ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยชอบขับรถแบบนี้  (อ่าน 16950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Achso

• Newbie
  • *
ทำไมคนไทยชอบขับรถแบบนี้
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 13:28:43 »
ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ที่คิดว่าตัวเองขับรถเร็วมากๆ ที่ Motorway หรือทางด่วน ชอบขับแช่ขวา จริงๆ แล้วเลนขวาสุดเนี้ยะ เค้ามีแค่เอาไว้แซง แซงเสร็จก็กลับมาใช้เลนปกติ แต่ไม่ได้ให้คนที่คิดว่าตัวเองขับเร็วแล้วจะแช่ขวาสุดได้ตลอด เป็นการขับรถแย่มาก เผอิญผมทำงานที่ ตปท กฏหมายการขับรถที่เยอรมันเข้มงวดมาก ถ้าขับรถแบบคนไทย ผมคงต้องจ่ายค่าปรับบานเลย กลับเมืองไทยปีละครั้ง กลับไปก็เจอแบบนี้ทุกที

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมคนไทยชอบขับรถแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 13:52:57 »
Motorway ใครแช่ขวาผมว่าคิดสั้นนนะ เพราะมันจับความเร็วที่เลนขวาแน่นอน ไม่โดนกล้องก็ไปเจอที่ด่าน

ส่วนใหญ่ รถว่างก็จะขับกลาง หรือซ้ายสุดเพราะเลนพวกนั้นไม่ค่อยมีรถวิ่ง แล้วไม่น่าจะโดนจับความเร็ว

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 14:00:07 »
เพราะนี่คือคนไทยไงครับพูดจริงๆ ไร้กฏเกณท์ มีโอกาสจะฝ่าฝืน อยากจะทำอะไรก็ทำ ถึงได้ไม่คิดเลยว่าเลนขวามีไว้แซงแซงเสร็จแล้วรีบเข้ากลางเสีย ประเทศอื่นๆสังคมเค้ามีการปลูกฝังให้เคารพกฏหมายหรือกฏเล็กๆมารยาทน้อยๆที่ควรจะกระทำกัน เยอนมันที่คุณว่ามาถึงไม่ต้องหงุดหงิดกับเรื่องแบบนี้เพราะคนของเค้ามีวินัยดีกว่าคนไทยเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก ไอ้เรื่องไร้วินัยนี่แหละที่มันเป็นต้นตอของปัญหาโกงกินและปัญหาการเมืองทุกวันนี้ ร่ายยาวแล้วเหนื่อย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 14:59:50 »
แล้วถ้า ...

รถที่เลนกลาง มีประมาณ 10 คัน แต่ละคัน ทิ้งช่วงห่างกันประมาณ 8-10 เมตร

ถ้าผมแซงขวารวดเดียว ตั้งแต่คนที่ 1 ถึงคันที่ 10 เลย มันจะกลายเป็นผมแช่ขวาหรือเปล่า ..??

หรือถ้าผมแซงทีละคัน แซงหนึ่งคัน ก็ตบซ้าย 1 ที ขยับไปทีละ ช่อง .... แบบนี้ดีหรือเปล่า

เรื่องบางเรื่อง ก็อย่าไปมองให้เดือดร้อนเลย ..... ถนนมี 2-3เลน เค้าอยู่ขวา แต่กลางว่าง เราก้ขับเลนกลางซะ .... ตรงไหนว่าง เราก็ไปตรงนั้น .....

