ผู้เขียน หัวข้อ: ++ กระ้ทู้นอกเรื่อง : เพิ่งสังเกตเห็นครับ BTSเมืองไทย ระดับโลก !  (อ่าน 8193 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
คือวันนี้สายสีลมมีเหตุขัดข้อง(อีกแล้ว !) ก็เลยต้องยืนรออยู่นานมาก

ระหว่างนั้นเองตาก็เหลือบไปเห็นสิ่งนี้ครับ

เลยแชะมาสักภาพ

..

ผมไม่อยากจะเชื่อเลย เหอๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงด้วย ว่าแต่ขบวนใหม่หรือแบบเก่าครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จริงด้วย ว่าแต่ขบวนใหม่หรือแบบเก่าครับ
ขบวนใหม่สี่ตู้ครับ แต่ขบวนเก่านี่ไม่ได้สังเกตอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ข้องใจว่าสายสีลมทำไมขัดข้องบ่อยจัง ผมขึ้นครั้งล่าสุดนี่ก็หลายเดือนมากแล้วนะ น่าจะเหยียบปีแล้ว ตอนนั้นก็ขัดข้อง มีเพื่อนใกล้ตัวบ่นบ่อยมาก

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ขบวนใหม่สี่ตู้ครับ แต่ขบวนเก่านี่ไม่ได้สังเกตอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า

ขบวนเก่าไม่มีครับ
เคยอ่านข่าวเห็นบอกว่าตัวนี้ทำในจีนแต่ให้ Porsche ออกแบบครับ

ปล.เห็นไฟหน้าของตัวนี้แล้วนึกถึงไฟหน้าของพวกรถทัวร์เลยแหะ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ BnN

รู้แต่โบกี้ของสายสีลมข้างในกลิ่นแบบของเล่นพลาสติกของจีนมากๆ

ได้กลิ่นแล้วจะเป็นลมสลบล้มพับ ไม่ชอบกลิ่นแบบนี้เลย ให้เอาหน้าจิ้มแล้วดมทุเรียนยังจะหอมซะกว่าอีก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เสริมข้อมูลเพิ่มเติมให้ครับผม ;D

http://www.bts.co.th/en/news/newTrain.pdf
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ The Coup Channel

ขบวนใหม่ๆตอนนี้ดูเหม็นและโทรมกว่าขบวนเก่าอีกครับ : (

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
ขบวนใหม่ๆตอนนี้ดูเหม็นและโทรมกว่าขบวนเก่าอีกครับ : (

นำยาแอร์แอบซึมด้วยครับ :P

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ตามความรู้สึกผมล้วนๆเลยนะครับ....
ผมคิดว่าคันเก่าดูมีคุณภาพมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ
คุณภาพทั้งภายนอกและภายในดูดีกว่ามากๆครับ
ขบวนใหม่ดูกว้างขว้างกว่ากันนิดหน่อยก็จริง แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันกระจอกๆอย่างบอกไม่ถูก
ยิ่งตัวแผงวงจรไฟวิ่งไปวิ่งมาบอกสถานีแล้วดูก้องแก้งมากมาย

ยิ่งพอได้มาดูกระทู้นี้แล้วถึงได้ถึงบางอ้อว่า....อ่อมันผลิตที่จีนนี่เอง เหอะๆๆ
ปล.อยากจะบอกว่าคันเก่าใช้มาเป็นสิบปีแหละแอร์ยังเย็นดีกว่าคันใหม่อีก
แถมไม่มีน้ำแอร์หยดใส่หัวอีกด้วยอ่ะ เหอะๆๆๆ

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครั้งแรกครับ หลังจากสมัครสมาชิกแต่ไม่เคยได้แสดงความคิดเห็น ได้แต่อ่านอย่างเดียว
พูดถึงรถไฟฟ้าบ้านเรานอกจาก BTS แล้ว ขอพูดถึงรถไฟฟ้า Airport Link หน่อยครับ สังเกตหลายๆขบวน ตัวรถจะสกปรกมาก ตัวตู้ขบวนรถจะเป็นคราบ เหมือนตัวรถไม่ได้ล้างมาเป็นเดือน ผมรู้สึกอายแทนจริงๆ รถไฟอย่างหรูแต่ตัวขบวนรถดันสกปรก  :-\

ออฟไลน์ pinktaz

• **
ขอพูดถึงรถไฟฟ้า Airport Link หน่อยครับ สังเกตหลายๆขบวน ตัวรถจะสกปรกมาก ตัวตู้ขบวนรถจะเป็นคราบ เหมือนตัวรถไม่ได้ล้างมาเป็นเดือน ผมรู้สึกอายแทนจริงๆ รถไฟอย่างหรูแต่ตัวขบวนรถดันสกปรก  :-\

รู้สึกว่า Airport Link มันมีไม่กี่ขบวน วิ่งตลอดวัน  ล้างไม่ทันนะครับ  มีใช้อยู่ 4-5 ขบวนมั้ง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ยังไมเคยนั่งนะครับ ขบวนเก่าขบวนใหม่เลยไม่ทราบ แต่ที่ดูจากรูป ก็พอจะรู้แล้ว...  :-\
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ delete

ข้องใจว่าสายสีลมทำไมขัดข้องบ่อยจัง ผมขึ้นครั้งล่าสุดนี่ก็หลายเดือนมากแล้วนะ น่าจะเหยียบปีแล้ว ตอนนั้นก็ขัดข้อง มีเพื่อนใกล้ตัวบ่นบ่อยมาก

