ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเกี่ยวกับ ford focus 2.0 S+  (อ่าน 20886 ครั้ง)

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
รบกวนถามเกี่ยวกับ ford focus 2.0 S+
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 16:58:50 »
เมื่อซักครูนี้ พี่ชาย โทรมาถามเรื่องการเปลี่ยนรถน่ะครับ คือที่บ้านต้องขายรถออกไป 1 คันและซื้อรถมาแทนที่ และเท่าที่ฟังมา
แกสนใจ FORD FOCUS 2.0S+ 5D  ที่ผมทราบเบื้องต้นคือ ราคาประมาณ 84xxxx และใกล้เต็มทีแล้วสำหรับการเปลี่ยนเป็น ALL new ในปีหน้า
คือผมอยากทราบว่า เจ้า FOCUS 2.0s ( ไม่เอา TCDi นะครับ) ยังน่าสนใจไหมและถ้าไม่ เอาตัวไหนดีครับ

การใช้งานของพี่ชายผมนั้น ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ ( พญาไท-ถนนวิทยุ) แต่ไม่ใช้ทุกวันมีไปกลับรถไฟฟ้าบ้าง เสาร์-อาทิตย์ ใช้เต็มๆ
และใช้มาแต่รถยุโรปใหม่บ้างเก่าบ้าง  รับได้ทั้ง B-C segment ราคาเอาตั้งแต่ 600k-900k ส่วนใหญ่นั่ง 1-2 คนเท่านั้น

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 18:15:05 โดย nuvolarix »

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ ford focus 2.0 S+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 17:07:58 »
โฟกัสหน้าใหม่ สวยเอาเรื่องอยู่น่า 84XXXX คุ้มที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ jee

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ ford focus 2.0 S+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 17:25:13 »
ผมว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ และคุ้มค่ากับราคามากที่สุดในตอนนี้สำหรับรถรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 17:42:55 »
ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
1.ถ้าใช้นาน10ปีรอโฉมใหม่ดีกว่า ถ้าเอาโฉมนี้10ปี ตกรุ่น2รุ่นเลย
2.เครื่อง+เกียร์ เก่าไปหน่อย เทียบคู่แข่งราคาใกล้กัน ออโต้5เกียร์ cvt7เกัยร์กันเกือบหมดแล้ว
เป็นผม ผมรอโฉมใหม่ดีกว่าครับ หรือเพิ่มจาก849 เป็น 864 ไปเอาอัลติส1.8แทน

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 18:09:17 »
ในแง่รายละเอียดวิศวกรรม ผมรู้สึกว่าไม่คุ้มครับ อืด แต่ซดน้ำมัน

Civic 1.8 และ ALTIS 1.8 แม้แต่ Tiida 1.8 ต่างมีเครื่องยนต์ที่สมรรถนะที่ดีกว่า แต่ประหยัดน้ำมันกว่า Focus 2.0 Gasoline ครับ (ไอ้ประหยัดเนี่ย สำคัญ)

รวมถึงระบบเกียร์ด้วย แต่ในขณะที่ 2.0 TDCi มันชนะหมดเกือบทุกช็อต ส่วนเครื่องเบนซิน ถือว่ากลางๆ ครับ รับได้ แต่ มันจะซดน้ำมันเปลืองกว่าคู่แข่งมากพอสมควร

ประหยัดตอนซื้อ แต่ระวังกระเป๋าแบนตอนใช้นะครับ ดังนั้นในความคิดผม...

ถ้าจะเอาโฟกัส แนะนำเครื่องดีเซล ถ้าไม่เอาดีเซล ไม่แนะนำโฟกัส

ทีนี้ผมจะแนะนำรุ่นไหน ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานนานแค่ไหน?

