ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆน้องๆความคุมความโกรธหรือโมโห เวลาขับรถกันอย่างไร  (อ่าน 11105 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
เมื่อวานเจอคนขับรถกวน.....มากครับ

ขับอยู่ทางหลักมันก็ออกจากซอยจะปาดหน้า เราก็บีบแตรว่าเรามาเร็ว

พอผ่านไปมันก็ขับตามแล้วก็ขับจี้ตูดแบบกวน.....มาเลยจี๊แบบจะมองกระจกหลังเห็นแต่กระจังหน้า >:( เราก็แตะแบรกเบาๆให้มันรู้ตัวว่าจี้ตูดไปละ

แล้วมันก็แซงปาดหน้ามาแบรคืนใส่ ........ นะตอนนั้น ของเริ่มขึ้นละ พอเจอไฟแดงก็จอดหลังมัน พอไฟเขียวก็ไม่ยอมไปรู้เลยว่ากวน

พอบีบแตรทีสองทีถึงไป.........แบบว่าโมโหมากๆ แต่โชคดีพี่สาวคอยห้ามไว้ ถ้าผมมาคนเดียวคงมีต่อ

เลยอยากทราบว่าถ้าเจอคนขับรถกวนแบบนี้ ทำให้อารมณ์เสีย หรือโกรธ ไม่ทราบว่าพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ

มีวิธีควบคุมหรือรวบรวมสติกันอย่างไร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 07:15:39 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ iToey

• Newbie
  • *
อย่าไปสนใจครับ แค่อารมณ์ชั่ววูบ   เลิกแล้วต่อกันขันติไว้ครับ ;D

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
ผมจะคิดในใจว่า  วันนี้เป็นวันสุดท้ายของพวกเขาน่ะครับ

แล้วก็ปล่อยเค้า  จะทำอะไรก็ทำไปเหอะ

;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

เราโมโห แต่คนเหล่านั้นกลับสนุก
คนทุกข์ก็เรา เพราะฉะนั้น มองคนเหล่านั้นเป็นขยะ เศษซากเนื้อเน่า

ไม่น่าเข้าใกล้ ไม่น่าสัมผัส น่ารังเกียจ ควรออกห่าง

จะทำให้อารณม์ โมโห กลายเป็นสมเพช สังเวชไปแทน

พระท่านก็คิดแบบนี้ครับ..

ออฟไลน์ nogia

• **
บอกกับตัวเองว่า "ที่บ้านยังมีคนรอเราอยู่นะ"
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขับไปเรื่อยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ต้องพยายามท่องไว้ ขันติ ...หรือให้แม่เขียนกระดาษแล้วแปะไว้ที่คอนโซลครับว่า "ขับรถใจเย็นๆนะลูก"   :)

ปล. เป็นเหมือนกันครับเวลาขับคนเดียวจะไม่ค่อยมีคนเตือน ต้องหายใจลึกๆแ้ล้วสะกดอารมณ์ให้ได้

ออฟไลน์ tyong

ผมก็เคยใจร้อนมากๆเวลาขับรถ แต่สุดท้ายมานั่งคิดว่า เอาคืนแล้วเราจะได้อะไร ไม่มีเลย มีแต่เสียกับเสียเท่านั้น และคิดถึงคนที่บ้านเยอะๆครับ  ;)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Satanic za'

ส่วนใหญ่ผมคิดว่าถ้าซัดกันไป รถเป็นรอยเปล่าๆ สงสารรถน่ะ เจอพวกนี้ส่วนใหญ่ผมก็จะทิ้งห่างให้มันไปก่อน

ขับรถแบบนี้ก็เลยว่าไม่รักรถ อย่าไปอยู่ใกล้ดีกว่า (เดี๋ยวค่อยตามไปจัดการทีหลัง  5555 ล้อเล่นนะครับ)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมโมโหจริงๆนะครับ เคยขับปาดหน้ากันด้วย แต่ ผมจะปาดมันครั้งเดียวแล้วเลิกกันไป แล้วคิดว่า

