ผู้เขียน หัวข้อ: รถกินน้ำมันกว่าที่โฆษณาไว้ จะตรวจหาสิ่งผิดปกติยังไงดี  (อ่าน 8330 ครั้ง)

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อรถมาใหม่ได้ 3 อาทิตย์แล้ว
แบ่งเป็นขับในเมืองราว 510 km ใช้น้ำมัน 52 L เฉลี่ยได้ 9.81 km/L
และขับต่างจังหวัดวิ่ง 100-120 ระยะทาง 540 km ใช้น้ำมัน 39 L เฉลี่ยได้ 13.85 km/L
รวมแล้วประมาณ 1,050 km กินน้ำมันทั้งหมด 91 L

ถามว่าถ้ารถคันนี้โฆษณาไว้ว่าขับได้ 5.5 L/100 km หรือเท่ากับ 18.18 km/L โดยรวมทั้งในเมือง+นอกเมือง
แต่รถผมขับไปเฉลี่ยรวมได้ 8.67 L/100 km หรือ 11.54 km/L ทั้งๆที่ไม่เคยเหยียบเกิน 3,000 รอบเลยนะ
ซึ่งผมปักใจเชื่อว่ารถน่าจะผิดปกติบางอย่าง แล้วมันน่าจะเป็นที่ตรงไหนครับ

ตอนนี้ผมคิดได้แต่ที่ว่า ศูนย์เปลี่ยนล้อแม๊กมาให้เลยเป็น 215/40 R17 จากเดิมที่เป็น 195/55 R15 ซึ่งน่าจะทำให้กินน้ำมันขึ้น
ขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยครับ เพราะกำลังจะขับเข้าศูนย์ไปเช็คระยะ 1,000 km พอดีจะได้ให้ช่างปรับแก้ได้เลย

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
ลองเก็บข้อมูลไปอีกซักระยะนึงดีกว่ามั้ยครับ ตอนนี้เพิ่งจะพ้นrun inเอง

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
รถใหม่การทำงานยังไม่เข้าที่เลยใช้น้ำมันผิดไปจากที่โฆษณาไว้เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าเกินหมื่นกิโลแล้วยังมากแบบนี้อยู่ค่อยว่ากันใหม่  :)

ขนาดวงล้อที่เพิ่มมากขึ้นก็มีส่วน ของเดิมสิบห้าแต่ใส่สิบเจ็ดเข้าไปหน้าสัมผัสพื้นถนนที่มากขึ้นรวมถึงน้ำหนักล้อที่เพิ่มขึ้นก็หน่วงให้รถเร่งได้ช้าลง เมื่อคุณอยากเร่งได้ทันใจเท่าขอบเล็กก็ต้องใช้แรงที่มากกว่าปกติเลยกินน้ำมันมากตาม  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
เปลี่ยนล้อมีขนาดใหญ่ขึ้นจะส่งผลต่ออัตราการกินน้ำมันแน่นอน
แต่ก็ไม่มานัก อีกอย่างตัวเลขจากศูนย์มันเป็นทางการอ้างอิงครับ ไม่มีทางเหมือนจริงอยู่แล้ว

ของผม E250 cgi
ทั้งๆที่ขับไม่เกิน 110 km/ชม พยายามไม่เบรค ไม่เร่งอย่างรวดเร็ว แต่ขับให้ดียังไงก็ได้ไม่เกิน 11.5 km/l
ทั้งที่มันเครมไว้ที่ 12.5-13.5 km/l ส่วนที่บอกว่ารถมัน run in เลยกินกว่าปกติ ตอนนี้ก็ 8500 km แล้ว ก็ยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ simcity

รถรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ prai

ใช่ครับ รถรุ่นไหนครับ โปรดระบุบรุ่นมาด้วยครับ

แต่ลองอ่านดีๆ (ระวัง) ผู้ผลิตมักจะมี *หมายเหตุ ไว้เสมอว่า วิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ อะไรประมาณนี้ครับ

• **
อ้างถึง
ข้อความโดย: Xtream@tom
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ลองเก็บข้อมูลไปอีกซักระยะนึงดีกว่ามั้ยครับ ตอนนี้เพิ่งจะพ้นrun inเอง
ก็จริงครับที่รถยังใหม่มาก แต่เพื่อนๆผมบอกว่าอัตรากินน้ำมันไม่น่าจะต่างกันเยอะนักถึงแม้จะ run in อยู่ครับเลยสงสัย

