ผู้เขียน หัวข้อ: ควรทิ้งเงินจอง Cruze 10,000 บาท เพราะ Feedback+ประสบการณ์จากผู้ใช้จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 16665 ครั้ง)

ออฟไลน์ AppleLover

• Newbie
  • *
ตัดสินใจจองรถ Chev Cruze ไปแล้วด้วยเงิน 10,000 ซึ่งจะรับรถประมาณภายในเดือนนี้
แต่จากที่หาข้อมูลใน internet ในภาพรวมออกมาค่อนข้างเป็นไปในทางลบมากดังนี้ครับ

- ปัญหากระจกสั่นเวลาขับรถผ่านทางขรุขระ หรือทางขึ้นเนิน GM ทราบปัญหาแล้วแก้โดยการสั่ง Part
เข้ามาสับเปลี่ยนใหม่แต่ไม่สามารถแก้ไขได้ เห็นว่ากำลังติดต่อเพื่อเปลี่ยนวัสดุกับ supplier
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหานี้มากกว่า 70% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- มีปัญหาการประกอบที่ไม่ได้คุณภาพ เช่น คอนโซลไม่ได้ระดับ ประตูเอียง ขอบ-มุมเข้าประกอบ Tolerance ไม่สม่ำเสมอ  
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 20% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- พบปัญหากับระบบสตาร์ท มักไม่สามารถ Start ติดได้ในครั้งแรก ต้องพยายามมากกว่า 1 ครั้ง  
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 10% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหาเสียงจากช่วงล่างที่มักออกอาการตอนออกตัวช้าๆ  
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 20% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหาเสียงจากเบรก ฝุ่นผงจากผ้าเบรค  
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 10% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหารอบเครื่องและการทำงานของเกียร์ เคสแปลกที่สุดที่ผู้ใช้จริงเล่าสู่กันฟังคือ
เข้าเกียร์ D แล้วพยายามเดินหน้าออกจากซองจอด แต่รถกลับถอยหลัง  

- ปัญหาเกี่ยวกับการทำงานของระบบปรับอากาศ ระบบแอร์ เย็นช้า และ Reset ระบบใหม่
ทุกครั้งหลัง Start เครื่องใหม่ทำให้ต้องตั้งโปรแกรมและอุณหภูมิใหม่ทุกๆครั้ง  
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 30% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหาการเก็บเสียงของห้องโดยสาร เมื่อขับเร็วเกิน 100 km/h
มีเสียงลมเข้ามามากผิดปกติ
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 30% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- และปัญหาใหญ่สุดท้ายคือคุณภาพของศูนย์บริการ พนักงานที่ให้บริการ
ความเชี่ยวชาญของช่างในการแก้ปัญหารถใหม่  
วิเคราะห์ปัญหาไม่ตรงประเด็น ปัดความรับผิดชอบในบางครั้ง  
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 70% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

จึงอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกและ Admin Team ว่าควรทิ้งเงินจองหรือไม่
หรือมีแนวทางการแก้ไขปัญหาอย่างไร หากกรณีเลือกรับรถแล้วเกิดปัญหาจริงตามที่ผู้ใช้เล่ามา

ps. เป็นกำลังใจให้ทีมงานของ Web ครับปัญหาทุกทางมันต้องแก้ไขได้
ถ้าเป็นไปได้อยากให้เพิ่ม Gimmick ลงเว็ปมากขึ้นที่เป็นประโยชน์ต่อคนใช้รถนอกจากเรื่องทางเทคนิค
เช่น การทำ/ต่อประกัน การเคลมประกันอย่างไรให้เหมาะสม การเลือกศูนย์บริการ
การเป็นช่องทางสื่อสารระหว่างค่ายรถที่เร็วและมีประสิทธิภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 17:37:15 โดย AppleLover »

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
เงินของคุณ คุณค้องตัดสินใจเองครับ
ค่าของเงินสำหรับแต่ละคนไม่เท่ากัน

ยกเว้นข้อ 1 และ 8
คุณสามารถตรวจก่อนรับรถได้
ถ้ามีครบทุกข้อ ทำให้คุณไม่พอใจ คุณไม่ต้องเซ็นชื่อใดๆ ขอเปลี่ยนคันใหม่
หรือยกเลิกการจองไปก็ได้ครับ

ทุกครั้งที่่ซื้อรถใหม่ต้องมีการตรวจสอบเบื้องต้นด้วยตนเอง เมื่อดูว่าเรียบร้อยไม่มีปัญหาใดๆ
ถึงเซ็นชื่อรับรถนะครับ

