ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนบนรถ  (อ่าน 28753 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
พกปืนบนรถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:07:52 »
ขอถามหน่อยว่า มีใครพกปืนบนรถบ้างไหม (ไม่มี ป.12 นะ) ถ้ามี ท่านเก็บไว้อย่างไร ตรงไหนของรถครับ

ปล. คนที่ไม่ชอบคนพกปืน ไม่ต้องมาดรามาต่อความยาวแบบ "จะพกปืนทำไม?" พวกนั้น เหมือนเวปสีฟ้านะครับ เอาเป็นว่าคนที่จำเป็นกับไม่จำเป็น มันเป็นเรื่องส่วนตัวครับ

ขอบคุณครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: พกปืนบนรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:19:42 »
ไม่ในเก๊ะ ก็ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ใต้เบาะค่ะ (แต่ล้วงยาก)

อืม เข้าใจการพกนะคะ แต่ต้องมีสตินิดนึง เพราะบางครั้งเห็นว่าจัดการง่ายก็ ขาดสติ หยิบไปใช้ทุกทีค่ะ....

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:35:01 »
ไว้ในเก๊ะเลยหรือ เป็นตำรวจหรือเปล่าครับ?  ;D

เพิ่มหน่อยนึง.....จริงๆผมสงสัยแค่กรณีขับรถกระบะน่ะครับ เพราะถ้ารถเก๋งก็แค่แยกเครื่องกระสุนแล้วไว้ท้ายรถอยู่แล้ว แต่ถ้ารถกระบะจะนำพายังไงดี พอดีไม่เคยมีรถกระบะเป็นของตัวเองน่ะครับ

Phongrapee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:40:19 »
ตอนนี้ผมก็พกปืนไว้ในรถครับ แต่ไม่ใช่ปืนจริงนะครับ เป็นปืน bb ไฟฟ้าที่แรงเอาเรื่อง ผมซุกไว้ในช่องเก็บหนังสือหลังเบาะหน้าข้างคนขับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:48:37 »
ไม่ขอตอบที่เก็บ แต่ขอแนะนำเรื่องการพกปืนบนรถ  งานนี้ต้องดูเป็นกรณีๆ ด้วยครับว่าพกไปทำไมทั้งอาชีพ ว่าประกอบอาชีพอะไรมีความเสี่ยงในอาชีพรึเปล่า
สถานที่ที่ต้องเดินทางผ่านเป็นที่อโคจร เปลี่ยวไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ไหม ถูกปองร้ายหรือไม่ (สิ่งเหล่านี้คิอเหตุลดหย่อนโทษกรณีถูกจับ)
แต่ยังไงการพกปืนบนรถโดยไม่มีใบอนุญาตพกพา เป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย  ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ ทวิวรรคหนึ่ง อย่างชัดเจน "มาตรา 8ทวิ แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ระบุไว้ว่า ...ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน
หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวเว้นแต่เป็นกรณีที่ต้อง มีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์..."

ทางรอดหากอยากพก ความเห็นแย้งของอัยการสูงสุดที่ 64/2534 "...การพาอาวุธปืนติดตัวที่จะเป็นความผิดตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ นั้นจะต้องเป็นการกระทำที่ผู้กระทำนั้นอยู่ในวิสัยที่สามารถอาจใช้อาวุธปืน นั้นได้ทันที...ฉะนั้นการที่ผู้ต้องหานำอาวุธปืนไปเก็บไว้ในที่เก็บของท้าย รถ จึงมิใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปตามความหมายของกฎหมาย การกระทำของผู้ต้องหาจึงขาดองค์ประกอบความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ คำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ 44 ข้อ 3 และโดยนัยเดียวกันการกระทำของผู้ต้องหาก็ไม่เป็นการพาอาวุธอันจะเป็นความผิด ตาม ป.อาญา มาตรา 371 ด้วย จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา"

