ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม toyota yaris มีไฟท้ายข้างเดียว ???  (อ่าน 36984 ครั้ง)

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ทำไม toyota yaris มีไฟท้ายข้างเดียว ???
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 18:53:40 »
ทำไม toyota yaris มีไฟท้ายข้างเดียว และถึงที่มาตวัดความเร็วอยู่ตรงกลางด้วย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ทำไม toyota yaris มีไฟท้ายข้างเดียว ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 18:58:38 »
Prius ก็เข้าข่ายครับ ดีที่มี HUD
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Stp

Re: ทำไม toyota yaris มีไฟท้ายข้างเดียว ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:03:17 »
ผมว่าผมจำไม่ผิดนะ ไฟท้ายก็มี 2 ข้างปกตินี่ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:15:15 »
เอ่อออ...มันเป็นไฟตัดหมอกครับบบบบ.........

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:17:35 »
ผมว่าผมจำไม่ผิดนะ ไฟท้ายก็มี 2 ข้างปกตินี่ครับ

ข้างเดียวครับ

- ยาริส
- พรีอุส
- อัลติสโฉมหน้าหมู
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:25:27 »
ต้องเรียกว่าไฟถอยจะถูกต้องกว่าหรือเปล่า?
เพราะตำแหน่งอีกฝั่งนึงใช้กับไฟตัดหมอก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:38:37 »
เฟียสต้าสี่ประตูด้วยครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:50:43 »
รถที่ทำแบบนี้ผมไม่ซื้อครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:05:58 »
ไฟท้ายมีสองข้างครับ แต่ที่มีข้างเดีวคือไฟถอยครับมีข้างซ้ายข้างเดียว แล้วก็ไฟตัดหมอกหลังที่มีข้างขวาข้างเดียวครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:35:00 »
ผมเคยถามเซลล์โตโยต้าหลายคน แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบที่ผมพอใจ

ไฟท้ายมี 2 ข้างครับ แต่เป็นไฟถอยข้างซ้าย ไฟตัดหมอกหลัง (โคมสีแดง) ด้านขวา

สรุปเอาสั้นๆ ว่ามันคือเอกลักษณ์ แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาครับ

เพราะเมื่อใดที่หลอดขาด ไม่มีหลอดสำรองอีกข้างไว้ ยิ่งถ้าใส่เกียร์ถอยไม่ระวัง มีสิทธิ์ถูกเสยหลัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:35:33 »
อ๋อไฟถอยครับ ผมพูดติดปากตลอดเลยเนี่ย 555

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:37:50 »
และทำไมเขาถึงไม่ทำเหมือน vios นะครับ ไฟตัดหมอกหลังอยู่ข้างล่าง แต่ไม่ชอบอีกอย่างคือ มาตวันความเร็วอยู่ตรงกลาง
มันดูน่าเกลียดมากครับ ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าเอา มาสด้า 2 ดีกว่าครับ และถ้าเป็นเกียธรรมดา มือใหม่ก็ต้องเหล่มอง
เพราะว่าไกลไป ดูไม่สดวกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:05:10 »
และทำไมเขาถึงไม่ทำเหมือน vios นะครับ ไฟตัดหมอกหลังอยู่ข้างล่าง แต่ไม่ชอบอีกอย่างคือ มาตวันความเร็วอยู่ตรงกลาง
มันดูน่าเกลียดมากครับ ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าเอา มาสด้า 2 ดีกว่าครับ และถ้าเป็นเกียธรรมดา มือใหม่ก็ต้องเหล่มอง

ถ้าลองคิดถึงหลักการของ peripheral view ดีๆ เดี๋ยวก็เข้าใจเองล่ะครับ (โทษทีแปลศัพท์ให้เป็นไทยไม่ออก)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:09:51 »
ดูตามมุมมองเหรอครับ ผมว่าทำแบบ mazda 2 ยังดีกว่าเลย

**** แต่ว่ารถมันก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน****

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:25:34 »

บางทีความลงตัวมันไม่จำเป็นต้องลงตัวเสมอไปหรอกครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:27:35 »

