ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้แสดงความคิดเห็น: รัฐเอาจริงเพิ่มภาษีรถใช้แก๊ส-ปล่อยลอยตัวขั้นบันได  (อ่าน 15401 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
รัฐอนุมัติเตรียมปรับภาษีรถยนต์ใช้แก๊ส "แอลพีจี" เพิ่ม -ประกาศชัดลอยตัว LPG แบบขั้นบันไดปรับทุกไตรมาส ครั้งละ 3 บาท เริ่มเดือน ก.ค.นี้

นายไตรรงค์ สุวรรณคีรี รองนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า มติที่ประชุมคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ หรือกพช. เมื่อวานนี้ มีมติเห็นชอบให้กระทรวงคมนาคมกลับไปพิจารณาปรับเพิ่มภาษีรถยนต์ที่ใช้ก๊าซธรรมชาติเหลว หรือ LPG เนื่องจากปัจจุบันมีการนำเข้ามาและเป็นภาระให้รัฐบาลต้องเข้าชดเชย ซึ่งสาเหตุมาจากนำไปใช้ในภาคขนส่งอย่างกว้างขวาง ในที่ประชุมจึงมีแนวคิดให้ชะลอการใช้ลง โดยใช้มาตรการทางภาษี

นายแพทย์วรรณรัตน์ ชาญนุกูล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน กล่าวว่า จากที่ประชุม กพช. มีมติให้เริ่มทยอยปรับราคาแก๊สแอลพีจีในภาคอุตสาหกรรมขึ้น ซึ่งจะเริ่มในเดือนกรกฏาคมนี้ โดยใช้วิธีการขึ้นแบบขั้นบันได เป็นรายไตรมาส ครั้งละ 3 บาท เพื่อให้สอดคล้องกับส่วนที่รัฐทำการชดเชยอยู่ในปัจจุบัน

ทั้งนี้ในส่วนราคาแก๊สภาคครัวเรือน-ขนส่ง นั้น รัฐจะมีการตรึงราคาไว้ก่อนจนถึงเดือนกันยายนนี้ ในขณะที่กลุ่มก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์หรือ NGV นั้นรัฐจะยังตรึงไว้ที่ 8.50 บาท แต่รัฐจ่ายชดเชย 2 บาท ต่อกิโลกรัมเท่านั้น โดยในตอนนี้ที่ประชุม ให้กระทรวงการคลังและกระทรวงคมนาคมไปพิจารณามาตรการทางด้านภาษีป้าย สำหรับรถยนต์ที่ดัดแปลงเครื่องยนต์มาใช้แอลพีจี เพื่อคุมการขยายตัวของปริมาณการใช้แอลพีจีในภาคขนส่ง

อย่างไรก็ดี ในการประชุมครั้งนี้ กพช. ได้วางกรอบแนวทาง ชดเชยราคาพลังงานฉุกเฉินในช่วงเปลี่ยนรัฐบาลใหม่ เพื่อป้องกันกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงขาดสภาพคล่อง โดยให้สถาบันบริหารกองทุนน้ำมันพลังงาน องค์กร (มหาชน) หรือ สบพ. สามารถกู้เงินมาใช้พยุงฐานะกองทุนน้ำมันเป็นการชั่วคราว วงเงินเบื้องต้น 20,000 ล้านบาท ส่วนที่ไม่ขอจัดสรรงบประมาณกลางปีมาใช้ เนื่องจากงบกลางเหลือเพียงแค่ 1,000 ล้านบาทเท่านั้น

Sanook! Auto Comment

งานนี้ใครที่ใช้แก๊สหรือกำลังจะติดแก๊ส ควรคิดให้ดี เพราะนโยบายนี้เอาจริง และแรงมาก แม้การคิดภาษีใหม่สำหรับรถติดแก๊สจะยังไม่มีการเปิดเผยออกมา การที่ราคาแก๊สกำลังจะพุ่งขึ้นจนเหยียบ 20 กว่าบาท เลยทีเดียว (ราคาปัจจุบัน + 12 บาท) ในอนาคตคงต้องคิดให้ดี

