ผู้เขียน หัวข้อ: bmw x3 x5 x6 ราคาเท่าไรครับ  (อ่าน 73842 ครั้ง)

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
Re: bmw x3 x5 x6 ราคาเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:44:07 »
และถ้ามั่นใจว่าไม่เกิดอุบัติเหตุ
ก็อยากบอกว่าคนที่ขับแล้วเกิดอุบัติเหตุ เขาก็ไม่คิดว่าจะเกิดอุบัติเหตุเหมือนกัน

ผมขับแล้วพ่อแม่ผมนั่งไปด้วยครับ

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
Re: bmw x3 x5 x6 ราคาเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:50:53 »
ไม่ได้มากวนนะครับ ถึงพ่อแม่นั่งไปด้วย แต่น้องไม่มีใบขับขี่ มันก็ผิดกฏหมายอยู่ดีครับ แบบนี้ก็เท่ากับว่าส่งเสริมให้ทำผิดกฏหมาย วุฒิภาวะยังไม่พอในการตัดสินใจในเรื่องต่างๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:56:01 »
มี 3 เรื่อง มาให้ จขกท. เก็บไปคิดดูครับ

1. เรื่องราคารถ ข้อมูลบนเวบไซต์หลักอย่างเป็นทางการของ BMW ก็มีครับ ละเอียดครบถ้วนทุกรุ่น
ลองทดลองค้นหาด้วยตัวเองก่อนสักนิด แล้วถ้าไม่พบถึงค่อยมาตั้งคำถามก็จะดีกว่ามาก

2. หากอยากให้ท่านอื่นอื่นช่วยให้ความคิดเห็นเพื่อประกอบการตัดสินใจ ก็น่าจะให้ข้อมูลมากกว่านี้
ถ้าพิมพ์มาแค่ "X3, X5, X6 เอาอะไรดี ผมชอบ X6" ถ้าอย่างนั้นก็ซื้อ X6 ไปก็จบแล้วครับ
เพราะไม่มีข้อมูลอื่นให้ผมทราบเลย ว่าคุณจะซื้อรถคันนี้ไปทำอะไร ใช้ยังไง นั่งกี่คน ชอบรถแบบไหน

แล้วคำตอบประเภท "ผมชอบ X3 แต่พ่อผมชอบ X6 อ่ะ" ที่ตามมาหลังจากหลายท่านพยายาม
อธิบายด้วยเหตุผล และหาคำตอบมาให้ เพื่อจะได้เปรียบเทียบว่ารุ่นไหนเหมาะกับคุณ
ผมว่าควรจะคิดให้มากกว่านี้สักนิดนึงมั้ย เพราะถ้าทุกอย่าง จะถูกตัดสินใจด้วย ตัวคุณหรือคุณพ่ออยู่แล้ว
โดยไม่รับฟังข้อมูลใดใดทั้งสิ้น ผมก็ไม่แน่ใจว่าคุณตั้งคำถามบนเวบบอร์ดไปเพื่ออะไร

อันที่จริงแล้ว ผมคิดว่าคุณเองก็น่าจะรับฟังความคิดเห็นของท่านอื่นอื่นในที่นี้ไว้บ้างไม่มากก็น้อย
จะได้ไม่เสียเงินล้านบาท เพื่อซื้อรถคันนึงออกมาแล้วไม่ได้ตามใจชอบ พอขับไปสัปดาห์เดียว
ทนไม่ได้เลยต้องไปซื้อใหม่อีก ถึงแม้ว่าจะมีเงินมากมายมหาศาลแค่ไหน แต่มันมีวิธีการใช้เงิน 1 ล้านบาท
ให้เกิดประโยชน์ได้มากกว่านี้อีกเยอะแยะหลายทางครับ เช่น ส่งคุณเองไปเรียนต่างประเทศได้ 1 ปี เป็นต้น

บอกไว้ก่อนเลยว่า ถ้าคุณบ่นว่า Fortuner แข็ง แล้วจะไปออก BMW ไม่ว่าจะ X5 หรือ X6
คุณก็จะผิดหวังซ้ำซ้ำอยู่แบบเดิม ถ้าไม่ได้ทดลองขับเสียก่อน จริงอยู่ว่ามันไม่ได้กระเด้งกระดอนเท่า Fortuner
แต่รถที่ว่ามาแต่ละคัน ไม่ใช่รถนุ่มนวลเลยสักคัน ถ้าอยากได้รถ SUV นุ่มๆ มอง ML-Class, Range Rover
คงจะถูกต้องตามจุดประสงค์มากกว่า

