ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมครับบ ทำไม Honda ไม่ทำให้เครื่องยนต์ของตัวเอง ให้เงียบ!!!!!! ลงบ้างงงง  (อ่าน 22295 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ทุกรุ่นครับ  แพงสุด ยัน ถูกสุด
เสียงเครื่องนี่ กรีดดดดดดร้องดังมาในห้องโดยสารกันทุกรุ่น

ไอ้ช่วงเร่งรอบสูงจน VTEC ทำงาน มันก็หวานหูดีนะ

แต่ในบางที ก็แอบรำคาญครับ

รึเป็นคอนเซปของฮอนด้าคับ   ที่ต้องการให้เสียงมันดังเข้ามา

เพิ่มความเร้าใจ งี้หรอ ครับบบบบบบบบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เสียงหวานดีครับ  ;D

ออฟไลน์ =TUM=

;D แต่ผมกลับชอบนะ หวานหูดีครับ ผมใช้ FD ถ้าจะให้ดังต้อง 4000 รอบขึ้นไป ถ้าขับปกติไม่เกิน 3000 รอบก็ไม่ค่อยได้ยินเข้ามาเท่าไหร่ แต่เห็นด้วยนะครับ หากจะทำให้ accord เงียบลงกว่านี้ เพราะมันไม่ใช่รถที่พวกวัยรุ่นจะเอามาขับลากรอบกันเท่าไหร่ กลุ่มลูกค้าที่เป็นผู้บริหารอย่างลุงผมก็บ่นเหมือนกันตอนไปลอง accord ว่า เสียงเครื่องมันดังเหลือเกิ้นนนน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมขับ Teana  เงียบดีนะครับ  บาทีเงียบจนลืมดับเครื่องแบบหลายๆคน ใน คลับ Teana  ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมใช้ FD ขับในเมือง ขับไม่ค่อยจะเกิน 2500 รอบ ก็ไม่ค่อยได้ยินเสียงเครื่องน่ะครับ
แต่เสียงยาง เสียงถนนเนี่ย ดังกระจาย 8000 Watt เลยครับ 555+
ส่วน Accord ที่ผมไปลองมา เสียงเครื่องเก็บไม่ค่อยดีเท่าไร สตาร์ทรถเนี่ย เสียงเครื่องได้ยินค่อนข้างชัดครับ
ถ้าเทียบกับ Camry ผมว่า Camry เงียบว่าชัดเจนเลยครับ

แต่พอ Vtec เปิดเนี่ย ผมว่าเสียงเร้าใจดีน่ะครับ ไม่รู้สึกรำคาญ ผมกลับชอบด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ผมไม่ค่อยได้ยินนะ เพราะใช้เครื่อง i-DSI  ::)

แต่เสียงวีเทคนี่มันเพราะจริงๆ  ;D

การมี VTEC มันก็ดีนะครับ

เหมือนมีแรง ก๊อกสอง อ่ะครับ

ไว้เวลาที่ต้องแซงแบบฉุกเฉิน เหยียบลงเลยไปครับ

พุ่งปรี๊ดดดดดดดดดดดดด  พร้อมเสียงอันเร้าใจ

ที่ผมรำคาญ คงเป็นช่วง เร่งเบาๆ เพื่อเพิ่มความเร็ว 2500-3000 รอบ
มันจะคาง ฮื้มมมมมมมมๆๆๆ  แอบรำคาญครงนี้แหละ

แต่ช่วง 1000-2000 เงียบดีอยู่
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ผมไม่ค่อยได้ยินนะ เพราะใช้เครื่อง i-DSI  ::)