ถ้ามีคนแช่ขวา แต่ขับช้า ก็แซงเลนกลางก็ได้ รถคันนิดเดียว ไม่กี่วินาที ก็แซงได้แล้ว

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 15:32:02 »
บางคนมันเล่นแช่ขวา  ขับช้า  แถมโทรศัพท์อีกตะหาก   น่าโมโหมากกกก.....
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 15:39:40 »
เอะอะก็เหมารวมคนไทย แล้วคุณคนประเทศอะไรครับ

คนขับรถดีมีมารยาทก็เยอะ  คนขับรถดี แต่บางวันรีบไปธุระ จำต้องขับเร็วก็เยอะ

คนขับไม่ดี ก็เยอะ รวมๆแล้วก็ มีทั้งดีและไม่ดี  แล้วจะเหมารวม ว่า "คนไทยชอบขับรถแบบนี้ มันใช่หรือครับ"

คุณเป็นใครมาจากไหน ถึงตัดสิน "คนไทย" จากประสบการณ์ที่คุณเจอครับ

เจอใครขับไม่ดีก็ว่ากันไปตามที่เห็น อย่ามา "เหมารวม"ครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 15:56:12 »
ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนคิดว่าถ้ามีคนขับแช่ขวา แล้วเลนกลางว่างก็แซงซ้ายเอาเอง

ผมว่าเนี่ยแหละ ตัวปัญหารถติดเลย และอุบัติเหตุที่เกิดจากการแซงซ้ายด้วย

กฏคือกฏ ระเบียบคือระเบียบ ถ้าเราไม่ทำตามประเทศก็วุ่นวาย ไม่เจริญเหมือนญี่ปุ่นเค้าซะที  ขนาดเกิดแผ่นดินไหวเค้ายังต่อแถวรถไม่แซงกันเลย

เหมือนกับบอกว่า ก็คอรับชั่นนิดเดียวจะเป็นไรไปกินนิดกินหน่อยเท่านั้น  แต่คิดดูมีกี่คนในไทยที่ทำแบบนี้บ้างหล่ะครับ บ้านเมืองเราถึงกลายเป็นแบบนี้ไงเพราะละเลยเรื่องที่คิดว่าเป็นสิ่งเล็กน้อยเหล่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 15:59:27 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 16:22:50 »
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า
1.ส่วนใหญ่ ไม่รู้จักมารยาทในการใช้ถนน
2.ใบขับขี้ที่ได้มา  ไม่ศักดิ์สิทธิ์
3.กฎหมายจราจร ผู้ใช้รถยังไม่รู้อีกมากมาย   แค่คนรอบตัวผม ผมสอนให้รู้จักกฎจราจรจนเอือมแล้วครับ
4.น้ำใจ    บนท้องถนนมันหายากครับ
5.และอื่นๆ อีกมากมาย สาธยายกันไม่หมด  อุ อุ  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 16:50:23 »
ขับช้าแช่ขวา แต่ถ้าคุณใกล้ถึงตูดเขาแล้วเขาเข้าซ้ายให้ ก็ชั่งเขาเถอะครับ เพราะบางทีถนนเมืองไทยก็ไม่ได้เรียบทุกช่องทางเหมือนประเทศพัฒนาแล้ว
คิดซะว่ามันเป็น วัฒนธรรมไทยอย่างนึงก็แล้วกัน ประเทศไทยยังมีสิ่งอื่นที่ดีๆ อีกมากมายให้มอง
อยู่ที่ว่า คุณจะเลือกมองมันแบบไหน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 16:53:37 »
เอะอะก็เหมารวมคนไทย แล้วคุณคนประเทศอะไรครับ

คนขับรถดีมีมารยาทก็เยอะ  คนขับรถดี แต่บางวันรีบไปธุระ จำต้องขับเร็วก็เยอะ

คนขับไม่ดี ก็เยอะ รวมๆแล้วก็ มีทั้งดีและไม่ดี  แล้วจะเหมารวม ว่า "คนไทยชอบขับรถแบบนี้ มันใช่หรือครับ"

คุณเป็นใครมาจากไหน ถึงตัดสิน "คนไทย" จากประสบการณ์ที่คุณเจอครับ

เจอใครขับไม่ดีก็ว่ากันไปตามที่เห็น อย่ามา "เหมารวม"ครับ
หัวข้อกระทู้อาจแรงไปหน่อย คงเพราะพื้นที่น้อยหนะครับ แต่เนื้อหาใจกระทู้
ท่าน จขกท. แกใช้คำว่า "คนไทยส่วนใหญ่ที่คิดว่าตัวเองขับรถเร็วมากๆ ที่ Motorway หรือทางด่วน"

