ผู้เขียน หัวข้อ: มาแบ่งปันประสบการณ์หลัีงจากที่ได้ไปลองขับ Mz3  (อ่าน 9771 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เรื่องของเรื่อง คือ ผมแอบไป 0 มาสด้าครับทีแรกกะจะเข้าไปเอาแค่ใบราคากะโบรชัวร์เฉยๆ
เซลเค้าก็ได้เสนอมาครับว่ามีรถทดลองขับ สนใจจะลองไม๊

อิอิ เข้าทางผมเลยครับ ไหนๆ ก็มาทั้งทีแล้วก็อย่าให้เสียเที่ยวเลยละกัน 5555 เอาล่ะครับผมขอเริ่มจากการขับขี่ก่อนเลยนะ

หลายๆ คนคงอยางทราบว่าอัตตราเร่งของเกียร์ลูกใหม่นี้เป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าเทียบกับตัวเก่าแล้วดีกว่าเดิมครับ ดีกว่าเลยทีเดียว แต่ยังไม่ถึงกับปรู๊ดปร๊าดเท่าไรนัก...แต่ก็ถือว่าโอเลย

พวงมาลัย อันนี้ขอเม้นท์แรงๆ ว่า สุดยอดมากครับ มันตามมือจริงๆ ควบคุมง่าย ระยะฟรีไม่เยอะครับนิดเดียวจริงๆ

ช่วงล่าง จุดนี้ต้องขอบอกว่าถ้าคุณเคยขับตัวเก่ามาก่อน แล้วมาขับตัวนี้ คุณจะพบถึงความแตกต่างครับ
ตัวใหม่นี้ ช่วงล่างนุ่มขึ้นครับ แต่ความหนึบยังคงเดิม ช่วงยืดตัวของช็อคอัพหนืดขึ้นครับ ขับสนุกจริงๆ

เอาล่ะครับเดี๋ยวผมมาต่อให้ครับ พอดีงานเข้าด่วนๆ ....... เดี๋ยวมาจร้าาาา  ;D

ม่ะ ต่อๆ...

มาภายในกันบ้างนะครับ วัสดุที่ใช้ภายในรถดูดีมากครับ ถ้าให้เทียบกะพรีอุส ยัีงกะฟ้ากะเหวเลยครับ
การใช้งานอุปกรณ์ง่ายครับ เพราะว่ามันใกล้มือ

ตำแหน่งของที่พักแขนอยู่ในระดับกำลังดีครับ อันนี้เทียบกับตัวผมนะครับ คือกดเบาะลงให้เตี้ยที่สุดครับ

ปุ่มต่างๆ บนพวงมาลัยใช้งานได้ง่ายครับ หน้าจอแสดงผล MID เล่นง่ายครัีบไม่ยุ่งยาก padle shift ใช้งานง่ายครับ
เล่นสนุกดี

เบาะคู่หน้านั่งสบายมากๆ ครับ ออกแบบมากระชับตัว เบาะรองนั่งทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว
แต่ของตอนหลังเนี่ยแหล่ะครับ แคบจริงๆ ถึงแม้นว่ามันจะนั่งสบายกว่าตัวเก่าก็เหอะ สิ่งที่ตัดสินว่านั่งสะบายหรือเปล่านั้น

ผมวัดจาก เบาะหน้านั้นผมจะปรับให้ผมนั่งสะบายครับ แล้วผมลองมานั่งเบาะหลังดูครับ เอาง่ายๆ ครับ วีออสนั่งสะบายกว่าอีก...

ง่ะ งานเข้าอีกละ เดี๋ยวมาต่ออีกนิดนึงครับ

สรุปเลยนะครับ เป็นรถที่ขับสนุก คล่องตัว ดีไซน์สวยงาม แต่ติดที่ภายในแคบไม่เหมาะสำหรับผมครับ อิอิ จบแว้วคร้าบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 10:22:14 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
Re: มาแบ่งปันประสบการณ์หลัีงจากที่ได้ไปล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:51:32 »
นี่หมายถึง mazda 3 ใหม่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: มาแบ่งปันประสบการณ์หลัีงจากที่ได้ไปล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:10:16 »
จองเลยมั้ยครับ พี่เป้ อิอิ จะคอยอ่านอัพเดตอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:38:50 »
นั่นสิ M3 หรอครับ

ออฟไลน์ jones

Re: มาแบ่งปันประสบการณ์หลัีงจากที่ได้ไปลองขับ Mz3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:26:00 »
ตอบแทนว่า MAZDA 3 ครับ

โอ้ อยากขับจัง :)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

• Keep working by Johnie worker
Re: มาแบ่งปันประสบการณ์หลัีงจากที่ได้ไปลองขับ Mz3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:27:26 »
Mz 3 อิอิอิ  น้องแทน คิดว่ามันคงไม่เหมาะกะพี่ครับ ภายในแค๊บบบ แคบบ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:40:51 »
ก็พี่เป้สูงอะครับ(เหมือนผม 55)