เพื่อลดต้นทุนไงครับ  คหสต.
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 21:39:49 »
ไฟตัดหมอก จริงๆแล้วมีแค่ดวงเดียวก็ได้ ก็คือมีตรงด้านคนขับ  เค้าก็เลยเอาไฟถอยใส่อีกฝั่งแทน อาจจะเป็นการ designก็ได้นะครับ แทนที่จะเพิ่มขนาดไฟท้ายให้ใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 02:20:54 »

มันประหยัดต้นทุนครับ พวงมาลัยซ้ายหรือขวา ใช้มาตรวัดที่ตำแหน่งเดียวกันได้ ไม่ต้องปั้มมาคนละด้าน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 06:49:03 »

เพื่อลดต้นทุนไงครับ  คหสต.
ถ้าตัวใหม่ลดต้นทุนเต็มๆเลยครับ
แต่ตัวเก่า มันเยื้องๆอยู่นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 18:47:09 »
มันประหยัดตรงไหนครับ เห็นรูปร่างมันก็ยังเหมือนๆเดิมนะครับ เปลี่ยนแปลงตรงไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 19:15:59 »
เห้อออ...ภาษาไทยกว่าจะคุยกันรู้เรื่อง........
คำว่า   ไฟท้ายกับ..ไฟถอย  เหมือนกันตรงไหน.......  เห้อออ.....

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:48:30 »
เห้อออ...ภาษาไทยกว่าจะคุยกันรู้เรื่อง........
คำว่า   ไฟท้ายกับ..ไฟถอย  เหมือนกันตรงไหน.......  เห้อออ.....

ขอโทดครับ แหม..... พูดผิดนิดเดียวทำมา พูดผิดขอโทดครับ คือว่าตอนนี้เรียนหนักมากครับขึ้น ม.4 แล้ว อยู่ห้องเก่งสุดอีกแบบนี้ต้องตั้งใจอะครับและสับสนไปหน่อย

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 22:01:24 »

ขอโทดครับ แหม..... พูดผิดนิดเดียวทำมา พูดผิดขอโทดครับ คือว่าตอนนี้เรียนหนักมากครับขึ้น ม.4 แล้ว อยู่ห้องเก่งสุดอีกแบบนี้ต้องตั้งใจอะครับและสับสนไปหน่อย

หืมมม น้องคงจะเรียนเก่ง ม๊ากมากเลยนะครับ ตั้งใจเรียน ตั้งใจอ่านหนังสือนะครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:26:37 »
ครับ รู้แล้วว่าเก่ง

แต่ผมก็ไม่เข้าใจอยู่ดีแหละ
ไฟถอยข้างเดียวอีกข้างตัดหมอก ผมว่ามันแปลก ถ้าเกิดมีรถมาจากด้านขวาแล้วไฟถอยไม่โดนบังหรอครับ จะมองเห็นหรอ ?
H.

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:55:56 »
ผมคิดว่าเขาประหยัดต้นทุนมากกว่า เพราะว่า หากเราติดตั้งไฟตัดหมอกเพิ่มเติม สมมุติดวงละ 200 และค่าทำโคมอีก 100 ผลิต 1 ล้านคัน ต้องเพิ่มเงินลงทุนอีก600 ล้านบาท เลยนะครับ ความปลอดภัยเป็นเรื่องรอง ๆ เพราะคนไทยก็ไม่ค่อยได้ใช้มาก ถ้าเกิดอุบัติเหตุก็ต้องซวยไป
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 07:29:03 »
เอาเป็นเรื่องเรื่องนะ

ไฟถอยหลังและไฟตัดหมอก
ผมว่าถ้าจะมองเป็นเรื่องลดต้นทุนก็ได้ครับ แต่อยากให้ลองมองย้อนไปสมัยพวก Mercedes หรือ BMW เก่าเก่า
รถพวกนี้มีไฟตัดหมอกหลังข้างเดียว และอีกข้างเป็นไฟถอยหลัง ผมคิดว่าถ้าเยอรมันทำแบบนี้แล้ว
มันคงมีเหตุผลอื่นมากกว่าลดต้นทุน ส่วนหนึ่งผมคิดว่า มันไม่ได้มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องมีไฟถอยหลังสองข้าง
เพราะเวลาถอยเราก็ขับเคลื่อนไปอย่างช้าช้า ไม่ได้พรวดพราดเปลี่ยนทิศทางกระทันหัน ทำให้รถรอบข้างสามารถรู้ได้ว่า
รถคันนี้กำลังจะถอยหลัง หรือถอยหลังอยู่ และอย่างที่ผมเคยพูดไปหลายครั้งครับ ว่าถ้ารถคันนึงดีถูกใจเราหมดทุกอย่าง
แต่เราเลือกจะซื้อรถที่พึงพอใจน้อยกว่าเพราะมีไฟถอยหลังสองข้าง ก็อาจจะเป็นทางออกที่ค่อนข้างแปลกสักนิดนึง