ผมเข้าใจว่า ท่าน จขกท. ไม่ได้มีเจตนาจะเหมารวมอะไรหรอกครับ
ใจเย็นๆ ใจกว้างๆ หน่อยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 18:14:08 »
พฤติกรรมที่เกลียดที่สุดบนถนน พวกช้าแช่ขวานี่แหละ รถมาหลังเร็วกว่าก็ไม่หลบทั้งๆที่หลบได้  อยากทำให้มันไร้วิญญานมากๆ ให้ตายเถอะ (ขอแรงกับเรื่องนี้)
บอกตรงๆ ว่าอยากชนท้ายให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ถ้าเจอพวกที่กวนตีน เช่น แว็บไฟให้หลบแล้วเบรคใส่  แต่ก็ทำไม่ได้เพราะสงสารรถ

ลองไปอ่านดูในเว็บคุณตะพาบ ว่าพวกแช่ขวามันมีความคิดอย่างไร  มันยังคิดว่าวิ่ง 120 แล้วนี่คือความเร็วสูงสุดที่กฏหมายกำหนดแล้ว ยังไงพวกที่แซงไปนั้นผิดกฏหมาย  ส้นทีนสิ  โง่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 18:30:35 »
แช่ขวาก็ไม่ดีครับ ขับเร็วไปก็ไม่ดีครับ แซงซ้ายก็ไม่ดีครับ
แล้วต้องทำยังไง ต้องรอรถท่านผู้ทรงเกียรติรู้สึกตัววิ่งออกซ้ายเองหรือยังไงครับ ?
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 18:34:17 »
ก่อนที่จะหลุดไปเรื่องขับช้าแช่ชวา
อ่านให้ดีนะครับ จขกท. เค้ากำลังว่า "คนขับเร็วแช่ขวา"

ผมไม่ทราบกฎหมายเยอรมันในรายละเอียด และไม่เคยใช้ชีวิตในเยอรมัน
แต่ผมขอถามหน่อยเถอะว่าบน Autobahn ปอร์เชวิ่ง 250 กม./ชม. มา
แล้วเจอรถเลนกลางวิ่งเฉลี่ย 200 กม./ชม. เลนซ้ายสุดวิ่ง 150 กม./ชม.
ปอร์เช่คันนั้นวิ่งแช่ขวาสุดตลอด **ในกรณีที่มีรถวิ่งเลนกลางประปรายหรือไม่ครับ?

แต่ที่แน่แน่ คุณวิ่งเกินกฎหมายกำหนดไม่ได้ในเยอรมัน แล้วที่คุณว่าคนไทยขับรถวิ่งเร็วแช่ขวานี่
คุณใช้ความเร็วอยู่เท่าไหร่หรือครับ ถือได้ไปหัวเสียกับเขาได้

แต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม คุณเคยรู้จักสุภาษิต "When in Rome" มั้ยครับ?
ถ้าเรื่องเพียงเท่านี้ ต้องทำให้คุณหัวเสียมาตั้งกระทู้ด่าคนไทยขับรถแบบนี้แล้ว
ผมก็ไม่ทราบเช่นกัน ว่าคุณรับมือกับความแตกต่างในสังคม วัฒนธรรม และเชื้อชาติได้อย่างไรกัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 19:11:19 »
ผมว่า เราก็ต้องก้มหน้ายอมรับกันก่อนนะครับ
ว่าบ้านเรา มีพวกนิสัยเสีย ขับแช่ขวากันจริงๆ

การจะมามีอารมณ์ กับการใช้คำว่า "คนไทย" มันดูเหมารวมไปหน่อย
ผมว่ามันก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไร ท่าน จขกท. คงไม่ได้ตั้งใจ
และอาจจะดูนอกประเด็นไปสักหน่อย

