ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมจะขาย NEW CITY SV เพื่อไปสอย Mazda3 2.0 MAXX 4Dr(ปี2008) สมควรทำหรือไม่!!!  (อ่าน 15615 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
,คือพี่ที่ออฟฟิสผม เค้ากำลังอยากได้ New City แล้วพอเค้ามาเห็นรถผม ชอบใจสุดๆ
ของผมเป็นรุ่น SV สีดำ แต่งสเกิร์ตครัน กระจังหน้ากะตูดเป็ดแต่ง Modulo แท้

สภาพเดิมๆ ไม่เคยชนไรรุนแรง มีมอไซมาเฉี่ยวตามกันชนบ้าง นิดๆหน่อย

พอพี่เค้ามาถาม ผมก็เริ่มลังเล รัก ก็ยังรัก  แต่อิกใจ ก็อยากได้รถที่ สมรรถนะดีกว่านี้อีกนิดนึง

ผมเลยไปมอง Mazda3 2.0 Maxx 4Dr มือสอง โฉม MC รอบจะสุดท้ายละ ปี 2008

เป็นรถที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว แต่เรื่องน้ำมันนี่สิ แอบหนักใจ ผมเลยมีประเด็นมาถามพี่ๆน้องๆดังนี้ครับบบบ

1. มันจะคุ้มมั้ยครับ ถ้าผมจะขายรถใหม่ ไปซื้อมือสอง

2. MZ3 2.0 กินน้ำมันต่างจาก City แค่ไหนกันครับ(เน้นในเมือง) ปกติ ตี้มันก็กินอยู่ 11-12 km/l ถ้าต่างกันแค่ 1-2 km/l ผมคงไม่แคร์ละ

3. อะไหล่ฟุ่มเฟือยต่างๆ แพงต่างกันเยอะมั้ย พวก ผ้าเบรค กรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง ฯลฯ

แค่นี้แหละครับ เรื่องอื่น ผมไม่ค่อยสนใจมากกก

ขอบคุณครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
สำหรับผม ไม่คำเดียวเลยครับ

ลองคิดหนักๆนะครับ ว่า ที่คุณอยากได้ใหญ่ขึ้นหรือเหตุผลต่างๆ

มันพึ่งเกิดเพราะความอยาก(กิเลส) หรือเกิดเพราะความจำเป็น

เห็นว่าใช้แต่ในเมือง ผมก็ยังมองไม่ออกว่าmz3 มันดีกว่า city ตรงไหน

อาจจะดีกว่าตรงที่mz3 ใหญ่กว่าหน่อยหาที่จอดยาก กินน้ำมันขึ้นอีกนิด ?

สำหรับผม ไม่คำเดียวเลยครับ

ลองคิดหนักๆนะครับ ว่า ที่คุณอยากได้ใหญ่ขึ้นหรือเหตุผลต่างๆ

มันพึ่งเกิดเพราะความอยาก(กิเลส) หรือเกิดเพราะความจำเป็น

เห็นว่าใช้แต่ในเมือง ผมก็ยังมองไม่ออกว่าmz3 มันดีกว่า city ตรงไหน

อาจจะดีกว่าตรงที่mz3 ใหญ่กว่าหน่อยหาที่จอดยาก กินน้ำมันขึ้นอีกนิด ?

เป็นเหตุผลที่ดีมากครับบบบบ
จริงๆ City เอง มันคล่องแคล่วในเมืองดีมากกก
แต่นอกเมืองนี่สิ  ผมขับรถค่อนข้างเร็ว
เลยยากได้รถที่มันเหมาะสมขึ้น แค่นั้นเองครับ

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่ครับ ไม่เท่านั้น เพราะคุณใช้ในเมือง รถระดับ subcompact ก็ถือว่าเพียงพอแล้ว ถ้าคุณซื้อ MZ3 ไหนจะค่ารถ ไหนจะค่าน้ำมันที่เพิ่มขึ้น ผมว่ามันจะสร้างภาระให้กับคุณโดยไม่เกิดประโยชน์ครับ

