ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวสุขใจไปกับฟอร์ดเฟียสต้าภาคสอง /*/ผมทำลายสถิติของตัวเองได้แล้ว ที่ 20.61/*/  (อ่าน 31847 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ
แหม่ มีเวลาว่างซักทีสำหรับการทำรีวิวที่สัญญาเอาไว้ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (21-24 พค)มีโอกาสได้ขับรถไปบ้านแฟนที่จังหวัดเชียงราย ก็เลยมีโอกาสได้ลองขับรถเพื่อที่จะจับอัตรากินน้ำมันด้วยการวัดจากระยะทางและเติมน้ำมันจริงๆ(ไม่ได้ดูจากหน้าปัทม์) 
สำหรับการทำรีวิวนี้ ผมไม่ได้นำรถผมไปเปรียบเทียบกับรถคันอื่นๆไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรรุ่นใดก็ตาม เพราะฉะนั้น ใครที่อ่านแล้วรู้สึกว่าเป็นเรื่องธรรมดาก็ขอให้ข้ามไปได้เลยนะครับ ผมเองก็รู้ว่ามันอาจจะไม่แปลกหรอก เพราะถ้าเท้านิ่งยี่ห้อไหนก็ทำได้ แต่ที่ผมดีใจเพราะเป็นสถิติใหม่ของตัวเอง และยังไม่มีคนที่ใช้เฟียสต้าทดลองขับดูอย่างจริงๆจังๆที่ความเร็ว 80 กม/ชม ผมก็เลยตั้งใจทำมาให้ได้อ่านกัน ถ้าไม่ถูกใจใครต้องขออภัยด้วย

ปล ตอนนี้รูปบางรูปอาจจะยังไม่ได้เอาลงนะครับ เพราะอยู่ในมือถือของแฟน เดี๋ยวจะเอามาลงเพิ่มให้อีกทีครับ

อันนี้รีวิวก่อนหน้านี้ของผมครับ เผื่อใครยังไม่ได้อ่าน
User review มาแล้วจ้า !! trip นี้สุขใจ ไปเที่ยวเจียงฮายกับ fiesta ภาค1
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9668.0.html

สำหรับทริปนี้ก่อนออกเดินทาง ก็คิดๆอยู่ว่าจะเอารถคันไหนไปดี โดยรถที่ผมมีอยู่ 2 คันคือ ซิตี้ ตัวทอป กับเฟียสต้าตัวทอป ตอนแรกตั้งใจจะเอาซิตี้ไป เพราะว่ารถใช้ค่อนข้างน้อย (ส่วนใหญ่ผมเอามาวิ่งแค่ใน กทม ใช้มา 6 เดือน เลขไมล์อยู่ที่ 4000 โลเองครับ และเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปเองด้วย) แต่เนื่องจากตอนนี้รถมีปัญหาเรื่องของยางอยู่ กำลังรอเคลมยางใหม่เป็นบริดสโตน (ตอนนี้ใช้ good year อยู่) พ่อก็เลยบอกว่ายังไม่อยากให้เอารถคันนี้ไป ก็เลยตกลงกับที่บ้านว่าจะเอาเฟียสต้าไป

สำหรับเจ้าเฟียสต้าของผมเลขไมล์รถอยู่ที่ 9800 กม.โดยประมาณ ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง(ใช้มา8 เดือนแล้ว แต่เฟียสต้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 9 เดือนหรือ 15000 โล) รถเดิมๆไม่ได้แต่งอะไรเลย เติมลมยาง หน้าหลัง 32 ทั้งคู่ นั่งไป 2 คน คือผม ผู้เป็นคนขับ (นน ประมาณ 78 โล) และแฟนผม นน ประมาณ 46 กก. บรรทุกของไปเต็มอัตราศึก แต่ไม่หนักมาเท่าไหร่ (เยอะแต่ไม่หนัก) ซึ่งได้แก่ เสื้อผ้า ของใช้จำเป็นสำหรับการอยู๋ 4 วัน คอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค 1 เครื่อง เครื่องไม้เครื่องมือติดรถและที่ล๊อคล้อ ของฝากต่างๆที่จะเอาไปฝากพ่อกับแม่ของแฟน และของใช้จิปาถะอีกเล็กน้อย รวมแล้ว สัมภาระน่าจะหนักประมาณ 40 โล ตลอดทริปเติมแค่ E20 (เกือบ)อย่างเดียว เวลาเติมไม่มีการขย่มเขย่ารถ เอาแค่หัวจ่ายตัดแล้วปัดตัวเลขให้ลงหลัก 10 เท่านั้น เพราะฉะนั้นอาจจะมี error บ้างนิดหน่อยนะครับ

สำหรับทริปนี้ เริ่มออกเดินทางตั้งแต่บ้านผม ก็คือช่วงราชพฤกษ์ วิ่งยาวไปยังรังสิต ไปทางอยุธยา ผ่านอ่างทอง ชัยนาท เข้านครสวรรค์ (ไม่รู้จำผิดหรือเปล่านะ อิอิ) แต่ไม่แน่ใจนักว่าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มไหน จำไม่ได้ว่าเป็นนครสวรรค์หรือพิษณุโลก เติม E20 ตลอดทางถนนค่อนข้างโล่ง จะมีรถติดช่วงราชพฤกษ์ เพราะกำลังทำอะไรก็ไม่รู้แถววงเวียนอยู่รถติดมาก กว่าจะผ่านไปได้ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ที่เหลือก็ยิงยาว ใช้ความเร็วเฉลี่ยนตอนวิ่งทางไกลอยู่ที่ 110-140 แล้วแต่ช่วง (ส่วนใหญ่จะเป็น 120) คิกดาวน์ค่อนข้างบ่อย เพราะผมวิ่งซ้าย พอเจอรถสิบล้อก็ต้องแซงออกขวา พอแซงออกขวาก็เจอกระบะพลังช้างสารมากมายวิ่งกันมาเป็นฝูงใหญ่ (ซัดกันไม่ต่ำกว่า 140) ผมก็ต้องหลบเข้าซ้าย เป็นแบบนี้ค่อนข้างบ่อยก็เลยวิ่งเข้าซ้าย ขวาๆ ทำให้ต้องทำการคิกดาวน์บ่อยๆ