การจะมาบอกว่า ถ้าเลนขวาเค้าขับเร็วกว่าเลนกลางหละ
ผมว่า มันก็เป็นแค่บางกรณีนะครับ และฟังดูแถๆ ไปหน่อย
ผมมั่นใจว่า ท่าน จขกท. ไม่ได้หมายถึงลักษณะนั้น
ท่าน จขกท. คงหมายถึง ถนนโล่ง แต่เฮียแกจะแช่ขวา

ยิ่งเรื่อง รับมือกับความแตกต่างในสังคม วัฒนธรรม อีก ยิ่งไปกันใหญ่
มันก็อาจจะคิดได้ครับ ว่าการมาตั้งกระทู้แบบนี้ มันเกินไปสักหน่อย
แต่ผมกลับคิดว่า การนำเรื่องแบบนี้มาแชร์ น่าจะเป็นประโยชน์กับสังคม
มากกว่าปล่อยให้ผ่านไปเฉยๆ นะครับ

พระอาจารย์ของผม เคยสอนไว้ว่า
การที่เรา จะแก้ไขอะไรได้
อย่างแรกเลย คือ ต้องยอมรับข้อผิดพลาดก่อน

ยอมรับ แก้ไข ช่วยกันสร้างวัฒนธรรมใหม่
ที่น่าอยู่ และปลอดภัย กันดีกว่านะครับ  ;)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 19:33:00 »
จริงๆ จะแช่ไม่แช่ ถ้ามีรถเร็วกว่าก็หลบให้ก็แค่นั้นแหละ ไม่เห็นจะต้องมามีปัญหาอะไรกันเลย ไม่เข้าใจ
ถ้าไม่หลบก็ถือว่าไร้มารยาท  คุณจะจี้ตูด บีบแตรเขามั๊ย ? ถ้าผมไปซ้ายได้ผมก็ไป ไม่ดริฟ ไม่บีบแตรให้เครียดหรอก
เว้นพวกขับขวาช้า และเบรก และยึกยัก เมื่อเช้าเจอมา ซ้ายติดไปไม่ได้ ก็ตามกระดึ๊บๆไป มีจังหวะก็อัดแซงไปเลยจบ

แต่ถ้าไปไม่ได้ ผมก็ตามไปจนกว่าจะแซงได้ก็เท่านั้นหล่ะครับ แต่ถ้ามีเร็วกว่า ไวกว่ามา
ก็หลบซ้ายได้ก็หลบซะก็แค่นั้น

ผมไม่รู้สึกว่าไอ้เรื่องนี้มันจะเป็นปัญหาระดับชาติตรงไหน
อีกอย่าง ผมขับถนนสองเลน จนชินแล้ว มีเลนไป และเลนสวน

อยากแซงก็ต้องยกขวาแซง ผมไม่เห็นมีปัญหาเลย แซงไม่ได้ก็ตามท้ายเขาไปก่อน มีจังหวะค่อยแซง
ถนนที่บ่นๆกัน มีสี่เลน หกเลน บ้าง มีเลนมากกว่าที่ผมวิ่งประจำตั้งเยอะ ทำไมยังมีปัญหาอีก
อ่อถ้าผมรีบ เจอถนนสี่เลน ผมก็มุดครับ เรารีบเราก็เร็ว เราก็หาช่องไปมันก็เท่านั้น

ถนนมันไม่มีข้อกำหนดที่ซับซ้อนหรอก ที่มันซับซ้อนเพราะคนที่ใช้นี่แหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 19:34:09 »
ขออภัยละกันครับ ถ้าผมจะตีความหมายของ จขกท. ผิด
เพราะอ่านไปทีแรก ก็รู้สึกว่าไม่มีคำว่าขับช้าแช่ขวาอยู่เลย
เหมาถึงคนขับอยู่เลนขวาทั้งสิ้น แต่อ่านอีกทีท่านก็บอกว่า คิดว่าขับเร็ว
ก็คงหมายถึงคนขับช้าล่ะมั้งครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นผมก็ขอโทษไว้ตรงนี้ด้วย

