ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถ ใช้ถนน ตอนอากาศร้อนๆ ก็ตั้งสติดีๆ นะครับ (ผมซ้ำไปแล้ว!)  (อ่าน 5823 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อันนี้เอามาเตือนกันนะครับ

ตอนนี้อากาศมันร้อนจริงๆ แหละครับ ผมก็เลยขับเจ้า Vios ใหม่ผม ไปถามราคา film ตามร้านต่างๆ (อยากได้ 3M ใครพอมีรุ่นแนะนำ ก็บอกกันด้วยครับ) ผมก็ลงจากรถไปถามตามปกติ แต่ตอนกำลังจะข้ามถนนกลับไปขึ้นรถ ผมก็ได้ยินเสียงเอี้ยด....... ครับ แล้วก็ตึง!!!!

ผมก็ลงไปกลิ้งกับพื้น 1 รอบ พอลุกขึ้นมา ผมก็เห็น.......

ไอ้นี่ครับ

ผมก็ลุกขึ้นมายืนอึ้ง แล้วก็ยกมือขอโทษพี่เขาไปทีนึง เพราะผมรู้ตัวว่า ผมข้ามถนน แล้วลืมดูรถฝั่งนี้ โชคดีที่ชนไม่แรง ผมไม่เป็นไร แค่ลงไปคลุกฝุ่น

แต่ถ้ามาเร็วกว่านี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นยังไง

ข้อคิด
- ยังไงอากาศร้อนๆ อย่าเบลอ เหม่อ หรือใจลอยครับ อันตรายมากครับ
- แตร ถ้ามีก็ใช้เถอะครับ ถ้าคุณไม่กด แล้วชนกัน ก็ลงมายิงกันอยู่ดีแหละครับ นี่ขนาดรถ Diesel ผมยังเบลอ ถ้าเป็น Prius สงสัยคงจะแย่กว่านี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
สวดยอดเลยคับ
ห้อยพระอะไรหรอคับ
แต่ก็โชคดีที่ปลอดภัยนะคับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

หลวงปู่ทวดครับ

แต่ขอร้องเลยครับ ว่าอย่าไปลอง หนังผมไม่ได้เหนียวครับ แค่พี่เขาเบรคเกือบทัน (คือชนไม่แรง) ถ้าพี่เขามาเร็วกว่านี้ ผมก็คงนอนโรงพยาบาลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ปลอดภัยก็ดีแล้วอะครัับ

และคนขับเขาพูดอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เรื่องฟิลม์ 3M
ถ้าเอากันความร้อน ราคาไม่แพง และรับได้กับฟิลม์ปรอท
แนะนำ บานหน้า FXR30 บานข้าง FXR20

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถึงตอนนี้ยังดีที่ไม่เป็นไร แต่ลองไปหาหมอให้ตรวจดูดีไหมครับ เผื่อมีอะไรที่ยังไม่ยอมโผล่มาจะดีกว่า

วันนี้ผมก็เกือบครับ ทางม้าลายแท้ๆ เทียน่าสีครีมครับ สีครีม คนขับมันคงเบ่งน่าดู แล้วพี่ข้ามทางม้าลายเปล่าครับ?

ออฟไลน์ YIM

ขอบคุณทุกท่าน

คือมันเป็นถนนเล็กๆ (เหมือนจะเป็นซอยแล้ว) คือผมยอมรับว่าผมผิดจริงๆ เพราะผมลืมดูรถฝั่งขวา ตอนนั้นที่จำได้ก็คือวันนั้นผมเพลียมาก เพราะวันก่อนนั้นตีขึ้นจากกทม. มาสุรินทร์ ส่วนวันนั้นก็ตีมาทำงานต่อที่อุบล แล้วอากาศวันนั้นมันร้อนมาก ยอมรับว่าตอนนั้นผมเกือบไม่รู้สึกตัวแล้วคือเบลอเลย ที่รู้สึกตัวจริงๆ ก็คือเห็น Hiace จอดอยู่ตรงหน้าแค่นั้น ผมถึงรู้ว่าผมพลาดเอง

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
หลวงปู่ทวดครับ

แต่ขอร้องเลยครับ ว่าอย่าไปลอง หนังผมไม่ได้เหนียวครับ แค่พี่เขาเบรคเกือบทัน (คือชนไม่แรง) ถ้าพี่เขามาเร็วกว่านี้ ผมก็คงนอนโรงพยาบาลเหมือนกันครับ

ของแบบนี้เอามาเล่น เอาลองกันไม่ได้คับ
แล้วแต่ความดี  และความศรัทธาของเราที่มี ;D ;D ;D

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ไม่เป็นอะไร ถือว่าโชคดีมากแล้วครับ คุณ yimyont
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปแล้วกันครับ

ปล. ผมเองอายุ 24 ขวบกว่าแล้ว ก็ยังข้ามถนนไม่เป็นเลยครับ แฮ่ๆ
ตื่นเต้น เหงื่อแตกซิกทุกครั้งเลย  :D

ออฟไลน์ H.

4 เลน ผมข้ามได้ครับ 8 เลนขอบาย...
H.