• Newbie
  • *
เงื่อนไขที่ GM จะคืนเงินจองตามใบจองมี 2 เรื่องเท่านั้นครับ
- ไม่ได้รถตามกรอบเวลาที่กำหนด (ภายในเดือนนี้)
- ผมไม่ผ่าน Finance (ซึ่งยื่นผ่านเตรียมไว้แล้ว)
- ไม่มีเงื่อนไขเกี่ยวกับตัวรถเลย ควรแก้ไขอย่างไรครับ
กรณีที่ไม่ต้องการรับรถหรือต้องการเปลี่ยนรถ หากตรวจสอบแล้วพบปัญหาข้างต้น

ออฟไลน์ i-din

เงื่อนไขที่ GM จะคืนเงินจองตามใบจองมี 2 เรื่องเท่านั้นครับ
- ไม่ได้รถตามกรอบเวลาที่กำหนด (ภายในเดือนนี้)
- ผมไม่ผ่าน Finance (ซึ่งยื่นผ่านเตรียมไว้แล้ว)
- ไม่มีเงื่อนไขเกี่ยวกับตัวรถเลย ควรแก้ไขอย่างไรครับ
กรณีที่ไม่ต้องการรับรถหรือต้องการเปลี่ยนรถ หากตรวจสอบแล้วพบปัญหาข้างต้น

ไม่จำเป็นครับ เราบอกรอคันใหม่ คันนี้เราไม่พอใจ เท่นั้นเอง

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
อยู่ที่ว่าปัญหาพวกนี้มันเป็นปัญหาจริงหรือเปล่า และที่สำคัญคุณรับได้หรือเปล่า
หรือคุณจะรอให้นานกว่านี้อีกสักหน่อยให้จีเอ็มมีเวลาแก้ไขแล้วค่อยจองใหม่ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 18:09:49 โดย prai »

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
ผมให้ cruze อยู่  และเป็น 1 คนที่เข้าไปอ่าน ข้อมูลใน club cruze มาเหมือนกัน  ผมคิดว่าไอ้ % ที่คุณนำมาโพส  อย่าไปเชื่อมากเลยคับ  เพราะคนที่เข้ามาโพส  คือคนที่ส่วยนใหญ่มีปัญหา  และต้องการหาที่ระบาย  และหาวิธีแก้ไข  ดังนั้นคุณจึงจะพบแต่เพียงผู้ใช้ที่มีปัญหามาคุยกัน  ส่วนใครไม่มีปัญหา  เค้าก็แค่มาอ่านแล้วก็ไปเท่านั้น  ดังนั้นเปอร์เซ็นต์ที่กล่าวมา  อ้างอิงไม่ได้ครับ  ความคิดผม 

ยกตัวอย่างปัญหาที่ 1  กล่าวถึง  คือ เสียงประตูเบียดแอ็ด ๆ  เวลาเลี้ยว ขึ้นเนิน ลงเนิน  ผมก็เป็น  และตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นทุกคันแน่ ๆ  ( ผมรถ lot แรกจาก motor show )  แต่ไปที่show room ที่ออกรถมา  ข้อมูลที่มีคือ  มีคน complaint ปัญหานี้มา 20%  จากยอดขายทั้งหมด  เป็นต้น 

ไอ้เกียว d ถอยหลังนี่  case สัปดล จิง ๆ  ผม ว่า     ถ้าไม่สบายใจ  ซื้อคันใหม่เลยดีกว่า  เอาที่ถูกใจเราจิง ๆ  คับ  เงินเรา 

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าชอบจริงซื้อเลยครับ ทุกปัญหามันแก้ได้

หรือถ้าชอบจริงแต่รอได้ก็อีกสัก 2 ปี รอให้ MC ก่อน

ปัญหาต่างๆที่เจอก็จะถูกแก้ไขแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
- ปัญหากระจกสั่นเวลาขับรถผ่านทางขรุขระ -> เป็นปัญหาที่มีทางแก้ไข

- มีปัญหาการประกอบที่ไม่ได้คุณภาพ -> ในรถ Mass market หลายคัน ก็พบครับ สามารถแก้ไขได้เช่นกัน

- พบปัญหากับระบบสตาร์ท มักไม่สามารถ Start ติดได้ในครั้งแรก -> ผมต้องดูว่าเป็นเรื่องของ starter หรือการวางสายไฟ
- ปัญหาเสียงจากช่วงล่างที่มักออกอาการตอนออกตัวช้าๆ  -> ข้อนี้ไม่ขอให้ความเห็นครับ