ส่วนคุณ IncarRus ครับ อยากจะเรียนว่า การติเพื่อก่อ และยอมรับในความบกพร่องนั้น
เป็นเรื่องที่ผมตระหนักดีอยู่แล้วครับ หากจะตีความ จขกท. เรื่องรถขับเร็วขับช้าผิดไป
ผมก็กล่าวขออภัยไว้แล้วตามข้างต้น แต่ขอให้แบ่งเรื่องนี้เป็นสองประเด็นครับ

เรื่องแรกที่ผมยกขึ้นมาพูดแบบนี้ ก็เช่นเดียวกับที่เคยกล่าวไปหลายครั้งแล้วครับ
ภาษาที่ใช้นั้นสำคัญ โดยเฉพาะการสื่อสารด้วยข้อความอย่างเดียวเช่นบนเวบบอร์ดแบบนี้
กระทู้นี้มันเลยกระเดียดไปทาง บ่น ด่า เพราะไม่ถูกใจมากกว่า การช่วยกันพัฒนาสังคม
ช่วงที่ผ่านมาก็มีกระทู้ลักษณะนี้มากมาย ขับรถโดนคนปาดหน้า โดนคนเปิดไฟแยงตา ฯลฯ
แล้วก็เก็บมาโพสต์ด่ากันบนเวบบอร์ด ซึ่งผมว่าเราจะเก็บทุกอย่างที่ไม่ถูกใจเรามาเป็นอารมณ์
แล้วก็มาโพสต์ด่าแบบนี้ไปทุกเรื่องก็คงจะไม่ไหว

เรื่องที่สอง ผมรู้สึกไม่โอเคเป็นการส่วนตัวกับการที่ลักษณะการพูดของ จขกท.
เน้นเรื่องคนไทยขับรถชัดเจน อาจจะเป็นเพราะการยกเปรียบเทียบกับเยอรมัน
และการกล่าวว่าท่าน จขกท. ใช้ชีวิตอยู่ในเยอรมันมาตลอด จริงอยู่ว่าคนแตกแถวมีมาก
แล้วทำให้ท่านหัวเสีย แต่มันถึงกับอะไรอะไรก็ คนไทย คนไทย เลยหรืออย่างไรกัน

ท่านใช้คำพูดหมิ่นเหม่แบบนี้ แล้วทำให้คนอ่านอย่างผมรู้สึกไม่ดีกับการพูดในลักษณะนี้
ผมก็แสดงความคิดเห็นของผมบ้าง หากเข้าใจกันผิดถูกอย่างไร เสวนากันได้ครับ
แต่จะกล่าวว่า สิ่งที่ผมทำนั้นไม่เหมาะไม่ควร ทำเกินกว่าเหตุ ผมก็คิดว่าไม่ถูกต้องเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 19:37:21 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 19:47:47 »
" ขับเร็ว แช่ขวา "  ผมก็เป็นครับ    ก็เลนกลางมันก็มีรถตลอด เลนขวาก็โล่ง  จะให้เดี๋ยวซ้าย เดี๋ยวขวา ผลุบๆ โผล่ๆ ไปแบบนั้นตลอดทางหรือไง
.........แต่ ถึงผมจะแช่ขวา แต่ผมเหลือบมองกระจกหลังอยู่ตลอดนะครับ  ถ้ามีใครเร็วกว่าผม ก็จะหลบให้  และถ้าเลนกลางโล่งผมก็เลือกที่จะขับเลนกลางมากกว่าเลนขวา.........