ที่มา http://auto.sanook.com/item/2239-คนติดแก๊สอ่วม-รัฐเอาจริงเพิ่มภาษีรถใช้แก๊ส-ปล่อยลอยตัวขั้นบันไดค.html

สำหรับชาว HLM ที่ใช้ LPG มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ มาแชร์ข้อมูลกัน

ออฟไลน์ Valkilrey

คิดว่าคงชะลอตัวการติด LPG ในรถได้พอควรครับ และคิดว่าถ้าราคา 23-27 บาทจริง คนก็ยังคงต้องใช้ เพราะถูกกว่าน้ำมัน

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
เค้าจะขึ้น 12 บาท/กก. ครับส่วนเป็นลิตรคำนวนออกมาได้ว่าขึ้นประมาณ 6.49 บาท/ลิตร
เท่ากับว่าประมาณ 18 บาท(11.5+6.5) ซึ่งจะทยอยขึ้นทุกๆไตรมาส  ยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมันมากครับ
แก๊สโซฮอลล์ 95 ราคาลิตรละ 38.84(ตีว่า 39) ผมว่าก็ยังต่างกันเกินครึ่ง ผมอยากทราบว่า
ยังจะติดแก๊สกันมั๊ยครับในเมื่อส่วนต่างน้อยลงจริงแต่ยังห่างกับน้ำมันเกินครึ่งนะครับ

ออฟไลน์ Larry

กำลังจะเปิดร้านติดแก๊ส LPG กะ NGV เอาไงดีเนี๊ย จะไปรอดมั๊ยน๊อ

ออฟไลน์ off_033

ที่ขึ้นตอนนี้คือภาคอุตสาหกรรม  ส่วนภาคขนส่งคิดว่ายังไงก็ไม่ขึ้นครับ รออยู่ว่าจะมีใครใจเด็ดขึ้นจรืงๆสักที จะจะอยู่หลายรอบละ

แต่อาจจะมีการเก็บภาษีซึ่งต้องเก็บหนักจริงๆ  และต้องจับปรับให้มากสำหรับรถติดแต่ไม่แจ้ง จึงจะสามารถชะลอการติดแก๊สภาคขนส่งได้

ส่วนตัวคิดว่าลอยตัว LPG ภาคขนส่งโดยไม่ต้องอุ้มไว้ก็เพียงพอแล้ว  คนใช้ LPG พร้อมที่จะจ่ายแน่นอน  อุ้มกันไป อุ้มกันมามีแต่ผลเสีย

ออฟไลน์ tokyo

เค้าจะขึ้น 12 บาท/กก. ครับส่วนเป็นลิตรคำนวนออกมาได้ว่าขึ้นประมาณ 6.49 บาท/ลิตร
เท่ากับว่าประมาณ 18 บาท(11.5+6.5) ซึ่งจะทยอยขึ้นทุกๆไตรมาส  ยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมันมากครับ
แก๊สโซฮอลล์ 95 ราคาลิตรละ 38.84(ตีว่า 39) ผมว่าก็ยังต่างกันเกินครึ่ง ผมอยากทราบว่า
ยังจะติดแก๊สกันมั๊ยครับในเมื่อส่วนต่างน้อยลงจริงแต่ยังห่างกับน้ำมันเกินครึ่งนะครับ

ถ้าไม่ขึ้นเต็มขั้นแล้วยังไม่เกิน20บาท อยู่แบบที่คุณบอกไว้
ยังไงตอนไปอยู่มหาลัยอีกไม่กี่เดือนนี้ก็ยังอยากติดอก้สอยู่ครับ
ไม่งั้นเวลาไปรับส่งสาวๆทีนึงเดี๋ยวคิดหนัก 555+
07 mazda 3

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
แต่คนที่ปัจจุบันใช้แก้ส แต่รถเป็นเครื่อง CC สูง เช่น Jeep cheloke 4.0L หรือ Fortuner 2.7 ผมว่า

กลุ่มคนเหล่านี้ต้องเริ่มหวั่นไหวบ้างแหละ เพราะเมื่อเทียบอัตราส่วนการใช้งานของ รถเล็กติดแก้ส

กับรถใหญ่ติดแก้ส ในระยะทางที่เท่ากัน ผมว่ากันก็เยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ neung23

ให้มันได้อย่างนี้สิ อุตส่าไปหารถมาติดแก้สและเพิ่งมั่นใจว่ารถไม่พังยังใช้งานได้ปรกติ เลยเอาไปติด LPG ยังคาอู่อยู่เลย ประกาศลอยตัวซะงั้น !!!!
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Satanic za'

ยังไงก็ได้ครับ เพราะผมไม่เดือนร้อน ผมใช้น้ำมัน  ;D

และไม่คิดจะติด LPG ด้วย

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
เห็นด้วยครับ คนพวกนี้เอาเปรียบและเบียดเบียนเงินภาษีของคนใช้น้ำมันมานานแล้ว

จากใจคนใช้รถเครื่องใหญ่และเครื่องไม่ใหญ่หลายคันที่ยังเลือกเติม95ไม่ได้ใช้โซฮอลและไม่ได้ติดแก๊สด้วย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
จากที่อ่านในหลายๆเวป กระแสของเรื่องนี้มีทั้งด้าน + ด้าน - มีทั้งด่าทั้งชม ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

ส่วนตัวผมคิดว่า ควรจะปรับราคาของพลังงานทุกชนิดให้เป็นไปตามกลไกที่มันควรจะเป็น จะอุดหนุนไม่อุดหนุนมันไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

เมื่อก่อนประเทศเราเคยเป็นผู้ส่งออกแก๊ส LPG แต่ตอนนี้ต้องนำเข้าและอุดหนุนเงินส่วนหนึ่งเพื่อชดเชย และถ้ามองในมุมคนที่เขาไม่ได้ใช้ดูบ้างครับ?

ประเด็นอยู่ที่ว่า ถ้าปรับไปแล้ว ราคาเท่าไหร่ ผู้บริโภคในภาคขนส่งนั้นแหละควรจะเลือกเอง จะไปใช้พลังงานแบบไหนชนิดใด คุ้มค่าหรือไม่

ถ้าคิดว่าแพงเติมไม่ไหวก็จอดรถไว้ที่บ้านหันมาใช้ ขนส่งมวลชลสาธรณะ ถ้าพูดว่าลำบากเดือดร้อน ไม่สะดวกบลาๆ ในประเทศนี้ ในโลกนี้มีคนเดือดร้อนมากกว่าคุณๆเยอะครับ

ควรจะเลือกรถที่ประหยัดพลังงาน ใช้และรถในแบบที่ประหยัดพลังงาน ช่วยกันประหยัดจะดีกว่าไหมครับ รุ่นๆเราคงได้เห็นน้ำมันหมดโลก สงครามแย่งแหล่งน้ำมัน ในอนาคตอันใกล้นี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ลอยตัวเพราะ NGV ขายไม่ค่อยได้มากกว่ามั้งครับ  ;)
ตอนนี้ก็ไปบังคับให้ Taxi ติด แถมทำตลาดให้คนหวาดกลัว LPG กันเข้าไปอีก ถ้าไม่ได้ Taxi NGV คงขายไม่ค่อยออกแหละครับ
ปั้มข้างๆออฟฟิสผมต่อแถวกันหูดับตับไหม้ รู้สึกดีที่ติด LPG ในทันที :-* :-*

ผมไม่แคร์อะไรนะ จากคนใช้ LPG มา 20 ปี+ (รถคันเก่าติด LPG ตั้งแต่น้ำมันลิตรละ 10+ บาท ร่วม 20 ปีได้ละ คันใหม่ติดได้ประมาณ 5 เดือน)
เกินครึ่งเมื่อไหร่ ค่อยดอยออกครับ เสียภาษีและตรวจสภาพถูกต้องทุกอย่าง ไม่แคร์ครับ

