ผู้เขียน หัวข้อ: // ไอศกรีมโคน แมคโดนัลด์ อร่อยกว่า KFC จริงๆ ด้วย....//  (อ่าน 43315 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จจากมื้อเย็นเมื่อสักครู่
เดินไปดูแผงหนังสือ
ด้านหลังมี บูธไอศกรีมโคน KFC
เอาวะ จัดสักโคนนึง

งับเข้าปาก..ทำไมมันไม่ใช่ เหมือนขาดอะไรไปบางอย่าง
เหมือนจะอร่อย แต่ก็เกือบแล้ว

เหลือบมองยี่ห้อเครื่องปั่นไอศกรีม ก็ ยี่ห้อ Taylor นี่หว่า ยี่ห้อดัง แม้จะไม่ใช่จากอิตาลี ก็ตาม

เริ่มสงสัยตะหงิดๆ แล้วไอศกรีมโคน ของแมคโดนัลด์ มันต่างกันไหม?

ตัดสินใจออกรถ จากโลตัส ราม 2 เลี้ยวกลับรถ วกย้อนไปถึง บางนา กม. 6
เลี้ยวกลับอีกครั้ง แวะเข้าปั้ม Esso ที่ซึ่งมี แมคโดนัลด์ ตั้งตระหง่านอยู่....

จอดรถ เดินเข้าร้าน เอ๊ะ เครื่องปั่นไอศกรีม ก็ยี่ห้อ Taylor เหมือนกัน แต่ดูน่าจะเป็นรุ่นใหม่กว่า
จัดมา...สักโคน

งับเข้าปากปุ๊บ รู้เลย เข้าใจเลย และซึ้งเลยว่า ในสิ่งที่เราคิดว่ามันไม่น่าต่างกันนั้น
แท้จริง มันต่างกันชัดเจน

แมคโดนัลด์ จะหวานหอมมันกว่าของ KFC และเป็นรสชาติที่ใกล้เคียงกันกับ
ไอศกรีม Soft cone ที่ผมกินที่ญี่ปุ่น (ซึ่งที่ญี่ปุ่นก็หวานไปนิด)

คำถามก็คือ ผมจะสื่ออะไร?

เปล่าหรอกครับ แค่จะบอกว่า
ต่อให้ ทั้ง 2 ค่าย จะมีบูธ ในปริมาณเยอะพอกันทั่วกรุงเทพฯ
ต่อไปนี้ ผมก็จะยังคงเลือกกินไอศกรีมโคนของ แมคโดนัลด์ มากกว่าแน่ๆ
เหตุผลก็คือ...นอกจากรสชาติจะดีกว่ากันนิดนัึง ชนิดที่ คนซึ่งเพิ่งจะกินของ KFC มา
ยังไม่ทันหมดสิ้นกลิ่นปาก ก็ยังจะรับรู้ความแตกต่างได้แล้ว
อีกเรื่องคือ กลิ่น บรรยากาศภายในร้าน และความสะอาดของร้าน
ซึ่ง ณ วันนี้ แมคโดนัลด์ หลายสาขา ใส่ใจเรื่องพวกนี้ มากกว่า KFC ชัดเจน...

ผมกำลังจะบอกว่า การขายไอศการีมโคน สักแท่ง มันก็ไม่ต่างกับการขายรถยนต์สักคัน ก็ตรงนี้แหละ!!

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
Re: // ไอศกรีมโคน แมคโดนัลด์ อร่อยกว่า KFC จริงๆ ด้วย....//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:46:09 »
โหพี่จิมมี่กินจุจังนะครับ ตั้ง 2 โคนแหนะ

ออฟไลน์ BnN

Re: // ไอศกรีมโคน แมคโดนัลด์ อร่อยกว่า KFC จริงๆ ด้วย....//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:55:38 »
แต่จริงๆแล้ว ของแม็คโดนัลด์มันอร่อยกว่าอยู่แล้วนะยู

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:57:02 »
ผมไม่ได้กิน Softserve ของ Mc นานแล้ว ส่วน KFC ไม่เคยกิน

แต่ปกติผมทานแต่ Blizzard อยู่แล้ว เลยทานแต่ DQ เป็นหลัก (อีกอย่างเขตผมไม่มี Mc :'()