"มันเป็นแค่คนแปลกหน้าคนหนึ่ง"

แล้วก็ใจเย็นๆ ปล่อยมันบ้าไป ถ้ามันไปเจอคนอื่นที่อารมณ์ร้อนกว่าผม ก็ให้มันไปเคลียร์กันเอง

ออฟไลน์ chaivat

สั้นๆ เออเอ็งแน่ หายโกรธหายโมโหเลยครับ
ที่ทำได้เพราะเรารู้ตัวเองว่าเราไม่แน่ไม่เก่งเท่าเขา
หรือหนักหน่อยก็ คนเก่งกว่านายน๊ะตายไปแล้ว

ผมมีเจ้านายที่อายุน้อยกว่าผม นั่งรถไปด้วยกันใครปาดหน้าหรือจี้ก้นไม่ได้ต้องเอาคืน
มีอยู่ครั้งบนมอเตอร์เวย์ ผมแทบจะยกมือไหว้ขอลงจากรถ ก็นายเล่นแซงขวา
ตีคู่แล้วหันไปถามว่าจะเอาอย่างไร  จะไม่กลัวได้อย่างไร ถ้าเขายิงสวนมามันน่าจะโดนผมก่อน
จริงไหมครับ ปัจจุบันดีขึ้นเพราะแต่งงานมีลูก เคยถามว่าคิดอย่างไร เพราะเวลาปกติก็เข้าใจ
ว่าสิ่งที่ทำนั้นมันไม่ถูก นายบอกว่าอารมณ์โกรธตอนนั้นมันมาเอง มาเร็วแต่ไม่ไปเร็ว
ตอนนั้นอายุประมาณ 35 มั้งที่ทำงานด้วยกัน ตอนนี้ 50 กว่าแล้วดีขึ้น(เอารูปลูก/เมียแปะติดรถมั้ง)
ที่ผมเน้นอายุให้เห็นเพื่อบอกว่า น้องๆในเวปนี้อายุไม่มาก ถ้าปรับอารมณ์ในระหว่างขับรถได้
ควรรีบทำ หาอะไรเป็นตัวยึดหรือทำให้คลายโดยเร็วได้ก็มีแต่ผลดีต่อตัวเราเอง ครอบครัวและสังคม
การใช้รถร่วมกัน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เวลาผมโมโหมากๆผมจะ"คิดถึงหน้าคุณแม่"ครับ
เท่านี้ก็ช่วยให้ผมใจเย็นได้แล้วครับ

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
สำหรับผม เวลาเิดินทางไปไหนแต่ละครั้งต้องคิดเหตุการณ์ข้างหน้าไว้ทุกครั้งครับ แล้วก็ต้องเตรียมใจไว้ก่อนทุกครั้งเหมือนกัน เช่นกรณีแบบนี้ ต้องคิดไว้ก่อนว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ต้องนิ่งไว้ครับ...อีกอย่างนึงถ้าผมเริ่มหงุดหงิด ก็จะยิ้มไว้..ยิ้มไว้  แล้วใจเย็นๆๆ   เหอๆ ก็ได้ผลมาถึงทุกวันนี้ครับ...  อารมณ์โกรธเกิดขึ้นได้ง่ายหรอกครับ  แต่ถ้าเราเลือกที่จะควบคุมอารมณ์โกรธของเรา นี้น่าภูมิใจกว่า นะครับ ท่านครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

