ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่ง 80 บนถนนกาญจนาภิเษก เลขขวาสุด ถือว่าวิ่งช้าหรือไม่ครับ  (อ่าน 15473 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวันก่อนผมไปเนติบัณฑิตมา วิ่งเส้นพระราม 5 และกาญจนาภิเษก ในความเร็ว 80 เลขขวาสุด รู้สึกว่า
จะมีรถมาดูดท้ายตลอดเวลาเลย ;D

อยากรู้ว่าโดยทั่วไป ถนนในเมืองเส้นใหญ่ๆ ไม่ติดไฟแดงควรวิ่งเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
Re: วิ่ง 80 บนถนนกาญจนาภิเษก เลขขวาสุด ถือว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:07:41 »
จริงๆ ไม่จำเป็นต้องรู้ว่าต้องวิ่งเท่าไรหรอก
แค่มีรถมาจ่อตูด(แล้วข้างหน้าว่าง)ก็ควรจะหลบให้แล้ว
ด้วยมารยาท และอีกอย่างต้องคิดในแง่ดีว่าเขาคงรีบเลยมาจี้ตูด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 08:18:48 โดย MJunior »

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ช้าครับ จริงๆต่อให้วิ่ง 110 ตามกำหนด ถ้ามีรถมาจี้จะแซง ยังควรจะให้ทางเลยนะครับ อย่าถือว่ากรูทำตามกฏหมายแล้ว คนอื่นช่างมัน

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าเค้ามา้เร็วกว่า และข้างหน้าผมไม่มีรถ
1 หลบให้
2 ถ้าหลบให้ แล้วเราจะไปติดรถเลนซ้าย ก็ให้เร่งความเร็วขึ้นไป

ถ้าข้างหน้าผมมีรถ ผมก็ไม่หลบให้ครับ มันไปไม่ได้ จะจี้ทำไม

เพื่อนผมขับซีวิค มันบ่นว่าอยากได้กันชนหลัง Ing+1
วันนึงเจอกระบะส่งของจี้หลังมา  ข้างหน้าเบรค มันเบรค แต่กระบะเบรคไม่อยู่
ตู้มมม...

ได้ ing+1 สมใจ (ออกเงินเพิ่มเอง 2พัน)
เจ้าของรถเงินหาย ส่วนเด็กส่งของ ซวย!!

Re: วิ่ง 80 บนถนนกาญจนาภิเษก เลขขวาสุด ถือว่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:24:22 »
เห็นWTFกระทู้บนพิมพ์ว่า
"อย่าถือว่ากรูทำตามกฏหมายแล้ว คนอื่นช่างมัน "
อ่านแล้วดูไม่ดีเลยครับ ยากให้ลบจัง เดี๋ยวจะมีการเคืองกัน

ตอบ
ถ้าปริมาณรถมากก็ถือว่าพอดี หรืออาจจะเร็วพอครับ
แต่ถ้ารถลื่นไหล หรือกลุ่มคนส่วนใหญ่มากกว่า 10-20คัน ใช้ความเร็วมากกว่า 80ขึ้นไป
ก็ถือว่่าขับช้า
แต่กาญจนาภิเษก เพิ่งไปมาช่วงตัวเมือง ก็วิ่งได้ 60-90 เพราะ รถมาก
ก็แล้วแต่คันหน้า วิ่งเท่าไหร่
ออกนอกเมือง วิ่งได้ 90-120 ตามปริมาณ รถบนถนน
หากด้านหน้าโล่ง แล้ววิ่ง 80 ตามมารยาท เมื่อมีรถที่ตามมา
มีวัตถุประสงค์ต้องการแซง เลนขวา ควรให้ทางครับ...

