ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Honda Brio //ถือเป  (อ่าน 41272 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถือเป็น รีวิวแรกในโลก อย่างสมบูรณ์ครับ
แต่เป็นแค่ First Impression ยังไม่ใช่ Full Review เลยยังไม่เข้มข้นมากนัก

เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2551:exclusive-first-impression-honda-brio-worlds-first-report-live-from-chiang-rai&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73

แสดงความคิดเห็นตามอัธยาศัย

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Honda Brio //ถือเป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:28:29 »
แหกขี้ตามาอ่าน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ panjap

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Honda Brio //ถือเป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:46:23 »
ไม่น่าจะไปรอดรุ่นนี้ อาจขายดีกว่า freed แต่น่าเป็นอีกรุ่นที่สร้างความผิดหวังให้แก่ honda

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:49:16 »
รอมาทั้งคืน อิอิ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:50:26 »
 ขอบคุณสำหรับรีวิวครับแต่ยิ่งดูยิ่งชัดว่า march น่าสนใจกว่าจริงๆ...จากใจแฟนฮอนด้ามานาน

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:57:13 »
ไม่น่าจะไปรอดรุ่นนี้ อาจขายดีกว่า freed
แต่น่าเป็นอีกรุ่นที่สร้างความผิดหวังให้แก่ honda
ฟรีดผมโดนพาดพุงอีกแล้ว อิๆๆๆ

ขอบคุณ คุณจิมมี่ สำหรับของขวัญวันเกิด ย่าง45ของผม
(26เมย.) รีวิวตรงไปตรงมา ไม่ผิดหวังที่ติดตามมาตลอด

และจะขอติดตามอ่านข้อคิดเห็นคุณจิมต่อไปครับ ....

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:57:50 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ไม่เสียแรงที่นั่งกด F5 มาทั้งคืน

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:58:29 »
ขออ่านด้วยคนคับ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:00:39 »
ิขอบคุณครับ

เสียดายจริงๆ คิดว่า 0-100 ในเกียรอัตโนมัติ น่าจะได้ราวๆ 12วินาที
ตอนแรกหวังว่า ถึงการออกแบบจะสู้น้องมารช์ไม่ได้ แต่คงชนะที่การขับขี่

แต่การขับขี่ โดยเฉพาะอัตราเร่งกลับทำได้แค่พอๆกัน ทั้งๆที่มี4สูบ และม้ามากกว่า
จะเป็นไปได้มั้ยที่ว่า ลักษณะเครื่องบล๊อค HR เป็นเครื่องสไตล์เน้นแรงบิด
พอเอามาลงในมารช์เลยทำให้มันกระฉับกระเฉงกว่าบล๊อค L ทั้งๆที่น้ำหนักเท่าๆกัน?
จากที่ดู ต้องรอรอบแรงบิดถึงมา ทำให้อัตราเร่งช้าลง
ถึง0-100 อาจจะช้ากว่า แต่ถ้าลากรอบ เป็นไปได้มั้ยที่ 0-140แล้ว บริโอ้อาจจะเร็วกว่า

แต่ส่วนตัวผมแล้ว ภายในบริโอ้ ก็ดูน่าใช้เหมือนกันครับ
เบาะคล้ายๆเบาะแต่งเลย

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:01:18 »
ขอบคุณครับพี่

ว่าแต่ Honda Brio เปิดตัวที่ Siam Paragon นิครับพี่ Centara Grand มัน Mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:11:38 »
ขอบคุณครับพี่จิม

ตอนแรกชอบ March อยู่แล้ว พอดู Brio ผมไปลองขับ March ทันที
แล้วถ้าอ่าน Full Review นี่ สงสัยผมคงไปซื้อ March แล้วเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:16:46 »
Honda ทำช่วงล่างได้ดีกว่า Nissan

เป็นไปได้ !!!!!

แบบนี้แทบจะสรุปคร่าวๆ ได้เลยว่า

สิ่งที่ Brio ด้อยกว่า March คือ บรรดาอุปกรณ์ทั้งหลายที่ติดมากับรถ ,
ความสะดวกสบายของเบาะนั่งผู้โดยสารด้านหลัง
และอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงที่ยังไม่ได้สรุปออกมา

ใครเน้นอะไีรก็เลือกอันนั้นแล้วกัน

สมรรถนะการขับขี่ - Brio
ความครบครันของอุปกรณ์ ความสะดวกสบายห้องโดยสาร - March

ออฟไลน์ komplus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:19:06 »
ขอบคุณครับ จากที่ไปลองนั่งตัวจริงมาแล้วก็ถือว่าพอใช้ได้  แต่ถ้าเทียบกับราคาน่าจะทำได้ดีกว่านี้จริงๆ