เดิมเราซื้อตู้+ระบบอาณัติสัญญาณจากซีเมนส์ครับ ราคาตอนนั้นอาจจะไม่แพงมาก
แต่พอเราจะเพิ่มตู้ เราต้องใช้ตู้ของซีเมนส์เท่านั้นเพราะ ซีเมนส์เป็นเจ้าของอาณัติสัญญาณไม่ยอมให้ใช้ตู้จากที่อื่น ก็เอาเลยครับฟันเราเละ
เราเลยต้องไปซื้อระบบอาณัติสัญญาณใหม่จากบอมบาเดียร์(ฝรั่งเศสมั้ง ที่เคยทำเครื่องบินมาก่อน)
 แล้วไปซื้อตู้จากจีนครับ แต่พอเราติดตั้งระบบอาณัติสัญญาณใหม่ ต้องมีการทดสอบก่อน แต่เรารอไม่ได้เลยวิ่งไปทดสอบไป
และติดตั้ง+ทดลองวิ่งเฉพาะสายสีลมก่อน ยังไม่ไปยุ่งกับสายหลัก คงต้องใช้เวลาซักพัก(หลายเดือนกว่าจะเข้าที่)
เว้นแต่ว่าหยุดเดินรถสายนั้น แล้วทำการทอสอบอย่างเดียวอาจจะเร็วกว่า แต่ทำไม่ได้ครับ คนใช้เดือดร้อน

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
ตามความรู้สึกผมล้วนๆเลยนะครับ....
ผมคิดว่าคันเก่าดูมีคุณภาพมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ
คุณภาพทั้งภายนอกและภายในดูดีกว่ามากๆครับ
ขบวนใหม่ดูกว้างขว้างกว่ากันนิดหน่อยก็จริง แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันกระจอกๆอย่างบอกไม่ถูก
ยิ่งตัวแผงวงจรไฟวิ่งไปวิ่งมาบอกสถานีแล้วดูก้องแก้งมากมาย

ยิ่งพอได้มาดูกระทู้นี้แล้วถึงได้ถึงบางอ้อว่า....อ่อมันผลิตที่จีนนี่เอง เหอะๆๆ
ปล.อยากจะบอกว่าคันเก่าใช้มาเป็นสิบปีแหละแอร์ยังเย็นดีกว่าคันใหม่อีก
แถมไม่มีน้ำแอร์หยดใส่หัวอีกด้วยอ่ะ เหอะๆๆๆ

ขบวนเก่านี่ซีเมนส์ เยอรมันนีครับ

แค่กลิ่นพลาสติกก็เวียนหัวแล้วครับสำหรับขบวนใหม่ :P

จำได้ว่าตอนรถไฟฟ้าบริการวันแรกๆ เห่อไปขึ้นกับที่บ้าน

กลิ่นพลาสติกยังไม่แรง และ ปวดหัวเท่าขบวนใหม่เลย T__T"

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
ถ้าจำไม่ผิด รถ BTS เดิมเขาก็เป็นคน Design ภายในให้นะครับ

ออฟไลน์ panerai

ขบวนรุ่นเก่าใช้วัสดุดีมากครับ ฝาพลาสติกตามผนังตู้คุณภาพพอๆกับวัสดุในเครื่องบินผมว่าน่ะ
 อันใหม่นี้รู้เลยว่าห่วยกว่ากันเยอะ ทั้งการเก็บเสียง กลิ่น วัสดุ แย่มากครับ
อารมณ์เดียวกับรถเมย์ยูโรสีส้มมี่ถึงจะเก่าแต่ก็ยังแน่นเงียบและเดินเครื่องสมูธกว่า ปอ.เหลือง ของจีนมากครับ รายนั้นกลิ่นพลาสติกห่วยมาก แหนบก็ดังออดๆแอดๆ แถมชอบเสียงกลางทางให้ถนนรถติดอีกด้วย :P

ออฟไลน์ BMTA

รถ BTS รุ่นนี้เป็นของ Bombardier ดีไซเนอร์ของ Porscher จริงๆครับ มีข้อมูลว่าเขาถึงกับออกแบบรถรุ่นนี้เพื่อประเทศไทยโดยเฉพาะเลย

ถึงกับมานั่งหาแรงบัลดาลใจในไทย คล้ายๆกับ Corolla Altis ที่ดีไซนเนอร์ไปนั่งหาแรงบัลดาลใจที่ฝรั่งเศลเลยแหละ

แต่ถึงจะเป็น Bombardier แต่ก็ประกอบในประเทศจีนครับ เพราะ  Bombardier เขามีโรงงานในจีนอยู่

คล้ายๆกับ Rover แหละครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
พูดถึง BTS ขอบ่นอีกเรื่องนึง
โฆษณาในรถไฟเสียงดังหนวกหูมาก
ทำไมไม่ทำเป็นตัวอักษรเหมือน MRT  คนบางคนก็ไม่ได้อยากฟังเสียงโฆษณาเสมอไปนะ

ปล.เห็นหลายคนร้องเรียนไปแล้ว ไม่เห็นแก้ไขอะไรเลย
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ shando

แต่สำหรับผม ปัญหาน้ำแอร์หยด กลิ่นเหม็น วัสดุไม่ดีเป็นเรื่องเล็กน้อยมากๆถ้าเทียบกับปัญหาคนแน่น คนเต็ม เข้ารถไม่ได้ในชั่วโมงเร่งด่วน เพราะงั้นผมชอบขบวนใหม่มากกว่านะ
ส่วนเรื่องขัดข้องนี่ ไม่ได้เริ่มเป็นตอนมีขบวนใหม่ แต่เริ่มมีตอนเปิดสถานีวงเวียนใหญ่เนี่ยแหละ จนบัดนี้ยังแก้ไม่หาย