ผู้เขียน หัวข้อ: /*/ ปรึกษาอาการ Fiesta กระตุกครับ /*/  (อ่าน 11751 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
/*/ ปรึกษาอาการ Fiesta กระตุกครับ /*/
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 19:43:19 »
ขอรบกวนพี่ๆที่ใช้ Fiesta 1.6 ช่วยดูปัญหารถผมหน่อยครับ
รถของผมเป็นรุ่น 1.6S 5Dr วิ่งไปประมาณ 500 KM. ออกรถเมื่อวันที่ 27/5/54
ช่วงแรกที่ขับพบว่าเกียร์ 1 เปลี่ยนไปเกียร์ 2 จะเปลี่ยนที่รอบราว 2,500 รอบ/นาที
ผมเข้าใจว่าเรื่องนี้เป็นปกติ แต่ก็มีรำคาญบ้าง
แต่มันดันมีอีกปัญหานึงหลังจากขับไปได้ซักพัก อาการก็คือ ถ้าเราขับรถมาด้วยความเร็วระดับนึง แล้วเราเบรคจนรถหยุดนิ่ง หลังจากหยุดนิ่ง
รถจะมีอาการกระตุกคล้ายอาการรถจะเบาดับ (คือกระตุกแบบดึงนิดๆประมาณ 3 ครั้ง) แต่รอบเครื่องปกติเลยนะครับ ไม่มีการแกว่ง ผมจึงคิดว่าไม่น่าจะเป็นที่เครื่องยนต์ จึงเพ่งเล็งที่เกียร์เป็นหลัก
เลยอยากจะทราบว่าอาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ ? ถ้าไม่ปกติยังไงจะได้นำไปเช็คน่ะครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: /*/ ปรึกษาอาการ Fiesta กระตุกครับ /*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 20:27:29 »
ผมเคยเป็นนะครับแต่พอใช้เลยรันอินแล้วแล้วก็ไม่เป็น จะมีก็แต่อาการเหยีบแล้วกำลังไม่มามาแต่เสียงเครื่อง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: /*/ ปรึกษาอาการ Fiesta กระตุกครับ /*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 20:35:13 »
Jazz GE ก็เป็นนะครับ แต่ถ้าไม่จับอาการจริงๆ ก็แทบไม่รู้สึกเลย แต่ถ้าตอนวิ่งเอื่อยๆ ประมาณ 20-40 แล้วเบรคแล้วเหยียบคันเร่งต่อนี่เกียร์จะดึงจนแทบหัวทิ่มเลย(เป็นบางครั้ง) ผมจึงคาดเดาได้ว่ารถของคุณน่าจะปกติล่ะครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 20:38:07 »
ผมเคยเป็นนะครับแต่พอใช้เลยรันอินแล้วแล้วก็ไม่เป็น จะมีก็แต่อาการเหยีบแล้วกำลังไม่มามาแต่เสียงเครื่อง
ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ผมก็จะเครียดน้อยลงน่ะครับ เพราะคันนี้กว่าจะเปิดใจยอมรับกันได้ทั้งบ้าน ยากมากครับ
ไม่อยากให้เจอปัญหาเลยจริงๆ :(
Jazz GE ก็เป็นนะครับ แต่ถ้าไม่จับอาการจริงๆ ก็แทบไม่รู้สึกเลย แต่ถ้าตอนวิ่งเอื่อยๆ ประมาณ 20-40 แล้วเบรคแล้วเหยียบคันเร่งต่อนี่เกียร์จะดึงจนแทบหัวทิ่มเลย(เป็นบางครั้ง) ผมจึงคาดเดาได้ว่ารถของคุณน่าจะปกติล่ะครับ :)
คือของผมนี่มันค่อนข้างกระตุกแบบชัดเจนน่ะครับ นั่ง 3 คน (หน้า 2 หลัง 1) ก็รู้สึกถึงการกระตุกได้ทุกคนเลยน่ะครับ
มันกระตุกเหมือนรถจะเบาดับอ่ะครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:19:43 »
อาการกระตุกคล้ายอาการรถจะเบาดับ (คือกระตุกแบบดึงนิดๆประมาณ 3 ครั้ง) ผมยังไม่เคยเจอนะครับ แต่ในรอบเดินเบานี่มีอาการกระตุกบ้างแต่รับได้ครับ 

