ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความคิดเห็นที่มีต่อ Toyota และ Lexus ของทุกคน  (อ่าน 25181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
สิ่งที่ผมคิดนะครับ คือ ผมคิดว่าการกระทำของ Toyota ซึ่งเป็นการโยกเทคโนโลยีระดับสูงและความสามารถระดับสูงของ Toyota ไปขายในชื่อ Lexus เกือบทั้งหมดทำให้ยี่ห้อ Toyota ดูด้อยค่า ต่างกับ Nissan ซึ่งยังคงรักษาคำว่า Nissan ไว้แต่เพิ่มความงดงามให้กับ Nissan เดิม ๆ แล้วใช้เปลี่ยนชื่อเป็น Infinity ให้ชาวโลกจำเพิ่มเข้าไป ถึงแม้ Infinity จะไม่โตอย่างพรวดพราด แต่ก็โตไปพร้อมกันอย่างยั่งยืน

ผมมีความคิดนี้ผุดขึ้นมาตอนนั่งอยู่บนรถประจำทางเลยอยากถามความเห็นน่ะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบความคิดเห็นที่มีต่อ Toyota และ Lexus ของทุกคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 23:18:34 »
จริงๆ ก่อนหน้านั้น ริงโกะว่า กรณีนี้ โตโยต้า ต้องการ สร้างตลาดใหม่ มากกว่าค่ะ... และ Lexus เองก็ไม่ได้ผลิด มาเพื่อโลก แต่ เพื่ออเมริกาเป็นที่แรก...
เพราะการที่จะเอา โตโยต้าไป ตีตลาดบ้านเขา เชื่อเถอะค่ะ ฝรั่งมันจะดูถูกคนหัวดำเป็นวรรคเป็นเวร  เพราะ ภาพลักษณ์คือ รถราคาถูก แต่โชคดีว่า Ford สร้างเคสศึกษาให้ดตโยต้า มันก็เลยประสปความสำเร็จ....

บางครั้งเอง การทำตลาด คิดว่า ขึนใช้ชื่อมันเอง ความรู้สึก มันทำให้คนติดค่ะ ยกง่าย VW ไม่สามารถทำรถหรูตีตลาดได้ เพราะคนมองเหมือนโตโยต้า....

เช่นเดียวกันค่ะ รถโตโยต้า ก็โตโยต้าอยู่วันยังค่ำ...

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: อยากทราบความคิดเห็นที่มีต่อ Toyota และ Lexus ของทุกคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 23:31:32 »
โตโยต้าถ้ามุมมองผม คือมันเก่งไม่ทั่วครับ มันขายได้ดีเพราะชื่อเสียงเก่าๆ คำบอกเล่า แต่มันมีดีคือชิ้นส่วน อะไหร่ไม่แพงทุกคนซื้อหาได้ มันจึงเป็นรถที่ขึ้นแท่นในระดับโลก เพราะเท่าที่รู้ๆมา (อาจมั่ว) ฝรั่งที่ซื้อเพราะต้องการรถที่บำรุงรักษาง่ายๆ ไว้รอขายทิ้งได้เมื่อรถยี่ห้ออื่นที่ตนรอมันมาขาย  หรือง่ายๆมันคือรถที่คนทั่วๆไปซื้อเป็นรถพื้นฐานของครอบครัวเพื่อใช้ไปก่อน ไว้อนาคตจะไปซื้อรุ่น/ยี่ห้อที่เหนือกว่า

เล็กซัส มันคือแบรนด์หรู ที่ผมยอมรับ เพราะดูไปแล้วมันเหมือนไม่ได้มาจากโรงงานโตโยต้าเลย ทั้งๆที่มันเป็น ดีไซร์อาจคล้ายในบางรุ่น แต่มันมีเอกลักษณ์ของมันที่โตโยต้ามาเป็นไม่ได้ ต่อให้เอาฟอร์จูนเนอร์ใหม่มาติดตราเล็กซัส โดยที่คนไม่รู้ว่านี่คือฟอร์จูนเนอร์ เชื่อเถอะว่ามันไม่ได้จริงๆ  เล็กซัสจิงก้าวมาเป็นเล็กซัส ไม่ใช้โตโยต้า ยังไงยังงั้นทั้งที่มันใช่  แต่ว่าไป เล็กซัส ราคามันแพงเกินไป สำหรับคนที่เคยใช้ BMW/Mercedes ทั้งที่น่าจะขายถูกกว่า แต่เล็กซัสคงคิดไว้ว่าถ้าขายถูกกว่า อิมเมจน์คงไม่ต่างจากโตโยต้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 23:33:19 »
ความเห็นส่วนตัวแบบเต็ม ๆ แรง ๆ เลยนะครับ

จากการที่ศึกษาเรื่องรถมา ความคิดเห็นของผมที่มีต่อโตโยต้าคือ ผมว่าถ้าเค้าไม่ได้มาทำตลาดเป็นเจ้าแรก ๆ ในไทยแล้วได้เป็นเจ้าตลาด ผมว่ารถเค้าคงขายยากอ่ะครับ วัสดุห่วย (Avanza fortuner) ก๊องแก๊ง(เสียงสังกะสีดี ๆ นี่เอง) ดีแต่เครื่อง(อันนี้ผมยอมรับ) ขายได้เพราะว่าเป็นแบรนด์ตลาด ราคาขายต่อดี(คนไทยส่วนใหญ่พิจารณาเรื่องนี้เป็นหลักในการซื้อรถ -*- ซึ่งเป็นเหตุผลที่ผมเกียจมากในการใช้เหตุผลข้อนี้ในการซื้อรถ)

ส่วน lexus ผมมองว่าเป็นแบรนด์ที่ โตโยต้า พยายามจะทำให้เทียบเท่าหรือดีกว่า แบรนด์ยุโรปหรืออเมริกา ซึ่งผมขอใช้คำแรง ๆ ว่า "ชาติหน้าเหอะครับ" ดูได้จาก LFA ที่พยายามปั้นแต่งให้เป็น super car พลังแรง ผลิตจำนวนจำกัด ราคาแพง(เว่อร์) แต่พอไปวิ่งเทียบเคียงกับ บรรดาแบรนด์เจ้าตำนานจากฝั่งยุโรป ก็ทำแค่เสมอ หรือ ห่วยกว่า ซึ่งผมมองว่า โตโยต้าไม่ได้คิดเลยว่า กว่าที่บรรดาแบรนด์เจ้าตำนานเหล่านั้นจะก้าวมาถึงจุดที่เป็นที่ยอมรับขนาดนี้ได้ เค้าต้องใช้ทั้งระยะเวลาและประสบการณ์มากมายในการสร้างรถ 1 คันที่ไม่ใช่สรรพแต่ใช้เทคโนโลยีเท่านั้น

ผมเป็นคนมีอคติต่อแบรนด์สองแบรนด์นี้ ถ้าคำบางคำแรงไปก็ขออภัยนะครับ

Blue 229

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 23:42:39 »
ผมมองว่า จะ โตโยต้าเป็นเล็กซัส หรือ นิสสันเป็นอินฟินิตี้ หรือฮอนด้าเป็นอคูร่า
ทั้งสามคู่นี้ เป็นการชิพที่ไม่ต่างกันเลยครับ จุดประสงค์ตั้งต้นเพราะอยากเจาะตลาดนอกบ้านตนเอง
โดยการใช้แบรนด์ใหม่ วางภาพไว้เป็นพรีเมี่ยม มันจึงต้องค้นคว้าวิจัยใส่เทคโนโลยี ให้มันฉีกไปจากแบรนด์เดิม
เพื่อจะได้สร้างการยอมรับจากตลาดใหม่ที่เข้าไปเจาะครับ

ดังนั้น จึงไม่แปลกครับ ที่เล็กซัสได้รับการยอมรับ จากเกือบทั่วโลกเว้นญี่ปุ่นที่เป็นบ้านเกิดตนเอง
 ในสายตาคนญี่ปุ่น พรีเมี่ยมแบรนด์ยังเป็นแบรนด์จากยุโรปครับ เล็กซัสไม่ใช่สัญลักษณ์ของความมีหน้ามีตาในสังคมญี่ปุ่นแต่อย่างใด
เว้นแต่จะซื้อมันเพราะความรักชาติ และมีความเป็นชาตินิยมสูงเท่านั้นเองครับ