ส่วนเรื่องดูดท้าย เป็นจิตส่วนตัวของคนขับบางคันครับ
ส้วนตัวไม่ขับจี้ จะแซงจะให้สัญญานไฟ ถ้าคันหน้ายังไม่ทราบ จะแตะแตรเบาๆ2ครั้งครับ

แต่ผมว่ามันตรงดีนะ ไม่น่าจะถือว่าพูดแรงอะไร"อย่าถือว่ากรูทำตามกฏหมายแล้ว คนอื่นช่างมัน "
ผมเห็นว่ามีคนคิดแบบนี้เยอะ วิ่ง 110 แล้วอยู่ขวาคิดว่าสูงสุดของกฏหมายแล้ว เลยไม่ผิดอยู่ขวาตลอด
ใครจะรีบก็ช่างหัวมัน แซงซ้ายเอา
ผมว่าถ้าคนคิดแบบนี้จะเห็นแก่ตัวไปหน่อย ย้ำหมายถึงคนที่คิดแบบนี้นะครับ
แต่ก็มีบ้างครั้งที่เราขับเพลินมีรถมาจี้ตูดตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้ เคยเป็นบ่อยๆ
พอรู้ตัวก็หลบเข้าซ้ายครับ
อยากส่งเสริมให้สังคมมีน้ำใจกันมากขึ้นครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 08:27:46 โดย MJunior »

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
ผมว่ามันอยู่ที่ระยะห่างของเรากับคันหน้าด้วยนะครับ  ถ้าเราห่างจากคันข้างหน้าเป็นทุ่ง  แบบนี้ก็ถือว่าเราขับช้าแล้ว  แต่ถ้าเกาะกลุ่มตามกันไป แบบนี้ก็ถือว่าไม่ช้า เพราะเราจะขับเร็วกว่านี้ไม่ได้ ไม่งั้นก็ชนคันหน้า 

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:34:37 »
เห็นWTFกระทู้บนพิมพ์ว่า
"อย่าถือว่ากรูทำตามกฏหมายแล้ว คนอื่นช่างมัน "
อ่านแล้วดูไม่ดีเลยครับ ยากให้ลบจัง เดี๋ยวจะมีการเคืองกัน

ตอบ
ถ้าปริมาณรถมากก็ถือว่าพอดี หรืออาจจะเร็วพอครับ
แต่ถ้ารถลื่นไหล หรือกลุ่มคนส่วนใหญ่มากกว่า 10-20คัน ใช้ความเร็วมากกว่า 80ขึ้นไป
ก็ถือว่่าขับช้า
แต่กาญจนาภิเษก เพิ่งไปมาช่วงตัวเมือง ก็วิ่งได้ 60-90 เพราะ รถมาก
ก็แล้วแต่คันหน้า วิ่งเท่าไหร่
ออกนอกเมือง วิ่งได้ 90-120 ตามปริมาณ รถบนถนน
หากด้านหน้าโล่ง แล้ววิ่ง 80 ตามมารยาท เมื่อมีรถที่ตามมา
มีวัตถุประสงค์ต้องการแซง เลนขวา ควรให้ทางครับ...

ส่วนเรื่องดูดท้าย เป็นจิตส่วนตัวของคนขับบางคันครับ
ส้วนตัวไม่ขับจี้ จะแซงจะให้สัญญานไฟ ถ้าคันหน้ายังไม่ทราบ จะแตะแตรเบาๆ2ครั้งครับ

แต่ผมว่ามันตรงดีนะ ไม่น่าจะถือว่าพูดแรงอะไร"อย่าถือว่ากรูทำตามกฏหมายแล้ว คนอื่นช่างมัน "
ผมเห็นว่ามีคนคิดแบบนี้เยอะ วิ่ง 110 แล้วอยู่ขวาคิดว่าสูงสุดของกฏหมายแล้ว เลยไม่ผิดอยู่ขวาตลอด
ใครจะรีบก็ช่างหัวมัน แซงซ้ายเอา
ผมว่าถ้าคนคิดแบบนี้จะเห็นแก่ตัวไปหน่อย ย้ำหมายถึงคนที่คิดแบบนี้นะครับ
แต่ก็มีบ้างครั้งที่เราขับเพลินมีรถมาจี้ตูดตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้ เคยเป็นบ่อยๆ
พอรู้ตัวก็หลบเข้าซ้ายครับ
อยากส่งเสริมให้สังคมมีน้ำใจกันมากขึ้นครับ ;D

เห็นด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมคนแถวนั้นครับ

ถ้าคุณวิ่ง 80 ถือว่า เร็ว และช้า ครับ

เร็วก็ตอนคุณวิ่งเวลา 8-10 โมง และ 16-18 ครับ

ช้ามาก คือเวลาที่เหลือครับ  เส้นนี้ รถบรรทุก รถกระบะ จะวิ่งซ้ายและกลาง ความเร็วประมาณ 70-100 ครับ

ส่วนบางที่ พวกกระบะก็ชอบออกขวาวิ่ง แค่ 80 ก็มีครับ

ถ้าคุณขับ 80 กรุณาอยู่เลนกลางครับ ถ้ามีแรงค่อยแซงครับ (อ่อ สำหรับทุกถนนที่มี 3 เลนเลยก็ดีนะครับ)

มีคำอื่นที่ฟังดูดีกว่านี้มากมายครับ...

เขียนให้คนรักกัน  กับเขียนให้คนโกรธกัน
เป็นศิลป บน ตัวหนังสือครับ
ถ้าสามารถทำได้ ก็ควรทำ
หากไม่เห็นด้วย ก็ขออภัยครับ...

พอดี ชินกับการเขียนสคริปท์โฆษณา...

คงไม่ถึงอย่างนั้นหรอกครับ
เพียงแต่ผมมองที่เจตนาของคนเขียนว่าน่าจะหมายถึงคนทั่วไปบางคนที่คิดแบบนั้น
ไม่น่าจะหมายถึง จขกท ก็เลยไม่ได้คิดว่าน่าจะมีปัญหาอะไร
แต่ถ้าด้านคำเขียน ก็คงตามนั้นครับเห็นด้วยว่ามีคำที่ดีกว่าครับ
มันคงมองต่างมุมอ่ะครับ ;D

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าเป็นแถวๆจุดนี้วิ่งเลนคู่ขนานเลนขวา80ถือว่าไม่เร็วแต่ก็ไม่ช้านัก
แต่ถ้าเป็นเลนด่วนวิ่งช้า-ช้ามากครับ เลนกลางยังดูเหมือนจะช้าเลย
ถนนเส้นนี้รถใช้ความเร็วกันสูงอยู่ 100+
ถ้าไม่อยากขับเร็วก็มองกระจกหลังบ่อยๆ ลงซ้ายให้เขาแซงบ้าง

NgoH

ถ้าเค้ามา้เร็วกว่า และข้างหน้าผมไม่มีรถ
1 หลบให้
2 ถ้าหลบให้ แล้วเราจะไปติดรถเลนซ้าย ก็ให้เร่งความเร็วขึ้นไป

ถ้าข้างหน้าผมมีรถ ผมก็ไม่หลบให้ครับ มันไปไม่ได้ จะจี้ทำไม

ตามนี้เลย

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
เลนขวามีไว้แซงครับ อย่าให้แซงซ้ายเลย มันอันตราย
หากผมอยู่เลนขวาไม่ว่าจะใช้ความเร็วเท่าไหร่ หากมีรถตามหลังมาเร็วกว่า ผมก็จะชิดซ้ายให้
หากซ้ายไม่ว่างผมก็จะเร่งความเร็วขึ้นไปหาที่ว่าง แล้วก็เข้าซ้ายให้คันหลังแซงไปครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยืนยันว่า ช้าเกินไปครับ ถ้ามีรถคันข้างหลังมา คุณต้องหลบซ้ายให้เขาแซงขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ถ้าขับในเมืองสำหรับความเร็วเท่านี้ถือว่าเร็ว

แต่ถ้าวิ่งเส้นกาญจนาภิเษก ผมว่าความเร็วขนาดนี้ถือว่าค่อนข้างช้าครับ

เพราะเลนขวานี่ผมเห็นเขาวิ่งกัน 100 กว่าหมด

ออฟไลน์ adobe

ถ้าข้างหน้าว่างก็หลบเลนกลาง ให้เพื่อนร่วมทางที่มาเร็วกว่า ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

อย่างไรก็ตามถ้ามีรถตามชิดมาด้านหลัง
1. คุณต้องหลบเข้าซ้ายให้เค้า
2. เร่งเครื่องหนีเค้า
แค่นี้แหละครับ รถก็ไม่ติดแล้ว และอย่าขับห่างจากคันหน้ามากครับ
ผมไม่ค่อยชอบที่สุดเลยคือขับช้าชิดขวานี่แหละครับ เพราะมันสร้างภาระและความอันตรายกับรถที่ต้องการเดินทางเร็วกว่า เพราะมันต้องหาทางซอกแซกแซงซ้ายไปเอง

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
copy จากเวปเขียวครับ
====================

พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย
*หมาย เหตุ มาตรา นี้ได้มีการเพิ่มเติมเข้าไปโดย พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติม ข้อความใหม่เข้าไปโดย พ.ร.บ. แก้ไขเพิ่มเติมพระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ 4)พ.ศ.2535 ใน มาตรา 6 ซึ่งได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ 109 ตอนที่ 39 หน้า 44 วันที่ 6 เมษายน พ.ศ.2535

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของ รถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขัยรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถ ด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถ ซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือได้จัดช่อง ทางเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้าน ซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี
  ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ที่มีน้ำหนักไม่ เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมาย ว่าด้วยรถยนต์
*หมายเหตุ มาตรา นี้ความเดิมได้ถูกยกเลิกไป และมีการเพิ่มเติมข้อความ ใหม่เข้าไปโดย พ.ร.บ. แก้ไขเพิ่มเติม พ.ร.บ.จราจรทางบก (ฉบับที่ 3) พ.ศ.2535 ใน มาตรา 3 ซึ่งได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ 103 ตอนที่ 180 ลงวันที่ 13 ตุลาคม พ.ศ.2529
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าในเขตเมือง เช่น เขตเทศบาลเมือง และ เทศบาลอื่น ๆ หรือตาม กทม. พัทยา กำหนด ตามกฏหมายใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 80 กม/ชม
ถ้าเป็นทางหลวงระหว่างเมือง ยกเว้น ทางหลวงพิเศษ เช่น ทางด่วน มอเตอร์เวย์ กฏหมายระบุไว้ว่าใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 90 กม/ชม
แต่ด้วยดุลยพินิจของเจ้าพนักงานในปัจจุบันเป็นที่รับรู้กันว่า ทางหลวงระหว่างเมืองต่าง ๆ ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 110 กม/ชม

ในเส้นทางดังกล่าว ถ้าไม่มีรถที่ขับช้ากว่าอยู่ 2 เลนด้านซ้าย แล้วคุณอยู่เลนขวาสุดขับ 80 ถือว่าผิดพรบ จราจร 2522 ดังความเห็นข้างบน
เจ้าหน้าสามารถจับปรับได้ในข้อหาขับรถไม่ชิดซ้าย หรือ ถ้ามีรถที่เร็วกว่าอยู่ด้านหลังคุณ คุณจะผิดข้อหา ขับรถกีดขวางการจราจร อีก 1 ข้อหา

แต่ถ้า 2 เลนซ้ายมีรถที่ช้ากว่าคุณและคุณกำลังแซง คุณไม่ผิดอะไร แต่เมืองแซงเสร็จแล้วเห็นว่าปลอดภัย ให้ชิดซ้ายมากที่สุด(ถ้าไม่มีรถอยู่เลนซ้ายนะ)