แต่เสียงวีเทคนี่มันเพราะจริงๆ  ;D

เฮ้ยยยยยย   ช่วงแรกๆ ในคลิป เสียงเหมือนมากกกกกกกก

มันดังแบบนี้เลยครับ  ดังทุ้มๆ แอบแหลมๆ นิดนึง

ออฟไลน์ MoLee

ข้อดีมันก็มีอยู่สำหรับคนชอบรถและบ้ารถจริง ครับเพราะจะดังฟังเสียงมันหวานดี

แต่ข้อเสียคืด มันทำให้ผมขับได้ไม่ค่อยเร็วนัก เพราะคนทั้งรถจะมาว่าผมว่าจะกดรอบเยอะให้มันเปลืองน้ำมันทำไม?
แค่4000-4500 รอบในFD ก็โดนว่าแล้วอ่ะ :'(  ก็บ้างทีมันต้องเร่งแซงแบบด่วนๆบ้าง เข้าใจกันหน่อยเถอะ ;D ;D ;D
(ความจริงอยากฟังเสียงมันบ้างอ่ะนะ)
 นี้ล่ะครับข้อเสีย ที่ผมไม่ค่อยชอบนิดหน่อบ :-X

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลองมาขับ Cruze 2.0 Diesel LTZ ก่อนเถอะครับ คุณจะเลิกบ่นเสียงรบกวนจากเครื่องของ Honda ไปเลย
หมอนี่เสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสารยิ่งกว่า Vigo เสียอีก! ครางน่าเกลียด และ กว่าเรี่ยวแรงจะมาให้ใช้งาน
ก็ปาเข้าไป 2,000 รอบ/นาทีื รอกันจนเซ็งเลยในบางจังหวะที่ต้องการออกตัวเร็วๆ

ผมพูดในฐานะที่ผมใช้ City ใหม่อยู่นะครับ
เสียงเครื่องของ Honda ถือว่าค่อนข้างเบาแล้ว
วัดจากการขับรถคลานเข้าบ้านตอน ตี 1 แล้ว เพื่อนบ้าน มีใครลุกขึ้นมาเปิดไฟดูหรือไม่เป็นหลักหนะครับ
ถ้าลองผมขับรถคันเสียงดังเข้ามาละก็ เป็นไปได้สูวงเหมือนกัน ที่ไฟในห้องนอนของคนข้างๆบ้าน อาจสว่างขึ้นมา

ลองมาขับ Cruze 2.0 Diesel LTZ ก่อนเถอะครับ คุณจะเลิกบ่นเสียงรบกวนจากเครื่องของ Honda ไปเลย
หมอนี่เสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสารยิ่งกว่า Vigo เสียอีก! ครางน่าเกลียด และ กว่าเรี่ยวแรงจะมาให้ใช้งาน
ก็ปาเข้าไป 2,000 รอบ/นาทีื รอกันจนเซ็งเลยในบางจังหวะที่ต้องการออกตัวเร็วๆ

ผมพูดในฐานะที่ผมใช้ City ใหม่อยู่นะครับ
เสียงเครื่องของ Honda ถือว่าค่อนข้างเบาแล้ว
วัดจากการขับรถคลานเข้าบ้านตอน ตี 1 แล้ว เพื่อนบ้าน มีใครลุกขึ้นมาเปิดไฟดูหรือไม่เป็นหลักหนะครับ
ถ้าลองผมขับรถคันเสียงดังเข้ามาละก็ เป็นไปได้สูวงเหมือนกัน ที่ไฟในห้องนอนของคนข้างๆบ้าน อาจสว่างขึ้นมา
   ส่วนในการตัดสินใจที่สำคัญมากกกกกของผมในการซื้อเจ้า City ใหม่เนี่ย

เพราะผมอ่านรีวิวของ พี่จิมมี่เนี่ยยยย

อธืบายได้ถึงแก่นแท้มากกกกครับ

ขอเป็นแฟนพันธุ์พี่ จิมมี่ ตลอดกาลลลลล

แต่ว่า ม่ะไหร่จะลงคลิปใหม่ซะทีอ่ะครับ

X6 มาสามวีค ละนะครับบบบบ

รอดูคลิปอยู่น้าาา ตัววววว

ส่วนในการตัดสินใจที่สำคัญมากกกกกของผมในการซื้อเจ้า City ใหม่เนี่ย

เพราะผมอ่านรีวิวของ พี่จิมมี่เนี่ยยยย

อธืบายได้ถึงแก่นแท้มากกกกครับ

ขอเป็นแฟนพันธุ์พี่ จิมมี่ ตลอดกาลลลลล

แต่ว่า ม่ะไหร่จะลงคลิปใหม่ซะทีอ่ะครับ

X6 มาสามวีค ละนะครับบบบบ

รอดูคลิปอยู่น้าาา ตัววววว
คลิป x6 ก็อันนี้ไม่ใช่หรอครับ?