ทุกวันนี้ใจมนุษย์มันเสื่อมลงครับ ความถ้อยทีถ้อยอาศัยมันหายไป ยิงกันให้เห็นบ่อยๆ เราจึงควรหลีกหนีคนพาลเหล่านี้ให้ไกลที่สุดเพราะอยู่กับคนพาลไม่เคยให้อะไรดีกับเราเลย  แต่กลับจะสร้างปัญหาให้เราได้โดยไม่รู้ตัว

methus zaa

เวลาแม่ผมขับรถแล้วมาคนมาจี้พอเปลี่ยนเลนให้ก้ไม่ไป แม่ก็เลยขับไปเฉยๆ แล้วพูดกะผมว่า ปล่อยมันแซงไป วันนึงท่ามันไปขับรถอย่างนี้กับคนอื่น วันนึงจะคราวแย่ ผมก็เลยบอก ใช่ๆ
แต่มีอยู่ครั้งทั้งจี บีบแตรไล่ พอเปลี่ยนมันก็จี้บีบแตรไล่เหมือนเคย เอาละสิแม่ผมโกรธมากพอปล่อยมันแซงปุ๊ป ขับจี้ท้ายมันไม่เว้นเลย แถมบีบแตรด้วย มันรีบเร่งเครื่องหนีไปเลยครับ
แหม ไอ่คนสมัยก็จริงๆเลย จะรีบกันไปไหน แค่ในถนนยังไม่รักกัน ยังไม่มีน้ำใจกันเลย แล้วต่อไปจะอยู่ยังไงเนี่ย :(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ให้คิดไว้ในใจอย่างนี้

คนแก่ ชรา ขับรถช้า จะเปลี่ยนเลนไม่ค่อยดู
คนเด็ก วัยรุ่น ใจร้อนและคะนอง

ว่าเจอคนขับช้า ให้ภาวนาจิตว่า "พ่อเรา...แม่เรา"
เวลาเจอคนขับกวนประสาท ให้ภาวนาว่า "ลูกเรา หลานเรา"
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

PKS8

เมื่อก่อนผมก็ใจร้อนมากๆ ไม่ยอมเลย มีทั้งขับแซงไปปาดหน้าแล้วเบรคใส่แบบหัวทิ่ม หรือ ขับไปขนาบข้างแล้วเปิดกระจกยกนิ้วให้

แต่ๆๆๆๆ ตอนนี้คิดได้แล้วครับ ตั้งแต่มีอะไรๆให้รับผิดชอบเยอะขึ้นมาก ทั้งบริษัท ครอบครัว และต่างๆนาๆ ผมเข้าใจเลยว่า นิ่งสยบทุการเคลื่อนไหวมันเป็นยังไง

เดี๋ยวนี้คนขับรถกัน หยาบคายมาก อยากทำไรก็ทำ แล้วก็ไม่รู้ว่าตัวเองผิด บีบแตรตักเตือนทำเป็นบีบกลับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมตามไปเบรคใส่หน้าแล้ว

เดี๋ยวนี้ช่างมันแล้วครับ ไม่คุ้มที่จะเอาชีวิตไปแลกกับพวกเดนสังคมเลยครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ให้คิดไว้ในใจอย่างนี้

คนแก่ ชรา ขับรถช้า จะเปลี่ยนเลนไม่ค่อยดู
คนเด็ก วัยรุ่น ใจร้อนและคะนอง

ว่าเจอคนขับช้า ให้ภาวนาจิตว่า "พ่อเรา...แม่เรา"
เวลาเจอคนขับกวนประสาท ให้ภาวนาว่า "ลูกเรา หลานเรา"

โอโฮ้... สุดยอดครับ

คิดแบบนี้ เย็นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน จริงๆ

2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ printpi

• **
ก็แค่พวกสัมประเวสี บนท้องถนน
ปล่อยมันไปเท่ากับให้ทาน
ให้มันเอาไปเก็บสะสม ครบเมื่อไร มันจะได้ไปเกิดใหม่ไงคะ

เบาๆ

ออฟไลน์ worldclass09

• Newbie
  • *
เคยใช้อารมณืขับรถ ผมสุดท้ายได้ซากกลับคืนมาครับ

ตอนนี้หายซ่าเเล้ว ใจเย็นดีกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเป็นผม ก็จะปล่อยมันไป คิดซะว่าเดี๋ยวมันก็ตายเพราะนิสัยเองแหละ

ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยกตแตรใส่(ไม่เคยเลย) หรือถ้าค่ำๆก็เล่นไฟสูงใส่
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สูดลมหายใจเข้า กลั้นไว้ 3 วิ แล้วค่อยๆ ปล่อยออก แล้วจะดีขึ้น

ปล่อยวางครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
     เมื่อคืนนี้เลยครับ ขับรถไปรับเพื่อนลงเวรมาตอนเที่ยงคืน ผมวิ่ง90เลนขวา ก็ยอมรับนะว่าไม่ได้เร็วเท่าไร ก็มีฟอร์จูนเนอร์สีดำ ดริฟไฟมาแต่ไกลนะครับ ลิบๆโน่นเลย
    ผมชอบเหลือบมองกระจงหลังอยู่แล้ว ก็ว่าจะเบี่ยงเข้าเลนซ้าย แต่มันมีรถเก๋งเก่าๆวิ่งประมาณ 60 อยู่ทางเลนซ้ายพอดี ผมเลยกะว่าแซงรถเก่งไปก่อนแล้วค่อยเบี่ยง แต่ในจังหวะที่จะแซงรถเก๋งเพื่อจะเบี่ยงรถเข้าเลนซ้าย ฟอร์จูนเนอร์ก็มาจี้ตูดผมแล้ว ทั้งดริฟไฟทั้งบีบแตร ปิ๊นๆๆๆๆ
    คือจังหวะนั้น ผมยอมรับนะครับว่าจริงๆผมก็ไม่ถูกเท่าไรที่ขับแค่ 90 แล้วอยู่เลนขวาถนนสี่เลนมีเกาะกลางแบบนี้ แต่โดนทั้งดรื๊ฟไฟ ทั้งกดแตรถี่ๆ
ผมก็ตกใจเหมือนกันนา เลยพยายามนิ่งๆ เข้าไว้ พอแซงรถเก๋งได้ ก็เบี่ยงเข้าเลนซ้าย
.
.
. มันยังไม่จบครับ พ่อคุณฟอร์จูนเนอร์คันดำ แทนที่มันจะแซงผมไปเลย มันกับชะลอความเร็วลง ขับตีคู่กับผม ที่ความเร็วผมลดลงมาอยู่ที่ 80
จากนั้นมันก็ลดกระจกฝั่งคนนั่งด้านหน้าลง คนนั่งด้านหน้าก็ชูสัญลักษณ์นิ้วกลางและตะโกนใส่ผม (ฟังไม่ถนัดนะครับ แต่น่าจะเป็นคำว่า หัว-วย ประมาณนี้แหละ)

แล้วพวกมันก็หัวเราะกันสนั่นรถเลย กะคร่าวๆอยู่ในรถน่าจะ 4-5 คนได้

ยอมรับเลยครับว่าตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลย ไม่รุ้จะทำไงเหมือนกัน จะไปวัดดวงกะมัน ไม่ดีแน่ๆ พวกมันมีเยอะกว่า
ผมก็เลยชะลอรถลงมาอีก จนเหลือประมาณ 60 ได้มั๊ง ฟอร์จูนเนอร์มันก็กระทืบคันเร่งแล้วพุ่งไปลิบๆเลย

ผมกับเพื่อนก็ได้แต่นั่งเงียบ จนมาถึงที่พัก เราก็เลยมาคุยกันว่าคนสมัยนี้แมร่งใจร้อน แค่นี้ก็เกือบทำให้จะมีเรื่องกันซะงั้น

....ทั้งหมดทั้งสิ้นผมว่าอยู่ที่เราด้วยแหละครับ ถ้าเราใจเย็น ขันติเข้าไว้ อย่าไปสนใจ เค้าก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอก นอกจากว่ามันจะหมั่นไส้เราจริงๆ
คนสมัยนี้อารมณ์มันร้อน เอาแน่เอานอนกันไม่ได้ ยังไงก็ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ simcity

