ผู้เขียน หัวข้อ: +++ Clip Skoda Superb 1.8 TSi +++  (อ่าน 22165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
+++ Clip Skoda Superb 1.8 TSi +++
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 00:44:10 »
ขอต้อนรับเข้าสู่สัปดาห์แห่งการทำงานตามปกติด้วยคลิปของรถยุโรป D-Segment

งานนี้ บอกได้ประโยคเดียวว่า "Don't judge the book by its cover" จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 22:29:58 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
Re: +++ Clip Skoda Superb 1.8 TSi +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:42:14 »
คันนี้ผมขับไป2พันกว่าโลแล้ว
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปตราดมา มีเหตุยางระเบิดกลางทาง :-*
ดีที่ควบคุมได้เพราะขับมาไม่เร็ว

เรื่องความประหยัดน้ำมัน จากการใช้งานจริงของผมนะครับ

เติมน้ำมันเต็มถังที่ อ.คลองใหญ่ จ.ตราด (ลองหาในgoogle map ดูนะครับ ติดเขมร สุดเขตประเทศไทยแล้ว)
วิ่งกลับกรุงเทพ ระยะทางประมาณ400กิโลเมตร ใช้ความเร็ว 100-120kmh ตลอดทาง มีเร่งแซง 130-150kmh บ้างเป็นระยะๆ
พอขับกลับถึงบ้านที่กรุงเทพ แถวๆเขตดุสิต ปรากฏว่าใช้น้ำมันไปแค่ เกือบครึ่งถัง ย้ำนะครับ เกือบครึ่งถังเท่านั้น
งงครับ ประหยัดไปไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 01:59:04 โดย musashidasg »
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: +++ Clip Skoda Superb 1.8 TSi +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:51:09 »
ขอบคุณมากครับ  พี่แพน

ว่าแต่ ทำไมยางแตกอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:53:31 »
ขอศูนย์ให้มีตามหัวเมืองหลักหน่อยก็ได้ แบบ BMW-Mercedes จะได้ตัดสินใจง่ายๆ :-\ :-\ :-\
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ musashidasg

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:03:41 »
ขอบคุณมากครับ  พี่แพน

ว่าแต่ ทำไมยางแตกอะครับ

พูดตรงๆนะครับ ผมไม่ทราบครับ ขับมาอยู่ดีๆ ตามหลังรถตู้ ที่ความเร็ว 90 แล้วมันก็ ปึ้ง เลยครับ เป็นยางหน้าซ้าย
แต่ขับมาไม่เร็วเลยประคองไปจอดข้างทาง แล้วก็จัดการเปลี่ยนยางอะไหล่
ขับต่อไปอีกประมาณ50กิโลก็ถึงแถวๆ อ.แกลงครับ พอดีมีร้านเปลี่ยนยางก็เลยจัดการเปลี่ยนครับ
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 03:04:00 »
ขอบคุณครับ

ทำไมตั้งชื่อ "เนินรถทัวร์" ครับ

มันคือ คอสะพานก่อนขึ้นทางยกระดับ หรือ สะพานปูนทางลาด ?

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 06:03:19 »
15.2 Km/L What!!  :o

นี่มันรถอะไรกันนี่

แถมมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้นมาให้เทสช่วงล่างอีกตังหาก ดีที่ปลอดภัยกันทุกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 07:23:49 โดย BestHuafoo_Hybrid »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:18:39 »
เครื่องเสียงฟังเพราะดีมาก จนน่าตกใจ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:27:08 »
อู้ว.....โดนตัดหน้าแบบนี้มันน่านัก -"-
แต่แอบสังเกตว่า Freed โดนแซงกลับไปกลับมาบ่อยแฮะ อิอิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:38:40 »
555+ มาถึงสุรินทร์เลย  ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:02:58 »
555+ ระบบช่วยตัวเองในการจอด ;D ;D ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:04:54 »
เครื่อง 1800 ตัวนี้ไม่มี อินเตอร์ หรือครับ เสียดายมากครับ ยังไงเมืองร้อนผมว่าจำเป็นมาก อย่างที่คุณแพนบอก น่าจะมีม้าแถมมาอีก
ยิ่งเทียบกับ E250CGI เห็นภาพเลยจริงๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:19:05 »
เสียงเครื่องแน่นดีครับ ชอบ
เห็นด้วยกับที่ว่าเบาะหลังสั้นไปหน่อย นั่งนานคงไม่สบายเท่า Teana
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:45:12 »
ขอบคุณครับ

ทำไมตั้งชื่อ "เนินรถทัวร์" ครับ

มันคือ คอสะพานก่อนขึ้นทางยกระดับ หรือ สะพานปูนทางลาด ?

