โพลล์

เกียร์ออโต้ 4 สปีดควรจะยังมีใช้ในรถใหม่ๆ อยู่ต่อไปหรือไม่

ควรจะเลิกใช้ได้แล้ว
32 (49.2%)
ถึงจะเก่าแล้ว แต่ก็ยังใช้ได้ต่อไป
30 (46.2%)
ยังไฮเทคอยู่เลย
3 (4.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 62

ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้เกียร์ 4 สปีดถือว่าตกยุครึยังครับ?  (อ่าน 31910 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ยุคนี้เกียร์ออโต้ หรือคลัทช์คู่ หรือเกียร์อื่นๆ ที่เป็นแบบ 2 pedals (ไม่มีแป้นคลัทช์) ในรถยนต์มันก้าวหน้าไปไกลแล้ว
รถบางรุ่นมีเกียร์กันถึง 8 สปีดแล้ว และตอนนี้ Mercedes-Benz ก็กำลังพัฒนาเกียร์ 9 สปีด
ขณะเดียวกัน รถใหม่ๆ บางรุ่น ก็ยังใช้เกียร์ออโต้ที่มีเพียงแค่ 4 สปีดอยู่

อยากถามความเห็นทุกท่านในนี้ว่า หมดเวลาของเกียร์ 4 สปีดรึยัง
รถทุกรุ่นในปัจจุบันนี้ควรจะขยับไปให้เกียร์ 5-6-7-8 สปีด หรือ CVT ได้แล้ว หรือว่า 4 สปีดก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหา หรือว่า 4 สปีดมันมากไป?? 2-3 สปีดก็พอแล้ว??

และอยากถามเพิ่มด้วยว่า เกียร์ 8-9 สปีดที่กำลังมานี้ ทุกคนคิดว่ามันมากเกินไปมั้ยครับ?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: สมัยนี้เกียร์ 4 สปีดถือว่าตกยุครึยังครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 00:52:30 »
ไม่แค่ 4 หรอกครับ ผมว่า 5 ด้วยที่กำลังจะหมดยุค ต่อไป 6 เกียร์คือพื้นฐานแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: สมัยนี้เกียร์ 4 สปีดถือว่าตกยุครึยังครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 00:53:27 »
5 Speed ผมว่ากำลังดีนะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:15:54 »
สมัยนี้มันต้อง Infinite Speed แบบ CVT แล้ว

แต่จะว่าไปไอ้ Infinite Speed มันค้นพบตั้งแต่ยุค 60 แล้วนี่หว่า

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:17:25 »
ผมว่าต่อไปคงเข้าสู่ยุคของ ToroidalCVT นะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:14:01 »
กับรถเล็ก หรือใช้แค่ในเมือง ผมโอเค
4สปีด พอถึงเกียร4 รถติดพอดี

พูดถึงเกียร4สปีด มันมีข้อเสียที่รอบมันสูง
ถ้าจะทำให้รอบที่เกียร4ต่ำ ก็ต้องทดห่างๆ
อัตราเร่งก็ตกอีก

ผมว่า 5-6สปีด กำลังดีครับ
เกียรหลายๆจังหวะ ทำให้เรียงอัตราทดได้ดีขึ้น อัตราเร่งดี
รักษารอบเครื่องในช่วงที่มีกำลังพอดีๆ
ในขณะที่ความเร็วเกียรสุดท้าย กรณีขับชิลๆ ก็ใช้รอบไม่สูงมาก

แต่ขอทนๆหน่อยเถอะ
เรื่องรถ ผมไม่ค่อยห่วงอะไร แต่เกียรนี่ คือสิ่งที่ผมห่วงที่สุดเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:19:18 »
ผมว่าเกียร์ออโต้น่าจะอยู่ที่ CVT หรือ 7 สปีด

เกียรธรรมดาน่าจะอยู่ที่ 6 หรือ 8 (8 ก็มากไปเนอะสับกันมือแหก)
H.