ตอนที่เติมน้ำมัน เติมไปทั้งหมด  24.91 ลิตร
วิ่งได้ระยะทาง 385 กม
คิดออกมาแล้วได้อัตรากินน้ำมันอยู่ที่  15.46  กม/ลิตร

ถือว่ากินเยอะกว่าที่ประมาณไว้ แต่ก็ไม่แปลกใจ เพราะวิ่งออกมาจาก กทม เจอรถติดด้วย ก็เลยคิดไว้ในใจ เดี๋ยวรอดูถังถัดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 16:44:45 โดย gdhsatanic »

หลังจากออกจากปั๊ม ก็วิ่งตรงไปยังพิษณุโลก เข้าสู่จังหวัดอุตรดิตย์ เข้าสู่แพร่ (เส้นทางอ.เด่นชัยอะครับ) ที่เป็นทางโค้งขึ้นลงเขาเยอะๆ ขับยากมาแต่ก็มันส์ดีนะ แต่ช่วงนั้นขับเร็วไม่ได้เพราะขึ้นเขาบ่อย ต้องลากเกียร์ต่ำขึ้น และรถบรรทุกเยอะมากๆ ดังนั้นความเร็วเฉลี่ยที่ใช้เส้นทางนี้ผมเองก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นทางตรง ส่วนใหญ่ผมจะขับที่ 120-130 เพราะมันใกล้ค่ำแล้ว กลัวไปถึงดึกเกิน เพราะเส้นทางจากแพร่ไปเชียงราย มืดมากกกก (ผมเพิ่งไปมาเมื่อปีใหม่ก็เลยพอรู้เส้นทางนิดหน่อย)
และมาเติมน้ำมันอีกครั้งที่ จ แพร่ เป็นเส้นทางที่กำลังจะเข้าสู่เชียงรายแล้ว ตอนที่เติมน้ำมันนี้ประมาณเกือบๆ 2 ทุ่มแล้ว ซึ่งผมรู้ว่าเส้นทางนี้ขับเร็วไม่ได้เพราะมันมืดมาก กลัวเจอมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า และผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมรถมอเตอร์ไซค์ส่วนใหญ่ไฟท้ายต้องเสีย ทำให้มองไม่เห็นอะไรเลย ระหว่างทางผมต้องเปิดไฟสูงแทบจะตลอดทาง

น้ำมันที่เติมไป อยู่ที่   18.614  ลิตร 
ขับได้ระยะทาง 310.5  กิโลเมตร
คำนวณออกมาได้อัตรากินน้ำมันอยู่16.68  กิโล/ลิตร

ซึ่งก็อยู่ในเกณฑ์ที่ตัวผมเองโอเคมากๆเช่นกัน เนื่องจากเป็นการขับขึ้นเขาลงเขา ผมใช้เกียร์ต่ำเป็นส่วนใหญ่ และมีการใช้คิกดาวน์เพื่อแซงรถบรรทุกระหว่างขึ้นหรือลงเขาตลอดทาง (รถบรรทุกก็น่ารักมากๆ ให้สัญญาณแซงทุกคันเลย ^_^ รู้สึกเลยว่าเค้าขับรถกันมีน้ำใจมากกว่าคนเมืองบางคนเยอะเลย)

ณ ตอนนี้ เวลาประมาณ 2-3 ทุ่ม ผมกำลังมุ่งหน้าจาก จ แพร่ เข้าสู่จังหวัดเชียงราย ณ เวลานั้นถนนมืดมาก ผมไม่สามารถใช้ความเร็วเกิน 100 กม/ชมได้ เนื่องจากข้างทางเป็นพุ่มไม้ และทางโค้งค่อนข้างเยอะ แต่ไม่มีการขึ้นหรือลงเขา จึงเหมือนโดนบีบบังคับให้ใช้ความเร็วต่ำ

ตอนนั้นคิดในใจ “เอาวะ ลองขับ 80 ดูละกัน” ก็เลยบอกแฟนไปว่าให้นอนในรถไปก่อนเลย จะขับแค่ 80 อาจจะถึงบ้านช้าหน่อย แฟนก็โอเค ตั้งแต่ออกจากปั๊มก็เลยจัด 80 กท/ชม ยาวววววว เลยครับ ระหว่างการขับผมเปิดพัดลมแอร์เบอร์ 1 เปิดแอร์ประมาณ 20% ฝั่งความเย็น เปิดเพลงตามปกติ