3. เรื่องเงินเงินทองทอง พูดออกมามากไป มันจะนำภัยไปหาตัวคุณเองได้ครับ
คำพูดประเภท ผมมีเงินมหาศาล เหลือเฟือ ใช้แค่นี้ไม่คณามือ ขอให้หลีกเลี่ยงจะดีกว่า
คุณแค่บอกว่าคุณจะซื้อ X6 ผมก็ทราบแล้วว่าต้องมีฐานะที่จะถอยรถราคา 8 ล้านได้
พูดออกมาแล้ว คนอื่นเขาจะมาหมั่นไส้เราได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 12:00:22 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:19:24 »
ผมอ่านความเห็นทุกคนครับ คุณพ่อชอบ bmw มากกว่าครับ ส่วยเรื่องคนขับรรถ พ่อผมไม่ไว้ใจใครครับ พ่อบอกว่าเอาคนในครอบครัวดีกว่าครับ ตอนนี้ผมขับรถพอได้แล้วครับ

อืม เรื่องความไว้ใจพูดยากครับ ยิ่งทำธุรกิจ ด้วยแล้ว ผ่านหูผ่านตามาเยอะ พ่อคุณคงทราบดีแหละครับ ว่าส่วนใหญ่จะเจอคนแบบไหน
เอาเป็นว่า ผมอยากแนะให้มีใบขับขี่ก่อน เรื่องรถมันคงไม่ใช่ปัญหา
จริงๆถ้าเป็นนักธุรกิจ มีเงินเหลือก็สามารถรักษาคุณพ่อให้หายจากอาการไม่สบายได้ล่ะครับ หมอดีๆมีเยอะไป แล้วก็ให้คุณพ่อขับเอง บวกกับหากมีเงินมากก็จะสามารถดึงดูดคนขับรถดีๆมีความน่าเชื่อถือได้น่ะครับ (แต่ผมเองก็ไม่รู้นะว่าจะหามาจากไหน)

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:26:36 »
เป็นผม จะขับ cayenne s hybrid ครับ

ไม่งั้นก็จะขับ ABT Q5 ครับ

ถ้าไม่งั้น ก็ X6 แหระครับ เห็นว่ามีการออกแบบป้องกันการคว่ำด้วยนะครับ อันนี้สุดยอดๆๆ

ตอนนี้กำลังรอรถ 6เดือน จะเปลี่ยน จาก toyota harrier Air-S (Lexus RX300) มาเป็น cayenne s hybrid ครับ

แต่จะว่าไปจากที่ผมเคยใช้ toyota harrier gen 1, gen 2 แล้วเนี่ย ผมอยากบอกตามตรงว่า ผมผิดหวังกับ lexus rx350/270 ตัวล่าสุดนี่นะครับ ยิ่งการออกแบบนี้ผมผิดหวังมากครับ ทำไมอ้วนขึ้นขนาดนี้ก็ไม่รู้ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั่นนะครับ อาจจะไม่เป็นอย่างนั่นสำหรับหลายๆท่านก็ได้ )

cayenne diesel ดีกว่าครับเท่าที่รู้ cayenne s hybrid มีพังไปคันนึงแล้วอีกอย่างมันพังที่ระบบ Hybrid เนี่ยซิอะไหล่ก็ต้องรอกันหน่อยไม่ได้หาง่ายเหมือน Camry Hybrid ถ้า cayenne diesel น่าเล่นกว่าครับ
ส่วน rx350 ผมใช้อยู่เสียอย่างเดียวกินน้ำมันไปนิด ได้เต็มที่ก็ 9.2กิโลเมตรต่อ1ลิตรอัตรเร่งดีมากๆภายในอาจจะแหวกแนวไปซักหน่อยเพราะจริงๆต้องการทำให้ต่างจาก Harrier ที่ผ่านมาเพราะจะไม่มีคู่แฝดแบบที่ผ่านมาอีกแล้วอีกอย่างที่ดูอ้วนขุ้นเพราะเขยิบไปในตลาด Mid-Size SUV ครับเลยดูใหญ่ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 14:00:27 โดย TorTy »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 13:41:00 »
ผมว่าเราควรให้น้องไปหาคนขับรถที่จะซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 13:55:39 »
ถ้าเอาไว้วิ่งไกลๆ แล้วงบถึงจริงๆ ไม่แคร์เรื่องน้ำมัน ถ้ามีคนขับรถด้วยจะดีมาก แนะนำ Land Rover นะ แต่ราคามันอาจจะซื้อ X6 ได้เกือบ 2 คันเลย แต่มันดีจริงๆ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:16:36 »
เอ็กซ์ 5 ก็น่าจะดีแล้วครับ แต่ก็ยังกระเทือนน่ะครับ