ว่าแต่คุณพี่จิมมีครับ ช่วยเปรียบเทียบหน่อยได้มั้ยครับ เรื่องเสียงห้องโดยสาร ระหว่าง เจ้า FOCUS TDCI กับเจ้าCruze ดีเซลหน่อยสิครับ ว่าใครเงียบกว่ากัน มันคาใจผมอยู่เล็กน้อยอ่ะครับ ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องครับ

คลิป นั้น ตาแพนของเรา เป็นคนดูแลจัดการ ไม่ใช่พี่

แพนเอง มีงานประจำ และงานหนักมากในช่วงนี้
และต้องมีงานแปล ลงนิตยสาร Car เป็นประจำทุกเดือนด้วย ช่วงนี้สาหัสมาก
และยังต้องเร่งบทความหน้าเว็บกันอีก ดังนั้น ได้เพียงแค่นี้ละครับ

--------------------------
โมเอ้ย

ต้องแยกออกเป็น 2 ประเด็นครับ

ถ้าการเก็บเสียงจากภายนอกรถ พี่ให้ Cruze ชนะ ไปแบบสบายๆ ยิ่งในช่วงความเร็วต่ำด้วยนะ โอ้ ดีใช้ได้
แต่ถ้าการเก็บเสียงเครื่องยนต์ พี่ให้ Focus ชนะ ครับ เสียงเครื่อง ดีเซลของ Cruze นี่ ดังสนั่นมากไปกว่า
รถเก๋งดีเซลทั่วไปในยุคนี้ควรจะเป็นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2011, 19:25:50 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ neung23

Confirmed อีกคนคับว่า ซีวิค เอฟดี เครื่องเงียบกว่าแอคคอด 2.4 ทั้งนอก-ใน ห้องโดยสาร
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

--------------------------
โมเอ้ย

ต้องแยกออกเป็น 2 ประเด็นครับ

ถ้าการเก็บเสียงจากภายนอกรถ พี่ให้ Cruze ชนะ ไปแบบสบายๆ ยิ่งในช่วงความเร็วต่ำด้วยนะ โอ้ ดีใช้ได้
แต่ถ้าการเก็บเสียงเครื่องยนต์ พี่ให้ Focus ชนะ ครับ เสียงเครื่อง ดีเซลของ Cruze นี่ ดังสนั่นมากไปกว่า
รถเก๋งดีเซลทั่วไปในยุคนี้ควรจะเป็นกัน
โอ้ ขอบคุณครับพี่ สรุปแล้ว Cruze  เสียงเครื่องดัง กว่า focus TDCI  แต่เรื่องการเก็บเสียงภายนอก Cruze ชนะ
ok ครับ ค่อยหายคาใจหน่อย  ยังไงๆก็จะรอ Full รีวิว อีกที่แล้วกันนะครับ   ::)

ปล.สงสัยถ้าจะให้เสียงเครื่อง เจ้าCruze ดังน้อยลง คงต้องรอเครื่องดีเซลบล็อคใหม่ แน่ๆเลยล่ะซินะ  ::)

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเสียงเครื่องของฮอนด้าเงียบนะแต่เสียงให้ห้องโดยสารไม่เงียบเอามากๆๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าในรถมันอยู่ที่การใช้วัสดุ ยางขอบประตู อะไรแบบนี้มากกว่าครับที่ทำให้ในรถเงียบ
โยงมาที่รถผม เฟียสต้า 1.6 เวลายืนนอกรถ เสียงดังชิบ... ดังจนคนถามว่ามันเงียบจริงหรอเวลานั่งในรถ