ช่วยกันขับรถอย่างเคารพกฏ ถึงที่หมายสะดวกปลอดภัย ไม่ใช่ช้าอย่างเดียวแล้วปลอดภัย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
     จริงๆ แล้ว ถ้าพูดถึงเรื่องมารยาทในการขับขี่่ ในกรณีที่เป็นทางคู่ขนานสองเลนขึ้นไปแบบกาญจนาภิเษก  ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็ว ทางสายกลางดีที่สุดครับ   ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็วหากเลนกลางว่าง ก็ควรจะขับอยู่เลนกลาง เลนขวาสุดมีไว้ให้แซงเท่านั้นครับ  หากเลนซ้ายและเลนกลางมีรถขับช้าอยู่ข้างหน้าจึงค่อยเร่งแซงเลนขวา พอแซงได้แล้วจึงค่อยกลับเข้าเลนกลางครับ  และถ้าหากพิจารณาแล้ว คิดว่ารถที่ขับตามหลังมามีความเร็วมากกว่ารถของเรา ก็ควรจะหลบซ้ายให้เค้าแซงไปครับ  ไม่ต้องรอให้เค้ามาจี้ตูดหรอกครับ อันตรายเปล่าๆ แต่บางครั้งการขับจี้ตูดก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นการกระทำที่ถือว่าเท่ซักเท่าไรนะครับ หากจี้ตูดในขณะที่เรากำลังแซง และยังแซงไม่พ้นอยู่ก็ยังพอจะเข้าใจบ้าง  แต่บางครั้งขับอยู่เลนขวา โดยที่อาจจะลืมมองกระจกหลัง แต่เลนซ้ายกับเลนกลางว่าง  พี่แกก็ดันมาจี้ตูด ไม่รู้จะจี้ไปหาพระแสงอะไร มันควรจะแซงเลนซ้ายหรือเลนกลางได้ตั้งนานแล้วก็ไม่แซง ดันมาเข้าข้างหลังเราซะงั้น  แต่ที่แน่ๆ การอยู่เลนกลางไว้ถือว่าขับแบบมีมารยาทที่สุดแล้วครับ  ไม่ต้องห่วงว่ารถที่ตามจะช้าหรือเร็วกว่า เพราะถ้าเร็วกว่าเค้าก็จะมุดซ้ายมุดขวาขึ้นไปเอง  โดยที่เราไม่จำเป็นต้องหลบซ้ายให้  ส่วนเลนซ้ายสุดปล่อยให้สิบล้อเค้าวิ่งเถอะครับ เพราะส่วนใหญ่ถนนเลนนั้นจะห่วยสุด 
     ส่วนในกรณีที่เป็นถนนสองเลน  ถ้ามองในแง่กฏหมาย ไม่ว่าจะช้าหรือเร็วถ้าขับขวาก็ผิดเต็มประตูครับ  เลนขวามีไว้แซงเท่านั้น   แต่ในความเป็นจริงถนนเลนซ้ายของไทยจะมีสักกี่ที่ที่อุกกาบาตจะไม่ตก  ดังนั้นรถส่วนใหญ่จึงนิยมวิ่งขวากันครับ  หากรถหลังมาไวกว่า จึงค่อยหลบซ้ายให้เค้าแซงไปครับ แต่ไม่ต้องรอให้เค้ามาจี้ตูดนะครับ  เพราะไม่แน่คันที่มาไวมันอาจหลับใน แทนที่จะแค่จี้ตูด มันอาจจะเสยตูดเราเลยก็ได้

ออฟไลน์ DArkMaster

จขกท. เรียนเนติฯหรอครับ

ผมขับเท่าไหร่ก็ตามถามรถที่จี้ท้ายผมเค้ารีบผมก็จะหลบให้เค้าไปก่อนนะเพราะบางทีเวลาผมรีบแล้วเจอรถที่เค้าขับกินลมชมวิวแล้วชิดขวานี่ ผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันนะบอกตรงๆว่า "ประสาทรับประทาน(แด..)" ก็คิดๆว่าเค้าเห็นแก่ตัวไปรึ้ปล่านะ แต่สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับน้ำใจในการขับขี่หน่ะครับ จะอ้างว่าขับถูกกฎจราจรแต่ขับรถแบบไม่มีน้ำใจให้คนอื่นก็ไม่ไหวเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ supphawit

• Newbie
  • *
ขับเท่าไหร่ ไม่สำคัญ ถ้าอยู่ขวาสุด ถ้ามีเร็วกว่าต้องหลบให้  :D

GreenG

จขกท. เรียนเนติฯหรอครับ

ผมขับเท่าไหร่ก็ตามถามรถที่จี้ท้ายผมเค้ารีบผมก็จะหลบให้เค้าไปก่อนนะเพราะบางทีเวลาผมรีบแล้วเจอรถที่เค้าขับกินลมชมวิวแล้วชิดขวานี่ ผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันนะบอกตรงๆว่า "ประสาทรับประทาน(แด..)" ก็คิดๆว่าเค้าเห็นแก่ตัวไปรึ้ปล่านะ แต่สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับน้ำใจในการขับขี่หน่ะครับ จะอ้างว่าขับถูกกฎจราจรแต่ขับรถแบบไม่มีน้ำใจให้คนอื่นก็ไม่ไหวเหมือนกัน  ;D

ใช้ครับ วันนี้ไปซื้อหนังสือมาอ่านล่วงหน้าก่อน 1 เทอม แล้วค่อยลงเรียน

ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมได้รู้ว่าเราต้องวิ่งเลนกลางดีที่สุด และถูกต้องตามกฎหมายครับ ;)

ออฟไลน์ MoLee

ส่วนมากที่ผมเจอ ที่ ตจว มี2เลน รถช้าอยู่ขวาครับ ส่วนเลน แซง ใครอยากแซงเชิญ ซ้าย (แซงไปหลบหลุมดีๆนะ)
ผมมักจะเจอแบบนี้นะ