ที่เรียกว่าเนินปราบรถทัวร์ เพราะครั้งหนึ่งในการขับ Focus 1.8
เรามาพบรถทัวร์ที่เพิ่งเด้งกับสะพานนี้และเทกระจาดลงข้างทางแบบสดๆ
ตอนขาวิ่งไป..ยังไม่มีอะไรเลย วิ่งขากลับเจอเสียอย่างนั้น

เนินนี้ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ และเห็นว่ามีรถทัวร์ รถบัส รถบรรทุก รถเก๋ง หลายคัน
เป๋ออกข้างทางเพราะเนินนี้มาแล้ว ลักษณะของเนิน เป็นสะพานขนาดเล็ก
อยู่บนทางวิ่งกลับเข้าเมือง ซึ่งดูเผินๆไม่มีอะไร แต่เลนซ้ายช่วงคอสะพาน
มีลักษณะยุบตัวลงและเทออกข้างทางครับ หากคนขับมาไม่ทันระวัง
จับพวงมาลัยให้ดี มีเป๋ออกได้เหมือนกัน

เครื่อง 1800 ตัวนี้ไม่มี อินเตอร์ หรือครับ เสียดายมากครับ ยังไงเมืองร้อนผมว่าจำเป็นมาก อย่างที่คุณแพนบอก น่าจะมีม้าแถมมาอีก
ยิ่งเทียบกับ E250CGI เห็นภาพเลยจริงๆ

ผมพยายามลองไล่ท่อดู แล้วก็มุดดูที่กันชนหน้า หาอินเตอร์ไม่เจอครับ ถามจิมมี่ก็ได้ความว่าไม่มี
แต่ผมก้มดู ก็ไม่ถนัดนัก เลยวานคุณ Signifer ช่วยดูให้ ก็ไม่พบ

ดูในเว็บไซต์ก็ไม่มีข้อมูล เพราะท่อทางต่างๆปิดค่อนข้างมิดชิด หากใครพบว่า Superb ตัวนี้
มีอินเตอร์คูลเลอร์ รีบบอกด้วยครับ จะแก้ไขข้อมูลให้

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าหากไม่มีอินเตอร์คูลเลอร์ สิ่งที่เป็นข้อดีคือการเดินท่อทางต่างๆ
ลดความยุ่งยาก ต้นทุนน้อยลง เก็บห้องเครื่องได้ง่ายขึ้น และการตอบสนองต่อคันเร่งไว้ขึ้น
แต่ข้อเสียคือพอไอดีที่อัดมาเริ่มมาก มันจะร้อน และทำให้ได้แรงไม่ดีเท่าที่ควร

หาก Skoda จะทำเป็นชุดแต่งอินเตอร์คูลเลอร์กับกล่อง Remap ขายสำหรับคนไทย
ผมว่าน่าสน เพราะลำพังแค่ได้อินเตอร์ช่วย ม้าน่าจะพุ่งไปเกิน 170 ตัวได้แล้ว ถ้าปรับบูสท์
เพิ่มอีกหน่อยเดียว ก็สามารถจะทำม้าเท่า E200CGi ได้..ถ้าปรับเพิ่มเยอะๆ..ก็เท่า E250CGi ได้
แล้วพอมาเจอกับเกียร์ 7 สปีด..โอ้โหมันจะกลายเป็นรถหน้าตาทื่อๆที่ขับสนุกเลยนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 12:51:14 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 13:00:27 »
อูว์ สงสัยวันนี้ต้องรีบกลับบ้านมาดูคลิปซะแล้ว :o

