ผู้เขียน หัวข้อ: [[:::อัตราเร่ง 0-100 ของ Prius TRD ในโหมดต่างๆ:::]]  (อ่าน 12508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
เป็นรถของคุณพ่อนะครับ รับมอบมาเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมานี่เอง และเป็น 1 ในประมาณ 20 คันทั่วประเทศสำหรับ Prius TRD ที่ผลิตออกมาขายก่อนจะต้องหยุดผลิตลงเพื่อรอชิ้นส่วนครับ รายละเอียดความวุ่นวายในการจอง และการควานหาตัวเจ้าคันนี้ พร้อมรูปถ่าย จะนำเสนอให้ในวันพรุ่งนี้ครับ (ในห้อง User's Voice นะคร้าบ)

ออกตัวก่อนว่า ข้อมูลนี้ถูกเผยแพร่ครั้งแรกบนเฟซบุ๊กของผมเมื่อสักครู่ และลงในบอร์ด Thaipriusclub เมื่อตะกี๊ ก่อนจะนำมาลงที่นี่ให้ได้ดูอีกทีครับ คงไม่มีปัญหาใช่ไหม? เพราะข้อมูลเป็นของที่ผมทำเองสดๆร้อนๆ

สำหรับการจับเวลาครั้งนี้ใช้ iPhone4 เป็นตัวจับนะครับ ออกตัวเลยว่ามีคลาดเคลื่อนแน่นอน เพราะใช้วิธีการเหยียบเบรคและใส่ D ไว้ก่อน ตั้ง Stopwatch ไว้รอท่า นิ้วโป้งจิ้มพร้อมๆกับปล่อยเบรคและกดคันเร่งจมเหล็กรถ สภาพอากาศที่ทดลองท้องฟ้ามีเมฆบ้าง เวลาที่ทดลองคือ 1:30 น. โดยประมาณ อุณหภูมิที่แสดงบนหน้าปัดรถคือ 27 องศาเซลเซียส เป็นถนนหลวงต่างจังหวัดที่มั่นใจว่าเวลานี้แทบไม่มีรถวิ่งแน่นอน และมีแสงสว่างจากเสาไฟฟ้ามากพอให้การทดลองปลอดภัย ทุกโหมดจะเปิดแอร์ ปิดกระจก และมีผมคนขับคนเดียวน้ำหนัก 85 ครับ ไม่ได้บรรทุกอะไรเพิ่มเติมไว้เลย

และตัวเลข แบบจับเวลาเพียงครั้งเดียวเท่านั้น เพราะขี้เกียจทำหลายๆรอบเนื่องจากระยะของถนนไม่ได้ยาวมากมาย ถ้าเลยยูเทินไปต้องวิ่งไปอีกหลายกิโลเลยขี้เกียจ 5555 เอาคร่าวๆพอให้เห็นความแตกต่างระหว่างโหมดแล้วกันครับ

Power Mode: 11.9 secs
Normal Mode: 12.3 secs
Eco Mode: 14.4 secs

Normal Mode หมายถึงการไม่กดปุ่มอะไรเลย คือไฟของทั้ง PWR และ ECO ไม่สว่างขึ้นมานั่นเองครับ ซึ่งตัวเลขที่ได้ก็สะท้อนความรู้สึกในการขับขี่ได้ตามคาดหมาย คือผมเพิ่งกระโดดลงจาก Altis 1.6G ก่อนไมเนอร์เชนจ์ที่เพิ่งขับกลับมาจากกรุงเทพ ยังจำอัตราเร่งได้อย่างดี ขอเล่าให้ฟังคร่าวๆดังนี้ครับ

ที่ Power Mode นั้น ความรู้สึกเมื่อมองวัตถุอ้างอิงนอกรถไหลผ่านไปนั้น ใกล้เคียงกับรถซีดานเครื่อง 2.4 ทั้งหลายครับ โดยเฉพาะแคมรี แต่ด้วยเกียร์ที่เป็น CVT จึงทำให้หลอกความรู้สึกเหมือนว่ารถมันอืดกว่านิดๆ (เพราะไม่มีแรงดึงมากเท่าครับ)