- ปัญหาเสียงจากเบรก ฝุ่นผงจากผ้าเบรค  -> ยากครับ ผ้าเบรกสมัยนี้ ยิ่งผ้าเบรกรถซิ่ง เสียงกับฝุ่นนี่เลี่ยงไม่ได้เลย
แต่ผ้าเบรกที่นิ่ม และไร้ฝุ่น เท่าที่ผมลองมา มักจะเบรกไม่ไ้ด้เรื่อง ส่วนที่เบรกนิ่ม ฝุ่นน้อย เบรกดี ก็ชุดละหลายพัน
ผมมองว่าควรสนใจที่เรื่องประสิทธิภาพความปลอดภัยมากกว่าฝุ่น ซึ่งแค่ทำให้รำคาญตา ส่วนเสียงนั้น ทาน้ำยา
สีแดงลดเสียง อาจช่วยได้ แต่อาจจะเกิดจากหน้าผ้าเบรกที่จับไม่เต็ม หรือไม่สะอาดก็ได้ครับ

- ปัญหารอบเครื่องและการทำงานของเกียร์ เคสแปลกที่สุดที่ผู้ใช้จริงเล่าสู่กันฟังคือ
เข้าเกียร์ D แล้วพยายามเดินหน้าออกจากซองจอด แต่รถกลับถอยหลัง  -> อันนี้ถ้าผมเจอกับตัวเองจริงๆ ผมกรี๊ดครับ ซีเรียสทีเดียว
ถ้ามีคนยืนอยู่ข้างหลังรถ ไม่สนุกนะ

- ปัญหาเกี่ยวกับการทำงานของระบบปรับอากาศ ระบบแอร์ เย็นช้า และ Reset ระบบใหม่
ทุกครั้งหลัง Start เครื่องใหม่ทำให้ต้องตั้งโปรแกรมและอุณหภูมิใหม่ทุกๆครั้ง -> เป็นปัญหาทางด้าน ECU แอร์ และอาจเป็นแค่สายไฟ Standby
เส้นเดียวก็ได้ ควรรอให้มีการแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรถึงการแก้ไขปัญหาดังกล่าวให้เสร็จ แล้วค่อยซื้อครับ

- ปัญหาการเก็บเสียงของห้องโดยสาร เมื่อขับเร็วเกิน 100 km/h
มีเสียงลมเข้ามามากผิดปกติ -> อาจเกิดจากการที่กระจก แนบขอบไม่สนิท Tiida ของผมก็มีปัญหานี้ครับ กระจกแนบขอบไม่สนิท เมื่อเลื่อนกระจก
ขึ้นแล้ว ต้องรอสัก 2-3 วิ แล้วกดปุ่มซ้ำ กระจกจะเลื่อนได้อีกราวครึ่งมิลลิเมตร ทำให้เงียบขึ้น...หรือสอง อาจเป็นเพราะการตั้งประตูที่ขอ

- และปัญหาใหญ่สุดท้ายคือคุณภาพของศูนย์บริการ พนักงานที่ให้บริการความเชี่ยวชาญของช่างในการแก้ปัญหารถใหม่  
วิเคราะห์ปัญหาไม่ตรงประเด็น ปัดความรับผิดชอบในบางครั้ง  -> จดทศ. เจอได้กับทุกศูนย์ ทุกยี่ห้อครับ

ถ้าสมมติว่าเป็นรถผม

ผมจะซีเรียสแค่ปัญหาเรื่องเกียร์ นอกนั้น ผมคิดว่าผมรับได้ หรือยิ่งไปกว่านั้น สามารถแก้ไขได้โดยที่ไม่ต้องพึ่งพาศูนย์
 warranty หมดอายุก่อนควรก็ช่างมัน ถ้ารถคันนี้ ตอบความต้องการผมได้ครบในหัวข้ออื่นๆหมด

แต่ถ้าเป็นรถที่ซื้อเพราะ เห็นแล้วชอบเลยเกิดแรงบันดาลใจอยากได้มาชั่วขณะ...ผมคงไม่ลังเลถ้าจะยอมเสีย 10,000 บาท
เพื่อเป็นบทเรียนให้ตัวเองว่าการซื้อรถครั้งต่อไป ให้วิจัยก่อนจอง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Cool Runner

ปีญหาทุกอย่างมันมีทางแก้ไขได้ ถ้า จขกท.รับได้ก็ยอมรับไป
แต่ถ้าซีเรียสรับไม่ได้กับปัญหาทั้งๆที่ยังไม่รู้เลยว่าจริงๆแล้วรถคันที่จะได้มามันจะมีปัญหาหรือเปล่า
เพราะมันก็ไม่ได้มีปัญหาทุกคันก็ยอมเสียเงินไปเอาคันที่สบายใจกว่าแทนเถอะ

แต่ขอบอกว่ารถทุกคันทุกยี่ห้อมันก็มีโอกาสเกิดปัญหาได้ทั้งนั้นแล้วแต่ว่าจะเจออะไร

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ส่วนมากเลียงลมเข้ามาได้ยินชุด จะเกิดจากกระจัก กับ กันสาด 