อย่าคิดว่า รถที่ดีขึ้น แพงขึ้น สวยขึ้น จะทำให้เรามีความสุขเสมอไปครับ ดูความเหมาะสม และประโยชน์ใช้สอยดีกว่า ยิ่งคุณมีรถอยู่แล้วและสภาพยังดีอยู่ อย่าไปเพิ่มภาระด้วยการผ่อนรถใหม่เลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ไม่ครับ ไม่เท่านั้น เพราะคุณใช้ในเมือง รถระดับ subcompact ก็ถือว่าเพียงพอแล้ว ถ้าคุณซื้อ MZ3 ไหนจะค่ารถ ไหนจะค่าน้ำมันที่เพิ่มขึ้น ผมว่ามันจะสร้างภาระให้กับคุณโดยไม่เกิดประโยชน์ครับ

อย่าคิดว่า รถที่ดีขึ้น แพงขึ้น สวยขึ้น จะทำให้เรามีความสุขเสมอไปครับ ดูความเหมาะสม และประโยชน์ใช้สอยดีกว่า ยิ่งคุณมีรถอยู่แล้วและสภาพยังดีอยู่ อย่าไปเพิ่มภาระด้วยการผ่อนรถใหม่เลยครับ

2 เสียงแล้ววววววววววววววว

อืมมมมมมมมผมก็ขอบคุณจริงๆนะครับ
เอางี้ครับ  เอาเรื่องเงินออกไปเลยครับบ ไม่ต้องมองมัน สมมติๆๆ

เอาคำตอบ ตาม 3 คำถามที่ผมถามไปอ่ะครับ
ผมจะได้วิเคราะห์ จากคำถามอีกทางครับ มาประกอบกัน 

แต่คุณตอบข้อ1 ให้ผมไปแล้วแหละ ครับ
ว่าผมไม่ควร

ขอบคุณมากกกกนะคราบบบบบบ  จ๊วฟฟฟฟ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าจับซิตี้ มาอัดแข่งกับมาสด้า3 2.0
0-100 มาสด้านำอยู่ครึ่งคันรถ
พอเลย 100 มาสด้าจะค่อยๆห่างออกไป ทีละนิด(นิดเดียวจริงๆ)
ผมว่า มาสด้า3 ทิ้งซิตี้แค่นิดหน่อย

หมายความว่า ถึงคุณเปลี่ยนมาขับมาสด้า3 ตัว 2.0
ก็ไม่ได้แปลว่าคุณจะได้รถที่แรงขึ้นมากครับ
เราไม่ได้ขับแข่งกับใคร แค่ขับรถเร็ว ต่างกันแค่นิดๆหน่อยๆ คงไม่เป็นไร
ถ้าบอกว่าขับดีกว่า เกาะถนนกว่าผมไม่เถียง
แต่เอาซิตี้ลงโช๊คดีๆราคา 2หมื่นนิดๆ รับรองเกาะไม่แพ้กัน

ไม่ว่าจะในเมืองหรือนอกเมือง ซิตี้ก็ประหยัดกว่า
บำรุงรักษาต่ำกว่า ภาษี ประกัน ค่ายาง ค่าอะไหล่ ถูกกว่า

แต่ความหล่อ มาสด้า3 หล่อกว่าครับ
ถ้าอยากได้จริงๆ และไม่ลำบากเรื่องเงินค่าดูแล(รวมถึงค่าตัว)
ไปสู่ขอเลยครับ รถเรา เราชอบก็โอเคครับ
มาสด้า3 วัสดุภายในดีกว่า นั่งสบายพอๆกัน
พวงมาลัยคม แม่นยำ สวยโฉบเฉี่ยว

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ H.

ผมว่า ตี้ กับ 3 มันก็ไม่ได้ทิ้งห่างกันเท่าไหร่นะ แล้วยิ่งใช้ในเมือง ยังไงผมว่าตี้ก็ win

ปล. คหสต.
H.