ใน Normal Mode นั้น ความรู้สึกเมื่อมองวัตถุอ้างอิงนอกรถ ไหลผ่านไปค่อนข้างจะใกล้เคียงกับเจ้า Altis 1.6G ของผมครับ และเหมือนเดิมคือ แค่รู้สึกเหมือนมันไม่เร็วเท่าเพราะขาดแรงดึงตอนเปลี่ยนเกียร์นั่นเอง คันเร่งคิดนานกว่าอัลติสหน่อยนึงแม้จะเป็นไฟฟ้าเหมือนกัน ผมชอบการตอบสนองของคันเร่งอัลติสมากกว่าครับ

Eco Mode นั้น อุ้ยอ้ายที่ความเร็วต่ำ และหาวนอนที่ความเร็วสูงครับ คือตอนที่ยูเทินรถกลับมาเพื่อทดลอง Eco Mode ในเส้นทางขากลับเข้าเมืองนั้น รู้สึกเลยว่าถ้าใช้ Eco Mode มาขับในเมืองเมื่อไหร่ ไม่ทันกินแน่นอนครับ ไม่ต้องยูเทินแน่เลย 555 แต่ผมกลับชอบนะ มันไม่กระโชกโฮกฮากดี ผู้ใหญ่นั่งคงหายบ่นไปอีกนาน แค่ต้องระวังเรื่องกะระยะเพิ่มขึ้น (เพราะรถมันไม่ค่อยจะวิ่งไปข้างหน้าให้เราเท่าที่ควรน่ะครับ ต้องขยี้คันเร่งกันหน่อย)

ฟิลลิ่งของช่วงล่างนั้น ผมทดลองกับอัลติสก่อนจะเข้าบ้าน บนถนนเส้นเดียวกัน โดยรถผมมีอายุเข้าปีที่ 3 แล้ว ใช้งานมา 23,000 กม. สภาพยังใหม่มากๆอยู่ ช่วงล่างนั้นเมื่อขับที่ความเร็ว 100 คงที่ (ล็อกครูซ) และมีการหักเปลี่ยนเลนกระทันหัน สมมติเอาว่าหลบหมาที่วิ่งออกมาจากข้างทาง และหักกลับเลนเดิมนั้น เมื่อเทียบกบ Prius TRD คันนี้ พบว่าสิ่งที่ต่างกันคือ ความหนุบของช่วงล่างครับ อัลติสจะดูว่ามีการให้ตัวของสปริงที่มากกว่านิดหน่อย แต่ Prius จะแบบโยนไปแล้วหนืด เหมือนโดนดูดกลับมา แต่ผมไม่รู้คิดไปเองไหม เหมือนรู้สึกว่าพรีอุสจะดูส่ายมากกว่าอัลติสอย่างไรชอบกล (คืออัลติสสปริงมันให้ตัวมากกว่า Prius ก็จริง แต่รถมันไม่ส่ายเท่านะครับ)

เรื่องวัสดุในห้องโดยสารนั้น เป็นอย่างที่คิดเอาไว้คือ กลางวันดู look cheap มาก แต่พอกลางคืนที่มองไม่ค่อยจะเห้น แล้วอาศัยสัมผัสจากผิวหนังอย่างเดียว ผมรู้สึกว่า มันดีทีเดียวเลยครับ ไม่น่าเกลียดเลย พลาสติกเทียน่าที่เพิ่งขายไปดูจะยังสากๆกว่าเลยเหอะ

พรุ่งนี้จะมาต่อกันใหม่พร้อมรูปเต็มๆ + รายละเอียดการทดลองขับเบื้องต้นนะครับ (ในห้อง User's Voice นะ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: [[:::อัตราเร่ง 0-100 ของ Prius TRD ในโหมดต่างๆ:::]]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:55:03 »
ขอบคุณครับ.. แบบนี้ของผมก็อาจจะใช่ 1 ใน 20 เหมือนกันน่ะสิครับ..
ผมจอง Prius ตัว TRD ไปน่ะ.. ต้นเดือนหน้าก็จะได้แล้ว..
ได้ลองขับแค่คันเทสไดรว์น่ะครับ.. โดยรวมก็ชอบอัตราเร่ง.. ช่วงล่างก็โอเคในระดับที่พอใจ..
ต้องรอได้รถก่อน จึงจะได้สัมผัสแบบเต็มๆ ช่วงนี้ก็ร้องเพลงรอไปก่อน..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: [[:::อัตราเร่ง 0-100 ของ Prius TRD ในโหมดต่างๆ:::]]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:59:51 »
เป็นข้อสังเกตุของผมว่า ที่ส่ายมากกว่า อาจจะเป็นเพราะแบตเตอรี่ที่วางอยู่ด้านหลังก็ได้ครับ
พอเปลี่ยนเลนกระทันหัน มันก็เลยเกิดแรงเหวี่ยงที่ด้านท้ายมากกว่ารถปกติ ที่ไม่ได้มีน้ำหนักบรรทุก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:28:30 »
เป็นข้อมูลที่ดี แต่แค่ 20 จริงๆเหรอครับเนี่ย