จริงๆ มันต้องไปใช้รถ เอ็มพีวี มากกว่าน่ะ แล้วมีคนขับให้

อ้อ ไม่ได้ว่าอะไรหรอกน่ะ แต่แปลกใจนิดเดียวเอง

ปกติคนมีเงิน เขาไม่ค่อยจะมาคิดอะไรตอนจะซื้อเท่าไรหรอกครับ ถ้าเขาชอบเขาซื้อเลยครับ

แล้วการที่น้องมาออกตัวว่า มีเงินเหลือเฝือ อันนี้มันเป็นดาบสองคมน่ะครับ ถ้าน้องรวยอย่างนั้นจริงๆ มันก็จะเป็นอันตรายกับตัวน้องเองครับ แนะนำว่าบอกแค่งบ และสิ่งที่ต้องการสำหรับรถคันนี้ก็พอแล้วล่ะ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:15:33 »
ถ้ายืนยันว่าจะเป็นคนขับเองจริงๆ
หลังจากได้รถที่ถูกใจแล้ว รบกวนแจ้งข่าวด้วยนะครับ (ว่าทะเบียนอะไร สีอะไร)

เวลาเจอบนท้องถนนจะได้หลีกเลี่ยงหรือหลีกทางให้ เพราะผมก็ไม่อยากเสี่ยงกับรถที่มีเด็กขับเหมือนกัน
(รักชีวิตและครอบครัว)

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 16:18:18 »
ถ้ายืนยันว่าจะเป็นคนขับเองจริงๆ
หลังจากได้รถที่ถูกใจแล้ว รบกวนแจ้งข่าวด้วยนะครับ (ว่าทะเบียนอะไร สีอะไร)

เวลาเจอบนท้องถนนจะได้หลีกเลี่ยงหรือหลีกทางให้ เพราะผมก็ไม่อยากเสี่ยงกับรถที่มีเด็กขับเหมือนกัน

อ๋อครับ รถผมได้วันที่ 10 ครับ ส่วยน่าจะวันที่ 12 นะจะได้รู้ครับ (แต่รับรองว่าต้องเป็นสีขาวแน่นอนครับ

ส่วยกระทู้อื่นผมขออภัยด้วยนะครับที่ทำอะไรผิดไป

ส่วนเรื่องคนขับรถ ผมบอกแล้วไงว่าพ่อผมไม่ไว้ใจใครเลยครับ แถมคนสมัยนี้นิสัยมันไว้ใจไม่ได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 16:39:07 »

อ๋อครับ รถผมได้วันที่ 10 ครับ ส่วยน่าจะวันที่ 12 นะจะได้รู้ครับ (แต่รับรองว่าต้องเป็นสีขาวแน่นอนครับ

ส่วยกระทู้อื่นผมขออภัยด้วยนะครับที่ทำอะไรผิดไป

ส่วนเรื่องคนขับรถ ผมบอกแล้วไงว่าพ่อผมไม่ไว้ใจใครเลยครับ แถมคนสมัยนี้นิสัยมันไว้ใจไม่ได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าคุณพ่อน้องยังยืนยันที่จะให้น้องขับ

ผมไม่อยากให้คุณพ่อน้องซื้อรถครับ

คงไม่ต้องบอกว่าทำไมน่ะครับ

ออฟไลน์ konmangtar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 16:44:16 »
รอให้มีใบขับขี่ก่อนดีกว่ามั้ยครับ จะได้ขับอย่างสบายใจ

