ผู้เขียน หัวข้อ: X1,S40,V50,Superb ถ้ามอง"ภาพรวม"แล้วคันไหนถือว่า"คุ้ม"สุดครับ  (อ่าน 12039 ครั้ง)

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Skoda Superb +1
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
SKODA +1 kub!
阿蘇山

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เทียบด้านไหนอ่ะครับ รถคนละแนวเลย  ::)

อยากได้ทรงสูงแบบ X1

เก็บของเยอะเหมือน V50

ออพชั่นแพรวพราวแบบ Superb

แต่ราคาแบบ S40

สรุปว่าคันไหนคุ้ม ตัดสินใจแทนไม่ได้ครับ ไม่ได้บอกการใช้งาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ซุปเปิบดีตรงใหญ่สุดนี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับตัวผมเอง ในการใช้งานแบบของผม
ผมเลือก S40 ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อก่อน V50 ตอนนี้ Superb
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

X1 ไม่แนะนำครับ  หาข้อมูลต่างๆได้ตาม YouTube ครับ  ^^ ถ้าฟังวิจารณ์อังกฤษออกจะแจ่มแจ้งเลยครับ  Fifth gear อะครับ    แต่ยังไงก็ลองถามราคาแล้ว Test Drive ก่อนก็ดีนะครับ   

Superb +1 ครับ    รองมา  V50 ครับ

ออฟไลน์ H.

อยากมองหาอะไรในรถ 1 คันอีกละครับ ช่วงล่างไว้ใจได้ เครื่องโอเค เกียร์ดี ที่เก็บของสุดยิด ออพชั่นบาน ราคาไม่แรงเกินไป ที่วางขาสุดๆ
หมดนี้ก็ Skoda ละครับ จริงมั้ย ?

แต่ถ้าไม่ได้มองมาทางนี้ ผมก็ไม่รู้สิ ต้องไปลองเองแล้วละ
H.

ออฟไลน์ prai

ภาพรวม น่าจะหมายถึง ดีทุกด้านและอรรถประโยชน์ ผมว่า X1 ไม่ก็ V50 นะ
แต่ X1 ต้องเป็นเครื่อง 2.0 ลิตรดีเซล เท่านั้น และนั่นหมายความว่าราคามันจะไปอยู่ที่ประมาณ 3 ล้านบวก ซื้อ X3 หรือไม่ก็ XC60 ดีกว่า ราคาพอกัน

ออฟไลน์ motion

• Full Member
คำว่า "คุ้ม" ในที่นี้ ผมตีความหมายว่า คุ้มค่าต่อเงินที่จ่ายไปนะครับ ผมให้

skoda superb อีกเสียงครับ

x1 นั้นมีคลิปที่เค้าเทียบกับ yeti ด้วยนะครับ ผลคือ yeti กินรวบอีกเช่นกัน
v50 เมื่อก่อนเคยชอบและจองมาแล้วครับ แต่ราคาต่ำสุด 1.7 ล้าน ได้รถที่แสนจะธรรมดาเลยผับไป
s40 จอง v50 แต่ได้ลองขับ s40 แทน รู้สึกว่ารถมันเล็ก เบาะหลังนั่ง 3 คน(ตัวเล็กๆ ทั้งนั้น)อึดอัดแล้ว 

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ูซูเปอร์บี (ซุเพิร์บ) ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คุ้มของแต่ละคนนี้ยากนะ

แต่ถ้าคุ้มของผม ในความคิดของผมรถที่คุ้มคือจ่ายเท่าไหร่ และได้อะไรกลับมาบ้าง
ใน X1 ผมไม่ตอบ เพราะยังไม่เคยขับ
ใน V50 ก็ไม่เคยขับ
ใน S40 ผมคิดว่าเงินที่จ่าย OK สิ่งที่ได้กลับมาคือเบาะที่สบายตัวผมโคตร และความปลอดภัยที่เห็น List อุปกรณ์แล้วพอใจ ช่วงล่างดี
ใน Superb เงินที่จ่ายนั้นพอๆกับ S40 เบาะนั่งตัวเบาะไม่สบายเท่า แต่พื้นที่ชนะเลิศ ความปลอดภัยนั้นถ้า Skoda มี BLIS คอยช่วยดู
เรื่องจุดบอดของกระจกมองหลัง ก็ถือว่าเท่ากันเลย แต่มันไม่มี ..สิ่งที่ Skoda ชนะคือเครื่องยนต์กับเกียร์ที่ทำให้ขับแล้วยิ้มได้กว้างปากกว่า
สนุกกว่า พวงมาลัยที่ขับสนุก มีชีิวิตชีวากว่า  และยังดัน.นนนประหยัดน้ำมันกว่าเวลาวิ่งทางไกล

ผมเป็นคนที่ซื้อรถ มักจะบาลานซ์ระหว่างสมรรถณะกับความสบายในการโดยสาร เน้นสองเรื่องนี้เป็นหลัก ดังนั้นหากเป็นเงินของผม
ตัวของผมใช้เอง ผมมอบเงินให้ Skoda ครับ

แน่นอนถ้าไปถามคนอื่นเช่นพี่สาว หรือแม่ผม รับรองว่าไป Volvo เพราะสองคนนั้น Anti รถใหญ่กันอย่างมาก
และถ้าไปถามพ่อ..ก็จะได้เสียง Skoda อีกหนึ่งเพราะ...เขาชอบรถที่ตอบสนองไว เร่งมันส์ และช่วงล่างมั่นใจ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Buffy

4 คัน นี้ ถ้าให้ผมซื้อมาขับเป็นเจ้าของ คงเป็น X1 ครับ

ที่เลือกเพราะศูนย์บริการและรูปทรงครับ

ออฟไลน์ demo2

อ้างจาก: Buffy link=topic=12882.msg192133#msg192133 date=
4 คัน นี้ ถ้าให้ผมซื้อมาขับเป็นเจ้าของ คงเป็น X1 ครับ

ที่เลือกเพราะศูนย์บริการและรูปทรงครับ
ถ้าเป็นเงินผม ผมเลือกx1ไม่คิดมาก เหตุผลคือสวย ศูนย์มีใกล้บ้านผม Volvo ผมว่าไม่ค่อยสวยและไม่มีศูนย์ใกล้บ้านผม skoda เอ่อเค้าซ่อมที่ไหนผมยังไม่รู้เลย(หมายถึงศูนย์ครับ)
ปล ยำ้อีกทีว่า ถ้าเป็นเงินผม

ออฟไลน์ off_033

ถ้าคิดจากตัวเงิน+ของที่จะได้Superb น่าจะคุ้มสุด

แต่ถ้ามองรอบด้านผมมองไปที่ volvo มากกว่า

Superb  ถ้าจะให้ได้ความน่าเชื่อถือมากกว่านี้ ยนตรกิจต้อง active กว่านี้นะ  ผมว่าคนที่ซื้อ Superb ตอนนี้คือประเภทที่บ้านมีรถหลายคัน ถ้าคันนี้มีปัญหาก็ไม่เดือดร้อนอะไร

เงินถุงเงินถังซ่อมได้สบายๆ

แต่ถ้าจะจับตลาดคนอีกกลุ่มที่จะใช้ Superb ทุกวันในชีวิตประจำวัน มีรถคันเดียว ยังมีอีกหลายคนไม่กล้าเสี่ยงนะ

ออฟไลน์ Sman

X1 ไม่แนะนำครับ  หาข้อมูลต่างๆได้ตาม YouTube ครับ  ^^ ถ้าฟังวิจารณ์อังกฤษออกจะแจ่มแจ้งเลยครับ  Fifth gear อะครับ    แต่ยังไงก็ลองถามราคาแล้ว Test Drive ก่อนก็ดีนะครับ   

Superb +1 ครับ    รองมา  V50 ครับ

เจาะจงชัดเจนว่าเอ็กซ์ 1 ไม่แนะนำ เดี๋ยวคนที่ใช้รุ่นนี้เขาจะเข้ามาต่อว่าเอาได้น่ะครับ ผมก็เคยบอกอย่างนี้ปรากฏหลังไมค์มาหลายคนเลย

แต่เห็นด้วยครับถ้าชอบสไตล์ซีดาน ไปซูเพริบ แต่ถ้าชอบแวนไป วี 50 ใช้ดีครับ (ถ้าโปรแกรมใหม่เรียบร้อยแล้ว) แต่เบาะด้านหลังวี 50 แคบไปน่ะ ขอบอก

ออฟไลน์ pangman

• Newbie
  • *
Skoda Superb  ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้ามองที่ภาพรวม เลือก V50 ครับ

และ ณ ตอนนี้แบรนด์ Skoda ไม่อยู่ในตัวเลือกผมครับ
เนื่องจาก ถ้ารถเสียอะไร ไม่อยากเข้าศูนย์ อยากซ่อมเอง อะไหล่หาได้จากไหน?

ออฟไลน์ bank9999

• Newbie
  • *
ผมเลือกX1คราบ เพราะ เป็น BMW ขับเทห์กว่าเป็นไหนๆ รูปทรงก็สวย ซ่อมฟรี 5 ปี
ที่เหลือทั้ง Volvo Skoda ผมว่าแบรนด์ไม่น่าเชื่อถืออะคับ ราคาค่าซ่อมอีก
สรุปX1กินขาดคราบ ส่วนเรื่องการขับขี่ ไม่รู้คราบเพราะไม่เคยขับซักคัน แต่ถ้าให้เลือกผมเลือก BMW คราบ ชื่อชั้นเหนือกว่าเห็นๆ   

ออฟไลน์ bell_safehouse

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่บอกSkoda  สุดท้ายก็ไม่กล้าซื้อกัน เพราะเรื่องศูนย์บริการ ;D

ออฟไลน์ H.

ถ้าผมมีเงินสัก 5 ล้านผมหิ้วไม่คิดเลยนะ.. Superb เนี่ย Yeti ด้วย
H.

ออฟไลน์ XL_SiZe

X1 ครับ
BSI 5 ปี ด้วยแบรนด์และความน่าเชื่อถือ ในแรกเห็น

ผมก็กำลังมองอยู่เหมือนกันเพราะหลังจากเห็น CRV-2012 ที่สปายมาแล้ว ของกระทู้ก่อนหน้านี้
ถ้าออกมาอย่างนั้นจรืง ๆ ถอดใจออกมาไม่ยากเลย

แต่ก็อยากได้ความคิดเห็นแบบตามความเป็นจริงของ X1 เหมือนกัน สำหรับผู้ใช้งานจริง
เพื่อประกอบการตัดสินใจ แต่กลัวเจอไบแอสอยู่บ้าง เพราะรถยังน้อยอยู่
คงไม่มีใครได้ลองใช้งานแบบจริงจังเท่าไหร่....

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
นี่เลยครับ review x1 ของ jeremy แห่ง topgear

http://www.bmwblog.com/2010/04/26/jeremy-clarkson-slams-the-bmw-x1-it%E2%80%99s-not-a-car-it%E2%80%99s-rubbish/

its not a car. its rubbish.  __-

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่บอกSkoda  สุดท้ายก็ไม่กล้าซื้อกัน เพราะเรื่องศูนย์บริการ ;D

เห็นด้วยครับ
ซื้อรถน่าจะดูที่ศูนย์บริการและอะไหล่ด้วยน่าจะดีครับรถไม่ใช่คันละหมื่นสองหมื่นเสียแล้วทิ้งได้ มันต้องอยุ่กับเราอย่างน้อยๆก็หลายปี Skoda ซื้อในระยะเวลาประกันก็อาจจะโอเค แต่หลังจากนั้นหล่ะครับจะเอาไปเข้าที่ไหน อะไหล่ถ้าไม่ซื้อจากศูนย์ จะหาได้ที่ไหน อะไหล่เทียบมีมั้ย ไปเสียต่างจังหวัดซ่อมที่ไหน เอากลับมาเข้าศูนย์ยังไง