ทางที่ดีถ้าไม่จำเป็นอย่าพกครับเพราะถ้าถูกจับก็เสียเวลา เสียตัง ยิ่งปืนไม่มีทะเบียนนี่หนักเลย แต่ถ้าจำเป็นควร แยกแม็ก ออกจากตัวปืนอยู่คนละที่ดีกว่านะ ให้อยู่ในสภาพที่ไม่อาจใช้อาวุธปืนนั้นได้โดยทันที  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 14:52:22 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:59:21 »
ผมไม่ได้พกปืน พกไปแต่ จุดสองห้อย  ::)

ปกติจะเก็บ เครื่องช็อตไฟฟ้าไว้ในรถครับ

กรณีถ้าโดนหาเรื่อง เริ่มจากคุยดีๆก่อน หากเคลียร์กันไม่ได้ ก็ช็อตซะ แล้วตามด้วยการสังคายนาแบบเอ็กซตรีม

อนาคตอาจจำต้องมีไว้ซักกระบอกพร้อม ขอใบอนุญาตพก  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 15:01:05 โดย BestHuafoo_Hybrid »

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 15:03:36 »
นั่นแหละครับ คือต้องแยกเครื่องกระสุน และควรอยู่ในที่เอื้อมไม่ถึง ไม่นับกรณีจำเป็นที่ต้องใส่ไว้ในเก๊ะพร้อมใช้เหมือนพวก3จังหวัดชายแดนนะครับ แต่ถ้าจะแยกแล้ววางไว้ที่เอื้อมไม่ถึงเนี่ย รถกระบะจะทำยังไง ไว้กระบะหลังก็คงไม่มีใครทำใช่ไหมครับ เพราะวันก่อนจะไป สยป แต่ไม่มีรถ(น้องยืมไป) มีแต่รถกระบะส่งของตอนเดียวที่บ้าน ก็นึกขึ้นมาได้ว่า เออ..จะพกไปยังไงดีฟะ คิดไม่ออก เลยไม่ไปยิงซะเลย  :D

ปล.พูดถึงปืนมี ป.4 ครับ ไม่มีทะเบียน ซ่อนยังไง เหตุผลอะไร ก็ซวยทั้งนั้นแหละครับ ไม่เอาด้วยครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 15:05:00 »
คุณ besthuafoo ครับ ใบอนุญาติพก ถ้าไม่ได้เป็นตำรวจ หรือเส้น รมต. ขอไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 15:07:00 »
ตอนนี้ผมก็พกปืนไว้ในรถครับ แต่ไม่ใช่ปืนจริงนะครับ เป็นปืน bb ไฟฟ้าที่แรงเอาเรื่อง ผมซุกไว้ในช่องเก็บหนังสือหลังเบาะหน้าข้างคนขับ

ระวังควักออกมาจะเจอของจริงสวนนะท่าน  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:08:17 »
ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันนะครับ ถ้าต้องพกแล้วต้องแยกจะพกทำไม ถ้าจะเอาไว้ป้องกันตัวจริงๆ จังๆ
ก็ถ้ามีศัตรูเยอะ ฟิล์มกันกระสุนประเทศไทยก็พอมีที่ติดบ้าง แต่มันกันอาวุธสงครามไม่ได้ก็เท่านั้นแหล่ะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:21:31 »
คุณ besthuafoo ครับ ใบอนุญาติพก ถ้าไม่ได้เป็นตำรวจ หรือเส้น รมต. ขอไม่ได้หรอกครับ

ผมหมายถึงใบ ป.4 น่ะครับ พิมพ์ผิด

มีไว้ในครอบครองได้ แต่ห้ามพก

Phongrapee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:22:05 »

ระวังควักออกมาจะเจอของจริงสวนนะท่าน  ;D

จริงๆมี ak-47 bb อยู่ท้ายรถอีกอ่ะคับ พกไว้เวลาไปเล่นบีบีกับพรรคพวกครับผม  ;D

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:32:58 »
ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันนะครับ ถ้าต้องพกแล้วต้องแยกจะพกทำไม ถ้าจะเอาไว้ป้องกันตัวจริงๆ จังๆ
ก็ถ้ามีศัตรูเยอะ ฟิล์มกันกระสุนประเทศไทยก็พอมีที่ติดบ้าง แต่มันกันอาวุธสงครามไม่ได้ก็เท่านั้นแหล่ะครับ

