ผู้เขียน หัวข้อ: มีขอสงสัยเรื่องการตั้งชื่อรถยนต์ครับ??  (อ่าน 6968 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
1 อยากทราบว่า รถแต่ละยี่ห้อในแต่ละประเทศมีชื่อแตกต่างกันหรือไม่ครับ ยกตัวอย่างเช่น toyota altis ในไทย ที่ต่างประเทศเขาจะใช้ชื่อนี้ไหมครับ  8)
2 และอยากเทราบว่าเหตุผลทำไมแต่ละประเทศ ชื่อรถถึงไม่เหมือนกันละครับ ในเมื่อเปนรถยนต์ที่หน้าตาแบบเดียวกัน จะตั้งใหม่ให้ยุ่งยากทำไม ?? ;)
3 ในประเทศไทย มีรถยี่ห้อไหนรุ่นไหนบ้างครับ ที่ชื่อในไทยเปนชื่อนี้ ต่างประเทศเปนอีกชื่อหนึ่ง
4 แล้วที่สมาชิกในบอร์ดชอบเขียนว่า jazz GE Civic FD Civic ES accord G8 ...... ไอ้สัญลักษณ์ GE FD ES G8 คืออะไรอะครับ และบอกอะไรได้บ้าง ปล. แล้วมีของยี่ห้ออื่นไหมครับ พอดีอยากใช้เรียกบ้าง ::) เท่าที่ผมอ่านแล้วจำๆมาก็รู็แค่4คันนี้อะครับ เลยอยากรุยี่ห้ออื่นบ้าง เช่น Vigo d-max city fiesta tida .... เข้าเรียกกันว่าอะไร  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: มีขอสงสัยเรื่องการตั้งชื่อรถยนต์ครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 17:35:50 »
1.ไม่จำเป็นครับ ใช่ชื่ออื่นก็ได้ครับ
2.อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่อาจเป็นเหตุผลทางการตลาดมากกว่าครับ เช่น Chevrolet Zafira จริงๆแล้วคือ Opel นะครับ
  เหตุผลที่ต้องใช้แบรนด์เชฟ เพราะว่า อดีต ยนตร... เคยทำชื่อเสียไว้ให้กับ Opel ถ้าใช้ชื่อ Opel อาจแป๊กได้ตั้งแต่ยี่ห้อแล้วครับ
   (ข้อ 2 นี้เดานะครับ)
3.เยอะมากครับ เช่น Vios ใน Japan เรียก Belta เป็นต้น ผมไม่ค่อยรู้หรอกว่ารุ่นอะไรบ้างแต่เยอะครับ
4.Jazz GE มันเป็นรหัสชื่อรุ่นครับดูใน เนมเพลต FD ES...เหตุผลเดียวกับ Jazz ครับ ส่วน accord G8 จะเป็น Generation ที่8 ของ accord ครับ
  (ผมไม่แน่ใจนะครับในกรณีของพวก GE,FD,ES ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยครับ)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: มีขอสงสัยเรื่องการตั้งชื่อรถยนต์ครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 17:45:14 »
เรื่องการตั้งชื่อรุ่นรถแต่ละรุ่นนี่มันเป็นเรื่องของผู้ผลิตรถยนต์แต่ละรายครับ ไม่มีกฎเกณฑ์ตายตัว
ซึ่งส่วนมากจะตั้งชื่อโดยอ้างอิงจากความหมายของชื่อ เพื่อให้สอดคล้องกับการตลาดของแต่ละประเทศมากกว่า
หรือบางทีอาจจะนำเรื่องของจิตวิทยามาใช้ก็เป็นได้
ส่วนรุ่นที่เมืองไทยใช้ชื่อนึง เมืองนอกใช้ชื่อนึงนี่มีหลากหลายมากๆ บางรุ่นชื่อนี้ใช้กันทั่วโลก แต่เข้าไทยเปลี่ยนเป็นชื่อนึง
ส่วนบางรุ่นชื่อใช้กันทั่วโลกรวมไทย แต่เข้าประเทศใดประเทศนึงเปลี่ยนเป็นอีกชื่อ ก็มี หรือชื่อไม่ซ้ำแต่ละประเทศ ก็มี
เช่น Vios บ้านเรา ญี่ปุ่นก็ชื่อ Belta , Mazda 2 บ้านเราและหลายๆ ประเทศ ญี่ปุ่นก็ชื่อ Demio , Tiida บ้านเรา เมกาก็ชื่อ Versa ฯลฯ เยอะครับ ไล่ไปนี่ยาวเลย
ส่วนตัวอักษรต่อท้ายชื่ออย่างพวก ES FD G8 นั่นเป็นชื่อสัญลักษณ์ที่บ่งบอกโฉมของรถรุ่นนั้นแต่ละโฉม สื่อเพื่อให้เข้าใจ เป้นที่ตรงกัน
อย่างชื่อที่เป็นอักษรอังกฤษ 2 ตัวของ Honda อย่าง GE ES FD นี่ก็มีจากรหัสตัวถังของแต่ละโฉมครับ
ส่วนตัวอักษร G แล้วตามด้วยเลขนั้น จะหมายถึงเจนเนอเรชั่นหรือโฉมที่เท่าไหร่ของรถรุ่นนั้น เช่น G8 ก็คือ โฉมที่ 8 นับตั้งแต่มีการออกมาของรุ่นนั้นครับ
ซึ่งที่มาของชื่อเหล่านี้ยังไม่ปรากฏชัดเจนว่าใครเป็นผู้กำหนด แต่ส่วนมมากจะถูกกำหนดโดยการเล่าเป้นปากต่อปากจากเหล่าเต็นท์รถและนักเลงรถทั้งหลายครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 18:02:57 »
1.ไม่จำเป็นครับ ใช่ชื่ออื่นก็ได้ครับ
2.อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่อาจเป็นเหตุผลทางการตลาดมากกว่าครับ เช่น Chevrolet Zafira จริงๆแล้วคือ Opel นะครับ
  เหตุผลที่ต้องใช้แบรนด์เชฟ เพราะว่า อดีต ยนตร... เคยทำชื่อเสียไว้ให้กับ Opel ถ้าใช้ชื่อ Opel อาจแป๊กได้ตั้งแต่ยี่ห้อแล้วครับ
   (ข้อ 2 นี้เดานะครับ)
3.เยอะมากครับ เช่น Vios ใน Japan เรียก Belta เป็นต้น ผมไม่ค่อยรู้หรอกว่ารุ่นอะไรบ้างแต่เยอะครับ
4.Jazz GE มันเป็นรหัสชื่อรุ่นครับดูใน เนมเพลต FD ES...เหตุผลเดียวกับ Jazz ครับ ส่วน accord G8 จะเป็น Generation ที่8 ของ accord ครับ
  (ผมไม่แน่ใจนะครับในกรณีของพวก GE,FD,ES ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยครับ)