แต่ถ้าถามความรู้สึกผม มันก็แปลกนะ
ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง โตโยต้า กับ เล็กซัส
ผมจะเลือก เล็กซัส ด้วยเหตุผลว่า เทคโนโลยีและภาพลักษณ์ มันฉีกจากโตโยต้า่ค่อนข้างมาก คุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่ม
แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง นิสสัน กับ อินฟินิตี้
ผมเลือก นิสสัน ครับ เพราะแบรนด์นี้วางภาพลักษณ์ไว้ดีมาก คงเส้นคงวา การถ่ายดีเอ็นเอรุ่นต่อรุ่นดีครับ ไม่ทำให้แฟนประจำผิดหวัง
อินฟินิตี้เป็นพรีเมี่ยมแบรนด์ของนิสสันแท้ๆ แต่ภาพลักษณ์กลับไม่ต่างกันเลย ในความคิดของผมนะครับ  :)

civicferio

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 23:48:36 »
ผมมองว่า จะ โตโยต้าเป็นเล็กซัส หรือ นิสสันเป็นอินฟินิตี้ หรือฮอนด้าเป็นอคูร่า
ทั้งสามคู่นี้ เป็นการชิพที่ไม่ต่างกันเลยครับ จุดประสงค์ตั้งต้นเพราะอยากเจาะตลาดนอกบ้านตนเอง
โดยการใช้แบรนด์ใหม่ วางภาพไว้เป็นพรีเมี่ยม มันจึงต้องค้นคว้าวิจัยใส่เทคโนโลยี ให้มันฉีกไปจากแบรนด์เดิม
เพื่อจะได้สร้างการยอมรับจากตลาดใหม่ที่เข้าไปเจาะครับ

ดังนั้น จึงไม่แปลกครับ ที่เล็กซัสได้รับการยอมรับ จากเกือบทั่วโลกเว้นญี่ปุ่นที่เป็นบ้านเกิดตนเอง
 ในสายตาคนญี่ปุ่น พรีเมี่ยมแบรนด์ยังเป็นแบรนด์จากยุโรปครับ เล็กซัสไม่ใช่สัญลักษณ์ของความมีหน้ามีตาในสังคมญี่ปุ่นแต่อย่างใด
เว้นแต่จะซื้อมันเพราะความรักชาติ และมีความเป็นชาตินิยมสูงเท่านั้นเองครับ

แต่ถ้าถามความรู้สึกผม มันก็แปลกนะ
ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง โตโยต้า กับ เล็กซัส
ผมจะเลือก เล็กซัส ด้วยเหตุผลว่า เทคโนโลยีและภาพลักษณ์ มันฉีกจากโตโยต้า่ค่อนข้างมาก คุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่ม
แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง นิสสัน กับ อินฟินิตี้
ผมเลือก นิสสัน ครับ เพราะแบรนด์นี้วางภาพลักษณ์ไว้ดีมาก คงเส้นคงวา การถ่ายดีเอ็นเอรุ่นต่อรุ่นดีครับ ไม่ทำให้แฟนประจำผิดหวัง
อินฟินิตี้เป็นพรีเมี่ยมแบรนด์ของนิสสันแท้ๆ แต่ภาพลักษณ์กลับไม่ต่างกันเลย ในความคิดของผมนะครับ  :)

Lexus ยังพอยัดนั่นยัดนี่ อัพฐานะตัวเอง
แต่ Infinity กลับ ทำการตลาดโดยการแปะโลโกใ่ส เพราะว่า นิสสันเองทำมาดีอยู่แล้ว
Acura ไม่มีอะไรจะสู้ กรูขอแนวไว้ก่อน...

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 23:54:11 »
สำหรับผมโตโยต้าคือแหล่งขุมทรัพย์ของผมเลยครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:00:00 »
Lexus คือ Banana republic
Toyota คือ Gap

หากเปรียบคงเป็นแบบนี้ล่ะมั๊ง ในความคิดผม

Blue 229

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:02:23 »
^
เกี่ยวกับแบรนด์นิสสัน ผมมีข้อสงสัยคาใจอยู่เรื่องนึงนะ

ทำไม GT-R ถึงไม่ขายในแบรนด์ อินฟินิตี้ ครับ
มันถ่ายดีเอนเอมาจาก สกายไลน์ ก็จริง
แต่นิสสันก็ทำลายความคลาสสิกของ รุ่นสกายไลน์ไปแล้ว ด้วยการเอามันไปแปะไว้ในตัวถัง ซีดานกับsuv ซะอย่างนั้น
แล้วทำไมไม่ยก ซูเปอร์คาร์ คันแรกของค่ายไปขายในพรีเมี่ยมแบรนด์ของตัวเองก็ไม่รู้นะ เหมือนกับ lexus LFA
มันมีเหตุผล ที่มายังไงหรือครับ สงสัยจริงๆครับผม  :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:15:10 »
ผมว่า Toyota มาถูกทางแล้วนะครับ เพราะถ้าคุณจะลงทุน technology อะไรก็ตามเนี่ย คุณต้องเอามันไปใส่รถที่แพงกว่าแน่นอน ซึ่งการที่ Toyota มี Lexus เนี่ย มันก็เหมือนกับ สร้างจุดขายที่หรู และแตกต่างอย่างชัดเจนจากแบรนด์เดิมไปเลย ถ้าดูจาก LS จะชัดเจน LS นั้นฉีกแนวจาก Crown และ Cressida อย่างชัดเจน รวมถึงใช้เทคโนโลยีหลายๆ อย่างต่างหากออกไป ซึ่งจุดประสงค์ของเขาคือ "Lexus ไม่ใช่ Toyota" เพราะถ้า Lexus เป็น Toyota เมื่อไร พวกเขาก็จบ (อย่างกรณีในญี่ปุ่นเป็นต้น)

Infiniti เนี่ย จริงอยู่ทุกวันนี้ยังใช้พื้นฐาน Nissan อยู่เยอะ แต่ผมเชื่อว่า สุดท้ายแล้ว เขาก็ต้องเดินตาม Lexus ไป คือมีหลายๆ อย่างเป็นเอกเทศ เพื่อสร้างความต่างจากแบรนด์หลัก (ที่เห็นไปแล้วคือ Infiniti M มีเครื่อง V8 แต่ Fuga ในตลาดญี่ปุ่นไม่มี)

Acura เนี่ยเป็นตัวอย่างที่ดีคือ Honda ไม่มีความจริงจังในการฉีกเทคโนโลยี สไตล์ และลักษณะของตัวรถ แยกจาก brand Honda อย่างชัดเจน (ซึ่ง Infiniti ช่วง 10 ปีที่แล้วก็เป็น คิดได้ไงเอา Cedric ที่หน้าตาไม่น่าขายฝรั่งได้ เข้าไปขายเป็น M) การที่ไม่ยอมลงทุนแม้กระทั่งรถที่เป็น flagship อย่าง Acura RL ให้ต่างจากความเป็น Honda นี่แหละคือจุดตายครับ

ส่วนเรื่อง GT-R ผมมองว่า Ghosn ต้องการรักษาสัญลักษณ์ของ Nissan บางอย่างไว้ ไม่ว่าจะเป็น Z หรือ R35 เพราะมันเป็นเหมือนเครื่องยึดหนี่ยวจิตใจของแฟนๆ เปรียบเหมือนเป็น Halo car GT-R เนี่ย ถ้าเอาไปแปะตรา Infiniti ปุ้บ มันจะกลายเป็นสินค้าที่ไม่มี history ไม่มี background คุณไม่สามารถไปโฆษณาได้ว่า มันสืบทอดมาจาก Skyline GT-R ผมมองว่า Ghosn ต้องการจะสร้างภาพว่า R35 คือทายาทที่ชอบธรรมของ Skyline GT-R มากกว่าไปสร้างสินค้า brand ใหม่ที่ไม่มีประวัติครับ

