ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีรถยนต์ยี่ห้อไหนบ้างที่ชีวิตนี้เข็ดไปจนตาย จะไม่ซื้ออีกแล้ว(ไปตลอดชีวิต  (อ่าน 27425 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
Peugeot 406D9 V1 ครับ

อาการเกียร์กระตุก ยังอยู่ในความทรงจำตลอดดดดดดดดดดด
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมน่าจะเป็น โฟล์ค นะครับ เคยใช้ พาสสาท ปี 95 ตั้งแต่ซื้อมาดีใจอยู่ 2 วันครับ
(วันที่ซื้อมา กับ วันที่ขายไปครับ) เป็นรถที่ผมรู้สึกว่า ไม่ได้เรื่องเลย จุกจิกและอะไหล่ค่อนข้าง
จะบอบบางมาก อะไรที่ไม่ค่อยเสียในรถญี่ปุ่น จะมาเจอกับรถรุ่นนี้ครับ เช่น พลาสติกในรถแตกง่าย
มาก มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนเสียตอน 1 ปี จอหน้าปัด เสียตอน 30000 กว่ากิโล (อันนี้แพงครับ 30000 กว่าบาท)
เกียร์แตกตอน 6 เดือน (บริษัทซ่อมให้ แต่ไม่เหมือนเดิม มีกระตุกตอนเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ค่อนข้างแรง)
ขอเปลี่ยนเกียร์ใหม่ ไปคุยกับ เยอรมันที่ดูแลโฟล์คอยู่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ แต่ต้องรอของประมาณ 3 เดือน
ทนไม่ไหว เลยให้ซ่อมโดยโอเวอร์ฮอลเกียร์ใหม่ ก็ดีขึ้น แต่ก็มีอาการเกียร์ 1 ไป 2 กระตุกในบางครั้ง (แต่น้อย
ลงกว่าตอนแรก) 
      อีกประการที่แย่คือ ศูนย์บริการครับ ไม่มีความชำนาญ หรือหมกเม็ด ผมก็ไม่มั่นใจ ซ่อมอะไรไม่ค่อยจะ
หายจากอาการที่แจ้งไปครับ (บางทีมีแถมอาการใหม่มาให้ด้วย) ยังมีอีกหลายอย่างครับ แต่ขอบอกแค่นี้แล้วกันครับ
ขอบคุณครับ
     อีกอย่างครับ  ตอนที่ใช้อยู่ก็นึกว่าผมจะเป็นคนแจ๊คพ๊อท อยู่คนเดียว  แต่พอไปถามหลายคนที่ใช้รุ่นนี้
มีทั้งเพื่อนพี่ชาย  ญาติ และก็คนที่ใช้ที่เจอในศูนย์ ก็จะมีอาการหลายอย่างที่เสียคล้าย ๆ กันครับ
(ยิ่งเรื่องเกียร์แตก หรือไม่ยอมเปลี่ยน เป็นกันเกือบจะทุกคันที่ได้คุยครับ) 
    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
สำหรับผมน่าจะเป็น โฟล์ค นะครับ เคยใช้ พาสสาท ปี 95 ตั้งแต่ซื้อมาดีใจอยู่ 2 วันครับ
(วันที่ซื้อมา กับ วันที่ขายไปครับ) เป็นรถที่ผมรู้สึกว่า ไม่ได้เรื่องเลย จุกจิกและอะไหล่ค่อนข้าง
จะบอบบางมาก อะไรที่ไม่ค่อยเสียในรถญี่ปุ่น จะมาเจอกับรถรุ่นนี้ครับ เช่น พลาสติกในรถแตกง่าย
มาก มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนเสียตอน 1 ปี จอหน้าปัด เสียตอน 30000 กว่ากิโล (อันนี้แพงครับ 30000 กว่าบาท)
เกียร์แตกตอน 6 เดือน (บริษัทซ่อมให้ แต่ไม่เหมือนเดิม มีกระตุกตอนเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ค่อนข้างแรง)
ขอเปลี่ยนเกียร์ใหม่ ไปคุยกับ เยอรมันที่ดูแลโฟล์คอยู่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ แต่ต้องรอของประมาณ 3 เดือน
ทนไม่ไหว เลยให้ซ่อมโดยโอเวอร์ฮอลเกียร์ใหม่ ก็ดีขึ้น แต่ก็มีอาการเกียร์ 1 ไป 2 กระตุกในบางครั้ง (แต่น้อย
ลงกว่าตอนแรก) 
      อีกประการที่แย่คือ ศูนย์บริการครับ ไม่มีความชำนาญ หรือหมกเม็ด ผมก็ไม่มั่นใจ ซ่อมอะไรไม่ค่อยจะ
หายจากอาการที่แจ้งไปครับ (บางทีมีแถมอาการใหม่มาให้ด้วย) ยังมีอีกหลายอย่างครับ แต่ขอบอกแค่นี้แล้วกันครับ
ขอบคุณครับ
     อีกอย่างครับ  ตอนที่ใช้อยู่ก็นึกว่าผมจะเป็นคนแจ๊คพ๊อท อยู่คนเดียว  แต่พอไปถามหลายคนที่ใช้รุ่นนี้
มีทั้งเพื่อนพี่ชาย  ญาติ และก็คนที่ใช้ที่เจอในศูนย์ ก็จะมีอาการหลายอย่างที่เสียคล้าย ๆ กันครับ
(ยิ่งเรื่องเกียร์แตก หรือไม่ยอมเปลี่ยน เป็นกันเกือบจะทุกคันที่ได้คุยครับ) 
    ขอบคุณครับ
อาการเหมือนผมมากๆครับทั้งมาตรวัดความเร็วพังเหมือนกัน(แต่ตอนนั้นเคลม แล้วก็ไอหน้าคนที่0ก็ไม่ตอนรับเลย)  มอเตอร์ปัดนำ้นำ้ฝนผมก็พังเหมือนกันครับซวยมากๆเลยตอนนั้นขับไปเชียงใหม่ฝนตกหนักมาก ส่วนเกียร์ของผมยังไม่เจอครับ แต่ว่าตอนขายนี้จำไม่ได้เหมื่อนกันว่าช่างที่ศุนย์มันไปบิดสายอะไรสักอย่างในรถผมให้ความร้อนมันขึ้นแล้วก้จอดรถนานมากๆติดเครื่องเอาไว้ตอนแม่ผมรอจ่ายตังค์ ไปๆมาๆก็ขับกลับถึงบ้านก้ไม่ได้สังเกตุพอจอดถึงบ้านแล้วมองหน้าปัดถึงรู้ว่าความร้อนขึ้น พ่อรู็ก็โมโหเลยจัดการขายทิ้งไปเลยไปออกA33จำได้ว่าราคาขายต่อทุเรศสุดๆแถบไม่มีราคาเลย พอไปดููรถใหม่อยู่ตอนนั้นยังจำได้เลยว่าศุนย์โฟลก์โทรมาถามแม่ผมว่ายังไม่เอาเข้ามาเช้คที่0อีกหรอ ฟังแล้วนึกในใจชั่วชิบหายเลย ก็เลยเซ็งไปเลยทั่งรถทั้ง0 จำได้ว่าตอนนั้นถามคุณพ่อว่าทำไมซื้อคุณพ่อบอกว่าเคยอ่านเจอว่าเป้นCAR OF THE YEAR+คุณพ่อเคยใช้โฟลก์เต่าแล้วทนมากๆ ก้เลยรักแบรนด์นี้มาตลอดเลยแต่เจอคันนี้ผิดหวังอย่างแรงเลยครับ จะบอกว่าเป็นรถที่เข้าศุนย์ซ่อมบ่อยที่สุดเท่าที่เคยมีมาเลยจริงๆครับ
ป.ล.แต่เห้นPassat CCแล้วก็แอบชอบนะครับไปดุที่มอเตอร์โชว์มาก็สวยจริงๆ แต่พอไปดุจะขอโบรชัวร์อะไรหน่อยก็ทำเป็นไม่ตอนรับเห้นแล้วยังไงก็เซ็งอยู่ดีครับ รถดีเจอแบบนี้ก็ขอถอยครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...............ไม่เคยเจอจนถึงขนาดเข็ดครับ  มันก็ดีบางอย่างไม่เข้าท่าบางอย่างคล้ายๆกันทุกยี่ห้อละครับ 8)