1. ตามที่ข้างบนเขียนครับ ส่วน Toyota Corolla Altis นั้น ในต่างประเทศ บางประเทศยังใช้ชื่อรุ่น Corolla ธรรมดาอยู่ แต่ในญี่ปุ่นเปลี่ยนเป็น Corolla Axio ตัวอย่างที่เปลี่ยนอีกรุ่นคือ Toyota Mark-X ขายในจีนชื่อ Reiz ครับ
2. ตามที่ข้างบนเขียนครับ แต่ขอแก้นิดนึง Opel ขายโดย พระนคร... ไม่ใช่ ยนตร... ครับ
3. ถ้าจะให้ไล่นี้เยอะมากกกกกกกกกกกครับ ลองพยายามหาดูครับ :)
4. GE FD ES คือรหัสตัวถังครับ เหมือนของ BMWและ Benz อย่าง F01 F02 F10 W211 W140 MB100 ครับ ส่วนพวก Vigo D-max Tida ลองถามคนทำเต้นรถดูครับ ;)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 19:27:57 »
1 อยากทราบว่า รถแต่ละยี่ห้อในแต่ละประเทศมีชื่อแตกต่างกันหรือไม่ครับ ยกตัวอย่างเช่น toyota altis ในไทย ที่ต่างประเทศเขาจะใช้ชื่อนี้ไหมครับ  8)
2 และอยากเทราบว่าเหตุผลทำไมแต่ละประเทศ ชื่อรถถึงไม่เหมือนกันละครับ ในเมื่อเปนรถยนต์ที่หน้าตาแบบเดียวกัน จะตั้งใหม่ให้ยุ่งยากทำไม ?? ;)
3 ในประเทศไทย มีรถยี่ห้อไหนรุ่นไหนบ้างครับ ที่ชื่อในไทยเปนชื่อนี้ ต่างประเทศเปนอีกชื่อหนึ่ง
4 แล้วที่สมาชิกในบอร์ดชอบเขียนว่า jazz GE Civic FD Civic ES accord G8 ...... ไอ้สัญลักษณ์ GE FD ES G8 คืออะไรอะครับ และบอกอะไรได้บ้าง ปล. แล้วมีของยี่ห้ออื่นไหมครับ พอดีอยากใช้เรียกบ้าง ::) เท่าที่ผมอ่านแล้วจำๆมาก็รู็แค่4คันนี้อะครับ เลยอยากรุยี่ห้ออื่นบ้าง เช่น Vigo d-max city fiesta tida .... เข้าเรียกกันว่าอะไร  ;D