ว่าแต่ผมงงคุณ Blue 229 อย่างนะครับ

Skyline เริ่มต้นจากรถ sedan 4 ประตูนะครับ
ตัวแรงอย่าง Prince Skyline S54 GT-B ที่เป็นรากของ Skyline GT-R ก็เป็น sedan
GT-R รุ่นแรก PGC10 ก็เป็น sedan (GT-R 2 ประตูรหัส KPGC10 มันมาทีหลัง)

ส่วนเรื่อง Skyline Crossover ผมไม่ชอบอย่างเดียวที่มันยกสูง แต่ผมก็มองเหมือนกันว่า

เอาน่ะ ก็ถือเป็นการกลับมาของตัว wagon ที่หายไปตั้งแต่ R31 ละกัน

พอมองแบบนี้ ก็กลายเป็นว่า line-up ของ Skyline มันกลับมาอยู่พร้อมหน้ากันอีกเป็นครั้งแรก ตั้งแต่ยุคของ C110

คือมี Sedan, Wagon, Coupe และ GT-R

พอคิดแบบนี้แล้ว มันก็น่ายินดีไม่น้อยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:25:58 »
ผมเชื่อว่า คนบ้ารถเกิน 70% ไม่มีแบรนด์เลกซัสติดอยุ่ใน Top 5 Wish List ของพวกเขาแน่ๆ

เพราะรู้ทั้งรู้ว่าไส้ในมันโตโยต้า อีกทั้งยังไม่มีปูมประวัติหัวนอนปลายเท้าที่ดีเด่นเท่าแบรนด์อื่น เป็นแค่แหล่ง"ปล่อยของดี"จากห้องวิจัยสู่ถนน

เพราะหากขายแต่โตโยต้าต่อไป เมื่ออุตส่าห์คิดเทคโนโลยีขั้นเทพออกมาได้ ก็ไม่รู้จะไปปล่อยของกับใคร 555+

ผมพูดแบบนี้ไม่ได้บอกว่าเป็นรถไม่ดีนะครับ เลกซัสก็เป็นรถคันนึงที่ดี แต่ไม่มีอะไรน่าจดจำหรือน่าภูมิใจเท่านั้นเอง

Blue 229

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:35:11 »
ขอบคุณมากครับ คุณyimyont ช่วยไขข้อข้องใจของผม กระจ่างเลยครับ

อย่า งง ผมเลยครับ ผมถามเพราะผมรู้น้อยจริงๆครับ  :D
เข้าใจอย่างคนรู้ฉาบฉวยไปว่า skyline มันเป็นรถสองประตู ขายความสปอร์ต
เข้าใจผิดอย่างงี้มาตลอดจริงๆครับ เหอๆ ขอบคุณมากสำหรับความรู้นะครับ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:38:00 »
^
เกี่ยวกับแบรนด์นิสสัน ผมมีข้อสงสัยคาใจอยู่เรื่องนึงนะ

ทำไม GT-R ถึงไม่ขายในแบรนด์ อินฟินิตี้ ครับ
มันถ่ายดีเอนเอมาจาก สกายไลน์ ก็จริง
แต่นิสสันก็ทำลายความคลาสสิกของ รุ่นสกายไลน์ไปแล้ว ด้วยการเอามันไปแปะไว้ในตัวถัง ซีดานกับsuv ซะอย่างนั้น
แล้วทำไมไม่ยก ซูเปอร์คาร์ คันแรกของค่ายไปขายในพรีเมี่ยมแบรนด์ของตัวเองก็ไม่รู้นะ เหมือนกับ lexus LFA
มันมีเหตุผล ที่มายังไงหรือครับ สงสัยจริงๆครับผม  :)

ผมคิดว่าถ้าเอา GT-R ไปขายในนาม Infinity ก็แป๊กแบบ LFA สิครับ เพราะเอกลักษณ์ของ Nissan คือ Silvia, Fairlady Z และ GT-R ครับ

ขาซิ่งไม่มีใครไม่รู้จักตระกูล Silvia (SX), Fairlady Z และ Skyline GT-R อย่างแน่นอนครับ เหมือนกับคนที่รู้จัก Toyota เพราะ Supra และ Honda เพราะ Type R นั่นแหละครับ

ผมว่า Toyota มาถูกทางแล้วนะครับ เพราะถ้าคุณจะลงทุน technology อะไรก็ตามเนี่ย คุณต้องเอามันไปใส่รถที่แพงกว่าแน่นอน ซึ่งการที่ Toyota มี Lexus เนี่ย มันก็เหมือนกับ สร้างจุดขายที่หรู และแตกต่างอย่างชัดเจนจากแบรนด์เดิมไปเลย ถ้าดูจาก LS จะชัดเจน LS นั้นฉีกแนวจาก Crown และ Cressida อย่างชัดเจน รวมถึงใช้เทคโนโลยีหลายๆ อย่างต่างหากออกไป ซึ่งจุดประสงค์ของเขาคือ "Lexus ไม่ใช่ Toyota" เพราะถ้า Lexus เป็น Toyota เมื่อไร พวกเขาก็จบ (อย่างกรณีในญี่ปุ่นเป็นต้น)

Infiniti เนี่ย จริงอยู่ทุกวันนี้ยังใช้พื้นฐาน Nissan อยู่เยอะ แต่ผมเชื่อว่า สุดท้ายแล้ว เขาก็ต้องเดินตาม Lexus ไป คือมีหลายๆ อย่างเป็นเอกเทศ เพื่อสร้างความต่างจากแบรนด์หลัก (ที่เห็นไปแล้วคือ Infiniti M มีเครื่อง V8 แต่ Fuga ในตลาดญี่ปุ่นไม่มี)

Acura เนี่ยเป็นตัวอย่างที่ดีคือ Honda ไม่มีความจริงจังในการฉีกเทคโนโลยี สไตล์ และลักษณะของตัวรถ แยกจาก brand Honda อย่างชัดเจน (ซึ่ง Infiniti ช่วง 10 ปีที่แล้วก็เป็น คิดได้ไงเอา Cedric ที่หน้าตาไม่น่าขายฝรั่งได้ เข้าไปขายเป็น M) การที่ไม่ยอมลงทุนแม้กระทั่งรถที่เป็น flagship อย่าง Acura RL ให้ต่างจากความเป็น Honda นี่แหละคือจุดตายครับ

ส่วนเรื่อง GT-R ผมมองว่า Ghosn ต้องการรักษาสัญลักษณ์ของ Nissan บางอย่างไว้ ไม่ว่าจะเป็น Z หรือ R35 เพราะมันเป็นเหมือนเครื่องยึดหนี่ยวจิตใจของแฟนๆ เปรียบเหมือนเป็น Halo car GT-R เนี่ย ถ้าเอาไปแปะตรา Infiniti ปุ้บ มันจะกลายเป็นสินค้าที่ไม่มี history ไม่มี background คุณไม่สามารถไปโฆษณาได้ว่า มันสืบทอดมาจาก Skyline GT-R ผมมองว่า Ghosn ต้องการจะสร้างภาพว่า R35 คือทายาทที่ชอบธรรมของ Skyline GT-R มากกว่าไปสร้างสินค้า brand ใหม่ที่ไม่มีประวัติครับ

ว่าแต่ผมงงคุณ Blue 229 อย่างนะครับ

Skyline เริ่มต้นจากรถ sedan 4 ประตูนะครับ
ตัวแรงอย่าง Prince Skyline S54 GT-B ที่เป็นรากของ Skyline GT-R ก็เป็น sedan
GT-R รุ่นแรก PGC10 ก็เป็น sedan (GT-R 2 ประตูรหัส KPGC10 มันมาทีหลัง)

ส่วนเรื่อง Skyline Crossover ผมไม่ชอบอย่างเดียวที่มันยกสูง แต่ผมก็มองเหมือนกันว่า

เอาน่ะ ก็ถือเป็นการกลับมาของตัว wagon ที่หายไปตั้งแต่ R31 ละกัน

พอมองแบบนี้ ก็กลายเป็นว่า line-up ของ Skyline มันกลับมาอยู่พร้อมหน้ากันอีกเป็นครั้งแรก ตั้งแต่ยุคของ C110