ออฟไลน์ YF-19

ถ้าผมบอกไม่ควร แล้วคุณจะทำตามนั้นไหม

ถ้าคนส่วนใหญ่บอก ไม่ควร แล้วคุณจะทำตามนั้นไหม

ถ้าคุณทำตาม แล้วขับ city ไปโดยเสียดายโอกาสที่จะได้ใช้ MZ3 ขับทีไรก็ยังอยากขับMZ3 อยู่ดี   คุณจะพอใจ หรือเสียใจ

ตอบตัวเองก่อนครับ คนอื่นพอใจแล้วคุณจะต้องพอใจเหมือนกันด้วยหรือ ซื้อรถมา คนอื่นยอมรับ หรือคุณยอมรับ

แล้วต่อให้คนอื่นยอมรับ  "ใครจ่ายเงินครับ"  ตอบตัวเองได้  ก็จะได้คำตอบล่ะครับ

"ถ้าเป็นผม"  ผมจะเลือก MZ3  ถ้าคุณพอใจแล้ว  คุณยังจะมอง MZ3 ทำไม  คุณคงมีความสุขกับการขับชิลๆ ประหยัดน้ำมันไปแล้ว

"กล้าที่จะเลือก ในสิ่งที่ตัวเองคิด หรือ ยอมที่จะเลือก เพื่อให้คนอื่นยอมรับ" ลองเลือกดูครับ เงินของคุณครับ ใช้ดีๆ คิดดีๆครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ถ้าจับซิตี้ มาอัดแข่งกับมาสด้า3 2.0
0-100 มาสด้านำอยู่ครึ่งคันรถ
พอเลย 100 มาสด้าจะค่อยๆห่างออกไป ทีละนิด(นิดเดียวจริงๆ)
ผมว่า มาสด้า3 ทิ้งซิตี้แค่นิดหน่อย

หมายความว่า ถึงคุณเปลี่ยนมาขับมาสด้า3 ตัว 2.0
ก็ไม่ได้แปลว่าคุณจะได้รถที่แรงขึ้นมากครับ
เราไม่ได้ขับแข่งกับใคร แค่ขับรถเร็ว ต่างกันแค่นิดๆหน่อยๆ คงไม่เป็นไร
ถ้าบอกว่าขับดีกว่า เกาะถนนกว่าผมไม่เถียง
แต่เอาซิตี้ลงโช๊คดีๆราคา 2หมื่นนิดๆ รับรองเกาะไม่แพ้กัน

ไม่ว่าจะในเมืองหรือนอกเมือง ซิตี้ก็ประหยัดกว่า
บำรุงรักษาต่ำกว่า ภาษี ประกัน ค่ายาง ค่าอะไหล่ ถูกกว่า

แต่ความหล่อ มาสด้า3 หล่อกว่าครับ
ถ้าอยากได้จริงๆ และไม่ลำบากเรื่องเงินค่าดูแล(รวมถึงค่าตัว)
ไปสู่ขอเลยครับ รถเรา เราชอบก็โอเคครับ
มาสด้า3 วัสดุภายในดีกว่า นั่งสบายพอๆกัน
พวงมาลัยคม แม่นยำ สวยโฉบเฉี่ยว

ขอให้โชคดีครับ

โอ้ววววววววววววววววววววววว
ข้อมูลแบบนี้แหละที่ผมต้องการ  เชิงเทคนิคๆ

ส่วนเรื่องความแรงนี้ ผมไม่เน้นหรอกครับ
ผมขับเร็ว แต่ผมไม่ได้ซิ่งแบบปาดไปมาไรมาก
แค่ผมอยากได้ช่วงล่างที่มัน เหมาะสมกับความเร้ว แค่นั้นเองครับบ
ไอ้ความแรงเนี่ย  น้องตี้ มันก็แรงไม่แพ้ใครนะ ผมว่า
แต่ช่วงล่างมันไม่แรง ตามเครื่องเลยจริงๆ
ง่ายๆครับ ขับแล้วเหนื่อย

อย่างไงก็ขอบคุณมากกกนะครับ สำหรับข้อมูลเชิงเทคนิค

ออฟไลน์ udis

ถ้าซื้อ Mazda3 ป้ายแดง ผมเห็นด้วยครับ
ปี 2008 ไม่ควรครับ น้องที่บริษัทซ่อมไปหลายรายการ ไม่ได้ซ่อมบ่อยหรอก
แต่มาเรื่อยๆ ซึ่งเป็นเรื่องปกติจของรถเริ่มเก่า ถ้าเคยใช้รถเก่า และไม่ค่อบหัวเสียก็ได้อยู่ครับ สำหรับปี 2008
เห็นว่าถอดใจไปออกเฟียสต้าป้ายแดงแล้วครับ  รอรถอยู่ครับ
 ;D ;D ;D

