ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้แสดงความคิดเห็น: รัฐเอาจริงเพิ่มภาษีรถใช้แก๊ส-ปล่อยลอยตัวขั้นบันได  (อ่าน 15400 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ใช้ Hybrid จบ5555555555555

เมื่อก่อนก็ดม LPG

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
เห็นด้วยครับ คนพวกนี้เอาเปรียบและเบียดเบียนเงินภาษีของคนใช้น้ำมันมานานแล้ว

จากใจคนใช้รถเครื่องใหญ่และเครื่องไม่ใหญ่หลายคันที่ยังเลือกเติม95ไม่ได้ใช้โซฮอลและไม่ได้ติดแก๊สด้วย

พูดเหมือนคนใช้ lpg ชั่วมากเลยนะครับ

เห็นอะไรถูกกว่า ก็ใช้อันนั้น สิทธิเสรีนะครับ

ปล.ผมใช้แก๊สวันละ 1 ถัง

แต่ใช้ดีเซลวันละ 300 ลิตรนะ

ใจเย็นๆครับ ผมคิดว่าถ้าทำให้ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น lpg, ngv, diesel, หรือน้ำมัน ให้เป็นไปตามกลไกตลาด ให้ผู้บริโภคเลือกกันเองจะดีที่สุด รัฐก็ไม่ต้องใช้เงินภาษีมาชดเชย ถึงตอนนั้นก็จะไม่มีใครมาว่าได้แล้ว

ตรงประเด็นมากๆครับเห็นด้วนอย่างยิ่งทุกคนต้องช่วยกันครับไม่ใช่หน้าที่แค่บางคนเป็นหน้าที่ของทุกคนและเป็นสภาพความเป้นจริงที่เราต้องรับครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วย ใช้ Eco car หรือ Tata Nano ก็จบเช่นกัน

CRD : k.seng web เรา :D

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
เขาคงจะบีบให้พวกเราหันมาใช้ Ngv กันมากๆๆ

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
โอม.....
Nissan Leaf จงมา
Mitsu i-Mev จงมา
Chevy Volt จงมา
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

Chariot

ผมใช้ LPG เพราะมันราคาถูก

รัฐเก็บภาษีน้ำมันแพงๆ เพื่อมาอุ้ม LPG

ถ้าจะด่าว่าใครเอาเปรียบ ช่วยไปด่าคนเก็บภาษีแก๊สโน่น ไม่ใช่มาด่าผู้ใช้แก๊ส !!

แต่ถ้าอยากดราม่า ก็จงว่าต่อปาย..  ::)

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *
ปล่อยไปตามกลไกตลาดนั่นแหละครับ แล้วค่อยให้ผู้บริโภคเลือกเอา ว่าจะใช้อันไหน มัวแต่อุ้มอันนั้นแล้วก็วางมาอุ้มอันนี้
งงกับภาครัฐจริงๆ

GreenG

ผมใช้ LPG เพราะมันราคาถูก

รัฐเก็บภาษีน้ำมันแพงๆ เพื่อมาอุ้ม LPG

ถ้าจะด่าว่าใครเอาเปรียบ ช่วยไปด่าคนเก็บภาษีแก๊สโน่น ไม่ใช่มาด่าผู้ใช้แก๊ส !!

แต่ถ้าอยากดราม่า ก็จงว่าต่อปาย..  ::)

เห็นด้วย ทั้ง LPG และ ดีเซล นะ ผมเชื่อว่าหลายๆคนก็คงพูดว่า ปล่อยไปสิ ผมมีปัญญาจ่ายนะ :D อย่ามานั่งว่าผมเลย ;)

ออฟไลน์ simcity

ผมใช้แก๊สเหมือนกัน อยากให้ขึ้นเหมือนกันครับ

ซักลิตรละ 15 บาทกำลังดี

ทุกวันนี้ลิตรละ 11 บาท เติมเต็มถัง 400 แถมน้ำอีก  4 ขวด ถูกเกิ๊นนนนนน

แต่จะให้ผมทำยังงัยได้ล่ะครับ ในเมื่อเค้าขายลิตรละ 11 บาท อยู่ ???

มาด่าคนที่ใช้ก็ไม่ถูก  ไปด่าคนกำหนดราคา หรือ คนกำหนดนโยบายครับ

คนใช้รถดีเซลก็เช่นกัน  เค้าไม่ได้ทำอะไรผิด

เค้าเติมน้ำมันลิตรละ 29 บาท  เค้าก็จ่าย 29 บาท  แล้วเค้าผิดตรงไหนครับ ??