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ Commander Cheng และทุกคนครับ
คำตอบของคุณ Commander Cheng ชัดเจนดีมากๆครับ
เหมือนหมอเครื่องยนต์ diagnose แล้วเสนอทางแก้ไขได้เลย

ผมพยายามศึกษาก่อนที่จะจองนานพอควร แต่จากเว็ปต่างประเทศ
ซึ่งไม่เห็นการรายงานปัญหาเหล่านี้ครับ
แต่ในเมืองไทยเห็นพูดถึงกันบ่อยมาก จึงเริ่มเป็นกังวล

ส่วนตัวเท่าที่ชั่งน้ำหนักแล้วคงเลือกจะซื้อเพราะคิดว่าศึกษามาพอสมควรแล้ว
เงินไม่ใช่น้อยและเราซื้อมาให้ระยะยาว
ส่วนปัญหาถ้าไม่สามารถแก้ไขได้เอง
คงจะเข้ามาขอคำปรึกษาเพิ่มเติมจากผู้เชี่ยวชาญในนี้อีกครับ ;D

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ผมมาจาก club เหมือนกันครับผมก็จองไปแล้วครับได้รถเดือนหน้าสำหรับปัญหาที่แจ้งมาที่ผมว่าน่ากลัวสุดคือเรื่อง เกียร์ D แล้่วถอยหลังครับส่วนปัญหาอื่นๆผมว่ามีทุกยี่ห้อนะครับเรื่องเล็กๆ้น้อยๆเนี่ยต้องแก้กันไปครับรถใหม่อยู่ ส่วนจำนวน % นี่วัดจากคน post ใน club ใช่ไหมครับผมว่ามันก็ต้องเยอะแหละเพราะตามท่านด้านบนบอกครับถ้าคนไม่มีปัญหาเค้าคงไม่เสียเวลา post หรอกครับเดี๋ยวก็ว่าอวยกันอีกมันจะดูไม่ดีมันต้องวัดกับจำนวนรถที่ขายไปทั้งหมดครับ

แต่ถ้าท่านไม่สบายใจก็แล้วแต่ครับเงินของเราๆตัดสินใจ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมว่า ครูซ มันเป็นรถที่ดีคันนึงนะ ผมก็ว่าจะแนะนำให้คนในครอบครัวซื้อรุ่นนี้ ก็มองๆรุ่น 1.8 LT ไว้  คงซื้อช่วงปลายปี  หวังว่าปัญหามันคงได้รับการแก้ไขดีขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

เชื่อมั้ยว่าเท่าที่ปัญหาของครูส เป็นเฟียสต้าตอนออกมาใหม่ๆ จน ถึงปัจจุบันก็มีครับ ดังนั้นอย่าไปซีเรียสมากครับ เพราะรถที่มีไลน์ผลิตใหม่ๆมักยังไม่นิ่ง  แแต่ที่แน่ๆศูนย์ปรับตั้งให้ได้ถ้ามีปัญหา

เฟียสต้าผมประตูหน้าซ้ายปิดยาก ต้องไปปรับตั้งใหม่ก็กลับมาใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pamungkas

• **
เข้ามาไลท์ให้ท่านผู้การครับ...

พอดีทางเพื่อนสนิทใช้ครูซอยู่ และผมลองไปนั่งบ่อย
ขอออกความเห็นในบางประเด็นบ้างแล้วกันครับ....

ปัญหากระจกสั่นเวลาขับรถผ่านทางขรุขระ  รถที่ผลิตตั้งแต่ปี 54 เป็นต้นไป ได้รับการแก้ไขแล้วครับ ไม่มีปัญหาแล้วครับ
 ปัญหาการประกอบที่ไม่ได้คุณภาพ สำหรับรถของเพื่อนผม ผมคิดว่าการประกอบค่อนข้างโอเค ผมยังแอบชอบวัสดุภายในห้องโดยสาร ที่ดีกว่าอีกหลายยี่ห้อ
ส่วนผงผ้าเบรคถือว่าธรรมดามากๆครับ เรื่องเกียร์นี่ เห็นด้วยกับท่านผู้การเลยครับ ซีเรียสมากๆ ถ้าเป็นจริง จีเอ็มควรเคลมเกียร์ลูกใหม่ให้ลูกค้าเลย
ส่วนเสียงลมเข้ามาให้ห้องโดยสาร ดูจากรถเพื่อนผม ผมว่าปกตินะ ยี่ห้ออื่นก็ประมาณนี้แหละ แต่อย่างว่า ของแบบนี้พูดยาก คุณบอกดังผมบอกเบา
คุณบอกได้ยิน ผมอาจไม่ได้ยินก็ได้ เพราะมันเป็นเรื่องของความรู้สึกล้วนๆ