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:22:10 »
สรุป ซื้อ March คุ้มกว่าใช้ไหมครับ แต่ถ้าเน้นสมรรถนะที่ดีกว่านิดหน่อย เลือก Brio

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:24:19 »
ถ้าเอา March กับ Brio มาปั้นรวมกันคงได้รถ Eco Car ที่ดีคันหนึ่ง

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:31:43 »
ขอบคุณครับ มีอยู่ช่วงนึงพี่จิมมี่บอกว่า"ส่วนพื้นที่เหนือศีรษะนั้น ก็ไม่ใช่ปัญหาสำหรับคนที่ตัวสูงไม่เกิน 180 เซ็นติเมตร
อีกเช่นเดียวกัน ยังมีพื้นที่เหลือพอ เพียงแต่ ถ้าตัวสูงกว่านี้ ก็อาจจะต้องลองนั่งรถคันจริงดูก่อนว่า ศีรษะคุณจะติดเพดาน
หรือไม่" ผมสูง 184 ซม.ครับ ได้ลองนั่งคันจริงใน  motorshow ก็พบว่าครึ่งคันหน้าแม้หัวจะไม่ติดเพดานแต่ไม่ปรอดโปร่ง
เท่าที่ควรพูดง่ายๆคือพอใช้ได้แต่แย่กว่ามาร์ชอยู่พอสมควรก็อันเนื่องมาจากรูปทรงของรถอันนี้ก็ไม่ว่ากันยังพอนั่งได้
แต่ท่อนหลังเนี่ยสิครับตัวเบาะผมให้คะแนนใกล้เคียงกับมาร์ช แต่เรื่อง headroom แล้วสำหรับคนตัวสูงผมมองว่าไม่ผ่านครับ
ติดเพดานแบบไม่สบายเลย การเข้าออกประตูคู่หลังค่อนข้างมีปัญหาครับคือผมหัวโขกกับขอบประตู 2 ครั้งในงาน หึหึ
การออกจากในรถการเหวี่ยงขาออกก็เหมือนจะเป็นปัญหาอยู่นิดหน่อยสำหรับผม แต่ถึงจะยังไงมันก็ยังมีช่วงวางขาที่วางได้
แต่อึดอัดกว่ามาร์ชซึ่งผมไปปรับตำแหน่งเบาะหน้าแบบพอดีสำหรับคนสูงๆพอวางขาผมเข่าเกือบจะชนเบาะเหลือนิดเดียวแต่ยังดีที่ไม่ชนครับ
ซึ่งจากการสัมผัสตัวจริง ผมคิดว่าคนที่สูงไม่เกิน 180 ซม.ยังสามารถใช้มันได้อย่างสบาย แต่อย่างผมมันไม่เหมาะกับคนสูงจริงๆ
หรือว่า honda ลืมคิดถึงคนสูงผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แหะๆ ก็พอเข้าใจนะครับว่าต้องการให้รถขับคล่อง คันเล็ก แต่ก็น่าจะเผื่อไว้บ้างครับ
เผื่อคนสูงๆแบบผม ซึ่งถ้าผมซื้อแน่นอนผมคงไม่ซื้อรถที่ผมนั่งไม่ค่อยสบายให้กับตัวเองหรอกครับ  ช่วงล่างดีกว่ามาร์ชอยู่พอสมควร(ตามรีวิวพี่จิมครับ)
เครื่องก็ใช้ได้ ติดอยู่ 2 อย่างจริงๆคือท่อนหลัง ส่วนท่อนหน้านั้นแม้จะไม่สบายเท่าที่ควรสำหรับคนสูงๆแต่ก็ยังพอรับได้ครับ และอีกอย่างคือ
ลดต้นทุนจนเกินเหตุ แค่นี้ครับสำหรับบริโอ้

ปล.คห.ส่วนตัวที่มีต่อ Brio ซึ่งเป็นแค่การได้สัมผัสในงาน motorshow แค่ช่วงสั้นๆเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 08:34:22 โดย TnP_PKt »

alzeto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:41:49 »
ไม่ได้นอนค่ะ ดีดๆอยู่

พอเจอ รีวิวเข้าไป  ตาส่ว่างเลย.....

อย่างที่บอกค่ะ ควรจะปรับปรุงหลายๆ ด้านค่ะ เพราะ งานวืศวกรรมนี่  มันไม่มีผลต่อการตัดสินใจ ของคนส่วนใหญ่ (โดยเฉพาะ ต่างจังหวัด ที่ไม่ได้ ตามในเน็ต หรือกลุ่มลูกค้ารถกระบะที่ฮอนด้าต้องการเบนเข็ม) มากไปกว่า รูปลักาณ์ กับความคุ้มค่าจากการสัมผัสจาก ทุกอย่างในครั้งแรก

ขนาดคนบ้ารถยังส่าย หัวยิกๆ เลย แล้วคนที่เขาจะสนใจ เขาไม่ชี้หน้าด่าเซลล์เลยหรือนั่น??