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:42:59 »
ผมว่าไม่จำเป็นเสมอไปครับว่ามันจะต้องตกยุค จริงๆตอนแรกที่ผมเทียบระหว่าง Civic FD 1.8 กับ 2009 Altis 1.6 ผมก็เซ็งที่มีแค่ 4 เกียร์เหมือนกันนะครับ แต่ก็เริ่มเข้าใจมากขึ้นหลังจากได้ลองใช้งานมาสองปีนิดๆว่าเอาเข้าจริง 4 สปีดนั้นไม่ได้ด้อยไปกว่า 5 สปีดเท่าไหร่เลย ให้อัตราเร่งได้ทันใจดีมาก แม้ว่ามันควรจะประหยัดได้มากกว่านี้อีกหากได้เกียร์ 5 สปีดก็ตาม แต่ผมก็ถือว่าประหยัดใช้ได้แหละครับ (นอกเมืองก็ขับอยู่แถว 120 ได้ 15-16 โลลิตร บนมอเตอร์เวย์)

ส่วนเรื่องอัตราเร่ง ให้ดูในตารางเปรียบเทียบของคุณจิมมี่เอานะครับ ดูเฉพาะ Altis 1.6 4AT จะก่อนไมเนอร์หรือหลังก็ได้ครับ เทียบกับ Civic 1.8 5AT ที่เครื่องแรงกว่า และใช้เกียร์ 5 สปีด

ถ้าคิดว่าแค่ Altis ยังกังขา ลองดู Tiida 1.64AT อีกตัวเปรียบเทียบก็ได้ครับ

ดังนั้นสำหรับผม เกียร์ 4 AT ยังไม่ถือว่าเก่าเกินไปครับ การใช้งานทั่วๆไปในเมืองนั้นก็ถือว่าเพียงพอ และออกนอกเมืองก็ทำได้ไม่น่าเกลียดด้วยครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:51:29 »
โดยส่วนตัวแล้วผมว่า มันอยู่ที่ลักษณะของการใช้งานมากกว่า ครับ ว่าจะเลือกเกียร์แบบไหนและมีกี่จังหวะมาใส่ในรถ เพราะหากว่าเป็นรถที่ไว้ใช้งานในเมืองหรือ รถเล็กที่ไม่ได้เน้น
เรื่องสมรรถนะต่างๆมากมายเน้นเรื่องประหยัดทั้งค่าตัวและน้ำมันแบบนี้ เกียร์ 4 speed ก็เหลือเฟือแล้ว ครับยิ่งเป็น 5 Speed หรือ CVT ก็ยิ่งสบายเลยแต่หากว่าจะเน้นไปที่สมรรถนะ
อัตราเร่งต่างๆ แบบ นี้เกียร์ที่มีจังหวะมากๆ อัตราทดในแต่ละเกียร์ที่ชิดจะช่วยได้ในเรื่องของ อัตราเร่ง และ อัตราสิ้นเปลือง แน่ๆ...แต่มันก็มีราคาที่แพงขึ้นพอควรเมื่อเทียบกับเกียร์
4-5 speed ทั่วไป^^

;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:54:28 »
ไม่เก่าก็จริงแต่รุ่นใหม่ๆก็ควรให้ห้ามาเป็นพื้นฐานครับ
ส่วนแปดสปีด เก้าสปีด หนักรถไปเปล่าๆ ถ้างานนี้เดี๋ยวเล็กซัสจะต้องเอา 10 มาเกทับแน่ๆหลังจากขึ้นถึง 8 เป็นรายแรก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:55:59 »
เลิกก็ดีครับ มันกระตุก ผมไม่ชอบครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:13:03 »
ในความเห็นผม