และที่ผมเจอๆมา อุบัติเหตุบนท้องถนนที่เกิดขึ้น  เกิดจากการขับเร็วแช่ ขวาน้อยมากๆ เพราะการทีจะทำแบบนั้นได้แสดงว่าถนนมันโล่ง  ที่เจอมาส่วนมาก

1 ขับแบบแข่งกันบนท้องถนน   ปาดซ้าย ปาดขวา  ไม่มีช่องจะไปก็ดันทุรังจะแซงขึ้นไป
2 พวก เงอะๆเงิ่น เฉิ่มๆ ออกรถมาตัดหน้าชาวบ้านแล้วก็ไม่รีบเร่งความเร็วขึ้นไป  
3 พวกที่คิดว่าขับช้าๆปลอดภัย แต่ไม่ได้ดูว่าบนถนนเส้นนั้นเขาขับกันเร็วแค่ไหน     มันเป็นการขวางกระแสของชาวบ้านเขา (คล้ายๆข้อ 2 )
4 เวลารถติดๆ เห็นก็มีชนท้ายกันประจำ

ออฟไลน์ Achso

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 19:56:23 »
 โอเคครับ ขอบคุณทุกๆ คนที่เข้ามาแชร์มุมมอง
1. ก่อนอื่นผมต้องขอโทษเรื่องการใช้ภาษาของผมก่อน ถ้ามันรุนแรง ความหมายกำกวงหรือไปกระทบกระเทือนจิตใจใครผมก็ขอโทษด้วย
ผมไม่ได้มีเจตนาว่าคนไทยทุกคน เพราะผมเองก็เป็นคนไทย

2. ผมไม่มีเจตนาดูถูกคนไทยด้วยกันในเรื่องการขับรถแบบนี้ เพราะผมเองแรกๆ ก็เคยเป็นเหมือนกัน พ่อผม แม่ผม พี่น้องของผมก็คงจะขับกับแบบนี้กันด้วย
แต่ผมก็พยายามจะบอกในสิ่งที่ถูกต้องกับพวกเค้าโดยเริ่มจากครอบครัวผมก่อน สิ่งไหนที่คนเราเคยเห็นและดีในที่ต่่างๆ
ถ้าผมจะเอามาปรับใช้ในชีวิตประจำวัน มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายไม่ใช่เหรอครับ

3. เจตนาของผมคือ อยากให้ทุกคนมองเห็นสิ่งที่ดีๆ โดยเริ่มจากตัวคุณก่อน ถ้าหากเริ่มจากตัวคุณได้
คุณก็สามารถนำไปบอกญาติพี่น้องของคุณต่อได้ วินัยที่ดี มันเริ่มได้ท่ี่ตัวเรา และครอบครัว

4. ในที่นี้มีคนถามว่า " แต่ผมขอถามหน่อยเถอะว่าบน Autobahn ปอร์เชวิ่ง 250 กม./ชม. มา
แล้วเจอรถเลนกลางวิ่งเฉลี่ย 200 กม./ชม. เลนซ้ายสุดวิ่ง 150 กม./ชม.
ปอร์เช่คันนั้นวิ่งแช่ขวาสุดตลอด **ในกรณีที่มีรถวิ่งเลนกลางประปรายหรือไม่ครับ?"
ขอตอบเลยว่า "ผิดครับ" เพราะตำรวจก็จับกันประจำเลย
และกฏหมายแรงมาก คุณโดนยึดใบขับขี่และปรับด้วย ไม่มีการอ้างเหตุผลใดๆ ทั้งสิ้น

ถ้าโมฯ เห็นว่าไม่สมควรก็ลบได้นะครับ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 20:48:26 »
2. ผมไม่มีเจตนาดูถูกคนไทยด้วยกันในเรื่องการขับรถแบบนี้ เพราะผมเองแรกๆ ก็เคยเป็นเหมือนกัน พ่อผม แม่ผม พี่น้องของผมก็คงจะขับกับแบบนี้กันด้วย
แต่ผมก็พยายามจะบอกในสิ่งที่ถูกต้องกับพวกเค้าโดยเริ่มจากครอบครัวผมก่อน สิ่งไหนที่คนเราเคยเห็นและดีในที่ต่่างๆ
ถ้าผมจะเอามาปรับใช้ในชีวิตประจำวัน มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายไม่ใช่เหรอครับ