ถ้าผมบอกไม่ควร แล้วคุณจะทำตามนั้นไหม

ถ้าคนส่วนใหญ่บอก ไม่ควร แล้วคุณจะทำตามนั้นไหม

ถ้าคุณทำตาม แล้วขับ city ไปโดยเสียดายโอกาสที่จะได้ใช้ MZ3 ขับทีไรก็ยังอยากขับMZ3 อยู่ดี   คุณจะพอใจ หรือเสียใจ

ตอบตัวเองก่อนครับ คนอื่นพอใจแล้วคุณจะต้องพอใจเหมือนกันด้วยหรือ ซื้อรถมา คนอื่นยอมรับ หรือคุณยอมรับ

แล้วต่อให้คนอื่นยอมรับ  "ใครจ่ายเงินครับ"  ตอบตัวเองได้  ก็จะได้คำตอบล่ะครับ

"ถ้าเป็นผม"  ผมจะเลือก MZ3  ถ้าคุณพอใจแล้ว  คุณยังจะมอง MZ3 ทำไม  คุณคงมีความสุขกับการขับชิลๆ ประหยัดน้ำมันไปแล้ว

"กล้าที่จะเลือก ในสิ่งที่ตัวเองคิด หรือ ยอมที่จะเลือก เพื่อให้คนอื่นยอมรับ" ลองเลือกดูครับ เงินของคุณครับ ใช้ดีๆ คิดดีๆครับ ;D ;D ;D

เอาไป 10 กะโหลกกกความมั่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขายไปแล้วใช้แต่มินิ  ;D

ออฟไลน์ off_033

ไม่เปลี่ยนครับ

เพราะมือสองถ้าได้ดีก็สบายตัว แต่ไงรายการซ่อมก็จ่อมาแล้ว  ถ้าได้ไม่ดีงานเข้ายาว

รถ 2.0 ในเมืองน่าจะ 8-9 โลลิตรก็เก่งแล้วล่ะครับ

ถ้าอยากให้ city มั่นคงขึ้นเอาเงินไป up ช่วงล่างดีกว่า  นอกจากจะชอบรูปร่าง mz3 สุดๆ ก็จัดไป

ออฟไลน์ jones

ถ้าเปงผม "ไม่" ครับ เหตุผลก้ตามที่คห.ข้างบนได้อธิบายไปแล้ว ยกเว้นคุณจะเอาตัวใหม่ไปเรยเท่านั้น
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เป็นผมก็ "ไม่" เหมือนกันครับ..  ;D

มองหลายๆอย่างแล้วมันไม่คุ้มเท่าไหร่

แต่ถ้าไม่ต้องคิดถึงตัวเงิน ผมว่าไปออกตัวใหม่เลยดีกว่าครับ  ;)

ไม่ต้องไปเอาตัวมือสองหรอกครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Visual

บางที่คนเราก็ต้องทิ้งเหตุผลทุกอย่างแล้วตอบสนองความต้องการของตัวเองบ้าง

บางคนกินข้าวมื้อละหลายหมื่น ทั้งๆที่หลายคนบอกกิน 100 ก็อิ่มเหมือนกัน สารอาหารพอๆกัน
แต่ทำไงได้ ก็มันอร่อยอะ  ;D

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
ตัดสินใจตามที่คุณชอบเถิดครับตราบใดที่มันไม่ฝืนกำลังของคุณเกินไป
ความชอบบางทีก็ต้องตั้งอยู่บนเหตุผลนะครับ ลองมองดูว่ามันเกินตัวเกินสถานะคุณไหม
ถ้าเลือก Mazda3 แล้วคุณต้องกินมาม่าทุกวัน ต้องคอยลุ้นไม่ให้มันเสียบ่อยเพราะ
เดี๋ยวหมุนเงินไม่ทัน ต้องกังวลเรื่องค่าน้ำมันจะไม่พอเพราะมันซด ถ้าเป็นแบบนี้
ต้องใช้เหตุผลข่มความชอบให้มากครับ เพราะไม่ใช่ว่าเราชอบอะไรเราจะต้องเอาสิ่งนั้น
ให้ได้ทุกอย่าง ถ้าหากผมเงินเดือน 15000 แต่ชอบ Z4 มาก ผมจำเป็นต้องขายทุกสิ่งทุกอย่าง
ยอมกินข้าววันละมื้อ เพื่อให้ได้มันมาไหมครับ แต่ถ้าเกิดสถานะคุณพร้อมที่จะรับกับค่าใช้จ่าย
ที่เพิ่มขึ้นของ Mazda3 อย่างสบาย อันนี้สนับสนุนให้ทำตามที่ชอบเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