มันน่าจะสัมพันธ์กับเครื่องยนต์เป็นหลัก

เพราะเครื่องใหม่ๆ โดนบังคับเรื่องมลพิษ

ต้องออกแบบมาให้มีความจุลดลง เผาใหม่หมดจดกว่าเดิม

เมื่อความจุลดลง เอาไอเสียมาเผาซ้ำ

ที่รอบต่ำๆ ถึงกลางๆ ที่เทอร์โบยังไม่บูสต์ แคมยังไม่ยก กำลังก็จะน้อยลงไป

จึงต้องใช้เกียร์ที่มีอัตราทดชิดมากขึ้น มาช่วย

ผมชอบเกียร์ ห่างๆ ลากรอบยาวๆ มันส์ดี 55.

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:23:22 »
อันตราทดเกียร์เท่าไหร่ก็ได้คับ แต่ขอให้ได้ตัวเลขประหยัดพลังงานเยอะๆไว้ก่อน
ยุคนี้และในอนาคตพลังงานแพง ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:37:09 »
ผมว่ามาตรฐานสำหรับเกียร์ธรรมดาน่าจะเป็น 5 ได้แล้วครับ

ผมชอบฮอนด้าอย่างนึงที่ให้เกียร์ออโต้แบบ 5 speed ถึงแม้จะเป็นรถเล็กอย่างซิตี้ก็ตาม
สำหรับค่าบำรุงรักษาของรถที่เป็น 5 เกียร์และน้ำหนัก ไม่ต่างกับ 4 เกียร์มาก แต่สิ่งที่ได้มาคือความต่อเนื่อง สมรรถนะ และความประหยัดน้ำมัน ผมจึงคิดว่ามันน่าจะเป็นมาตรฐานได้แล้ว

ยกตัวอย่างชัดๆที่ผมไม่ชอบก็คือ มาสด้า3 ตัว 1.6 ที่ให้เกียร์ 4 speed ขับถึงแค่ความเร็ว 60-70 บางทีมันก็กลายเป็นเกียร์4 ซะแล้ว ซดน้ำมันซะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:43:22 »
จะเกียร์อะไร ผมก็ว่าขึ้นกับเทคโนโลยี และตัวเครื่องยนต์เองด้วยครับ

ถ้าวิ่งได้เร็ว และประหยัดน้ำมัน จะเกียร์อะไรก็ช่างมันครับ เพราะเกียร์ A/T เราไม่ได้มานั่ง shift เองอยู่แล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

PKS8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:21:02 »
ผมขับทางยาวทุกวัน วิ่งความเร็วค่อนข้างสูง

ผมใช้ 5 เกียร์ หรือ 6 เกียร์ดีกว่า 4 เกียร์เยอะมากๆครับ

4 เกียร์วิ่ง 140 รอบจะ 4000 อยู่แล้วครับ เปลืองแถมเสียงดังมากด้วย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:40:41 »
ผมว่าสมัยนี้พื้นฐานควร จะเป็น 5AT ได้แล้วล่ะ ถ้าไม่ใช่ ก็ควรเป็น  CVT 

ถึงแม้ว่า4AT อัตราเร่งจะดี แต่ผมว่าแรงปลาย หรือ topspeedนั้น คงต้องแช่ กันนานแน่ๆเลย

มาเห็นด้วยกับคุณ  yimyont  ครับ

เดาว่า ถ้า Sunny NEO เปลี่ยนเกียร์ เป็น5AT หรือ6AT ล่ะก็มันก็น่าจะยังอืดๆเหมือนเดิม แต่หลายๆอย่างน่าจะดีขึ้น แต่ไม่มาก ;D
(แต่ก็แค่ฝันกลางวัน ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:55:14 »
อยู่ที่ความเหมาะสมของรถและเครื่องรุ่นนั้นๆ มากกว่ากระมังครับ

เห็นที่สนามDRAG รถมีแค่ 3 เกียร์เองครับ ถ้าจำไม่ผิด ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:00:13 »
4 Speed นั้นพอสำหรับการใช้งาน "ถ้าไม่คิดอะไรมาก"