แต่ผมไม่เคยทานแบบเปล่าๆ เหมือนกัน เพราะ Mc ผมจะทานเป็น Strawberry Sundae

สงสัยมีทางเดียว คือซื้อแบบเปล่าๆ ทั้ง 3 ยี่ห้อ แล้วเอามาลอง taste ดู ถ้าเป็นแบบมี topping มันแยกไม่ออก

ว่างๆ ลองทานเปรียบเทียบดูดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 22:01:33 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:02:32 »
อร่อยกว่าจริงๆ ผมกินมาสองยี่ห้อ ของแมคอร่อยที่สุด
จริงๆ พวกแฮมเบอร์เกอร์ พวกเฟรนด์ฟรายอร่อยกว่า kfc เยอะนะ ถ้าไม่รวมไก่ อิอิ ;D

civicferio

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:05:17 »
ยืนยันอีกเสียงว่า ตีมโคนแมคอร่อยจริง อะไรจริง

ว่าแต่ ปลายสัปดาห์นี้ ไอตีมมะม่วง KFC มาแล้วนะคะ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:06:24 »
อ่านกระทู้นี้แล้วหิว เดี๋ยวออกไปหาของกินดีกว่า 55555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:08:52 »
สงสัยต้องไปลองบ้างแล้ว เพราะปกติกินแต่แดรี่ควีน

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:09:52 »
ผมว่าแมคโดนัลอร่อยกว่า หวานกว่านะ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:11:02 »
ถ้าที่ญี่ปุ่นผมซื้อที่ร้าน Family Mart ราคาเหมือนจะ 86 เยนมั้งครับ ไม่แน่ใจ ประมาณ 25 บาท
อร่อยกว่าแมคโดนอลและ KFC ทั้งที่เป็นไอติมสำเร็จ ไม่ได้ปั่นสดๆมาจากตู้ เป็นแบบโคนๆเหมือนกัน
แต่นุ่มอร่อยมากมาย ไม่หวานมาก น่าเอามาขายบ้านเรามากๆครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:11:15 »
ยืนยันอีกเสียงว่า ตีมโคนแมคอร่อยจริง อะไรจริง

ว่าแต่ ปลายสัปดาห์นี้ ไอตีมมะม่วง KFC มาแล้วนะคะ

เย้ อาเจ๊กลับมาแล้ว お帰りなさい!

น้องแทน พี่เห็นด้วยกับน้องมากๆ

แม้แต่ Nugget Mc ก็ยังอร่อยกว่าเลย (ทั้งๆ ที่มันเป็นไก่)

ทุกวันนี้ถ้าไม่มีไก่นุ่ม KFC จะเป็นอะไรที่ไม่อยากกินเท่าไรเลย มีไก่นุ่ม กับวิงแซ่บนี่แหละ ที่หาทานเจ้าอื่นไม่ได้

จริงๆ ไก่ Mc รุ่นที่เป็น Steam ก็พอใช้ได้นะ แต่เลิกไปแล้ว

แต่ถ้าเป็น Mc มีอย่างนึง ที่สุดยอด แม้แต่ Burger King ที่แพงกว่าก็สู้ไม่ได้ คือ เบอเกอร์ปลา Fillet ปลาของ Mc เขาเจ๋งจริงๆ

สรุปกินเนื้อ/หมู ต้อง Burger King
กินปลาต้อง Mc
กินไก่ต้อง KFC

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:13:25 »
พูดถึงพวกไอติม
ตอนนี้ผมติดCold Stone ที่เซ็นทรัล บางนา เข้าขั้นงอมแงมเลย
ไอติมนี่ไม่เท่าไหร่ แต่น้องที่รับออเดอร์นี่สิ ><

.-_-.

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:14:51 »
นอกจากแมคจะอร่อยกว่าแล้วยังโคนใหญ่กว่าอีกด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:17:31 »
อีกอย่างดีใจที่ KFC เอาไก่ไม่มีกระดูกกลับมาขาย
ผมชอบกินมาก หลายคนบอกแพงไม่คุ้ม
แต่ผมว่ามันอร่อยดีครับ หายไปหลายปีเลยแอบเซ็งครับ
 ;D ;D ;D

udi
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:20:57 »
คุณ udis ถ้าอยู่ใน กทม. เรียนเชิญที่ Isetan ครับ...โคนละไม่แพง ร้อยกว่าบาทเท่านั้นเอง....เฮือกกก!

