ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ  (อ่าน 50282 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 14:01:28 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ที่ให้ความกระจ่าง เมื่อก่อนนี้แม่ผมจะเติม ปตท อยู่บ่อยครั้ง โดยเฉพาะเจ้าอินโนว่า ที่ผ่านประสบการณ์ที่ดีและไม่ดี เวลาที่เจ้านี่ เติมปตท ทีไร มันจะมีอาการแปลกๆ เช่น เครื่องสั่นมาก เร่งไม่ยอมขึ้นเลย ทำให้เกิดปัญหาต้องใช้น้ำมันจนกว่าจะหมด แล้วเติมปั๊มใหม่ หลังจากนั้นน้อยมากที่จะเติมปตทอีกครับ แล้วหันมาใช้ เชลล์ v-power diesel แทนปรากฏว่า มันดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด เร่งก็ไป พุ่งขึ้น กินน้ำมันน้อยลง ออๆ อยากจะบอกว่า v-power diesel น้ำมันราคาแพงนี่มันเพราะอะไรเหรอครับ แล้วปั๊มเชลล์ในต่างจังหวัด หายากเอามากๆ แต่หลังจากนี้ผมคงจะไม่เติมปตท ตลอดแล้วล่ะครับ คงจะเติมบางจาก หรือไม่ก็เชลล์ คาลเทค แทน ดีเลยนานๆจะได้ระบายสิ่งเหล่านี้ซักที ;D

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 15:44:33 »
เชลล์นะต่างจังหวัดอย่าได้เติมเลยครับมันดีจริงดังจริงแต่ในเมืองนอกไม่ใช่บ้านเราเคยจำเป็นต้องเติม2ครั้งจะเติมแค500เด็กปั๊มฟังเป็นเต็มถังซะงั้นทรมานมากๆกว่าจะใกล้หมดรถอืดดีๆจริงๆพอเติมใหม่ปุ๊บวิ่งดีกว่าเดิมแบบเห็นได้ชัด
จะบอกว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วรู้สึกดีขึ้นกับปตทเยอะเลยเพราะเติมแล้วอัตรเร่งดีขึ้นกับการกินน้ำมันที่ออนบอร์ดแจ้งวิ่งได้ไกลขึ้นและกินน้อยลงด้วยครับจากที่เคยเติม 7.8กิโลลิตร กลายเป็น 9.2กิโลลิตรวิ่งทางเดิมและสภาพการขับและรถใกล้เคียกันก่อนหน้านี้ได้เต็มที่ก็8กิโลลิตร RX350เติมโซฮอลล์ 95 ครับ

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 15:48:48 »
เข้ามาทักทายคนบ้านเดียวกันครับ เรื่องคุณภาพน้ำมันของไทยมันคือปัญหาโลกแตก ตราบใดที่กระทรวงพลังงานยังมีทีมงานตรวจสอบน้ำมันแบบสองมาตรฐานอยู่ อย่างงี้

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 16:21:09 »
บางจาก กับ คาลเท็กซ์ ครับ

ส่วน Isuzu นั้น ถ้าจะบอกว่า เติมเชลล์ มาตลอด ก็ยังมีปัญหา
ผมคงต้องขอเก็บเคสของคุณ TnP_Pkt เอาไว้ ติดตามเฝ้าระวังแล้วละครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็น แก็สโซฮอลล์ 95 ของ ปตท. ก็เติมได้อยู่ครับ
เพียงแต่ว่า รถอาจจะไม่ได้ประหยัด หรือเร่งฉลุย เหมือนอย่างค่ายอื่นเขา
อาจจะด้อยกว่ากันนิดหน่อย พอยอมรับได้ ถ้าไม่ได้ซีเรียสมากนักหนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่...ได้เวลาเปลี่ยนปั้มน้ำมันแล้ว...
ผมไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า...แต่ก่อนหน้านี้ผมจะเติมแต่เชล์
พอเชล์เลิกขายเบนซิล 91 ผมก็เปลี่ยนมาเติม ปตท. สลับกับเอสโซ่
บางจากจริงๆผมชอบนะแต่หาปั้มที่มีเบนซิล 91 ลำบากพอควรเลยครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 16:38:50 »
ปัญหามันอยู่ที่ B2(หรือ3) ที่ผสมอยู่รึป่าวครับ
หรือบางที่อาจจะเติมB5 ด้วย เพราะดูจากคราบที่เกาะหนามากๆ
เหมือนมันสะสมมานาน ไม่น่าจะเกิดจากการเติมแค่ครั้งสองครั้ง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 16:41:15 »
ตอนนี้โล่งอกไปในระดับนึงที่บ้านผมไม่มีรถดีเซลเลยสักคัน
แต่ยังเหลืออีกเรื่องที่หนักอกคือ แถวบ้านผมมีแต่ ปตท. กับ บางจากเนี่ยสิ
T^T