ที่ต้องบอกแบบนี้เพราะ จำนวนเกียร์ ยิ่งน้อย อัตราทดระหว่างแต่ละเกียร์
ยิ่งต้องมีจุดบอดในสักจุดระหว่างบางเกียร์

ในรถที่ใช้เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด มักมีการเซ็ตความเร็วที่ใกล้เคียงกัน

เกียร์ 1 - มักหมดกันที่ราวๆ 58-62kmh
เกียร์ 2 - ว่ากันที่ 100-120kmh
เกียร์ 3 - บางค่ายหมดที่ 140 บ้างก็ลากยาวถึง 190
เกียร์ 4 - วิ่ง 100kmh บางรุ่นรอบขึ้น 2,400 บ้างก็ 3,000

การใช้เกียร์แค่ 4 สปีดนั้น จึงเหมือนกับถูกบังคับให้เลือก "ช่วงถนัด"ในการเร่ง
และความประหยัด

หากเลือกทด 1) 55 2) 90 3)135 4)200 แบบนี้เร่งแซงทุกช่วงไว แต่รอบเดินทางสูง ปลายหมดเร็ว
หากเลือกทด 1) 60 2) 110 3) 180 4) Overdrive ก็จะประหยัดน้ำมัน แต่มีจุดอ่อนที่ช่วงความเร็ว 60-80
เพราะเป็นรอบเครื่องที่ยังไม่เข้า Range พละกำลัง หากวิ่งอยู่ 60 แล้วกดคันเร่ง รถจะพุ่งตัวไปไม่แรง

อยากจะลอง 1)55 2)90 3)135 แล้ว 4 เป็น Overdrive ยาวๆ? ก็ได้นะ แต่ถ้าอยู่ 140 แล้วอยากไป 160
ก็จะยังมีจุดอ่อนอยู่ดี และบริษัทรถก็เลือกแล้วที่จะบาลานซ์ทุกอย่างให้มีความเป็นกลางและเน้นประหยัดน้ำมัน
มากกว่าการซิ่ง

ดูจากคลิป Pajero Sport ตัวขับสอง เทียบกับตัวขับสี่ จะเห็นจุดอ่อนของการใช้เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด

แล้วถ้าเอาอัตราทด 1) 55kmh 2)90 3) 135 4)200 มาใช้ รู้กันว่าชิดพอสำหรับการใช้งานและเร่งเร็วได้ในหลายช่วง แต่ไม่ประหยัดเพราะเกียร์ท้ายทดจัดไป..ก็เอาเกียร์ 5 เข้ามาโปะ ก็วิ่งทางไกลแบบประหยัดได้แล้ว

ในเมื่อมีช่วงเกียร์ที่รองรับอัตราเร่งได้หลายช่วง เดินทางไกลได้ประหยัดน้ำมันกว่า ก็ย่อมดีกว่า
พูดกันง่ายๆว่าถ้ามีรถสองคันที่เหมือนกันทุกอย่างยกเว้นเกียร์ 4 กับ 5 เกียร์ ..ไม่รู้เหตุผลว่าทำไมต้องเลือก 4.

แต่เกียร์ ก็เป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งของรถทั้งคัน ดังนั้นเมื่อนำเข้าไปพิจารณารวมกัน บางครั้งหากรถคันนึงมีทุกอย่างที่ตรงใจคุณ แต่ติดตรงที่เกียร์เป็น 4 สปีด ..ผมว่าไม่ควรนำมาคิดมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:45:02 »
ผมว่า 4 s[eed ก็ดีนะ อย่างน้อยๆ ในรถ Altis ผมมั่นใจว่าทนทานกว่า CVT ไม่ต้องมานั่งใช้น้ำมันเกียร์ CVT เท่านั้นด้วย ;)

Chariot

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 13:35:09 »
ถ้าคิดแบบท่านผู้การ ยั่งงี้เกียร์ออโต้ 3 สปีดสมัยเก่าก็ยังใช้ได้นี่ครับ "ถ้าไม่คิดอะไรมาก" เน้นแค่ให้รถเคลื่อนที่ได้ก็พอ

ที่ผมไม่เห็นด้วยเพราะว่า โจทย์ของกระทู้อยู่ที่ มันตกยุคแล้วหรือยัง

เราต้องมาดูว่า ยุคนี้เขานิยมอะไร... เรื่องการอนุรักษ์พลังงานใช่มั้ย ?

