โพลล์

อยากจัด User's Voice Group Test หรือไม่ ?

อยาก
7 (16.7%)
ไม่อยาก
27 (64.3%)
เฉยๆ
8 (19%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 39

ผู้เขียน หัวข้อ: จะจัด User's Voice Group Test แลกรถกันขับดีมั้ยครับ  (อ่าน 10842 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
จะจัด User's Voice Group Test แลกรถกันขับดีมั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:13:57 »
โครงการ User's Voice Group Test เป็นการนัดรวมตัวระหว่างผู้ใช้รถด้วยกัน เพื่อทำรีวิวหมู่ในวิธีดังนี้

- ต้องเป็นรถระดับเดียวกัน

- สลับกุญแจกัน ขับแบบใช้งานประจำวัน

- ใช้เส้นทางนอกเมือง เช่น วงแหวน-สุวรรณภูมิ

- ขากลับสลับกับอีกคัน สรุปแล้ว คนนึงจะได้ขับรถ 2 รุ่นที่ไม่ใช่รถตัวเอง

ตัวอย่างเช่น
กรุ๊ปเทสต์ครั้งที่ 1 รวมตัว C-segment สัก 6 รุ่นมี Altis, Civic, Tiida, EX, Cruze, Focus

จากนั้นก็แลกกุญแจกันตามความชอบ เช่น คนใช้อัลติส อยากลองซีวิค หรือคนใช้ทีด้า แลกรถกับครูซ เป้นต้น

แล้วก็ขับกันไปในเส้นทางเดียวกัน เส้นทางอาจจะเริ่มจากโลตัสอ่อนนุช ขึ้นทางด่วนไปลงรามอินทรา

พอถึงจุดหมายแล้ว ก็แลกกุญแจกับอีกคันนึง เช่น คนใช้อัลติส ได้ลองซีวิคแล้ว ก็หันไปลองขับโฟกัส

จากนั้นก็ขับกลับมาที่เดิม แลกกุญแจคืนเจ้าของรถ พูดคุยแลกเปลี่ยน แล้วแยกย้ายกลับบ้าน

อาจจะมีคนอื่นๆ ที่ไม่มีรถมาแลก หรือมีรถไม่เข้ากลุ่มเทสต์ แต่อยากลองนั่งด้วย ก็เชิญได้เลย

ข้อดี
เราจะได้ประสบการณ์เปรียบเทียบโดยผู้ใช้จริง จากรถที่ตนเองใช้อยู่ทุกวันกับรถที่ลองขับโดยตรง

ข้อบังคับ
ห้ามกระทืบ มุด ยัดโค้ง นอกจากจะได้รับอนุญาติจากเจ้าของรถ และหากเกิดอุบัติเหตุ ผู้ขับต้องเป็นคนรับผิดชอบ

ควรมีการตกลงล่วงหน้า ว่าใครจะขับอะไรบ้าง เดี๋ยวจะเกิดการแย่งกุญแจกันลองขับ (แบบว่ารถดีมาก ใครๆ ก็อยากขับ 555+)

คิดว่าอย่างไร ลองแสดงความเห็นกันครับ  ;)

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: จะจัด User's Voice Group Test แลกรถกันขับดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:56:31 »
ผมว่ามันไม่เหมาะอะครับ ที่จะขับรถคนอื่นที่เราไม่รู้จัก รถใครเขาก็หวงอะครับ

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
Re: จะจัด User's Voice Group Test แลกรถกันขับดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:20:00 »
จัดสวิงกิ้งน่ะหรอคับ 555 แซวเล่นๆนะครับ  ;D ;D ;D

ไอเดียบรรเจิดดีจัง แต่รถใหม่ๆ ผมยังคิดว่าไปหารถเทสต์ไดร์ฟจะสบายใจที่สุดครับ ยกเว้นว่าจะสนิทกันจิงๆ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:20:42 »
ไม่ไหวครับ ญาติๆยังไม่ค่อยให้ยืมเลย  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:52:14 »
คงไม่เหมาะเท่าไหร่มั้งครับ เขาว่าที่ไม่ให้ยืมกันก็มี เมีย รถ ปืน อ่ะครับ
ขนาดผมขับสามห่วงยังหวงไม่ให้ใครขับเลย (ที่จริงไม่มีใครอยากขับ T-T) แต่ผมไปขอลองขับวีออสเพื่อนบ่อยๆ แฮะๆๆ แต่เพื่อนคนนี้สนิทกันนะครับ ชอบบิ้วให้ผมซื้อวีออสเรื่องเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:53:33 »
กลัวเรื่องของลับในรถมากกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:56:45 »
เคยมีแต่ขับรถญาติคือ
Camry เข้าศูนย์เปลี่ยน ECU วันครึ่งญาติให้ยืม E-class W210  
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:00:06 »
ยากครับ เจอหน้ากันแล้วแลกกุญแจ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:13:38 »
ติดตั้งแต่เงื่อนไขแรกละครับ