หน้าจอแจ้งอุณหภูมินอกรถอยู่ที่ประมาณ 27-28 องศา ซึ่งค่อนข้างเย็นครับ(มีผลกับอัตรากินน้ำมันที่น้อยลง)  มีแตะเบรคน้อยมากๆ คิกดาวน์ทั้งหมด 3 รอบ (แซงรถซ้ายมือ) ติดไฟแดงประมาณ 10 กว่าไฟแดง แต่บางไฟแดงก็ไม่ได้จอด เพราะเป็นไฟเขียวอยู่ ถ้าจำไม่ผิดมีติดไฟแดงอยู่ประมาณ 6 ไฟแดง และมีชลอเนื่องจากหลบทางเบี่ยงตรงช่วงวัดร่องขุ่น เพราะมีการทำถนนอยู่เป็นระยะทางสั้นๆ ผมตรงยาวไปจนถึง อ.แม่สาย ตอนนั้นขับได้ระยะทางประมาณ 120 กม
ตอนแรกจะเข้าปั๊มแล้ว แต่ตอนนั้นไม่ได้กดเงินสดเอาไว้ (ปกติผมจะใช้แต่บัตรเครดิตเพื่อเติมน้ำมัน และคิดว่าถ้าเติมตอนนั้นคงไม่ถึง 100 บาท) และแถวนั้นไม่มี E20 ให้เติมด้วย ผมจึงตัดสินใจที่จะยังไม่เติม

ตอนนั้น หน้าจอบอกว่าถังนี้สามารถวิ่งได้ทั้งหมด 700กว่ากิโล (โอ้ แม่เจ้า)และแจ้งอัตรากินน้ำมันอยู่ที่ 4.7ลิตร/100โล ลองหารออกมาดูแล้วอยู่ที่  21.27 กม/ลิตร ว้าวๆ แอบตื่นเต้น เพราะเป็นครั้งแรกที่ตัวเองทำได้ (จริงๆคนอื่นรถยี่ห้ออื่นก็ทำได้เยอะแยะผมก็รู้ แต่ที่ผมตื่นเต้นเพราะตัวเองทำได้)

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ค. 54 15:15:22

ผมก็เลยตัดสินใจขับรถเข้าซอย ตอนขับรถเข้าซอยระยะทางประมาณ 10 กม เป็นถนนสวนกัน 2 เลน ถนนค่อนข้างแย่ และไม่ค่อยมีไฟข้างทาง ส่วนใหญ่จะเป็นป่าหรือท้องนาและมีทางโค้งเยอะมาก ทำให้ตอนนั้นผมรู้เลยว่าน้ำมันถังนี้คงจะไม่ได้ตามที่หวังเอาไว้แล้ว ถึงบ้านแฟน ณ เวลา 23.30 โดยประมาณ ความเร็วเฉลี่ยที่ขับเข้าซอยอยู่ที่ประมาณ 40-60 แล้วแต่ทาง และใช้เบรคตลอดทาง ตอนที่ขับถึงบ้าน หน้าจอบอกอัตรากินน้ำมันอยู่ที่ 5.0 ลิตร/100 โลครับ กลับถึงบ้านก็หลับเป็นตายเลย เพราะว่าพรุ่งนี้เช้าต้องออกเตินทางไปเชียงใหม่ เพื่อไปส่งน้องแฟนครับ อากาศที่เชียงรายตอนกลางคืนเย็นสบายดีครับผม

รุ่งเช้า ผมตั้งใจเอาไว้ว่าออกจากซอยก็จะหาปั๊มที่เติม E20 เติมทันทีเริ่มออกเดินทาง ณ เวลาประมาณ 8.30 น โดยสัมภาระเยอะมาก ก็มีกระเป๋าเดินทางของน้องแฟน นน ประมาณ 15-20 โล คอมพิวเตอร์+กล้อง+หนังสือต่าง รวมๆแล้วอยู่ที่ประมาณ 40-50 โลครับ

ส่วนผู้โดยสารคราวนี้ไม่ใช่ 2 ท่านเหมือนเดิมแล้วครับ +มาอีก 3 ท่าน คือน้องแฟนผม 2 คน และพ่อแฟนผมด้วย รวมแล้ว 3 คนนี้น่าจะหนักประมาณเกือบ 150 โลได้ครับ

ได้เวลาก็ออกเดินทางไปเส้นทางเดิมครับ แต่ขับเร็วขึ้นหน่อยนึง เพราะว่ากลางวันเห็นเส้นทางชัดเจน จึงออกจากซอยด้วยความเร็วประมาณ 50-60 กม ต่อ ชม มีการเบรคบ้างแล้วแต่เส้นทาง ออกมาที่ถนนหลักก็หาปั๊มเลย แต่หาเติม E20 ไม่ได้จริงๆ ก็เลยเติม gasohol 91 แทนครับ ที่แถวๆแม่สายนั่นแหละ
ตอนที่เติมนั้น หน้าจอขึ้นว่าอัตรากินน้ำมันอยู่ที่ 5.3 ลิตร/100โล

ตอนเติมจริงๆเติมไปทั้งหมด  7.79  ลิตร
วิ่งได้ระยะทาง 155.2 กม เพราะฉะนั้น
อัตรากินน้ำมันที่หารได้จะอยู่ที่ 19.92 โลลิตร

ว้าวๆ ไม่เลวเลยครับสำหรับตัวเลขนี้ เสียดายที่ไม่ใช่การวิ่งได้ความเร็ว 80  ตลอดทาง มั๊ยงั้นคงมี 20-21 กม/ลิตรให้ได้เห็น (ไม่เป็นไร ขากลับเอาใหม่ 55555)
สำหรับการคำนวณด้วยตัวเอง เมื่อเทียบกับหน้าจอ จากที่ผมทดลองดูหลายๆถึง ค่อนข้างแม่นยำนะครับ สำหรับฟอร์ดเฟียสต้า

