ผู้เขียน หัวข้อ: รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ  (อ่าน 28260 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 19:51:04 »
บอกตามตรงนะครับ ผมขับเป็นแต่เกียร์ธรรมดา เกียร์ auto ยังไม่เคยลองเลยซักครั้ง
แล้วก็เลยรู้สึกว่าไม่อยากขับแล้วด้วยเพราะขับเกียร์ธรรมดามันหนุกดี
หัดตอนแรกๆรถดับเป็นว่าเล่น ในใจนึกไงๆชาตินี้จะขับแต่เกียร์auto ไม่ขับแล้วธรรมดา
แต่พอขับไปขับมาเริ่มชินเท้า มันก็เริ่มสนุกกับการขับรถ รู้สึกว่ามันได้มีอะไรทำมากกว่าการเร่งแล้วก็เบรกเฉยๆ
ตอนนี้ทั้งบ้านมีแต่รถเกียร์ธรรมดา พ่อผมก็บอกว่าถ้าให้ยังไงก็ขอเกียร์ธรรมดาไว้ก่อน
ผมรู้แล้วหล่ะว่าทำไมพ่อถึงบอกแบบนั้น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 20:43:56 »
ผมนั่งไล่อ่านความเห็นตั้งแต่กระทู้แรกสุดจนมากระทู้ก่อนหน้าผม(น้องอัลติม่า วีหก) รู้สึกอย่างนึงคือแม้จะเป็นเด็ก แต่การตอบกระทู้ผมว่าสร้างสรรค์นะ
และไม่ก้าวร้าว ไม่ทำเกรียน อ่านทุกๆกระทู้มีความเคารพผู้ใหญ่อยู่ในคำพูด เป็นตัวอย่างที่ดีของเด็กยุคดิจิตอลนะครับ อันนี้ขอชมครับ

มาฟังเรื่องคนแก่มั่งนะครับน้องๆ.....

ผมขับรถเป็นก็น่าจะราวๆ ม.4 ครับ ประมาณ 14-15 ได้มั๊งครับ จำได้ว่าขอร้องให้คนขับรถที่บ้านสอน(ตอนนั้นพ่อไม่ยอมสอน....เพราะเราเด็กไป)
คนขับรถก็ให้ฝึกหัดรถกระบะแวนโตโยต้าไมตี้ รถส่งของเลยครับ......วันแรกออกดับๆ เป็นสิบเที่ยว ฝึกขับอยู่ประมาณ 1 เดือนก็เริ่มแกร่งกล้า
คุณพ่อเห็นเลยจับมาสอนแทนครับ โดยรถที่ใช้ก็คันเดิมแหละ แต่คุณพ่อผมสอนให้เบรกกระทันหันด้วยนะ ขับๆมา 40 แล้วกระทืบเบรกเลย แล้วดูฟิลลิ่งรถ
และแก้อาการ ว่าเราสามารถคุมรถได้หรือไม่ พอรถกระบะเกียร์ธรรมดาเริ่มคล่อง ก็เอา โตโยต้า โคโรน่า เอ็กซิเออร์แม่มาขับครับ คุณแม่ผมมีใบขับขี่
แต่...ขับออกถนนใหญ่ไม่เป็น เวลาจะไปไหนถ้าคุณพ่อไม่อยู่ก็จะให้ผม พาไป(ออกถนนใหญ่) ใกล้ๆน่ะครับ ผมขับ แม่มีใบขับขี่...รุ่งโครตๆ

หลังจากนั้น ช่วงนั้นพ่อผมทำรถเช่าน่ะครับ แล้วบริษัทที่เช่ามันเจ๊งก็มีรถกลับมาหลายคัน (ขาดทุนเละ) หนึ่งในนั้นคือ โคโลน่า เอ็กซิเออร์ 2.0 เกียร์ออโต้
คันนี้มีคนที่คุณพ่อรู้จักขอซื้อต่อ (แล้วผ่อนต่อด้วยชื่อพ่อผมเพราะสนิทกัน) แต่มันดันไม่ผ่อนดิ พ่อผมเลยขอรถกลับมา และคืนเงินให้บางส่วน ผมเลยยึดครับ
คันนี้ไอ้คนที่เอาไป ลงแม็กซ์ BBS RS ขอบ17 พร้อมโคนี่+ไอบัคมาครบชุดเลย ในยุคนั้นนี่ถือว่าสุดมาก เพราะแม็ก 17+ยาง และชุดโหลดก็เป็นแสนแล้ว
ผมก็เอามาขับหล่อสิครับ ทีนี้เปรี้ยว ขับในหมู่บ้านซะเร็ว แล้วมันมีรถถอยหลังออกจากบ้าน ผมก็ไม่ทันดู ก็ซัดไปเต็มๆ ตั้งแต่ประตูฝั่งคนขับยันท้ายรถ ทั้งแนวเลย
ส่วนคู่กรณีโดยมุมกันชนหลัง แผลนิดเดียว หลังจากงานนั้น รถก็โดนยึด แถมโดนตัดค่าขนมอีกเป็นปี (ข้อหาขับรถโดยประมาท ทำให้พ่อแม่เสียทรัพย์)