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:23:58 »
อาการกระตุกคล้ายอาการรถจะเบาดับ (คือกระตุกแบบดึงนิดๆประมาณ 3 ครั้ง) ผมยังไม่เคยเจอนะครับ แต่ในรอบเดินเบานี่มีอาการกระตุกบ้างแต่รับได้ครับ 
ของผมนี่รอบเดินเบาตอนใส่ D เหยียบเบรค นิ่งปกติครับ
จอดเฉยๆก็นิ่ง แต่มันกระตุกแค่อีตอนขับมาแล้วหยุดเนี่ยแหละครับ(รอบไม่กระตุกนะครับ)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:30:47 »
มันกลายเป็นเอกลักษณ์เฉพาะรุ่นไปแล้วจริงๆ  ;D ;D ;D

อาการนั้นน่าจะเป็นการยกครัทของเกียร์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 22:46:29 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:58:15 »
ขอรบกวนพี่ๆที่ใช้ Fiesta 1.6 ช่วยดูปัญหารถผมหน่อยครับ
รถของผมเป็นรุ่น 1.6S 5Dr วิ่งไปประมาณ 500 KM. ออกรถเมื่อวันที่ 27/5/54
ช่วงแรกที่ขับพบว่าเกียร์ 1 เปลี่ยนไปเกียร์ 2 จะเปลี่ยนที่รอบราว 2,500 รอบ/นาที ผมเข้าใจว่าเรื่องนี้เป็นปกติ แต่ก็มีรำคาญบ้าง

- เข้าใจอารมณ์นี้เลยครับ จากประสบการ ผมขออนุญาตแนะนำครับว่าเจ้า Fiesta นี่ควรปล่อยให้ออกตัวตามแรงเฉี่อยนิดๆครับ แล้วเติมคันเร่งอย่างช้าๆครับ ... ยกเว้นกรณีที่อยู่ตรงไฟแดงที่มันเขียวแปบเดียวจริงๆ ... เพราะถ้าเหยียบไปเยอะ มันจะตัดลงเกียร์ 2 ช้าครับ

แต่มันดันมีอีกปัญหานึงหลังจากขับไปได้ซักพัก อาการก็คือ ถ้าเราขับรถมาด้วยความเร็วระดับนึง แล้วเราเบรคจนรถหยุดนิ่ง หลังจากหยุดนิ่ง
รถจะมีอาการกระตุกคล้ายอาการรถจะเบาดับ (คือกระตุกแบบดึงนิดๆประมาณ 3 ครั้ง) แต่รอบเครื่องปกติเลยนะครับ ไม่มีการแกว่ง ผมจึงคิดว่าไม่น่าจะเป็นที่เครื่องยนต์ จึงเพ่งเล็งที่เกียร์เป็นหลัก เลยอยากจะทราบว่าอาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ ? ถ้าไม่ปกติยังไงจะได้นำไปเช็คน่ะครับ

ขอบคุณครับ  ;D

- ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่านะครับ คือของผมมันจะคล้ายๆว่า พอเราจอดมันจะลดเกียร์ลงครับ ซึ่งในเมืองมักจะลดประมาณไม่กี่จังหวะครับจนกว่าจะเกียร์หนึ่ง ... สังเกตเอาจากเข็มวัดรอบที่สวิงแคบๆครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 22:33:33 »
ไม่ทราบมันกระตุกตอนไหนครับ กำลังจะหยุด?ตอนหยุดแล้ว? ตอนเปลี่ยนเกียร์2 ไป1 หรือยังไงอะครับ

ของผมก็เคยเป็นเหมือนกันล่ะครับ แต่มันเป็นแค่แรกๆอะครับ

เท่าที่ดูจากอาการรถผม มันเป็นเพราะการเปลี่ยนจากเกียร์2ไป1 ก็คือกำลังจะชลอโดยกำลังจะเบรค แล้วก็ยกเท้าออกจากเบรค(เหมือนเปลี่ยนใจว่าจะไม่เบรคแล้ว) ซึ่งเป็นจังหวะเดียวกับที่เกียร์มันเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1 พอดี ก็เลยมีอาการกระชากนิดนึง แต่หลังๆนี้ไม่เป็นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 22:42:42 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:31:34 »
Fiesta จะเปลี่ยนเกียร์ลงในตำแหน่งที่ต่ำลงให้ เมื่อความเร็วของรถ ลดลงครับ
เปลี่ยนเพื่อให้สัมพันธ์กับความเร็วรอบเครื่องยนต์