ถังต่อไปนี้มีเป็นน้ำมัน E20 ผสมกับ gasogal91 นิดหน่อยนะครับผม
ผมก็ออกเดินทางจากแม่สายไปยัง ม แม่โจ้ โดยความเร็วเฉลี่ยจะอยู่ที่100-120 ครับ เส้นทางส่วนใหญ่จะเป็นขึ้นและลงเขา ขับเร็วมากไม่ได้ แต่ถนนค่อนข้างดี จึงไม่ถึงกับขนาดต้องคลานลงเขา และถนนค่อนข้างกว้าง จึงอาศัยการตีโค้งเอา ทำให้ไม่ต้องเบรคหรือชลอบ่อยมาก ไปกลับเป็นระยะทางประมาณเกือบ 450 กิโล ไกลพอสมควร แต่ขากลับน้องไม่ได้กลับมาด้วย จึงเหลือกันอยู่ 4 คน และสัมภาระเบาลงเยอะเลยล่ะครับ กลับมาเติมน้ำมันอีกครั้งที่แถวๆวัดร่องขุ่น และได้แวะเซ็นทรั่นเชียงรายเพื่อพาแฟนกับครอบครัวเขาไปกิน sukishi กัน

น้ำมันถังนี้วิ่งได้ 419.6 โล
เติมไป 27.15 ลิตร
ได้อัตรากินน้ำมันอยู่ที่ 15.45 โลลิตร

ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ดี เพราะขาไปรถหนักมาก ขากลับก็ยังหนักอยู่ แต่ไม่มากเท่าขาไป

ที่เซ็นทรั่นเชียงราย ตอนนี้ฟอร์ดจัดบูทอยู่ทั้งด้านในและด้านนอกห้าง ขายดีแล้วอย่าลืมปรับปรุงศูนย์และการบริการด้วยเน้ออ

อันนี้รูปการจัดบูทด้านในครับ คนดูเยอะเหมือนกัน

มีฟอร์ดโฟกัสสีส้มด้วยนะ (2.0 เบนซิน 8 แสนกว่าบาท >~<) น่าซื้อมาดม LPG ชะมัด

ส่วนนี่ บูทด้านนอกครับ เซ็นทรั่นเชียงราย สวยดีนะ อิอิ

ที่ห้างเห็นเฟียสต้าจอดอยู่หลายคันเหมือนกัน แต่ที่ดีใจคือเห็นสีส้มตั้ง 2 คันแน่ะ

ถังถัดมา ไม่ได้จับอะไรจริงจังเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่ก็ขับอยู่ในจังหวัดเชียงรายเป็นส่วนใหญ่ (ขับจากเซนทรั่ลเชียงรายกลับบ้าน และวันถัดมาก็ขับไปมาเพื่อซื้อของกลับมาบ้าน และวันสุดท้ายก็ขับกลับบ้าน โดยมีจอดแวะเที่ยวที่วัดร่องขุ่นด้วย อิอิ) ความเร็วเฉลี่ยๆที่ใช้ที่คงอยู่ที่ 60-70 โดยขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ แต่ตอนวิ่งออกจากเชียงรายแล้วก็ใช้ความเร็วที่ 130 วิ่งยาวไปจนถึง จ แพร่(ถ้าจำไม่ผิด) ไปเติมน้ำมัน E20

ถังนี้วิ่งได้ระยะทาง  367.6 โล
เติมน้ำมันไป 23.59  ลิตร 
ได้อัตรากินน้ำมันอยู่ที่    15.58  โลลิตร

ระหว่างทางเจอออดี้ TT สวยมากกกกกกกกกกก (ก ไก่ หมดโลก)

ถังนี้เป็นถังสุดท้ายของทริปนี้แล้วครับ สัมภาระเยอะมาก ของฝากทั้งนั้น ทั้งไส้อั่ว แหนม ลิ้นจี่ แคปหมู รวมๆก็ล่อไปเกือบ30-40 โลแล้วครับ ยังไม่รวมเสื้อผ้าคอมกล้องและอื่นๆอีกนะ รวมๆแล้วน่าจะ70 กิโลได้อะครับ 
วิ่งจากแพร่(ผมจำไม่ค่อยได้นะว่าถังนี้เติมที่จังหวัดอะไร ไม่แพร่ก็พิษณุโลกนี่แหละครับ)กลับทางเด่นชัยเส้นเดิมซึ่งเป็นทางขึ้นและลงเขาตามปกติเมื่อเข้าสู่พิษณุโลก ก็ยิงยาวเลยครับ ด้วยความเร็วเฉลี่ยประมาณ 130 เป็นส่วนใหญ่ (ที่ขับเร็วเนื่องจากผมต้องไปแวะที่บ้านเอาของฝากไปให้พ่อกับแม่ผมก่อนและตั้งใจจะกลับชลบุรีวันนั้นเลย)
ระหว่างทางดันเจอฝนตกอีก รถติดชะมัดเลย (มาเจอฝนตกแถวๆกทมแล้วล่ะครับ ช่วงชัยนาท อ่างทอง อยุธยา รังสิต ดอนเมือง แถบๆนั้นครับ) มาเติมน้ำมันอีกทีที่ กทม

วิ่งไปทั้งหมด 488.8 โล
เติมกลับเข้าไป 30.344  ลิตร
ได้อัตรากินน้ำมัน 16.11 โลลิตร