คุณ EKA ครับ

ผมเทียบกันแล้ว สดๆ เมื่อตะกี้นี้ ขนาดโคน เท่ากันเป๊ะครับ แต่ลวดลายบนโคน แน่นอน ต่างกัน
แถมรสชาติจากโคน ก็ยังใกล้เคียงกันมาก ยิ่งรสชาติเวลาที่ไอสกรีม กับโคน ละลายอยู่ในปาก
มันจะใกล้เคียงกันมากเช่นกัน แต่แมค อร่อยกว่า

ส่วน DQ อันนี้ สำหรับผม มันข้นไปนิดนึง

คือ ปกติ ผมกินแต่แบบ ไม่ใส่ท้อปปิ้งอะไรเลยครับ
คนรอบๆตัวจะรู้ว่า ผมกินเป็นแค่ รสวนิลลา กับกาแฟ เท่านั้น อย่างอื่น ไม่มีทางได้แตะ

เวลาไป สเวนสัน..เอ้ย สเวนเซนส์ ผมจะมีเมนูส่วนตัว
ที่ตาแพน ชอบเรียกมันว่า "สุหนัดซันเดย์"

วนิลลา 1 ลูก + กาแฟ 1 ลูก วางไว้ข้างกัน และต้องมีวิปครีม นิดๆ
ปัญหาคือ พนักงานสเวนเซนส์ทุกคน ชอบเอา วิปครีม หยอดไว้
อยู่ตรงกลาง เหนือทั้ง 2 ลูก จนมันดูเป็น เจี๊ยวเด็ก ไปได้อย่างไม่น่าเชื่อ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:22:06 »
พูดถึงพวกไอติม
ตอนนี้ผมติดCold Stone ที่เซ็นทรัล บางนา เข้าขั้นงอมแงมเลย
ไอติมนี่ไม่เท่าไหร่ แต่น้องที่รับออเดอร์นี่สิ ><

.-_-.

ฮั่นแน่!

civicferio

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:22:15 »
ตอนนี้มีเมนูขึ้นหิ้งของ KFC ที่สั่งประจำจะมี.....

วิ้งค์ไก่   เพราะ ชอบความจัดจ้าน มาก
ข้าวยำไก่กรอบ เพราะติดหวาน
ส่วนข้าวยำไก่ นี่ เอาอันแรก บวก หัวหอมเยอะเวอร์ ทานอีก นี่น้ำตาเล็ด

ถ้า ไก่ไม่มีกระดูก เป็นแซบ เมื่อไรจะ อุดหนุนค่ะ ขี้เกียจแทะ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:24:17 »
ผมซื้อไอศครีม KFC ประจำเลยครับ จริงๆใกล้ๆกันก็มีDiaryQueen กับMac
เคยซื้อแต่DiaryQueenมาแต่รู้สึกว่าชอบKFCมากกว่าอยู่ดี

ไว้จะไปลองMacดู ว่าอร่อยเหมือนKFCป่าว แต่ของแบบนี้แล้วแต่คนอาจจะชอบไม่เหมือนกันก็ได้ :o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:39:30 »
พูดจริงๆ ผมสบายใจนะ ที่เห็นหัวข้อนี้โผล่ขึ้นมา ขอบคุณครับคุณ J!MMY
ผมหิว! ผมว่า MC อร่อยกว่าครับ แต่แถวบ้านมีดันมีแต่ KFC กับ DQ

ผมจำได้ว่าไอติมโคนแบบปั่นนุ่มๆแบบนี้เข้ามาสมัยผมเด็กๆ ตอนนั้นผมไม่มีเงินซื้อครับ ได้แต่กินขนมหวานแทนครับ
แต่สุดท้ายก็ล้มหายตายจากไปเนื่องจากมันแพงมั้ง แล้วก็มาเห็นอีกทีตอนมี KFC กับ MC
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:43:08 »
อีกอย่างดีใจที่ KFC เอาไก่ไม่มีกระดูกกลับมาขาย
ผมชอบกินมาก หลายคนบอกแพงไม่คุ้ม
แต่ผมว่ามันอร่อยดีครับ หายไปหลายปีเลยแอบเซ็งครับ
 ;D ;D ;D

พออ่าน Reply นี้ของคุณ Udis แล้ว ทำให้นึกขึ้นมาได้ว่า

เอา Coleslaw คืนมา!!!!!!!!!!!!!!!!!