หลังจากนั้นก็อดขับเลยครับ (ตอนทีเ่กิดอุบัติเหตุราวๆ 16 ได้) แต่ระหว่างนั้นก็มีแม่ผมไหว้วานให้พาไปนู่นไปนี่บ้างครับ

หลังจากได้ใบขับขี่ตอนอายุ 18 เข้ามหาลัยแล้วมั๊งถ้าจำไม่ผิดนะ ก็ัยังไม่ได้รถเป็นของตัวเอง ก็เอารถตู้ส่งของที่บ้านขับไปมหาลัยครับ....(อัพเกรดจากกระบะส่งของแล้ว) วันไหนไม่มีส่งของก็จิ๊กขับไปมหาลัย ตอนนั้น ปีหนึ่ง...ที่คณะชอบมากเพราะเพื่อนๆ ไปกันได้เยอะ เวลาไปดูหนังฟิวเจอร์ก็เฮกันไปยกทีม รถคันเดียว...
จนเกือบมีเรื่องกับวินรถตู้เมเจอร์ ด้วยขอหาวิ่งทับเส้นทาง ฮาาาาาาา

หลังจากนั้นก็อัพเกรดมาเรื่อยครับ เป็น โคโรล่า AE111 ...มาเป็นโคโรน่า เอ็กซิเออร์ 1.6MT อีกคัน(จากที่เจ๊งรถเช่าแหละ) จาก 1.6MT ก็กลายมาเป็น 2.0GTE
หลังจากนั้นก็เปลี่ยนมาเป็น 740 GTE แล้วก็เปลี่ยนมาเป็นกระบะมาสด้าไฟเตอร์ แล้วก็ เปอโยต์ 405Gri แล้วก็ 405Sri , 305ประกอบนอก

แล้วก็มา Tiida กับ SAAB คันปัจจุึบันครับ
ระหว่างที่มีมาสด้าไฟเตอร์ก็มี โตต้าหน้าแหลม TT141 อีกคันนะ เครื่อง 1G กะมาทำเล่น ขับไปขับมาสามเดือนขายทิ้งโชคดีกำไร.....

ข้อคิดนะครับ แต่ก่อนผมเล่นแต่รถแรงๆ แต่พ่อพูดเสมอว่า รถแรงๆ มันก็เป็นดาบสองคม ด้านดีอย่างน้อยก็ช่วยให้ปลอดภัยเวลาจำเป็นต้องแซงฉุกเฺฉิน หรือกำลังเครื่องที่ดีได้เปรียบกว่า แต่ข้อเสียถ้าเอาไปแข่งกันบนถนน มันก็เหมือนยื่นดาบไปให้ลูกฆ่าตัวตาย ดังนั้น แม้เราจะยังไม่มีใบขับขี่ก็ตาม แต่ถ้าใช้รถก็พึงระลึกว่า
ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับตัวเรา หรือกับรถ มันจะเรียกร้องอะไรไม่ได้เลยครับ ควรมีีสติและตั้งอยู่ในความไม่ประมาทครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 21:06:55 »
ผมนั่งไล่อ่านความเห็นตั้งแต่กระทู้แรกสุดจนมากระทู้ก่อนหน้าผม(น้องอัลติม่า วีหก) รู้สึกอย่างนึงคือแม้จะเป็นเด็ก แต่การตอบกระทู้ผมว่าสร้างสรรค์นะ
และไม่ก้าวร้าว ไม่ทำเกรียน อ่านทุกๆกระทู้มีความเคารพผู้ใหญ่อยู่ในคำพูด เป็นตัวอย่างที่ดีของเด็กยุคดิจิตอลนะครับ อันนี้ขอชมครับ

