ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถึงรถsport ยุคinitial D กันมั๊ยครับ  (อ่าน 7606 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
คิดถึงรถsport ยุคinitial D กันมั๊ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:26:47 »
อย่างเช่น GTR-32,33,34/ EVO/ Imprezza/ RX-7/ S-2000/ etc.

ตอนนี้ผมรู้สึกมากเลยว่า ทำไมผู้ผลิตของJPจึงยอมปล่อยให้ผู้ผลิตEUทิ้งห่างไปไกลเหลือเกิน

sportยุค80-90ของJP ผมว่ามันเป็นอะไรที่ดิบและสปอร์ตมากๆ สวยด้วย ตอนนี้ผมไม่เห็นอะไรชูโรงเท่าไหร่เลย

new MX-5/ RX-8/ 370Z/ GTR-35 อะไรอีกหละ มันดูไม่น่าเกรงขามเหมือนยุคก่อนๆเลย

หรือแนวโน้มตอนนี้กลายเป็นรถไฟฟ้าไปหมดแล้ว :-\

ออฟไลน์ baeyongcai

Re: คิดถึงรถsport ยุคinitial D กันมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:30:30 »
คิดถึง ครับ โดยเฉพาะ EVO 3 CE9a , FC3s, FD3s ,R32, EG6 อีกเยอะแยะ มากมาย  ;D

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
Re: คิดถึงรถsport ยุคinitial D กันมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:35:39 »
ช่วงนี้ญี่ปุ่นที่เดดๆคงมีแต่ R35 มั่งเนี่ย

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:27:01 »
อยากให้ Supra(ที่ไม่มีหวังเลย),NSX(เคยมีความหวัง แต่ก็พังไป),3000GT(ไร้วี่แวว)มาเกิดใหม่มั่ง

ปล่อยให้ GT-R แย่งซีนไปหมด เบื่อก็เป็นนะ!!
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:28:49 »
มากครับผมโตมากับรถพวกนี้เริ่มอ่านหนังสือรถแต่งและเริ่มแต่งรถมากับความฝันว่าถ้าพร้อมเมื่อไหร่เจ้าพวกนี้ต้องมาอยู่ในโรงรถที่บ้านบ้างหล่ะ มีโชคดีที่ได้สำผัสรถพวกนี้บ้างจากเพื่อนฝูงพี่น้องหลายๆคนและก็เกือบจะได้เอา GTR-R32,IMPREZZA GC-8 VERSION 5 เข้ามาประจำในโรงรถที่บ้านแต่สุดท้ายก็มีเหตุที่ไม่ได้ครอบครองมันทั้งคู่ทุกวันนี้ก็ยังอย่างแต่งรถอยู่ถึงแม้ว่าต้องทำงานแล้วและรถคันที่ทำก็ถอดของไปหมดกลายสภาพสู่ std เป็นรถสำรองของที่บ้านและรถคันที่ใช้ประจำก็ไม่ตกแต่ง-โมดิฟายอะไรมากมายแต่ผมก็ยังหวังว่าสักวันรถsportญี่ปุ่นต้องกลับมาใหม่อีกครั้งและวันนั้นผมคงเอาพวกมันมาโมดิฟายได้อย่างสนุกและเอามันเข้าโรงรถที่บ้านได้อย่างเต็มภาคภูมิ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:39:33 »
ตอนเด็กๆไม่มีเงิน เฝ้าฝันมาตลอดว่าพอโตแล้วต้องมีให้ได้ซักคัน

พอมาตอนนี้เงินมี แต่ไม่มีรถถูกใจให้ซื้อเลย เข้าตาจริงก็คงGTR-35 / EVO X

ผมเป็นคนชอบFD3Sมาก พอถึงช่วงR-specก็พอรู้แล้วว่ามันจะไม่ผลิตอีกแล้ว

พอRX-8ออกมา พูดตรงๆครับว่าเซ็งมาก การที่เปิดฝากระโปรงเครื่องรถสปอร์ตแล้วเจอแผ่นสีดำๆcoverเต็มไปหมดนั้น

สำหรับผม ความรู้สึกดิบ ซิ่ง สปอร์ต มันหายไปหมดเลย ตอนนี้เหลือแต่EVO X แล้วมั้ง ที่เปิดมาแล้วเห็นเลยว่าอะไรยังไง

