ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังครับ..คนที่ชอบเอารถไปล้างที่ร้าน...บ่อยๆ  (อ่าน 10087 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiger4408

• Newbie
  • *
ตำรวจซ้อนวิน ไล่จับโจรขโมยเก๋งคืนลูกสาว
ด.ต.นั่งซ้อนท้ายวินมอเตอร์ไซด์ตามจับเด็กล้างรถ ขโมยเก๋งฟอร์ด เฟียสต้า ป้ายแดง ของลูกสาว จนสุดท้ายได้คืนแต่โจรตัวแสบเผ่นหนีไปได้
(30 เม.ย.) เมื่อเวลา 12.00 น. พ.ต.ท.กิตติ บุญเสน เจ้าหน้าที่ตำรวจ สน.บางซื่อ ขณะกำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่บริเวณ ถ.วิภาวดี ตัด แยกสุทธิสาร แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กทม.ได้รับแจ้งให้สกัด รถยนต์เก๋ง ยี่ห้อฟอร์ด เฟียสต้า ป้ายแดง ทะเบียน ณ 8311 กรุงเทพ ซึ่งถูกขโมยมา โดยคนร้ายได้ขับรถหลบหนีเข้าไปบริเวณ ซ.เล่งโก จึงขับรถติดตามไปจนถึงบริเวณกลางซอยเห็นรถคันดังกล่าวจอดทิ้งอยู่ส่วนคนร้ายหลบหนีไป
จากการตรวจสอบ สภาพรถมีรอยเฉี่ยวชนบริเวณกระจกมองข้างซ้าย และยางหน้าซ้ายแตก ต่อมาพบว่า ด.ต.วัชรินทร์ สอนใจ ผบ.หมู่สายตรวจ สน.พลับพลาไชย 2 ได้เดินทางพร้อมแสดงตัวเป็นเจ้าของรถ โดยจากการสอบถาม ด.ต.วัชรินทร์กล่าวว่า รถคันดังกล่าวเป็นของ น.ส.ลีลาวดี สอนใจ อายุ 22 ปี นักศึกษามหาวิทยาลัยหอการค้าไทย ลูกสาวของตน ก่อนเกิดเหตุ ช่วงเย็นวานนี้ ( 29 เม.ย.)ก่อนเข้าเรียน ลูกสาวได้นำรถคันที่ถูกขโมยไปล้างที่อู่ล้างรถอยู่บริเวณหลังมหาวิทยาลัย เมื่อเลิกเรียนได้กลับไปเอารถที่ร้านแต่พบว่ารถหายไป จึงสอบถามทางร้านมีคนเห็นว่า เด็กล้างรถเพิ่งมาทำงานได้ไม่กี่วันเป็นคนขับรถออกไปจากร้าน จากนั้นลูกสาวได้ไปแจ้งความไว้ที่สน.สุทธิสาร
ด.ต.วัชรินทร์กล่าวต่อว่า ตอนเกิดเหตุตนเข้าเวรที่ สน.พลับพลาไชย 2 ลูกสาวจึงยังไม่ได้บอกเรื่องที่เกิดขึ้น เมื่อออกเวรช่วงเช้าพอทราบเรื่องได้ไปสอบถามที่อู่ล้างรถ จนทราบชื่อเด็กล้างรถคนดังกล่าวว่าคือนายบอย (นามสมมติ) อายุ 17 ปี จากนั้นได้ขับรถออกตระเวนหารถลูกสาวที่ถูกขโมยพร้อมกับลูกชาย จนไปพบรถจอดอยู่บริเวณแฟลตประชาสงเคราะห์ จึงลงจากรถเพื่อไปดู พบคนร้ายนอนอยู่ในรถเปิดกระจกแง้มไว้ จึงจะเข้าไปเปิดประตูรถแต่ทำให้คนร้ายตื่นรีบสตาร์ทรถขับหนีไป ตนพยายามวิ่งตามแต่ไม่ทัน จึงเรียกมอร์เตอร์ไซด์รับจ้างตามรถไป คนร้ายพยายามเร่งขับรถหนีทำให้เฉี่ยวชนรถคันอื่นตลอดทางจนกระจกมองหน้าและยางแตก กระทั่งมาถึงบริเวณซอยเล่งโก้ คนร้ายได้ลงจากรถวิ่งหลบหนีไป ซึ่งนับว่าโชคดีมากที่ตามรถจนเจอถ้าเป็นคนอื่นอาจจะถอดใจ แต่ตนสงสารลูกสาวเลยตัดสินใจออกติดตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 21:32:08 โดย tiger4408 »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ระวังครับ..คนที่ชอบเอารถไปล้างที่ร้าน...บ่อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:44:50 »
พ่อที่ดีจริงๆครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
Re: ระวังครับ..คนที่ชอบเอารถไปล้างที่ร้าน...บ่อยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 22:52:53 »
คราวแล้วมีกรณี bmw z4 ครับเอาไปล้างแล้วหาย!! ตามคืนได้แต่ชนเละเลย ระวังกันนะครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:23:21 »
ขอบคุณที่แชร์ค่ะ จะได้ระวังมากขึ้น แต่โดยปกติ เราจะนั่งเฝ้าจนเสร็จเลย อิอิ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:29:41 »
ผมล้างเองตลอดครับ ไม่ว่างก็ไม่ล้าง ช่างมัน