ผมก็ต้องขอบคุณมากนะคับที่ชื่นชม ไอ้ผมก็ชอบเล่นๆไปตอมเว็บต่างๆอ่ะคับ คือไปเจอแต่บอดที่ด่ากันอย่างงั้นอย่างงี้
ถากกางกัน อวดกัน สาระพัดเข้าไปทีเล่นเอาหมดอารมเล่น
ตั้งแต่ผมได้เข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่ ผมก็รู้สึกว่าอยากให้ที่นี่อยู่กันอย่างงี้นานๆ อยู่กกันแบบพี่แบบน้อง
มีอะไรดีๆก็มาบอกกัน  มีข้อตักเตือนอะไรก็บอกกัน 

ผมคิดว่าที่นี่น่าจะเป็นที่ๆทำให้ผู้ใหญ่และเด็กหรือวัยรุ่นได้พบปะกัน แลกเปลี่ยนเรื่องราวซึ่งกันและกัน
โดยไม่จำกันอยู่เพียงแค่คำว่า "ข้าใหญ่ ข้ารู้ทุกอย่าง ใครมาบอกอาไรทำไมต้องสนใจด้วย"
อย่างนี้ผมคิดว่า มันไม่น่าจะเกิดขึ้นมาหรอกครับ

ไงๆก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยละกันคับพี่ๆ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 08:25:52 »
Civic 2.0แน่นอนครับ เหมาะกับวัยรุ่นตัวจริง

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 09:52:41 »
เข้ามาอ่านประสบการณ์ดีดีของแต่ละคน ก็ได้ข้อคิดกลับไปด้วย ยกนิ้วให้เลยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 12:52:26 »
อายุน้อยๆก็ใช่ว่าจะไม่เหมาะกับการขับขี่รถครับ ผมว่าคนหลายล้านคนในประเทศไทยอายุเกินกว่า25ปีไปแล้วแต่ขับรถได้เลวมากกว่าน้องๆในกระทู้เสียอีก   :P

ประมาทขับเร็วเกินกว่าที่รถจะรับไหว แข่งกันเสมือนเป็นถนนส่วนตัวจนชนคนอื่นเค้าตายไปด้วย แกล้งปาดหน้ากระทืบเบรคใส่เวลาเจอผู้หญิงขับรถ เรื่องเหล่านี้ไม่สามารถใช้อายุตัดสินได้เลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SnipeCommander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 01:38:12 »
ขออนุญาตตอบนะครับ

ก่อนอื่น ต้องขอออกตัวก่อนว่า เป็นผู้ใช้รถ แต่ไม่ได้มีความรู้ความชำนาญเกี่ยวกับรถแต่อย่างใด (เป็นแค่ขับกับล้างก็ดีแล้วล่ะโยม  ;D) และขอตอบแบบตามความคิดตัวเอง ซึ่งผู้อื่นอาจเห็นด้วยหรือไม่ก็ได้ และหากไม่เหมาะสม ให้ผู้ดูแล ดำเนินการตามสมควรได้เลยครับ

ก่อนอื่นเลย ถ้ามองในแง่กฏหมาย แน่นอนครับว่า เด็กอายุ ต่ำกว่า 18 ปี ย่อมไม่ได้รับสิทธิให้ทำใบขับขี่รถยนต์ นั่นแปลว่า ไม่ได้รับสิทธิให้ทำการขับขี่รถยนต์ด้วยเช่นกัน เพราะฉะนั้นตัดไปได้เลยครับ ว่าจะใช้รถอะไรดี ใช้จักรยาน มอเตอร์ไซค์ รถเมล์ รถสองแถว รถตุ๊กๆ ไปก่อนก็แล้วกัน

แล้วคนอายุ 19-20 ล่ะ? ถ้าในประสบการณ์ผม เพื่อนๆผมครึ่งต่อครึ่ง ใช้รถต่างขนาดกันโดยสิ้นเชิง คือ

ครึ่งนึงนิยมรถเล็ก เช่น โซลูน่า วิออส แจซ ยาริส ซึ่งมีข้อดีคือหาที่จอดง่าย ขับคล่องตัว ราคาไม่แพงมาก กินน้ำมันน้อย(ผมเองก็ใช้วีออส และชอบที่สุดคือหาที่จอดง่าย นี่แหละครับ เพราะผมเป็นคนที่ขับรถเดินหน้าไม่เคยชน แต่ถ้าขับถอยหลังนี่ อาราธณาพระมาแทบหมดองค์การพุทธศาสนาแห่งประเทศไทยเลยครับ พับผ่าสิ! :D)