ถ้าไม่นานนัก ก็แนะนำ Tiida 1.6 ครับ ตีนต้นดีกว่าโฟกัส 2.0 มากๆ และตีนกลาง-ตีนปลายพอๆ กัน แต่ประหยัดน้ำมันกว่าแบบคนละเรื่อง

ผมไม่แน่ใจนักว่าอนาคต นิสสันจะได้เป็นยี่ห้อตลาดหรือไม่ ดังนั้น

ถ้าใช้นาน (10 กว่าปีขึ้นไป) เลือกยี่ห้อตลาด 2 เจ้าใหญ่นั่น ก็ดีครับ เพื่อให้ไม่เสียงกับการที่ไม่มีอะไหล่เทียบ เทียม เซียงกง ให้ใช้

ALTIS 1.6G ครับ อัตราเร่งดีกว่าโฟกัสทั้งต้นและปลาย ประหยัดน้ำมันด้วย ใช้ง่าย ขับง่าย ทรงตัวดีครับ

ขออนุญาตให้ความเห็นที่ขัดกับคุณ delete ครับ

ถ้าคุณคิดจะซื้อโฟกัส จริงๆ ซื้อรุ่นเลหลังนี่แหละครับจะดีที่สุด เพราะในการใช้งานระยะยาว รถลอตแรกๆ อาจมีปัญหาที่ผู้ผลิตยังไม่ทราบ

เพราะส่วนประกอบนับล้านชิ้น ยากที่จะมีใครบรรลุทราบได้ว่ายังหลงเหลือปัญหาอยู่ที่ใด แม้จะเทสต์มานับล้านกิโลเมตรก็ตาม ปัญหาบางอย่างยังไม่ออก

แต่รถลอตเลหลัง จะผ่านคอมเมนต์ และพบปัญหาจากการใช้งานจริงของลูกค้าแล้ว ทำให้มีการแก้ปัญหาออกไปได้มาก เกือบทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนรุ่น ผมพบว่า

คอมเมนต์ลูกค้านั้น ลอตแรกๆ ของรถรุ่นใหม่มักจะมีปัญหาข้อผิดพลาดมากกว่าในรถลอตเลหลังของรุ่นเก่า ดังนั้น ซื้อรถลอตแรก เหมือนเป็นหนูทดลองครับ

ยิ่งถ้าใช้นานๆ ยิ่งไม่ควรรอ

ต้องขอโทษคุณ delete ด้วยครับที่ให้ความเห็นขัดแย้ง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 18:46:51 »
Tiida 5 ประตู 1.8G ครับ
799,000

สมรรถนะดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า
ออฟชั่นอาจจะพอๆกันหรือทีด้าด้อยกว่า
ตรงที่ไม่มี Cruise control แต่เห็นว่าขับในเมือง
จึงไม่จำเป็นต่อการใช้งานดังกล่าว
ทีด้ากว้างกว่า ราคาขายตกพอๆกัน
ศูนย์บริการ นิสสันดีกว่านิดหน่อย
และทีด้า ตกรุ่นช้ากว่าครับ กว่าตัวใหม่จะมาก็ 2013

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 18:48:01 »
ไม่เป็นไรครับผม
ผมว่าความเชื่อเรื่องรถล็อตแรกๆมีปัญหา ก็เป้นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ
เดี๋ยวนี้ปัญหาของล็อตแรกๆ ก็ดูจะเงียบลงไปนะครับ เห็นรถใหม่มาทีไรออกกันโครมๆ
แต่เป็นผมก็คงจะรอซักครึ่งปีละครับไม่ถึงกับรีบจองรีบออกทันที

methus zaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 18:50:40 »
Tiida 5 ประตู 1.8G ครับ
799,000

สมรรถนะดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า
ออฟชั่นอาจจะพอๆกันหรือทีด้าด้อยกว่า
ตรงที่ไม่มี Cruise control แต่เห็นว่าขับในเมือง
จึงไม่จำเป็นต่อการใช้งานดังกล่าว
ทีด้ากว้างกว่า ราคาขายตกพอๆกัน
ศูนย์บริการ นิสสันดีกว่านิดหน่อย
และทีด้า ตกรุ่นช้ากว่าครับ กว่าตัวใหม่จะมาก็ 2013
focus ก็ไม่มีครูสคอนโทรลครับ