1. ไม่มีอะไรตายตัวครับ บางรุ่น ชื่อเดียวกันทั่วโลก เช่น Accord แต่บางรุ่น จำเป็นจะต้องมีชื่อแตกต่างกันตามแต่ละประเทศ
เช่น Nissan March ในไทย กับญี่ปุ่น จะต้องใช้ชื่อ Micra ในอังกฤษ ด้วยเหตุผลเรื่องความเข้าใจในแต่ละกลุ่มลูกค้า
March นอกจากมีความหมายว่าเดือนมีนาคม ยังหมายถึง Marching Band หรือการบุก ได้อีกด้วย ส่วนชื่อ Micra
จะมีความหมายมาจาก Micro + A

เรื่องชื่อรถนี่ การตั้งชื่อเป็นเรืองที่ ทั้งสนุก และน่าปวดกบาลในเวลาเดียวกัน
เอาง่ายๆ Honda Jazz บ้านเรา และตลาดโลก ในญี่ปุ่น กับอเมริกาเหนือ เรียก Honda Fit
แต่ถ้าเรียก Honda Jazz ที่ญี่ปุ่น จะมีน้อยคนเท่านั้น ที่จำได้ว่า มันคือ Isuzu Mu ที่ Honda
เคยช่วยซื้อจาก Isuzu มาขายอยู่พักหนึ่งครับ

หรือแม้แต่ Honda City ในไทย และอาเซียน คือรถซีดาน แต่ในญี่ปุ่น คนจะเข้าใจว่า
เป็น รถเล็ก 3 ประตู ที่เลิกขายไปตั้งแต่ราวๆ ปี 1991 แล้ว

แต่บางครั้ง ก็มีความจำเป็นเหมือนกันที่ต้องเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนยี่ห้อ เพราะเป้าหมายในการกำหนดภาพลักษณ์
เพื่อการทำตลาดในแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน เช่นตอนนี้ Nissan Skyline ในอเมริกาเหนือจะใช้ชื่อว่า Infiniti G37

Toyota ใช้ชื่อ Yaris กับรถเล็กในตลาดโลก แต่สุดท้าย พอในญี่ปุ่น ต้องใช้ชื่อ Vitz
ยังไงก็ไม่อาจใช้ชื่อรุ่นให้เหมือนกันทั่วโลก เหมือนสมัยก่อน ในชื่อ Toyota Starlet ไม่ได้สักที

เคสคลาสสิก คือ Nissan Sunny / Sentra กับ Sunny / Pulsar
ต้องแยกชื่อรุ่นกันชัดเจนในสมัยก่อน เพราะ แม้จะใช้ชิ้นส่นวร่วมกัน
แต่ในยุค 1986 Nissan เก็บ Sunny รุ่นดั้งเดิม ตัวถัง B12 ทำตลาดทั่วโลกในชื่อ Sunny / Sentra
แต่ Pulsar จะถูกวางตัวให้เป็นรถขนาดเล็ก เอาใจหนุ่มสาว ที่มีรสนิยมไปในแนว ยุโรป
รวมทั้ง ส่งขายในยุโรป ด้วยชื่อ Sunny ด้วยอีกต่างหาก

หรือที่น่าปวดหัวอีกรายการหนึ่งคือ
Toyota Corona ท้ายโด่ง ตัวสุดท้ายในบ้านเรานั้น
เวลาขายในญี่ปุ่น เมืองไทย และตลาดโลก (ยกเว้นอเมริกา) ใช้ชื่อ Corona
แต่พอขายในยุโรป กลับใช้ชื่อ Carina E ทั้งที่ Carina แท้ๆ เป็นรถอีกตัวถังหนึ่ง
ที่ต่างกัน แต่ใช้เครื่องยนต์กลไก และอุปกรณ์ไฟฟ้าร่วมกับ Corona นั่นละ

ทั้งหมดที่พูดมา 2 ย่อหน้าหลังนี่ เลิกขายไปหมดแล้วนะครับ

ถ้าอยากจะรู้ว่า ตัวไหนเรียกว่าอะไร ต้องอาสัยการจำเท่านั้นครับ

2. จำเป็นต้องตั้งชื่อใหม่ครับ ในหลายกรณี แต่ละภาษา มันก็ส่อความหมาย ให้ชวนหาชื่อใหม่กันจริงๆ

เช่น...

2.1 ตำราการตลาดคลาสสิค Chevrolet Nova ขายในอเมริกา รู้ว่าเป็นน้องเล็กสุด
แต่พอส่งไปขายในละตินอเมริกา เจ๊ง ดับอนาถ เพราะ คำว่า Nova ในภาษาถิ่น แปลว่า "ไม่วิ่ง"

2.2 ไม่ต้องอื่นไกล เอาบ้านเรานี่แหละ
Mitsubishi Pajero Sport ในบางประเทศ ต้องใช้ชื่อ Montero Sport หรือ Nativa แทนไปเลย
เพราะ Pajero นั้น มีอีกคำแปลหนึ่ง ในภาษาถิ่นบางประเทศ แปลกว่า "การสำเร็จความใคร่ ด้วยการ ชักว่าว"

3. เยอะจนนับไม่หวาดไหวครับ ในสมัยก่อน แต่เดี๋ยวนี้ ก็น้อยลงไปเยอะแล้ว
เช่น Vios ในญี่ปุ่นชื่อ Belta ส่วน Yaris ในญี่ปุ่นเรียก Vitz
Corolla บ้านเราเป็นตัวถัง Wide Body เลยต้องหาชื่อให้คนลืมภาพ Corolla เก่าๆ ให้ได้
จนได้ชื่อ Altis ส่วน ในญี่ปุ่น จะมีตัวถังแคบกว่าบ้านเรา และจะใช้ชื่อ Axio
ส่วนชื่อ Altis ในญี่ปุ่น จะมีใช้ใน Toyota Camry ที่ถูกส่งไปขายในโชว์รูม Daihatsu ที่นั่น
ด้วยชื่อ "Daihatsu ALTIS"

หรืออย่าง Isuzu Vertex ในญี่ปุ่นไม่มีขาย เพราะเป็นการนำเอา Honda Integra SJ
มาแปะตรา Isuzu และ made in Thailand ซะ จ้าง Honda ประกอบให้ไปด้วยเลยเสร็จสรรพ
แลกรถกันขายในตอนนั้น กับ Honda Tourmaster ซึ่งก็คือ กระบะ มังกรทองของ Isuzu
ที่มีตรา Honda แปะอยู่นั่นแหละครับ

ปวดกบาลดีไหมครับ? ฮ่าๆ

4. เป็นรหัสรุ่นของรถแต่ละรุ่น ที่เรียกกันเป็นการภายในองค์กรของบริษัทรถหนะครับ
อันนี้ ก็ต้องคอยจำเอาเองเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 19:32:51 »
1 มีเยอะมากกกกกกกก ตย.
Sunny Neo - Sentra (บางประเทศ),Bluebird Sylphy G1 (JDM)
Teana - Maxima (AUDM),Cefiro (SGDM)
Corolla Altis - นอกจากเอเชียบางประเทศที่ใช้ว่า Altis และญี่ปุ่นใช้ Axio แล้วก็ใช้แบบเพียวๆ (เว้นโอเซเนียที่ใช้แทน Auris)
Hilux Vigo - นอกจากลาวแล้วใช้ชื่อว่า Hilux เพียวๆ
Fortuner - SW4 ในเอเชียใต้
Camry - ตะวันออกกลางและโอเซเนียใช้ชื่อว่า Aurion (ถ้าดูตัวถังนะ)
Accord - ที่ญี่ปุ่นใช้ชื่อว่า Inspire
Jazz - นอกจากเอเชียตะวันออกและอเมริกาที่ใช้ชื่อว่า Fit นอกนั้นใช้ Jazz หมด
City G2 - ที่จีนใช้ว่า Fit Saloon
Vios - Belta ในญี่ปุ่นและทั่วโลก (เว้นอาเซียน) ใช้ชื่อว่า Yaris Sedan
Laser Tierra - FPDM ใช้ชื่อว่า LYNX
MAZDA รุ่นที่เป็นเลข - ที่ญี่ปุ่นใช้เป็นตัวอักษรหมดเช่น Demio (2) Axela (3)
March - (ทั่วโลกและเว้นอาเซียนและเอเชียตะวันออกใช้ชื่อว่า Micra)
Tiida - Versa ในอเมริกา,Latio (เฉยๆในบางประเทศ)
NAVARA - บางประเทศใช้ชื่อว่า Frontier
Space Wagon - ประเทศอื่นใช้ Grandis หมดบอกได้เลย "Thailand Only"
Triton - บางประเทศก็ใช้ Strada บางประเทศก็ใช้ L200
Lancer EX - บางประเทศใช้ Lancer เพียวๆ,Galant Fortis (JDM)
Pajero Series - บางประเทศใช้ Montero เหตุผลดูข้างล่าง

2 เพราะบางชื่อนั้นอาจไม่เป็นมงคล อย่างเช่น Pajero ที่บางประเทศใช้ว่า Montero ซึ่งมีความหมายว่า "สนามหลวง" ครับ (แค่เหตุผลส่วนนึง)
3 ข้อแรกเลยครับ
4 รหัสตัวถังครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 19:57:01 »
1 อยากทราบว่า รถแต่ละยี่ห้อในแต่ละประเทศมีชื่อแตกต่างกันหรือไม่ครับ ยกตัวอย่างเช่น toyota altis ในไทย ที่ต่างประเทศเขาจะใช้ชื่อนี้ไหมครับ  8)
4 แล้วที่สมาชิกในบอร์ดชอบเขียนว่า jazz GE Civic FD Civic ES accord G8 ...... ไอ้สัญลักษณ์ GE FD ES G8 คืออะไรอะครับ และบอกอะไรได้บ้าง ปล. แล้วมีของยี่ห้ออื่นไหมครับ พอดีอยากใช้เรียกบ้าง ::) เท่าที่ผมอ่านแล้วจำๆมาก็รู็แค่4คันนี้อะครับ เลยอยากรุยี่ห้ออื่นบ้าง เช่น Vigo d-max city fiesta tida .... เข้าเรียกกันว่าอะไร  ;D

1.ขึ้นอยู่กับพื้นที่การทำตลาดค่ะ และอีกอย่าง คนที่ออกแบบรถ เขาจะตั้งชื่อแต่ละอย่าง เพื่อให้ความหมายดีๆ นัยสำคัญอีกข้อนึงก็คือ จะได้เรียกติดปากง่ายๆ  ซึ่งจะแตกต่างกับ รถยุดรปบางรุ่น  ที่ชอบเรียกเป็นรหัส  เช่น Volvo BMW MB (เหมือน มือถือฟินแลนด์ไหมคะ ??)  
และที่ต่างประเทศ นี่ การเปลี่ยน ชื่ออาจจะมีผล ต่อการทำตลาดค่ะ เอาอย่างง่ายๆ รถ Nissan Sunny (L02B)  ที่ขายในจีน กํบตัวบ้านเรา ที่จะมาในชื่อ Almera (มั้ง) แน่นอนค่ะ ขึนใช้ชื่อแรก ลูกค้าเก่าๆ บางคนอาจจะสับสนว่าทำไม ซันนี่ เล่นเครื่องเล็กลง (มีผลต่อ ความรู้สึกมาก)

บางครั้ง ก็ทำตลาดโดยการตัดชื่อ เพื่อความสวยงาม อย่างเช่น ที่อิโดนิเชีย Toyota Kijung Innova ที่เหลือแต่ Innova เพื่อความสวยงาม ขึนเรียก กิจัง นี่ คงไม่เข้ากับตัวรถแหงๆ

หรือย่าง Honda Fit ที่ญี่ปุ่นขายดี ลองมาเป็นบ้านเรา สิคะ อาจจะมีแววขายไม่ออก  เพราะมันแปลตรงตัวว่า "คับแน่น"  หรือจะเรียกว่า Jazz ที่นั่น ก้ใช่ที่ อีก เพราะ เขาเคยเอารถ อีซูสุไปขาย และ ที่ใช้ในยุโรป ริงโกะว่า มันสื่อถึงความ สดชื่น ตื่นเต้น และ ทะมัดทะแมน ของตัวรถค่ะ
2.ตามข้อหนึ่งเลยค่ะ เพราะ ชื่อบางชื่ิอต้องเปลี่ยน เพราะมันมีผล ต่อความรู้สึก และอาจจะซ้ำกับรถที่เคยขายค่ะ

3.หลายตัวค่ะ  
Nissan N16 บ้านเรา Sunny Neo  บ้านเกิด Bluebird sylphi (เพราะตอนนั้น ที่ญี่ปุ่น มี ซันนี่ B15  อยู่นะคะ)
Mitsubishi Space wagon บ้านอื่นๆ Grandis (ชืนมาชื่อนี้ มีหวัง คนจะเข้าใจผิดว่า เอาสตราด้า สี่ประตู ใส่แครี่บอยหรืออย่างไร??)
อย่างนี้เป็นต้น
4.เรียกตามตัวถังค่ะ เพราะ รถมันมีหลาย ช่วงปี การเรียก ตัวถังของมัน จะเป็น ศัพท์ ที่ เรียกกันในกลุ่ม ซะส่วนใหญ่ ที่จะเป็นข้อดีในแง่ อะไหล่ค่ะ
สมมติ นะคะ

ถ้าคุณชื่ออะไหล่ Toyota Corolla สักตัวนึง แต่ไม่รู้ รหัสตัวถังเลย

งานี้ สามวัน คงรู้คำตอบค่ะ

แต่ ถ้าเรารู้ว่า เป็น  EE80 ตูดตัด

รอหลังสต๊อก ภายในสามนาทีค่ะ ง่ายๆ

ศัพท์ พวกนี้จะโผล่ใน วงการ ซื้อขายรถ โดย ที่สมมติว่ารถคันนั้น ไม่มีจุดเด่นให้เรียกเลย ก็นิยมจะเรียกเป็นรหัสตัวถังซะมากกว่าค่ะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 06:12:01 »
วันนี้กะจะปาเจโรสัก 2 รอบ ก้ากๆๆๆ
H.

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:55:05 »
D-MAX ไงครับ ชื่อเยอะที่สุด  ;D