ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถ 3 ประตูที่ถูกว่า 4 ประตูมั้ยครับ  (อ่าน 5795 ครั้ง)

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
มีรถ 3 ประตูที่ถูกว่า 4 ประตูมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 08:52:02 »
จะเอารถคันเดิมให้พ่อเอาไว้ขับส่งหลานไปโรงเรียนแล้วจะซื้อรถเล็กๆ ถูกๆ สำหรับขับคนเดียวซักคัน เลยลองมองหารถ 2-3  ประตู
แต่มันกลายเป็นราคาสูงกว่ารถ 4 ทั้งนั้นเลย

มีบ้างมั้ยครับ ที่รุ่น 2 หรือ 3 ประตูราคาถูกกว่ารุ่น 4 ประตู

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: มีรถ 3 ประตูที่ถูกว่า 4 ประตูมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:30:50 »
กำหนดราคาไว้ที่เท่าไหร่ครับ? เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยตอบกันได้
ไม่งั้นมันจะกว้างมากนะครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: มีรถ 3 ประตูที่ถูกว่า 4 ประตูมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:40:23 »
Proton Neo ถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อ
และไม่คิดมากถึงบริการหลังขายก็จัดไปครับ
ล่าสุดดูๆก็น่าจะมีอนาคตอยู่นะ เพราะสำนักแต่งญี่ปุ่นบางค่ายเริ่มทำชุดแต่งของNeoออกมาขายบ้างแล้ว
แสดงว่าตัวรถอาจจะได้รับความนิยมในระดับหนึ่ง

ซื้อโปรตอนเมืองไทย อาจได้เที่ยวไกลถึงมาเลลล 555+    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:42:24 »
เล็กๆ ถูกๆ   ตอนนี้ ไม่เกินล้าน เห็นมีคันเดียว Proton ครับ

ถ้าเกินล้าน ไม่ถึงสองล้าน เห็น Citron DS3 ,

เกินสองล้าน ไปมีเยอะหน่อยครับ MINI , RCZ, Fiat 500 , Audi TT,

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:10:29 »

อยากได้รถ 3 ประตู เพราะชอบรถเล็กๆใช่มั้ย

ถ้างั้นโปรตอน นีโอ ไม่เล็กนะครับ เพราะภายนอกของนีโอยาวกว่ามาร์ช 5 ประตูตั้ง 20 ซม. และกว้างกว่า 5 ซม.

ฉะนั้นถ้าอยากได้รถเล็ก แนะนำมาร์ช ดีกว่าครับ รถเล็ก ศูนย์เยอะ อะไหล่หายห่วง ;)

หรือยอมรอนานหน่อย ก็ซื้อบริโอ้ อันนั้นเล็กสมใจคุณแน่ๆ เล็กกว่ามาร์ชอีก

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 11:10:26 »
ใจจริงแล้วอยากได้รถเล็กหรือรถ3ประตูหรอครับ

civicferio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 11:17:26 »
Proton Neo ถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อ
และไม่คิดมากถึงบริการหลังขายก็จัดไปครับ
ล่าสุดดูๆก็น่าจะมีอนาคตอยู่นะ เพราะสำนักแต่งญี่ปุ่นบางค่ายเริ่มทำชุดแต่งของNeoออกมาขายบ้างแล้ว
แสดงว่าตัวรถอาจจะได้รับความนิยมในระดับหนึ่ง

ซื้อโปรตอนเมืองไทย อาจได้เที่ยวไกลถึงมาเลลล 555+    ;D

.-_-.

ตอนแรกนึกว่าประหยัด แต่ที่ไหนได้

"พี่ๆๆๆๆ ช่วยหิ้วอะไหล่ ตัวนี้ ฝากหนูด้วยนะคะ"

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 12:26:10 »
ใจจริงอยากได้รถเล็กๆ ราคาถูกๆ เพราะซื้อมาใช้ขับไปทำงานคนเดียว
วันหยุดไปเที่ยวกับครอบครัวก็ใช้คันใหญ่

ทีนี้พอนึกว่าเล็กๆ แล้ว ถ้ามีแค่ 2 หรือ 3 ประตูก็น่าจะเล็กขึ้นไปอีก เลยลองหาดูแต่กลับเจอแต่รถแนวสปอร์ตราคาแพง
เลยสงสัยครับว่า 2 หรือ 3 ประตูที่มันราคาถูกกว่า 4 ประตูมันมีมั้ย
เช่น March 2-3 ประตู ถูกกว่า March 4-5 ประตู มันเป็นไปได้มั้ย

civicferio

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 12:42:42 »
ใจจริงอยากได้รถเล็กๆ ราคาถูกๆ เพราะซื้อมาใช้ขับไปทำงานคนเดียว
วันหยุดไปเที่ยวกับครอบครัวก็ใช้คันใหญ่