NgoH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:07:04 »
กลัวการกินน้ำมันของพีโฟกัส เอาน้องชายแทนก็ได้ครับ ประหยัดดีด้วย ราคาอยุในงบ 6.9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:13:48 »
สำหรับผม Tiida 1.6G (ทั้ง Hatchback และ Latio) และ ALTIS 1.6G มีสมรรถนะที่ไม่น้อยไปกว่า Focus 2.0 Duratec อยู่แล้ว

ถ้าพอใจอัตราเร่งของ 2.0 Duratec ผมคิดว่า เอารุ่น 1.6 ก็พอครับ

Tiida 1.8 กินน้ำมันมากกว่า 1.6 แม้จะไม่กินมาก แต่เป็นการกินที่ให้สมรรถนะที่ไม่แตกต่างกันมากนัก ถ้าซื้อรุ่น 1.8 จะเหมือนกับซื้อออปชั่นเสียมากกว่า

ALTIS 1.8 ใช้เกียร์ CVT ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าอายุขัยของมันอยู่ราวๆ 2 - 2.5 แสนกิโลเมตร ก่อนจะต้องดำเนินการครั้งใหญ่ ค่าใช้จ่ายสูง ที่บางคนยอมเปลี่ยนเกียร์ หรือเปลี่ยนเครื่องไปเลย

เฉลี่ยออกมาแล้ว ใช้เกียร์เฟืองแบบเดิม 4 หรือ 5 สปีดก็ได้ ดูจะเข้าท่ากว่า แม้จะไม่ประหยัดเท่า CVT และไม่ทนเท่าเกียร์ออโตสมัยศตวรรษที่แล้วก็ตาม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:18:17 »
รู้สึกจะเมามันส์ กับการคอมเมนท์ไปนิด เตือนสักนิดครับ ว่า ที่ผมตอบมา

มีการใช้วิจารณญาณส่วนตัวเข้าร่วม ดังนั้น จงอย่าเชื่ออะไรผมมากครับ คำตอบสุดท้ายอยู่ที่ตัวคุณครับ

ฟังข้อมูลหลายๆ ที่ ลองขับดู แล้วค่อยตัดสินใจนะครับผม ;)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:23:57 »
Focus 2.0 ผมไม่ชอบที่กระจกมองข้างมันเล็กเกินไปครับ
ชอบก็ซื้อเลยครับ ไม่มีไรเสียหายครับ
 ;D ;D ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:29:13 »
ถ้านั่งแค่คนสองคน เอา fiesta 1.6s ก็พอครับ แรง ประหยัด ออปชั่นครบ สมบูรณแบบ ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม B-Segment

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:40:12 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ มีประโยชน์มากๆครับ
เท่าที่อ่านความคิดเห็นขอทุกท่านมา   มีประเด็นที่สำคัญที่สุดคือเรื่อง "เครื่อง" ที่ไม่ดีเท่าที่ควร
ยังอยากได้ความเห็นอีกนะครับ ยิ่งท่านที่ใช้รถรุ่นนี้ตัวนี้อยู่ยิ่งดีครับ

ปล. ขอบคุณความเห็นที่แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ  :-*

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:30:39 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ มีประโยชน์มากๆครับ
เท่าที่อ่านความคิดเห็นขอทุกท่านมา   มีประเด็นที่สำคัญที่สุดคือเรื่อง "เครื่อง" ที่ไม่ดีเท่าที่ควร
ยังอยากได้ความเห็นอีกนะครับ ยิ่งท่านที่ใช้รถรุ่นนี้ตัวนี้อยู่ยิ่งดีครับ

ปล. ขอบคุณความเห็นที่แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ  :-*
ไม่รู้ว่าเจ้ากระทู้ ใช้ เทียน่าอยู่ใช้เปล่าครับ