อ่อ..... สำหรับผมแล้ว ในการซื้อรถ นอกจากรับรับข้อมูลจากหลายๆส่วน
และนำมากลั่นกรองแล้ว ยังต้องไปสัมผัสด้วยตนเองอีก เพราะว่ารถคันนั้น
เราเป็นคนใช้ ไม่ใช่คนอื่นใช้ เราต้องดูว่า รถคันนี้มีข้อดีที่เราชอบไหม
แล้วถ้าชอบ เราจะรับข้อเสียของมันได้หรือป่าว เพราะรถแต่ละคัน
ก็มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันไป

ถามว่าเงินหมื่น ค่าจอง ควรทิ้งไหม ผมไม่ทราบ มันขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง
ซึ่งในตอนนี้ คุณยังไม่ได้สัมผัสรถคันจริง เพียงแค่ได้ยินได้ฟังมา
ผมอยากแนะนำให้คุณไปสัมผัสด้วยตนเองก่อน  ค่อยว่ากันอีกที แล้วจะไม่เสียใจภายหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 18:31:07 โดย pamungkas »

ออฟไลน์ maggie

จาก9ปัญหาที่คุณถามมาก ผมว่ามีอยู่2ข้อที่มันมี นัยสำคัญกับรถนะครับ ข้อแรกคือปัญหาเรื่องเครื่องยนต์และเกียร์ ข้อสองคือเรื่องAC

ส่วนข้ออื่นผมว่าเล็กๆ แก้ไขหลังรับรถได้นะ

ผมเชื่อโดยส่วนตัวว่าคุณต้องเจออย่างน้อย1ปัญหา ใน9อย่างที่ว่ามา ขออย่าให้เจอ2ปัญหาที่ผมว่าหนักก็แล้วกัน

แต่ขอถามหน่อยว่ามั่นใจมั้ยว่าซื้อแล้วไม่เจอ2ปัญหาใหญ่ที่ผมว่าไว้

ถ้ากลัวมากก็ทิ้งเงินจองไปเลยครับ(คุยกับเซลดีๆอาจได้คืนนะ) ไปหาอะไรที่เราสบายใจดีกว่า รถคันนึงไม่ได้ใช้กัน วัน สองวัน นะ

อันนี้ส่วนตัวเลย CIVIC FD ปี 2006 ใครว่ามีปัญหาอะไรผมไม่เคยมี ยกเว้นกรองแอร์ ผมไปซื้อมาใส่ก่อนตั้งแต่แรก นอกนั้นไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
ผมอ่านดูหลายๆข้อ แล้วผมว่าถ้าคุณไม่สบายใจกับรถรุ่นนี้ก็ยกเลิกจองเลยจะดีกว่า ไปซื้อรถรุ่นอื่นเถอะครับ

แต่ดูจากหลายข้อ

เช่นเบรคแล้วเป็นคราบ อันนี้เรื่องธรรมดามาก ยิ่งถ้าคุณไปขึ้นลงเขาชันๆ เบรคเยอะๆ ยาวๆ บ่อยๆ

คราบฝุ่นเบรคดำๆนี่เป็นเรื่องธรรมดาครับ ยิ่งถ้าคุณใช้เกียร์ auto แล้วลงเขาไม่เป็นนี่ไม่ต้องพูดถึง ไปๆมาๆ

น้ำมันเกียร์จะเดือดซะก่อน เบรคไหม้อีกต่างหาก

อย่างที่บอก ถ้าไม่สบายใจแล้ว ซื้อมา ฝืนใช้ มันก็อยู่กันแบบไม่มีความสุขแล้วล่ะครับ

ซื้อแล้วมาจับผิด ว่ามันจะมีจุดบกพร่องอะไรบ้าง ผมว่าทิ้งเงินจองไปเถอะครับ รถราคาแพงกว่านั้นเยอะ

ออฟไลน์ Chris Evn

ปัญหา เข้าเกียร์ D แล้ว รถถอยหลัง มันเป็นไปได้ยังไง อันตรายมากๆ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบเพิ่มเติมนะครับ

ส่วนตัวตัดสินใจว่าจะไม่ทิ่งจองครับ เพราะเชื่อว่าโดยพื้นฐานแล้วมันควรเป็นรถที่มีคุณภาพ
และรุ่นอื่นที่สนใจทั้ง Civic Altis และ Prius มีเหตุผลส่วนตัวที่จะปฏิเสธมากกว่า

