ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรื่องมาตรฐานของตำรวจอีกซักกระทู้ครับ  (อ่าน 5841 ครั้ง)

ออฟไลน์ carlover

• Newbie
  • *
เห็นเพื่อนสมาชิกบางท่านที่ขับประมาณ100 แล้วโดนจับ จนกลายเป็นที่วิจารณ์เรื่องสรุปใครผิด
งั้นผมขอเพิ่มกรณีของผมอีกซักอันนะครับ

เมื่อประมาณปีที่แล้วบนถนนสาย อุดร-เลย ผมขับกระบะด้วยความเร็วประมาณ 90-100 โดยประมาณเพราะเป็นคนกลัวเปรืองน้ำมันอยู่แล้วครับ

ปรากฎว่ารถผมโดนเรียกจากทางหลวงครับ  เป็นงง เพราะผมขับตามกันมากับรถเก๋งอีกคันมาเกือบตลอดทาง  แต่กลายเป็นผมโดนซะงั้น

ก็ขอดูใบขับขี่อะไรไปตามเรื่อง แล้วบอกผมใช้ความเร็วเกินกำหนด  ที่ 107 กม  ผมก็งงเลยถามต่อไปว่าตอนที่ไปสอบใบขับขี่กรมการขนส่งบอกว่าเค้า
หยวนให้ที่110 เพราะกฎหมายมันออกมาเป็นสิบปีแล้ว  รถกับถนนสมัยนี้มันดีขึ้นเค้าเลยหยวนให้    ทางหลวงตอบผมกลับมาว่าอันนั้นขนส่งบอก แต่ผมเป็น
ทางหลวง

สรุปว่าผมก็ขอเป็นใบสั่งเพราะไม่อยากต่อความยาว  แต่ผมมีประเด็นที่สงสัยอยากจะถามความเห็นทุกท่านว่า

1 ผมยอมรับว่าขับเกิน 90 ตามกฎหมาย แต่ไอ้รถเก๋งคนหน้าผมล่ะ ปล่อยเฉย

2 สรุปว่ากรมขนส่งจะบอกอย่างนั้นทำไม เค้ามีได้อะไรจากการที่พวกผมถูกจับรีเปล่า

3 เนื่องจากผมเป็นคนขับรถช้าเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว  การที่จะขับไปถึง107 น่าจะเป็นเพียงช่วงนาทีที่เร่งแซง หรือไหลลงเนิน
ตำรวจไม่น่าจะจับความเร็วได้ทันเพราะเป็ฯนช่วงเวลาสั้นๆเองและผมก็คิดว่าไม่น่าจะขับถึงด้วย  ผมก็เลยขอดูหลักฐาน  แต่เค้าบอกว่าไม่มี 
เพราะเป็นแค่เครื่องวัดความเร็วไม่ใช่ภาพถ่าย

4 ตอนที่ผมไปจ่ายค่าปรับที่ป้อมที่จังหวัดหนองบัวลำภูเพราะทางหลวงบอกให้ไปจ่ายที่นั้น (เค้ายึดบัตรผมไปด้วย แล้วเหมือนกับจะให้ผมยุ่งยากจะได้จ่ายเงินสดให้เค้าตรงนั้นแต่ผมไม่อยากให้พวกมันได้เงินผม) ผมก็ขับ90ของผมเหมือนเดิมแต่ไม่รู้ว่าบัตรมันมารอผมได้ยังไง  ทางหลวงคนที่อยู่ป้อมถามผมว่าขับมาเท่าไหร่ล่ะถึงโดนจับ  ผมก็บอกไป107  ปรากฎว่าพี่แกทำหน้าเคือง แล้วพูดเหมือนกับผมโกหกว่า  ไม่มีใครเค้าจับกันหรอกความเร็วแค่นี้  แฟนผมงี้เป็นฟืนเป็นไฟเลยครับ

สรุปว่ามันยังไงครับ  ผมเล่าให้ใครฟังก็พากันเซ็งไปตามๆกัน  แล้วรู้สึกเส้นนี้จะประมาณนี้ตลอดเลยด้วยครับ เส้นอุดร-เลย  แถวๆบ้านโนนทัน

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: ขอเรื่องมาตรฐานของตำรวจอีกซักกระทู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:31:07 »
ผมเคยโดนตอนไปส่งของลูกค้าที่วังสะพุงครับ โดนตรงแถวๆนากลางอ่ะครับ
เอารถกระบะตอนเดียวไปแต่นั่ง 3 คนเลยเบียดกันแต่คาดเข็มขัดทุกคนนะครับ
ผมนั่งตรงกลาง น้าคนงานนั่งข้างๆ 2 คน พอเจอพี่หลวด พี่แกก็หาว่าน้าที่นั่งฝั่งซ้าย
ไม่คาดเข็มขัด จับเอาไว้เฉยๆ ผมก็เลยลุกให้ดูว่าคาดอยู่ พี่แกก็หน้าแตกตามระเบียบล่ะครับ

ออฟไลน์ Naruecha

• Newbie
  • *
Re: ขอเรื่องมาตรฐานของตำรวจอีกซักกระทู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:49:06 »
หัวอกเดียวกันครับ ผมเคยโดนที่ 106 km/h ตอนเวลา5ทุ่มครึ่ง งงเลยไม่คิดว่าจะมาจับเวลานี้ โดนไป200 ไม่กล้าเถียงมากเพราะตอนนั้นดื่มเหล้ามาด้วยเลยทำเนียนๆไปเพราะกลัวโดนข้อหาเมาแล้วขับมากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:00:51 »
มาตรฐานยังไม่ดีอยู่ครับ มันคงจำตอนความเร็วขึ้นสูงสุดแม้สั้นๆก็ตาม

และจริงๆห้ามไปตั้งกล้องตอนลงเนินครับ แต่หากแซงก็ให้จบไวน่าจะปล่อยได้

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:38:59 »
เกลียดมากไอ้พวกโจรห้าร้อยในเครื่องแบบพวกนี้ เลี้ยงเสียข้าวสุกมากกก >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 01:54:02 »
มีจริงครับ เรมั่ว เคยโดนด้วย 140+ มันบอกว่าขับ 123 เกินไป 3 เลยทำเป็นพูดไปว่า ขอคุยกับสัญญาบัตรคุมด่านหน่อย พี่แกก็บอกให้ไปได้ แค่ตักเตือน  เอาสิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:56:53 »
แถวๆ นั้นผมเจอบ่อยครับ เวลาไปอุดร แต่ยังไม่เคยโดนเรียก เพราะพ่อขับรถช้าเส้นนี้อยู่แล้ว
แต่ก็ขอบคุณครับที่มาบอกเล่ากัน จะได้ระวังมากขึ้นอีก  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX