ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอุปกรณ์ในรถบางอย่างต้องเป็นสีดำเสมอ เช่น ก้านไฟเลี้ยว  (อ่าน 7032 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
สงสัยมานานแล้งคับ ว่าทำไมอุปกรณ์ในรถบางอย่างต้องเป็นสีดำเสมอ
เช่น ก้านไฟเลี้ยว กระจกมองหลัง(แต่เห็น benz รุ่นล่าสุด กระจกมองหลังสีครีมๆ) หรือแม้กระทั่ง พวงมาลัย สวิทซ์เครืองเสียง แผลคอลโซล
ทำไมถึงไม่ทำเป็นสีขาว หรือ สีออกครีมๆ ตัดกันบ้างผมว่าน่าจะสวยอีกเยอะเลยนะ

ขอบคุณคับ
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
บางคันก็ไม่เสมอไปครับ

สวิตซ์เครื่องเสียงของพี่โตหลายคันสีตามพวงมาลัย (ไม่ก็ตามสีวัสดุ อย่าง Camry ผมเ็นสีเงินครับ)
ก้านไฟ March K12 ก็สีตามภายในนะ มันไม่แน่ไม่นอนเสมอไปครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวงมาลัยสีครีมก็มีเยอะแยะไปครับ
แต่ที่สีดำเพราะมันทำง่ายและดูไม่กวนสายตาดีกระมังครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่จำเป็นครับว่าต้องเป็นสีดำ แล้วแต่บางรุ่นออกแบบไป
แต่ผมคิดว่า ที่ส่วนมากเป้นสีดำน่าจะเกี่ยวข้องเรื่องการทำความสะอาดที่ง่ายกว่ามั้งครับ ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

เฉพาะประเทศไทยมั้งครับที่มีแค่สีดำ  เพราะเคยเห็นสีอื่นด้วยกับรถรุ่นเดียวกันในต่างประเทศ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ได้มีเหตุผลตายตัว

แต่สีดำ มันไม่สะท้อนเป็นเงาบนกระจกบังลมหน้า
ถ้าเกิดเราขับรถตอนมีแสงแดดส่องจ้าลงมา

ไม่ได้มีเหตุผลตายตัว

แต่สีดำ มันไม่สะท้อนเป็นเงาบนกระจกบังลมหน้า
ถ้าเกิดเราขับรถตอนมีแสงแดดส่องจ้าลงมา

สะท้อนครับ
สะท้อนเป็นสีดำซึ่งเป็นกลาง
ก็เลยไม่เห็นครับ
(ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่เล๊ยย)

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณต้องแยกให้ออกก่อน ระหว่าง ภาพที่เป็นเงาสะท้อน กับแสงสะท้อน
วัตถุสีดำและไม่เงา มีอัตราการสะท้อนแสงที่เป็น Spectrum ที่คนมองเห็นออกมาต่ำที่สุด

เรื่องภาพที่เป็นเงาสะท้อน จะต่อให้เป็นสีอะไรก็สะท้อนทั้งนั้นล่ะครับ
เหมือนคุณยืนอยู่หน้ากระจกเงา ต่อให้จะใส่สีมืดยังไงก็ยังเห็นภาพเป็นตัวคุณอยู่ดี

ออฟไลน์ P.JEW

• Newbie
  • *
สงสัยมานานแล้งคับ ว่าทำไมอุปกรณ์ในรถบางอย่างต้องเป็นสีดำเสมอ
เช่น ก้านไฟเลี้ยว กระจกมองหลัง(แต่เห็น benz รุ่นล่าสุด กระจกมองหลังสีครีมๆ) หรือแม้กระทั่ง พวงมาลัย สวิทซ์เครืองเสียง แผลคอลโซล
ทำไมถึงไม่ทำเป็นสีขาว หรือ สีออกครีมๆ ตัดกันบ้างผมว่าน่าจะสวยอีกเยอะเลยนะ

ขอบคุณคับ

ค่ายรถ คงไม่คิดว่า จะเอาก้านไป ชุบโครเมี่ยม สีเดียวกับรถ หรอกครับ  ;D  ( แต่เปลี่ยนสีมั่งก็ดีนะ โตโยต้า  :P )
Toyota Wish Q LTD. MY LOVEE ^W^
Toyota Yaris J MT .  New member ><''
Hyundai Tucson 2WD . 1 Years I LOVE IT

ออฟไลน์ Buffy

ราคาถูกสุดมั๊งครับ สีดำ........เดาเอา

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
ตาม คคห.น้องเนยเลยครับ

โดยเฉพาะบริเวณด้านบนของคอนโซลหน้าจะได้ไม่ Reflex ขึ้นไปที่กระจกหน้า รบกวนสายตาเวลาขับขี่

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Newhang

ผมมองในเรื่องการทำความสะอาดน่ะครับ ถ้าเป็นสีอ่อนมันจะดูเลอะมากเลย  แม้แต่พวกพวงมาลัยยังพยายามเป็นสีดำเลย แม้รถบางคันเบาะจะเป็นสีเบจก็ตาม

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member

อันนี้สีครีมเกือบหมดเลย รวมทั้งพวกมาลัย  :D

แล้วก็ เลอะง่ายมาก   :(

ออฟไลน์ OsSn

• **
แล้วทำไมยางรถยนต์ต้องสีดำเสมอ ?? ไม่เคยเห็นสีจี๊ดจ๊าดเหมือนตอนเด็กๆที่รถ ทามิย่า มีล้อสีแปลกๆเลย 555+

คุณต้องแยกให้ออกก่อน ระหว่าง ภาพที่เป็นเงาสะท้อน กับแสงสะท้อน
วัตถุสีดำและไม่เงา มีอัตราการสะท้อนแสงที่เป็น Spectrum ที่คนมองเห็นออกมาต่ำที่สุด

เรื่องภาพที่เป็นเงาสะท้อน จะต่อให้เป็นสีอะไรก็สะท้อนทั้งนั้นล่ะครับ
เหมือนคุณยืนอยู่หน้ากระจกเงา ต่อให้จะใส่สีมืดยังไงก็ยังเห็นภาพเป็นตัวคุณอยู่ดี
ครับ ก็คือมันลดการรบกวนสายตาได้มากที่สุดนั่นเอง

ออฟไลน์ 6162002

แล้วทำไมยางรถยนต์ต้องสีดำเสมอ ?? ไม่เคยเห็นสีจี๊ดจ๊าดเหมือนตอนเด็กๆที่รถ ทามิย่า มีล้อสีแปลกๆเลย 555+
เออจริงแฮเะ - -

แต่สีอื่นๆผมว่าถ้ามันเลอะขึ้นมา คงทุเรศตาน่าดู เช่นสีส้ม สีฟ้า - -

alzeto

• บุคคลทั่วไป

อันนี้สีครีมเกือบหมดเลย รวมทั้งพวกมาลัย  :D

แล้วก็ เลอะง่ายมาก   :(

เลอะอะไรคะ??  สีดำเลอะง่ายกว่าอีก

//เอาทิชชู่เช็ดคราบ

ออฟไลน์ Supermax

• **
สงสัยคงเป็นพลาสติก Recycle ชาติสุดท้ายมั้งครับ เลยจำเป็นจะต้องใส่สีดำ (ไม่มีข้อมูลอ้างอิงใดๆ)

ออฟไลน์ banch

ถ้าจำไม่ผิด ใส่คาร์บอนลงไปให้มันทนต่อการสึกหรอครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

ถ้าเป็นยางสีขาว คงเลอะกันทุกวันมั๊งครับ แต่ถ้าได้ยางสีแดงคงแหล่มน่าดู แจ่มๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011