หลังจากนี้คงพยายามหาวิธีการตรวจสอบรถที่ละเอียดรัดกุม
ไม่ทราบว่ามีข้อแนะนำเกี่ยวกับการตรวจรับรถอย่างไร เพื่อบรรเทาปัญหาเหล่านี้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จะเล่าอะไรให้ครับ เรื่องจริงของผม อาจจะไม่เกี่ยวกะเรื่องรถ แต่อยากให้กลับไปคิด
คือเมื่อปีที่แล้ว ผมสนใจมือถืออยู่รุ่นนึง ด้วยความที่ว่าเครื่องเดิมก็ใช้มานานพอสมควร 2 ปี ก็เลยอยากเปลี่ยนใหม่ สนใจเป็นตัวนี้
ผมไม่เคยหาข้อมูลอะไรมาก่อนครับตั้งแต่ออกมาวางขายจนถึงวันที่ผมซื้อ รู้แต่ว่าตัวนี้มีฟังก์ชั่นอะไร แล้วจบ
ตอนผมจะซื้อ ผมก็ไปยืนดูแล้วตัดสินใจเลือกเป็นตัวนี้ทันทีครับ ไม่มองรุ่นอื่น เพราะเราชอบตัวนี้มาตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ เลย
แล้วที่ซื้อมาก็ราคาแพงเกินตัวผมพอสมควร กระทบกระเป๋าเงินผู้ปกครองไปไม่น้อยเลย (ใช้แพงสุดในบ้านเลยก็ว่าได้)
จนกระทั่งซื้อใช้มาแล้ว ได้มีโอกาสเข้าไปหาข้อมูลในเน็ตโดยไม่ได้ตัั้งใจ พบว่า รุ่นผม ถือว่าเป็นรุ่นที่ถูกลืมไปแล้ว
เพราะ spec ที่ให้มาแบบขาดๆ เกินๆ และในระดับราคาเดียวกัน คู่แข่งมีตัวเลือกที่ดีกว่าในทุกด้าน TT_TT
ตอนแรกผมก็เซ็งเล็กๆ ครับ น่าจะเข้ามาหาข้อมูลก่อนจะตัดสินใจ มือถือไม่ใช่ถูกๆ ผมเองก็ไม่ได้มีโอกาสซื้อกันง่ายๆ ด้วย นานๆ ทีเปลี่ยน
พอใช้มาแล้วตัวเครื่องก็เกิดปัญหาตามมาหลายๆ อย่าง จนมีช่วงนึงเกิดปัญหาจนผมท้อใจอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ โดยไม่ให้กระทบกับผู้ปกครอง
(ซึ่งยี่ห้อนี้ก็มีรุ่่นใหม่ที่ออกมาในราคาพอๆ กับเครื่องผม แต่ spec ดีกว่าคู่แข่งทุกด้านแล้ว แถมออกมาหลังจากผมซื้อไปแล้วเพียงแค่เกือบ 3 เดือน
ก็อยากเปลี่ยนเป็นตัวนี้) จากที่ได้รับคำแนะนำจากคนรอบข้างและเว็บบอร์ด ก็เลยทำให้ผมตัดสินใจใช้ต่อไป โดยปัญหาที่เกิดขึ้นบางอันก็สามารถเคลมได้
บางอันก็ทำยังไงก็ไม่ได้ เพราะเกียวข้องกับ spec ที่ขาดๆ เกินๆ นี่แหละ บางอันก็ต้องแก้ด้วยการดัดแปลงระบบ ซึ่งเกินกว่าที่ผมจะทำเองได้
ณ ตอนนี้ผมก็ใช้มือถือเครื่องนี้อยู่ครับ ปัญหาที่เกิดก็อยู่ครบ เพราะผมซื้อมาจากร้านที่ไม่มีศูนย์ในจังหวัดผม และมือถือยี่ห้อนี้ก็ไม่มีศูนย์บริการในจังหวัดที่ผมอยู่ด้วย
(นี่แหละข้อเสียของการซื้อของที่ไม่มีจุดบริการใกล้ที่ตัวเองอยู่ ขอเตือนเพื่อนๆ ไว้ด้วยครับ เพราะจะทำอะไรก็ลำบากไม่น้อยเลย)
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นก็ไม่ได้ส่งผลกระทบกับผมสักเท่าไหร่ มือถือรุ่นอื่นๆ ที่เป็นคู่แข่งและตัวตายตัวแทน ที่เก็บข้อมูลมาก็เจอปัญหาเหมือนกัน
ผมก็ใช้มือถือรุ่นนี้เครื่องนี้อย่างมีความสุขครับ ชอบในระบบที่มันมีมากๆ