กระผมรอท่านๆอยู่นะครับ รถสปอร์ตJP

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 19:23:18 »
จะว่าไป GTR-32,33,34/ EVO/ Imprezza/ RX-7/ S-2000 ผมว่ามันก็ยังไม่ได้เก่ามากเท่าไหร่เลยอ่ะ..
ยังหาเจอได้ตามอู่เยอะอยู่นา.. ลองเอาไว้ให้ผ่านไปอีกซัก 10 ปี ผมว่าน่าจะมีคนเริ่มถามหามั่งล่ะ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 19:49:23 »
คิดถึง Toyota Altezza (SXE10) ที่โนบุฮิโกะขับ อยากให้มันแรง สมรรถนดี และนั่งสบายไปด้วยกันแบบนี้ได้ไหม ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 20:00:00 »
ย้อนกลับไป เมื่อช่วงกลางถึงปลายยุค 80 บริษัทญี่ปุ่นมีเทคโนโลยีด้านเทอร์โบ ก้าวหน้ามาก จาก R31 200 แรงม้า ช่วงกลางยุค 80 พอถึงช่วงปี 88-89 รถญี่ปุ่นก็เริ่มเข้าสู่เขตแดน 300 แรงม้า นำมาโดย Z32 เครื่อง VG30DETT 280 แรงม้า จนทำให้รัฐบาลญี่ปุ่นกลัวว่ารถที่มีแรงม้าสูงมากๆ จะก่อให้เกิดอันตราย จนนำมาสู่การตอนแรงม้าที่ 280

จากนั้นเราก็จะได้เห็นปิศาจติดเทอร์โบกันเต็มไปหมด ไม่ว่าจะเป็นหนูน้อยอย่าง Silvia/180SX หนุ่มกลางอย่าง Impreza, Evolution, Celica GT-Four ไปจนถึงระดับ Heavyweight อย่าง 300ZX, GT-R, GTO, RX-7 FD ซึ่งถือเป็นยุคทองของรถเทอร์โบ

แต่แน่นอนงานเลี้ยงต้องมีวันเลิกรา.....

ปี 1997 ต้มยำกุ้งแผลงฤทธิ์ทั่ว Asia แม้แต่ญี่ปุ่นถึงจะไม่โดนผลกระทบโดยตรง แต่เศรษฐกิจที่โตมาตลอด 50 ปี กลับหยุดชะงัก รถซิ่งพวกนี้เริ่มกลายเป็นของฟุ่มเฟือย และม่านสุดท้ายก็ปิดฉากลงในปี 2002 เมื่อกฎหมายมลพิษฉบับใหม่ออกมา ทำให้รถซิ่ง Turbo ทั้งหลาย มีอันดับสูญไป เหลือเพียงแค่รถที่ยังปรับปรุงเพื่อลงแข่ง WRC อย่าง Evolution และ Impreza เท่านั้น

ปล. กฎหมายไอเสียนี้ ไม่ได้ทำให้ GT-R, RX-7, Silvia และอื่นๆ หายไปเท่านั้น มันยังทำให้รถกระบะเครื่อง Diesel อย่างรถตระกูล Hilux, Strada, Isuzu TF, Datsun Truck (Frontier) หายไปจากญี่ปุ่นเป็นการถาวรเช่นกัน ปัจจุบันมีเพียง Triton เท่านั้น ที่ยังมีขายในญี่ปุ่น (แต่เป็นเครื่องเบนซิน V6 ประกอบที่ระยอง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 08:11:18 »
จริงๆรถอย่างgtr-r32,fd-3s,300zx,180sx,mr2-sw 20นี่มันอยู่กับเรามานานมากแต่เราก็ยังคุ้นเคยไม่รู้สึกว่าเก่าอะไรมากมายถ้านับจากวันที่เริ่มทำตลาดครั้งแรกนี่20ขวบต้นๆกันแล้วทั้งนั้นเจ้าของรถบางคนคงต้องเรียกรถที่เขาขับว่าพี่เพราะมีอายุมากกว่าตัวเขาอีก แต่อย่างไรในความทรงจำของผมมันยังไม่ได้เก่าจนรู้สึกเลยครับ(ถ้าเป็นรถบ้านทั่วไปเราคงบอกอย่าซื้อเลยมันเก่าเกินแกงไปแล้ว)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 09:30:50 »
AE 86ไงครับที่กำลังจะกลับมาแล้ว ส่วน RX 7 ก็ยืนยันแล้วว่ากำลังพัฒนาอยู่อีกไม่เกินสามปีก็น่าจะมาโลดแล่นในบ้านเราอีกครั้งหนึ่ง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:04:20 »
เป็นเรื่องที่ทำให้ผมหันเข้าสู่วงการรถยนต์เลยละครับเรื่องนี้

สิ่งที่คิดตอนนี้อยากให้ รถยนต์กลับมามีเหลี่ยมอีกครั้ง มันดูมีมนต์ขลัง อย่างบอกไม่ถูก

อยากสัมผัส im gc8 3d อยากได้ อีโว 4 แท้ๆ ฯลฯ มากมาย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้