ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดีเซล ยี่ห้อไหนเติมแล้ววิ่งดีที่สุดครับ  (อ่าน 35467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าจากประสพการณ์ การใช้จริงน้ำมันดีเซลยี่ห้อไหน ที่ใช้แล้วรู้สึกว่าอัตราเร่งดีที่สุดครับ  ::)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ยี่ห้อไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ B5 อ่ะครับ

เติมB5ทีไร รถวิ่งไม่ออกทุกที

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ปั๊มตราหอย(เชลล์) รองมาก้ตราดาว คับ

ป.ต.ทวย นี้ห่วยแตกสุด คอนเฟริม!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 20:38:52 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ที่1 บางจากครับ ผ่าน EURO4
ที่2 Shell ครับ เกือบผ่าน Euro4 ครับ แต่ดีกว่าของเจ้าอื่นเยอะครับ

ออฟไลน์ nuch n14

ปิโตรนัสครับ ใช้แล้วเหมือนจะคุ้มค่าที่สุด กับโฟกัส tdci พอๆกับ วี-เพาเวอร์ แต่ถูกกว่า
แต่กับเรนเจอร์ ไม่เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ
รอความเห็นท่านอื่นครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 09:49:57 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ Puppu

วิ่งดีไม่แน่ใจ แต่วิ่งไกลตราดาวครับ  เคยลองจับ กิโลเมตร/ลิตร เทียบกันกับหลายๆยี่ห้อครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ปั๊มตราหอยครับ เติมแต่ปั๊มนี้อย่างเดียวเลย เติม V-Power สลับกับ Fuelsave  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ไม่เข้าใจอ่ะครับ น้ำมันก็ราคาเท่ากัน แล้วมันมีดีเซลไหนดีกว่าแบบอื่นๆ ด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เบสต์

ถึงราคาจะเท่ากัน
แต่ ส่วนผสม additive ของแต่ละค่าย จะแตกต่างกัน ครับ
พื้นฐานคล้ายกัน อาจมีแตกต่างกันไปบ้างนิดหน่อย

อีกอย่างนึงคือ ความสะอาดในขั้นตอนการขนส่งของแต่ละค่าย ก็ไม่เหมือนกันด้วย

นั่นคือที่มาของความแตกต่าง เมื่อเติมใส่รถแล้วออกแล่นครับ แต่ก็จะไม่ได้ต่างกันแบบสุดขั้วหรอกครับ

ออฟไลน์ johnlee

กิจการของผมใช้น้ำมันดีเซลวันละกว่า 300 ลิตร มาหลายปี

เติมบ่อยๆก็ ปตท. คาลเท๊ก บางจาก แล้วก็ยี่ห้อโนเนม(ของสมาคมเติมก่อนเบิกทีหลัง รถที่มาส่งก็ไม่มียี่ห้อ)

ไม่พบว่ามันมีผลต่อสมรรถนะมากมายนะครับ

คนขับๆทุกวัน ถ้าเครื่องกำลังตก เขาจะรู้ทันที ก็ไม่มีสักทีที่เครื่องเสียเพราะน้ำมันนะ เป็นอย่างอื่นมากกว่า

ถ้าเติมปั๊มที่ยอดขายน้อยๆ จะพบว่ามีน้ำสะสมที่กรองดักน้ำบ้าง แต่ไม่มาก

หากน้ำมันไม่เต็มถังแล้วทิ้งไว้นานๆ ก็จะมีน้ำที่กรองดักน้ำเช่นกัน อย่างลืมว่าถังรถผมใหญ่นะ 10 ล้อ ถังละ 200 ลิตร 6 ล้อถังละ 100 ลิตร

ไม่รู้สิ มันเป็นรถบรรทุก ไม่ได้รีดรอบเค้นความเร็วอะไร สิบล้อนั้น ตลอด 8 แสนกว่ากม.ไม่เคยเร่งเครื่องถึง 2500 รอบเลย ไม่นับการคาเกียร์ลงเนินนะ เพราะนั่นไม่ได้จ่ายน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ banch