ที่เล่าให้ฟังนี้คืออาจจะต่างจากเคสของคุณ เพราะของผมรับของมาแล้ว แต่ของคุณพึ่งจอง อาจจะมีเวลาในการตัดสินใจมากกว่า แต่ของผมตัดสินใจอะไรไม่ได้แล้ว
แต่ที่เล่าคืออยากให้ลองคิดครับ ว่าเราได้เลือกรถจากความชอบของเราไปแล้ว ถ้าเราใช้ให้เป็น ใช้อย่างที่ควรใช้ ถ้าเกิดปัญหาเราสามารถทำความเข้าใจปัญหาได้
เราก็มีความสุขในการใช้รถครับ เพราะเราได้ใช้รถในสิ่งที่เราชอบแล้ว  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เดี๋ยวจะเอามาทดลองขับ 2 คัน ติดกัน ต่เนื่องกัน ในสัปดาห์ที่จะถึงนี้

ยังไง ลองตั้งกระทู้เตือนความจำผมอีกทีนะครับ จะได้ดูให้ว่า พอจะต้องดูตรงไหนกันบ้าง

ออฟไลน์ Elise

• **
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเจ้าของกระทู้หมดเลยครับ
มีตัวเลือกอื่นที่อยากได้มากกว่า Cruze ไหมละครับถ้ามีตัวเลือกอื่นที่อยากได้ก็ลองตัดสินใจดูครับ
แต่ก็ถ้าทิ้งเงิน 10,000ไปป่าวๆ ก็ลองคำนวณดูครับว่าจะคุ้มมั้ยกับการที่ทิ้งเงินไป

ส่วนสำหรับตัวผม ตอนนี้ผมก็มองรถอยู่ทั้ง Altis Civic Cruze
ผมกลับชอบ Cruze มากที่สุดครับ ปัญหาพวกนี้แก้ไขไม่ยากครับ
รถทุกคันมีปัญหาหมดครับ แล้วบางทีก็อยู่ที่รถด้วยครับ
ถ้าโชคดีออกมาก็ไม่เจอปัญหาอะไรเลยก็มีหลายคนนะครับ
ส่วนกลุ่มคนที่เข้าเว็บ Club ผมว่าน้อยกว่าคนที่ไม่ได้เข้าเว็บเยอะนะครับ
อย่างกับเพื่อนผมนี่ไม่เคยเข้าเว็บคลับเลยครับ เค้าบอกไม่มีเวลาเลยทำงานอย่างเดียว

ผมว่าการที่เจ้าของกระทู้ตัดสินใจเลือก Cruze ไปแล้วผมว่าไม่น่าเปลี่ยนใจง่ายๆนะครับ
ยังไงผมเป็นกำลังใจให้นะครับ :D

• Newbie
  • *
คุณ Jimmy ครับ
ถ้าเป็นไปได้รบกวนติดต่อ GM ขอตัว 1.8LTZ มาทดสอบนะครับ
Lot ที่พบปัญหาเท่าที่ผมเก็บข้อมูลคือ week ปลายๆของ 2010

ส่วนตัวผมไปทดลองขับมาแล้ว 2 ครั้งก่อนวางเงินจองซึ่งไม่พบปัญหาใดๆ
เพียงแต่รถที่ได้ทดลองเลขไมล์อยู่ประมาณ <1000 ทั้ง 2 คัน
ขณะที่ปัญหาที่ผู้ใช้รายงานจะเป็นตั้งแต่ 2000-3000 km ขึ้นไปครับ

ยังไงจะติดตามการอัพเดตเร็วๆนี้ของคุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ Sman

เคยเอาสีแดงรุ่น 2.0 ดีเซลมาขับ พอดีน้องเอามาจากโรงงานให้ลองขับอยู่ 1 วัน

ผมไม่พบอาการที่ว่าเลยน่ะ ส่วนวิ่งด้วยความเร็วเกิน 100 มีเสียงลมเข้า ผมก็ว่ามีแต่น้อยกว่าที่ได้ยินในรถเจ้าตลาดอีกน่ะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว เอามาลองใช้แบบวิ่งปกติ ไม่ได้เอามาขับเร็ว หรือเอามาวิ่งไปไหนไกลๆ ครับ

ออฟไลน์ MJunior

เรื่องรถคงไม่มีตำแนะนำอะไร เพราะไม่เคยขับ
แต่จะแนะนำว่า ถ้าไม่สบายใจ กับเงิน 10000 มันไม่แพงหรอกครับ
ไปซื้อรถที่สบายใจจะดีกว่า เพราะมันต้องอยู่กับเราไปอีกนาน และจ้องจ่ายค่าตัวอีกเยอะ
เหมือนกับซื้อบทเรียนครับ