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:46:32 »
ตรงความเห็นที่ว่าวีออสนั่งเบาะหลังสบายกว่านี้หมายถึงพื้นที่ด้านหลังของวีออสมากกว่าหรือว่าการวางเบาะทำได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:48:36 »
ตรงความเห็นที่ว่าวีออสนั่งเบาะหลังสบายกว่านี้หมายถึงพื้นที่ด้านหลังของวีออสมากกว่าหรือว่าการวางเบาะทำได้ดีกว่าครับ

ผมว่าหมายถึงพื้นที่ด้านหลังมากกว่านะครับ เพราะตำแหน่งเบาะนั่งผมเคยลองนั่งแล้ว ผมดีกว่านะ แต่ leg room น้อยเหลือเกิน

ว่าแต่พี่เป้ไปขับตัว 5 หรือ 4 ประตูครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:24:00 »

ผมว่าหมายถึงพื้นที่ด้านหลังมากกว่านะครับ เพราะตำแหน่งเบาะนั่งผมเคยลองนั่งแล้ว ผมดีกว่านะ แต่ leg room น้อยเหลือเกิน

ว่าแต่พี่เป้ไปขับตัว 5 หรือ 4 ประตูครับ

ตัว 5 ประตูครับผม

ใช่ครับตัวเบาะนั่ง สามสะบายกว่าครับ

leg room วีออสโอเคกว่าครับ

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:27:12 »
เรื่องพื้นที่โดยสารด้านหลังผมไม่ห่วงครับเพราะยังไงผมก็ให้ความสำคัญ กับเบาะคู่หน้ามากกว่าเพราะไปไหนไปกันสองคนขอให้มันสดวกสบายก็พอครับ
แต่ที่อยากลองก็แค่อัตราเร่งของเกียร์ใหม่ ว่ามันดีกว่าตัวเก่ารึเปล่าเพราะตัวเก่า (2.0) ผมก็ว่ามันขับสุกแล้วนะ และที่สำคัญอัตราสิ้นเปลืองของตัวใหม่ด้วย

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:31:23 »

leg room ที่ว่าน้อยนี่หมายถึงพื้นที่ด้านหลัง หรือด้านหน้าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 11:33:59 โดย Dvung »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:40:12 »
เล่าเรื่องเกียร์ลูกใหม่เพ่ิมเติมละกันครับ
ขับแต่ที่อเมริกา แต่เป็นสเปคเดียวกับไทย 2.0 เกียร์ AT 5 สปีด

อัตราเร่งดีกว่าตอนประกบกับเกียร์ 4 จังหวะ ลูกเดิมพอสมควรครับ
อัตราทดที่ถี่ขึ้น ทำให้รอบเครื่องยนต์กวาดได้ลื่นขึ้น กำลังมาต่อเนื่องขึ้นและไม่ต้องเค้นมากเท่าเดิม
ถ้าวัดเป็นตัวเลข ผมคิดว่าไม่ได้ต่างราวฟ้ากับเหว 0-100 กม./ชม. อาจจะดีขึ้นในระดับเกือบ 1 วินาที หรือกว่านั้น

อีกเรื่องนึงคือ ผมรู้สึกว่าเกียร์มันขยันกว่าเดิม คือเกียร์ลูกเก่า เอะอะก็จะพาขึ้นเกียร์ 4 ตลอด
แต่ลูกใหม่จะมีการคาไว้ในเกียร์ต่ำ ให้เหมาะสมกับความเร็วที่ใช้มากขึ้น เวลาถอนคันเร่งแล้วกดซ้ำลงไป
รถเลยตอบสนองได้ต่อเนื่องและกระฉับกระเฉงกว่า ทั้งที่พละกำลังไม่ต่างกัน แต่ทำให้เรารู้สึกว่ามันไปได้ไวกว่า

ส่วนเรื่องการประหยัดผมไม่ทราบจริงจริงครับ ไม่เคยวัดเลย

ถ้าเทียบกับ Civic 1.8 แล้ว มาสด้า 3 ตัวเดิม 2.0 เกียร์ 4 จังหวะ คงจะไล่ตามซีวิค 1.8 ในเมืองเหนื่อย
แต่ผมคิดว่า ตัวใหม่กับเกียร์ 5 จังหวะจะช่วยทำให้การไล่แปะซีวิคและหาจังหวะแซงง่ายขึ้นพอตัว
ยังไงก็ตาม ผมคิดว่ามันยังคงไม่สามารถแปะ Civic 2.0 ได้แน่นอน มาสด้าก็ยังเป็นมาสด้าอยู่วันยันค่ำ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:10:24 »
ขอบคุณครับ แต่เป็นผมซื้อรถตัวเองดีกว่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:22:23 »

leg room ที่ว่าน้อยนี่หมายถึงพื้นที่ด้านหลัง หรือด้านหน้าด้วยครับ

ด้านหลังครับ เพราะถ้าผมปรับตำแหน่งที่ผมขับสบายแล้ว คนที่นั่งหลังผมเข่าติดเลยครับ

ผมสูง 184 ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:41:27 »
หัวหละครับพี่เป้เป็นไงบ้าง ติดมั้ยครับ prius ผมหัวติดหงะ ยังไม่ได้ลองนั่งเลยครับ
เห็นตัวจริงแต่ไม่ได้ลองนั่ง ในมอเตอร์โชว์คนเยอะจริง
ปล.สูงเท่าผมเลยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:46:16 »

