ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota ทุกรุ่นรับรถได้ กรกฏาคม จริงเหรอ ???  (อ่าน 7249 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เมื่อวานไปเดินงาน " ทุเรียนโลก " จัดที่จันทบุรีครับ

มี บูท Toyota มาออก ด้วยใหญ่ทีเดียวครับ
เดินดูไปดูมา เซลก็เดินเข้ามาพูดคุยด้วย
ผมก็เลยถามถึงเรื่อง Fortuner ใหม่ ว่าเป็นยังไงบ้าง
เค้าบอกเลื่อนกำหนดเปิดตัวจากเดิม มิ.ย. เป็น ส.ค. ครับ

แล้วพอถามถึงเรื่องวิกฤต ที่เกิดขึ้นว่าการจองรถตอนนี้ต้องรอ
นานขาด 5-8 เดือนเลย เหรอครับ (รู้อยู่แล้ว เลยลองถามดู)

เซลตอบกลับมาว่า

ตอนนี้ Toyota ได้ supplyer ใหม่แล้ว ที่จะทำการผลิตชิ้นส่วนอะไหล่
อิเล็กทรอนิกส์ ที่ทางเจ้าเิดิมไม่สามารถผลิตให้ได้ จากผลกระทบสึนามิ

และบอกว่า (ย้ำด้วยความหนักแน่น) ว่า ถ้าจองรถช่วงเดือนนี้
ได้รับรถภายใน กรกฏาคม นี้แน่นอนครับ

จริงหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่ทราบได้ แต่เซลบอกมาอย่างนั้นจริงๆ

และถ้าเป็นอย่างนั้นจริง จองรถ 2 เดือนได้ สถานการณ์กลับสู่ภาวะปกติแล้วเหรอ

ใจผมยังไม่เชื่อครับ ................... พี่ๆคิดเห็นกันว่ายังไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: Toyota ทุกรุ่นรับรถได้ กรกฏาคม จริงเหรอ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 15:13:57 »
บางที่ยังมีรถเก่าในโกดังครับ ผมจอง Vios 1.5E ออกรถสัปดาห์นี้ครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
Re: Toyota ทุกรุ่นรับรถได้ กรกฏาคม จริงเหรอ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 15:47:34 »
อืมเพื่อนผมที่เป็น sale  toyota ก็ว่างั้นไม่รู้จริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 16:08:59 »
เอ่อ....  แล้ว commuter หยุดรับจองหล่ะ?
阿蘇山

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 16:11:31 »
ถ้าจริง ก็คงจะใช่แค่บางรุ่นเท่านั้นแหละครับ

จะไวอย่างนั้นเลยหรอ  ::) แต่ถ้าจริงก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีล่ะครับ ผมก็เฝ้าคอยตามข่าวอยู่เหมือนกัน อยากให้ฟื้นตัวไวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 16:22:01 โดย NUTTIEIN' »

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 16:49:43 »
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ถือเป็นข่าวดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 17:08:39 »

ล่ะ...ล่ะ..แล้ว พรีอุส ตูล่ะ..

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 18:06:18 »
เมื่อวานเห็นแว็บๆ ใน นสพ. ธุรกิจ ฉับบหนึ่ง เขาบอกว่า(ไม่แน่ใจว่าค่ายญี่ปุ่นทุกค่าย หรือโตโยต้า-นิสสันนะครับเพราะอ่านแว็บๆ) เตรียมหาซับพลายเออร์นอกประเทศครับ
เพื่อเป็นการแก้ปัญหาไปก่อน และบริษัทปล่อยสินเชื่อแล้วก็ประกันภัยก็คาดว่าจะวูบ 3-4 เดือน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 19:09:01 »
เมื่อเย็นวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา ดูเหมือนจะมีข่าวดีกัน
และดูเหมือนว่า Toyota เองก็กำลังพยายามแก้ปัญหาในลักษณะนี้อยู่