ตอนนี้ก็หาคนคับขับรถ ที่เป็น ญาติพี่น้อง หรือ ลูกน้องที่อยู่กันมานานดีกว่ามั้งครับ

รอจนอายุครบมีใบขับขี่แล้ว อาจได้รถที่ถูกใจมากกว่าตอนนี้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 16:46:25 »

ขอบคุณครับ

ถ้าคุณพ่อน้องยังยืนยันที่จะให้น้องขับ

ผมไม่อยากให้คุณพ่อน้องซื้อรถครับ

เหมือนกันครับ แล้วอีกอย่างน้องเองก็มีรถอยู่แล้ว เอารถfortuner ไปปรับปรุงก็ได้นิครับ เช่น เปลี่ยนโช๊คอัพใหม่ ปรับปรุงช่วงล่าง ที่เหลือเอาเงินเก็บไว้รักษาพ่อดีกว่านะครับ บอกคุณพ่อนะครับ ชีวิตคุณพ่อสำคัญกว่ารถ ไม่ว่ารถคันนั้นจะกี่ล้านก็ตาม และพี่ว่ายังไงๆ ก็ไม่สมควรขับอยู่ดีแหละ อย่างที่บอกการตัดสินใจของเราไม่เหมือนกัน
เกิดวันไหน น้องคิดสนุก ขับรถไปคนเดียว แล้วไม่เอาคุณพ่อไปด้วย ไปทำคนอื่นตาย หรือว่ารถไปชน มันคุ้มกันมั้ยครับ พี่ถามแค่นี้

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 17:45:25 »

ขอบคุณครับ

เหมือนกันครับ แล้วอีกอย่างน้องเองก็มีรถอยู่แล้ว เอารถfortuner ไปปรับปรุงก็ได้นิครับ เช่น เปลี่ยนโช๊คอัพใหม่ ปรับปรุงช่วงล่าง ที่เหลือเอาเงินเก็บไว้รักษาพ่อดีกว่านะครับ บอกคุณพ่อนะครับ ชีวิตคุณพ่อสำคัญกว่ารถ ไม่ว่ารถคันนั้นจะกี่ล้านก็ตาม และพี่ว่ายังไงๆ ก็ไม่สมควรขับอยู่ดีแหละ อย่างที่บอกการตัดสินใจของเราไม่เหมือนกัน
เกิดวันไหน น้องคิดสนุก ขับรถไปคนเดียว แล้วไม่เอาคุณพ่อไปด้วย ไปทำคนอื่นตาย หรือว่ารถไปชน มันคุ้มกันมั้ยครับ พี่ถามแค่นี้

ตอบแบบสวดยอด และถั่วต้มมากเลยล่ะคับ
 ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:09:17 »
ผมขอแสดงความเห็นขัดแย้งนิดนึงนะ เพราะผมเห็นว่าจะอายุเท่าไหร่ก็สามารถขับได้ทั้งนั้นถ้าไม่มองตัวบทกฎหมาย
จะอายุเท่าไหร่ ถ้าขาดสติก็เหมือนๆ กัน

อยากจะบอกคุณเจ้าของกระทู้ว่า
ผมไม่ว่าคุณนะ ถ้าคุณจะขับรถตอนอายุเท่านี้ แต่เพียงขอให้คุณมีสำนึกต่อสังคมอยู่ตลอดเวลา
แล้วอารมณ์คุณตอนนี้กำลังร้อน กรุณามีสติด้วย อย่าทำตามคำยั่วยุใดๆ ทั้งสิ้น

ออฟไลน์ bosidy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:16:50 »
จขกท โม้ป่าวคับ?  ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:23:21 »
จขกท โม้ป่าวคับ?  ;D
คุณครับ โม้ไม่โม้ไม่รู้แต่ อย่าคิดแบบนี้ครับ ถ้าอยู่ในที่นี่

ออฟไลน์ NTSU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:39:43 »
พี่โตกว่าน้องไม่กี่ปีหรอกแต่พี่อยากจะบอกว่าก่อนน้องจะมาตั้งกระทู้น้องน่าจะทำการบ้านเรื่องราคารถมาก่อนนะ

Blue 229

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:44:17 »
คุณ frank หรือ จขกท. ครับ คุณเคยใช้ชื่อล็อกอิน game-032 เล่นในบอร์ดซูเปอร์คาร์ แห่งหนึ่งหรือเปล่าครับ
ถ้าคุณได้มาอ่าน รบกวนตอบผมหน่อยนะครับ :)

ปล.ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษอย่างสูง นะน้อง
      แต่ถ้าใช่ ละก็..