ออฟไลน์ udis

นี่เลยครับ review x1 ของ jeremy แห่ง topgear

http://www.bmwblog.com/2010/04/26/jeremy-clarkson-slams-the-bmw-x1-it%E2%80%99s-not-a-car-it%E2%80%99s-rubbish/

its not a car. its rubbish.  __-

มันเลวร้านขนาดนั้นเลยเหรอครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

BMW X1 ครับ เหตุผลคือ ราคามันถูกครับ  และ  ที่บ้านเป็นแฟน(ลับๆ)ของ BMW ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Sman

เข้าไปอ่านที่ความเห็นข้างบนทำลิ้งค์ไว้ เขาวิจารณ์แย่ขนาดนั้นเลยหรือ ได้ หนึ่งดาว จากห้าดาว

ถามว่ามันแย่ขนาดนั้นหรือไม่ ผมว่าไม่น่ะ (ความเห็นส่วนตัว) มันก็พอใช้ได้ ในระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ Arado_kung

เห็นด้วยครับ
ซื้อรถน่าจะดูที่ศูนย์บริการและอะไหล่ด้วยน่าจะดีครับรถไม่ใช่คันละหมื่นสองหมื่นเสียแล้วทิ้งได้ มันต้องอยุ่กับเราอย่างน้อยๆก็หลายปี Skoda ซื้อในระยะเวลาประกันก็อาจจะโอเค แต่หลังจากนั้นหล่ะครับจะเอาไปเข้าที่ไหน อะไหล่ถ้าไม่ซื้อจากศูนย์ จะหาได้ที่ไหน อะไหล่เทียบมีมั้ย ไปเสียต่างจังหวัดซ่อมที่ไหน เอากลับมาเข้าศูนย์ยังไง

สโกด้ารุ่นเก่าๆ ก็ยังมีวิ่งอยู่แปลว่ามันยังมีอะไหล่ขายครับ ตามอู่ที่รับซ่อมโฟล์คก็มักจะขึ้นป้ายว่าซ่อมสโกด้าได้เพราะอะไหล่เครื่องยนต์มันใช้ด้วยกันได้ อะไหล่ตัวถังน่ะแหละที่จะหายาก มีคนรู้จักใช้ออคตาเวียรุ่นที่แล้วอยู่ แกบอกอะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไปเทียบเอาโฟล์คใส่ได้เลย ยกเว้นพวกช่วงล่างไม่อยากพึ่งศูนย์ก็ไปตามร้านอะไหล่โฟล์คถึงไม่มีของเค้าก็รับสั่ง อะไหล่น่ะมันมีเพียงแต่มันหาไม่ง่ายเหมือนรถตลาดก็เท่านั้น แต่รถพวกนี้ผมชอบอย่างนึงอะไหล่ปลอมไม่มีเพราะไม่คุ้มค่าการลงทุน 55555 ส่วนเรื่องเจ้า superb คุณแม่ผมยังอนุมัติเลยครับถ้ามีเงินนะ รถยี่ห้อนี้คนมีอายุหน่อยจะรู้จักกันครับ

ออฟไลน์ udis

เข้าไปอ่านที่ความเห็นข้างบนทำลิ้งค์ไว้ เขาวิจารณ์แย่ขนาดนั้นเลยหรือ ได้ หนึ่งดาว จากห้าดาว

ถามว่ามันแย่ขนาดนั้นหรือไม่ ผมว่าไม่น่ะ (ความเห็นส่วนตัว) มันก็พอใช้ได้ ในระดับหนึ่ง

เบาะแข็งบวกยกสูงเลยไปกันใหญ่มั้งครับ
แต่ผมก็แปลกใจนะ ลองหาใน Youtube เห็นมีแค่คนเดียวกับ Review ฟังจากน้ำเสียงแล้วก็ไม่ค่อยจะชอบ X1 นัก
ท่าทางรุ่นนี้คงดับครับ
 ;D ;D ;D