เหมือนๆ เกียร์ธรรมดา ที่หลายๆคนชอบ เปลี่ยนเกียร์ลง 5 4 3 2 ตอนรถใกล้หยุดนั่นละครับ ประมาณนั้น

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:02:06 »
อาการสั่นที่ว่านี้"เกิดตอนรถหยุดแล้วครับ"
สมมติเหตุการณ์นะครับ
1.ผมขับรถมาด้วยความเร็ว 60 กม./ชม
2.มีรถติดไฟแดงข้างหน้า ผมจึงเบรค
3.เกียร์เปลี่ยนจากสูงลงต่ำ(ทราบจากการกระตุกและรอบเครื่อง)
4.รถเบรคจนหยุดนิ่ง
5.มีอาการกระตุก(คล้ายรถที่รอบเครื่องเบาเกินไปจนเกือบดับ)
แต่รอบเครื่องไม่สวิงนะครับ อาการกระตุกที่ว่านี้เกิดทันทีที่รถหยุดครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:17:51 »
อาการสั่นที่ว่านี้"เกิดตอนรถหยุดแล้วครับ"
1.ผมขับรถมาด้วยความเร็ว 60 กม./ชม
2.มีรถติดไฟแดงข้างหน้า ผมจึงเบรค
3.เกียร์เปลี่ยนจากสูงลงต่ำ(ทราบจากการกระตุกและรอบเครื่อง)
5.มีอาการกระตุก(คล้ายรถที่รอบเครื่องเบาเกินไปจนเกือบดับ)
แต่รอบเครื่องไม่สวิงนะครับ อาการกระตุกที่ว่านี้เกิดทันทีที่รถหยุดครับ

น่าจะเป็นการยกครัทครับ ผมเคยเป็นเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:44:04 »
ผมว่าปกติครับ เพราะเกียร์ไม่ใช่ CVT จะได้นุ่มนวลไม่กระตุก
ผมว่าคนส่วนใหญ่น่าจะชอบนะครับ ดึงๆ กระตุกๆ เหมือนเกียร์ธรรมดา ดูแรงดี
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:04:44 »

คาดว่า อาจจะเป็นการยกคลัชท์เหมือนอย่างที่ คห บนๆบอก แต่ถ้าไม่สบายใจ หาเวลาว่างไปศูนย์ ขอลองรถทดลองขับดูอีกครั้งก็ดีครับ (แต่ไม่ต้องเอาไปให้ช่างลองขับหรอกนะ เหมือนกันทุกยี่ห้อ "ปกติครับ" จะได้คำนี้กลับมาแน่นอน )
เพราะฉะนั้นไปลองขับรถทดลองขับดูก่อน ถ้าเห็นว่าผิดปกติ ค่อยให้ช่างประเมินอาการอีกทีครับ
คุณ keng อาจจะเคยชินกับเกียร์ AT ธรรมดา ที่เปลี่ยนเกียร์นุ่มๆ พอมาเจอเจ้านี่ ก็เลยรู้สึกอาการได้ชัดน่ะครับ แล้วอย่างลืมมาเล่าให้ฟังด้วยเน้อ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:10:47 »
ผมว่าปกติครับ เพราะเกียร์ไม่ใช่ CVT จะได้นุ่มนวลไม่กระตุก
ผมว่าคนส่วนใหญ่น่าจะชอบนะครับ ดึงๆ กระตุกๆ เหมือนเกียร์ธรรมดา ดูแรงดี
 ;D ;D ;D

จากที่เจอมา คนไทยส่วนใหญ่ ชอบการเปลี่ยนเกียร์ ให้นุ่มนวล มากกว่ากระตุกๆครับ

ลองขับรถคันอื่นๆ รุ่นเดียวกันดูถ้าทำได้ครับ ลองดูว่ามีอาการเหมือนกันไหม และลองขับอย่างน้อย 3-4 คันนะครับ เพื่อให้แน่ใจ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:13:22 »