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 21:10:01 »
คุณ frank หรือ จขกท. ครับ คุณเคยใช้ชื่อล็อกอิน game-032 เล่นในบอร์ดซูเปอร์คาร์ แห่งหนึ่งหรือเปล่าครับ
ถ้าคุณได้มาอ่าน รบกวนตอบผมหน่อยนะครับ :)

ปล.ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษอย่างสูง นะน้อง
      แต่ถ้าใช่ ละก็..

ผมไม่ได้เล่นครับ ผมเล่นแต่เว็ปนี้ครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 21:11:17 »
ครับ ผมตั้งเพราะสอบถามราคาครับ

ตอนนี้ผมไม่เคยอารมณ์ร้อนครับ เพราะว่าผมมีคนที่ผมกำลังจีบอยู่ครับ เลยอารมณืร้อนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:07:49 »
อืมมม ประเด็นมันค่อยๆ ฉีกไปเรื่อยๆ เลยครับ อ่านไปอ่านมาก็สนุกดีเหมือนกัน คราวนี้เดี๋ยวคงวนเข้าเรื่องพนักงาน 7-11 อีก  ???

เท่าที่สังเกตุทุกคนก็เตือนแบบหวังดีทั้งนั้น แต่ด้วยการ presented ตนเองแบบเรียกร้องและต้องการคุณค่าในตนเองมากเกินไปตามประสาเด็กๆ สมัยนี้ (จริงๆ ทุกคนก็คงเคยผ่านมาบ้างแหละน่า) ก็เลยทำให้คำพูดของหลายๆ Replies แอบจิกกัดกันประปราย   ยังไงลองทบทวนดู แล้วก็ขอให้ได้ข้อมูลที่ต้องการแล้วกันครับ

แต่เอาจริงๆ แต่ผมว่ามัวแต่ถามเวปบอร์ดป่านนี้คุณพ่อของน้อง คงเดินเข้าโชว์รูม ถามจนรู้เรื่องไปหมดแล้วมั้ง  :-\

My lovely A

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:14:04 »
มี 3 เรื่อง มาให้ จขกท. เก็บไปคิดดูครับ

1. เรื่องราคารถ ข้อมูลบนเวบไซต์หลักอย่างเป็นทางการของ BMW ก็มีครับ ละเอียดครบถ้วนทุกรุ่น
ลองทดลองค้นหาด้วยตัวเองก่อนสักนิด แล้วถ้าไม่พบถึงค่อยมาตั้งคำถามก็จะดีกว่ามาก

2. หากอยากให้ท่านอื่นอื่นช่วยให้ความคิดเห็นเพื่อประกอบการตัดสินใจ ก็น่าจะให้ข้อมูลมากกว่านี้
ถ้าพิมพ์มาแค่ "X3, X5, X6 เอาอะไรดี ผมชอบ X6" ถ้าอย่างนั้นก็ซื้อ X6 ไปก็จบแล้วครับ
เพราะไม่มีข้อมูลอื่นให้ผมทราบเลย ว่าคุณจะซื้อรถคันนี้ไปทำอะไร ใช้ยังไง นั่งกี่คน ชอบรถแบบไหน

แล้วคำตอบประเภท "ผมชอบ X3 แต่พ่อผมชอบ X6 อ่ะ" ที่ตามมาหลังจากหลายท่านพยายาม
อธิบายด้วยเหตุผล และหาคำตอบมาให้ เพื่อจะได้เปรียบเทียบว่ารุ่นไหนเหมาะกับคุณ
ผมว่าควรจะคิดให้มากกว่านี้สักนิดนึงมั้ย เพราะถ้าทุกอย่าง จะถูกตัดสินใจด้วย ตัวคุณหรือคุณพ่ออยู่แล้ว
โดยไม่รับฟังข้อมูลใดใดทั้งสิ้น ผมก็ไม่แน่ใจว่าคุณตั้งคำถามบนเวบบอร์ดไปเพื่ออะไร