และเชื่อว่าเป็นเรื่องจริงครับ เพราะมี Part Maker บางราย แจ้งให้ผมทราบในเรื่องนี้แล้วเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 20:12:13 »
การเปลี่ยนซัพพลายเออร์ใหม่ ไม่น่าจะได้รับการ approve จาก บ แม่เร็วขนาดนั้นนะ(ถ้าพูดกันตามหลัก)
อย่างของที่บริษัทผมทำอยู่ กว่าจะเปลี่ยนเจ้าซัพพลายเออร์ได้ ใช้เวลาเทส functional กันเกินครึ่งปีขึ้นไปทั้งนั้นเลย
ยกเว้น case เดียวคือ บ แม่สั่งมาว่าให้เปลี่ยนล่ะก็เร็วแน่นอน แต่สำหรับพาร์ทอิเล็ก ของโตโยต้าทำที่ญี่ปุ่นอยุ่แล้ว ถ้าเป็นเรื่องจริงก็คงไม่แปลกครับ

ปล สำหรับเคสนี้ผมแค่เดาๆนะครับ ส่วนตัวคิดว่า น่าจะเริ่มกลับสู่สภาวะปกติมากกว่า ไม่น่าจะเปลี่ยนซัพพลายเออร์นะครับ หรือถ้าเป็นไปได้ คือ add ซัพพลายเออร์เข้าไปเพิ่ม เพราะการทำธุรกิจเค้ามีข้อตกลงอยู่แล้วว่าต้อง deal กันกี่ปี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 21:15:35 »
มารอพี่เป้คอนเฟิร์มให้หน่อยครับ ;D

โดยส่วนตัวยังฟังหูไว้หูก่อน เพราะหลายค่ายที่ได้รับผลกระทบ ต่างดูทีท่าว่าคงจะฟื้นตัวได้ยากเหมือนกัน
ยิ่งได้ยินมาจากคนในบางคนบอกว่า "บริษัท Supprier ส่วนงานที่ทำให้ค่ายรถญี่ปุ่นยี่ห้อนึงโดยเฉพาะ สั่งหยุดงานกันไปแล้ว 1 เดือน"
เลยคิดว่าภายในปีนี้คงจะฟื้นตัวกลับมาได้ลำบากพอดูเลยทีเดียว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 21:42:33 »
ถ้าจริงก็เป็นข่าวดีนะสำหรับคนที่ต้องการซื้อรถ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 21:49:53 »
มีโอกาสเป็นไปได้นะครับ แต่ 50-50%

ผมเรียนที่ Wharton นี่ มี Case Study เกี่ยวกับโตโยต้าแทบจะทุกวิชาครับ
เรื่องการบริหารจัดการ Supplier เป็นเรื่องเด่นเรื่องนึงของโตโยต้าเลย
ไม่เฉพาะในอุตสาหกรรมรถยนต์ แต่แทบจะทุกวงการที่อยากนำระบบไปประยุกต์ใช้

Suppliers ที่ผลิตชิ้นส่วนแบบเดียวกันไม่ได้มีเจ้าเดียว แต่จะมีเจ้าหลัก (1-Tier) เจ้ารองรองลงไป (2-Tier)
ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับกำลังการผลิต ความยืดหยุ่น ต้นทุน และการขนส่ง ฯลฯ ของแต่ละเจ้า ว่าจะจัดอยู่ Tier ไหน
สาเหตุที่เค้าทำแบบนี้ ก็เพราะว่าเค้าต้องการ Hedge หรือป้องกันความเสี่ยงจากการที่ต้องพึ่งพา Supplier เจ้าเดียวครับ
ตัวอย่างก็เช่น เหตุการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นมานี่ หรือไม่ก็การปั่นราคาของ Supplier หรือ Defect ที่อาจเกิดเฉพาะในโรงงาน

ผมคิดว่า งานนี้คงไม่ได้หา Supplier หน้าใหม่ที่ไม่เคยทำงานกับโตโยต้ามาก่อน
เพราะไม่งั้นคงต้องใช้เวลาอีกนานแบบที่หลายท่านบอกไว้ นอกจากการทดสอบคุณภาพชิ้นส่วนให้ได้มาตรฐานแล้ว
การวางระบบเชื่อมต่อ Supply Chain Management กับ Supplier นั้นเป็นเรื่องใหญ่มาก ที่คงต้องใช้เวลา
ดังนั้น อาจจะเป็นการขยับ 2-Tier Supplier ให้เพิ่มกำลังการผลิต หรือขยายไลน์ตามที่จะสามารถทำได้
เพื่อทำให้สายพานการผลิตสามารถเดินต่อ และป้อนสินค้าให้กับลูกค้าที่กำลังรอรถอยู่ในทั่วโลกได้ครับ

ก็หวังว่า เจ้าอื่นอื่นคงจะขยับขยายมาตามทางเลือกนี้โดยเร็ววัน อุตสาหกรรมรถยนต์จะได้พ้นจากวิกฤติไวขึ้น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 22:08:11 »
มีโอกาสเป็นไปได้นะครับ แต่ 50-50%

ผมเรียนที่ Wharton นี่ มี Case Study เกี่ยวกับโตโยต้าแทบจะทุกวิชาครับ
เรื่องการบริหารจัดการ Supplier เป็นเรื่องเด่นเรื่องนึงของโตโยต้าเลย
ไม่เฉพาะในอุตสาหกรรมรถยนต์ แต่แทบจะทุกวงการที่อยากนำระบบไปประยุกต์ใช้

Suppliers ที่ผลิตชิ้นส่วนแบบเดียวกันไม่ได้มีเจ้าเดียว แต่จะมีเจ้าหลัก (1-Tier) เจ้ารองรองลงไป (2-Tier)
ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับกำลังการผลิต ความยืดหยุ่น ต้นทุน และการขนส่ง ฯลฯ ของแต่ละเจ้า ว่าจะจัดอยู่ Tier ไหน
สาเหตุที่เค้าทำแบบนี้ ก็เพราะว่าเค้าต้องการ Hedge หรือป้องกันความเสี่ยงจากการที่ต้องพึ่งพา Supplier เจ้าเดียวครับ
ตัวอย่างก็เช่น เหตุการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นมานี่ หรือไม่ก็การปั่นราคาของ Supplier หรือ Defect ที่อาจเกิดเฉพาะในโรงงาน

ผมคิดว่า งานนี้คงไม่ได้หา Supplier หน้าใหม่ที่ไม่เคยทำงานกับโตโยต้ามาก่อน
เพราะไม่งั้นคงต้องใช้เวลาอีกนานแบบที่หลายท่านบอกไว้ นอกจากการทดสอบคุณภาพชิ้นส่วนให้ได้มาตรฐานแล้ว
การวางระบบเชื่อมต่อ Supply Chain Management กับ Supplier นั้นเป็นเรื่องใหญ่มาก ที่คงต้องใช้เวลา
ดังนั้น อาจจะเป็นการขยับ 2-Tier Supplier ให้เพิ่มกำลังการผลิต หรือขยายไลน์ตามที่จะสามารถทำได้
เพื่อทำให้สายพานการผลิตสามารถเดินต่อ และป้อนสินค้าให้กับลูกค้าที่กำลังรอรถอยู่ในทั่วโลกได้ครับ

ก็หวังว่า เจ้าอื่นอื่นคงจะขยับขยายมาตามทางเลือกนี้โดยเร็ววัน อุตสาหกรรมรถยนต์จะได้พ้นจากวิกฤติไวขึ้น

เข้าใจไอเดียละครับ

แต่ทีนี้ก็แปลว่ากำลังการผลิตอาจจะฟื้นตัว แต่ไม่เท่าเดิมใช่ไหมครับ เพราะ supplier ที่เป็น 2-Tier ยังไงก็คงจะไม่สามารถเพิ่มกำลังการผลิตเท่ากับ 1-Tier ก่อนที่จะโดนแผ่นดินไหวได้ อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 22:41:51 »
ผมไม่แน่ใจแฮะว่า 1-tier กับ 2-tier นี่ score ประเมิน supplier ต่างกันหรือเปล่าแฮะ

แต่เชื่อว่าเป็นไปได้ครับว่า 2--tier มาทำหน้าที่แทน 1-tier แต่ว่าอาจจะไม่เต็ม 100