ออฟไลน์ Fly to dream

โดยส่วนตัว ลอยตัวไปเลย เพราะยังไงให้รัฐเอาเงินมาทำอย่างอื่นดีกว่า อนาคตราคามันไม่ใช่แค่นี้แน่ๆ จะเอาเงินที่ไหนไปพัฒนาประเทศ

ไปอุดหนุนดีเซลภาคขนส่งดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member

เห็นด้วย ใช้ Eco car หรือ Tata Nano ก็จบเช่นกัน

CRD : k.seng web เรา :D

ภาพนี้ถ่าย The Tide ใช่หรือเปล่าครับ
เห็นที่จอดรถแล้วคล้ายๆ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าผมใช้แก๊สจะขึ้นผมก็ไม่สนใจครับ ผมยังขับรถเร็วเหมือนเดิม แต่ผมจะใช้วิธีลดการขับรถแทนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็เติม LPG เพราะมันถูก และผมวิ่งเยอะ

รัฐบาลกำหนดให้อะไรถูก ผมก็เติมอันนั้นแหละ ถ้าใช้ข้อกำหนดของรัฐให้เป็นประโยชน์ไม่ได้ ก็เท่ากับเสียเปรียบทางการแข่งขันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jubjeab

• **

ทุกวันนี้ก็อุ้มดีเซล  หลายบาท  รถบ้านเครื่องดีเซลงี้วิ่งหูดับตับไหม้  ไม่รู้จะรีบเผาน้ำมันไปไหน  ยังไงๆรัฐเขาช่วยอุ้มอยู่ก็ใช้ให้คุ้มค่าทีเถิด 
แล้วรถกระบะคันโตๆโดยเฉพาะวีโก้  วิ่งเร็วๆช่วยระวังชาวบ้านเขาจะเดือดร้อนทีนะ  เวลาหมุนเสียหลักอยู่กลางถนนน่ะ  เห็นแล้วอเน็จอนาถมาก

ออฟไลน์ Satanic za'

ทุกวันนี้ก็อุ้มดีเซล  หลายบาท  รถบ้านเครื่องดีเซลงี้วิ่งหูดับตับไหม้  ไม่รู้จะรีบเผาน้ำมันไปไหน  ยังไงๆรัฐเขาช่วยอุ้มอยู่ก็ใช้ให้คุ้มค่าทีเถิด 
แล้วรถกระบะคันโตๆโดยเฉพาะวีโก้  วิ่งเร็วๆช่วยระวังชาวบ้านเขาจะเดือดร้อนทีนะ  เวลาหมุนเสียหลักอยู่กลางถนนน่ะ  เห็นแล้วอเน็จอนาถมาก

ผมเห็นด้วยมากๆกับความเห็นนี้

ทุกวันนี้บางทีมานั่งๆคิด เห็นไอพวกขับกระบะที่มอเตอร์เวย์ ผมวิ่งเกือบ 120 พี่แกแซงไปแบบไม่เห็นฝุ่น แม่มโคตรเกลียดเลยไอ้พวกเนี้ย
ไม่รุ้ตอนนี้บ้านเราตกลงซื้อกระบะเพื่อเอามาทำมาหากินกันกี่เปอร์เซนต์ กลายเป็นว่ารถมันภาษีถูก น้ำมันก็ถูกอุ้มอยู่ คนรายได้ไม่มากก็เลยซื้อรถพวกนี้มาใช้ แล้วขับซิ่งกันอุตลุด (ดูจากพนักงานบริ๋ษัทผมก็รู้แล้ว เป็นกระบะซะ 90 เปอร์เซนต์ ขับออกจากบริษัทได้แม่มเหยียบกันเป็น100 ในถนนชุมชนด้วยนะ เหอๆ)

กลายเป็นว่าทุกวันนี้บ้านเราอุ้มน้ำมันดีเซลให้ไอ้คนพวกนี้มาเผาเล่นกันหรือไง
ผมเองก็ไม่ค่อยเห็นด้วยนะที่จะอุ้มทั้งหมด แต่จะให้แบ่งเป็นภาคขนส่งกับผู้ใช้ปกติก็คงยากอีก

ออฟไลน์ YenChar

ปล่อยลอยตัวราคาแอลพีจี
แต่ยังไงซะ ก็ยังถูกกว่าวิ่งด้วยน้ำมันอยู่ดี

ลอยตัวไปเถอะครับ ยังไง คนที่คิดจะใช้แก๊สก็คงคิดแล้ว
ว่าตรงไหนคุ้ม ตรงไหนไม่คุ้ม
ถ้าเค้าวิ่งน้อย เจอราคาแก๊สขึ้น
เค้าก็เลือกที่จะไม่ติดเอง