คุณ Udis ได้ทานไก่ไม่มีกระดูก แต่ผมยังไม่ได้ทาน Coleslaw เลย :'( (พาลจริงๆ เหอๆๆ)

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:53:58 »
หิวขึ้นมาทันทีทันใด ไว้ว่างๆไปกินบ้างดีกว่า
ปล. คนเราก็แปลกเนอะวันนี้เดินผ่านทั้งแมค ทั้ง kfc ก็ไม่เคยจะหิวมาหิวตอนอ่านนี่ละ-..-

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:56:03 »
ใช่! ในเมื่อเอาไก่ไม่ม่ีกระดูกกลับมาแล้ว ก็ได้โปรดช่วยเอา โคลวสลอร์ กลับมาเถอะ
แม้จะขายได้น้อย แต่ก็ยังพอขายได้ เหมือนมันบดราดน้ำเกรวี่นั่นไงละ
โคลวสลอร์ ที่อร่อยสุด ในบรรดา Fast food บ้านเรา สมัยก่อน ต้อง A&W
ผมกินตั้งแต่สาขาแรกยังเพิ่งก่อตั้งในไทย ตรงตึกแถว ที่ถูกรื้อและกลายเป็น
สีลมคอมเพล็กซ์ ในปี 1991 ต่อมาอีกไม่กี่ปีหลังจากนั้น พอ A&W เปลี่ยนมือเจ้าของ
เป็นมาเลเซีย โคลสลอร์ ของพวกเขา ก็เริ่มมีรสชาติห่วยแตกลงไปเยอะ แลุะทุกวันนี้
ขอโทษเถอะ รสชาติ เหมือนเอาเศษผัก มาคลุกน้ำนมสีขาวๆขุ่นๆ มากกว่า ที่จะ
ทำให้อิ่มเอมใจเหมือนสมัยก่อน

สมัยก่อน ผมมักเจอกับ Softcone ของ เซ็นทรัล ซึ่งนั่นละ คือสุดยอดความอร่อยในวัยเด็กของผมเลย
วันหนึ่ง เมื่อ เซ็นทรัล สีลม เริ่มไม่มีเครื่องปั่นไอศกรีมอิตาลีเครื่องนั้น ที่หน้าทางเข้าซูเปอร์มาร์เก็ต
ก็ล่วงเข้าปี 1991 ดีที่ ปั้ม Esso ในกรุงเทพฯ ย่านชานเมือง ที่เป็นของ ไทย ซี เซ้นเตอร์ (เจ้าของ
ก็คือ Esso นั่นแหละ) ทำ Tiger Mart  แล้วเอาเครื่องทำไอศกรีมมาตั้ง ขอโทษเถอะ! ผมติดแหงก
อยู่กับ ไอศกรีม ถ้วยวานิลลา สีออกส้มๆ แลพะมีเกร็ดเล้กๆอยุ่ในนั้นมากๆ

ใครจะไปนึกว่า ช่วงเวลาแห่งความสุข มันแสนสั้นนัก
ปั้ม Esso ใกล้บ้านผม ถูกเวรคืน..เอ้ย เวนคืน..รื้อทิ้งไปในช่วง
หลังจาก ปี 1996 ไม่นานนัก เพื่อทำ ทางหลวง บางนา - บางประกง....
และตั้งแต่นั้น ผมก็หา Soft cone ราคาประหยัด กินที่ไหน ไม่ได้อีกเลย

ดังนั้น การมาถึงของ Soft cone โดย Mc จึงเหมือนเป็นทางออก ของคนรัก Soft cone
รสวานิลลา อย่างผม โดยแท้!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 22:57:53 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 23:10:11 »
เด็กบ้านนอกแบบผมกินไอติมกะทิ กับไอติมตัดต่อไป
07 mazda 3