ถ้าใช้ จิ่ม Tiida 1.8 ดีกว่าครับ ขับแล้วคล้ายๆกันดี

ที่บ้านผมก็ใช้ tiida กับ teana สะดวกในการสลับเปลียนรถดี

และถ้าคุ้นกับนิสสันอยู่แล้วก็ ซื้อได้สบายใจหน่อยเพราะรู้อยู่ ศุนย์ อะไหล่เป็นไง

สำหรับผม เครื่อง 1.8 น่าซื้อกว่าเพราะเพิ่มไม่กี่หมื่น ได้ส่วนต่างที่คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:31:54 »
ผมไม่รู้ว่า ที่ท่านๆด้านบน ที่บอกว่า เครื่อง "อืด" .. นี่เคยขับกันหรือยัง หรือว่า ฟังเขาเล่าว่า ... แล้วมาบอกต่อ ....

มีคนเคยบอกผมเหมือนกันว่า เครื่อง 2.0 ของมาสด้า3 อืด .... ผมว่าไม่ !! กดตาม  CIVIC 2.0 ได้ อาจขึ้นเค้าไม่ได้ แค่ เค้าก็หนีผมไม่ออกเหมือนกัน ....

เครื่อง 2.0 ของ FOCUS   ผมว่าวิ่งได้ไม่อายใครหรอกครับ .... โดยเฉพาะ FOCUS ด้วย ช่วงล่างต่างๆ ก็อยู่ในเกณฑ์ดีเยี่ยมด้วย เครื่องอาจไม่แรงกว่าค่ายอื่น แต่ช่วงล่างไม่เป็นลองใครแน่

บอกตรงๆว่า รถเสป็กนี้ ราคานี้ ....  FOCUS น่าสนใจที่สุดครับ .....

ส่วนเรื่องน้ำมัน .... ผมว่ามันก็ไม่ได้ซดจนถึงขนาดหมดเนื้อหมดตัวกันหลอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 20:34:02 โดย apinui »

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:33:00 »
ตามความเห็นส่วนตัวของผมเลยนะครับ
ที่ผมซื้อFocus ก็เพราะว่าตัว TDCI นี่แหละ ถ้าไม่มีรุ่นนี้ผมไม่มองFocusเลยแม้แต่น้อย (เหตุเกิด ณ ต้นปี2010)
แต่ด้วยราคาที่ลดมาตอนนี้ และออปชันที่เพิ่มมาก็ทำให้ผมหันมามองFocusนะครับ
อย่างไรก็ตาม ถ้าจะซื้อตัวเบนซิน ผมก็คงแค่หันมามอง Focus 2.0S+ แล้วตัดสินใจเลือกตัวเลือกอื่นๆมากกว่าครับ
ผมว่าถ้าขับรถยุโรปมาตลอด แล้วด้วยงบเท่านี้ ลองพิจารณาดูCruze 1.8 LS กับ LT ด้วยก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:52:28 »

ไม่รู้ว่าเจ้ากระทู้ ใช้ เทียน่าอยู่ใช้เปล่าครับ

ถ้าใช้ จิ่ม Tiida 1.8 ดีกว่าครับ ขับแล้วคล้ายๆกันดี

ที่บ้านผมก็ใช้ tiida กับ teana สะดวกในการสลับเปลียนรถดี

และถ้าคุ้นกับนิสสันอยู่แล้วก็ ซื้อได้สบายใจหน่อยเพราะรู้อยู่ ศุนย์ อะไหล่เป็นไง

สำหรับผม เครื่อง 1.8 น่าซื้อกว่าเพราะเพิ่มไม่กี่หมื่น ได้ส่วนต่างที่คุ้มค่าครับ

ใช่ครับ ใช้ Teana อยู่แต่ รถคันที่กำลังดูๆอยู่ เป็นของพี่ชายน่ะครับ หาโอกาศสลับใช้ยากมาก  :'(

