ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ได้เห็นตัวจริงๆ บนถนนของ Suzuki SX-4 แล้วชอบมากๆจริงๆ  (อ่าน 6117 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอาจจะไม่ค่อยทันยุคกับชาวบ้านเขาสักหน่อยแต่วันนี้ตอนเช้าได้เห็น SX-4 แบบเต็มๆตัวมาจอดแถวบ้านผม รู้สึกว่ารถมันน่าใช้มากๆเลยครับ

เป็นรถมีท้ายเล็กน้อย ยกสูง(นิดหน่อย ประมาณรถเก๋งใส่ spacer 4 ล้อ) รูปร่างสวยกว่าที่เคยอ่าน review

เห็นแล้วทำให้นึกถึง Suzuki Jimmy มากๆ

เขาน่าจะเอาเจ้านี้มาใส่เครื่อง 1.3 ขายเป็น eco car จังเลยครับ

ผมว่าไม่น่าใส่เครื่อง 1.6 เลย ใหญ่ไปนิดและแพงไปหน่อย แต่ถ้าจบไม่ถึงCR-Vเจ้านี่น่าสนใจมากๆครับ

เมื่อเทียบกับ Avanza ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 19:07:48 โดย GreenG(love Eco car&Hybrid) »

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ที่จริงนะผมก็ ชอบ SX4 มาก เพราะภายนอก ออกแบบสวยดีผมชอบ   แต่ปัญหาที่ผมไม่ชอบคือ วัสดุที่ใช้ ภายใน ดูราคาถูกไปหน่อย ของเล่นให้มาน้อยไป เยอะเลย (ยอมให้ตัดไอ้ลำโพงเยอะๆ ออกไป แล้ว ใส่แอร์ ออโต้มายังจะดีกว่าเสียอีก ;D)
 มีแค่4เกียร์  อืม พอรับได้นะ

แต่พี่ greenG ผมว่า 1.6 มันอืดไปนะพี่นะ(ถ้าดูขนาดตัว)แต่ พี่อยากได้1.3 ในขนาดตัวรถขนาดนี้เลยหรอ ครับ? :o OMG!!!

ปล.ไม่ได้ว่าพี่นะครับ แค่ความรู้สึกส่วนตัวครับ ::)

GreenG

พี่อยากให้มันเป็น Eco car ครับ เพราะจะได้ฐานภาษี 17% ราคาจะได้ถูกลง ;)

พี่อยากให้ราคามันอยู่สักไม่เกิน 7 แสน พอๆกับ Avanza มากกว่าครับ :D

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ผมเคยไปลองนั่งดู วัสดุภายใน มันคุณภาพไม่ค่อยดีครับ ดีกว่าโปรตอนนิดนึง เมื่อเทียบกับ รถยนต์ญี่ปุ่นเกือบทุกแบรนด์
เบาะหลังสูงดี และพนักพิงชันมากกกกกกกก ขนาดปรับระดับแล้วยังชันมากก อยู่ดี

แต่ภายนอกผมว่ามันน่ารักดีนะ และช่วงล่าง ผมว่าน่าจะดีทีเดียว

ถ้าชอบรถที่ไม่ซ้ำใคร  ก็สนใจคันนึงนะ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Lammerison

ผมไปลองนั่งมา ข้างหน้า/หลังก็ OK นะ วัสดุผมเฉยๆ แต่แบบว่าแอบแพงไปหน่อยสำหรับผม จริงๆประโยชน์ใช้สอยของมันตรงกับความต้องการผมนะ

ผมอยากได้รถแบบ CR-v/Captiva/PJS/4tuner

แ่ต่ขอขนาดประมาณ ซิตี้หรือไม่ก็เล็กลงมาหน่อยประมาณ March

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Suzuki ไม่ได้มี Eco Car แค่ Swift คันเดียว
แต่จะมี คันที่ 2 อย่างแน่นอน

เพียงแต่ว่า มันจะไม่ใช่ SX4 อีกแน่นอนเช่นเดียวกัน
เพราะจะให้รถอย่าง SX4 วางเครื่อง 1.2 อย่าหวังจะเห็น อัตราสิ้นเปลือง
ประหยัดเท่า Swift 1.3 ใหม่เลยเถอะ ไม่มีทาง

ขอย้ำ 1.3 นะจ้ะ ไม่ใช่ 1.2 หึหึ จริงๆก็ 1,254 ซีซี นั่นแหละ

ปล. เต้คร้าบ เห็นอะไร รักอะไร อยากให้มันเป็น Eco Car ไปหมดเลยเนาะ หุหุ

ออฟไลน์ !LiLo!

เห็นแล้วผมว่าน่ารักดีเหมือนกันนะครับ

แต่ว่าถ้าเกิดเป็นเครื่อง 1.3นี่ผมว่ามีเสียงด่าแว่วมาแต่ไกลเลยนะครับ ผมว่าจะเป็นการทำร้ายตัวเองเสียเปล่าๆ แต่ถ้า1.3ดีเซลเทอร์โบนี่ผมว่าก็น่าจะโอนะครับ ><
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เห็นแล้วผมว่าน่ารักดีเหมือนกันนะครับ

แต่ว่าถ้าเกิดเป็นเครื่อง 1.3นี่ผมว่ามีเสียงด่าแว่วมาแต่ไกลเลยนะครับ ผมว่าจะเป็นการทำร้ายตัวเองเสียเปล่าๆ แต่ถ้า1.3ดีเซลเทอร์โบนี่ผมว่าก็น่าจะโอนะครับ ><

คิดเหมือนกันเลย

ถ้า 1300 แล้วไม่แรงกว่าเขา ระวังจะเป็นแบบ Eco Car ยี่ห้อหนึ่งที่เพิ่งเปิดตัวไปนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TorTy

ค่ายนี้ก็รถดีเยอะเหมือนกันแต่โฆษณาน้อยมากๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แต่เอกลักษณ์ของซูซูกิก็คือ บนท้องถนนมันมีน้อย ทำให้ใครใช้นี่เด่นออกมาเลยนะครับ อย่างสวิฟเนี่ย ผมว่ามันสวยดี เหมือนลูกพี่ลูกน้องมินิเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าชอบซูซุกิจริงล่ะก็ รอดูรอชมกันอีกหน่อยครับ น่าจะมีอะไรน่าสนใจมากกว่านี้แน่นอน ช่วงนี้ไม่ค่อยเน้นขายมากนัก เป็นเหเหมือนการลองตลาดมากกว่า โรงงานก็สร้างเสร็จแล้ว ศูนย์บริการหลายๆที่ก็ทยอยผุดกันปานดอกเห็ด คงพอดีช่วงนี้ฝนตกบ่อย ตัวนี้ผมก็ชอบเช่นกันครับเคยเห็นสีขาวแถวที่ทำงาน อยากสอยเช่นกันแต่รอดีกว่าเอาเทียบกับทีด้าตัวใหม่คงเป็นอะไรที่เป็นผลดีกับผู้บริโภคอย่างผมมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
SX-4 เท่าที่ไปลองนั่งมา ชอบครับ เบาะสูงอะไรสูงดี พื้นที่เหลือเฟือ เสียดายแค่เห็น Review ว่าช่วงล่างกระด้างไปนิด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

jaesz

รถสวย ๆ บางยี่ห้อ ทุกคนบอกสวย แป๊ปเดียวก็ไม่พูดถึงแล้ว

SX-4 นี่ บางคน ชอบ บางคนไม่ชอบ หลากหลาย แสดงว่า คนออกแบบ ทำรถออกมาไม่น่าเบื่อ ทำให้มีคนถกกันได้

เรียกว่า เอามาคุยกันได้อีกนาน

ผมว่า SUZUKI หันมาดูการออกแบบภายนอกตัวเองหลาย ๆ รุ่น เรียกว่า ดูน่าใช้ขึ้นเยอะเลย