ขึ้นภาษีหรือจะทำอะไร ผมไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่ ขอให้โปร่งใสและไม่เอาเปรียบคนใช้ให้มากเกินไปก็พอแล้วครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 12:43:04 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ johnlee

เห็นด้วยครับ คนพวกนี้เอาเปรียบและเบียดเบียนเงินภาษีของคนใช้น้ำมันมานานแล้ว

จากใจคนใช้รถเครื่องใหญ่และเครื่องไม่ใหญ่หลายคันที่ยังเลือกเติม95ไม่ได้ใช้โซฮอลและไม่ได้ติดแก๊สด้วย

พูดเหมือนคนใช้ lpg ชั่วมากเลยนะครับ

เห็นอะไรถูกกว่า ก็ใช้อันนั้น สิทธิเสรีนะครับ

ปล.ผมใช้แก๊สวันละ 1 ถัง

แต่ใช้ดีเซลวันละ 300 ลิตรนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ขึ้นมาเลยครับ เบื่อคนว่าเอาเปรียบมานานแล้ว
ขึ้นเต็มที่ก้อไม่เกินลิตรละ 20 บาท
ตามราคาตลาดโลกตอนนี้ก้อน่าจะแค่ ลิตรละ 16 บาท

เอาเปรียบรึเปล่าไม่รู้ รู้แต่รัฐฯเค้าหนุนเอง ผมไม่ได้บังคับให้รัฐหนุน
รถผมเก่าเติมโซออล์ไม่ได้ หา95 เติมไม่ไหว แถมลิตรละ 50 บาท

ถ้าคนติดLPG เอาเปรียบ
คนที่ใช้รถเก๋งหรือกระบะเครื่องดีเซลก้อเอาเปรียบทุกคนเหมือนกันสิ เพราะรัฐก้ออุ้มดีเซล

คำถามคือผมผิดหรือที่ใช้รถเก่า
ผมผิดหรือที่ซื้อรถดีเซล
ผมผิดหรือที่รถผมเติมโซฮอลไม่ได้

????????????

ออฟไลน์ tyong

พูดเหมือนคนใช้ lpg ชั่วมากเลยนะครับ

เห็นอะไรถูกกว่า ก็ใช้อันนั้น สิทธิเสรีนะครับ

ใจเย็นๆครับ ผมคิดว่าถ้าทำให้ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น lpg, ngv, diesel, หรือน้ำมัน ให้เป็นไปตามกลไกตลาด ให้ผู้บริโภคเลือกกันเองจะดีที่สุด รัฐก็ไม่ต้องใช้เงินภาษีมาชดเชย ถึงตอนนั้นก็จะไม่มีใครมาว่าได้แล้ว
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

• Max Pruit
ลอยตัวเพราะ NGV ขายไม่ค่อยได้มากกว่ามั้งครับ  ;)
ตอนนี้ก็ไปบังคับให้ Taxi ติด แถมทำตลาดให้คนหวาดกลัว LPG กันเข้าไปอีก ถ้าไม่ได้ Taxi NGV คงขายไม่ค่อยออกแหละครับ
ปั้มข้างๆออฟฟิสผมต่อแถวกันหูดับตับไหม้ รู้สึกดีที่ติด LPG ในทันที :-* :-*

ผมไม่แคร์อะไรนะ จากคนใช้ LPG มา 20 ปี+ (รถคันเก่าติด LPG ตั้งแต่น้ำมันลิตรละ 10+ บาท ร่วม 20 ปีได้ละ คันใหม่ติดได้ประมาณ 5 เดือน)
เกินครึ่งเมื่อไหร่ ค่อยดอยออกครับ เสียภาษีและตรวจสภาพถูกต้องทุกอย่าง ไม่แคร์ครับ