ออฟไลน์ sedan lover

ผมก็เป็นคนไม่ค่อยกล้าข้ามถนนครับ 3 เลนก็เหนื่อยแล้วล่ะครับ

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถนะครับ ;)

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ข้ามถนนในประเทศไทยนี่อันตรายจริงๆแหละครับ "อย่าคิดว่ามองซ้าย - ขวา แล้วจะรอดปลอดภัย 100%"

บางที มองขวา แล้ว แต่ดันมี มอไซ ที่ไหนไม่รู้วิ่งย้อนศรมาจากทางซ้ายก็มีนะครับ.... :-\

อันนี้ต้องดูดีๆ และเวลารถออกจากซอย อีกเช่นกัน มองขวา ดีแล้ว โล่งสุดๆ แต่มี ไอ้พวกไม่รู้ภาษาคน ย้อนศรมาทางซ้าย

แล้วเป็นไง โครมเต็มๆ คนผิด รถใหญ่ตามเคย  ::)

เรื่องข้ามถนน นี่ผมบอกตรงๆ เมื่อเช้านี่ก็ข้ามมาเอง ปกติ เป็นคนข้ามถนนไม่บ่อยเลย

ข้ามแล้วเสียวสุดๆ....ต้องดูประเทศเพื่อนบ้านเราใกล้ๆ คือสิงคโปร์เป็นตัวอย่างครับ ที่นี่ผมข้ามได้แบบสบายใจสุดๆ...

ขาเหยียบพื้นถนนเมื่อไหร่ เบรคกันมาแต่ไก่โห่...เนื่องด้วยกฎหมายประเทศนี้เข้มงวดมากๆ เราน่าจะเอาเป็นแบบอย่างนะ

ออฟไลน์ Northbridge

ข้ามถนนในประเทศไทยนี่อันตรายจริงๆแหละครับ "อย่าคิดว่ามองซ้าย - ขวา แล้วจะรอดปลอดภัย 100%"

บางที มองขวา แล้ว แต่ดันมี มอไซ ที่ไหนไม่รู้วิ่งย้อนศรมาจากทางซ้ายก็มีนะครับ.... :-\

อันนี้ต้องดูดีๆ และเวลารถออกจากซอย อีกเช่นกัน มองขวา ดีแล้ว โล่งสุดๆ แต่มี ไอ้พวกไม่รู้ภาษาคน ย้อนศรมาทางซ้าย

แล้วเป็นไง โครมเต็มๆ คนผิด รถใหญ่ตามเคย  ::)

เรื่องข้ามถนน นี่ผมบอกตรงๆ เมื่อเช้านี่ก็ข้ามมาเอง ปกติ เป็นคนข้ามถนนไม่บ่อยเลย

ข้ามแล้วเสียวสุดๆ....ต้องดูประเทศเพื่อนบ้านเราใกล้ๆ คือสิงคโปร์เป็นตัวอย่างครับ ที่นี่ผมข้ามได้แบบสบายใจสุดๆ...

ขาเหยียบพื้นถนนเมื่อไหร่ เบรคกันมาแต่ไก่โห่...เนื่องด้วยกฎหมายประเทศนี้เข้มงวดมากๆ เราน่าจะเอาเป็นแบบอย่างนะ

ผมคิดว่านะ ถ้าจะเอาเขาเป็นแบบอย่าง เราต้องแก้กันตั้งแต่รากเง้าของระบบเลยครับ

ตั้งแต่ว่า ทำไมทางเดินเท้าริมถนน ถึงขาดๆเกินๆ มีตู้โทรศัพท์ขวางบ้าง เสาไฟฟ้า สายบางทีก็พาดลงมาตลกๆ ไม่นับพวกหาบเร่แผงลอยที่วางกันเกะกะทางเท้าไปหมด คนก็ต้องลงไปเดินบนถนน (ชัดเจนมากที่แถวประตูน้ำ ลองไปเดินดูครับ)

จะบอกว่ามันเป็นเสน่ห์เมืองไทย .. หาบเร่ กับแผงลอย ทำให้เป็นระบบระเบียบ ก็มีกันให้เห็นเยอะแยะไปครับ ไม่จำเป็นต้องเกะกะขวางทาง ;)

สรุปคือ ในฐานะพวกเราน่าจะเป็นคนใช้รถยนต์ ขับรถ ก็คือต้องเอื้อเฝื้อคนเดินถนนด้วยแหละครับ และในฐานะคนเดินถนน ก็ต้องทำความเข้าใจด้วย  ;)

ออฟไลน์ 6162002

3M ผมติด รอบคัน FXR 20 หน้า FXR 35 ได้ราคา 3500 (โทรไปก่อนน่ะครับ ถ้าไปที่ร้านเลย 4พัน) พบว่า บานหน้ากลางวันก็อุ่นๆเหมือนกัน ไม่เย็นมาก บานข้างกำลังดี แต่ว่า ขนาด FXR 35 นี่ กลางคืนก็ทัศนวิสัย ต่างจากของเก่าที่ผมติดไว้40 โนเนม พอสมควรเลยครับ   (อยากได้ดีๆคงต้องติด Crystalline - -) แต่ผมว่าถ้ามืดกว่า FXR35 นี่ ขับต่างจังหวัดที่ไม่มีไฟถนนแบบผม จะจอดรถทีต้องเปิดกระจกเลยครับ - -