ผมขับ Aveo อยากแลกกับ E-Class ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:21:56 »
เอ่อ
แล้วถ้าเกิดเหตุสุดวิสัย
ใครจะจ่ายเงินครับ?
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:49:19 »
เอาเป็นนัดรวมตัวกันไปศึกษาการขับขี่ในสนามหรือไม่ก็ไปเกาะขอบมุงดูที่เค้าทดสอบคลอง5ด้วยกันน่าจะดีกว่าครับ ทำได้ง่ายกว่าและหนุกหนานๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:53:10 »
รับผิดชอบรถคนอื่นไม่ไหวครับ ได้ขับรถแปลกๆก็ไม่สบายใจ
ถ้าคนอื่นเค้าขับรถเราไม่ระวังล่ะ เราจะทำยังไง บอกก็คงห้ามไม่อยู่แน่ๆ คนเรามันก็ไม่เหมือนกันด้วย เกิดเหตุขึ้นซ่อมไม่เหมือนเดิม หางานให้ตัวเองแท้ๆ

ผมเดินเข้า showroom ขอเค้าเทสไดว์ดีกว่าครับ เราก็อยากขับ คนให้ขับก็อยากให้ลอง ;D

ผมว่าเปลี่ยนเป็น ไปเจอ userแล้วจูงมือพากันเข้า showroomดีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:01:37 »
รถใคร......ใครก็รัก ><

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:03:11 »
สงสัยผมจะคิดแปลกเกินไป เพราะผมไม่ค่อยหวงรถนะ ใครจะลองขับก็ได้ เกิดเหตุอะไรขึ้นมาก็ให้เขาชดใช้ไป

ถ้าผมมีรถไม่มีในโชว์รูม เป็นรุ่นแปลกๆ ที่หายาก หรือหลายคนอาจไม่เคยขับ เช่น รถคลาสสิค รถสปอร์ต รถยี่ห้อแปลกๆ ยังอยากจะเอารถมาแลกกันอยู่มั้ยครับ  :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:05:24 »
จัด TRACK DAY ขำๆ
จัด TIME ATTACK ขำๆ
แล้วไปกินข้าวกันต่อ..หนุกหนานครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:08:57 »
   ยากครับ ถ้าไม่รู้จักกันแล้วจะให้แลกกันขับ ต่อให้มีประกันชั้น 1 ทุกคันก็เถอะ เพราะอุบัติเหตุเกิดได้ตลอดเหอๆ  แถมอีกนิดนะครับ ถ้าแลกกันแล้วเขาเอารถหนีไปขาย   ประกันไม่จ่ายนะครับ เพราะเราให้กุญแจเขาไปเอง  (เขาอาจจะเอารถเช่ามาให้เราแลกก็เป็นได้หรืออะไรๆ อีกหลายอย่าง มิจฉาชีพเยอะครับ)  

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:50:19 »
ถ้าจัดได้ ชวนผมด้วยคนนึงนะ

ผมไม่ค่อยหวงรถหรอกครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:18:45 »
Trackday ดีกว่าครับ ;) ไปขับเล่นกัน ใครจะยืมใครอะไรยังไงก็ค่อยว่ากัน ไม่ต้องบังคับถึงกับเป็นเรื่องเป็นราว

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:31:12 »
ต่างคนต่างก็รักรถ คุณคงไม่ยอมหากมีใครมากระทืบคันเร่งมิดเรดไลน์บนรถคุณ  ;D

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 19:28:08 »
เป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่ยากในทางปฎิบัติครับ หาคนที่ไม่รู้จักกันดีพอแล้วแลกรถ
 ::) แต่อยากจะบอกว่าทุกวันนี้ ผมกับเพื่อนๆ แลกรถกันบ่อยๆครับ แต่ทั้งหมด เป็นกลุ่มเพื่อนตั้งแต่มหาลัยครับ
ทำให้ผมได้ลองขับรถที่หลากหลายดี แต่ถ้ากับคนที่ไม่รู้จักดีพอ ไม่มีทางเลยครับ ผมไม่รู้ว่าเค้าจะมีความเกรงใจมากน้อยกันขนาดไหน
หรือไปทำอะไีแปลกกับรถเราบ้าง เหอๆ :P