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 23:15:55 »
เดี๋ยวคราวหน้าถ้าได้ไปซื้อของที่โฮมโปรจะจัดทั้ง 2 ยี่ห้ออย่างละ 1 โคนเลยครับ ร้านมันตั้งอยู่ตรงข้ามกันพอดี ต้องลองซะหน่อย อิอิอิ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 23:46:35 »
พูดถึงไอติมตััดแล้วอยากกิน ;D

กับไอติมกะทิ
เดี๋ยวนี้มีแต่หนักน้ำตาล
(หรืออะไรก็ไม่รู้ รู้แต่ว่ากินเสร็จมันเหนอะปากมาก ๆ)
ไม่อร่อยเหมือนเมื่อซัก 10-15 ปีก่อน

นาน น้านนนนน ที
จะเจอเจ้าที่หอมกะทิ (บางทีมีปนกลิ่นวนิลาหน่อย ๆ) และน้ำตาลไม่แรง

สรุปชอบไอติมรถเข็นกะทิ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 23:48:18 โดย z4kas »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:10:17 »
ไอ้บ้าจิม!

กำลังปั่นงานอยู่ ดันตั้งกระทู้แรกในห้อง Relax ของเจ้าแล้วเจือกเป็นเรื่องของกินอีกต่างหาก เวรเอ้ย เวร เวร เวร หิวเว้ยยย

ว่าไปแล้วบ้านใครอยู่ใกล้แม็คโดนัลด์นวมินทร์อเวรนิว มาแจ๊ะกันตอนดึกๆบ้างก็ได้นะ ชอบไปนั่งเล่นบ่อยๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:09:43 »
จำได้ว่าตอน mc เอามาขายแรกๆโคนละสิบกว่าบาท

อร่อยกว่าตอนนี้อีก  ;D

ตอนนี้ราคาลด + คุณภาพลด แต่ยังพอรับได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:22:57 »
พี่แพน.....สาขานั้นผมปั่นจักรยานจากบ้านผมไปหาได้เลยนะนั่น :D
(ส่วนตัวซื้อบิ้กแมคกับโค้กแก้วนึงทานที่นั่นประจำ)

แต่นวมินทร์อเวนิวเดี๋ยวนี้ใจร้ายกับที่จอดรถมาก เริ่มเก็บค่าจอดรถแล้ว
แถมทำให้ถนนเกษตร-นวมินทร์ติดหนักกว่าเก่าเพราะต้องจอดออรอบัตรจากยามอีก - -"

ช่วงนี้ผมเลยไม่ค่อยได้แวะไปซื้อของเล็กๆน้อยๆก่อนกลับบ้านที่นั่นเท่าไร นอกจากจะใช้บริการ Drive Thru T-T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 04:28:05 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 05:20:24 »
ผมติดข้าวเขียวหวาน มันบด ทาร์ตไข่ ไก่ไม่มีกระดูก ของ KFC ครับ  ;D ;D ;D เดินผ่านไม่ได้ซื้อทุกครั้ง ส่วนแม็คฯแฮมเบอร์เกอร์ของโปรด

ไอติมยังซะ ผมติดใจ รถ3ล้อที่ขายไอติมทรงเครื่อง ใส่ขนมปัง ข้าวเหนียว  ;D ;D ;D ส่วนนอกนั้น ที่ไหนก็ได้
แต่ติดใจร้านบนพาราก้อน(ดันจำชื่อไม่ได้) แพงไปนิดแต่ยอมรับว่ามันคือที่สุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:56:18 »
ผมก็ว่าไอติมแมค อร่อย กว่าKFC หลายเท่าครับ  เพราะว่า ว่า mc กับ DQ  ใช้นมทำไอติม  แต่KFC  ใช้วาลิลา ทำเป็นไอติมครับ  แล้วบางสาขามีรสช๊อกโแลตด้วยครับ  ที่ผมรู้เพราะว่าผมเคยทำงานทั้งสองที่มาก่อนครับ

แล้วพี่จิมถามว่าทำไมโคลวสลอร์  ไม่กลับมา   เพราะว่า เค้าอยากจะปรับปุงให้ถูกลิ้นคนไทยมากกว่า  ที่จริงโคลวสลอร์ผมว่าก็ใช้ได้แล้วนะครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง