ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง เบาะหนังของแถมจากศูนย์ Honda กับ Jazz MC 2011  (อ่าน 22155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ผมจอง Jazz MC 2011 เอาไว้ ในใบจองมีแถม เบาะหนังมาให้ ทราบจาก sell ว่าราคาประมาณ 7000 บาท เรียนถามผู้รู้ครับ
1. ปกติ Jazz ทุกรุ่น ไม่มีเบาะหนังมาให้ แล้วที่ศูนย์แถม นี่เป็นการเอาหนังมาหุ้มเบาะ หรือ เปลี่ยนเบาะยกชุดไปเลยหรือครับ
2. คุณภาพของ เบาะแบบนี้ เมื่อใช้งาน เทียบกับ อีกราคานึงที่เป็นชุดราคา ประมาณ 15,000 แตกต่างกันอย่างไรครับ ผมควรเลือกแบบไหน และควรติดจากศูนย์ หรือ เอาเป็นเงินส่วนลดไปติดตั้งเองข้างนอก แบบไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
3 แล้วถ้าเป็นร้านข้างนอก เป็นการเปลี่ยนเบาะ หรือ เอาหนังหุ้มเบาะ หรือครับ

ต้องรบกวนถามในบอร์ดนี้ด้วยนะครับ เพราะผมติดต่อ sell ถามไม่ค่อยได้ข้อมูลเท่าไหร่เลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ถามเรื่อง เบาะหนังของแถมจากศูนย์ Honda กับ Jazz MC 2011
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:18:32 »
ติดจากศูนย์เถอะครับมีปัญหาเคลมง่าย ;)  ผมเชื่อว่า คุณภาพหนังที่ได้มาจากแหล่งเดียวกัน แต่ขายกันคนละที่ครับ

การเปลี่ยนเบาะหนังคือ ลอกผ้าหุ้มเบาะออกแล้วก็ใส่หนังเข้าไปแทนแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ถามเรื่อง เบาะหนังของแถมจากศูนย์ Honda กับ Jazz MC 2011
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:19:36 »
ออฟชั่นเสริมนี้ เป็นเบาะของฮอนด้า หรือ เป็นเบาะสั่งทำร้านข้างนอกครับ

ถ้าอย่างหลัง หักเป็นส่วนลดแล้วไปทำเองจะเวิร์คกว่า เผื่อได้เจอร้านที่ไว้ใจได้

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:24:17 »
1. เลาะผ้าเดิมออกแล้วใช้หนังมาเย็บหุ้มเบาะเดิมครับ
2. ราคาขึ้นกับคุณภาพของหนัง แต่ต้องระวังโดนเอาของเกรดต่ำมาใส่ให้แล้วบอกว่าเกรดสูง ติดจากศูนย์สะดวกกว่าครับ ถ้าติดเองต้องจอดรถไว้ 2-3 วัน
    เพราะร้านจะมาถอดเอาเบาะออกไปเย็บ แต่ถ้าร้านใหญ่ๆหน่อยอาจจะมีเบาะสำรองมาสับเปลี่ยนให้ใช้ชั่วคราว ข้อดีคือเลือกแบบและเกรดของหนังได้มากกว่า
    แบบที่ติดมาจากศูนย์
3. ใช้วิธีการเดียวกับข้อ 1. ถ้าสั่งแบบพิเศษไม่เหมือนปกติอาจมีการเสริมฟองน้ำเล็กน้อย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:51:47 »
ถ้าเขาบอกว่ามูลค่า 7000 ผมแนะนำให้คุณต่อรองขอเป็นส่วนลดแทน
แล้วถ้าอยากได้จริงๆ เอามาหุ้มหนังเองจะดีกว่าครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 16:01:58 »
7,000 เป็นหนังเทียม

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 18:06:27 »
น่าจะเป็นหนังเทียม บนกับหนังแท้แค่บางชิ้นครับ  ส่วนใหญ่ถ้าหนังไม่ดีจริง ใช้ไปนานๆ สีของหนังแท้และหนังเทียมก็จะต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

สำหรับผมแล้วผมกลับชอบเบาะผ้าของบางยี่ห้อมากกว่าน่ะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 18:27:55 »
ถ้าราคา 7,000 บาท น่าจะเป็นเบาะหนังแบบศูนย์ คือหนังแท้ส่วนสัมผัส (แต่เกรดไม่ค่อยดีเท่าไร) และหนังเทียมส่วนไม่ได้สัมผัส

ไปติดข้างนอกเอง เลือกสี เลือกแบบ เลือกหนังเองได้ ดีกว่าน่ะ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 10:26:38 »
ราคานี้น่าจะเป็นหนังแท้ส่วนที่สัมผัสเท่านั้น ส่วนอื่นๆจะเป็นไวนีลหรือหนังเทียมเสริมเข้าไป
หากเราทำข้างนอกเองหนังแท้ทุกส่วนรวมแผงข้างประตูราคาประมาณ 12,000 บาท หากแบบหนังเจาะรูจะเพิ่มอีกประมาณ 1,000 บาท เราทำที่ศูนย์ดีตรงที่สะดวก สั่งไปได้เลย เกิดปัญหาอาจจะเคลมง่าย

หากจะหาร้านทำเองนั้น เราสามารถเลือกแบบของหนัง สี ลวดลาย สีตะเข็บ และแต่งเติมเสริมเบาะเองได้ ราคาก็แบบที่กล่าวไปครับ หากจะเอาแบบเนี๊ยบๆ เลยก็ประมาณ 20,000 บาทขึ้นไป

ตอนนี้ผมใช้ Jazz MC ชอบเบาะเดิมที่ไม่ร้อนก้นเวลาตากแดด แต่จะต้องดูดฝุ่นเองบ่อยๆ เพราะมันจะอมฝุ่นง่ายครับ
อยากเปลี่ยนเหมือนกันแต่มันเสียดายเบาะเดิม+เสียดายเงิน ฮะฮะ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:57:32 »
ศูนย์ก็ไม่ได้เคลมง่ายไปซะทุกอย่างนะครับ

ยิ่งงานของ Supplier ด้วย หึหึ

ผมว่าไปเพิ่มเงินทำเองข้างนอก เป็นทางเลือกที่ดีกว่า

อยากได้อะไรตรงไหน ยังงัย สีไหน ได้หมด

ของศูนย์เลือกแทบไม่ได้ มายังงัยไปอย่างงั้น ก้มหน้ารับกันไป