ส่วนอีกครึ่ง นิยมรถใหญ่ขึ้นมาเลย ประเภท คัมรี แอคคอร์ด ซีอาร์วี พวกนี้คือ มีทักษะการหาที่จอดชั้นเทพ เพราะรถของเขาหาที่จอดยาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งในห้างสรรพสินค้าและมหาวิทยาลัย และส่วนมาก ผู้ใช้งานจะมีฐานะดีกว่ากลุ่มแรก เพราะรถราคาแพง กินน้ำมันมากกว่า แต่ก็มีข้อดีคือ สามารถไปกันได้หลายคนกว่า และมีความปลอดภัยมากกว่า ในการขับทางไกล ครับ ผมเอง ก็เคยใช้ คัมรี และแอดคอร์ดอยู่บ้างเหมือนกัน ชอบครับ ไปไหนทีขนเพื่อนไปยกแก๊ง แต่ประทานโทษ เวลาถอยจอด ต้องให้ผู้ชำนาญการการถอย (ซึ่งจะกล่าวถึงต่อไป)เป็นคนถอยทุกทีซิเอ้า ไม่งั้นล่ะก็ ไม่ได้ไปเท่ยวไหนหรอก โทรเรียกประกันมาได้ตั้งแต่ตอนคิดจะถอยแล้ว  :P

ส่วนรถขนาดกลางนั้นน้อยคนนักที่จะใช้ครับ ในคณะผม เห็นอยู่ไม่เกิน 5 คัน ในนั้น ก็มี เบนซ์ ซี 200 คอมเพรสเซอร์ของแฟนผมอยู่ด้วย 1 คัน ซึ่งแฟนผมชอบบังคับให้ขับให้ แต่ผมไม่อยากขับเลย ให้ตายสิ ก็อย่างที่บอก เวลาขับเดินหน้าไม่เท่าไร แต่เวลาถอย แค่เจ้าคันนี้ ก็เหมือนใหญ่เกินไปซะแล้ว แต่แฟนผมเค้าก็บอกว่า ไม่ต้องคิดมาก รถเค้าก็เหมือนรถผม ดีมาก จะได้เอาไปจำนำ!  ;D

เอาล่ะ ทีนี้หลังจากที่ผมพาออกอ่าวออกทะเลไปหาปลาวาฬกันแล้ว ขอกลับมาเรื่องเด็กอายุ 15-17 อีกก็แล้วกัน เรื่องรถครับ ไม่ใช่เรื่องอย่างอื่น พี่จิมมี่ไม่ต้องน้ำลายไหล นะครับ ;D

ในแง่กฏหมาย ผมได้พูดไปแล้ว แล้วในแง่ความเป็นจริงและประสบการณ์ที่ผมพบมาล่ะ ครับ
จริงอยู่ ที่ว่ากฏหมายเป็นห่วงเยาวชนของชาติ เนื่องจากยังอยู่ในวัยคึกคะนองและบางครั้งขาดสติยั้งคิด
แต่ก็เป็นความจริงที่ว่า เด็กอายุ (บางที่ต่ำกว่า)15-17 ปีบางคนมีทักษะ และมารยาทในการขับขี่ดีกว่าหลายๆคนที่มีใบขับขี่เสียอีก เริ่มที่ตัวผม ซึ่งขับรถตั้งแต่อายุ 16 ปี ถึงแม้ว่าจะเป็นคนที่มีทักษะการขับขี่ที่แย่ที่สุดในกลุ่มเพื่อน แต่ก็ยังไม่เคยทำความเดือดร้อนให้ใครแต่อย่างใด นอกจากกระถางต้นไม้ที่บ้าน และสีของเสาในลานจอดรถที่ห้างเดอะมอลล์ ไม่เคยประสบอุบัติเหตุบนท้องถนน แต่ไม่ใช่แค่นี้ครับ เพื่อนรุ่นน้องผมคนหนึ่ง สามารถขับยานพาหนะมีล้อได้ทุกประเภท ที่ล้ออยู่ติดกับพื้น และขับได้ดีเสียด้วย มาตั้งแต่อายุ 14 และเพื่อนรุ่นน้องคนนี้ แหละครับ ที่ผมให้เขาเป็น ผู้เชี่ยวชาญการถอย เสมอ เวลาผมไปไหนกับเขา (จริงๆแล้ว ส่วนมาก ถ้าไปกับเขา ผมมักนั่งเป็นคุณชายให้เขาขับตั้งแต่ต้นเลยมากกว่า  ;D) เพื่อนคนนี้ ตอนนี้ยานพาหนะ มีล้อมาแล้วหลายอย่าง ในงานจริง เช่น ขับรถกะบะเอากับข้าวที่แม่ทำไปขายไปร้าน ขับรถหกล้อเพื่อบันทุกข้าวของเครื่องใช้ตอนที่เพื่อนอีกคนย้ายบ้าน ไม่นับขับขี่มอเตอร์ไซค์และรถยนต์ไปธุระหรือให้เพื่อนๆและพ่อแม่นั่งแทบจะทุกวัน ตั้งแต่ที่เขาขับรถวันแรกจนถึงปัจจุบัน ไม่เคยประสบอุบัติเหตุเลยแม้แต่ครั้งเดียว และเขาก็ขับได้ดีด้วยนะครับ ไม่ใช่ช้าเป็นเต่ากัดยางแบบผม