อันที่จริงแล้ว ผมคิดว่าคุณเองก็น่าจะรับฟังความคิดเห็นของท่านอื่นอื่นในที่นี้ไว้บ้างไม่มากก็น้อย
จะได้ไม่เสียเงินล้านบาท เพื่อซื้อรถคันนึงออกมาแล้วไม่ได้ตามใจชอบ พอขับไปสัปดาห์เดียว
ทนไม่ได้เลยต้องไปซื้อใหม่อีก ถึงแม้ว่าจะมีเงินมากมายมหาศาลแค่ไหน แต่มันมีวิธีการใช้เงิน 1 ล้านบาท
ให้เกิดประโยชน์ได้มากกว่านี้อีกเยอะแยะหลายทางครับ เช่น ส่งคุณเองไปเรียนต่างประเทศได้ 1 ปี เป็นต้น

บอกไว้ก่อนเลยว่า ถ้าคุณบ่นว่า Fortuner แข็ง แล้วจะไปออก BMW ไม่ว่าจะ X5 หรือ X6
คุณก็จะผิดหวังซ้ำซ้ำอยู่แบบเดิม ถ้าไม่ได้ทดลองขับเสียก่อน จริงอยู่ว่ามันไม่ได้กระเด้งกระดอนเท่า Fortuner
แต่รถที่ว่ามาแต่ละคัน ไม่ใช่รถนุ่มนวลเลยสักคัน ถ้าอยากได้รถ SUV นุ่มๆ มอง ML-Class, Range Rover
คงจะถูกต้องตามจุดประสงค์มากกว่า

3. เรื่องเงินเงินทองทอง พูดออกมามากไป มันจะนำภัยไปหาตัวคุณเองได้ครับ
คำพูดประเภท ผมมีเงินมหาศาล เหลือเฟือ ใช้แค่นี้ไม่คณามือ ขอให้หลีกเลี่ยงจะดีกว่า
คุณแค่บอกว่าคุณจะซื้อ X6 ผมก็ทราบแล้วว่าต้องมีฐานะที่จะถอยรถราคา 8 ล้านได้
พูดออกมาแล้ว คนอื่นเขาจะมาหมั่นไส้เราได้
+1 เห็นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 22:15:58 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:25:53 »
แล้วอีกสัก2-3เดือนจะมีกระทู้ว่า "แอร์ x6 ใช้ยังไงครับ"  ;D
07 mazda 3

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:37:06 »
แล้วอีกสัก2-3เดือนจะมีกระทู้ว่า "แอร์ x6 ใช้ยังไงครับ"  ;D
555+ ร้ายนะเนี่ย  :D

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:45:07 »
ครับ ผมตั้งเพราะสอบถามราคาครับ

ตอนนี้ผมไม่เคยอารมณ์ร้อนครับ เพราะว่าผมมีคนที่ผมกำลังจีบอยู่ครับ เลยอารมณืร้อนไม่ได้ครับ
ถ้าลองดูดีๆแล้วอาจจะเอามาอ้างได้ แต่ไม่ถึงกับถูกตรรกะการให้เหตุผลซะทีเดียวครับ
ถ้าน้องอ้างอย่างนี้แล้ววันดีคืนดีมีปัญหากับแฟนจะมีกะจิตกะใจขับรถให้มั่นคงได้หรือไม่

ผมขอแสดงความเห็นขัดแย้งนิดนึงนะ เพราะผมเห็นว่าจะอายุเท่าไหร่ก็สามารถขับได้ทั้งนั้นถ้าไม่มองตัวบทกฎหมาย
จะอายุเท่าไหร่ ถ้าขาดสติก็เหมือนๆ กัน

ผมไม่ว่าคุณนะ ถ้าคุณจะขับรถตอนอายุเท่านี้ แต่เพียงขอให้คุณมีสำนึกต่อสังคมอยู่ตลอดเวลา
แล้วอารมณ์คุณตอนนี้กำลังร้อน กรุณามีสติด้วย อย่าทำตามคำยั่วยุใดๆ ทั้งสิ้น
กฎหมายก่อนเขาจะตั้งมาก็มีการไตร่ตรองมาดีพอสมควรแล้วล่ะครับ เกิดจากการวิจัยและหาคำตอบได้ว่าวัยไหนสมควรขับรถได้มากที่สุด