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 17:11:39 »
วันนี้ได้ฤกษ์อัด F Save โซฮอล 95 จากเชลมาเรียบร้อยละครับ เป็นปั้มเชลเล็กๆในเชียงใหม่
อยากบอกว่าประทับใจกับบริการของเชลมาก
มีเด็กปั๊มถามเช็ดกระจก ซึ่งไม่เคยเจอแบบนี้กับ ปตท เลย (ในเชียงใหม่นะ)
แถมแอบเห็นป้ายติดด้วยว่า "บริการ เช็คลมยาง เติมน้ำกลั่น เติมน้ำยาเช็ดกระจก ฟรี !" อีกตะหาก
ต่อไปนี้คงแวะเชลตลอดละครับ

แต่ยังแอบกังวลกับความเห็นของคุณ TorTy อยู่นิดหน่อย  :P

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 18:35:13 »
เชลต่างจังหวัดผมก็หวั่นๆเหมือนกันครับ สภาพมันเก่า มากๆ

แต่อย่าง แถวบ้านผม เชลจะได้รับความนิยมมาก เพราะเปิดมานาน ปั้มนี้เมื่อก่อนผมก็ชอบไปสุดๆ

เพราะเป็นปั้มเดียวในประเทศเลยมั้งที่เลี้ยงเสือ อยู่ในปั้ม 3-4 ตัว

เสือจริงๆนะครับ ลายพลาดกลอนด้วย ตัวใหญ่มากๆ แต่ปัจจุบันไม่มีแล้วเพราะ ช่วงที่มีกฎหมาย เรื่องสัตว์คุ้มคลอง มันก็หายไปไหนมิทราบ

และปั้มนี้ ก็บริการค่อนข้างประทับใจพนักงาน คุณภาพเยี่ยมยิ้มแย้มแจ่มใส เปลี่ยนถ่าย นมค ก็บริการดี พยายามปรับปรุงหลายอย่าง

ทำให้ เชล เป็นปั้มประจำของ บ้านผมเลยทีเดียว ส่วนเรื่องปตท ที่ผมไม่เติม ก็เพราะ ได้ยินตามบอร์ดนี้ละ - -"

ว่ามันไม่สะอาท วันนี้ได้เห็นหลักฐานมันยิ่งทำให้ไม่ไว้ใจในการใช้บริการมากขึ้นไปอีก ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:36:26 »
น่ากลัวมากๆๆเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:40:06 »
วันนี้ได้ฤกษ์อัด F Save โซฮอล 95 จากเชลมาเรียบร้อยละครับ เป็นปั้มเชลเล็กๆในเชียงใหม่
อยากบอกว่าประทับใจกับบริการของเชลมาก
มีเด็กปั๊มถามเช็ดกระจก ซึ่งไม่เคยเจอแบบนี้กับ ปตท เลย (ในเชียงใหม่นะ)
แถมแอบเห็นป้ายติดด้วยว่า "บริการ เช็คลมยาง เติมน้ำกลั่น เติมน้ำยาเช็ดกระจก ฟรี !" อีกตะหาก
ต่อไปนี้คงแวะเชลตลอดละครับ

แต่ยังแอบกังวลกับความเห็นของคุณ TorTy อยู่นิดหน่อย  :P

ก็ถ้าไม่บริการตามขั้นตอนที่กำหนด เงินสนับสนุนก็ล่องจุ้นสิครับท่าน เขามีเจ้าหน้าที่บริษัทคอยเข้ามาเทส แบบไม่รู้ตัวตลอดครับ แล้วหักคะแนนติ๊กเป็นข้อๆ เหมือนสอบใบประกอบโรคศิลป์เลยครับท่าน ดังนั้นเรื่อง service ของเชลล์นี่สุดยอดครับ (แต่เถ้าแก่เหนื่อย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:17:02 »
พอได้ยินพี่ๆ พูดถึงเรื่องน้ำมันจาก ปตท. ผมเคยเติมเป็น ดีเซล ธรรมดา เติมรถ2 คันเลย อยู่ปั๊มแถว นครสวรรค์ เปา Mu7 กับ Adventure ไปเติม แล้วขับไปเที่ยวกับครอบครัว ระหว่างทาง รถก็วิ่งแบบกระชาก แล้วไฟก็โชว์ที่หน้าปัด แต่สงสัยว่าทำไมเป็นทั้งสองคันเลย อาการเดียวกันเป๊ะ ปรากฎว่า เป็นที่ปั๊มน้ำมัน มีน้ำเข้าไปผสมกับน้ำมันมากเกินไป แต่ก็มีคนที่เติมปั๊มนี้บอกว่าเคยเป็นมา สองรอบแล้ว จากนั้นที่บ้านผม จึงเติมแต่ วีพาวเวอร์ดีเซล กับ ปั๊มเชลล์ มาโดยตลอด

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:01:01 »
อ๊ากกก เมื่อเย็น เพิ่งเอาไอ่กระป๋อง ( FD )  ไปเติม E20 จาก " รูปไฟ " มา " เต็มถัง " TT

ภาวะนาให้ได้น้ำมันสะอาดๆ สาธุ :'( :'( :'(
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport