ผู้เขียน หัวข้อ: เห็น lancer ตัวปัจจุบัน ขายอยู่ สามแสนปลายๆ น่าซื้อมั้ยอะคับ?  (อ่าน 3783 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekimike

• Jr. Member
  • **
  • ???
เหนราคาครั้งแรกคิดว่าลงผิดแต่ไปดูใน web ตลาดรถก็จาประมานนี้
อยากทราบว่าคุ้มมั้ยอะคับ เปน lancer เกีย ธรรมดา เครื่อง 1600 ปี 2005

อยากรุ้อีกด้วยว่าไมราคามันตกฮวบฮาบอย่างงี้ ก็เข้าใจว่าตัวใหม่กำลังจามาแต่ก็ตกได้น่าใจหายเหลือเกิน (ประมานเกือบ 50%เลย)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เมื่อปีที่แล้วตอนผมตระเวนหารุ่น 2.0 ยังตั้งราคากัน 5.3แสนเลยครับ นี่คือรถท้อปสุดของแลนเซอร์ปี 2004-2005 นะ ดังนั้นถ้าเป็นทุกวันนี้ กับ 1.6 เกียร์ธรรมดาสับมันส์ๆ 3.5 แสนผมว่ามันก็ไม่ได้ถูกเวอร์อะไร

ราคาที่ตก ไม่ใช่เพราะตัวรถห่วยครับ แต่เป็นเพราะสิ่งที่เป็นข้อเสียตามเสียงผู้บริโภคที่ไม่พอใจกับราคาอะไหล่และบริการของมิตซูบิชิ ทำให้มันเป็นรถญี่ปุ่นที่พอพูดชื่อยี่ห้อปั๊บ คนก็บอกเลย ศูนย์ห่วย อะไหล่แพง ทั้งๆที่ความจริงน้อยคนมากจะอธิบายว่าห่วย ห่วยยังไง หรืออะไหล่แพง แต่ละชิ้น แพงเท่าไหร่

คุ้มหรือไม่? คงตอบแทนกันไม่ได้ครับ คุณมองหาอะไรจากการซื้อรถระดับนี้ ถ้าคิดกันว่าจ่ายน้อยกว่าแล้วได้รถปีใหม่กว่าคือความคุ้ม มันก็คงคุ้มค่าครับ หรือถ้าต้องการรถที่ช่วงล่างพอดีๆ ไม่เด้งเหมือน Civic ES ล่ะก็ Lancer ก็มีช่วงล่างที่น่าคบกว่า ES ครับ

อุปกรณ์มีไม่มากถ้าเทียบกับรถสมัยนี้ แต่กระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล็อคก็มีแล้ว ผมมองว่าพื้นฐานของรถสมัยนี้ มันก็ตอบสนองได้ดีในระดับนึง แต่ Airbag/ABS อะไรทำนองนี้ยังไม่มีนะครับ

ส่วนที่ยังไม่ประทับใจ ก็คุณภาพวัสดุกับวิธีที่ชิ้นส่วนต่างๆถูกประกอบเข้าด้วยกันมันดูก๋องแก๋งไปบ้าง เครื่องยนต์เทคนิคโบราณ แต่ไว้ใจได้ ไม่ไฮเทคจนช่างทั่วไปไม่รับซ่อม อนาคตอยากจะวาง 4G63 เล่นก็ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
รถใหม่ราคาที่ 0 ขายถูกมากๆ ลองคำนวณดู ดีๆ
ผ่อนนานๆหน่อย อาจจะคุ้มกว่า
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
ผมเคยลองขับ Lancer cedia ของเพื่อนอยู่ครั้งนึง ลองอัดเต็มที่เลย
ผมคิดว่า เป็นรถที่เด่นในเรื่องการขับขี่สนุกนะครับ ช่วงล่างดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ผมว่าสนุกที่สุดในจำนวนรถ size เดียวกันที่เป็นรถญี่ปุ่นที่มีขายอยู่ในท้องตลาดนะครับ
แต่ส่วนเรื่องวัสดุ อะไหล่ การบริการ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่ได้ยินมาได้แง่ลบมากกว่าบวก
ผมว่า รุ่นที่คุณพูดถึงน่าจะเหมาะถ้าคุณเป็นคนขับคนเดียวเป็นหลัก แล้วขับรถเร็ว เน้นการขับสนุกนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มีรีวิวเก่าๆที่เคยทำไว้ครับ
ลองหาได้ในส่วนของรีวิวครับ แต่ว่าอาจจะไม่สมบูรณ์นัก