อ้างถึง
ข้อความโดย: 2k
รถใหม่การทำงานยังไม่เข้าที่เลยใช้น้ำมันผิดไปจากที่โฆษณาไว้เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าเกินหมื่นกิโลแล้วยังมากแบบนี้อยู่ค่อยว่ากันใหม่  ยิ้ม

ขนาดวงล้อที่เพิ่มมากขึ้นก็มีส่วน ของเดิมสิบห้าแต่ใส่สิบเจ็ดเข้าไปหน้าสัมผัสพื้นถนนที่มากขึ้นรวมถึงน้ำหนักล้อที่เพิ่มขึ้นก็หน่วงให้รถเร่งได้ช้าลง เมื่อคุณอยากเร่งได้ทันใจเท่าขอบเล็กก็ต้องใช้แรงที่มากกว่าปกติเลยกินน้ำมันมากตาม  แลบลิ้น
ผมก็คิดออกแต่เรื่องเกี่ยวกับขนาดยางที่น่าจะทำให้รถกินน้ำมันเพิ่มเหมือนกันครับ

อ้างถึง
ข้อความโดย: MJunior
เปลี่ยนล้อมีขนาดใหญ่ขึ้นจะส่งผลต่ออัตราการกินน้ำมันแน่นอน
แต่ก็ไม่มานัก อีกอย่างตัวเลขจากศูนย์มันเป็นทางการอ้างอิงครับ ไม่มีทางเหมือนจริงอยู่แล้ว

ของผม E250 cgi
ทั้งๆที่ขับไม่เกิน 110 km/ชม พยายามไม่เบรค ไม่เร่งอย่างรวดเร็ว แต่ขับให้ดียังไงก็ได้ไม่เกิน 11.5 km/l
ทั้งที่มันเครมไว้ที่ 12.5-13.5 km/l ส่วนที่บอกว่ารถมัน run in เลยกินกว่าปกติ ตอนนี้ก็ 8500 km แล้ว ก็ยังเหมือนเดิม
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แชร์ให้ฟังครับ แต่รถผมมันแปลกๆตรงที่ตอนต้นบอกว่าทำได้ 18.18 km/L
แต่ผมขับได้ตอนนี้แค่ 11.54 km/L "ต่างกันเยอะไปหน่อย"

อ้างถึง
ข้อความโดย: simcity
รถรุ่นไหนครับ
ผมขอบอกให้ทางหลังไมล์นะ เพราะคิดว่าไม่แฟร์กับบริษัทรถที่เรามาโพสต์ถามแบบนี้
ขอให้ผมไปให้ทางศูนย์เขาลองตรวจดูก่อน แล้วถ้าเค้าแก้ไม่ได้ค่อยมาว่ากันอีกที

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมคิดว่า ถ้าจะให้เพื่อนเพื่อนช่วยกันตอบ
ก็น่าจะบอกรุ่นและยี่ห้อรถมาครับ

ไม่เห็นจะต้องเกรงกลัวหรือไม่แฟร์อะไร
เพราะเราก็ไม่ได้โจมตี เพียงแต่เป็นการค้นหาข้อเท็จจริงว่า
รถมีอะไรผิดปกติหรือไม่

ส่วนตัวผมเอง คิดว่างานนี้ท่าทางจะเป็นเรื่องปกติ
ที่การโฆษณาทำตัวเลขไว้เสียสวยหรู แต่พอใช้งานจริงกลับห่างชั้นไปเยอะ
เพราะสภาพการทดสอบเพื่อนำตัวเลขมาโฆษณา ต่างจากการใช้งานจริงโดยสิ้นเชิง
ล้อแม็กขนาด 17" ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น แต่คงระดับ 1 กม./ลิตรเท่านั้น
รถยังไม่พ้นรันอินก็มีส่วน แต่ไม่มากเช่นกัน รวมรวมแล้วไม่น่าเกิน 2 กม./ลิตร

ประเด็นก็คือ อัตราส่วนการใช้รถในเมืองกับนอกเมืองก็มีผล
ถ้าอยากทดสอบจริงจริง รอพ้น 1,000 กม.ไปก่อน
เต็มน้ำมันเต็มถัง แล้วขับรถออกต่างจังหวัดยาวยาว วิ่งแช่ 110 เลยครับ
เสร็จแล้วก็เติมเต็มถังอีกที แล้วลองหารอัตราสิ้นเปลืองออกมาดู ก็ได้เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ birm@productive