ตรงกันข้าม ผู้ใหญ่ที่มีใบขับขี่แล้วเสียอีกที่บางครั้ง ขับขี่ราวกับกลัวไม่เกิดอุบัติเหตุ เช่นชอบเมาแล้วขับ หรือขับปาดซ้ายป่ายขวา ขับจี้ก้น ขับเบียดแบบกวนบาทา ขับแข่งกันบนถนน ฯลฯ ทำให้เกิดความอันตรายและความหวาดเสียวบนท้องถนนอย่างยิ่ง

ผมจึงเห็นว่า แท้จริงแล้ว อายุ ไม่ได้บอกอะไรเรามากมายเลย มันแล้วแต่นิสัยถาวร และการได้รับการศึกษาอบรมสั่งสอนของแต่ละคนมากกว่าครับ ใบขับขี่ ก็เหมือน ป.4 ปืนนั่นแหละ จำกัดอายุได้ จำกัดความประพฤติยาก มันก็เลยมีปัญหาทั้งรถทั้งปืนอยู่เต็มบ้านเต็มเมืองอยู่ในปัจจุบันนี่ไงล่ะครับ

อ้าว สรุปว่าเขาให้พูดเรื่องรถไปถึงไหนเนี่ย ออกอ่าวออกทะเลอีกแล้ว เอาเป็นว่า ถ้ายังไม่โดนท่านผู้ดูแลรำคาญตา วันไหนมีเรื่องไหนที่พอจะคุยด้วยได้บ้าง ผมก็จะมาโม้ให้ฟังอีกแล้วกัน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 17:52:39 »
อื้ม ผมคิดว่าพอจะมีข้อมูลเรื่องอายุขั้นต่ำสำหรับการทำใบขับขี่ของแต่ละประเทศอยู่นะครับ
ว่างๆจะเอาลงมาให้ดูกัน

ตอนผมอยู่ที่แคนซัส เด็กอายุ 16 ปีขับรถได้แล้ว แต่ข้อแลกเปลี่ยนคือหากขับรถโดยไม่มีใบอนุญาต
ไม่ว่าใคร อายุเท่าไหร่ จะโดนปรับ 350 ดอลลาร์และมีบันทึกเป็นเวรเป็นกรรมไปตลอดชีวิตถ้าถูกจับ

แต่บางทีก็โชคดี เพราะตำรวจก็มีอ่อนมีแข็งไม่ต่างอะไรกับตำรวจทั้งโลก เพื่อนผมโดนจับ แต่ตำรวจก็ปล่อย ไม่ปรับ แต่สั่งให้ขับรถกลับบ้านพร้อมตามประกบ และก็แจ้งให้ทางพ่อกับแม่ทราบ จริงๆพ่อกับแม่มันนั่นแหละเป็นคนสั่งให้ขับออกไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 19:41:41 »
 :)

เข้ามาที่บอร์ด  ไม่ค่อยได้คุยเรื่องของตัวเองเลย

อืม  เอาเป็นว่าสมัยอายุ 15-20 อยากขับรถเหมือนกัน

แต่ไม่มีปัญญาเนื่องจากเศรษฐกิจที่บ้านไม่ดี

เชื่อไหมกว่าจะได้ขับปาเข้าไป 26  หึหึ

หาตังซื้อเองครับ  คันแรกก็ กระบะ นิสสันบิ๊ก M  ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:15:42 »
วีอ๊อดด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:03:46 »
ตั้งกระทู้ผิดนะครับ
ต้องอายุ18-20 ครับ

จนกว่ากม.จะแก้ให้เหมือนเมืองนอก
ที่ให้ขับได้ 15 ก็15 กันไป

ออฟไลน์ mustafa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 21:06:29 »
jazz ครับ 555+