ส่วนดีเซล ผมก็อยากให้ลอยตัวเหมือนกัน
มันไม่ยุติธรรมครัย
ผมก็หาเช้ากินค่ำเหมือนกัน ใครๆก็อยากประหยัด อยากลดรายจ่ายทั้งนั้น
ขอความเท่าเทียมเลยดีกว่า จะได้แฟร์ๆ เป็นไปตามกลไลตลาด

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ส่วนดีเซล ผมก็อยากให้ลอยตัวเหมือนกัน
มันไม่ยุติธรรมครัย
ผมก็หาเช้ากินค่ำเหมือนกัน ใครๆก็อยากประหยัด อยากลดรายจ่ายทั้งนั้น
ขอความเท่าเทียมเลยดีกว่า จะได้แฟร์ๆ เป็นไปตามกลไลตลาด

เผื่อทุกคนจะได้ทราบกันไว้บ้าง

อันที่จริง เหตุที่รัฐอุ้มราคาดีเซลน่ะ ก็เพื่อ ไม่ให้ราคาข้าวของแพงขึ้นนะ

แต่ถ้าลอยตัวดีเซล = ราคาข้าวของจะแพงทุกอย่าง อันเนื่องมาจากตค่าขนส่งที่มากขึ้น

เคยคิดไหม๊ ว่า ถ้าน้ำมันราคาเท่าเบนซิน คือประมาณ 2 เท่ากว่าๆ ของดีเซล

ราคาก๋วยเตี๋ยว 1 ชาม ก็จะขึ้นตามเป็น 45 x 2 = 90 บาท ต่อ ชาม

อันนี้ รับได้ไหม๊ล่ะ ลองคิดซะหน่อย

ผมเอง ไม่ได้ติที่อุ้มราคาดีเซล แต่ติที่พวกเอาดีเซลมาวิ่งเป็นรถบ้าน เพราะมันไม่ถูกจุดประสงค์
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ 6162002

อีกเรื่องก็คือเรื่องแก๊สผมว่ามันไม่ค่อยโปรงใสเพราะ มีการผูกขาดCNGนี่แหละ  ดูมีการพยายามจะหนุนCNGแต่ไปกดLPGมากๆ ทั้งๆที่LPGมีข้อดีกว่ามาก
ลองศึกษาข้อมูลได้ครับ เหตุผลที่เขาไม่อยากให้เอา LPG มาใช้ในรถ ในราคาถูกๆ เพราะจริงๆแล้ว LPG มีค่ามากกว่านั้นมหาศาลถ้านำไปแปรรูป เพิ่มมูลค่าครับ แต่ CNG ประเทศไทยไม่มีอุตสาหกรรมอะไรเลย ที่จะแปรรูปให้มันมีค่าขึ้นมา อย่างเช่นการทำ V-Power แบบปิโตรนาสของมาเล ส่งให้เชลล์มาขาย อะไรทำนองนั้นครับ

ความเห็นส่วนตัวผมว่า LPG มีข้อดีอย่างเดียวคือมันเติมเร็วกว่าอ่ะครับ - -  เรื่องความปลอดภัยอื่นๆ ถ้าทำให้ได้มาตรฐานคงไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *
อยากจะเล่าประสบการณ์ตรงจาก LPG ให้ฟังครับผม
เมื่อประมาณเดือนที่แล้วผมขับรถไปที่จังหวัดสุรินทร์มา ผ่านไปเจออุบัติเหตุเข้า เป็นรถเก๋งติด LPG ชนกับสิบล้อครับ ชนไม่แรง คนขับสิบล้อไม่เป็นอะไรเลย
คนขับเก๋งบาดเจ็บ เล็กน้อย เพียงแต่ออกจากรถไม่ได้เพราะติดประตุที่ผิดรูป ผมก็เลยลงไปครับ พยายามจะไปช่วยพร้อมๆกับพลเมืองดีหลายๆคน
...สักพักได้กลิ่นแปลกๆครับ... ใช่แล้วครับ แก๊สรั่ว เท่านั้นละครับ ทุกคนวิ่งออกจากบริเวณนั้นทันทีครับ โดยที่คนขับรถยังติดอยู่ในรถนั่นเอง ไม่ถึง 2 นาทีต่อมาครับ ไฟก็ติด และเผาคนขับตายไปทั้งเป็น ต่อหน้าต่อตาผมนี่ละครับ เสียงร้องของเขายังติดหูเรยครับ มาพร้อมกับกลิ่นเนื้อย่าง....
...ตอนนี้ยังหลอนๆอยู่เลยครับ
ที่เล่าให้ฟังมิใช่จะบอกว่า LPG ไม่ดีนะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่า เหตุการณ์แบบนี้มันเกิดขึ้นได้ครับผม ถ้าผมเห็นน้ำมันรั่วเนี่ย ยังพอไหวครับ เพราะเรายังพอเห็นที่มาที่ไป แต่แก๊สรั่วเนี่ย มันกระจายมาในอากาศครับ ไม่รู้ว่าจะป้องกัน หรือไปปิดตรงไหนได้เลย น่ากลัวมาก
เหตึเกิดที่ อ.เมือง จ.สุรินทร์ครับ จำชื่อแยกไม่ได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 11:32:41 โดย stars_san »