กรณีที่ต้องแยก มีเยอะแยะครับ เช่น
นำไปสนามยิงปืน หรือ
ปืนอยู่ในรถแต่ยังอยู่ในเขตเมืองที่ไม่ได้ดูว่ามีอันตรายอะไรมาก แต่ต้องขนเงินจำนวนมากไปต่างจังหวัด โดยเฉพาะยามวิกาล พอออกต่างจังหวัดค่อยนำมาไว้ใกล้ตัวพร้อมใช้
ฯลฯ

อย่างที่บอกก่อนหน้านี้แล้วว่า เหตุผลแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ ไม่คิดจะพกในเมืองไปยิงเด็กแวนซ์หรอกครับ เปลืองกระสุน เพราะใช้ ไฮดราช็อค  ;D แล้วปกติ เขาไม่พกปืนใส่ลูกพร้อมยิงกันหรอกครับถ้าไม่ใช่ตำรวจหรือพวกคนบ้าๆพลังน่ะครับ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:41:14 »
ถ้าไม่มีใบพกพา อย่าเอาไปเลยครับ

เสี่ยงมากเลย กับ ตร.

เหมือนที่หลาย ๆ คนแนะนำมาข้างบน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:48:58 »
เคยเห็นมีคนถามแบบนี้แหละแล้วท่านผู้เชี่ยวชาญจะตอบกันว่า......................ไม่บอกกันหรอกคู๊ณณณณ  :P ของลับก็ต้องซ่อนในในที่ลับถ้าเอามาบอกกันต่อก็ไม่ใข่ซ่อนของลับดิ  ;D กล่าวคือเค้าจะไม่เปิดเผยกันครับว่าซ๋อนที่ไหนเพราะตามเว็บต่างๆมักมีเจ้าหน้าที่มาอ่านเล่นบ่อยๆขืนบอกที่ซ๋อนก็โดนตรวจเจอสิ  :)

กรณีที่มีปืนถูกกฏหมายแต่ไม่มีใบพกแล้วต้องเดินทางยามวิกาลและอาจเสี่ยงท่านแนะนำว่าให้แยกตัวปืนกับกระสุนไว้คนละที่กันเช่นปืนในตัวรถกระสุนอยุ่ท้ายรถ ห้ามอยู่ในสภาพพร้อมใช้เด็ดขาด!!! ถ้าเจอด่านหรือตำรวจขอค้นก็ชี้แจงเหตุอันควรแต่โดยดี ม่ปกปิด ไม่ซ่อน และไม่เบ่ง เท่านี้ตำรวจก็จะเข้าใจและยอมให้ท่านผ่านไปแต่โดยดี  :) แต่ถ้าหากว่าไปหัวหินกลางคืนพึงระวังด่านแถวนั้นให้ดี!!!!  >:(

แต่ผมว่านี่ก็เป็นแต่ทฤษฏีกระมัง  :P ลองดูไอ่โปรตรอนเหลืองที่กร่างเอาปืนขู่แท็กซี่กลางถนนหราเมื่อสองเดือนก่อนสิ มีคนถ่ายรูปได้แล้วตามจนถึงบ้านแล้วแท้ๆแต่กลับเอากฏหมายลงโทษมันไม่ได้ แค่บุพการีบอกไม่อยู่บ้านก็รอดฉุยไปกร่างต่อได้แล้ว........เมหือนกับว่าปืนกับประชาชนทั่วไปมันเป็นของแสลงนะอยู่คู่กันเมื่อไหร่เป้นเรื่องทุกที แต่กับคนเลวๆมันทั้งพกพร้อมยิง ทั้งชักขู่ ทั้งไล่ยิงคนอื่นแต่ไม่ยักโดนจับกันเลย  :-[  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 16:51:27 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:59:45 »
^
^
khun.2K ถูกเลย..... โจรหาปืนง่ายๆ คนดีๆจะมีซักกระบอก ยากเหลือแสน (เพราะเป็นแสนจริงๆ) ต้องยัดเงินอีกหลายพันกว่าจะได้ใบอนุญาติซื้อ ทั้งๆที่ใบ ป.3 จริงๆแค่ 6บาท  :'(

k.seng แหม พก glock นี่ หลายคนนึกว่าของปลอมเพราะเป็นโพลิเมอร์นะครับ (พลาสติก) แต่ BB ของ K.Phongrapee เป็นอัลลอยด์ กลายเป็นนึกว่าปืนจริงซะงั้น 555