เวลานั่งในรถถ้าไม่เปิดแอร์ ผมเคยสตาร์ทรถซ้ำหลายครั้งเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมว่าเสียงเครื่องของฮอนด้าเงียบนะแต่เสียงให้ห้องโดยสารไม่เงียบเอามากๆๆ

เห็นด้วยครับ เวลาขับไกลๆ เพลียกับเสียงรบกวน เสียงยาง เสียงถนนนี้แหละครับ
เปิดเพลงเสียงเพลงบางครั้งก็ไม่ช่วยอะไรเลย 555+

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
อาจจะแล้วแต่คนชอบนะครับ ตัวผมชอบมากครับ เสียงวี๊ดดดด ของเครื่องฮอนด้าเนี่ย
 จริงๆ นะ มันหวานๆ  พอดีๆ

My lovely A

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เสียงตัวเครื่อง ผมคิดว่าไม่ได้ดังไปกว่ารถที่ราคาเท่าๆกัน
การเก็บเสียงจากข้างนอกต่างหากที่ทำให้มันดัง
และ Honda ผมก็ชอบที่จะ เร่งประมาณ 5,000 รอบซึ่งเป็นช่วงที่เสียงหวานลื่น

แต่สำหรับ L15 น่ะ  VTEC มันเปิดทำงานตั้งแต่ก่อน 5,000 รอบนานแล้วครับ
แล้วก็ไม่ใช่ VTEC แคมองศาสูงแบบพวก B16,B18C,K20A Type R อะไรแบบนั้น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lookkaew

- การเก็บเสียงครับ รถฮอนด้าบ้านเราเก็บเสียงมิค่อยดีนัก รู้สึกว่า ซิตี้นี่ค่อนข้างเงียบแล้วล่ะ
- ผมเป็นหนึ่งในไม่กี่คนก็ไม่รู้ ที่ไม่เคยชอบเสียงเครื่องรถฮอนด้าเลย แต่ผมกลับชอบเสียงท่อรถฮอนด้า ผมสังเกตว่า ไม่ว่าจะเอาเครื่องวีเทคไปใส่ท่ออะไร จะวน ตรง ย้อน ท่อบ้านๆ สำนักแต่งดังๆ เสียงจะแน่นมากครับ
- รอบต่ำในวีเทคบางบล็อค จะน็อคครางเบาๆ น่ารำคาญเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่าเสียงภายนอกตัวรถ ของซิตี้เงียบนะครับ
แต่ถ้าเป็นเสียงภายในตอนรอบเดินเบา ก็เงียบครับ
ส่วนตอนขับผมว่าเสียงเครื่องมันไม่ดังน่าเกลียดนะ แต่ไอที่มันดังน่าเกลียดเนี่ย ก็เสียงลม เสียงช่วงล่าง เสียงยาง ตีกันปั่นป่วนไปหมด น่าจะปรับปรุงเรื่องการเก็บเสียงภายในมากกว่า

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
เสียงเครื่องมันก็ดังพอๆกันนั่นแหละครับ ถึงบางยี่ห้อเสียงเครื่องดัง ถ้าการเก็บเสียงดี ห้องโดยสารเงียบก็ไม่มีปัญหา ข้างนอกดังชั่งมัน

กรณี Honda ผมเคยขับเเจ๊ซ ซีวิค แอคคอร์ด
สิ่งที่เหมือนกันตั้งเเต่รุ่นถูก ถึง เเพง ก็คือ การเก็บเสียงจากภายนอกที่ทำได้ไม่ดี เช่น รอยต่อพื้นคอนกรีต เสียงยางบดถนน เสียงต่างๆบนท้องถนน
ผมว่าการเก็บเสียงภายในห้องสารเป็นสิ่งสำคัญที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2011, 23:52:16 โดย เฮียหลี »

ออฟไลน์ PREM

ผมคนนึงล่ะไม่ค่อยมีความสุขกับการขับ และโดยสาร CR-V G2 2.0 เท่าไหร่
เพราะเสียงเครื่องเข้ามาค่อนข้างดัง 2,500 รอบก็เริ่มได้ยินหึ่งๆ แล้ว ไม่ต้องพูดถึงตอนคิกดาวน์