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:01:29 »
เพิ่มเติม อีกนิดหน่อยครับ เท่าที่กลับไปอ่าน Review ของคุณ Jimmy   คุณ Jimmy ได้ลอง Focus 2.0 เป็นตัวปี 2007 แต่ในระหว่างนั้นจนถึง ปี 2011
ไม่ทราบว่าทาง ford ได้มีการปรับปรุงอะไรเกี่ยวกับ เครื่อง ปรับแต่งโปรแกรม ECU  การจ่ายน้ำมันหรืออะไรก็แล้วแต่บ้างไหมครับ  หรือสามารถอ้างอิง Review นั้นได้เลย

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง  ;)

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:12:01 »
โฟกัส 2.0 849000 ไงครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:20:39 »
โฟกัส 2.0s ก็ใช้เครื่องมาสด้า 3 ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ครับ
ผมว่าเรี่ยวแรงมีให้ใช้แบบไม่ขัดเขินนะ เกียร์อาจจะโบราณไปนิด แต่ก็ยังตอบสนองได้ดี
แต่ถ้าวิ่งในเมืองจะเจออัตราสิ้นเปลืองมากกว่าชาวบ้านเค้าหน่อยเท่านั้นครับ

อย่างนึงที่ผมอยากจะบอกไว้ ฟอร์ดไม่ใช่รถยุโรปนะครับ เป็นอเมริกัน
แล้วตัวปัจจุบันก็ยังแทบจะเป็นตัวเดียวกับ มาสด้า 3 ซึ่งใช้แพลตฟอร์มเดียวกัน เครื่องเดียวกัน
การเซ็ทรถอาจจะออกมาต่างกัน เพราะฟอร์ดพยายามฉีกตัวออกจากรถญี่ปุ่น
ท่านอาจจะทราบอยู่แล้ว แต่ผมขออนุญาตแจ้งไว้ก่อน จะได้ไม่เสียอารมณ์ในภายหลังครับ

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:49:00 »
Focus ตัวโปรโมชั่น ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากกว่าตัวโฉม 2005 รุ่นแรกที่ออกมาสักทเท่าไหร่ครับ..ที่เปลี่ยนใหม่ก็มีเพียงบางชิ้นส่วนจาก Supplier ทำให้ชิ้นส่วนเกิดปัญหาน้อยลง และอัด Option มาให้เต็มๆ ครับ
ถ้าถามผมคนที่ใช้ Focus 1.8 และออกรถเป็นล็อตแรกของประเทศ และปัจจุบันวิ่งไปแล้ว 23x,xxx km
เคยนั่งทั้ง Civic Altis Tida (แต่ไม่เคยได้ขับ เพราะเกรงใจเค้า ฮ่าๆๆ ;D)

ในความเห็นผมขับทางไกลความเร็วสูงๆ โฟกัสอาจจะกินน้ำมันมากกว่าเจ้าอื่นๆ อย่างมากประมาณ 2 Km/L

แต่ช่วงล่างการควบคุมรถ โฟกัสเหนือกว่า ... Tida 1.8 ขับที่ความเร็วกลางๆคนนั่งด้านหลังอย่างผมแทบจะอ้วกเนื่องจากรถค่อนข้างโคลง และแถมแอร์ยังมาไม่ค่อยถึงเพราะมันโดนเบาะคู่หน้าดักเอาไว้ ..ในขณะที่โฟกัสยังพอได้แอร์จากช่องลมหลัง มาเป่าระบาย ซึ่งใน segment นี้ไม่มีใครให้มาเลยนอกจากโฟกัส