มาตรวัดความเร็วอยู่กลาง
งานวิจัยหลายชิ้นบอกว่า คนเราสามารถกรอกสายตาไปทาง ซ้ายและขวา ได้เร็วกว่า ขึ้นและลง
ดังนั้น การนำมาตรวัดไปไว้กึ่งกลางรถ ทำให้ตำแหน่งมาตรวัดสูงขึ้น อยู่ใกล้ระดับสายตามากขึ้น
ลดการกรอกตา ขึ้นและลง แล้วก็เปลี่ยนให้มาเป็นการมอง ซ้ายและขวา แทน ทำให้เราไม่ต้องละสายตาจากถนนนานครับ
ส่วนเรื่องลดต้นทุนมันก็ใช่อีกนั่นแหละ แทนที่จะต้องทำ Console ทั้งเซ็ทมาสองชุด สำหรับรถขับซ้ายและขวา
ก็ทำมันชุดเดียวเพราะมาตรวัดอยู่ตรงกลางไปแล้ว เปลี่ยนบางชิ้นส่วนก็ตอบโจทย์รถได้ทั่วโลกแล้วครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 08:36:29 »
ตามเนยว่าแหละครับ

ไฟถอยหรือตัดหมอก จะมีมาข้างเดียวหรือสองข้าง ไม่มีนัยยะสำคัญเท่าไหร่
ส่วนมากรถที่มีไฟตัดหมอกหลังมาข้างเดียว ตำแหน่งจะตรงระดับสายตาคันหลังมากกว่าด้วยซ้ำ
คนไทยอาจจะไม่ค่อยชินกับการดีไซน์แบบไม่สมมาตรไปบ้าง
แต่จริงๆแล้วรถยุโรปเป็นแบบนี้มานานแล้วครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 12:34:03 »
ขอบคุณทุกคนครับที่ให้ความรู้

ออฟไลน์ genesis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 21:11:22 »
สะบายดีอ้ายๆน้องๆ
ข้อยขอเเสดงคามเห็นนิดนึงเเดเกี่ยวกับไฟตัดหมอกหลังที่มีข้างเดียว เเท้ๆเเล้วบ่เเม่นเรื่องลดต้นทุนอีหยังหรอก  วัดถุปะสงค์หลักเเท้ๆคือเรื่องคามปอดภัยเป็นหลัก   อ้ายๆน้องๆลองนึกถึงเวลาอ้ายๆน้องๆเปิดไฟตัดหมอกหลังตอนหมอกลงหลายๆหรือบางคนอาดจะเปิดตอนฝนตกเเฮงๆเพื่อให้ง่ายกับรดที่เเล่นตามหลังมองเห็นรดคันหน้า ถ้าไฟตัดหมอกหลังมี2เบื้องมันจะเเยกบ่ออกว่ารดกำลังเเล่นอยู่หรือรดกำลังเบรค มันเลยต้องมีไฟตัดหมอกหลังเเค่เบื้องเดียวทำให้รถเเล่นข้างหลังบ่สับสน ถ้าไฟตัดหมอดติดเบื้องเดียวเเสดงว่ารดกำลังเเล่นอยู่เเต่ถ้าไฟตัดหมอกติด2เบื้องเเสดงว่ารดกำลังเบรคนี่มันเลยเป็นที่มาว่าเป็นหยังไฟตัดหมอกหลังต้องมีเบื้องเดียว   เเม่นบ่จิมมี่???? ผิดถูกอีหยังก็เเก้ไขนำเดอ

ไทย ลาว อ้ายน้องฮักกัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:11:39 »
และทำไมเขาไม่ทำเหมือน altis หละครับ