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 17:01:17 »
ไม่ขอตอบที่เก็บ แต่ขอแนะนำเรื่องการพกปืนบนรถ  งานนี้ต้องดูเป็นกรณีๆ ด้วยครับว่าพกไปทำไมทั้งอาชีพ ว่าประกอบอาชีพอะไรมีความเสี่ยงในอาชีพรึเปล่า
สถานที่ที่ต้องเดินทางผ่านเป็นที่อโคจร เปลี่ยวไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ไหม ถูกปองร้ายหรือไม่ (สิ่งเหล่านี้คิอเหตุลดหย่อนโทษกรณีถูกจับ)
แต่ยังไงการพกปืนบนรถโดยไม่มีใบอนุญาตพกพา เป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย  ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ ทวิวรรคหนึ่ง อย่างชัดเจน "มาตรา 8ทวิ แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ระบุไว้ว่า ...ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน
หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวเว้นแต่เป็นกรณีที่ต้อง มีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์..."

ทางรอดหากอยากพก ความเห็นแย้งของอัยการสูงสุดที่ 64/2534 "...การพาอาวุธปืนติดตัวที่จะเป็นความผิดตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ นั้นจะต้องเป็นการกระทำที่ผู้กระทำนั้นอยู่ในวิสัยที่สามารถอาจใช้อาวุธปืน นั้นได้ทันที...ฉะนั้นการที่ผู้ต้องหานำอาวุธปืนไปเก็บไว้ในที่เก็บของท้าย รถ จึงมิใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปตามความหมายของกฎหมาย การกระทำของผู้ต้องหาจึงขาดองค์ประกอบความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ คำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ 44 ข้อ 3 และโดยนัยเดียวกันการกระทำของผู้ต้องหาก็ไม่เป็นการพาอาวุธอันจะเป็นความผิด ตาม ป.อาญา มาตรา 371 ด้วย จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา"

ทางที่ดีถ้าไม่จำเป็นอย่าพกครับเพราะถ้าถูกจับก็เสียเวลา เสียตัง ยิ่งปืนไม่มีทะเบียนนี่หนักเลย แต่ถ้าจำเป็นควร แยกแม็ก ออกจากตัวปืนอยู่คนละที่ดีกว่านะ ให้อยู่ในสภาพที่ไม่อาจใช้อาวุธปืนนั้นได้โดยทันที  8)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคร้าบ

Phongrapee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 17:07:38 »

ระวังควักออกมาจะเจอของจริงสวนนะท่าน  ;D

จริงๆมี ak-47 bb อยู่ท้ายรถอีกอ่ะคับ พกไว้เวลาไปเล่นบีบีกับพรรคพวกครับผม  ;D

bb ไฟฟ้าแนะนำอย่าพกเลยครับ ผมหมายถึง พกไว้แสดงว่ามีปืน ไม่ได้หมายถึงเอาไปเล่นในสนานน่ะครับ
เพราะ ในบางครั้ง ถ้าเราขึ้นมาเสมือนเป็นการบอกว่า"พกปืน" หรือ "มีปืน" ... พอเจอกับคนที่มีปืน"จริง" จะเสีรยเปรียบเอาครับ
เพราะคนเล่นปืน หากถูกขู่ จะยิงก่อนเสมอครับ ... ยิงก่อนมีสิทธิ์ก่อนครับ

ส่วนอันนี้ฝากรูปมาให้ดูครับ
พกแต่ไม่บอกว่าซ่อนตรงไหน ... กลัวกระจกแตก .. :D
Glock 19C เจาะพอร์ตจากโรงงาน