แล้วเกียร์ 4 สปีดให้รอบเดินทางสูงกว่า กินน้ำมันมากกว่า ซึ่งขัดกับเทรนด์ยุคนี้

ดังนั้นผมว่าเกียร์ 4 สปีด ตกยุคแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 13:48:09 »
7 Speed DSG สิครับ เทรนด์นี้มาแรง  ;D
H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 13:53:31 »
ผมว่า 4 s[eed ก็ดีนะ อย่างน้อยๆ ในรถ Altis ผมมั่นใจว่าทนทานกว่า CVT ไม่ต้องมานั่งใช้น้ำมันเกียร์ CVT เท่านั้นด้วย ;)

ที่บอกว่าทนทานกว่านี่กี่กิโลเมตรครับถึงพังครับสำหรับเกียร์ของ Altis ครับ?
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 13:54:27 »
7 Speed DSG สิครับ เทรนด์นี้มาแรง  ;D

อันนี้อยากได้มากครับ
 ;D ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 13:57:46 »

ที่บอกว่าทนทานกว่านี่กี่กิโลเมตรครับถึงพังครับสำหรับเกียร์ของ Altis ครับ?
 ;D ;D ;D

ไม่รู้จีิงๆครับ แต่ไม่มั่นใจ เกียร์ CVT ครับ จากที่ฟังจากการทดสอบใน web เรา ไม่น่าไว้ใจยังไงไม่รู้ ;D ;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 14:20:17 »
ผมว่าทนไม่ทนมันขึ้นอยู่กับคน มากกว่านะครับสำหรับ CVT เนี่ย

ลองเกียร์ 4 Speed เอะอะ kick down กันเป็นประจำ ผมว่าก็พัง
H.

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 15:27:37 »
ขอตอบแบบเพ้อเจ้อนิดนึงนะครับ

ผมอยากให้เป็นเดินหน้า2speed กับถอยหลัง 1 speed น่ะครับ  ;D

มี2เกียร์ เกียร์ low มีไว้เร่งแซง ขออัตราเร่งเทพๆ หน่อย และก็เกียร์ HI มีไว้ขับชิวๆ อ่ะครับ

แบบว่ากดคันเร่งทีเดียวไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ครับ :D

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 15:50:53 »
ขอตอบแบบเพ้อเจ้อนิดนึงนะครับ

ผมอยากให้เป็นเดินหน้า2speed กับถอยหลัง 1 speed น่ะครับ  ;D

มี2เกียร์ เกียร์ low มีไว้เร่งแซง ขออัตราเร่งเทพๆ หน่อย และก็เกียร์ HI มีไว้ขับชิวๆ อ่ะครับ

แบบว่ากดคันเร่งทีเดียวไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ครับ :D

ฮอนด้าคลิกไปเลยครับ อิิอิ  บิดอย่างเดียว

jaesz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 16:05:46 »
เก่าไปแล้วครับ

เดี๋ยวนี้ เทคโนโลยีมันโตมากแล้ว นอกจากเหตผลด้านต้นทุน ผมก็ไม่เห็นว่า จะมีอะไรที่ต้องทำให้ใช้ 4 speed

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 16:21:20 »
ผมว่ามันเก่าไปมากๆเลย  แต่ถ้า overdrive รอบไม่สูงมากผมยังถือว่าพอทนนะ ;D