ทีนี้พอนึกว่าเล็กๆ แล้ว ถ้ามีแค่ 2 หรือ 3 ประตูก็น่าจะเล็กขึ้นไปอีก เลยลองหาดูแต่กลับเจอแต่รถแนวสปอร์ตราคาแพง
เลยสงสัยครับว่า 2 หรือ 3 ประตูที่มันราคาถูกกว่า 4 ประตูมันมีมั้ย
เช่น March 2-3 ประตู ถูกกว่า March 4-5 ประตู มันเป็นไปได้มั้ย

จริงๆ รถในโมเดลเดียวกัน ถ้าทำ ตัว 2 -3 ประตู ถ้าเป็นในช่วง ปี 90 คิดว่ามันขายได้
แต่ปัจจุบันคงยาก เพราะ ขายน้อย ถึงคุณจะซื้อมันก็แค่ ไม่ถึง 10 % ในจำนวนคนซื้อส่วนใหญ่
การชึ้นโมล ชิ้นส่วนเพื่อตลาดกลุ่มนี้ ริงโกะคิดว่า ค่ายรถคงไม่อยากเฉือนเนื้อตัวเองเท่าไร ทั้งที่ความจริงแล้วตัวรถ มันใช้อะไหล่ร่วมกันได้

อีกอย่างการใช้งาน ดูแล้วคุณน่าจะนั่งแค่ 2 คน มากกว่าพากระเตงคนทั้งบ้าน (ไม่ได้พูดถึงความคล่องตัว เพราะ ในรถระดับเดียวกัน มันก็ความยาวเท่าๆกัน)

แต่วันใดที่คุณจะพาชาวบ้านไปไหนมาไหน ก็คงลำบาก ในการโยกเบาะเข้าออก ไม่สะดวก อย่างแรง....

กรณีนี้ ซีวิค สามประตูเป็นตัวอย่างที่ดี ค่ะ ถึงแม้จะขายดี แบบเทกระจาด แต่ก็ ไม่สานต่อ เพราะเชื่อว่า รถสนิยมคนไทย อย่าน้อย เงินที่จ่ายไปก็ใช้ให้คุ้มค่ะ....

เศรฐษกิจโลกสมัยนี้ ค่ายรถยนต์ทุกค่ายก็คงต้อง ระวังตัวมากกว่านี้เยอะค่ะ (หมายถึงในบ้านเรานะคะ)

ตรรกะนี้ ใช้ได้ดี ในกรณี คุณกรีนจี อยากได้ รถ ถูกๆ ออฟชั่นน้อยๆ เช่นเดียวกันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 12:45:34 โดย ชีนะ ริงโกะ™ : เดอะ รีเทิร์น »

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:12:36 »
เท่าที่ผมรู้นะครับ รถรุ่นเดียวกันแต่ 3ประตุ ก็ยาวเท่ากับตัว 5ประตูอ่ะครับ
อยากได้ยาวแค่ไหน ลองหาข้อมูลดูตามเน็ต จะตรงจุดกว่าครับ
อย่าไปคิดว่าสองงประตูจะสั้นลงอีก เพราะรุ่นเดียวกัน เสปคเดียวกัน ฐานล้อยาวเท่ากัน มันไม่สั้นลงหรอกครับ

นอกจากว่าอยากได้ความสปอร์ตเลยซื้อ2-3ประตู นี่ก็อีกเรื่องนึง แต่เท่าที่ดูเจ้าของกระทู้อยากได้รถเล็ก มากกว่ารถสปอร์ต
ลองดูครับ เซ็ตความยาวที่ต้องการ แล้วก็หารุ่นที่ยาวไม่เกินนั้น แล้วอยู่ในงบ จบครับ ^^
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 23:57:59 »

ผมว่าถ้ารถเล็กแล้วยิ่งประตูน้อยไปอีกเนี่ยมันจะไม่ตอบโจทย์ตลาดใหญ่ของประเทศเทยหนะสิครับ ราคามันจะดีด
แล้วถึงยังไง 3 ประตูกับ 4 ประตูผมว่าคงไม่ต่างกันเท่าไหร่
H.