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 19:45:57 »
ส่วนตัวอยากให้เช่าสนามแดนเนรมิต เลยครับ เหตุผลผมอยากเอารถผมไปขับอัดแบบนั้นมานานแล้วครับ ;D (เก็บกดอ่ะ อิอิ)

ส่วนถ้าใครจะมาลองรถซึ่งกันและกัน ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ต่างคนต่างรักรถของเราทั้งนั้น ซึ่งคิดว่าเป็นไปได้ยากครับ

//ยกเว้นแต่จะมี ค่ายรถผู้ใจดีที่สนับสนุนในเว็บเราจะส่งรถ มาให้ผู้อ่านอย่างเราๆ ได้ลองกันถ้าได้จริงก็จะดีมิใช่น้อยเลยครับ  ;D //
(มานั่งฝันตอนค่ำ :'( )

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 20:26:30 »
ผมว่าปัญหามันจะเยอะ แล้วดูแลกันยาก

ถ้าเกิดความเสียหาย ผู้รับผิดชอบคือใคร
นิสัยใจคอแต่ละคนเราก็ไม่รู้ ถ้าสมมุติว่าเราไปเจอ Art ตัวแม่ มาลองรถเรา แล้วเกิดปัญหา ทีนี้เรื่องอาจจะยาวครับ

งานนี้ผมว่านอกจากยากแล้ว ผู้จัดยังเปลืองตัวด้วยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 20:34:58 »
ไม่ไหวครับ
ทุกวันนี้ต้องไปส่งลูกที่โรงเรียนเองเลย ทั้งๆที่ปกติเป็นหน้ัาที่ของคนขับรถอ่ะ ;D
ยังเห่อรถใหม่อยู่อ่ะครับ อิอิ

แต่นับเป็นไอเดียที่ดีนะ แต่ทำใจปฏิบัติยากอ่ะ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 20:37:31 »
ยุ่งแน่ครับ.....เพราะรถหลายคันมากนี่นา
แถมต้องดูแลรถเค้าดีๆด้วย เป็นรอยหน่อย ยุ่งละ....

และ.....

ข้อดี
ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์
ได้พบเจอผู้คนหน้าใหม่

ข้อเสีย
เสียเวลาดูแลรถเขามากเป็นพิเศษ
ยุ่งยากไปนิด
รถใหม่ใครก็หวง
ถ้าเขาไม่ดูแลรถเรา เอามันไปเล่นตามใจชอบละ??
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 20:55:32 »
TRACK DAY ก้พอครับ ;D

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 22:12:06 »
Meeting+Track Day ดีกว่า

ผมไม่ให้คนแปลกหน้าจับรถผมแน่ๆล่ะ ยกเว้นเพื่อนสนิท+คนที่รู้นิสัยใจคอ

ความคิดคุณ ออกแนว สาธารณะนิยมไปหน่อยนะค๊าบบบ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 22:30:48 »
ขนาดบริษัทรถเอง ยังต้องเลือกสื่อ ที่จะมารับรถของเขาไปขับเลยครับ
นับประสาอะไรกับลูกค้าทั่วๆไป แลกรถกันขับเอง

โลกแห่งความเป็นจริง ไม่ใช่หนังโฆษณา ปตท. Blue Innovation นะครับ ตื่นๆๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 22:50:23 »
แค่จัด Track Day ให้กับพวกเรา
ผมยังไม่กล้าจะจัดเลยครับ เห็นลักษณะการขับขี่ของหลายหลายท่านแล้วก็กลัวใจจริงจริง
รถชนใน Track ประกันไม่จ่าย ไม่รับผิดชอบนะครับ และยิ่งไปกว่านั้น
หากมีการบาดเจ็บขึ้นมา ไม่รู้จะรับผิดชอบกันยังไงครับ

สนามแดนเนรมิต ปิดสนามครึ่งวัน 100,000 บาท นะครับ
อย่างดีที่พอได้ก็คง นครชัยศรี 50,000 บาท แต่ถ้าพลาดแล้วตกน้ำ ก็ตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 22:54:45 »
งั้นผมว่าแค่จัดทริปหรือแรลลี่ใกล้ๆ กินข้าวด้วยกัน เช้าเย็นกลับก้พอแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:00:29 »
  เเลกรถ อีกหน่อย คงมีเเลกเมีย ^^