ไม่ค่อยไว้ใจพวกเด็กล้างรถเท่าไหร่ เคยเจอไอพวกที่มันไปเบิร์นเครื่องเสียงรถลูกค้าด้วย เห็นแล้วมันน่าเบิร์ดกะโหลกซะที

บางทีเห็นรถแรงๆไปเบิ้ลเครื่องเค้าเล่นก็เคยเห็น เหอๆ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:44:43 »
โอ้ ต้องระวังมากขึ้นซะแล้วสิ เพราะบางทีผมก้เอารถไปจอดไว้ที่ศูนย์ล้างประจำแล้วไปทำธุระที่อื่นเหมือนกัน
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:48:10 »
จับโจรไปโยนให้รถชนเล่นบ้างสิ เผื่อมันจะสนุกเหมือนกับเอารถคนอื่นไปชน
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 00:18:11 »
ว่าแต่ไอ้โจรมันก็ชั่วนะเนี่ย

พูดถึงเรื่องร้านล้างรถละโมโหครับ เรื่องมีอยู่ว่า(อยากเล่า)

ทุกทีผมล้างเองครับ แต่อยู๋มาวันหนึ่ง นึกครึ้มใจยังไงก็ไม่รุ้
   อยากให้ร้านล้างให้ เลยเอารถไปให้เขาล้างที่ห้างดังแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่ ผมเคยขี่ผ่านร้านนี้หลายครั้งละ เห็นรถหรูๆ จอดล้างกันเยอะ เลยคิดว่า สงสัยจะดี แน่ๆ เพราะรถดีมีย่อห้อเยอะ เลยจัดสักหน่อย เอาโปร ล้าง ดูดฝุ่นภายใน
  ระหว่างรอเลยไปเดินห้างเล่นๆสักชั่วโมง เสร็จกลับมา ตรวจดู โอเค ข้างนอกล้างเอี่ยม ไม่มีคราบน้ำ จ่ายเงิน ขี่รถกลับ  ลองตรวจดูภายใน โอ้ ฟัก...  ลองลูบคอนโซลดู มันดูดฝุ่นภาษาแม้วเหรอวะเนี่ย โสโครกมาก คิดแล้วเซ็งเครียด ทำความสะอาดภายในได้กากมาก... แต่ เรื่องยังไม่จบ
  อีกห้าวันต่อมา นึกครึ้มใจ อยากจะล้างรถเอง เลยจัดซะ พอล้างๆ ถูๆ ขณะล้างลิ้นหน้ารถ ลองลูบๆ ใต้ลิ้นดู เลยเจอตอ เลยอุทานมาว่า เฮ้ยยย ซิบ(หาย) ลิ้นหน้ารถผมเป็นแผลลึกมากลึกเข้าเนื้อประมาณ 0.5 cm (เหมือนรถโหลดขึ้นเนินสูงแบบตรงๆ แล้ว ลิ้นหน้าขูดพื้น) ตอนรับรถไม่ทันสังเกตุ เพราะมองมุมสูงมันไม่เห็น ต้องก้มลูบถึงจะเห็น ผมเลยถึงบางอ้อ "ร้านล้างรถเล่นตูแล้ว" เพราะที่ร้านเขามีเนินสโลปสูงก่อนเอารถไปล้าง