ที่บ้านมี M3 2.0 แต่เป็น 5dr ปี 2010

อัตราเร่ง แม้จะ 2.0 ก็จริง แต่ผมว่าเหมือนขับเครื่อง 1.6 นะ เซงจริงๆ... เอากันจริงๆผมว่า City ของคุณ อาจจะมีสวนเอาได้
เรื่องอะไหล่ศูนย์บริการ ผมว่า Honda ดีกว่า (ที่บ้านมีทั้ง M2 M3 ไม่ประทับใจเรื่อง 0 เลยครับ)
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง บอกสั้นๆอย่าหวังว่าจะประหยัดนะครับ

ที่เด่นๆกว่าคู่แข่งเลยนะ
1.ช่วงล่างเหนียวมากมาย ยางเดิม ช้อคเดิม นี่ใช้ได้ดีเลยทีเดียว
2.น้ำหนักพวงมาลัย ผมว่ามัน Firm ดีมากๆ
2.มี Sun roof (มีแต่ไม่ได้เปิด....แต่ถึงเวลาต้องเปิดอย่างไรก็ดีกว่าไม่มี)

อย่างไรก็ตาม ซื้อรถมือ 2 เนี่ยต่อให้สภาพดีอย่างไร มันก็ต้องมีซ่อมแน่นอนครับ ต้องเผื่อเงินไว้อีกส่วนด้วย

ออฟไลน์ apinui

เอาอย่างงี้ ... ในฐานะที่ผมใช้ MZ3 ตัว 2.0 ปี 2010

การกินน้ำมัน ผมเติมน้ำมันโซฮอล95  1พันบาท วิ่งจากบ้านลำลูกกา ไปกลับ ตึกเอเซีย เซ็นท์เตอร์ ถนนสาธร ได้ 3 วันไม่หมด คุณว่า กินประมาณนี้รับได้ไหม ...

ความแรง คุณลองขับดูแล้วจะรู้ว่าแรงต่างกันพอสมควร เอากดเต็มๆนะ ผมเคยกดเต็ม ของทั่ง CITY ของเพื่อน(แอบเอามาขับไม่บอกเจ้าของ) กับรถผม  MZ3 อัตราเร่ง 0-100 ที่ได้ ต่างกันมากในความรู้สึกผม ความเร้วปลายที่ 120 ขึ้นไป  MZ3 ไหลดีกว่า CITY มาก กดแบบปิดแอร์ทั้งคู่นะ ไม่เชื่อลองดูครับ

ส่วนที่ว่าสมควรเอามือ 2 ปี 2008 ดีไหม ผมว่า คุณลองบวกลบ ราคารถคันเดิมที่คุณจะขายดาว์น์ไป เอามาดาว์น MZ3 ตัวใหม่ กับ MZ3 ปี 2008 ว่า ผ่อนต่องวดต่างกันเยอะไหม และคุณรับตรงไหนได้ดีกว่า ...

ถ้าคุณเอามาดาว์น MZ3 ตัวใหม่ แล้วผ่อนต่างจากปี 2008 ไม่มาก ผมแนะนำ เอาตัวใหม่ดีกว่า ....

รถมือ2 ดอกเบี้ยแพงมากครับ อาจจะดาว์นถูก แต่ผ่อนแพง รถใหม่ ดาว์นแพง แต่ผ่อนถูกกว่าครับ ..หรือให้ดี หาที่เป็นปี 2010 มือ2 น่าจะพอมี น่าเล่นกว่าครับ ลองดู  ...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หากต้องการรถที่เกาะถนนและมีการบังคับควบคุมที่เอาอยู่
จัดชุดสตรัท K-Sport หรือ Tein สักชุด
เปลี่ยนผ้าเบรกเป็น National ชมพู หรือ N-Sport  Mu spec