ก็พอใจอีกเช่นกัน เพราะช่วงกลางวันขับค่อนข้างเร็ว ส่วนกลางคืนเจอฝนตกขับช้าหน่อย แต่มาเจอรถเยอะแถวๆกทมครับ
สรุปว่า ก็เลยไม่ได้จับอัตรากินน้ำมันด้วยการขับที่ความเร็ว 80 กม/ชมเลย

แถมรูปเที่ยววัดร่องขุ่นซะหน่อย สวยมากๆครับ  (วัดก็สวย คนก็สวย อวยแฟนตัวเอง 5555)

โดยเฉพาะห้องน้ำ ขอบอกว่าสวยมากกกกก ประทับใจสุดๆ

รูปนี้ห้องน้ำด้านนอก สวยมากกกก

แต่ๆๆๆ ยังไม่หมดครับวันนั้นผมกลับถึงบ้านตอนเกือบๆเที่ยงคืนเลยตัดสินใจนอนที่บ้าน และจะออกเดินทางจาก กทม ในตอนเช้าครับ ก็เลยกะว่าระหว่างทางที่เข้ามอเตอร์เวย์ จะลองขับด้วยความเร็ว 80 ซะเลย (โทรไปลางานครึ่งวัน อิอิ) ก็เลยทำการเติมน้ำมันตอนออกจากบ้านในตอนเช้า 9.30 น และทำการรีเซ็ตไมลืใหม่ให้เป็นศูนย์

แล้วก็ขับไปทางเส้นอนุสาวรีย์ชัย แต่โอ้แม่เจ้า รถติดบรรลัย ไม่เคยขับรถในกทมช่วง 9 โมงกว่ามานานแล้ว ไม่น่าเชื่อว่ารถจะติดมากๆขนาดนี้ ก็เลยตัดสินใจวกรถกลับไปขึ้นทางด่วนที่ยมราชเพื่อจะมุ่งหน้าไปมอเตอร์เวย์

แต่ !!!!!!!!!
อะไรกันเนี๊ยยย  สวรรค์กลั่นแกล้งอีกแล้ว นี่ผมกำลังขึ้นทางด่วนหรือทางด้วนกันแน่ รอแม่มติดบรรลัยกว่าเดิมอีก เซ็งเป็ดเลย สรุปว่าน้ำมันถังนี้ที่หวังไว้ก็มี error จากรถติดอีกจนได้

ลองสังเกตุสะพานข้างหน้าดูครับ รถติดยาวไปถึงดาวอังคารเลย ขอบอก เหอๆ

ขับไปซักพัก พอหลุดทางด่วนจากทางที่ไปเพลินจิต(น่าจะใช่นะ) ถนนก็โล่งเลยครับ
หลังจากนั้นผมก็ยิงยาวเลยจากทางด่วน มุ่งหน้าเข้าสู่มอเตอร์เวย์ด้วยความเร็ว 80 กม/ชม (ช้าเกือบสุดบนถนนแล้วมั้ง 5555)

ตอนนั้นเปิดแอร์เบอร์ 2 ความเย็นที่ ประมาณ 40 เปอเซนต์ เนื่องจากร้อนมากกกกก(อากาศข้างนอก) ไปเติมน้ำมันอีกครั้งที่ปั๊ม ปตท ที่อมตะนคร โดยเติมgasohal91 (เพราะไม่มี E20)

ถังนี้วิ่งได้ระยะทางประมาณ 126.6 กม
เติมน้ำมันไป 6.14 ลิตร
/*/*/หารออกมาได้ 20.61 โลลิตร/*/*/

ว้าวๆๆ เกิน 20 โลลิตรที่ตั้งเป้าเอาไว้แล้ว อิอิ

เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับทริปนี้ ตัวเลขที่ผมเอามาให้ดูนี้ อาจจะมี error จากหลายๆอย่างนะครับ ทั้งจากการเติมที่ไม่ได้เขย่าถัง การปัดเศษการเติมน้ำมัน การขับที่มีอุปสรรคบ้าง และอีกหลายๆอย่าง เพราะฉะนั้น ตัวเลขที่เอามาให้ดูนี้ ก็เอาไว้อ้างอิงเล่นๆก็แล้วกันนะครับ อย่าไปจริงจังอะไรมากมาย

ดังนั้น เพื่อนๆที่ใช้รถเฟียสต้าอยู่ หรือรถยี่ห้ออะไรก็ตาม ผมคิดว่า ตัวเลขในระดับ 20 กม/ลิตรนั้นจริงๆทำได้ไม่ยาก แต่เนื่องจากการขับด้วยความเร็วต่ำๆนั้น บางครั้งก็อาจอันตรายยิ่งกว่าการขับด้วยความเร็วสูงๆ เช่น บนทางด่วน ดังนั้น การขับที่ดืที่สุดก็คือการขับด้วยความเร็วที่กฎหมายกำหนดไว้ นอกจากจะปลอดภัยกับตัวเราเองและผู้อื่นแล้ว ยังช่วยให้เราเซฟค่าน้ำมันไปได้เยอะด้วยนะครับ “ช่วยเรา ช่วยโลก” ครับ