-------------------------------------------------------------------------
*แก้ไข
ขอบคุณสำหรับคลิปวีดิโอมากครับท่านผู้การ

หลังจากดูจบแล้ว ตกใจตอนหักหลบมากๆเลยครับ ดีนะทีี่ไม่เป็นอะไร เสียดายมุมกล้องไม่เห็นไอ้รถคันนั้น!!! :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 19:33:35 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:21:41 »
แล้ว Skoda Yeti มี intercooler ไหม๊ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:47:45 »
เอาแล้วไง ลังเลมากกันไปมากแล้ว แงๆ สรุปเอาไรดีเนี่ย sonata sport หรือ superb ดีเนี่ย ประหยัด พื้นที่ใช้สอยก็เยอะด้วย ช่วงล่างดีกว่าเทียน่าอีกด้วย โอ้ เอาไงดีเนี่ย เดือนหน้า ซื้อไรหน้า

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:51:12 »
รู้สึกตอนหักหลบมีเซ็นเซอร์เสียงด้วยใช่ป่าวครับ  ;D
07 mazda 3

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:59:01 »
อูว์ สงสัยวันนี้ต้องรีบกลับบ้านมาดูคลิปซะแล้ว :o

-------------------------------------------------------------------------
*แก้ไข
ขอบคุณสำหรับคลิปวีดิโอมากครับท่านผู้การ

หลังจากดูจบแล้ว ตกใจตอนหักหลบมากๆเลยครับ ดีนะทีี่ไม่เป็นอะไร เสียดายมุมกล้องไม่เห็นไอ้รถคันนั้น!!! :(

มุมกล้องเก็บได้ประมาณนั้นล่ะโม เราจะเลือกเก็บอะไรดี รถที่เกือบนำความซวยให้พี่ รถเข็มความเร็วที่เราตั้งใจจะจับเวลากัน

จะว่าไปแล้ว ที่จริง ขอบอกนะครับ...ว่าตอนแรกไม่อยากเอาคลิปนี้ลง โคตรไม่อยากจะเอาลง เพราะคนจะต้องถามแน่เลยว่า
ถ้ามันมีรถวิ่งอยู่ข้างหน้า..แล้วทำไมผมไม่ถอนคันเร่ง ซึ่งอันที่จริง คำสั่งที่ถูกที่ต้องมอบให้รถคือถอนคันเร่ง นั่นคือปลอดภัยสุด
แต่ผมนั้น ด้วยความที่ต้องนั่งตูดแฉะรอให้รถว่างพอทำอัตราเร่งได้ยาวนานถึง 1 ช.ม. มันหงุดหงิดพอแล้ว

และประมาทด้วย ตรงที่คิดว่า ครั้งแรก และครั้งเดียว ที่คิดว่าจะทำ และคิดว่า เห้ย ไม่เป็นไรหรอก มีไอ้เจ้านั่นอยู่แค่คันเดียว

สรุป ไอ้ครั้งแรกและครั้งเดียวตลอดการทำคลิป Headlightmag นี่ล่ะ เจอเข้าจังๆ
ไอ้เจ้านี่เขาก็ขับเลนซ้ายครับ...ผมเห็นอยู่แล้วก็เลยวิ่งเลนขวา..นี่เรื่องปกติ แต่พอผมอยู่เลนขวา พี่แกหักออกมาบังไลน์ขวา
ณ จุดนี้เริ่มคิดในหัวแล้วว่าต้องเตรียมทางหนีที่ไล่ ถ้าผมลงซ้ายแล้วเขาหักซ้ายตามมาอีก ก็ยังมีที่ให้ขวาทัน และเตรียมคิดไว้แล้วว่า
ถ้าหากเกิดเป็นความพยายามที่จะกวนส้นทีนส์จริงๆ คือแกล้งบังไลน์ไปๆมาๆ ผมเล็งไหล่ทางด้านขวาเอาไว้ว่ามีที่เหลือพอให้ผ่านไปได้