ผมก็เพิ่งซื้อบทเรียนมาราคา 50000 เหมือนกัน
ด้วยความที่ไม่ได้ศึกษาความต้องการของตัวเองให้ดีก่อนที่จะจองรถ
เลยไปจอง BMW F10 520d มาจากงาน Motor Expo ได้โปรโมชั่นเพียบ ลด 100000 + ประกันชั้น1 + I pod + ของแถมมาตรฐานอื่นๆอีก

แต่ก็ต้องเปลี่ยนใจภายหลังเพราะจริงๆแล้ว ต้องการได้ 525D มากกว่า แต่ไม่สามรถเปลี่ยนได้เพราะจะต้องรอรถนานมาก
และผมต้องการใช้รถภายในมีนาคม จึงต้องเปลี่ยนไปเอา E250 CGI Avg มา ได้ส่วนลด 30000 ประกันก็ไม่มี
พอดีรู้จัก sales ของ Benz เค้าติดด่อมาว่ามีรถออกได้เลยสีพิเศย น้ำตาล chocolate และเป็นรุ่นปี2011 แล้วมี Comand APS แล้วเลยเปลี่ยนใจ 5 วันก่อนรับรถ :P

ถ้าคนอื่นอ่านดูแล้วคงคิดว่าผมบ้าไปแล้ว แต่สำหรับผม ผมว่าคุ้ม
แต่ถ้าให้เลือกได้ผมก็อยากได้ 525d นะ ;D

ออฟไลน์ Santa

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งได้รับรถครูซมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ก่อนจองผมก็ได้ศึกษาเปิดอ่านจากในเว็บไปดูตัวจริง ทดลองขับ เป็นเวลานานมาก และก็ได้เจอกับปัญหาที่หลายๆคนเจอตามคลับ ตามเว็บต่างๆ เหมือนกับที่คุณเจอ แต่ผมคิดว่าผมรับได้ เพราะผมมองว่าปัญหาจุกจิกทุกคันทุกญี่ห้อมันก็ต้องมีบ้าง และจุกจิกเล็กๆน้อยๆนี้ผมคิดว่ามันแก้ได้  ยกเว้นเรื่องเกียร์นะที่ผมมองว่าเป็นปัญหาใหญ่ แต่หลังจากรับรถ ได้ลองใช้มาหนึ่งสัปดาห์ ก็ไม่พบข้อบกพร่องใดๆ ยกเว้นเรื่องเสียงตอนออกตัวเบาๆ แต่มันจะดังเฉพาะตอนออกตัวเบาๆตอนแรกเท่านั้น ผมมองว่ามันเป็นเรื่องเล็ก เพราะอัลติสของพี่สาวตอนซื้อมาแรกๆก็เป็น ส่วนเรื่อง ทอร์ชั่นบีม ผมว่าต้องลองครับ อัลติสก็ทอร์ชั่นบีม แต่ หลังจากลองเทียบกะรถพี่สาว มันต่างครับ ต่างแบบรู้สึกได้ เอาเป็นว่าต้องลองครับเดี๋ยวจะหาว่าผมเชียร์มากไป ปัญหาด้านอื่นๆที่เค้าเจอๆกันผมก็ยังไม่เจอ โดยรวมแล้วผมพอใจมากครับ  ส่วนกรณีของคุณเจ้าของกระทู้ ผมว่า ถ้าหากคุณรับกับข้อบกพร่องเหล่านี้ไม่ได้ ผมว่ายอมสละเงินจองจะดีกว่าครับ เพราะรถมันอยู่กับเราอีกนาน รับรถมา แต่หากมีความรู้สึกค้านอยู่ในใจมันก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ ลองตัดสินใจดูนะครับ ^^

ออฟไลน์ Zardus

เรื่องเงินจองนี่ขอคืนได้นะครับ

การจองรถเนี่ย เรียกได้อีกอย่างว่าค่ามัดจำครับ
กฎหมายกำหนดว่า หากไม่มีการซื้อขายเกิดขึ้นแล้ว
ค่ามัดจำนี้ต้องคืนนะครับ

แล้วถ้าศูนย์จะยึด พูดกะมันคำเดียวเลยครับ "ไว้ไปคุยกะ สคบ. แล้วกัน"

ผมเองเคยเหมือนกัน TEANA จองไว้ แต่เปลี่ยนใจเอา A-Class แทน
Nissan มันไม่ยอมคืนครับ มัดจำ 10,000 บาท
พูดว่า "อันนี้ ขออภัย ไม่สะดวกคืนนะคะ"
เลยตอบไปว่า "ไปถามเจ้านายเทอนะ ว่าไปคุยกะ สคบ. ดีไหม๊"

เพราะนี่คือกฎหมาย
ส่วนเรื่องจะเอาหรือไม่เอา Cruze นี้ ต้องตัดสินใจเองครับ

เพิ่มเติมถ้าอยากรู้ก็ PM มาครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