เครื่องยนต์ 1.8 ที่ใครๆก็ว่าอืด ... มันก็อืดช่วงประมาณ 40-70 km/hr ถ้าช่วงนั้นรับได้ก็ โอเค ครับขับได้สบายๆ ยิ่งใน กทม. รถติดๆแทบคลานเลยยิ่งไม่ซีเรียส ความเร็วหลังจากนั้นไต่ขึ้นได้ดีไม่มีปัญหา ... ในขณะที่ 2.0 ก็คงแก้ปัญหาเรื่องไนี้ไปได้ส่วนหนึ่ง แต่ก็ต้องเปลืองมากกว่านิดนึง ... ก็เทคโนโลยีมันออกมาตั้ง 6 ปีเข้าไปแล้ว จะให้ไปเท่าคนอื่นๆก็คงไม่ได้ รวมถึงเกียร์ AT4 Speed โบราณๆ ซึ่งถ้าได้เกียร์ดีๆฉลาดๆมาจับคู่จะดีกว่านี้เยอะ ... แต่ก็ใช้งานได้ไม่มีอะไรน่าห่วง
เรื่องคนบ่นว่า อืด นี่ .. เวลาขับต่างจังหวัดกดไม่ยั้งก็ไม่ค่อยเจอรถเดิมๆใจถึงกันซักเท่าไหร่น่ะครับ  เห็นวิ่งกันอย่างมากก็ 160 ก็เริ่มไม่ไหวกันแล้ว เจอโค้งก็เบรคกันใหญ่เลย ... ซึ่งต่อให้หนีผมไปได้เท่าไหร่ผมก็กดทันอยู่ดีล่ะครับ  ::)  ถ้าจะอ้างอิงจากการทดสอบรถของคุณจิมมี่ เรื่องของเวลาก็อาจะจริงครับที่รถมันอืดกว่าคนอื่น ...แต่เวลาที่ขับรถลงถนน มันอยู่ที่การตัดสินใจอันเฉียบคมมากกว่าครับ แค่คิดว่าจะ..แต่อีกคนนึงกดไปแล้ว เวลามันก็ต่างกัน 2 วิแล้ว นั้นทำให้มันไม่ต่างกันในชีวิตจริงซักเท่าไหร่เลย

สำคัญสุดไปลองขับดูครับ คุณอาจจะหลงรักรถอเมริกา ดีไซส์ยุโรป คันนี้ได้อย่างไม่ยากนัก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:36:32 »
พี่สาว ลูกพี่ลูกน้องพึ่งออกมาแทนซิตี้ที่ใช้ไปไม่ถึง 3 เดือนจากกรณีปัญหาบริษัทห้ามเอาฮอนด้าเข้าไปจอด  เลยออกโฟกัส 2.0 เบนซิลมาแทน พี่ผมชอบกว่าคันเก่ามากๆๆ แต่บ่นเรื่องกินน้ำมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 22:48:00 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:43:03 »
ถ้าต้องการ รถที่ให้ความปลอดภัย ระดับโลก
แต่จ่ายในราคาที่ถูกกว่าใครๆ

Focus คือคำตอบครับ 

สิ่งเด๊ยวที่ดูจะโดดเด่นเกินหน้าใครๆ คือเรื่องของโครงสร้าง และระบบความปลอดภัย ทุกอย่าง
ดีกว่ารถยี่ปุ่น ในราคาเดียวกัน หรือแพงกว่า แน่นนอนคับ

ถ้าพ้อยท์ของคุณคือความแรง เร็ว ประหยัด  ขอเชิญ ที่ค่ายฮอนด้าเลยครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:52:07 »
ขออภัย คุณ Ji.Cl. ครับ
อัตราเร่ง ของ Tiida 1.6G ถึงจะพอๆ กับ Focus 2.0S+ ก็จริง
แต่ผมว่า ความนิ่งเมื่อความเร็วสูง, การเก็บเสียง, ช่วงล่าง, สัมผัสพื้นถนน คนละเรื่องเลยอะครับ
Tiida เข้าโค้งความเร็วสูงหน่อย รู้สึกเหวี่ยงพอสมควร