yogibear

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
ที่บ้านผมก็ใช้ VW PASSAT 2.3 v5 ปี 2002 สาเหตุก็รถคันแรกของคุณพ่อเป็นรถเต่าครับ เลยชอบมากและรักแบรนด์นี้.... ตั้งแต่ซื้อมาป้ายแดง ก็มีปัญหานิดหน่อย เลี้ยวมีเสียงดัง ตอนประมาณสามหมื่นโล แก้เอาจนหาย ตอนนี้วิ่งมา 160000 กิโลแล้ว อะไหล่เริ่มไปตามอายุ ล่าสุดเพิ่งไปซ่อมมา  4 หมื่นบาทครับ เข้าอู่นอกด้วยครับ ไม่ได้โดนฟัน อะไลห่มันเสียหลายตัวจริงๆ ซ่อมมาแล้วยังไม่จบ ไฟ esp ชอบโชว์ ทำให้เครื่องกระตุก เลยไม่รู้ว่าอะไรเสีย ยังไม่ได้เอาไปซ่อมเลยครับ ขายก็เสียดาย ราคาตกมากๆ รุ่นปี 95 B4 นั่นเห็นขายกันแสนเดียวเอง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีเลยครับเพราะรถทุกคันมีข้อดีข้อเสียตามกันไป ผมว่ารถที่เคยใช้มาจุกจิกทุกคันเลย เพราะ รถพอมีอายุมันต้อง