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
...สักพักได้กลิ่นแปลกๆครับ... ใช่แล้วครับ แก๊สรั่ว เท่านั้นละครับ ทุกคนวิ่งออกจากบริเวณนั้นทันทีครับ โดยที่คนขับรถยังติดอยู่ในรถนั่นเอง

ถ้าเป็นก๊าซ N ก็ตายยกกองล่ะครับ มันไม่มีกลิ่น

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ขึ้นก็ขึ้นไปซะทีเลยสิครับ ขู่อยู่นั่นว่าจะขึ้นไม่ขึ้นสักที แล้วก็มากระแหน๊ะกระแหนว่าคนเติมแก๊ส เอาเปรียบคนอื่น ทำอย่างนี้เหมือนตุ๊ดเลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

...สักพักได้กลิ่นแปลกๆครับ... ใช่แล้วครับ แก๊สรั่ว เท่านั้นละครับ ทุกคนวิ่งออกจากบริเวณนั้นทันทีครับ โดยที่คนขับรถยังติดอยู่ในรถนั่นเอง

ถ้าเป็นก๊าซ N ก็ตายยกกองล่ะครับ มันไม่มีกลิ่น

ใช่แล้วครับผม

ป.ล. LPG มันเป็นผลพลอยได้จากการกลั่นน้ำมันไม่ใช่เหรอ

ขายเท่านี้ก็กำไรมหาศาลแล้วนะ  ผมว่า............................
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ chin_jung

• Newbie
  • *
ใช้ๆ ไปเถอะคับ

ส่วนตัวมองว่า ติด LPG ก็ดีนะ

และก็คิดว่า อีกนานละกว่าจะได้ปรับ

ซึ่งพอถึงเวลานั้นทุกคน็ต้องปรับตัวกันบ้างนะครับ

ตอนนี้ข่าวเพิ่งออกทุกคนก็เลย โหวกเหวก โวยวาย

แต่พอเวลาผ่านไป เราก็ลืมไปเองละคับ

ตอนนี้ผมเซ็งกับ เบนซินโซฮอ 95 มาก เกือบ 40 บาทละ

เฮ้อ...................................

สามัคคีคือพลัง

ออฟไลน์ poeping

• **
อย่าว่าใครเอาเปรียบใครเรื่องทางเลือกเรื่องเชื้อเพลิงเลยครับ ถ้าเป็นสิทธิ์ของทุกท่านและไม่ผิดกฎหมายด้วย
ไม่อย่างนั้น คนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้ใช้รถ เค้าก็คงจะว่าคนที่ใช้รถเอาเปรียบพวกเค้าเหมือนกันครับ ถนนหนทางในเมืองไทยก็ภาษีคนไทยทั้งประเทศเหมือนกันครับ ^ ^

ออฟไลน์ jubjeab

• **

การใช้ดีเซลกับภาคขนส่งนั้นไม่ work เลย  อย่างน้อยอยากเห็นรัฐส่งเสริมการขนส่งระบบรางคู่  หรือรถที่ใช้ขนส่งหันมาใช้ NGV กันให้มากๆเพราะราคามันถูกกว่าดีเซลมากๆ  ผมก็เห็นๆรถบรรทุกหลายๆ  บริษัทเขาใช้กันอยู่  รถกระบะบรรทุกก็มี TATA บุกเบิกให้เห็นแล้ว  ถ้ารัฐส่งเสริมจริงจัง  NGV ก็ไปได้ในภาคการขนส่งแน่ๆแล้ว work กว่ามาส่งเสริมรถยนต์นั่งติด NGV กว่าเยอะ