แค่นั้น จะเลี้ยว จะเบรก มั่นใจกว่าของเดิมแบบคนละเรื่อง
แต่มีข้อเสียนะ
โช้คแต่ง จะปรับยังไง มันก็ยังมีความสะเทือนหนึบแบบรถแต่งอยู่
มันอาจไม่กระเด้ง แต่มันจะยังดึงท้องไส้เราขึ้นๆลงๆอยู่ดีครับ

แต่ถ้าคุณอยากได้เกาะดีด้วย และใช้งานได้นุ่มสบายแบบรถบ้านด้วย
ตรงนี้ Mazda จะให้คุณได้มากกว่า ขอแค่ช่วงล่างเดิมสมบูรณ์
และยางที่ใส่เป็นเกรดสปอร์ตดีๆหน่อย

อันนี้มันต้องเลือกครับว่าคุณอยากได้สไตล์ไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าตอบให้ตรงคำถาม

1. คุ้มหรือไม่ ต้องตัดสินใจเองครับ สำหรับผมแล้วถ้ารถยังใหม่อยู่ อายุ <3 ปี การขายไปนั้นเราขาดทุนมากทีเดียว

2. กินน้ำมันในเมืองแบบนี้ตอบยาก เพราะในเมืองไม่รู้เมืองส่วนไหน ถ้ายกตัวอย่างแบบบ้านผม
ขับจากทองหล่อวิ่งเข้าเมืองย่านเพลินจิต รถติดเป็นชั่วโมงตลอด ก็มี 6-7 กม./ลิตร ให้เห็นแน่นอน
(มาสด้า 3 2.0 5Drs MY2010)

3. ราคาอะไหล่ ที่บ้านผมมีทั้งมาสด้าและฮอนด้า ผมเพิ่งจะเห็นฮอนด้ามาถูกกว่าก็ตอนที่ใช้อะไหล่ HAMP แล้ว
นอกนั้นช่วงแรกแรกก็ราคาพอกันทั้งคู่ บางชิ้นมาสด้าแพงกว่า เช่น พวกอะไหล่ไม่ฟุ่มเฟือย เป็นต้น

เรื่องการบริการ ผมว่าทุกค่ายมีดีมีแย่ เพราะผมเองก็เคยไม่ประทับใจศูนย์ฮอนด้าเหมือนกัน
อาจจะเป็นเพราะเรารู้เรื่องมาสด้าเยอะกว่าก็เป็นได้ เวลาคุยกับศูนย์ฯ หรือ ตัวช่างเอง ก็คุยกันรู้เรื่องมากกว่า
ศูนย์ฮอนด้าเท่าที่ผมเจอ ช่างอวดเก่งกันมาเยอะ ตอนผมออก ES ใหม่ใหม่แล้วโคมไฟหน้าเป็นฝ้าไอน้ำ
ช่างที่พระราม 4 มันว่าผมว่าไม่เป็นหรอก แล้วมาท้าผมให้ลองกันจะจะ ก็แปลกดีครับ เป็นช่างแทนที่จะบริการลูกค้า
กลับมาท้าเอาชนะคะคาน ตอนทดลองก็เอาน้ำฉีดใส่รถผมแรงแรงจะกระเด็นโดนผมเลอะไปหมด
สุดท้ายฝ้าขึ้นเพียบเต็มโคม (แม่ม)ไม่ขอโทษสักคำ ส่วนที่อื่นอื่นบริการโอเค แค่คิวยาวเท่านั้น

แต่อยากให้ฉุกคิดตาม คห. บนบนไว้นิดนึงครับ รถมาสด้า 3 2.0 ไม่ได้วิ่งดีเด่อะไรมากมาย
ไม่ใช่รถรอบกวาดตะวัดเล่นแบบฮอนด้า แต่ผมเองคิดว่าถ้าคุณกล้ากดและยอมให้มันซดน้ำมันตามที่ต้องการ
มันก็วิ่งได้ดีพอตัวทีเดียว แต่ยอมรับได้รึเปล่าล่ะกับการที่รอบจะต้องตวัดอยู่เหนือ 4,000 กับเข็มน้ำมัน
ที่ขยับลดลงให้เห็นกันจะจะขณะกดคันเร่งกันเลย

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ประเด็น
ละก็ได้ MAZDA ที่สภาพดีดีก็โอเลยครับ
ถ้าเป็นผมคงเก็บตังค์รอป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
ไม่สมควรครับ เพราะคุณภาพที่ได้เทียบกับเงินที่เสียไม่คุ้มกันในความคิดผม