นี่คือสิ่งที่ต้องการเลยครับ ถ้าทุกคนเริ่มจากครอบครัวก่อน แล้วอธิบายด้วยความถูกต้องมันก็จะช่วยใด้มากเลยละครับ แต่บางทีผมก็เจอเหตุการณ์
แบบงงๆนะครับ คือผมอยู่เลนซ้ายแล้วออกขวาเพื่อที่จะแซงคันหน้า แต่เลนขวาก็ช้าอีก ผมก็จะเข้าเลนซ้ายโดนการเปิดไฟว่าจะเข้าแล้วนะ แต่ก่อนเข้า
ผมก็รอแล้วนะว่าเขาไม่ขึ้นมาแน่ พอผมเข้าซ้ายใด้เท่านั้นแหละ จี้ก้นผมเลยและก็ไม่ยอมปล่อยด้วย คือจะแซงก็ไม่แซงทั้งๆที่เครื่องใหญ่กว่าผมมาก
ตกลงว่าจะวิ่งไม่ใด้ทั้งซ้ายและขวามั้งครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:27:50 »
เห็นพูดๆกัน ส่วนมากก็มาจากขับรถเร็วกันทั้งนั้น แล้วอยากมีเลนวิ่งสินะครับ - -

ผมแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ครับ ขับ90 เปิดเพลงฟังชิวๆไปเรื่อยๆ การขับแช่ขวาผมว่าส่วนนึงมาจากการขับเร็ว จนขี้เกียจกลับเข้าเลนกลาง เพราะเดี๋ยวก็ต้องแซงอีกแระ - -
เพราะงั้นก็ไปเรื่อยๆ แซงเท่าที่จำเป็นถนนสาย7 ก็วิ่งมันเลนที่สองจากทางซ้าย ไปเรื่อยๆสบายๆ ถึงเหมือนกัน ไม่อารมณ์เสีย ไม่ผิดกฎหมาย ไม่มีใครว่าอะไรเราได้ ประหยัดน้ำมัน แถมปลอดภัยด้วยครับ  แค่ออกจากบ้านให้เร็วกว่าเดิมนิดเดียวเองครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:43:31 »
ผมว่าเราออกทะเลกันไปแล้วนะครับ ผมว่ากลับเข้าฝั่งเถอะครับ อย่าใช้อารมณ์กันเลยนะครับ

Blue 229

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:28:52 »
พูดกันตรงๆเลยนะครับ
ผมเองก็เป็นคนนึงครับ ที่รู้ว่า เลนขวา มีไว้เพื่อแซงเท่านั้น ตามข้อกฏหมาย
ทั้งนี้ กฏหมายที่เค้ากำหนดเพื่อความปลอดภัยในการขับขี่และเพื่อความคล่องตัวของการจราจร
อันนี้ผมก็ทราบครับ

แต่.. ผมเองก็ไม่ค่อยทำอย่างนั้น ตามกฏหมายหรอกครับ
เป็นหนึ่งในคนไทยส่วนใหญ่อย่างที่เจ้าของกระทู้ว่านั้นแหละครับ
เวลาขับบนถนนอย่าง A1 A2 หรือ by pass ผมใช้ความเร็วที่ 140-160 ก็ขับขวา่เกือบจะตลอดเหมือนกันครับ
สำหรับผม ผมมองมันว่าเป็น "การปรับตัว" ครับ ไม่ใช่นิสัยที่ไม่ดีแต่อย่างใด
ผมไม่สามารถขับเลนกลาง แล้วใช้เลนขวาเพื่อแซงอย่างเดียว ได้จริงๆครับ

เพราะถ้าคุณลองสังเกตนิสัยการขับรถในบ้านเรา มีใครเคยเว้นระยะห่าง 10 เมตรตามมาตรฐานความปลอดภัยไหมครับ
มีใครเคยขับเรียงลำดับความเร็ว ช้าสุดอยู่ซ้าย เลนกลางเร็วตาม กม. กำหนด คุณเคยเจอภาพแบบนี้ที่ถนนเส้นไหนบ้างครับ
สำหรับผม คำตอบผมคือไม่เคยครับ คนส่วนใหญ่ยังทำความเคยชินเสมอครับ
กม.และมาตรฐานความปลอดภัย คนไทยยังไม่เข้าใจ เพราะบ้านเรายังไม่มีเจ้าหน้าที่เพียงพอที่จะไปเข้มกวดกับมันครับ
และนั่นเป็นมุมมองของ คนชอบขับแช่ขวา อย่างผมครับ