ส่วน3เลน รถช้าอยู่กลางอ่ะดีแล้ว แต่ก็ยังเห็นจำพวก ขับความเร็วต่างจากเลน กลางแค่ 5-7 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงมาแซงในเลนขวาสุด เพื่อแซงคันหน้า ทำให้พวก ที่เขามาเร็วกว่าต้องเบรกกันหนักๆก็มี ซึง ในใจผมคิดว่า ทำไมพวกนี้ไม่แซง ซ้ายนะ? บ้างทีซ้าย ว่างมากกว่าเลนขวาเสียอีก แถมไม่ค่อยมีพวกจี้ตูดด้วย :-\

ออฟไลน์ kowit1

เอาง่ายๆถ้าคุณเป็นคนแซงซ้ายเอง

เวลาแซงคุณมองกระจกข้างก่อนแซงไปมัย หรือหักเลี้ยวแซงไปเลย

ถ้ามองกระจกข้าง คุณว่าเวลาแซงซ้ายแล้วมองกระจกข้างซ้ายถนัดชัดเจนดีมัย

กับแซงขวาแล้วมองกระข้างด้านขวา อันไหนมองแล้วรู้สึกชัดเจน ปลอดภัยกว่ากันเวลาแซง  ;D ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
พูดตรงๆ นะ ผมไม่สนใจหรอกว่าใครจะวิ่งเร็ววิ่งช้า และวิ่งเลนไหนอ่ะนะ

ถ้าผมรีบผมก็ไป ต่อให้ต้องแซงซ้าย แช่ขวา หรือขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด คือผมไม่สนใจไงว่าใครจะคิดไง
ใครจะด่าพ่อล่อแม่ใคร ผมก็ไปของผมตราบเท่าที่ ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน อันนี้สำคัญ

กฎหมายบ้านเราแม่งไม่ศักสิทธิ์หรอก คิดดูว่าพวกรถตำรวจทางหลวงน่ะวิ่งกันเท่าไหร่ ผมเคยลงภูเก็ต พวกรถตำรวจ
กดกัน 140-170 ผมเอาซาบไปก็ตามมันไปแหละ ไม่แซง จะดูว่ามันวิ่งเท่าไหร่ มันแช่ 150 แบบนี้ใครผิด?

ฉะนั้นตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ผมไม่เคยสนใจเลยว่ากฎหมายจะบัญญัติไว้อย่างไร ให้วิ่งเท่าไหร่ ผมไม่เคยสนใจเลย
เพราะตัวผู้รักษากฎหมายเองมันยังไม่ทำเลย

ผมวิ่งเท่าที่ผมจะไปได้และไม่เดือดร้อนคนอื่น แต่ถ้าเป็นช่วงที่มีการตรวจจับความเร็วก็เบาเท่าที่จะทำได้เท่านั้นเอง
จริงๆ....ก็ไม่ค่อยเบาหรอก แค่ไม่เกิน 140 ก็พอแล้ว

ทำไม่ประเด็นพวกนี้ต้องเอามางัดกันในเวป ไม่เข้าใจ มันไร้สาระสุดๆเลยครับ ปัญญาอ่อนเลยว่างั้นเหอะ
ขอโทษนะครับที่พูดตรงๆ เพราะในทางปฎิบัติมันทำกันไม่ได้หรอก โดยเฉพาะเวลาเร่งด่วน ตำรวจนี่แหละตัวดี
รีบโบกให้ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดด้วยซ้ำไปครับ...

และพูดก็พูดนะ ถ้าคุณเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็น คนที่ต้องโดนด่าประนามคนแรกคือ ไอ้จิมมี่ แพน และทีมงาน

พวกคุณรับได้มั๊ย ?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ prai

กาญจนา ไม่ถือว่าในเมืองเท่าไหร่นะครับ
รถแถวนั้นวิ่งกันเร็ว (ถ้ารถไม่ติดนะ มันจะติดช่วงก่อนถึงตัดเข้าพระราม 2) แล้วรถบรรทุกค่อนข้างเยอะ
ไม่มีความเร็วแน่นอน หลีกทางให้ตามมารยาทครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เย็นไว้

ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร มันคือการแชร์ความรู้กัน ไอ้ผิดน่ะ สิ่งที่ผิดก็รู้อยู่แล้ว ทำใจไว้แล้วว่า
ถึงโดนด่าก็ต้องยอมให้ด่า ที่จริง เคยมีตำรวจเตือนมาแล้วนะ ครั้งต่อไป ทั้งทีมงาน
อาจโดนใบสั่งของจริงกันก็ได้

ในโลกนี้มันไม่มีความแฟร์หรอก มันอยู่ที่ตัวเราจะเลือกแฟร์กับสังคมรอบข้างขนาดไหน
คุณวิ่งรถอยู่ มีรถมาจี้ท้ายคุณ คุณควรรู้ว่านั่นคือวิธีที่ไม่ปลอดภัย แล้วจะทำให้ปลอดภัย
จะทำอย่างไร? ภาวนาให้รถคันนั้นเลิกจี้ท้าย หรือเปิดไฟเลี้ยวแล้วหลบลงซ้าย

กฏหมาย แม้จะไม่ศักดิ์สิทธิ์ แต่มันถูกใช้เป็นเครื่องมือได้ ไม่ว่าจะใช้เล่นงานเรา
หรือใช้เพื่อปกป้องเรา ในฐานะมนุษย์คนเดียวถือบัตรประชาชนไทย เราไม่มีสิทธิ์
โดยชอบธรรมที่จะเลือกเฉพาะกฏหมายข้อที่เราชอบได้ และเราไม่จำเป็นต้องทำในสิ่งที่ผิด
แค่รู้ว่าคนอื่นทำ ไม่งั้นป่านนี้ผมก็สามารถจอดรถข้างถนน โบกเรียกรถที่ติดไฟซีนอน
แล้วสั่งปรับเขาได้ โบกเรียกรถท่อเสียงดังๆให้จอด แล้วปรับเขาได้เหมือนกัน แปลกดี
ไม่มีใครทำอย่างนี้ แต่พอเห็นตำรวจขับรถเร็วได้ ขับย้อนศรได้ กลับอยากทำตามเขา

เรารู้หน้าที่เรา ตีแผนบริหารความเสี่ยงของเรา อย่าทำคนอื่นตาย อย่าขวางใคร
โดยไม่จำเป็น ทำแบบนี้ได้ ก็ไม่ต้องอ่านกฏหมายยาวยืด คุณก็สามารถขับรถ
แบบเป็นมิตรกับคนอื่นได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pasakorndvm

งง กระทู้นี้มันเครียดตรงไหน

ขับเท่าไหร่มันก็เรื่องของคนนั้นที่จะต้องรับผิดชอบตัวเอง และเพื่อนร่วมทาง แต่ถ้าไม่มีกฏ (ไม่เฉพาะกฏหมาย) มารยาทโดยทั่วไป
แต่ถ้าขับช้ากว่าโอกาสแก้ไขในสิ่งผิดพลาดจะมีมาก เพราะว่าไม่ใช่แค่เราพลาด แต่เพื่อนร่วมทางอาจจะพลาดก็ได้
ขับเร็วเราจะแก้ไขได้ทันหรือไม่? รับผิดชอบคันอื่นยังไงเวลาเกิดอุบัติเหตุที่มีสาเหตจากเรา

ที่ยกกฏหมายขึ้นมาให้เห็นเพราะจะได้มีบรรทัดฐาน(มาตรฐานเดียวกัน) ใครมีธุระด่วนจะละเมิดกฏหมายถ้าไม่มีเครื่องจับความเร็ว
ก็ไม่มีใครจับปรับเราได้ ไม่ปาดใครก็ถูกต้องตามมารยาทด้วย

ขับเร็วง่ายครับ วีออสของบริษัทที่ให้ผมใช้ทุกคัน ผมเคยกดมิดหมด ได้ 200, 190 ห่วยสุดคันนึงได้ 185
แต่ถ้าเราใช้ความเร็วขนาดนี้มีอะไรตัดหน้า จะเบรคกันยังไง?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ banch

ปูเสื่อรอ ;D

ออฟไลน์ jojow

ตอบคำถามเจ้าของกระทู้อย่างเดียวนะครับ

ถ้าขับ ขวา แล้ววิ่ง 80 บนถนนกาญจนาภิเษก ถือ ว่าช้ามากกกกกก และอันตรายด้วยนะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3