ครับผม ก็พกเวลาไปเล่นเท่านั้นแหละครับ ไม่เคยเอาไปไหนมาไหนเลย

civicferio

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 17:19:11 »
ไว้ในเก๊ะเลยหรือ เป็นตำรวจหรือเปล่าครับ?  ;D

เพิ่มหน่อยนึง.....จริงๆผมสงสัยแค่กรณีขับรถกระบะน่ะครับ เพราะถ้ารถเก๋งก็แค่แยกเครื่องกระสุนแล้วไว้ท้ายรถอยู่แล้ว แต่ถ้ารถกระบะจะนำพายังไงดี พอดีไม่เคยมีรถกระบะเป็นของตัวเองน่ะครับ

พ่อริงโกะ ชอบเก็บ ในนั้นค่ะ (ส่วนตัวไม่ได้สนับสนุน)  แถม สมัยนั้น รถก็ใช้อยู่ที่บ้านไม่ได้เข้าเมืองเท่าไร

ก็โต้แย้งตลอดว่าทำไม ต้องเอาของพวกนี้อยู่ในรถ ค่ะ  เชื่อไหมขับไปนี่เหงื่อตก กลัว พี่กากี เล่นงานริงโกะจัง

ส่วนใต้เบาะ นี่ เคยมีรายการไหลออกมาตรงหน้าคันเร่ง ค่ะ กริ๊ดดดด  ดีนะคะ ว่ามันแยกกระสุน แต่ ตกใจ เพราะตอนแรกนึกว่า ตัวอะไรดำๆ หลุดมาหน้าเบาะ คราวนั้น เกือบพาทั้งครอบครัวไปสวรรค์แล้วค่ะ (ลอง นึกตอนมันไหลไปติดคันเร่งหรือเบรกสิคะ แล้วเสือกมาไหลตอนลงเนิน)

-_-"

เลยห้ามให้พ่อเอาปืนไว้ในรถค่ะ อยากเล่นก็เก็บไว้ที่บ้านเถอะ ริงโกะขอร้องเลย

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 19:37:10 »
โฮ๊วพี่ seng ใบ..ๆๆๆ ... นั้น ...

ขอเล่าเรื่องพกปืนเป็นอุทาหรณ์เตือนใจให้เพื่อนๆนิดนึง คนรู้จักผมรีบไป ตจว ด่วนพร้อมพกเงินจำนวนมาก แล้วดันไปเจอด่าน ตร. ค้นเจอปืน ตอนแรกไม่ยอมปล่อยจะพาไปโรงพักท่าเดียว แต่พี่แกรีบเลยเล่นใต้ดิน ตร. ก็โอเคปล่อย แต่ปรากฎกว่า ตร. เรียกตลอดทางเลยครับ -_-' เจอไป 5-6 ด่านได้กระมัง แกเลยเสียไปหลายตังเลย คาดว่า ตร. คง ว. ไปบอกๆกันครับ :<

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 20:07:43 »
ผมพกค้อน แหะแหะ

;D

ปืนจริงถ้ามีคงเอาไว้ ที่ใส่ขิงฝั่งคนขับมั้งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 20:22:52 »
ถ้าเกิดไปสนามยิงปืน เปิดโม่ แยกกระสุน ไว้ท้ายรถ ก็โอเคใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 20:46:18 »
รถผมก็พกปืนไปครับเพราะกลัวโดนปล้น

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:30:28 »
รถผมไม่มีปืนแหะ ยิงได้แรงสุด เท่าที่จะสามารถหาได้ คงจะเป็น "หนังยาง" 555+