(บางคนอาจจะคิดว่าผมขับได้ยังไงที่ 80 กม/ชม เพราะหลายๆคนจะบอกว่า ขับด้วยความเร็วระดับนี้จะง่วงมาก แต่สำหรับผมมันชินแล้วครับ เพราะก่อนที่ผมจะออกเข้าเฟียสต้ากับซิตี้ ผมใช้ Mitsubishi zigma galant ปี 1979 อยู่ เจ้านั่นกินน้ำมันหยั่งกับเฟอร์รารี่+แลมโบกินี่ ผมเลยขับอยู่ที่ 80 เป็นประจำครับ ก็เลยชินกับความเร็วระดับนี้แล้ว)

สรุปการใช้น้ำมันสำหรับทริปนี้นะครับ

ถังแรก ขับโหดๆ จาก กทม เร่งบ้างผ่อนบ้าง คิกดาวน์บ้าง เจอรถติดแถว กทม แต่พอหลุดไปได้ก็ซัดยาว ได้ 15.46  กม/ลิตร

ถังสอง ขับขึ้นเขาลงเขา ไปเรื่อยๆตามสิบล้อ มีเร่งแซงบ้างในบางจะหวะ ขับไปขับมา ได้ 16.68  กิโล/ลิตร

ถังที่ 3 เน้นขับที่ 80 แต่มีช่วง20-30 กม ท้ายๆของถังจำเป็นต้องขับช้า เบรคบ่อยเนื่องจากเข้าซอย และมีการเพิ่มจำนวนผู้โดยสารเป็น 5 คน ได้ 19.92 โลลิตร

ถังที่ 4 ขับไปกลับเชียงราย ขาไปนั่ง 5 ขากลับนั่ง 4 ขึ้นลงเขาคิกดาวน์บ่อย ใช้เกียร์ต่ำบ่อย ได้ 15.45 โลลิตร

ถังที่ 5 ขับในตัวเมืองเชียงราย และในซอยเป็นส่วนใหญ่ มีติดไฟแดงบ้าง และมีขับกลับบ้าน ทุกของไม่หนักมาก มีแวะเที่ยววัดร่องขุ่น ขับความเร็วไม่มาก ได้ 15.58  โลลิตร

ถังที่ 6 เดินทางกลับ กทม ครับ ชิวๆไปเรื่อยๆ ขับ120-140 แล้วแต่ช่วง แต่จะเน้นที่ 130 ได้ 16.11 โลลิตร

ถังสุดท้าย เจอรถติดช่วงต้นๆทางด่วน หลังจากนั้นจัด 80 ยาวเลย ได้ 20.61 โลลิตร  ถือว่าได้ตามความต้องการแล้ว อิอิ

สำหรับทริปต่อไป ในเดือน 7-8 ผมจะต้องเดินทางไปที่จังหวัดสตูลบ้านเกิดของแม่ผม เพื่อไปเยี่ยมยายของผมผ่าตัดตาต้อกระจก ทริปนั้นผมจะทดลองกับเจ้าซิตี้บ้าง (เอามันไปขับบ้าง เดี๋ยวมันจะน้อยใจ อิอิ) อย่าลืมติดตามอ่านการขับด้วยความเร็ว 80 กม/ชมกับเจ้าซิตี้กันในทริปต่อไปของผมนะครับ ขอบคุณครับที่ติดตาม

ทิ้งท้ายกับรูปองค์พระที่วัดร่องขุ่นหน่อย ขอให้ชาว HLM มีความสุขทุกท่านครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอบคุณครับ สำหรับการสละเวลาส่วนตัวเพื่อส่วนรวม ผม F5 รัวๆตามมาตลอดครับตั้งแต่ กทม.-เชียงราย-กทม.-ไปทำงานเข้ามอเตอร์เวย์
เป็นประสบการณจากผู้ใช้จริงที่ดีมากครับ อย่างน้อยคนที่ไม่ได้ใช้เฟียสต้า ก็ยังพอรู้คร่าวๆ ว่าการขับขี่แบบไหน
ประหยัดน้ำมัน ช่วงไหนกินมาก-กินน้อย ส่วนที่บ้านผมไม่เคยได้แต่ 20 km/l เลยซักครั้ง
ไม่ว่าคันไหน เดินทางไกลเมื่อไหร่พ่อผมขับแบบไม่รีบประมาณ 110-120 ก็ประมาณ 11-12 km/l (TR Adventure 3.0 ddi)
ที่ดีที่สุดเคยได้ 14 km/l ครับ เฮกันทั้งบ้าน ผมส่วนใหญ่นั่ง 4 คน+สัมภาระเยอะ ตัวเลขเลยไม่ค่อยสวยครับ
ผมว่าช่วงที่ได้ 19.92 ถ้าไม่มีคนนั่งมาก ไม่มีสัมภาระ(เข้าใจว่าตอนไปทำงานคงไม่มีสัมภาระมากนะครับ)
ผมว่าคงใกล้เคียง 20 หรือทะลุ 20 ไปเหมือนกันนะครับ สุดท้าย ฟิเอสต้า ประหยัดน้ำมันมากกกกกกกกๆครับ

ช่ายครับ ช่วงที่เดินทางออกจาก กทม เข้าสู่มอเตอร์เวย์ ตอนนั้น ของน้อยครับ นั่งกันแค่ 2 คน (โดยเฉพาะเงินในกระเป๋า มีน้อยมาก หมดตรูดกันเลยทีเดียว 5555) เพราะของฝากได้เอาให้แม่ไปหมดแล้วครับ แทบจะเหลือแต่เสื้อผ้า คอม และ กล้องเองครับ