คือมี Sedan, Wagon, Coupe และ GT-R

พอคิดแบบนี้แล้ว มันก็น่ายินดีไม่น้อยครับ

ขายในชื่อ Nissan Stagea ไงครับ Skyline Wagon และคุ้น ๆ ว่า Stagea เนี่ยก็มีตัว GT-R ด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 00:41:15 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:41:49 »
มันเป็น 2 ยี่ห้อที่ คนชอบ ก็ชอบแรง คนไม่ชอบ ก็ไม่ชอบแรง ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:02:49 »
^

ผมคิดว่าถ้าเอา GT-R ไปขายในนาม Infinity ก็แป๊กแบบ LFA สิครับ เพราะเอกลักษณ์ของ Nissan คือ Silvia, Fairlady Z และ GT-R ครับ

ขาซิ่งไม่มีใครไม่รู้จักตระกูล Silvia (SX), Fairlady Z และ Skyline GT-R อย่างแน่นอนครับ เหมือนกับคนที่รู้จัก Toyota เพราะ Supra และ Honda เพราะ Type R นั่นแหละครับ

ขายในชื่อ Nissan Stagea ไงครับ Skyline Wagon และคุ้น ๆ ว่า Stagea เนี่ยก็มีตัว GT-R ด้วยนะ

Stagea เออใช่ครับ ลืมไปเลย รุ่นพิเศษ 260RS มันเล่นยกเอา R33 GT-R ยัดลงไปเลยนี่ครับ

ผมแนะนำคุณ Blue 229 ไปอ่านประวัติ Skyline ใน wikipedia นะครับ แล้วคุณจะรู้ว่า Skyline เป็น badge ที่ขลังที่สุดในญี่ปุ่นอันนึงทีเดียว เพราะอายุมันเกิน 50 ปีแล้ว (1957!) และผลิตต่อเนื่องมาโดยตลอด ตั้งแต่สมัยของ Prince จนโดน Nissan takeover ไป จน merge กับ Renault ก็ยังอยู่ครับ

Nameplate ญี่ปุ่นที่อยู่มานานขนาดนี้มีไม่เยอะหรอกครับ ที่พอจะนึกออกก็คือ Crown (1955), Corona (1957), Land Cruiser (1954), Bluebird (1959)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 01:12:48 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:06:52 »
ผมเชื่อว่า คนบ้ารถเกิน 70% ไม่มีแบรนด์เลกซัสติดอยุ่ใน Top 5 Wish List ของพวกเขาแน่ๆ

เพราะรู้ทั้งรู้ว่าไส้ในมันโตโยต้า อีกทั้งยังไม่มีปูมประวัติหัวนอนปลายเท้าที่ดีเด่นเท่าแบรนด์อื่น เป็นแค่แหล่ง"ปล่อยของดี"จากห้องวิจัยสู่ถนน

เพราะหากขายแต่โตโยต้าต่อไป เมื่ออุตส่าห์คิดเทคโนโลยีขั้นเทพออกมาได้ ก็ไม่รู้จะไปปล่อยของกับใคร 555+

ผมพูดแบบนี้ไม่ได้บอกว่าเป็นรถไม่ดีนะครับ เลกซัสก็เป็นรถคันนึงที่ดี แต่ไม่มีอะไรน่าจดจำหรือน่าภูมิใจเท่านั้นเอง

ผมคิดตามนี้เลยครับ ผมว่า Lexus ทำรถดี เทคโนโลยีสูง ลูกเล่นเยอะ โดยเฉพาะ LS
แต่ว่าอยากซื้อมั้ย คำตอบคือไม่ เพราะซื้อมาก็รู้อยู่ลึกๆ ว่ามันคือโตโยต้านี่เอง และจะเสียความรู้สึกยิ่งขึ้นเมื่อเห็นชิ้นส่วนสหกรณ์โตโยต้าในรถคันละหลายล้าน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:39:34 »
ชอบกระบะโตโยต้า ตรงที่ เกียร์มันยาวดีครับ โยกมันดี >_<

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:40:49 »
ขอตอบแบบรวมๆนะครับผมกลับมองว่าจะระยะเวลานานเท่าไหร่ในการสร้างแบรนด์มันเป็นแค่ตัวเลขครับถามว่าประวัติยาวนานแต่ถ้ารถออกมาห่วยก็คงไม่มีใครซื้อรถทุกยี่ห้อมีประวัติแต่แตกต่างกันออกไปผมว่ามันมีอะไรที่
น่าจดจำนะอย่างน้อยถ้าผมเป็นผู้บริหารในอเมริกาประวัติศาสตร์นึงที่น่าจดจำคือยอดขายแซง Mercedes ได้และรถที่คนว่ากันว่าบ้านๆอย่างโตโยต้าเนี่ยแหละเป็นพื้นฐานในการสร้างแบรนด์ที่เทียบเท่าพรีเมียมแบรนด์
ปัจจุบันก็แยกตลาดชัดเจนแล้วนิครับอยากบอกว่าลองใช้ก่อนไม่ชอบค่อยว่ากันอีกทีเชื่อว่าพอลองขับอาจจะถึงครึ่งที่เปลี่ยนความคิดส่วนเรื่องเทตโนโลยีถ้าอัดเต็มแบบเล็กซัสราคาขายโตโยต้าเท่ากัน
จะซื้อกันไม๊ละครับนั้นแหละเป็นเหตุผลว่าทำไมต้องสร้างแบรนด์ใหม่เพราะถ้าคิดจะแข่งกับพรีเมียมแบรนด์เจ้าอื่นไม่ว่าจะ Audi Mercedes BMW
ถ้าเอาโตโยต้าไปแข่งถ้าจะยากเพราะความตลาดที่มีรถทุก segmentส่วนเทโนโลยีโดยรวมผมว่าให้โตโยต้าเยอะเหมือนกัันนะบางอย่างก็มีในโตโยต้าแล้วนำไปพัฒนา
ก็มีส่วนเรื่องที่ไปที่มามันก็ชัดเจนอยู่แล้วว่าโตโยต้าต้องการพัฒนารถที่เทียบเท่าพรีเมียมแบรนด์เจ้าอื่นถ้าบอกว่าโตโยต้าและเล็กซัสไม่มีประวัติผมว่า 70%
ที่ว่าน่าจะไม่ใช่คนชอบรถบ้ารถแล้วแหละครับ 1-5 พรีเมียมแบรนด์ผมว่าติดนะสำหรับส่วนใหญ่ที่จะซื้อรถสักคันยิ่งในอเมริกาไม่ต้องพูดถึงและถ้าพูดถึง SUV พวกรถ4WD LAND CRUISER
ประวัติไม่เพียงพอหรอครับ 60 ปีได้แล้ว 1 ใน KING OF OFF ROAD ตลอดการที่ฝรั่งยังยอมรับอีกประวัตืศาสตร์ที่โลกต้องยอมรับผมว่าหลายคนลืมจุดนี้ไป Hybrid เจ้าแรกในโลก
อย่างน้อยก็ข่วยสิ่งแวดล้อมและการลดการใช้น้ำมันขนาดเจ้าอื่นที่เป็นพรีเมียมแบรนด์ก็ปฏิเสธเทคโนโลยีนี้ไม่ลง Benz BMW AUDi ถ้าบอกว่าไม่ได้อะไรจากโตโยต้าไปนี่ไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว
ล่าสุดช่วยมาสด้าทำระบบเครื่อง Hybrid คู่กับ Rotary โดยมาสด้าขอสนับสนุนเทคโนโลยี Hybrid จากโตโยต้าโดยตรงไหนจะเกียร์ 8 Speed รายแรกของโลกที่ใส่ใน LS อีก
ส่วน LFA เนี่ยรถ Supercar ไม่ใช่แค่ว่าต้องแรงกว่าถึงดีกว่านะครับไหนจะเรื่องการตอบสนองระบบควบคุมต่างๆดูแค่ว่าใครแรงกว่าก็ไม่ต่างจากเอา GT-R ที่มีค่าตัวถูกว่าไปแข่งกับ Porsche911G2
แหละครับอยากให้ดูที่องค์ประกอบหลายๆอย่างด้วยเพราะก็มีดีต่างกันไปแต่ละยี่ห้อ
อยากจะให้ลองหาคลิปดูกันแล้วตัวสินเองละกันครับเทคโนโลยีหลายอย่าง Supercar เจ้าอื่นยังไม่มีเลยด้วยซ้ำมันอาจจะดูญี่ปุ่นแต่ไม่แปลกเพราะรถญี่ปุ่่นดีไชน์เอกลักษณ์นะผมว่า
เอาแค่หน้าจอที่สลับไปมาได้รับประกันว่าได้เห็นในยี่ห้ออื่นเร็วๆนี้แน่นอนขนาด Ferrari รุ่นหลังๆยังโดนว่าไฟท้ายเหมือนรถญี่ปุ่นได้เลยแล้วแต่มุมมองแล้วแหละครับแต่เรื่องเทคโนโลยี
LFA ไม่เป็นลองแน่ชาตินี้แหละครับเพราะวัสดุก็แซงหน้ารถยุโรปหลายเจ้าไปไกลแล้วไม่ต้องรอชาติหน้าอเมริกาแจ้งเกิดไปนานแล้วตำนานรถ sport โตโยต้าก็ไม่ได้น้อยหน้าใครนะครับ
อย่าเข้าใจผิดอาจจะไม่ถึง Supercar แต่ทุกคนต้องมีการพัฒนาอันนี้เรื่องธรรมดามาก Supra Celica  ผมว่าก็พอเป็นตำนานได้นะ
สาเหตุนึงที่ Lexus  ในญี่ปุ่นเองยังไม่นิยมเพราะติดแค่ว่ารถบ้านตัวเองแค่นั้นแหละครับไม่ไม่หรูไม่เท่เหมือนรถนอกก็ไม่ต่างจากฝรั่งที่เล่นรถ Asia เยอะ
ถ้าให้เปรียบเทียบมีช่วงนึงที่บ้านเราเอเซียจะไม่ได้มีกฏหมายลองรับว่ารถต้องมีไฟเลี้ยวสีส้มบ้านเราก็เอาไปพ่นไปติดสติ๊กเกอร์กันฝรั่งเองก็หาแบบไฟใส่ใสเเรียกได้ว่าหาความพอดีไม่มี
คำเดียวเลยสำหรับคนญี่ปุ่นเล็กซัสรถบ้านตัวเองรถยุโรปรถนอกในตลาดโลกเองเล็กซัสราคาจะไล่กับเบนซ์และบีเอ็มในแต่ละขนาดที่ขายแข่งกันแต่จะไม่มีราคาสูงกว่ายกเว้น LFA
แต่ในไทยขอด่าหน่อยทำราคาได้......มากเอากำไรให้น้อยกว่านี้แล้วจัดออฟขั่นให้ดีๆหน่อยขายได้อีกเยอะ Infiniti ถ้าดูรายละเอียดจริงๆทั้งเครื่องยนต์และวัสดุที่ใข้ Nissan ที่ว่าวัสดุดีแล้ว
เจอเข้าไปก็ใกล้เคียงกับเล็กซัสกับโตโยต้าแหละครับทำภายในหรูแบบแนวเบนซ์อะคือเน้นวัสดุแวววาวไม่เรียบๆเหมือนเล็กซัสหรือบีเอ็มคนละแนวปรับปรุงให้ห่างจาก Nissan ไปอีกพอสมควร
ส่วน GT-R ในร่างแฝดของ infiniti มีแน่ครับแต่ราคาแรงกว่าเยอะคาดว่าน้องๆ LFA เพราะนิสสันก็ต้องดันแบรนด์เข้าทำเนียบพรีเมียมเช่นกันแต่ Acura ของ Honda นี่ไม่รู้ว่ายังงไภายนอกภานใน
ดูออกแบบเอกลักษณ์กว่า Honda พอสมควรแต่ยังติดที่เทคโนโลยีระบบขับเคลื่อนซึ่งถ้าเปลี่ยนยาวแน่งานนี้ลงทุนมหาศาลเรื่องชิ้นส่วนสหกรณ์ทำใจเถอะครับขนาดอะไหล่ skoda volkswagen
audi ที่ปั๊มยี่ห้อของตัวเองซะส่วนใหญ่แต่จริงๆใช้ด้วยกันได้เกือบทุกชิ้นในเรื่องของอะไหล่วิ้นเปลืองยกเว้นบอดี้ที่น้อยชิ้น
ความเห็นส่วนตัวแบบเต็ม ๆ แรง ๆ เลยนะครับ