เครื่อง 1.2 พกเกียร์รุ่นสูงสุด เป็น CVT 5 ระดับ  ไม่รู้ว่า ในอินาคต จะเป้นที่กล่าวขวัญ เหมือนรุ่นพี่ รุ่นก่อนหน้านั้นไหม?? เพราะ เกียร์ นี้ ค่ายฮอนด้า ทำซะเสียเลย
แต่อัตราเร่ง ดูแล้ว เหมือนขับ C70 ขี้นดอยนะคะ เหนื่อย แย่เลย แบบนี้คาดว่ามีผลเรื่องออัตราสิ้นเปลืองแน่ๆค่ะ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ
* ซีนะ ริงโกะ กินหมูปิ้งต่อ

ออฟไลน์ Whatman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:44:50 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ผมได้เข้าใจ brio มากขึ้นกว่าแต่ก่อนค่อนข้างมากทีเดียว

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:45:44 »
ที่บอกว่าทดสอบการชนที่ 50 km แล้ว มีรูปมีคลิปให้ดูไหมครับ อยากดู

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 09:03:34 »
เสียดายที่ในงานมอเตอร์โชว์เบียดคนเข้าไปลองนั่งไม่ได้
แต่ได้มาอ่านในรีวิวนี้เหมือนกับได้ไปนั่งในรถเองเลยครับ

ถ้ามาร์ชมาเป็นเครื่อง HR12สี่สูบ ไม่รู้ว่าพละกำลังมันจะเป็นยังไงบ้างนะ

ออฟไลน์ wiszard

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 09:55:18 »
ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับ ที่เพิ่งกลับมาเหนื่อยๆ ต้องมานั่งทำ Review อีก
ยังไม่ได้อ่านเลย ขอตัวไปอ่านก่อนนะครับ
ผมว่าคราวนี้ UIP พุ่งกระฉูดอีกแน่ๆ หุหุ

ปล.รักษาสุขภาพ พักผ่อนเยอะๆ นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:00:46 »
ยังไม่กลับจ้ะ

ตอนนี้ รออยู่ที่ gate 1 สนามบินแม่ฟ้าหลวง

TG ลำที่จะต้องกลับในเช้านี้ กำหนดการ เครื่อง ออก 10 โมง

เพิ่งมาถึงเมื่อ 10 นาทีที่แล้ว...และนี่ก็ 10 ดมง ยังมิมีประกาศขึ้นเครื่อง

นั่งแหง่วกันต่อปายยยยย

ปล. เมื่อวาน เจอคุณผู้อ่านบนเครื่องบินอีกแล้ว เป็น เพอร์เซอร์ การบินไทยครับ เย้!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:01:47 »
ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว Honda Brio ครับ ;D

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:09:47 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลของรถครับ แฟนผมเค้าจองรถแล้วนะครับรุ่นท็อป ทางศูนย์แจ้งมาว่ากว่าจะได้รถก็ประมาณต้นปีหน้า !!!  ???

ผมเลยบอกว่าไปมาน้องมีนาดีกว่ามั้ย หรือรอยี้ห้ออื่นไปเลย เพราะผมกลัวเรื่องเดียวของ บริโอ้ คือเรื่องการโดนชนท้าย เพราะจากที่ดูมา

มันใกล้กับที่นั้งด้านหลังมากจริงๆ ส่งนเรื่องอื่นยังพอทนได้  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:43:23 »
เสียดายที่ในงานมอเตอร์โชว์เบียดคนเข้าไปลองนั่งไม่ได้
แต่ได้มาอ่านในรีวิวนี้เหมือนกับได้ไปนั่งในรถเองเลยครับ