ทุกวันนี้เลยแค้น จะเอาผิดร้านมันก็ไม่ได้ ไม่มีหลักฐาน เซงมาก เข็ดอีกนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 00:32:22 โดย gankstardra »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:44:30 »
ทุกวันนี้ผมล้างเองแล้วครับ(ถ้ามีเวลา)
:D

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:07:33 »
ผมก็ล้างเองครับ ไม่ไหวใจไอ้พวกนี้นะครับ เหมือนมันเอารถเราไปเล่นเลย ประหยัดเงินด้วย ล้างเอง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:16:40 »
คุณพ่อดีเด่นเลยครับ แบบนี้ไม่ต้องเป็นดาบก็ตามได้ ขอแค่ใจถึง  :D
H.

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 11:02:57 »
ทุกวันนี้ชอบล้างเองมากกว่าครับ   แต่ไปร้านล้างนานๆที เช่นให้เขาเคลือบสี ล้างห้องเครื่อง ดูดฝุ่น ก็บ้างทีขี้เกียจทำ ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:13:17 »
ปกติผมและที่บ้านก็ไปล้างที่ร้านอยู่แล้วครับ เพราะรู้สึกว่าล้างสะอาดกว่าล้างเอง แถมไม่เหนื่อย แต่ถ้าว่างๆ ก็อาจจะล้างเองซะเลย
แปลกนะ... ปกติก็ชอบศึกษาเรื่องรถยนต์อยู่แล้ว แต่ผมไม่ชอบเรื่องการดูแลทำความสะอาดรถเลยอ่ะ
มอไซค์ที่พึ่งออกใหม่ทำล้ม เป็นรอยเพียบยังไม่รู้สึกเสียอกเสียใจเท่าไหร่เลยแหะ
รถที่บ้านโดนหมาตะคุ้ยหน้ารถเป็นรอย พอเห็นรอยแล้วถูๆๆ ก็ออก ไม่มีผลต่อสีรถ ผมก็ไม่รู้สึกเสียใจเท่าไหร่เหมือนกัน เหอๆๆ

แต่ยังไงก็คราวหน้าจะไปใช้บริการร้านก็ต้องระวังขึ้นบ้างแล้วล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:59:35 »
ในฐานะคุณพ่อแล้วถือว่าใจเด็ดทีเดียว สำหรับรายได้ประทวนและลูกเรียน ม.เอกชนอีก เงินที่ลงทุนไปต้องคุ้มครับไม่ยอมหายง่ายๆแน่

ขอบคุณที่แชร์ค่ะ จะได้ระวังมากขึ้น แต่โดยปกติ เราจะนั่งเฝ้าจนเสร็จเลย อิอิ
ดังนั้นเพื่อความมั่นใจที่สุดเราต้องล้างเอง หรือไม่ถ้าจะต้องมีการขัดเคลือบสีก็ต้องนั่งเฝ้ารถไว้ให้ตลอดอย่างที่พี่ออยบอกจะดีที่สุดครับ