จากการที่ศึกษาเรื่องรถมา ความคิดเห็นของผมที่มีต่อโตโยต้าคือ ผมว่าถ้าเค้าไม่ได้มาทำตลาดเป็นเจ้าแรก ๆ ในไทยแล้วได้เป็นเจ้าตลาด ผมว่ารถเค้าคงขายยากอ่ะครับ วัสดุห่วย (Avanza fortuner) ก๊องแก๊ง(เสียงสังกะสีดี ๆ นี่เอง) ดีแต่เครื่อง(อันนี้ผมยอมรับ) ขายได้เพราะว่าเป็นแบรนด์ตลาด ราคาขายต่อดี(คนไทยส่วนใหญ่พิจารณาเรื่องนี้เป็นหลักในการซื้อรถ -*- ซึ่งเป็นเหตุผลที่ผมเกียจมากในการใช้เหตุผลข้อนี้ในการซื้อรถ)

ส่วน lexus ผมมองว่าเป็นแบรนด์ที่ โตโยต้า พยายามจะทำให้เทียบเท่าหรือดีกว่า แบรนด์ยุโรปหรืออเมริกา ซึ่งผมขอใช้คำแรง ๆ ว่า "ชาติหน้าเหอะครับ" ดูได้จาก LFA ที่พยายามปั้นแต่งให้เป็น super car พลังแรง ผลิตจำนวนจำกัด ราคาแพง(เว่อร์) แต่พอไปวิ่งเทียบเคียงกับ บรรดาแบรนด์เจ้าตำนานจากฝั่งยุโรป ก็ทำแค่เสมอ หรือ ห่วยกว่า ซึ่งผมมองว่า โตโยต้าไม่ได้คิดเลยว่า กว่าที่บรรดาแบรนด์เจ้าตำนานเหล่านั้นจะก้าวมาถึงจุดที่เป็นที่ยอมรับขนาดนี้ได้ เค้าต้องใช้ทั้งระยะเวลาและประสบการณ์มากมายในการสร้างรถ 1 คันที่ไม่ใช่สรรพแต่ใช้เทคโนโลยีเท่านั้น