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:15:49 »

ถ้าลองดูดีๆแล้วอาจจะเอามาอ้างได้ แต่ไม่ถึงกับถูกตรรกะการให้เหตุผลซะทีเดียวครับ
ถ้าน้องอ้างอย่างนี้แล้ววันดีคืนดีมีปัญหากับแฟนจะมีกะจิตกะใจขับรถให้มั่นคงได้หรือไม่

กฎหมายก่อนเขาจะตั้งมาก็มีการไตร่ตรองมาดีพอสมควรแล้วล่ะครับ เกิดจากการวิจัยและหาคำตอบได้ว่าวัยไหนสมควรขับรถได้มากที่สุด
เอาจริงมั้ยครับ? "กฎหมายมันก็คือสิ่งที่สังคมสมมุติขึ้น ถ้าคุณไม่ปฎิบัติตามคุณก็ถูกลงโทษแค่นั้นแหล่ะ" นี่คือคำจำกัดความของกฎหมาย แบบง่ายๆ สั้นๆ
อีกอย่างมันก็มาจากจารีตประเพณี วิถีประชา mores > folkways > law

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:47:19 »
ใจเย็นๆครับ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ HLM - -

เอาอย่างนี้ดีไหมครับ

เราจะไม่สนใจว่าเรื่องจริงจะเป็นยังไง  :) ให้ข้อมูล ตอบคำถามเท่าที่พอช่วยกันตอบได้

ส่วนเรื่องที่น่าจะเก็บเงินไว้ ผมเห็นด้วยมากๆ เพราะถ้าเป็นผม ผมจะขอเงินก้อนนั้นเอาไว้

แล้วเอาไปปลูกบ้าน พาคุณพ่อคุณแม่ไปพักผ่อน

ไตร่ตรองให้ดีๆนะครับ วันนี้เงิน 8 ล้านอาจจะน้อยนิด แต่ถ้าวันนึงธุรกิจเกิดบริหารพลาดขึ้นมา

วันนั้นเงิน 8 ล้านอาจจะต่อชีวิตบริษัทและครอบครัวก็ได้นะครับ

พี่ๆทุกคนในที่นี่เตือนด้วยความหวังดีน่ะครับ  :D ยังไงก็สมาชิกเว็บเดียวกัน  ;D

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:57:26 »

เอาจริงมั้ยครับ? "กฎหมายมันก็คือสิ่งที่สังคมสมมุติขึ้น ถ้าคุณไม่ปฎิบัติตามคุณก็ถูกลงโทษแค่นั้นแหล่ะ" นี่คือคำจำกัดความของกฎหมาย แบบง่ายๆ สั้นๆ
อีกอย่างมันก็มาจากจารีตประเพณี วิถีประชา mores > folkways > law
ถ้าเกิดแหกแล้วคนทำโดนลงโทษคนเดียวไม่เป็นไรครับ แต่ที่เห็นๆการแหกมันก็ก่อให้เกิดความเป็นไปได้มากกว่าที่จะสร้างปัญหาทั้งนั้น ไม่งั้นจะสมมุติมันขึ้นมาทำไม

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 04:40:34 »
          เรื่องบางเรื่องควรหาในเวปก่อนครับถ้าหาไม่ได้จริงๆแล้วค่อยมาถามเพราะเป็นเรื่องที่คุณสามารถหาได้ด้วยตัวเอง เช่น  รถราคาเท่าไหร่? ออฟชั่นอะไรบ้าง? มีแอร์แอคกี่ลูก? ถ้าไม่รู้ว่าหายังไงก็.....กูเกิ้ลครับ หาง่าย รวดเร็ว ถ้าหาไม่ได้ยังไงลองเข้าเวปคลับของรถที่ท่านสนใจก่อนก็ยังดี คุณจะได้ไปเจอข้อดีข้อสียของรถที่คุณสนใจอยู่ครับ
           ยังไงก็.........ตั้งสติก่อนตั้งคำถามนะครับ  ;D