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 22:36:04 »
ผมอยากพกปืนในรถนะ แต่รู้ว่าตัวเอง คุมอารมณ์ไม่อยู่เลยไม่พก ดีกว่า จะได้ไม่กล้าปากดีเท่าไหร่ นัก แต่คิดอยู่ ว่าสักวันจะต้อง อ่ะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 22:42:32 »
ผมอยากพกปืนในรถนะ แต่รู้ว่าตัวเอง คุมอารมณ์ไม่อยู่เลยไม่พก ดีกว่า จะได้ไม่กล้าปากดีเท่าไหร่ นัก แต่คิดอยู่ ว่าสักวันจะต้อง อ่ะครับ
คนเรามีปืนแต่ขาดสติมักจะใจใหญ่ครับ กล้ากร่างไปหมด ถ้ารู้ว่าคุมไม่ค่อยได้อย่าเสี่ยงเลยดีกว่า ไปยืงใครตายขึ้นมาซวยกันหมดครับ
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:05:30 »
รถผมสูงสุดคือมีดครับ  ปืนห้ามเก็บไว้ในรถ เพราะพ่อเป็นคนดุ เลยอย่าเก็บเลย อันตรายต่อพวกที่มากวน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Blue 229

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:13:34 »
เข้าใจถึงความจำเป็นของ จขกท. ครับ
การพกพาอาวุธนั้นขัดต่อกฏหมายก็จริงครับ แต่ในบางบริบท และในบางคนเป็นเรื่องที่พอเข้าใจได้ครับ
เลยอยากจะเข้ามาบอกอะไรสักหน่อย เกี่ยวกับการพกพาอาวุธโดยไม่มีใบอนุญาต ครับ

1. คุณอาจเคยเห็น หรือมีคนแนะนำให้ไปดัดแปลงสภาพรถเพื่อ ใส่ปืน
ยกตัวอย่างเช่น การทำช่องใส่ใต้เบาะ การทำกล่องไว้หลังหน้ากากลำโพง การทำช่องเก็บของคอนโซลกลางเป็นสองชั้น เป็นต้น
วิธีการเหล่านี้ อย่าไปทำนะครับ มันไม่สามารถซ่อนปืนได้จากสายตาเจ้าหน้าที่หรอกครับ (โดยเฉพาะถ้าคุณเองมีพิรุธ)
และถ้าใช้วิธีการนี้ ถึงขนาดดัดแปลงสภาพรถ เมื่อถูกตรวจเจอ คุณไม่สามารถอ้างได้นะครับ ว่าพกพาในเหตุจำเป็นเฉพาะสถานการณ์
หรือจะไปสนามซ้อมยิง หรือกำลังอยู่ในช่วงไม่ปกติ มีผู้ปองร้าย
เพราะอย่างไรเสีย หลักฐานมันฟ้องครับ ไม่สามารถอ้างอะไรได้ทั้งนั้น

2. ถ้าคุณอยู่ในสถานการณ์จำเป็นต้องมีอาวุธไว้เพื่อความอุ่นใจจริงๆ อาจจะเพราะต้องผ่านทางอันตราย หรือกำลังมีเรื่องมีราวกับใคร
การพกปืน มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ
คุณต้องเข้าใจนะครับ ว่ามันไม่ใช่เครื่องการันตี ว่าคุณจะปลอดภัย
ความระมัดระวังและความรอบคอบของคุณนั่นแหละครับ ที่จะเป็นตัวป้องกันภัยที่ดีที่สุด
และถ้าจำเป็นต้องมีมันไว้ในรถจริงๆ อย่าได้เก็บมันไว้ในสภาพไม่พร้อมใช้นะครับ
ในสถานการณ์คับขัน ไม่มีใครประกอบมันได้เร็วพอหรอกครับ เว้นว่าจะเป็น เจมส์ บอร์น เท่านั้นแหล่ะ :D

และสุดท้าย เห็นเจ้าของกระทู้บอกไว้แล้ว ว่าไม่ต้องเตือนเพราะคนเรามีความจำเป็นต่างกัน อันนี้ไม่ลืมนะครับ
แต่ก็ขอสักนิดนะ
 " ไม่ว่าจะมีความจำเป็นอะไรก็ตาม เก็บเรื่องพกปืนไว้ในรถ ไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายในการแก้ปัญหาเถิดครับ"

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:23:49 »
รถผมก็พกปืนไปครับเพราะกลัวโดนปล้น

เอาค่าขนมไปโรงเรียนวันละกี่แสนครับเนี่ย?    ;D

.-_-.

methus zaa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:45:51 »
ผมไม่พกปืน แค่ ก้อนหิน กะ ท่อนเหล็กเอง อิอิ