ขึ้นภาษีหรือจะทำอะไร ผมไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่ ขอให้โปร่งใสและไม่เอาเปรียบคนใช้ให้มากเกินไปก็พอแล้วครับ ;D

จำได้ว่าเราถกกันเรื่องรถใช้แก๊สกันมาตั้งแต่เรียนแล้วเนอะ  ;D

• Max Pruit

เรื่องความคิดการตัดสินใจไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับ    :)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มีทางเลือกให้เลือกเราก็เลือกท่านไม่เลือกไม่ได้เตือนแล้วยังว่าอนิจจาดันมาว่าแล้วไม่เลือก

จริงๆ แล้วผมว่าการติดแก๊สก็เหมือนกินข้าวละครับ จะเลือกก๋วยเตี๋ยว หรือจะเลือกข้าวแกง หรือจะไปเสต็กมันก็กินได้เหมือนกัน
ถ้าบอกว่าภาษีมาอุดหนุน ผมก็จ่ายเหมือนกัน รถผมก็ใช้ ดีเซล เพียวๆ 1 คัน b5 1 คัน e20 95 โซฮอลอีก1 ในเมื่อนน้ำมันมันแพง
ก็ต้องเปลี่ยนวิถีการดำรงชีวิตให้อยู่รอด เพราะผมก็ไม่ได้ว่าจะรวยล้ำ มาแต่ต้นตระกูล

ยังงั้นผมว่าคนที่ใช้แก๊สหุงต้มทำอาหารก็คงเอาเปรียบกันหมดทั้งประเทศแล้วละครับ

ปล. ยังงัยพวกเค้าก็ไม่มีทางขึ้นหรอก ภาษีขึ้นมาเลย อยากรู้จริงว่าจะขึ้นได้เท่าไร ยังไงๆ ก็ต้องทนก้มหน้ารับกรรมต่อไป
เลือกแมร่งมาแล้วยังจะมาใช้แส่ เฆียนตีกรูอีก ไม่น่าเลือกมาเลย

ปล2. เห็นไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ
ขออภัยอาจจะดูเป็นคำตอบที่กระทบกระทั่งมากกว่าแสดงความคิดเห็น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นมาเลย มีหวังผู้ประกอบการเก๊งระนาวแน่

GreenG

เห็นด้วย จะขึ้นก็ขึ้นไป ถ้า lpg มันดีจริงๆ ต่อให้ลิตรละ 18 บ. ผมว่าคนก็ยังติดนะ เพราะเติมสะดวก+ค่าติดตั้งถูก

เพราะผมถ้าจำเป็นก็ยังติด Lpg แน่นอน

ส่วนภาษีป้าย ก็เอาแบบมีเหตุผลหน่อยละกันครับ จะเก็บเท่าไรก็บอกมาให้ชัดเจน จะได้วางแผนถูก

ออฟไลน์ Night_Angel

รัฐอนุมัติเตรียมปรับภาษีรถยนต์ใช้แก๊ส "แอลพีจี" เพิ่ม -ประกาศชัดลอยตัว LPG แบบขั้นบันไดปรับทุกไตรมาส ครั้งละ 3 บาท เริ่มเดือน ก.ค.นี้

นายไตรรงค์ สุวรรณคีรี รองนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า มติที่ประชุมคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ หรือกพช. เมื่อวานนี้ มีมติเห็นชอบให้กระทรวงคมนาคมกลับไปพิจารณาปรับเพิ่มภาษีรถยนต์ที่ใช้ก๊าซธรรมชาติเหลว หรือ LPG เนื่องจากปัจจุบันมีการนำเข้ามาและเป็นภาระให้รัฐบาลต้องเข้าชดเชย ซึ่งสาเหตุมาจากนำไปใช้ในภาคขนส่งอย่างกว้างขวาง ในที่ประชุมจึงมีแนวคิดให้ชะลอการใช้ลง โดยใช้มาตรการทางภาษี

นายแพทย์วรรณรัตน์ ชาญนุกูล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน กล่าวว่า จากที่ประชุม กพช. มีมติให้เริ่มทยอยปรับราคาแก๊สแอลพีจีในภาคอุตสาหกรรมขึ้น ซึ่งจะเริ่มในเดือนกรกฏาคมนี้ โดยใช้วิธีการขึ้นแบบขั้นบันได เป็นรายไตรมาส ครั้งละ 3 บาท เพื่อให้สอดคล้องกับส่วนที่รัฐทำการชดเชยอยู่ในปัจจุบัน

ทั้งนี้ในส่วนราคาแก๊สภาคครัวเรือน-ขนส่ง นั้น รัฐจะมีการตรึงราคาไว้ก่อนจนถึงเดือนกันยายนนี้ ในขณะที่กลุ่มก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์หรือ NGV นั้นรัฐจะยังตรึงไว้ที่ 8.50 บาท แต่รัฐจ่ายชดเชย 2 บาท ต่อกิโลกรัมเท่านั้น โดยในตอนนี้ที่ประชุม ให้กระทรวงการคลังและกระทรวงคมนาคมไปพิจารณามาตรการทางด้านภาษีป้าย สำหรับรถยนต์ที่ดัดแปลงเครื่องยนต์มาใช้แอลพีจี เพื่อคุมการขยายตัวของปริมาณการใช้แอลพีจีในภาคขนส่ง

อย่างไรก็ดี ในการประชุมครั้งนี้ กพช. ได้วางกรอบแนวทาง ชดเชยราคาพลังงานฉุกเฉินในช่วงเปลี่ยนรัฐบาลใหม่ เพื่อป้องกันกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงขาดสภาพคล่อง โดยให้สถาบันบริหารกองทุนน้ำมันพลังงาน องค์กร (มหาชน) หรือ สบพ. สามารถกู้เงินมาใช้พยุงฐานะกองทุนน้ำมันเป็นการชั่วคราว วงเงินเบื้องต้น 20,000 ล้านบาท ส่วนที่ไม่ขอจัดสรรงบประมาณกลางปีมาใช้ เนื่องจากงบกลางเหลือเพียงแค่ 1,000 ล้านบาทเท่านั้น

Sanook! Auto Comment

งานนี้ใครที่ใช้แก๊สหรือกำลังจะติดแก๊ส ควรคิดให้ดี เพราะนโยบายนี้เอาจริง และแรงมาก แม้การคิดภาษีใหม่สำหรับรถติดแก๊สจะยังไม่มีการเปิดเผยออกมา การที่ราคาแก๊สกำลังจะพุ่งขึ้นจนเหยียบ 20 กว่าบาท เลยทีเดียว (ราคาปัจจุบัน + 12 บาท) ในอนาคตคงต้องคิดให้ดี

ที่มา http://auto.sanook.com/item/2239-คนติดแก๊สอ่วม-รัฐเอาจริงเพิ่มภาษีรถใช้แก๊ส-ปล่อยลอยตัวขั้นบันไดค.html

สำหรับชาว HLM ที่ใช้ LPG มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ มาแชร์ข้อมูลกัน

เริ่ม  กค  แต่เอะ  ไหนออกมาว่า จะยุบ เดือนหน้าแล้ว  .... สรุปกะอยู่ยาวต่ออีกเหอะ  แก้อะไรยังกะลิงแก้แหไปเรื่อย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 20:36:50 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ tokyo

ขึ้นมาเลยครับ เบื่อคนว่าเอาเปรียบมานานแล้ว
ขึ้นเต็มที่ก้อไม่เกินลิตรละ 20 บาท
ตามราคาตลาดโลกตอนนี้ก้อน่าจะแค่ ลิตรละ 16 บาท

เอาเปรียบรึเปล่าไม่รู้ รู้แต่รัฐฯเค้าหนุนเอง ผมไม่ได้บังคับให้รัฐหนุน
รถผมเก่าเติมโซออล์ไม่ได้ หา95 เติมไม่ไหว แถมลิตรละ 50 บาท

ถ้าคนติดLPG เอาเปรียบ
คนที่ใช้รถเก๋งหรือกระบะเครื่องดีเซลก้อเอาเปรียบทุกคนเหมือนกันสิ เพราะรัฐก้ออุ้มดีเซล

คำถามคือผมผิดหรือที่ใช้รถเก่า
ผมผิดหรือที่ซื้อรถดีเซล
ผมผิดหรือที่รถผมเติมโซฮอลไม่ได้

????????????

แก็สโซฮอล์ที่ผิด !!   ;D ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Night_Angel

เริ่ม  กค  แต่เอะ  ไหนออกมาว่า จะยุบ เดือนหน้าแล้ว  .... สรุปกะอยู่ยาวต่ออีกเหอะ  แก้อะไรยังกะลิงแก้แหไปเรื่อย

ก็ทิ้งไว้ให้ รบ.หน้าไปแก้กรรมกันไงครับ ลอยตัวกันไป :-* :-*

สรุปง่ายๆก็คือ  ขี้แล้วให้คนอื่นเช็ดตูด ตามเคยใช่หรือไม่  พอ เช็ดล้างสะอาดแล้ว ก็ ค่อยแย่งห้องน้ำ มาขี้ใหม่
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Zardus

Re: กระทู้แสดงความคิดเห็น: รัฐเอาจริงเพิ่$
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 16:33:18 »

จริงๆ ผมก็คิดแบบคุณในหลายๆแง่นะ

แต่ว่า อันนี้มันไม่ใช่นี่สิ
เพราะ
เค้าให้ทุกคันไปติดเองได้ แค่บางคนเลือกไม่ติด ต้วยเหตุที่การใช้แก๊สมีข้อดีข้อเดียว ข้อเดียวจริงๆเลยคือ ถูก
แต่ปัญหา+ข้อเสียน่ะเพียบ คงไม่ต้องสาธยายใดๆ

พวกนั้นแลดมาครับ แลกข้อเสียทุกๆอย่าง รวมไปถึงตัวรถเอง เพื่อ ราคาค่าใช้ที่ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก.....!

จะว่าไปก็เป็นการแลกเปลี่ยนสิ่งที่เท่าทียมนะครับ คุณเองก็ใช้แก๊สได้ ถ้าอยากเสี่ยง

เรื่องนี้คงไปว่าเค้าไม่ได้หรอกครับ

คนเบียดเบียนสุดๆเลยน่ะ ก็ไอ้พวกใช้ดีเซลแต่รถไม่ได้เอาไว้ใช้เพื่อพาณิชย์ต่างหาก

เพราะดีเซลเค้าอุ้มราคา เพื่อไม่ให้ข้าวของแพง ดันเอามาใช้ในรถบ้านซะนี่
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องรัฐลองตัวค่าแก๊ส
ความเห็นผม ง่ายๆ ข้อเดียวเลย
คราวหน้า ผมจะ ขึ้นเป็นนายก ลดภาษีนำเข้ารถยนต์+ลดภาษี น้ำมัน+ลดภาษีบุหรี่+ไล่ฝรั่งออกจากไทย
(โอเคแล้วนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 18:31:29 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

alzeto

เริ่ม  กค  แต่เอะ  ไหนออกมาว่า จะยุบ เดือนหน้าแล้ว  .... สรุปกะอยู่ยาวต่ออีกเหอะ  แก้อะไรยังกะลิงแก้แหไปเรื่อย

ก็ทิ้งไว้ให้ รบ.หน้าไปแก้กรรมกันไงครับ ลอยตัวกันไป :-* :-*

แม่พูดได้ไหม??

keanetona

รบกวนช่วยงดก่อดราม่า และ ไม่พูดถึงพรรคการเมืองใดๆด้วยครับ เนื่องจากเวปบอร์ดของเราเป็นเวปบอร์ดของผู้เจริญด้วย กาย ปัญญา และ ใจ ใครเขียนเชียร์หรือด่าพรรคการเมืองใด รบกวนช่วยลบด้วยครับ