เมื่อก่อนตอนเป็นวัยรุ่นก็โมโหเหมือนกันครับอ๊อกซ์  มีคนมาท้าเล่นด้วย ก็เล่นบ้าง

แต่ตอนนี้ นึกถึงหน้าลูกไว้อย่างเดียว  55

ใครกวนตรีน ใครปาดหน้า ใครจี้ตรูด ใครท้าแข่ง ก็ยอมเค้าหมด

ชิดซ้ายขับช้า แล้วบ่นในใจ (เมิงจะไปไหน ก็รีบๆ ไปเลยไป รำคาญ)  

ยิ่งติดไฟแดง เกิดไปเจอพวกบ้าๆ เอาปืนลงมายิง แล้วไม่คุ้มกันเน้ออ  

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ผมไม่ทำอะไร นั่งฟังเพลงต่อไปแล้วก็ส่ายหัวดุ๊กดิ๊กๆๆ  :D

ออฟไลน์ MomantuM

แว๊ปแรกต้องด่ามันก่อนเพราะมันอันตราย + เราโมโห

หลังจากนั้นก็เล่นมุขกับคนข้างๆ ให้ขำมากๆเข้าไว้ เด๋วก็หายเอง
บางทีก็ทำเสียงเครื่องดังๆ(จากปากเรา) ทำเป็นกดยิงมิสไซร์ ฮาๆน่ะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ขอบคุณทุกวิธี ทุกความเห็นนะครับ ผมก็มานั่งคิดดูแล้วแล้วก็คิดอะไรได้

สมัยก่อนผมว่าผมเป็นคนที่มีความสุขเวลาขับรถมากๆ เวลาเครียดๆ ได้ออกๆขับรถเล่นก็รู้สึกว่าผ่อนคลาย หายเครียด

แต่พอรถในท้องถนนมันเยอะขึ้น คนขับรถกันแย่ลง ทำให้ผมรู้สึกแย่และเบื่อในการขับรถ ขับทีไร ต้องมีเรื่องให้หงุดหงิดทุกที

ผมกลับมาคิดได้ว่าถ้าผม ถ้าผมไม่ยอมพวกนี้ แล้วผมขับปาดไปปาดมา ทั่งที่จะได้ไม่คุ้มเสียแล้วถ้าเกิดอะไรขึ้นมา แล้วที่สำคัญผมก็ขับรถไม่ต่างจากพวกนั้นเลย

ต่อไปนี้ผมจะขับรถใจเย็นลง ลืมๆไปบ้าง ปล่อยๆ ไปบ้าง แล้วผมว่าผมจะได้ขับรถได้อย่างมีความสุขเหมือนเมื่อก่อนอีกครั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

โห ขนาดทำให้น้าอ็อค โกรธ คงไม่ธรรมดา  ไปขอพวกแก๊งเทามารุมสกำเลยครับ  ;D ;D ;D

ล้อเล่นครับ  เรื่องแบบนี้ผมขับผมคุมได้นะครับ เร่งหนีไปพ้นๆหรือแวะปั๊มดีกว่า แต่ถ้าเป็นเอามากๆก็นะ ดีว่าในรถไม่เคยเก็บปืนไว้ ไม่งั้นได้หลายศพ 
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vellcap

ผมคิดไม่ค่อยจะเหมือนใครนะครับ
1.มองดูมาตรวัดการกินน้ำมัน
2.นั่งนึกค่าอะไหล่ที่จะถูกเปลี่ยน ถ้าชนขึ้นมา และ คิดถึงค่าประกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าแก้ที่กลางเหตุอาจจะพยายามหลีกเลี่ยงการขับรถในเวลาที่คับคั่งครับ เอาเป็นว่าก็นั่งไปเราไม่ใช่คนขับซะอย่าง
แต่ถ้าขับเอง อารมณ์พื้นฐานไม่มั่นคงอยู่แล้วก็อาจจะไปทำอะไรแผลงๆบ้าง แต่ต้องนึกให้ดีว่าถ้าทำแบบคนเลว จะต่างจากคนเลวยังไง?