ด้านหลังครับ เพราะถ้าผมปรับตำแหน่งที่ผมขับสบายแล้ว คนที่นั่งหลังผมเข่าติดเลยครับ

ถ้ายังงั้นค่อนข้างแคบเลยล่ะครับเพราะผมสูงขับ vios ปรับขับสบายมีคนมานั่งหลังผมๆต้องขยับเบาะมาข้างหน้าอีกนิดนึง แล้วm3 คงไม่เหลือ
ว่าแต่ spec เมืองนอกภายในมันก็เท่ากันไม่ใช่หรือครับ แอบงงว่าฝรั่งมันนั่งกันยังไง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:52:22 »
หัวหละครับพี่เป้เป็นไงบ้าง ติดมั้ยครับ prius ผมหัวติดหงะ ยังไม่ได้ลองนั่งเลยครับ
เห็นตัวจริงแต่ไม่ได้ลองนั่ง ในมอเตอร์โชว์คนเยอะจริง
ปล.สูงเท่าผมเลยนะครับ

หัวเกือบติดเลยครับ ทั้งเบาะหน้าและหลัง

ขอคอนเฟริ์มครับ พรีอุสนั่งสะบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 13:17:33 »
ขอบคุณสำหรับข็อมูลครับเป้

ว่าจะแอบไปดููอยู่เหมือนกัน เพราะอยากจะมีรถใช้อีกซักคัน
แต่ ผบ เบรกหัวทิ่มเลย เพราะเจ๊จะออก march หรือไม่ก็ fiestra

แต่ด้วยสันดานผู้ชาย จะไปลองมันอาทิตย์นี้แหละ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jocole

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:07:19 »

สูงพอๆกับผมเลยครับ

สงสัยคงหมดสิทธิ์เหมือนกัน กลัวคุณแม่นั่งไม่สบาย แต่ความจริงคุณแม่ก็ไม่ได้ตัวสูงนะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:14:49 »
คนสูงนั่งหน้า สูงน้อยหน่อยนั่งหลังก็น่าจะพอช่วยได้นะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:22:31 »
อืมจริงครับที่ว่าวีออสนั่งเบาะหลังสบายกว่ามาสด้า 3
ปัจจุบันผมใช้วีออสอยู่ แล้ววันนี้ก็ไปเยี่ยม New 3 ที่โชว์รูมพร้อมกับตลับเมตรเลยครับ

ผมลองปรับเบาะหน้าให้อยู่ในลักษณะขับตามปกติเหมือนวีออส แล้วลองวัดระยะจากเบาะหน้าถึงเบาะหลังดู พบว่าตรงช่วงประมาณเอววีออสกว้างกว่า 1 นิ้วครับ
ทั้งที่ระยะตรงก้นพอๆ กัน อันนี้เป็นเพราะองศาที่เอนรับแผ่นหลังของวีออสนั้นเอนลงมากกว่าครับ เลยทำให้นั่งเอนหลังได้สบายกว่า (อันนี้ผมเทียบกับตัว 5 ประตูนะครับ)

ส่วนระยะกว้างนั้น มาสด้า 3 กว้างกว่า 2 นิ้วครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:24:13 »
โห พี่ลงทุนมาก เอาตลับเมตรไปวัดกันเลยทีเดียว สวดยอดมากๆพี่

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:43:23 »
โอย พูดซะอยากได้เลยครับ

ไปลองขับมั่งดีกว่า  :P

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:59:46 »
ไม่แปลกครับ ที่ 3 ภายในจะแคบกว่า VIOS ครับ

มันต่างกันที่การออกแบบครับ

สังเกตุไหมว่าแนวหน้าต่าง มันจะลู่เข้าใน ทำให้พื้นที่ด้านหลังของ 3 แคบกว่าด้านหน้าครับ

ส่วนที่ว่าเบาะนั่งไม่สบายก็ น่าจะเป็นที่ลักษณะหลังคารถมันลู่ลงเหมือนกัน ทำให้ต้องทำเบาะเตี้ย

ส่วนที่รองเบาะผมยืนยันว่า 3 นั่งสบายกว่า ครับ สำหรับคนสูงไม่ถึง 180 ซม. น่ะ

ส่วนผม 171 นั่งแล้วไม่มีปัญหาครับ นี้ก็สองปีกว่าแล้ว จะแปดหมื่นโลแล้วยังหนึบนิ่งอยู่เลย