ถ้ามาร์ชมาเป็นเครื่อง HR12สี่สูบ ไม่รู้ว่าพละกำลังมันจะเป็นยังไงบ้างนะ

คิดเหมือนกันเลยครับ ถ้าเป็น 4 สูบ มันคงจะถอดแบบลูกพี่มาเลยละ

แต่ถ้าให้เลือกเอาช่วงล่าง กับห้องโดยสาร และสมมุติว่าผมไม่รู้เรื่องรถยนต์เลย ผมคงเลือกมารช์อยู่ดี
แถมเกียร์a/t ยังไม่มีในช่วงราคา 400k อีก คิดหนักเลย ถ้า h จะแก้เกมส์ให้ มียอดขายมากกว่า มีนา คงต้องมี a/t(s) มาแน่แท้
ผมเองใช้ มีนามา เกือบเดือนเต็ม เห็นรุ่น m/t น้อยกว่า proton exzora อีก
เรื่องการล๊อกความเร็ว เก็นด้วยกับพี่จิมว่า ทำไมล็อกที่ 145 ไม่ล๊อกที่ 160 ผมโดนกับตัวเองมาแล้ว
145 ยังงัยก็ไม่มีทาง แซงหรือฉีกรถตู้ บ้าพลังตาม ตจว. ได้แน่ๆ กว่าจะฉีกได้ต้องขึ้นไปเกือบ 150 ถึงจะแซงหรือฉีกมันพ้น
ถ้าวันนั้นมาร์ชล็อกความเร็วไว้ที่ 145 ผมคงโดนไอ่ตู้วินนรก ไล่บี้ตูดขณะแซง 10 ล้อ พร้อมกับเิปิดไฟสูงเหมือนจะหาเรื่องอีก
เรื่องนี้ควรปรับปรุง

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:46:28 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับพี่จิมมี

อ่านจบแล้วเริ่มเห็นข้อดีขึ้นบ้างล่ะ ::)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:48:40 »
อ่านจบตั้งแต่เช้าละครับ สำหรับผมก็ไม่ผิดคาดเท่าไหร่ครับ สำหรับคันนี้ถือว่าโอเคระดับนึงเลยหละ

;D

methus zaa

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:06:08 »
145 แค่นี้เหรอครับ ฮอนด้า ทำไมต้องล็อก ในเมื่อรถคุณเป็นอีโคคาร์ที่มีมาดความเป็นสปอร์ตอยู่ในตัว ผมเห็นด้วยกับพี่จิมนะ ควรจะล็อกไว้ที่ความเร็ว 160 ยังงี้แซงรถก้ไม่ค่อยพ้นหรอกครับ และถ้าเป็นแบบนี้ก้ต้องขับในเมือง ขับต่างจังหวัด ถนนเส้นทางหลวง ไม่ได้เพราะ รถสายนั้นวิ่งกันทั้งนั้น แล้วก็เรื่องแผงประตูข้าง ขอร้องล่ะ อย่าลดต้นทุนด้วยกันทำแบบนี้เลย มันไม่คุ้มกัน ผู้บริโภคเค้าจะมองรถของคุณดูถูกผู้บริโภคมากไป ด้วยราคาอยู่ในระดับห้าแสนขึ้นไป
แต่ก้มีเรื่องให้ต้องชมเชย เรื่องช่วงล่าง ด้านหน้าดีไซน์ได้สวยมากๆ ส่วนด้านหลังต้องปรับปรุงอย่างแรง ควรจะเพิ่มคานด้านหลัง ปรับปรุงกันชน ไฟท้าย แค่นั้นพอ
ภายใน แผงคอนโซลหน้า ดีไซน์ได้ดีแล้ว ขอบคุณครับพี่จิมสำหรับรีวิว
เอ่อ พี่จิม ความยาวรถเขียนผิดนะครับ ต้องเป็น 3,610 มม

jaesz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:12:37 »
ถือเป็น รีวิวแรกในโลก อย่างสมบูรณ์ครับ
แต่เป็นแค่ First Impression ยังไม่ใช่ Full Review เลยยังไม่เข้มข้นมากนัก

เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2551:exclusive-first-impression-honda-brio-worlds-first-report-live-from-chiang-rai&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73

แสดงความคิดเห็นตามอัธยาศัย

นี่ถ้าใส่อัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่ง(จริง ๆ ก็เกือบ ๆ ได้แล้วนะกับตัวเลขนี้) แล้วบอกว่าเป็น FULL REVIEW ก็คงไม่มีใครตำหนิได้นะครับ

รอดู FULL REVIEW ครับ ผมอยากเห็นภาพสมาชิกตัวใหญ่ ๆ ของ HLM ลงไปนอนในช่องเก็บสำภาระเหมือนกัน  :P

สิ่งที่ผมแปลกใจ คือ ช่วงล่าง
ถ้าเน้นว่าจะขับช้า ไม่น่าจะไปลงทุนกับช่วงล่างมากมายนัก เอาให้มันพอ ๆ กับรถคันอื่น ๆ แล้วไปลงทุนกับส่วนอื่น ๆ ไม่ดีกว่าเหรอครับ ? หรือมันเป็นแค่ผลพลอยได้ หรือไม่ต้องลงทุนอะไรเพิ่มช่วงล่างก็ดีอยู่แล้ว ?

ล๊อกไว้ที่ 145 น่าจะเป็นความกังวลเรื่องเกียร์ด้วยล่ะครับ น่าจะ รับพลังงานมาก ๆแบบนาน ๆ ไม่ไหว

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:13:35 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวพี่จิมมี่ ครับ

แอบผิดหวังอัตราเร่ง CVT