น่าจะเป็นการยกครัทครับ ผมเคยเป็นเหมือนกัน

คาดว่า อาจจะเป็นการยกคลัชท์เหมือนอย่างที่ คห บนๆบอก แต่ถ้าไม่สบายใจ หาเวลาว่างไปศูนย์ ขอลองรถทดลองขับดูอีกครั้งก็ดีครับ (แต่ไม่ต้องเอาไปให้ช่างลองขับหรอกนะ เหมือนกันทุกยี่ห้อ "ปกติครับ" จะได้คำนี้กลับมาแน่นอน )
เพราะฉะนั้นไปลองขับรถทดลองขับดูก่อน ถ้าเห็นว่าผิดปกติ ค่อยให้ช่างประเมินอาการอีกทีครับ
คุณ keng อาจจะเคยชินกับเกียร์ AT ธรรมดา ที่เปลี่ยนเกียร์นุ่มๆ พอมาเจอเจ้านี่ ก็เลยรู้สึกอาการได้ชัดน่ะครับ แล้วอย่างลืมมาเล่าให้ฟังด้วยเน้อ

ถ้าเป็นอย่างที่น้าโป้งและพี่โอมว่า ผมก็สบายใจขึ้นเยอะครับ ผมจะรอดูว่าหลังจากรันอินจะดีขึ้นมั้ย
ถ้าไม่ดีขึ้น ก็จะเข้าไปเช็คครับ เพราะว่าคันนี้จะต้องติดแก๊สในอนาคต เลยไม่อยากให้เกิดปัญหาภายหลังติดแก๊สน่ะครับ
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ
ปล.รถทดลองขับไม่มีอาการนี้ครับ เคยลองก่อนซื้อมาเรียบร้อยแล้ว

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:16:54 »
 ;D ;D ;D

จากที่เจอมา คนไทยส่วนใหญ่ ชอบการเปลี่ยนเกียร์ ให้นุ่มนวล มากกว่ากระตุกๆครับ

ลองขับรถคันอื่นๆ รุ่นเดียวกันดูถ้าทำได้ครับ ลองดูว่ามีอาการเหมือนกันไหม และลองขับอย่างน้อย 3-4 คันนะครับ เพื่อให้แน่ใจ
ผมกะจะรอให้พ้นรันอินก่อนครับพี่จิมมี่ แล้วค่อยดูกันใหม่ว่าดีขึ้นมั้ย ถ้าไม่ก็คงต้องนำเข้าไปเช็คกันที่ศูนย์บริการ
แล้วจะหาโอกาสลองขับ 1.6 4Dr ด้วยครับ เพราะคันที่ลองขับก่อนซื้อเป็นตัว 5 Dr เลขไมล์ 4,xxx กม. ไม่มีอาการนี้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:01:00 »
 ;D ;D ;D

ผมกะจะรอให้พ้นรันอินก่อนครับพี่จิมมี่ แล้วค่อยดูกันใหม่ว่าดีขึ้นมั้ย ถ้าไม่ก็คงต้องนำเข้าไปเช็คกันที่ศูนย์บริการ
แล้วจะหาโอกาสลองขับ 1.6 4Dr ด้วยครับ เพราะคันที่ลองขับก่อนซื้อเป็นตัว 5 Dr เลขไมล์ 4,xxx กม. ไม่มีอาการนี้ครับ

ก่อนจะพ้นรันอิน แวะไปคุยกับศูนย์ให้เช็คเบื้องต้นก่อนก็ดีครับ มีบันทึกไว้ก่อนว่ารถมีปัญหาแบบนี้ รับทราบไว้ เพราะ ณ ตอนนี้ ถ้าไม่มีปัญหาต่อไป ก็ดีไป แต่ถ้า มันเป็นปัญหาจริง ๆ แล้วพลาญพาอย่างอื่นเสียไปด้วยจะแย่เปล่า ๆ ครับ

ถ้าช่างศูนย์เขาชำนาญ ก็อาจจะบอกได้เลยว่า เป็นปรกติ หรือ ผิดปรกติครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:47:15 »
ผมเห็นด้วยกับคุณ jaesz  นะครับ