ผมเป็นคนมีอคติต่อแบรนด์สองแบรนด์นี้ ถ้าคำบางคำแรงไปก็ขออภัยนะครับ

การใส่ใจในการผลิตรถผมเชื่อว่าคนญี่ปุ่นไม่เป็นรองฝรั่งแน่นอนครับมันต่างแค่ปัจจัยและข้อจำกัดซึ่งหลักๆคือราคาและต้นทุนดูแค่จากการใช้ชีวิตของเค้าจะเข้าใจได้ขนาดไทยเราเองแรงงานผู้หญิงไปแข่งเกี่ยวกับการเย็บเบาะรถยนต์เห็นว่าได้ที่หนึงจากการส่งแข่งทั่วโลกเลยนะครับ
ผมเคยมีโอกาสได้ไปดูโรงงานโตโยต้าที่ญี่ปุ่นครั้งนึง4-5ปีได้แล้วเห็น Camry version us กำลังประกอบพอดีตอนยังไม่เปิดตัวคนแปลเล่าให้ฟังว่ารางเครื่องมือที่เลื่อนตามพนักงานจะเลื่อตามไปเรื่อยๆเทคโนโลยีนี้เกิดจากที่โรงงานจะให้พนักงานแสดงความคิดเห็นว่าต้องการอะไรเพิ่มเติม
หรือมีแนวคิดอะไรดีๆที่นำไปใช้ได้จากเมื่อก่อนที่เลือนตามที่ตั้งไปตลอดเปลี่ยนมามีเซ็นเซอร์ให้เลื่อนตามพนักงานแต่ละคนได้เป็นสิ่งเล็กๆน้อยๆแต่ช่วยทุ่นแรงและเวลาได้เยอะเพราะสายพานที่ประกอบจะเคลื่อนไปช้าๆ
ทำให้การทำงานโดยเครื่องมือเลื่อนตามพนักงานสะดวกขึ้นโยเกิดจากแนวคิดที่ให้พนักงานมีส่วนแสดงความคิดเห็นแสดงถึงความใส่ใจแต่รายแรกที่ใช้เครื่องจักรในการผลิตและมีสายพานแยกการผลิตส่วนต่างๆถ้าจำไม่ผิด
Ford ครับ
สุดท้ายผมชอบรถทุกแบรนด์ยกเว้นรถจีนที่ทำใจยอมรับยังไม่ค่อยได้นะครับและเป็นความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้นอยากให้ประเทศเรามีรถเป็นของตัวเองสักแบรนด์มาเลประเทศเล็กนิดเดียว
ยังทำได้เราต้องทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 03:12:59 โดย TorTy »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 02:12:48 »
ขอตอบแบบรวมๆนะครับผมกลับมองว่าจะระยะเวลานานเท่าไหร่ในการสร้างแบรนด์มันเป็นแค่ตัวเลขครับถามว่าประวัติยาวนานแต่ถ้ารถออกมาห่วยก็คงไม่มีใครซื้อรถทุกยี่ห้อมีประวัติแต่แตกต่างกันออกไปผมว่ามันมีอะไรที่
น่าจดจำนะอย่างน้อยถ้าผมเป็นผู้บริหารในอเมริกาประวัติศาสตร์นึงที่น่าจดจำคือยอดขายแซง Mercedes ได้และรถที่คนว่ากันว่าบ้านๆอย่างโตโยต้าเนี่ยแหละเป็นพื้นฐานในการสร้างแบรนด์ที่เทียบเท่าพรีเมียมแบรนด์
ปัจจุบันก็แยกตลาดชัดเจนแล้วนิครับอยากบอกว่าลองใช้ก่อนไม่ชอบค่อยว่ากันอีกทีเชื่อว่าพอลองขับอาจจะถึงครึ่งที่เปลี่ยนความคิดส่วนเรื่องเทตโนโลยีถ้าอัดเต็มแบบเล็กซัสราคาขายโตโยต้าเท่ากัน
จะซื้อกันไม๊ละครับนั้นแหละเป็นเหตุผลว่าทำไมต้องสร้างแบรนด์ใหม่เพราะถ้าคิดจะแข่งกับพรีเมียมแบรนด์เจ้าอื่นไม่ว่าจะ Audi Mercedes BMW
ถ้าเอาโตโยต้าไปแข่งถ้าจะยากเพราะความตลาดที่มีรถทุก segmentส่วนเทโนโลยีโดยรวมผมว่าให้โตโยต้าเยอะเหมือนกัันนะบางอย่างก็มีในโตโยต้าแล้วนำไปพัฒนา
ก็มีส่วนเรื่องที่ไปที่มามันก็ชัดเจนอยู่แล้วว่าโตโยต้าต้องการพัฒนารถที่เทียบเท่าพรีเมียมแบรนด์เจ้าอื่นถ้าบอกว่าโตโยต้าและเล็กซัสไม่มีประวัติผมว่า 70%
ที่ว่าน่าจะไม่ใช่คนชอบรถบ้ารถแล้วแหละครับ 1-5 พรีเมียมแบรนด์ผมว่าติดนะสำหรับส่วนใหญ่ยิ่งในอเมริกาไม่ต้องพูดถึงและถ้าพูดถึง SUV พวกรถ4WD LAND CRUISER
ประวัติไม่เพียงพอหรอครับ 60 ปีได้แล้ว 1 ใน KING OF OFF ROAD ตลอดการที่ฝรั่งยังยอมรับอีกประวัตืศาสตร์ที่โลกต้องยอมรับผมว่าหลายคนลืมจุดนี้ไป Hybrid เจ้าแรกในโลก
อย่างน้อยก็ข่วยสิ่งแวดล้อมและการลดการใช้น้ำมันขนาดเจ้าอื่นที่เป็นพรีเมียมแบรนด์ก็ปฏิเสธเทคโนโลยีนี้ไม่ลง Benz BMW AUDi ถ้าบอกว่าไม่ได้อะไรจากโตโยต้าไปนี่ไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว
ล่าสุดช่วยมาสด้าทำระบบเครื่อง Hybrid คู่กับ Rotary โดยมาสด้าขอสนับสนุนเทคโนโลยี Hybrid จากโตโยต้าโดยตรงไหนจะเกียร์ 8 Speed รายแรกของโลกที่ใส่ใน LS อีก
ส่วน LFA เนี่ยยากจะให้ลองหาคลิปดูกันแล้วตัวสินเองละกันครับเทคโนโลยีหลายอย่าง Supercar เจ้าอื่นยังไม่มีเลยด้วยซ้ำมันอาจจะดูญี่ปุ่นแต่ไม่แปลกเพราะรถญี่ปุ่่นดีไชน์เอกลักษณ์นะผมว่า
เอาแค่หน้าจอที่สลับไปมาได้รับประกันว่าได้เห็นในยี่ห้ออื่นเร็วๆนี้แน่นอนขนาด Ferrari รุ่นหลังๆยังโดนว่าไฟท้ายเหมือนรถญี่ปุ่นได้เลยแล้วแต่มุมมองแล้วแหละครับแต่เรื่องเทคโนโลยี
LFA ไม่เป็นลองแน่ชาตินี้แหละครับเพราะวัสดุก็แซงหน้ารถยุโรปหลายเจ้าไปไกลแล้วไม่ต้องรอชาติหน้าอเมริกาแจ้งเกิดไปนานแล้วตำนานรถ sport โตโยต้าก็ไม่ได้น้อยหน้าใครนะครับ
อย่าเข้าใจผิดอาจจะไม่ถึง Supercar แต่ทุกคนต้องมีการพัฒนาอันนี้เรื่องธรรมดามาก Supra Celica  ผมว่าก็พอเป็นตำนานได้นะ
สาเหตุนึงที่ Lexus  ในญี่ปุ่นเองยังไม่นิยมเพราะติดแค่ว่ารถบ้านตัวเองแค่นั้นแหละครับไม่ไม่หรูไม่เท่เหมือนรถนอกก็ไม่ต่างจากฝรั่งที่เล่นรถ Asia เยอะ
ถ้าให้เปรียบเทียบมีช่วงนึงที่บ้านเราเอเซียจะไม่ได้มีกฏหมายลองรับว่ารถต้องมีไฟเลี้ยวสีส้มบ้านเราก็เอาไปพ่นไปติดสติ๊กเกอร์กันฝรั่งเองก็หาแบบไฟใส่ใสเเรียกได้ว่าหาความพอดีไม่มี
คำเดียวเลยสำหรับคนญี่ปุ่นเล็กซัสรถบ้านตัวเองรถยุโรปรถนอกในตลาดโลกเองเล็กซัสราคาจะไล่กับเบนซ์และบีเอ็มในแต่ละขนาดที่ขายแข่งกันแต่จะไม่มีราคาสูงกว่ายกเว้น LFA
แต่ในไทยขอด่าหน่อยทำราคาได้......มากเอากำไรให้น้อยกว่านี้แล้วจัดออฟขั่นให้ดีๆหน่อยขายได้อีกเยอะ Infiniti ถ้าดูรายละเอียดจริงๆทั้งเครื่องยนต์และวัสดุที่ใข้ Nissan ที่ว่าวัสดุดีแล้ว
เจอเข้าไปก็ใกล้เคียงกับเล็กซัสกับโตโยต้าแหละครับทำภายในหรูแบบแนวเบนซ์อะคือเน้นวัสดุแวววาวไม่เรียบๆเหมือนลักซัสคนละแนวปรับปรุงให้ห่างจาก Nissan ไปอีกพอสมควร
ส่วน GT-R ในร่างแฝดของ infiniti มีแน่ครับแต่ราคาแรงกว่าเยอะคาดว่าน้องๆ LFA เพราะนิสสันก็ต้องดันแบรนด์เข้าทำเนียบพรีเมียมเช่นกันแต่ Acura ของ Honda นี่ไม่รู้ว่ายังงไภายนอกภานใน
ดูออกแบบเอกลักษณ์กว่า Honda พอสมควรแต่ยังติดที่เทคโนโลยีระบบขับเคลื่อนซึ่งถ้าเปลี่ยนยาวแน่งานนี้ลงทุนมหาศาล
สุดท้ายผมชอบรถทุกแบรนด์ยกเว้นรถจีนที่ทำใจยอมรับยังไม่ค่อยได้นะครับและเป็นความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้นอยากให้ประเทศเรามีรถเป็นของตัวเองสักแบรนด์มาเลประเทศเล็กนิดเดียว
ยังทำได้เราต้องทำได้

ถ้าจะให้เริ่มจริงๆ Hybrid ต้องเป็น Porsche เจ้าแรกของโลกครับ แต่ก่อนหน้านั้น ยังมี Taxi london ใช้มาก่อนด้วย
และที่จริงแล้ว ในปี 1904 Henry Ford ได้นำมาใช้แต่ไม่สำเร็จ   ปี 1969 GM ก็ใช้ จนปี 1976 โตโยต้าสร้างรถเครื่องแก๊สเทอไบน์มาปั่นไฟฟ้าวิ่ง   ปี 1989 Audi ก็ได้ใช้ Hybrid ในรุ่น Audi 100 Avant Quattro  และปี 1992 Toyota จะเอาจริงในเรื่องนี้

http://www.hybridcars.com/history/history-of-hybrid-vehicles.html

ส่วนเรื่อง KING OF OFF ROAD ยังไงซะ คนต้องนึกถึง Land rover ก่อนแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 02:44:10 »
ถ้าจะให้เริ่มจริงๆ Hybrid ต้องเป็น Porsche เจ้าแรกของโลกครับ แต่ก่อนหน้านั้น ยังมี Taxi london ใช้มาก่อนด้วย
และที่จริงแล้ว ในปี 1904 Henry Ford ได้นำมาใช้แต่ไม่สำเร็จ   ปี 1969 GM ก็ใช้ จนปี 1976 โตโยต้าสร้างรถเครื่องแก๊สเทอไบน์มาปั่นไฟฟ้าวิ่ง   ปี 1989 Audi ก็ได้ใช้ Hybrid ในรุ่น Audi 100 Avant Quattro  และปี 1992 Toyota จะเอาจริงในเรื่องนี้

http://www.hybridcars.com/history/history-of-hybrid-vehicles.html

ส่วนเรื่อง KING OF OFF ROAD ยังไงซะ คนต้องนึกถึง Land rover ก่อนแน่นอน
[/quote]
production car โตโยต้ารายแรกรึเปล่าครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับระเอียดมากๆเว็ป hybridcars
ส่วน  KING OF OFF ROAD ผมเลยใช้คำว่า 1 ใน KING OF OFF ROAD ไงครับเพราะถ้าฟั่งยุโรปแน่นอนต้องต้องไม่ลืม Land Rover

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:20:44 »

production car โตโยต้ารายแรกรึเปล่าครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับระเอียดมากๆเว็ป hybridcars
ส่วน  KING OF OFF ROAD ผมเลยใช้คำว่า 1 ใน KING OF OFF ROAD ไงครับเพราะถ้าฟั่งยุโรปแน่นอนต้องต้องไม่ลืม Land Rover
[/quote]

น่าจะเป็น Gm รึป่าวครับ ไม่แน่ใจ ถ้าไม่ใช่ GM คงเป็น ออดี้ที่ขายเป็นเจ้าแรก เพราะโตโยต้าทำก่อนออดี้ แต่แค่รถวิ่งเฉยๆ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:35:45 »
Lexus- เป็นรถที่แพงเกินไปครับภายในยังมีกลิ่นอายญี่ปุ่นกับวัสดุที่สามารถจะใช้อะไรที่ดีกว่าได้ >:(

Toyota- no comment ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:12:43 »
Nissan กับ Infinity มันมีส่วนคล้ายจนไม่ค่อยเกิดความแตกต่างเหมือนอย่างที่ Toyota - Lexus เป็นในความเห็นผมนะครับ

การที่แยกแบรนด์และทำตลาดคนละกลุ่มชัดเจนแบบนี้ จะทำให้เกิดผลดีในแง่ของการที่มันไม่แย่งตลาดกันเองครับ (Product Cannibalization)

สมมติถ้ามี Infinity มาขายในไทย แต่พอคุณดูแล้ว อุปกรณ์ที่ให้มาข้าวของ มันก็ไม่ต่างจากเทียน่าเท่าไหร่เลย แบบนี้เกิดอะไรขึ้นครับ? คนขายก็ขาย Infinity ไม่ออกถูกไหม?

ก่อนหน้าผมจะเรียนการตลาด ผมเคยสงสัยแบบนี้เหมือนกันครับ แต่พอได้มาเรียนจนจบมา ผมก็เข้าใจว่าทำไมครับ การทำสินค้าออกมา ไม่ได้แปลว่าจะต้องถูกใจคนทุกคน แต่ต้องทำออกมาให้คนหลายๆคน จะกลุ่มใหญ่ หรือกลุ่ม niche (แล้วแต่จับตลาดไหน) ถูกใจ และพร้อมควักเงินจ่ายครับ เหมือนอย่างที่บางท่านก็บอกว่า โตโยต้าขายได้แต่ชื่อเสียงเก่าๆ ก็ว่ากันไปต่างๆนานา บ้างก็บอกว่ายี่ห้อนั้นนี้ดีกว่า นั่นเป็นเพราะสินค้าเจ้าอื่นทำออกมาโดนใจเขามากกว่าครับ

แต่อย่างผมเอง ถ้ารถตลาด ผมชอบฟอร์ดชอบฮอนด้า แต่ไม่ซื้อใช้ เพราะผมไม่ต้องการเป็นภาระจากการใช้รถมากเกินจำเป็น ผมเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า ผมยอมแลกกับการไม่ได้ขับรถสมรรถนะดีๆ ทรงสวยๆ มาขับรถที่หลายคนในนี้น่าเบื่อ ก็เพราะผมไม่มองเรื่องที่ผมต้องเสียไปเป็นประเด็นสำคัญนักนั่นเองครับ ซึ่งผมก็มอง Cost of ownership เป็นหลัก เหมือนที่หลายๆคนในเมืองไทยเป็นเวลาซื้อรถ นั่นคือคำนึงถึงค่าใช้จ่ายในภาพรวมนั่นเอง ซึ่งก็ไปตรงกับจุดขายของโตโยต้าเขา

ถ้าเขายัดเทคโนโลยีมาเว่อๆ เยอะๆ แล้วราคาโดดไปมากๆ ผมก็ไม่ไหวจะซื้อเหมือนกันครับ  :D เพราะของที่ไม่ได้ใช้ ผมจะเอามาทำไมครับ? อย่าง Rain sensor เงียะ ผมปัดเองด้วยมือก็ได้ ไม่เห็นจำเป็นเลยครับ เบาะไฟฟ้าผมก็ไม่เห็นต้องใช้ ขับอยู่คนเดียว แฟนนานๆขับทีก็ปรับแปบเดียว แต่ถามว่ามีแล้วดีกว่าไหม? แน่นอนครับ แต่มันก็ไม่ได้ให้มาฟรีๆเสียหน่อย

ดังนั้นผมจึงคิดว่าที่เค้าแยกตลาดกัน และแยกของในรถแบบนั้นน่ะถูกแล้วครับ อยากเห็นวีออสใส่หน้าปัดเรืองแสงแบบเล็กซัส บรรจุเทคโนโลยีหลายๆอย่างเหมือนๆกัน แต่ขายคันละ 900k + อย่างนั้นหรือครับ? หรืออยากเห็นแคมรีคันละ สองล้านปลายๆ หรือครับ?  :o :o
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:25:19 »
ยุบยี่ห้อเล็กซัสไปเหอะ อยากจะแยกยี่ห้อออกมาให้เป็นยานยนต์ระดับหรูแต่ก็ยังวนเวียนออกแบบให้ออกมาอยู่ในปีกของโตโยต้าไม่เคยที่จะดูแล้วเดาไม่ออกเลยว่ามันไม่ใช่สินค้าในเครือโตโยต้า เล็กซัสไม่มีวันที่จะเป็นยานยนต์ระดับหรูไปได้ถ้ายังคงหัวแข็งไม่ยอมสร้างการเปลี่ยนแปลงแบบนี้ มันก็เหมือนวิ่งขัดขาตัวเอง อยากหรูแต่ไม่ยอมทิ้งภาพลักษณ์เก่าๆ ผมคิดว่าที่เล็กซัสขายดีไม่ใช่เพราะว่าคนยอมรับในความหรูของมันแต่เป็นเพราะว่าเป็นรถที่คุณภาพสูงกว่ารถบ้านๆทั่วไปแต่ว่าไม่เสียบ่อยหรือซ่อมยากเหมือนรถยุโรปนั่นแหละ