ความมั่นใจในการขับขี่ ผมว่า โฟกัสขับแล้วดูแน่นกว่ามาก รวมถึงออปชั่นต่างๆ
อยากให้จขกท. คิดถึงจุดนี้ด้วย ทางที่ดีไปลองขับครับ

แต่เรื่องประหยัดน้ำมัน ซดกว่าเจ้าอื่นพอควร ถ้าใช้รถหนักๆแค่เสาร์-อาทิตย์  คงโอเค
แต่ถ้าเดินทางทริปไกลๆหน่อย น่าจะกินน้ำมันกว่าคันอื่น หลายร้อยบาทเหมือนกัน

ปล. โฟกัสตัวนี้ สวยรอบคันอยู่นะ ไม่แพ้ตัวใหม่เท่าไหร่หรอกครับ (แต่ภายในสู้ไม่ได้เลย)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:55:11 »
แว่วๆว่าะminor changeกันอีกรอบนะครับได้ข่าวว่าจะเอาdual clutch6speed มาลง ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 23:22:39 »
ไปลองขับดูครับ ชอบก็จัดเลย

ผมว่า S+ ไม่ได้ขี้เหร่เลยนะออกจะสวยไปด้วยซ้ำ แต่เจ้า 2012 ก็มาจ่อวิ่งทดสอบถึงไทยแล้ว

คงจะหมดอายุของตัวปัจจุบันนี้แล้ว แต่ราคาที่ขายตอนนี้ผมว่าโอเคเลยนะครับ

ต้องลองครับ ;D

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 23:26:18 »
แว่วๆว่าะminor changeกันอีกรอบนะครับได้ข่าวว่าจะเอาdual clutch6speed มาลง ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

ได้ข่าวแว่วมาเหมือนกันครับ อยากทราบเหมือนกัน

จริง ๆ ถ้าเอาตัว 2.0 ตัวนี้นี่ ผมว่า จัดเลยครับ จะเป็นรถที่ได้ทุกอย่างครบ ออฟชั่นเต็มในราคาถูก

ช่วงล่างแน่น โครงแข็ง เครื่องแรง แต่เกียร์ไม่ค่อยเท่าไร

ป.ล. ผมเคยขับ 1.8 ผมว่า ไม่อืดนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 23:36:00 »
สำหรับผมแล้ว
ถ้าคิดว่าจะซื้อ Ford จริงๆ

ก็เลือกโชว์รูมกันดีๆ นะครับ

และขอให้โชคดี ไม่เจอรถที่มี defect นะครับ
เพราะถ้าเจอละก็ อย่าคาดหวังอะไรมากนะครับ ทำใจไว้ล่วงหน้าครับ

อย่าติดต่อกับคนไทย และควรติดต่อกับชาวต่างชาติที่ดูแลพวกเขา
คุณจะได้รับการช่วยเหลือ อย่างเต็มใจและเต็มที่มากกว่า

ผมคงเตือนคุณได้เพียงเท่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 23:37:43 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:00:43 »
ผมว่ายุคนี้เรามองปัจจัยในการซื้อ "แคบลง" กว่าเมื่อก่อน เห็นดูแต่รุ่น ออปชั่น แรงไม่แรง
ขอเสนอว่า
แรงกับแรงกว่า สนอันไหน
ประหยัดกับประหยัดกว่า สนอันไหน
เกาะถนนกับไม่เกาะถนน สนอันไหน
แข็งแรงกับไม่แข็งแรง สนอันไหน
รุ่นนี้ รุ่นหน้า สนอันไหน
หากซื้อมาขยับในเมือง ไป Tiida หรือ Altis เถอะครับ เน้นประหยัด
หากใช้ต่างจังหวัดบ้างไม่มากก็น้อย ก็ไป Focus เพราะเกาะถนนต่างกันแบบฟ้า-เหวจริงๆ
ส่วนความแข็งแรงไม่ต้องบอกก็รู้จักรถญี่ปุ่นในบ้านเรา มี Teana คันเดียวที่สบายใจหน่อย