แจ้งไว้เป็นเหมือนบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อน เค้าจะได้ไม่ยึกยักทีหลังนะครับ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 17:02:34 »
มารายงานผลครับ
วันนี้ 1/6/54 ได้นำรถเข้าศูนย์บริการฟอร์ด นีโอ พระราม 2
แจ้งอาการว่ามีการกระตุกช่วงเบรคจนหยุดนิ่ง ทางศูนย์ก็ออกใบรับรถให้ และแจ้งว่าไม่มีค่าใช้จ่ายในการตรวจสอบ
สักพักก็ได้มีพนักงานเรียกผมไปลองรถกับช่าง โดยที่ช่างเป็นคนขับ ระหว่างที่ช่างขับผมก็ได้อธิบายอาการกระตุกให้ฟัง ช่างก็บอกว่าตอนนี้ได้ทำการ Learning เกียร์ให้ใหม่แล้ว แล้วช่างก็ได้ลองเบรคหยุดๆ อยู่ประมาณ 2-3 ครั้ง
ก็พบอาการกระตุกแต่น้อยลงค่อนข้างมาก ช่างบอกว่าอาการนี้เป็นอาการปกติของเกียร์ตัวนี้ มันจะมีอาการคล้ายกับเราถอนคลัทช์ เพราะว่าเกียร์ตัวนี้มีการลดจังหวะจากสูงลงต่ำ(ตามที่พี่จิมมี่และพี่ๆข้างบนบอก) ถ้าใช้พ้นระยะรันอินก็จะดีขึ้นอีกในระดับนึง แต่ถ้าหากมีอาการที่ไม่ปกติก็คงต้อง Learning กันแบบชุดใหญ่(ล้างความจำเกียร์หมดเลย)โดยใช้ระยะทางประมาณ 8 กม.ในการ Learning
ก็ถือว่าปัญหานี้เคลียร์ไปได้ด้วยดีครับ ช่างพูดจาดีมาก อธิบายให้ฟังอย่างละเอียด
ขอแนะนำศูนย์นี้เลยครับ สำหรับผู้ใช้ฟอร์ด ;D

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ผมคงวิตกกังวลมากเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 22:36:13 »
มารายงานผลครับ
วันนี้ 1/6/54 ได้นำรถเข้าศูนย์บริการฟอร์ด นีโอ พระราม 2
แจ้งอาการว่ามีการกระตุกช่วงเบรคจนหยุดนิ่ง ทางศูนย์ก็ออกใบรับรถให้ และแจ้งว่าไม่มีค่าใช้จ่ายในการตรวจสอบ
สักพักก็ได้มีพนักงานเรียกผมไปลองรถกับช่าง โดยที่ช่างเป็นคนขับ ระหว่างที่ช่างขับผมก็ได้อธิบายอาการกระตุกให้ฟัง ช่างก็บอกว่าตอนนี้ได้ทำการ Learning เกียร์ให้ใหม่แล้ว แล้วช่างก็ได้ลองเบรคหยุดๆ อยู่ประมาณ 2-3 ครั้ง
ก็พบอาการกระตุกแต่น้อยลงค่อนข้างมาก ช่างบอกว่าอาการนี้เป็นอาการปกติของเกียร์ตัวนี้ มันจะมีอาการคล้ายกับเราถอนคลัทช์ เพราะว่าเกียร์ตัวนี้มีการลดจังหวะจากสูงลงต่ำ(ตามที่พี่จิมมี่และพี่ๆข้างบนบอก) ถ้าใช้พ้นระยะรันอินก็จะดีขึ้นอีกในระดับนึง แต่ถ้าหากมีอาการที่ไม่ปกติก็คงต้อง Learning กันแบบชุดใหญ่(ล้างความจำเกียร์หมดเลย)โดยใช้ระยะทางประมาณ 8 กม.ในการ Learning
ก็ถือว่าปัญหานี้เคลียร์ไปได้ด้วยดีครับ ช่างพูดจาดีมาก อธิบายให้ฟังอย่างละเอียด
ขอแนะนำศูนย์นี้เลยครับ สำหรับผู้ใช้ฟอร์ด ;D

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ผมคงวิตกกังวลมากเกินไปหน่อย

ว่าแล้วผมก็ยังไม่เข้าไป Learning เกียร์ใหม่เลย เดี๋ยวได้ไปลองแล้วจะมาร่วมออกความเห็นครับ แต่คุยกับช่าง ช่างบอกไม่ค่อยต่าง ><