เมื่อคืนนี้เลยครับ ขับรถไปรับเพื่อนลงเวรมาตอนเที่ยงคืน ผมวิ่ง90เลนขวา ก็ยอมรับนะว่าไม่ได้เร็วเท่าไร ก็มีฟอร์จูนเนอร์สีดำ ดริฟไฟมาแต่ไกลนะครับ ลิบๆโน่นเลย
    ผมชอบเหลือบมองกระจงหลังอยู่แล้ว ก็ว่าจะเบี่ยงเข้าเลนซ้าย แต่มันมีรถเก๋งเก่าๆวิ่งประมาณ 60 อยู่ทางเลนซ้ายพอดี ผมเลยกะว่าแซงรถเก่งไปก่อนแล้วค่อยเบี่ยง แต่ในจังหวะที่จะแซงรถเก๋งเพื่อจะเบี่ยงรถเข้าเลนซ้าย ฟอร์จูนเนอร์ก็มาจี้ตูดผมแล้ว ทั้งดริฟไฟทั้งบีบแตร ปิ๊นๆๆๆๆ
    คือจังหวะนั้น ผมยอมรับนะครับว่าจริงๆผมก็ไม่ถูกเท่าไรที่ขับแค่ 90 แล้วอยู่เลนขวาถนนสี่เลนมีเกาะกลางแบบนี้ แต่โดนทั้งดรื๊ฟไฟ ทั้งกดแตรถี่ๆ
ผมก็ตกใจเหมือนกันนา เลยพยายามนิ่งๆ เข้าไว้ พอแซงรถเก๋งได้ ก็เบี่ยงเข้าเลนซ้าย
.
.
. มันยังไม่จบครับ พ่อคุณฟอร์จูนเนอร์คันดำ แทนที่มันจะแซงผมไปเลย มันกับชะลอความเร็วลง ขับตีคู่กับผม ที่ความเร็วผมลดลงมาอยู่ที่ 80
จากนั้นมันก็ลดกระจกฝั่งคนนั่งด้านหน้าลง คนนั่งด้านหน้าก็ชูสัญลักษณ์นิ้วกลางและตะโกนใส่ผม (ฟังไม่ถนัดนะครับ แต่น่าจะเป็นคำว่า หัว-วย ประมาณนี้แหละ)

แล้วพวกมันก็หัวเราะกันสนั่นรถเลย กะคร่าวๆอยู่ในรถน่าจะ 4-5 คนได้

ยอมรับเลยครับว่าตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลย ไม่รุ้จะทำไงเหมือนกัน จะไปวัดดวงกะมัน ไม่ดีแน่ๆ พวกมันมีเยอะกว่า
ผมก็เลยชะลอรถลงมาอีก จนเหลือประมาณ 60 ได้มั๊ง ฟอร์จูนเนอร์มันก็กระทืบคันเร่งแล้วพุ่งไปลิบๆเลย

ผมกับเพื่อนก็ได้แต่นั่งเงียบ จนมาถึงที่พัก เราก็เลยมาคุยกันว่าคนสมัยนี้แมร่งใจร้อน แค่นี้ก็เกือบทำให้จะมีเรื่องกันซะงั้น

....ทั้งหมดทั้งสิ้นผมว่าอยู่ที่เราด้วยแหละครับ ถ้าเราใจเย็น ขันติเข้าไว้ อย่าไปสนใจ เค้าก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอก นอกจากว่ามันจะหมั่นไส้เราจริงๆ
คนสมัยนี้อารมณ์มันร้อน เอาแน่เอานอนกันไม่ได้ ยังไงก็ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
อ่านยังไงพี่ก็ไม่ผิดนะครับ หลบซ้ายให้เมื่อมีโอกาส ไม่งั้นไม่มีช่องจะเข้าไปได้ไง แต่เจอแก๊งโจรแบบนั้นคงสยองพิลึก