หวังว่าคงจะได้รับความร่วมมือนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Zardus เตือนครั้งที่ 1
ในฐานะที่คุณ พยายามโยงเข้าเรื่องการเมือง ซึ่งเป็นกฎข้อห้ามของบอร์ดนี้
และสิ่งที่ทำให้โดนคือ เอ่ยถึงชื่อพรรคการเมืองใด พรรคการเมืองหนึ่ง ในเชิงชี้นำ
แม้ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม

ถ้ามีการเตือนครั้งที่ 2 นั่นคือ แบนแล้วนะครับ กฎย่อมต้องเป็นกฎ ครับ

2 คนที่เหลือ ก็เกือบจะหมิ่นเหม่แล้วนะครับ คุณ Night Angel กับ น้องบอมของเราเองก็เถอะ
เกือบเลยเส้นแล้วนะครับ ระมัดระวังนิดนึง หลีกเลี่ยงเรื่องการเมืองในบอร์ดเราด้วยครับ
จะสีไหน เสื้อ อะไร ผมจะจัดการทั้งหมดไม่ไว้หน้าทั้งสิ้น

ออฟไลน์ gunynn

• Newbie
  • *
  • altis 1.8G teana 200XL ranger XLT auto focus 1.8
เอออ ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะคับ   ตอนนี้ถ้าจะเปิดปั๊ม gas LPG คิดว่ายังจะคุ้มทุนอยู่มั้ยครับ บังเอิญมีแผนว่าจะเปิด (อีกไม่กี่อาทิตย์จะโอนเงินค่าที่ดินแล้ว แง้ แง้่)

ออฟไลน์ LaTeX

ถ้าคิดจะติด LPG ตอนนี้ยังคุ้มอยู่มั้ยครับ ส่วนต่าง กม.ละ 2บาท ช่างเย้ายวนใจ

แต่คิดแล้วยังไงก็คงราคาถูกกว่าน้ำมัน ที่ยังไม่มีแนวโน้มว่าจะลดลงเลย

นอกจากนี้ผมยังงงอยู่ครับ สรุปว่ามติออกมาใหม่นี้จะลอยตัวแน่ๆในอีกสองสามเดือน หรือว่าต้องพิจารณาอีกครับ

ส่วนเรื่องของนโยบายนั้น การอุ้มหรือชดเชยส่วนต่าง มันมีข้อดีของมันครับ
เท่าที่ทราบเมื่อนโยบายอุ้มค่าน้ำมันออกมาแรกๆ ก็เพื่อหยุดค่าน้ำมันไม่ให้ขึ้น ในช่วงที่ราคาผันผวน
เพราะถ้าน้ำมันขึ้นก็หมายถึงต้นทุนสูงขึ้นสินค้าอุปโภค บริโภคก็จะขึ้นราคา แต่พอน้ำมันลงค่าราคาสินค้าไม่ลงแล้ว เดือดร้อนกันถ้วนหน้า

ความคิดเห็นส่วนตัวตอนนี้คือ มีการอุ้มค่าน้ำมันและชดเชยกันวุ่นวายมากเกินไปแล้ว (เช่น คนจ่ายเบนซิน95จ่ายแพงมาก เพื่อเอาเงินไปชดเชยให้คนใช้ E20)
ในฐานะผู้บริโภคผมก็ทำได้แค่ใช้ทางเลือกที่คุ้มค่าที่สุด (ที่รัฐจัดสรรมา?)

อีกเรื่องก็คือเรื่องแก๊สผมว่ามันไม่ค่อยโปรงใสเพราะ มีการผูกขาดCNGนี่แหละ  ดูมีการพยายามจะหนุนCNGแต่ไปกดLPGมากๆ ทั้งๆที่LPGมีข้อดีกว่ามาก