ผมล่ะเกลียดนักเวลาคิดร้ายๆไว้แล้วมันดันเป็นเรื่องจริง ผมพุ่งเข้ามาทางขวา เขาหักมากันขวา ผมจึงเปิดไฟเลี้ยวลงซ้าย
เขาก็ลงซ้ายตาม ดอกนี้ล่ะที่กระชั้นชิดเข้ามา ผมหักกลับไปเลนขวา..เอ้า ไอ้บ้า! หักลงขวาตามมาอีก! เข้าล็อคตามที่วางไว้
ว่ามีสิทธิ์มาอีหรอบนี้ ผมจับพวงมาลัยหักหลบ ล้อขวาปีนกรวดขอบทางขวาไป แล้วก็ผ่านมาได้ด้วยดี

ฟังดูเหมือนดี แต่ที่จริง "เลว" เพราะคำสั่งที่ถูกต้องคือ "เบรก"
และที่ท้ายสุดตัดสินใจเอาลง ก็เพราะกล้าทำ ก็ต้องกล้าให้ดู มันจะได้ช่วยสอนท่านอื่นๆ เห็นไหม นี่ขนาดทำคลิปมาหลายคลิป
และคิดว่าครั้งนี้ครั้งเดียวที่ไม่น่าเกิดอะไร สุดท้ายมันก็เกิด

จากนี้ไป ผมยื่นคำขาดกับทีมงาน
1) งดทริปลองขับช่วงเทศกาล เด็ดขาด! ต่อให้มันจะเป็นรถสุดฮอตคนรออ่านเยอะ เชิญจัดกันเอง ผมไม่เอาด้วย ไม่เอาแล้ว
2) หน้าไม่เคลียร์ หลังไม่เคลียร์ ไม่มีที่หลบ ไม่มีแผนไป..ให้กระแทกเบรก เท่านั้น ไม่มีลุยต่อ

แล้ว Skoda Yeti มี intercooler ไหม๊ครับ

อันนี้สารภาพ ว่าลืมก้มดูจริงๆครับ เพราะในใจมัวแต่เชื่อว่ารถสมัยนี้ ใครๆเขาก็ต้องมี

- - - - - -
เจ้าแทน เมื่อไหร่ได้ใบขับขี่ค่อยซื้อสิ จะได้ช่วยเป็นคนทดลองขับด้วย
คิดให้ดี ในเมื่อรถมันราคาไม่ใช่ถูกๆ Skoda นี่พวงมาลัยขับสนุก เกียร์ก็สนุก หรูด้วย แข็งด้วย
แต่เบาะนั่งพี่ว่าสำหรับตัวขนาดพี่ Teana ในภาพรวมเจ๋งกว่านะ
ส่วน Sonata มันได้ทันสมัย แต่หลังจากที่ลองมา อัตราเร่ง อารมณ์การตอบสนองของพวงมาลัย
ในความเห็นของพี่ มันไม่ไวและทันใจได้เท่า Skoda

ท้ายสุด ที่จริงก็ยังไม่ลืม Teana ด้วยความที่ช่วงล่างนุ่มเหมาะกับผู้ใหญ่ที่สุดในสามคันนี้
และเบาะนั่งสบายทั้งหน้าหลัง ในราคาที่ถูกที่สุดในกลุ่มเช่นกัน

อย่าว่าแต่แทนเลย ให้พี่เลือก ก็ยากอยู่

รู้สึกตอนหักหลบมีเซ็นเซอร์เสียงด้วยใช่ป่าวครับ  ;D
ต้องขอเซ็นเซอร์จริงๆเพราะมันเป็นคำด่าจากใจจริงออกมาจากปากคนแถวๆนี้ด้วยความที่ตกใจและไม่คาดมาก่อน
ว่าจะเจออะไรที่กวนส้นขนาดนี้

คนตัดต่อ หน้าที่ส่วนหนึ่งก็คือ กบว. บางส่วนที่หยาบ แต่สนุก เน้นฮา ผมปล่อย แต่บางส่วนที่ไม่ฮา
ฟังแล้วไม่ได้รู้สึกดีอะไร ผมก็ตัดออกครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 22:08:17 »
ระบบช่วยตัวเองในการจอด ;D ;D ;D  555ถูกใจๆ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 22:15:21 »
ขอบคุณครับ น่าใช้จังครับ ถ้าได้เครื่องกับเกียร์แบบ GTi คงจะเพลินกว่านี้เยอะเลยครับ
เสียดายไม่นำตัวนั้นเข้ามา
 ;D ;D ;D