(รูปใหม่ก็สวยไปอีกแบบนะครับ ฮิฮิ)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 13:47:03 »
ของริงโกะเจขอเคสนี้ค่ะ

ที่ทำงานริงโกะ (ใครอยู่นานๆจะทราบว่าริงโกะเคยทำอะไรมาก่อน)
มีลูกค้า แจ้ง มาว่า ipod Touch เพิ่งซื้อมา  เกิดหาย ให้ช่วยติดตามให้ โดยลูกค้าบอกว่า น่าจะหาย ตอนรถ เข้าคาร์แคร์

แต่ เหมือนเรื่อง ตลกมาเลย หลังจากดลูกค้าแจ้งไป ก็มีสองพ่อลูก มา ที่ร้าน แล้วบอกว่า ช่วยโหลดเพลงลงเครื่องหน่อย ทางเราก็บอกว่า มีบัตรโหลด เพลงไหม?? สองพ่อลูกทำหน้าเลิกลั่ก ว่าแล้ว ผู้จัดการ ขออนุญาติ เอา เครื่องมาตรวจสอบซีเรียล แล้วแจ้งลูกค้าว่า จะตรวจเช็ค ว่าเครื่องมีซอฟต์แวร์ให้ อัพโหลดเพิ่มไหม บังเอิญว่ารูปเจ้าของเก่าในเครื่องยังไม่ได้ลบ เลย เพราะ เขาไม่รู้วิธีจัดการ

จากนั้น ก็โทรไปที่ลูดค้า คราวนี้ค่ะ งามหน้าเลย

เฮ้อ

ดีแล้วค่ะ ปกติริงโกะชอบล้างรถ เองมากกว่าค่ะ เหมือนแม่อาบน้ำลูกนั่นแหละค่ะ สบายใจดี..

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 21:42:03 »
อืมๆๆๆจะได้จำไว้ครับว่าถ้าเกิดกรณีนี้ให้ทุบกระจกแล้วเตรียมอาวุธเข้าไปตะลุมบอนเลยมันจะำได้หนีไม่ทัน ย่ามใจนอนในรถย่อมไม่มีอาวุธใกล้ตัวและหามาส้กับเราไม่ทันแน่ น่าเสียดายจริงๆมันหนีไปได้  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 23:39:36 »
เฮ้อ เดี๋ยวนี้จะหาลูกจ้างดีๆ ทำไมมันยากจังฟะ มีแต่พวกเด็กกะโปโลทั้งนั้น เฮ้อ

ถ้านั่งเฝ้าได้ ก็เฝ้าเถอะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:51:53 »
คนสมัยนี้ไว้ใจไม่ได้จิงๆเลย

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:26:34 »
ไม่เคยเข้าร้านคาร์แคร์เลย ตั้งแต่ออกรถมา "ล้าง ขัด เคลือบ" ด้วยตัวเองตลาด คนเดียว เหนื่อยโคตรๆ

(นานๆทีจะ ดูดฝุ่น, และเคลือบเบาะหนังด้วย แต่ข้างในไม่ค่อยสกปรกเท่าไหร่ (ผมสะอาด) ฮ่าๆๆ...)

เมื่อสัปดาห์ก่อน ก็ "ล้าง ขัด เคลือบ" อีกเช่นเคย   ใช้เวลาตั้งแต่เริ่มยันจบ 4 ชม. แต่หลังจากนั้นไม่นาน ฝนตก   T T

ออฟไลน์ Sae_SD

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:52:06 »
เข้าร้านที่ใหญ่ๆอะครับ ตามห้างสรรพสินค้าพวกนี้

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:33:04 »
ผมก็ล้างรถที่คาร์แคร์บ่อยๆ ถ้าเราไม่ทิ้งรถไว้ที่ร้าน ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

ออฟไลน์ Dark_Moshi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:41:33 »
อันตรายเนอะ เดี๋ยวนี้ไปที่ไหนก็ต้องระวังตัวตลอดเลย :'(