ใช้ไปซ่อมไปเป็นเรื่องปกติ มากบ้างน้อยบ้าง สมัยก่อนมีR21 สมรรถนะดีแต่เกียร์มันมีปัญหา ยังไงก็ไม่จบ

สุดท้าย ยกเกียร์manual สั่งมาจากฝรั่งเศสยัดลงเลย แล้วก็จบ แต่หมดกับเกียร์ออโต้ไปประมาณ2แสนได้

จำได้ว่าเคยตีเช็คจ่ายค่าโอเวอร์ฮอลล์เกียร์เมื่อปี 1997-1998 สดๆ90,000บาท ถ้าเทียบสมัยนี้คงต้องมีแสน

บาทขึ้น พอดีพ่อชอบR21 มาก แกบอกขับสบายเลยซ่อมซะ สุดท้ายยัดธรรมดาแล้วจบเลยครับ โดนไปอีก6-7หมื่น

บาท นอกนั้น มันก็จุกจิกทุกคัน จนมาคิดว่าเราเองรึป่วาที่จุกจิกไม่ใช่รถ เสียนิดหน่อยก็จัดหนัก เฟี้ยงเงาะตลอด

เปลี่ยนอย่างเดียว มันก็เลยอ่วมทรทัย ทุกคัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถแต่ละรุ่นมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป คงเหมารวมไม่ได้

ตัวอย่างง่ายๆ VW, Peugeot, Citroen, SEAT, Skoda, Kia และอื่นๆ พวกนี้รถดีทั้งนั้น แต่ถ้าเคยใช้รถพวกนี้ แล้วซ่อมกับ dealer ยนตรกิจ แล้วคุณจะรู้ว่า "นี่เอง นรก"

ตอนนั้น Kia Carnival ที่บ้าน น้ำเข้าเครื่อง เพราะแท่นเครื่องทรุด (หรืออะไรนี่แหละ จำไม่ได้) ซ่อมไปเกือบแสน โชคดีที่ช่างเขาช่วยคุยต่อรองค่าอะไหล่ให้ ไม่งั้นละก็......

รถพวกนี้ ถ้าไม่ช่าง หรืออู่ หรือศูนย์ซี้ๆ เล่นไป อ้วกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
ของผมที่กะว่าไม่ใช้อีก ก็คือ มิตซู นิวแลนเซอร์ ที่ใช้อยู่นี่ล่ะครับ

กะว่าจะใช้อีกสักประมาณ 5-7 ปี แล้วจะไม่คิดหามาใช้อีก

เอารุ่นใหม่ไปเลย

ขำ ขำ ครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
เท่าที่อ่าน ก็เจอ defect เป็นรายๆไป

ส่วนผม (ความเห็นส่วนตัว)
คงไม่ถึงขนาดจะไม่ซื้อไปตลอดชีวิตกับยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง
เพราะวันนี้ ถึงยี่ห้อนั้นจะไม่ดี
แต่ก็ใช่ว่าจะไม่ดีตลอดไป...
ว่ากันเป็นคันๆ และผู้จำหน่าย ประเทศโรงงานผู้ผลิต เป็นรายๆไป
ส่วนตัว ไม่ชอบTO-TA(ในไทย) เพราะผลิตสินค้ามาหลายมาตรฐาน
ตั้งราคาสินค้าตัวรถ แยกเครื่องปรับอากาศ
และรถรุ่นเดียวกันเครื่องเดียวกันแรงม้าเท่ากัน
ตัวท๊อปวัสดุดีเนียนสวยลูบไม่สะดุด มีดิสเบรคหลัง เบาะผ้านั่งสบาย
ตัวกลางวัสดุหยาบกว่าลูบแล้วบาดมือ หลังเป็นดรัมเบรค เบาะผ้านั่งปวดหลัง....

ปรับปรุงเมื่อไหร่ จะขอเป็นลูกค้าซักคัน

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
แดวูครับ รถของแม่ผมขับไปเสียไปทำแม่ผมเป็นประสาทไปเลยเพราะกลัวขับๆอยู่มันจะดับ ขับไม่ถึงปีต้องขายทิ้ง
ทำให้ขยาดของเกาหลีกันไปเลย