ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดีเซลของbmw  (อ่าน 7508 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
เครื่องดีเซลของbmw
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 07:18:25 »
กำลังจะตัดสินใจออก525d. แต่กลัวว่าระยะยาว เสียงเครื่องจะดังขึ้นสั่นมากขึ้น ควันดำขึ้นหรือเปล่า ใครพอมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ oOPATOo

• **
Re: เครื่องดีเซลของbmw
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:01:37 »
มันคงไม่ดังแบบ isuzu ของผมหรอก (ดังเว่อร์มากๆ T^T)

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 09:23:03 »
ผมใช้ E220CDi น่าจะใช้กติกาเดียวกันได้นะครับ
คือใช้นำ้มันดี เสียงไม่ดัง ควันไม่ดำ
ส่วนใหญ่ที่เพื่อนๆที่ใช้รถยุโรปดีเซลเจอความเสียงดังกับควันดำคือพวกเติมนำ้มัน "แห่งชาติ" สมำ่เสมอ
ส่วนพวกเติมนำ้มัน "ตราหอย" ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถึงดังก็ไม่ได้ดังเป็นกระบะครับ ยิ่ง BMW แล้วเงียบกว่าเบนซ์อีก
อยากได้ซีรี่ส์ 5 ดีเซลเหมือนกัน แต่ทรัพย์ยังมิพอ 555

ออฟไลน์ oOPATOo

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:37:56 »

คือใช้นำ้มันดี เสียงไม่ดัง ควันไม่ดำ
ส่วนใหญ่ที่เพื่อนๆที่ใช้รถยุโรปดีเซลเจอความเสียงดังกับควันดำคือพวกเติมนำ้มัน "แห่งชาติ" สมำ่เสมอ
ส่วนพวกเติมนำ้มัน "ตราหอย" ไม่มีปัญหาอะไร

กระทืบไลค์พันครั้งเลย ^__^

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 12:17:47 »

เติมน้ำมันตราหอย รถไม่อืดแย่เหรอครับ.....555 666 (ไป 6 ได้ไงเนี่ย)

แต่ที่ฟังดู เสียงเครื่องดีเซล BMW เงียบใช้ได้นะครับ เพราะคันที่ฟังน่ะ BMW 320d ก่อน ไมเนอร์เชนจ์ครับ
(เงียบกว่ากระบะแน่นอน แต่เสียงคล้ายรถกระบะทั่วไปมาก...)
แต่เรื่องอื่น เช่น ควันดำ ก็ต้องหาปั๊มดีๆ เอาละครับ ที่เขาไว้ใจได้ว่าน้ำมันจะสะอาดพอ...........
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 13:07:07 »
525d คาดว่ารีวิวน่าจะขึ้นได้ ราวๆ สิงหาคมครับ พร้อมกับผองเพื่อนอีก 3 รุ่นที่เหลือในตระกูลซีรีส์ 5 ใหม่

ยืนยันเลยว่า เสียงเครื่องไม่ดัง แถมในรอบเดินเบา เวลาขับเข้าบ้าน
ยังเบากว่า Lancer EX 2.0 อยู่นิดนึงด้วยซ้ำ

เรื่องเสียง ไม่ใช่เรื่องนย่าห่วงเลยครับ

ควัน ยังไงก็ตาม ถ้าน้ำมันบ้านเรา ทกค่าย ยัเป้นแบบนี้ อย่าตกใจ ถ้าเหยียบคันเร่งเต็มมิดปุ๊บ
ควันดำจะพุ่งออกมาเหมือนคนปล่อยตดครับ มีบ้างแน่ๆ แต่ปู๊ดเดียวแล้วหายไป

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 16:19:55 »
ผมใช้ E220CDi น่าจะใช้กติกาเดียวกันได้นะครับ
แต่ถึงดังก็ไม่ได้ดังเป็นกระบะครับ ยิ่ง BMW แล้วเงียบกว่าเบนซ์อีก
อยากได้ซีรี่ส์ 5 ดีเซลเหมือนกัน แต่ทรัพย์ยังมิพอ 555

กระทืบ LIKE 1000ครั้ง รถกระบะโรงงานผมใช้น้ำมันตราหอยทุกคัน ไม่เคยโดนตำรวจจับเรื่องควันดำแม้แต่คันเดียว (แต่ต้องหมั่นล้างท่อไอเสียเดือนละครั้ง)

ออฟไลน์ supremo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 19:00:02 »
ผมใช้525d อยู่ เสียงไม่ดังครับ ยิ่งในห้องโดยสารต่อให้ คิกดาวก็ไม่ดังครับ  วิ่ง140-150ก็ยังเงียบแถมประหยัดมากๆ  วิ่ง150รอบเครื่องเพิ่ง2000 รอบเอง   แต่ล่าสุดลองเติม คาเทคไปรู้สึกว่าอืดกว่า วีเพาเวอร์คับ   อันนี้รูปผมวิ่งจาก สระบุรีไปสุรินทร์ครับ ขับไม่เกิน130 ไม่ได้ลากรอบ  ค่อยๆแตะคันเร่งไปเรื่อยๆลงเนินก็ยกบ้าง  ได้เท่านี้ครับ  26.6 km/l อึ่งเลยครับ  ประหยัด แรง จริง เทพจริง

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 19:57:28 »
เห็นด้วยครับก่อนหน้านี้ที่บ้านใช้ e220cdi ตัว w211 ตัวก่อนตัวปัจจุบันนะครับเสียงเครื่องดีเซลเบนซ์รุ่นนี้ถือว่าดังพอควรขายไปตอนจะครบ 5 ปี ผมว่าก็ไม่ได้ดังขึ้นนะครับนิดหน่อย
เข้าศูนย์ตลอดใช้น้ำมัน  fully sythetic ตลอดน้ำมันแต่ละเกรดมีส่วนมากนะครับเรื่องเสียงเนี่ยเติม caltex  กับ esso ครับไม่ได้มีปัญหาอะไรแต่บีเอ็มเบากว่าเยอะจริงๆครับไปลองฟัง
เทียบได้เลยแต่พอนั่งภายในก็ไม่ได้ต่างกันมากและไม่ต้องห่วงว่าจะดังแหบแห้งแบบกระบะนะครับเสียงไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่สำหรับบีเอ็มและเบนซ์รุ่นใหม่นะครับตัว w211 นี่แอบเหมือนนิดนึง