เห็นประหยัดๆแบบนี้ อย่าเอามันเข้าเมืองเชียวนะครับ ดูได้จากถังแรกสุด 55555 เหลืออยู่ 15 เอง

แต่ถ้าขับในเมืองล้วนๆแล้วล่ะก็ หึๆ (ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่เดาได้เลยว่ากินดุพอควรแน่ๆถ้าเลี้ยงคันเร่งไม่เป็น ไม่รู้เมื่อไหร่ฟอร์ดจะแก้เรื่องรอบสูงตอนออกตัวซะที จะได้ขับง่ายๆหน่อย ทุกวันนี้ผมก็ออกตัวรอบต่ำๆได้นะ แต่คันหลังเค้าจะด่าเอา)

ผมวิ่งในอมตะนคร ได้อยู่ที่ 9-12 กม/ลิตร โดยประมาณครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ขอบคุณมากๆครับ ได้ข้อมูลมากมายเลยครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับทริปนี้ เริ่มออกเดินทางตั้งแต่บ้านผม ก็คือช่วงราชพฤกษ์ วิ่งยาวไปยังรังสิต ไปทางอยุธยา ผ่านอ่างทอง ชัยนาท เข้านครสวรรค์ (ไม่รู้จำผิดหรือเปล่านะ อิอิ) แต่ไม่แน่ใจนักว่าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มไหน จำไม่ได้ว่าเป็นนครสวรรค์หรือพิษณุโลก เติม E20 ตลอดทางถนนค่อนข้างโล่ง จะมีรถติดช่วงราชพฤกษ์ เพราะกำลังทำอะไรก็ไม่รู้แถววงเวียนอยู่รถติดมาก กว่าจะผ่านไปได้ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ที่เหลือก็ยิงยาว ใช้ความเร็วเฉลี่ยนตอนวิ่งทางไกลอยู่ที่ 110-140 แล้วแต่ช่วง (ส่วนใหญ่จะเป็น 120) คิกดาวน์ค่อนข้างบ่อย เพราะผมวิ่งซ้าย พอเจอรถสิบล้อก็ต้องแซงออกขวา พอแซงออกขวาก็เจอกระบะพลังช้างสารมากมายวิ่งกันมาเป็นฝูงใหญ่ (ซัดกันไม่ต่ำกว่า 140) ผมก็ต้องหลบเข้าซ้าย เป็นแบบนี้ค่อนข้างบ่อยก็เลยวิ่งเข้าซ้าย ขวาๆ ทำให้ต้องทำการคิกดาวน์บ่อยๆ

ตอนที่เติมน้ำมัน เติมไปทั้งหมด  385   ลิตร
วิ่งได้ระยะทาง 24.91  กม

คิดออกมาแล้วได้อัตรากินน้ำมันอยู่ที่  15.46  กม/ลิตร

ถือว่ากินเยอะกว่าที่ประมาณไว้ แต่ก็ไม่แปลกใจ เพราะวิ่งออกมาจาก กทม เจอรถติดด้วย ก็เลยคิดไว้ในใจ เดี๋ยวรอดูถังถัดไป

พิมพ์ผิดครับ น้าโป้ง :D
อ่านแล้วขนลุกเลย
ปล.ที่บ้านเพิ่งออก Fiesta เมื่อวานเหมือนกันครับน้า

ออฟไลน์ CRO

ขอบคุณครับไปเที่ยวแล้วยังอุส่าเทสรถมาฝาก

ออฟไลน์ YF-19

น่าสนุกดีครับ ทริปประหยัดน้ำมัน

ปกติเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว เดี๋ยวมีโอกาสจะลองทำดูบ้างครับ  แต่เอาซัก 100-120 แล้วกัน 80 ผมคง ขาดใจก่อนแน่เลย ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ตอนที่เติมน้ำมัน เติมไปทั้งหมด  385   ลิตร
วิ่งได้ระยะทาง 24.91  กม

คิดออกมาแล้วได้อัตรากินน้ำมันอยู่ที่  15.46  กม/ลิตร

พิมพ์ผิดครับ น้าโป้ง :D
อ่านแล้วขนลุกเลย
ปล.ที่บ้านเพิ่งออก Fiesta เมื่อวานเหมือนกันครับน้า

โอ้ว ขอบคุณมากครับ กินน้ำมันมหาศาลเลย 385 ลิตร 55555 แก้ไขให้แล้วจ้า
แล้วเป็นยังไงบ้างครับ ใช้แล้วโอเคหรือเปล่า มีปัญหาอะไรถามได้เน้ออ

ออฟไลน์ delete

เส้นไปเชียงราย ไปได้ 2 ทาง ทางสายตากเถินลำปาง กับเส้นพิษณุโลกอุตรดิตถ์แพร่
ผมกลับไปเยี่ยมบ้านที่พะเยา ผมมักจะไปเส้นลำปางมากกว่า
มันไกลกว่านิดนึง(3-40โลมั้ง) แต่ 4 เลนตลอดทาง ขึ้นเขาน้อยหนักๆช่วงเดียวคือช่วงลำปาง-งาว-พะเยา
เส้นพิษณุโลก จะเป็น 2เลนสวนกัน กำลังขยายเป็น4เลนบางช่วง ขึ้นเขาสูงๆมากกว่า พิษณุโลก-อุตรดิตถ์-แพร่ แล้วก็ร้องกวาง-งาว-พะเยา
จขกท. ถ้าได้ไปเที่ยวเชียงรายอีก ลองวิ่งเส้นลำปางดูครับ แต่ระวังช่วงตาก-กำแพงเพชร จะมีด่านจับความเร็วครับ ไม่จับแต่ส่งใบสั่งถึงบ้าน