ผมยังลังเลว่าจะไปจอง Prius TRD หรือ จอง F10 (ถอดใจเพราะ back order นานจริงๆ)

สงสัยต้องสงบใจ แล้วรอให้สถานการณ์มันคลี่คลายกว่านี้ แล้วค่อยว่ากันแล้วมั้งนี่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 13:10:19 »
เท่าที่ขับก็ไม่ค่อยส่าย

แต่ยังไม่เคยอัดหนักๆ
แต่ผมว่าน่าจะเพราะรถค่อนข้างสูงไปหน่อย

แต่เกาะถนนผมว่าพรีอุส เนียนกว่า อัลติส เยอะอยู่นะ
อาจจะเป็นเพราะพวงมาลัย ผมว่าดีมากอ่ะ น้ำหนักกำลังดีเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:00:57 »

ผมคงไม่ติด 1 ใน 20
เพราะรุ่นติโวสีฟ้าอ่อน แทบไม่มีในสต็อกเลย แต่เซลล์บอก ได้ไม่เกิน พ.ค. นี้  :P

โดยรวม  12.3 วิ กับรถหนัก 1.4 ตัน เครื่อง1.8+ไฟฟ้า 136 ม้า ได้ขนาดนี้ ถือว่าใช้ได้นะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:47:28 »
เท่าที่ขับก็ไม่ค่อยส่าย

แต่ยังไม่เคยอัดหนักๆ
แต่ผมว่าน่าจะเพราะรถค่อนข้างสูงไปหน่อย

แต่เกาะถนนผมว่าพรีอุส เนียนกว่า อัลติส เยอะอยู่นะ
อาจจะเป็นเพราะพวงมาลัย ผมว่าดีมากอ่ะ น้ำหนักกำลังดีเลย

ผมเดาว่าอาการที่ผมพบคงเกิดจากน้ำหนักท้ายรถมากกว่าครับ ทำให้เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหัน มันจะโยนออกไปทางข้างมากกว่าอัลติสที่ไม่ได้บรรทุกอะไรไว้ที่ท้าย

ช่วงล่างพรีอุสเกาะดีครับ วันนี้มีโอกาสได้ลองขับเป้นระยะทาง 30 กิโลเมตร ทดลองกดไปถึง 150 ใน Normal Mode ก็นิ่งใช้ได้ครับ แต่อัลติสที่คุณู้สึกว่ามันไม่เนียนเท่าเป็นเพราะพวงมาลัยมันเบากว่าครับ คนที่ไม่ได้ขับมันจนชินมือบ่นเป็นเสียงเดียวกันเลยว่าทำไมเบาแบบนี้ 555 แต่ถ้าจับจนชินแล้ว แยกความรู้สึกเฉพาะช่วงล่างออกมา มันไม่ได้เลวร้ายเหมือนรุ่นก่อนหน้าแล้วนะครับ ผมว่าดีเลยแหละ

ตอนนี้ถ้าให้เปรียบเทียบพรีอุส กับ C-Segment นั้นผมมองแบบนี้

หากเป็น C-Segment ที่ราคาใกล้เคียงกันเช่นพวก Altis Civic 2.0 ผมยกให้พรีอุสคุ้มกว่าแน่นอน
หากเป็นรุ่นที่ราคาประมาณ 8 แสนกลางๆลงมา ตรงนี้ขึ้นกับระยะทางที่จะใช้งานรถมากกว่าครับ หากวิ่งเยอะๆก็คุ้มกว่า แต่ถ้าวิ่งน้อยๆ ส่วนต่างราคารถเอาไปเติมน้ำมันได้หลายปี

หรือหากเทียบกับ D-Segment นั้น ผมคิดว่ายังไงก็คุ้มกว่าถ้าไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้งานตัวถังไซส์นั้น หรือไม่ได้ต้องการภาพลักษณ์อะไร