Re: น้ำมันดีเซล ยี่ห้อไหนเติมแล้ววิ่งดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 13:18:29 »
น่าจะเป็นตอนลิตรละ 7-8 บาท เมื่อสิบกว่าปีก่อนนะครับ

วิ่งที่สุดแล้ว

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันดีเซล ยี่ห้อไหนเติมแล้ววิ่งดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 13:32:46 »
อ่อเข้าใจล่ะ

แล้วไอ้เจ้าแอดดิทีฟเนี่ย มันต่างกันจนรู้สึกได้ หรือว่าเท้าเรารู้สึกว่าแรง เลยเหยียบลงลึกกว่าปกติไปเองล่ะครับ

ออฟไลน์ lucky168

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:34:12 »
ไม่ทราบมีใครรู้บ้างว่า ส่วนผสม additive ของแต่ละค่ายที่ใช้ในน้ำมันทั้งเบนซินและดีเซล 
ของค่ายไหนใช้ตัวไหน  เคยได้ยินมาว่า V Power ใช้ส่วนผสมเดียวกับ Caltex ที่ขายในราคาปกติ ไม่รู้จริงหรือเปล่า

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 16:13:43 »
เชลล์ ธรรมดา ครับ    ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 17:01:51 »
ใช่พี่ Fuel98 ที่เคยโพสต์ในมาสด้าคลับรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ BRiGHT<

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 18:59:35 »
เพื่อนผมทำงานอยู่ ปตต เป็นวิศวกร

ตอนเรียนมหาลัยเคยทำวิจัยเรื่องอัตราสิ้นเปลืองของน้ำมันยี่ห้อต่างๆ มันบอกเลยว่าแกสโซฮอล์ ของ บางจาก ห่วยสุด

ตามด้วย ปตท สองอันนี้ห่วยพอๆกัน

มีเชลล กะ คาลเทคส์ ที่ดูจะดีกว่าเพื่อน

ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นดีเซลจะเป็นแบบเดียวกันไหม

มันบอกด้วยว่าน้ำมันของ ปตท กับ บางจาก สกปรกกว่ายี่ห้ออื่นเลย เพราะการขนส่งที่ไม่ค่อยมีคุณภาพ ยิ่งเป็นน้ำมันเครื่องถ้าอยากได้ของดีๆเลี่ยงสองยี่ห้อนี้ไปเลยก็ดี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 19:36:16 »
เติม V- Power ครับ เพราะเขาแถมโค้ก

พอดีน้ำเปล่า 1.5 L มีเยอะแล้ว เลยเติมเจ้าอื่นบ้าง เพื่อเอาของแถมอย่างอื่น ไม่งั้นปกติเติมปั้มพี่เสือครับ ชอบมาก ตอนที่แถมน้ำดื่มสยาม 2 ขวด

ปล. น้ำดื่มที่ผมดื่มมีแค่ไม่กี่ยี่ห้อ 1. สิงห์ 2. Nestle 3. สยาม 4. เนปจูน (ก็คูลลี่เฟรชใน 7-11) ผมพิถีพิถันกับน้ำที่แจก มากกว่าน้ำมันที่เติมครับ เพราะน้ำแจกเนี่ย มันต้องผ่านลิ้นเรา น้ำมันรถ มันก็ผ่านกรองน้ำมันเขาห้องเถาไหม้ ออกท่อไอเสีย แตกต่างกันเล็กน้อย ผมยอมได้ เพื่อลิ้น 5555  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 21:27:59 »
ผมใช้สลับระหว่าง ดีเซลของตราดาว กับ V-power (นานๆเติมที แพงกว่าเยอะ แต่สมรรถนะพอๆกัน วิ่งได้ถึงนึง เกือบๆ 1,000 กิโลเท่ากันเลย)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:11:18 »
V-power กับ ปตท ผสมกับ caltex มันดีเลิศเลยครับไม่รู้ทำไม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 07:49:06 »
ใช่พี่ Fuel98 ที่เคยโพสต์ในมาสด้าคลับรึเปล่าครับ

ใช่แล้วครับเนย  ;D

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:54:01 »
ผมเติม Euro4