• ฅ.ฅนรักรถ
โอ้ว ขอบคุณมากครับ กินน้ำมันมหาศาลเลย 385 ลิตร 55555 แก้ไขให้แล้วจ้า
แล้วเป็นยังไงบ้างครับ ใช้แล้วโอเคหรือเปล่า มีปัญหาอะไรถามได้เน้ออ
ตอนนี้ใช้มา 1 วันก็ค่อนข้างโอเคครับ แต่รู้สึกหงุดหงิดกับเกียร์ 1 มากๆครับ เพราะมันลากรอบจนถึง 2,500 รอบแล้วค่อยเปลี่ยน
ซึ่งมันกระตุกใช้ได้เลยครับ แต่จาก 2>3>4>5>6 ไม่กระตุกเลยครับ เปลี่ยนได้เนียนจริงๆ
ขอถามน้าโป้งเกี่ยวกับน้ำมันหน่อยนะครับ พอดีเซลล์แจ้งว่าไม่แนะนำให้เติม Gasohol 91 สรุปว่ามันเติมได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เด๋วกลับมาอ่านครับ  พี่โป้ง  ขอนอนก่อน 

ป.ล ใช้เฟียสต้าเหมือนกันครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ตอนนี้ใช้มา 1 วันก็ค่อนข้างโอเคครับ แต่รู้สึกหงุดหงิดกับเกียร์ 1 มากๆครับ เพราะมันลากรอบจนถึง 2,500 รอบแล้วค่อยเปลี่ยน
ซึ่งมันกระตุกใช้ได้เลยครับ แต่จาก 2>3>4>5>6 ไม่กระตุกเลยครับ เปลี่ยนได้เนียนจริงๆ
ขอถามน้าโป้งเกี่ยวกับน้ำมันหน่อยนะครับ พอดีเซลล์แจ้งว่าไม่แนะนำให้เติม Gasohol 91 สรุปว่ามันเติมได้มั้ยครับ?

เซลล์ศูนย์ไหนฟระเนี่ย

ในคู่มือบอกว่าให้เติม ได้ทั้ง 95 91 gas 95 gas 91 และ E20 ห้ามเติมแค่ E85 กับดีเซลนิครับ 5555
ทำไมเซลล์ถึงบอกว่าห้ามเติม gas 91 ล่ะครับ แอบงง?

ถ้าผมจำไม่ผิดเฟียสต้ามันกำลังอัด 11:1 มันเหมาะกับ octane 91 มากกว่าด้วยนิครับ (ไม่แน่ใจนะ เหมือนๆจะเคยอ่านมา)
เติมได้ทั้งหมดแหละครับผม ไม่น่ามีปัญหานะ เพราะผมก็เติมมาทั้ง 3 อย่างแล้วปนกันมั่วไปหมด 555

ส่วนเรื่องของรอบเกียร์ 1 ที่มันสูง ลองปรับการขับดูเพื่อช่วยลดความรำคาญที่เกิดขึ้นก่อน เหยียบลงไปนิดนึง พอรอบถึง 2 พันแล้วลองผ่อนคันเร่งนิดนึงครับ มันจะเปลี่ยนที่รอบประมาณ 2 พันนั่นแหละ แต่รถเราจะช้ามาก ไม่เหมาะกับการออกตัวที่ไฟแดง เพราะคันหลังจะด่าเอา

• ฅ.ฅนรักรถ

เซลล์ศูนย์ไหนฟระเนี่ย

ในคู่มือบอกว่าให้เติม ได้ทั้ง 95 91 gas 95 gas 91 และ E20 ห้ามเติมแค่ E85 กับดีเซลนิครับ 5555
ทำไมเซลล์ถึงบอกว่าห้ามเติม gas 91 ล่ะครับ แอบงง?

ถ้าผมจำไม่ผิดเฟียสต้ามันกำลังอัด 11:1 มันเหมาะกับ octane 91 มากกว่าด้วยนิครับ (ไม่แน่ใจนะ เหมือนๆจะเคยอ่านมา)
เติมได้ทั้งหมดแหละครับผม ไม่น่ามีปัญหานะ เพราะผมก็เติมมาทั้ง 3 อย่างแล้วปนกันมั่วไปหมด 555

ส่วนเรื่องของรอบเกียร์ 1 ที่มันสูง ลองปรับการขับดูเพื่อช่วยลดความรำคาญที่เกิดขึ้นก่อน เหยียบลงไปนิดนึง พอรอบถึง 2 พันแล้วลองผ่อนคันเร่งนิดนึงครับ มันจะเปลี่ยนที่รอบประมาณ 2 พันนั่นแหละ แต่รถเราจะช้ามาก ไม่เหมาะกับการออกตัวที่ไฟแดง เพราะคันหลังจะด่าเอา
ศูนย์พระราม 2 เลยครับ แนะนำผมว่าเติม Gasohol 95 และ E20 แต่ไม่แนะนำให้เติม Gasohol 91
ผมฟังแล้วก็งงๆครับ เลยจัด E20 ไป 1,000 บาทก่อนเลย
ส่วนเรื่องเกียร์นี่ต้องของลองปรับพฤติกรรมนิดนึงครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้าโป้ง ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับน้าโป้ง
ประหยัดมากที่สุด นี่คือคันต่อไปที่ปีหน้าผมจะซื้อครับ อิอิ