ใส่ล้อใหญ่ขึ้น มีส่วนทำให้กินน้ำมันเยอะขึ้นครับ ผมใช้ไทรทัน จากยาง 245/70 R16 เป็น 275/60 R17 ก็กินน้ำมันขึ้นประมาณ 1.5-2 กิโลเมตร ต่อลิตร ครับ

ปัจจัยการใช้รถมันมีหลายอย่างเกินไปครับ อากาศร้อนมั้ย? รถติดมากมั้ย? แอร์เปิดเย็นตลอดเวลาจนคอมแอร์ฯไม่ได้ปิดมั้ย? พฤติกรรมการขับขี่ รุนแรงมั้ย? น้ำมันคุณภาพเท่าที่โรงงานทดสอบมั้ย?

ตามคุณ nuay@protege ครับ ขับให้พ้นรันอินแล้วค่อยว่ากันครับ ดูโบรชัวร์โรงงานว่าทดสอบที่ความเร็วเท่าไหร่ด้วยครับ อาจแค่ 90kmh ก็เป็นได้
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

• **
อ้างถึง
ข้อความโดย: Nuay@Protege
ผมคิดว่า ถ้าจะให้เพื่อนเพื่อนช่วยกันตอบ
ก็น่าจะบอกรุ่นและยี่ห้อรถมาครับ
รถ Skoda Fabia เครื่อง 1.2 เทอร์โบ TSI 4 สูบ ตัวเดียวกันกับของ Yeti เลยครับ
เขาโฆษณาว่า
- ขับในเมือง 14.3 km/L
- ขับนอกเมือง 22.7 km/L
- เฉลี่ย 18.8 km/L *แต่ผมขับเองได้แค่ 11.54 km/L ห่างไป 7 km/L

ปกติผมขับเรื่อยๆไม่ลากเครื่อง หรือออกตัวแรงๆ ขับไม่ให้เกิน 3,000 รอบ
ในเมืองขับ 80-90 km/hr เน้นประหยัด
ออกตจว.ก็เหยียบแค่ 120 km/L ไม่มีเกิน และยังไม่เร่งแซงเลยช่วง run in
ซึ่งเจ้า Fabia วิ่ง 120 โดยรอบจะอยู่ที่ 2,500 - 2,600 ที่เกียร์ D7 ครับ "สังเกตุว่ารอบต่ำดีมาก!"

กะแล้วไม่มีผิด ว่าต้องเป็น Skoda ไม่ Fabia ก็ Yeti
เพราะเคยจำได้ว่า มีใครมาโพสต์แล้วบอกว่าโฆษณากินน้ำมันแค่ 5.5L/100km

ส่วนตัวผมเอง พูดแบบไม่มีข้อมูลใดใดประกอบทั้งสิ้น
ผมไม่เชื่อครับว่าจะทำได้จริง ยกเว้นจะวิ่งนิ่งสนิท 110 หรือต่ำกว่านั้นด้วยซ้ำ
ต่างจังหวัดหากมีใกล้เคียง 20 กม./ลิตร ก็ถือว่าทำได้ดีมากเกินตัวแล้ว
ให้เกินไปอีกนี่ ผมคิดว่ามันก็พอมีทางเป็นไปได้ แต่คงไม่ง่ายนัก

ส่วนในเมือง 14.x กม./ลิตร เป็นผม ผมจะไม่นำมาอ้างอิงเลยครับ
เพราะพูดตรงตรงคือ มันวัดไม่ได้ สภาพการจราจรแบบไหนก็ไม่บอก
ถ้าวิ่งแถบชานเมือง ก็ได้ตัวเลขอย่างนึง วิ่งใจกลางเมืองก็อย่างนึง
อย่างบ้านผมนี่ ใช้ตั้งแต่รุ่นที่เขาว่ากินน้ำมันมหาศาลอย่าง Cefiro A33 2.0
จนถึงประหยัดสุดสุดอย่าง Jazz i-DSi พอเอามาวิ่งฝ่าย่าน
เพลินจิต-พระราม 4-ทองหล่อ หรือ บางซื่อ-พระราม 9-ทองหล่อ
เห็นอัตราสิ้นเปลืองก็มีป้วนเปี้ยนอยู่ระดับ 6-8 กม./ลิตรทุกคัน
แต่พอวิ่งออกต่างจังหวัดแล้ว อัตราสิ้นเปลืองก็ปกติ คือระดับตัวเลขสองหลักก็ถือว่าโอเคครับ

ออฟไลน์ poonshop

กลับไปใส่ล้อเดิมๆครับ......เชื่อผม...