รถแพงๆที่ผมอยากได้ก็มี LS นะแต่ไม่เคยคิดที่จะอยากได้เพราะความหรูหราของมันเพราะดูยังไงก็โตโยต้าที่มีแนวทางออกแบบไปทางโบราณตกรุ่นเมื่อไหร่ก็ดูเก่าไปเลย(สู้ไม่ได้แม้กระทั่งมาสด้าแอสติน่าไฟตากบ) อยากได้เพราะมันเก็บเสียงดีมากๆเท่านั้นเองเหมาะสำหรับลงทุนกับเครื่องเสียงราคาแพงสำหรับการเดินทางยาวนานข้ามหลายๆจังหวัด แต่ถ้าว่าถึงรถหรูเพื่อบ่งบอกฐานะของตัวเองผมเอาเงินสิบล้านไปซื้อมาเซอราติดีกว่า อาจจะไม่เก็บเสียงดีเท่าเล็กซัสแต่มันก็ชูจุดเด่นเรื่องความรวยได้ชัดเจนว่ากรูรวยไม่สนราคาขายต่อกรูกล้าที่จะซื้อของแปลกมาใช้ไม่อยากซ้ำกับคนอื่นๆ คนที่กล้าที่จะจ่ายเงินเพื่อซื้อของชิ้นหนึ่งมาโดยไม่สนว่ามูลค่าที่จะได้รับคืนมานั้นได้เท่าไหร่ นั่นแหละคนรวยที่แท้จริง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

PKS8

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:36:12 »

ผมเห้นด้วยครับ

สำหรับผมนะ ผมยังไม่เห็นว่า Lexus จะต่างจาก Toyota ตรงไหน แบรนด์ไม่ได้มีอะไรคุ้มค่ากับราคาที่เพิ่มขึ้น

เพื่อนผมที่ซื้อ Lexus ให้เหตุผลว่าซ่อมถูก ไม่ค่อยเสีย หรูหรา (หรือเปล่า แต่สำหรับผม มันธรรมดามากๆ) ขายต่อราคาไม่ตก

ถ้าจะซื้อ Lexus เพราะเหตุผลนี้ ผมมองว่าซื้อ Toyota รุ่น Top หน่อยก็พอแล้ว ไม่ได้ต่างกันมาก มันเหมือนคนที่อยากจะบอกฐานะ แต่ยังกลัวที่จะจ่ายค่าซ่อม

ทุกวันนี้มันก็ยังขับ ES300 ของมันแบบภูมิใจว่าหารูหรา แต่หารู้ไม่ เพื่อนๆหลายคนไม่กล้าพูดว่า รถเอ็งเหมือน Altis ขยายส่วน

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:40:13 »
ยุบยี่ห้อเล็กซัสไปเหอะ อยากจะแยกยี่ห้อออกมาให้เป็นยานยนต์ระดับหรูแต่ก็ยังวนเวียนออกแบบให้ออกมาอยู่ในปีกของโตโยต้าไม่เคยที่จะดูแล้วเดาไม่ออกเลยว่ามันไม่ใช่สินค้าในเครือโตโยต้า เล็กซัสไม่มีวันที่จะเป็นยานยนต์ระดับหรูไปได้ถ้ายังคงหัวแข็งไม่ยอมสร้างการเปลี่ยนแปลงแบบนี้ มันก็เหมือนวิ่งขัดขาตัวเอง อยากหรูแต่ไม่ยอมทิ้งภาพลักษณ์เก่าๆ ผมคิดว่าที่เล็กซัสขายดีไม่ใช่เพราะว่าคนยอมรับในความหรูของมันแต่เป็นเพราะว่าเป็นรถที่คุณภาพสูงกว่ารถบ้านๆทั่วไปแต่ว่าไม่เสียบ่อยหรือซ่อมยากเหมือนรถยุโรปนั่นแหละ

รถแพงๆที่ผมอยากได้ก็มี LS นะแต่ไม่เคยคิดที่จะอยากได้เพราะความหรูหราของมันเพราะดูยังไงก็โตโยต้าที่มีแนวทางออกแบบไปทางโบราณตกรุ่นเมื่อไหร่ก็ดูเก่าไปเลย(สู้ไม่ได้แม้กระทั่งมาสด้าแอสติน่าไฟตากบ) อยากได้เพราะมันเก็บเสียงดีมากๆเท่านั้นเองเหมาะสำหรับลงทุนกับเครื่องเสียงราคาแพงสำหรับการเดินทางยาวนานข้ามหลายๆจังหวัด แต่ถ้าว่าถึงรถหรูเพื่อบ่งบอกฐานะของตัวเองผมเอาเงินสิบล้านไปซื้อมาเซอราติดีกว่า อาจจะไม่เก็บเสียงดีเท่าเล็กซัสแต่มันก็ชูจุดเด่นเรื่องความรวยได้ชัดเจนว่ากรูรวยไม่สนราคาขายต่อกรูกล้าที่จะซื้อของแปลกมาใช้ไม่อยากซ้ำกับคนอื่นๆ คนที่กล้าที่จะจ่ายเงินเพื่อซื้อของชิ้นหนึ่งมาโดยไม่สนว่ามูลค่าที่จะได้รับคืนมานั้นได้เท่าไหร่ นั่นแหละคนรวยที่แท้จริง
เครื่องเสียงใน LS ใช้ Mark Levinson 7.1 surround sound system 19 ลำโพง
Mark Levinson&reg; 19-speaker, 450-watt @ 0.1% THD, 20–20,000 Hz Reference Surround Sound Audio System with 7.1 architecture and in-dash, single-feed, six-disc DVD/CD auto-changer
ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้วครับเท่าที่ทราบคนซื้อ Lexus ส่วนใหญ่เคยใช้ Benz bmw มาแล้วทั้งนั้นครับสำหรับในไทย
นะคุณพ่อผมก็บอกขับดีจริงยอมรับแต่ก็มีบางทีอยากกลับไปใช้เบนซ์เหมือนกันเพราชอบการออกแบบภายในของเบนซ์มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 13:43:00 โดย TorTy »

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:29:12 »
สำหรับผมแล้ว ยี่ห้อโตโยต้ากะฮอนด้าจะเป็นตัวเลือกสุดท้าย ถ้าไม่มีรถยี่ห้ออื่นๆให้เลือก เหตุผลคือไม่มีเราสักคนเขาก็ยังขายได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:34:32 »
ตามที่ผมเห็น  ผมว่า ปิดโลโก้มา  ไปนั่งในรถ สัมผัสความเป็นตัวรถเอง 

ผมว่า ผมแยกไม่ออกว่ามันคือ โตโยต้า หรือ เล็กซัส  (เช่น Crown)

ผมว่า ดีไซน์มันหนีกันไม่ออก   ไม่รู้เพราะอะไร 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:23:00 »
วันก่อนหลังจากนอนที่ EconoLodge ใน Shallotte, NC ก็เจอโฆษณาโตโยต้าครับ เขาบอก We are number one for a reason. Nuff said.

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 13:08:22 »
ความเห็นผมนะ เอาแบบสั้นๆ ง่ายๆ

ผมเห็นว่า Lexus คือการนำ Toyota ที่มีอยู่แล้วในตลาด มาปรับปรุงในทุกด้านให้ดีขึ้น
ส่วน Infinity US/EU ไม่ต่างอะไรกับ รถ Nissan เกรดพรีเมี่ยมในญี่ปุ่น อย่าง Fuga มันก็คือ Inifinity M