ทำให้กลับมาคิดเหมือนกันครับ ว่าคันที่ต่อไปจะเลือกรถที่ราคาคุ้มกับสิ่งที่ให้มา
หรือเลือกแบรนด์ที่เป็นความฝัน แต่จ่ายแพงกว่าเยอะเลยดี!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 22:51:03 »
ตอนที่หักหลบก็แอบลุ้นเหมือนกันครับ (อึ๋ย...น่ากลัว) เพราะรถวิ่งที่ความเร็วสูงอยู่ และ ขึ้นเร็ว(แปบๆก็ร้อยละ)

แล้วมาเจอกับรถที่ขับแบบว่าน่า...จริงๆ >:(  (ว่าแต่ เห็นทะเบียนคันนั้นไหมครับ)

อ้อ ขอบคุณสำหรับคลิปนะครับ มันทำให้น่าซื้อจริงๆ(ไม่แพงด้วย ไม่ถึง 2 ล้าน กับความเป็นรถ CBU)  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:36:35 »
บอกตรงๆ ถ้าเจอแบบนั้นคงลงไปหามันแล้วล่ะครับ ไม่ได้ซ่านะ แค่อ่านก็ขึ้นแล้ว เจอแบบนั้นจริงๆผมคงอารมณ์เย็นไม่ลงแล้วล่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 02:10:48 »
พี่แพนครับ ผมก็ใช้ ตัว skoda octavia 1.8T 20V ปี 2001 พยายามหาก็ไม่เจอ intercooler นะครับ แต่รุ่นน้องผมที่ เคยใช้บอกว่ามันมันหลบอยู่
ผมก็เลยได้พยายามหาข้อมูลเพิ่มครับ
จาก ลิงค์ นี้
www.forgemotorsport.com/media/FMSKOFMIC.pdf

เป็น PDF นะครับ
พบว่า มันมี intercooler เดิมอยู่นะครับแต่หลบได้มิดมาก จนผมไม่รู้ว่ามันจะไปรับลมเย็นจากไหน
ผมสารภาพว่า ผมไม่แน่ใจว่า เจ้า superb จะมีไหมนะครับ แต่เดาว่าจะตะกูลเครื่อง 1.8 เหมือนกัน ผมว่าน่าจะมี ครับ

ผิดถูกยังไง ขอโทษด้วยนะครับ

ทีนี้มีถามพี่แพนเพิ่มนิดว่า จะไฟล์ ในลิงค์ นั้น ถ้าผมเปลี่ยนเป็นแบบเขา แรงม้า น่าจะได้เพิ่มมา ประมาณ กี่ตัวครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:57:51 »
เรื่องอินเตอร์คูลเลอร์ของ Superb ผมยังไม่คอนเฟิร์มนะครับ
แต่ลองหาข้อมูลเพิ่ม ก็ได้ข้อมูลในลักษณะรวมๆของเครื่อง EA888
1.8 ลิตร ซึ่งบอกว่าเป็น FMIC-Front Mounted Intercooler แต่มีเขียนคำคุณศัพท์เพิ่ม
ว่า Sandwiched FMIC แปลว่ามันอาจถูกประกบอยู่ระหว่างอะไรสักอย่าง อาจจะเป็นแผงแอร์กับหม้อน้ำ
แล้วจะเอาไปไว้ตรงนั้นทำไมหว่ะ?