เพราะวีโก้ผม ล้อเดิม 15 นิ้ววิ่งที่ความเร็ว 100  คงที่ทำได้  14-15  โลลิตรครับ
ปัจจุบันใส่ล้อ 19 นิ้ว ทำได้  แค่   9  กิโลลิตรเองครับ.....เห็นๆครับ....

ไปกทม.จากเคยเติมพันเดียวถึง..........ตอนนี้ต้อง  พันสามแล้วครับ...

ออฟไลน์ johnlee

การจับความสิ้นเปลืองแบบนั้นผมว่ามันเพี้ยนง่ายมากนะ

วิ่ง ทางไกล 110 ยาวๆสัก 150-200กม.แล้วค่อยวัดดีกว่าครับ

วัดด้วยปริมาณที่หัวจ่ายเลยนะ ไม่ใช่วัดที่หน้าจอ

ส่วนตัวมองว่า รถน้ำหนักเกิน 1 ตัน+ล้อ17  ได้ 12 กม./ลิตรถือว่าเทพแล้วครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• **
อ้างถึง
ข้อความโดย: Nuay@Protege
กะแล้วไม่มีผิด ว่าต้องเป็น Skoda ไม่ Fabia ก็ Yeti
เหอๆ เดาเก่งมากๆ แต่น่าจะเพราะรู้เรื่องรถเยอะมากกว่า
ส่วนเรื่องอัตราการกินน้ำมัน ผมก็ไม่ได้คาดหวังให้ได้ตรงตามโฆษณาเป๊ะๆ
แต่น่าจะไม่ห่างกันมากนักอย่างตอนนี้ เพราะเลือกรถคันนี้ตรงที่ประหยัดน้ำมันนี่หล่ะ  :-[

อ้างถึง
ข้อความโดย: poonshop
กลับไปใส่ล้อเดิมๆครับ......เชื่อผม...
สเป็กรถจากศูนย์เขาให้ล้อ 17" มาเลยครับ ถ้าจะให้เปลี่ยนกลับไปเป็นล้อ 15"
ผมคงต้องกลับไปคิดหนักๆ และลองปรึกษากับศูนย์ให้เค้าหาทางแก้ให้ก่อน...มั๊ง

ออฟไลน์ Valkilrey

สิ่งที่จะช่วยได้ง่ายและไวสุด ผมว่าเปลี่ยนล้อครับ กลับเป็น 195/55 R15 อัตราสิ้นเปลืองน่าจะดีขึ้นแบบสังเกตุได้

• **
อ้างถึง
อความโดย: johnlee
การจับความสิ้นเปลืองแบบนั้นผมว่ามันเพี้ยนง่ายมากนะ

วิ่ง ทางไกล 110 ยาวๆสัก 150-200กม.แล้วค่อยวัดดีกว่าครับ

วัดด้วยปริมาณที่หัวจ่ายเลยนะ ไม่ใช่วัดที่หน้าจอ

ส่วนตัวมองว่า รถน้ำหนักเกิน 1 ตัน+ล้อ17  ได้ 12 กม./ลิตรถือว่าเทพแล้วครับ
ก็จริงครับที่เราเชื่อหน้าจอไม่ได้ และผมก็คำนวณอัตรากินน้ำมันเอาจากไมล์รถ กับ น้ำมันที่เติมกลับไปให้เต็มถังจริงๆ

ส่วนรถรุ่นใหม่ๆ น่าจะมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าและกินน้ำมันน้อยลงครับ 12km/L ผมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้(รถหนัก 1,100 kg นิดๆ)

ออฟไลน์ udis

รถผมขอบ 18 ยางเดิมติดรถ ยาง Yokohama ADVAN A10 215-45-18  Made in Japan  
ทางไกลได้ 13-14 กิโลเมตรต่อลิตร

พอเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น ยาง DUNLOP SP SPORT LM703 225/45ZR18 XL 95W Made in Thailand
เอาไว้ลุยหลุม ได้ 12 กิโลเมตรต่อลิตร นุ่มขึ้น ลุยสบายขึ้น แต่เข้าโค้งต่างกับยางเดิมติดรถเยอะอยู่ ยางเดิมหนึบมาก
(ดูจากจอนะครับ ไม่ได้คำนวณจริง เพราะใช้มาปีกว่า ผมว่ามันตรงเลยทีเดียวครับ)

อยากประหยัดล้อเล็กๆครับ แต่ผมว่าขอบ 18 ทั้งสวย ทั้งหนึบ หลบอะไรปลอดภัยกว่า เข้าโค้ง ลุยฝนมั่นใจกว่าเยอะครับ
ขอเลือกขอบ 18 ประหยัดชีวิตและสวยครับ
 ;D ;D ;D

สังเกตว่ารถผมขอบ 18 ยังประหยัดกว่ารถขอบ 17 แปลกดีครับ
ผมว่า เครื่องรถคุณ 1.2 เทอร์โบ คงไม่เหมาะกับล้อใหญ่ๆมั้งครับ

• **
Re: รถกินน้ำมันกว่าที่โฆษณาไว้ จะตรวจหาสū
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:07:15 »
อ้างถึง
ข้อความโดย: Valkilrey
สิ่งที่จะช่วยได้ง่ายและไวสุด ผมว่าเปลี่ยนล้อครับ กลับเป็น 195/55 R15 อัตราสิ้นเปลืองน่าจะดีขึ้นแบบสังเกตุได้
อันนี้ไม่เถียงแน่ๆ แต่ทำใจยากครับ ล้อ 17" ทำให้รถสวยขึ้นมากจริงๆ

อ้างถึง
ข้อความโดย: udis
รถผมขอบ 18 ยางเดิมติดรถ ยาง Yokohama ADVAN A10 215-45-18  Made in Japan 
ทางไกลได้ 13-14 กิโลเมตรต่อลิตร

พอเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น ยาง DUNLOP SP SPORT LM703 225/45ZR18 XL 95W Made in Thailand
เอาไว้ลุยหลุม ได้ 12 กิโลเมตรต่อลิตร นุ่มขึ้น ลุยสบายขึ้น แต่เข้าโค้งต่างกับยางเดิมติดรถเยอะอยู่ ยางเดิมหนึบมาก
(ดูจากจอนะครับ ไม่ได้คำนวณจริง เพราะใช้มาปีกว่า ผมว่ามันตรงเลยทีเดียวครับ)

อยากประหยัดล้อเล็กๆครับ แต่ผมว่าขอบ 18 ทั้งสวย ทั้งหนึบ หลบอะไรปลอดภัยกว่า เข้าโค้ง ลุยฝนมั่นใจกว่าเยอะครับ
ขอเลือกขอบ 18 ประหยัดชีวิตและสวยครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สังเกตว่ารถผมขอบ 18 ยังประหยัดกว่ารถขอบ 17 แปลกดีครับ
ผมว่า เครื่องรถคุณ 1.2 เทอร์โบ คงไม่เหมาะกับล้อใหญ่ๆมั้งครับ
ชอบมากๆตรงนี้ครับ "ขอเลือกขอบ 18 ประหยัดชีวิตและสวย"
เครื่องรถคันนี้มันเล็กมาก ตอนรถจอดแล้วเราจะออกตัว ถอนเท้าจากเบรค รถจะเคลื่อนตัวช้ามาก
มีแอบดีเลย์ 1-2 วิ ต้องเหยียบคันเร่งช่วยตลอดไม่งันคันหลังบีบแตรไล่
แต่พอรอบมาถึง 1,500 เทอร์โบจะมา ทีนี้รถจะออกแนวพุ่งตัวเร็วๆเลยครับ
ทางไกลขับสบายหายห่วง แต่ขับรถติดในเมืองนี่จะอึดอัดนิดๆ คงต้องขับให้ชินเท้ากว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 10:09:58 โดย kozz »

อย่างที่บอกครับ ลองจับอัตราสิ้นเปลืองตอนวิ่งทางไกลดู
ถ้าได้ระดับ 20 กม./ลิตร ก็ถือว่าปกติทุกประการ