พรีอุสจึงเป็นตัวเลือกที่ดีในหลายๆกรณีครับผม

แต่สำหรับผม...ที่ใช้งานรถมาสามปีวิ่งไปยังไม่ถึง 25000 เลยนั้น เอาแค่อัลติสก็พอแล้วครับ ไม่ได้ด้อยกว่าพรีอุสมากมายนัก ส่วนพรีอุสนั้นเหมาะกับคุณพ่อผมครับ ขับปีละ 30000-40000 โล แปบเดียวคุ้มค่าน้ำมันเห็นๆ :D
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:24:54 »
ขอบคุณมากครับสำหรับการทดลองคร่าวๆ เดี๋ยวรอชม Full User' Review พรุ่งนี้แล้วกัน ;D
Prius TRD นี่ได้ไปสัมผัสตัวจริงในงาน motor show เหมือนกันครับ
รู้สึกว่าสเกิร์ตที่เพิ่มมาก็สวยมากๆ แถมล้อ 16" ลายใหม่ที่ใส่มานั้นก็ทำให้รถดูดีไม่น้อยเลย
ดีกว่าของเดิมๆ ติดรถแน่ แล้วทำไมไม่เอาใส่ติดรถมาตั้งแต่แรกเลยก็ไม่รู้ ไม่ต้องทำสีดำก็ได้
แถมเพิ่มเงินไม่ได้เยอะแยะอะไรด้วย แต่เสียดายครับที่มีมาให้เฉพาะตัว top
ใครที่จะซื้อ Prius ตัว top อยู่ก็น่าเพิ่มเงินมาเล่นตัวนี้ไปเลยดีเหมือนกัน

ปล. อ้อ ว่าแต่ว่าถามนิดนึงครับ ถ้าเกิดเราเข้าโหมดอื่นๆ ในการขับขี่ไว้อยู่ แล้วจะเปลี่ยนมาเป็น Normal นี่ทำยังไงหรอครับ (เก็บความรู้)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:42:56 »

ปล. อ้อ ว่าแต่ว่าถามนิดนึงครับ ถ้าเกิดเราเข้าโหมดอื่นๆ ในการขับขี่ไว้อยู่ แล้วจะเปลี่ยนมาเป็น Normal นี่ทำยังไงหรอครับ (เก็บความรู้)
กดปุ่มโหมดที่เป็นอยู่ซ้ำลงไปมันจะยกเลิก และกลับเป็นนอร์มอลครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:55:06 »
ขอบคุณมากครับสำหรับการทดลองคร่าวๆ เดี๋ยวรอชม Full User' Review พรุ่งนี้แล้วกัน ;D
Prius TRD นี่ได้ไปสัมผัสตัวจริงในงาน motor show เหมือนกันครับ
รู้สึกว่าสเกิร์ตที่เพิ่มมาก็สวยมากๆ แถมล้อ 16" ลายใหม่ที่ใส่มานั้นก็ทำให้รถดูดีไม่น้อยเลย
ดีกว่าของเดิมๆ ติดรถแน่ แล้วทำไมไม่เอาใส่ติดรถมาตั้งแต่แรกเลยก็ไม่รู้ ไม่ต้องทำสีดำก็ได้
แถมเพิ่มเงินไม่ได้เยอะแยะอะไรด้วย แต่เสียดายครับที่มีมาให้เฉพาะตัว top
ใครที่จะซื้อ Prius ตัว top อยู่ก็น่าเพิ่มเงินมาเล่นตัวนี้ไปเลยดีเหมือนกัน

Full Review อาจจะต้องเลื่อนไปก่อนครับ เพราะว่าวันนี้วุ่นทั้งวันเลย พรุ่งนี้อาจจะพอมีเวลาเอารถออกมาล้างและถ่ายรูปปลากรอบได้บ้าง  ;D

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:38:03 »
5555555555555555

ถึงจะอืด แต่ผมก็ยังรักกกกกก โหมด ECO   

ออฟไลน์ P.JEW

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 21:01:00 »
รุ่น TRD  โตโยต้า ไป โมดิฟาย ให้กินน้ำมันขึ้นป่าวอ่ะครับ ??  :-\
Toyota Wish Q LTD. MY LOVEE ^W^
Toyota Yaris J MT .  New member ><''
Hyundai Tucson 2WD . 1 Years I LOVE IT