ช่วงล่างมาสด้าดีก็จริงแต่ก็ซดน้ำมัน ยิ่งตัว 2.0 ถ้าเอามาขับในเมืองนี่เหงื่อตกอ่ะครับ

ช่วงล่างจะเห็นความแตกต่างชัดๆก็เวลาที่คุณขับเร็วต่างจังหวัดเท่านั้น ถ้าปกติคุณขับในเมืองไม่น่าจำเป็นต้องใช้รถที่ช่วงล่างดีมากมายอะไร

รูปลักษณ์ภายนอกผมว่า city ก็ไม่ได้ดูแย่กว่า mz3 เท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ H.

ถ้าแค่ต้องการช่วงล่าง เสียเงินจัดโช็คตามผู้กองแพนว่าไว้ดีกว่านะครับ ถูกกว่าหลายตังค์

เปลี่ยนล้อ ทำโช็คหน่อย ผมว่าพอละ
H.

ออฟไลน์ nicsjerry

ถ้าเรื่องเงินไม่มีปัญหา ป้ายแดง New All MAZDA3 2011 หล่อก่า ดีกว่าแน่นอน เพราะคละ คลาส กันเลย  เกียร์ตัวใหม่ทำให้อัตราเร่งดีขึ้น แต่ไม่เยอะ !! แต่ต้องเป็น 2.0 นะ  1.6 ไม่ค่อยแนะนำ   >.<"  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 11:52:55 โดย nicsjerry »

ออฟไลน์ redsun

รถของเราเราซื้อป้ายแดงมา มันก็ขับดีอยู่
แล้วจะไปเสี่ยงเพิ่ม แถมเสียเงินเพิ่ม ดูจะไม่ค่อยคุ้มนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
HAMP คืออะไรครับพี่เนย??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ off_033

HAMP คืออะไรครับพี่เนย??

็HAMP ก็คืออะไหล่เทียบจาก HONDA นั่นเอง

http://www.honda.co.th/hct/thai/services/hamp.asp

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
ขอร่วมแสดงความคิดเห๊นด้วยครับ

เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน จขกท. ตอบได้ดีที่สุดครับ

แต่ถ้าผมอยากได้ ผมจะเปลี่ยนครับ อัตราเร่งของสาม ไม่ได้แย่อย่างที่คิดครับ

อย่างน้องเนย บอก ว่าต้องยอมรับกับ น้ำมันที่ลดลง และรอบที่ 4000 อัพ
แต่เรื่องการทรงตัว คุณจะลืม city ไปได้เลยครับ ลองต้องแก้ไขสถานการณ์เลวร้าย
เจ้าสาม อาจจะทำให้คุณเหนื่อยน้อยกว่าครับ  ไม่ได้บอกว่า ซีตี้ไม่ดีครับ
แต่เรื่องช่วงล่างกับความปลอดภัย ในรถเดิมๆ ผมยังไม่ไม่ออกว่าซิตี้จะเอาประตูไหนมาสู้ครับ เจ้าสามครับ 
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ Tan Int

เรื่องนี้ แล้วแต่ความชอบ+เหตุผล จริงๆ

1.ถ้าจะขาย CITY SV ไปหา MZ3 2.0 ดีมั้ย?? แล้วแต่ความชอบเลยครับ ถ้ารัก 3 จริง ก็ต้องเลี้ยงเขาไหว เขากินจุกว่าตี้แน่ๆ แต่ไม่ทราบครับว่าเท่าไหร่
(ถ้าใช้ ตจว บ่อย ก็คงไม่ต่างกันมาก แต่อย่าเชื่อผมมากนะ ไม่ได้บอกว่าเป๊ะๆ) และอาจมีปัญหานิดหน่อยกับรถมือสอง ถ้าไม่เจอก็ดีครับ

2.การขับขี่ ตอบไม่ได้ครับ ต้องลองกันเองว่าชอบคันไหน(ที่ตอบไม่ได้ เพราะไม่เคยขับรถใหม่เลย)

3.เรื่องค่าใช้จ่าย อันนี้ต้องลองดูแถวบ้านคุณแล้วละ ว่า Honda กะ Mazda ไว้ใจใครมากกว่า(เรื่องอะไหล่ พอกัน)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)