ตัวเลขค่าเฉลี่ยนอกเมือง/ในเมืองที่แจ้งไว้ในโบรชัวร์ ผมจะไม่เชื่อเอาไว้ก่อน

ออฟไลน์ naikai

• **
ยางใหญ่ขึ้น หน้ากว้างขึ้น กินน้ำมันมากขึ้นครับ

อีกอย่างให้เกิน 1000 โล ไปก่อนครับ

หลังจาก 1000 โล ทางศูนย์จะเซตเครื่องมาใหม่อีกครั้ง

แล้วอีกครั้งก็หลังจาก 5000 โล อีกครั้งครับ เช็คอีกครั้งหนึ่ง

ของผมซื้อมาใหม่ ๆ ช่วง 1000 โลแรก กินมากครับ ทางศูนย์บอกว่า เขาจะเซตไว้เซฟเครื่่องยนต์ครับ

หลังจาก 1000 โล เขาบอกว่าเซตแบบใช้งานทั่ว ๆ ไป แต่เครื่่องยนต์ยังไม่เข้าที่ ของใหม่ครับอาจฝืดบ้าง

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
รอบวงยางมากขึ้นมีผลทำให้ระยะทางที่วิ่งได้น้อยลง อาจมีผลทำให้เมื่อคำนวนแล้วอาจกินน้ำมันเพิ่มขึ้นได้กระมังครับ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สัปดาห์หน้า ผมจะว่างอยู่วันสองวัน

ถ้าว่าง ในระหว่างสัปดาห์
มาลองให้ผม ทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงไหมครับ?

ขับในเส้นทางเดียวกันกับที่เราทำรีวิว และใช้น้ำมันแบบที่คุณใช้ครับ

เอาไหม สนุกๆ? แต่คุณออกค่าน้ำมันนะครับ ผมขับให้ฟรีๆ
ใช้เวลา ราวๆ 1-2 ชั่วโมง เสร็จแล้ว

• **
อ้างถึง
สัปดาห์หน้า ผมจะว่างอยู่วันสองวัน

มาลองให้ผม ทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงไหมครับ?

ขับในเส้นทางเดียวกันกับที่เราทำรีวิว และใช้น้ำมันแบบที่คุณใช้ครับ

เอาไหม สนุกๆ? แต่คุณออกค่าน้ำมันนะครับ ผมขับให้ฟรีๆ
ใช้เวลา ราวๆ 1-2 ชั่วโมง เสร็จแล้ว
น่าสนใจมากครับ ไม่ทราบว่างวันไหน รบกวน PM มาบอกด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ้างถึง

น่าสนใจมากครับ ไม่ทราบว่างวันไหน รบกวน PM มาบอกด้วยครับ  ;D

วันจันทร์ หลังจากผมเอา Cruze 1.8 ไปคืน GM Thailand ช่วงเช้า เสร็จแล้ว
ก็จะมีเวลาว่าง ในช่วงบ่ายตลอดจนถึงเย็นครับ สนใจก็ อีเมล์ เบอร์ติดต่อมาให้ผมด้วยครับ

• **
อ้างถึง
วันจันทร์ หลังจากผมเอา Cruze 1.8 ไปคืน GM Thailand ช่วงเช้า เสร็จแล้ว
ก็จะมีเวลาว่าง ในช่วงบ่ายตลอดจนถึงเย็นครับ สนใจก็ อีเมล์ เบอร์ติดต่อมาให้ผมด้วยครับ
วันจันทร์-อังคาร ผมติดงานด่วนครับ เพิ่งทราบเมื่อครู่นี้เอง คงต้องเป็นวันหลังจากนั้นครับ

ออฟไลน์ simcity

ที่บริษัทโฆษณาว่า ในเมือง 14.3 กิโล / ลิตร

เค้าเอามาวิ่งในเมืองตอนช่วงปีใหม่ หรือ สงกรานต์ แบบรถโล่งๆ รึเปล่าครับ 555

ออฟไลน์ udis

ที่บริษัทโฆษณาว่า ในเมือง 14.3 กิโล / ลิตร

เค้าเอามาวิ่งในเมืองตอนช่วงปีใหม่ หรือ สงกรานต์ แบบรถโล่งๆ รึเปล่าครับ 555

ในเมือง แต่ไม่ใช่กรุงเทพมั้งครับ 555+