สงสัยจริงๆ เจ้าของรถตัวจริงหรือใครก็ได้ ช่วยยืนยันผมทีเพราะถ้าหาก Superb มีอินเตอร์คูลเลอร์
แล้วผมบอกไม่มี ผมต้องรีบแก้ไขคลิปโดยเร็วที่สุดเพื่อไม่ให้เข้าใจผิดกันไปมากกว่านี้

ส่วนของคุณ MCAT เป็นเครื่องคนละบล็อคกันครับ แบบ EA113 20 วาล์ว
อินเตอร์คูลเลอร์จากตำแหน่งที่เห็นนั้นน่าจะเป็นหลังกันชน และอยู่ซีกคนขับ
มันอาจจะดูซับซ้อน แต่จริงๆแล้วตำแหน่งการวางไม่ถือว่าเลวนัก..แต่ยังไม่ใช่ที่ดีที่สุด

เพราะจุดที่วางอยู่หน้ารถ ระบายความร้อนได้ดี แต่ไม่ใช่จุดที่อากาศถูกอัดเข้ามาแบบเต็มๆ
ลองนึกถึงภาพหัวลูกธนูครับ ส่วนหัวของมันได้รับอากาศเต็มๆแต่ส่วนคมข้างศรนั้น
จะเป็นอากาศที่ไหลผ่านไปบ้างและปะทะแบบตรงๆบ้าง แต่คนออกแบบก็ไม่เลว ทำช่องดัก
อากาศแบบปิดมารับไว้ กันไม่ให้อากาศหนีไปไหนได้

หากต้องการเปลี่ยนตำแหน่งมาวางข้างหน้า จะได้ผลดีในช่วงความเร็วสูง ช่วงความเร็วต่ำๆ
อาจไม่ชัดครับ เอาไปไดโน่ซึ่งพัดลมไดโน่เป่าเข้ากลางลำรถ..แน่นอนว่าอินเตอร์อยู่
ตรงกลางหน้าเลยย่อมทำให้ม้าที่เห็นบนไดโน่เยอะกว่า

ข้อแนะนำของผมคือ หากไม่ได้คิดจะเสกแรงม้าเพิ่มในแบบอื่นๆ อย่าไปเสียเงินเปลี่ยนเลยครับ
แต่ถ้ามีแผนจะเพิ่มบูสท์ เปลี่ยนเทอร์โบ แนะนำให้ย้ายมาไว้ตรงกลางและเลือกขนาดให้เหมาะสม
(ถ้าม้าไม่ได้แตะ 300 อินเตอร์ของคุณก็ไม่ต้องใหญ่ไปกว่าอินเตอร์เดิมติดรถของ Lancer Evo6)

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 15:51:55 »
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ ชอบจริงๆ กับระบบช่วยตัวเองในการจอดเนี่ย ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 14:41:33 »
ตกลงว่า มี อินเตอร์คูลเลอร์ เน่อ ตาแพน
คอนเฟิร์มเลยคราวนี้ และเป็นแบบที่คุณท่านบอกนั่นละครับ

เช้านี้ ทางคุณตี้ เค้าช่วยกันรื้อข้อมูลให้แล้วเน่อ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:33:28 »
ขอบคุณมากครับพี่แพน พี่จิมมี่

ออฟไลน์ Asklepios

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 00:07:20 »
แล้วทำไม Peugeot ถึงยังมึนๆกับการตลาดอยู่ละเนี่ย ???

เฮ้อออออ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:17:35 »
เจอเจ้าตัวนี้ที่จีนเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาครับ กลับมาได้อ่านรีวิวเลย

ได้ดูคลิปแล้ว สะท้อนถึงเมื่อคืนผมเอารถตัวเองขับออกไปกินข้าวหลังจากไม่ได้สตาร์ทมาเดือนนึง

ฝนตกๆขากลับเจอคนกลับรถใต้สะพานกินรถเข้ามาเลนขวา ผมหักหลบกระทันหันนึกว่าหมุนซะแล้ว

เลยขับไปตีคู่แล้วมองหน้า เจ้าตัวเงินตัวทองที่นั่งอยู่หลังพวงมาลัย มันหันมามองหน้าแบบ ไม่รู้สึก

รู้สาใดๆทั้งสิ้น ในใจคิดว่าจะปาดหน้าให้จอดแล้วจะลงไปถามที่มาที่ไปซักหน่อย อีกใจก็คิดซะว่า

ช่างมันแผ่เมตตาไปแล้วกัน เบื่อคนประเภทนี้มากจริงๆทำผิดแล้วไม่ขอโทษด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 11:33:25 โดย popdemonic »