แต่พูดก็พูด Escape 2.3 เสียงเครื่องก็ดังพอกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ผมว่าไม่ดังมากนะ สมัยก่อน ที่บ้านมี Civic EG เครื่อง D15 คาร์บู ก็ออกแนวเงียบกว่า 3 ห่วงนิดเดียวแทบไม่ต่าง แต่พอเป็น City IDSI เงียบกว่าตัวนั้น (เว้นแต่เหยียบเรียกกำลังเพราะ เกียร์ CVT ค้างรอบไกลเลย) ส่วน FD ที่พึ่งจะพัง(เสียชีวิต ในหน้าที่) ไป ผมประทับใจที่สุด เพราะ ไม่คาดคิดว่า รถอะไร แตะเบา ๆ ออกตัวไม่มีเสียงเครื่องเข้ามาในห้องโดยสารเท่าไหร่ และ เอาหนัก ๆ เบากว่า 1AZ-FE ของวิช ซะอีก
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ TJA

เสียงเครื่องSOCHรถบ้านของฮอนด้าผมฟังแล้วเฉยๆนะ แค่พอรู้ว่าเทกเปิดแล้ว
แต่ผมชอบเวลาติดรถเพื่อนไปดูรถแรงๆเค้าเชงกันมากกว่า
พวกบล็อคBนี่ เสียงเทกเปิดมาแต่ไกลเลย แป๊ดดดดด    ;D
ใครชอบเสียงอิมผมเฉยๆ ผมชอบเสียงเทกฮอนด้า กับเสียงSupraมากกว่า

.-_-.

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ตอนขับ jazz อยู่เครื่องดังนะไม่เท่าไหร่ครับ

แต่เสียงที่เข้ามาในห้องโดยสารนิดี  เหยียบ 120 คนหน้า กับ หลังยังพูดไม่รู้เรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ผมกับรู็สึกอย่างเดียวคือเสียง สตาร์ ดังกว่าเจ้าอื่นนะครับคือมันดังแบบไม่เรียบ แต่ หลัง สตาร์แล้วผมว่า มันก็เงียบ เดินเรยบเรียบมากเลยนะครับ เทียบจากนั่ง ซิตี้ ของเพื่อน

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ผมว่าเสียงเครื่องของ ฮอนด้า ตัวนนี้ก็หวานๆ ดีนะครับ

ส่วนเสียงลมที่ 120+ ผมว่าก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ

เพราะผมเคยลองขับ CR-V G3 2.0 แล้ว ผมถึงกับต้องตกใจ

ที่ว่า เสียงลมดังกว่า Jazz  ของผมมาก ครับ

แต่ก็เห็นพี่ที่คลับ บางคนเอามาถึงก็เอาไป Damp รอบคัน

เค้าบอกว่าเงียบขึ้นมาก ครับ

ปล. ส่วนตัวจะรำคาญเสียงตึงตังวันลาขันผ่านทางที่เป็นหลุมมากกว่า รู้สึกเหมือนรถจะพัง T^T

ออฟไลน์ boyzz

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ครับ ผมเองก็ใช้เคยใช้ซิตี้อยู่ครับ(ตอนนี้ขายไปแล้ว ใช้มาตั้ง 10 ปี)
แต่เป็นตัว type z vtec นะครับ ผมว่า
เสียงของตัวเครื่องเอง ก็ไม่ได้ดังไปกว่าค่ายอื่นๆในระดับเดียวกันหรือสุงกว่า
แม้กระทั่งเครื่อง city Hyper เองก็ไม่ได้ดังอะไรมาก (แต่พัดลมหน้าเครื่องดังมากกก)
ที่ดังคงมาจากการเก็บเสียงจากสภาพถนน หรือยาง มากกว่าเสียงเครื่องครับ
แต่ เสียงตอนเทคเปิด  โดยเฉพาะเกียร์ธรรมดา เนี่ย ผมว่า หวานหู กินขาดครับ
สำหรับ Honda vtec ;D