ปล. อย่าหาว่าชวนทะเลาะเลยนะครับ อยากบอกมุมมองที่แตกต่างบ้างครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:30:14 »
 :) คุณเนยพูดไปหมดแล้วเช่นเคย

คุณเจ้าของกระทู้  รับทราบเรื่องการใช้คำพูดแล้ว ก็เป็นอันเข้าใจกัน

ส่วนเรื่องขับยังไง ดีไม่ดี คุณไปแก้อะไรคนอื่น ไม่ได้หรอก อยากแก้ แก้ที่ตัวเองและคนรอบข้าง

ที่พูดคุยเข้าใจกันได้   เจออะไรไม่ดีเลี่ยงได้ก็เลี่ยงไป  ส่วนเรื่องน่าเบื่อบนท้องถนน

"พูดแล้ว ไม่เห็นได้ประโยชน์อะไร นอกจากระบายอารมณ์ กับ มีคนร่วมช่วยด่า " ทำไมถึงชอบเอามาโพสบอกกันจัง

"มันทำให้อะไรดีขึ้นหรือครับ สำหรับคนที่ชอบบอกว่า ให้ทำดีจากตัวเองน่ะ ผมไม่เข้าใจ"

อยากให้ดี "ทำไมไม่เอาเรื่องดีๆ มีน้ำใจมาพูด "

จะได้เป็นตัวอย่างให้ คนที่ไม่เคยทราบ ไม่เคยรู้ว่าทำอย่างไร จะเป็นเรื่องดี   อันนี้ "มันน่าอ่าน น่าเข้าไปพูดคุยด้วย กว่าตั้งเยอะ" ครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

methus zaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:34:56 »
ผมว่า คุณหมอใจเย็นๆนะครับ ในประเทศเรามันมีหลากความคิดครับ บางคนเค้าก็อาจจะไม่ได้คิดเหมือนเราหรอกครับ บางคนก็อยากแชร์ความรู้สึก หรือว่า ระบายอารมณ์ให้เราฟังมากกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:44:26 »
เรื่องกฏหมาย ก็ขอให้เป็นข้อดีของเมืองไทยละกันที่ ... ถ้าถูกจับ ก็จ่ายค่าปรับนะจุดจับแค่ 100 บาท โดยไม่โดนยึดใบขับขี่ ..

มันทำให้เมืองไทยไม่มีระเบียบก็จริง ... แต่ผมก็เป็นคนที่ไม่ชอบกฏระเบียบเยอะๆเหมือนกัน .....

ฉะนั้น ประเทศไทย น่าอยู่ที่สุดแล้วครับ .....

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 23:33:43 »
ขอยกตัวอย่างเรื่องนี้ครับ "ยืนจองที่จอดรถ"  :-\
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13497.0.html

ก็เป็นการนำเสนอเรื่องที่ไม่ดีเหมือนกัน อาจจะสื่อความหมายด้วยถ้อยคำที่ต่างกัน
แต่ผมคิดว่า เจตนารมณ์ และจุดประสงค์ คงไม่ต่างกันมากสักเท่าไหร่  ;)

ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่ทำนิสัยแย่ๆ และผมก็พึ่งรู้ตัว จากกระทู้นี้  :-X
ต้องขอขอบคุณ ท่าน จขกท. ที่นำเอาประสบการณ์ที่ไม่ดี มาแชร์กัน

ฉะนั้น,,, จะเรื่องดี หรือเรื่องไม่ดี มันก็น่าจะมีประโยชน์ ในตัวของมันเองครับ
น่าจะอยู่ที่มุมมองมากกว่า ว่าเรามองเห็นอะไรบ้าง ที่เป็นประโยชน์ และสร้างสรรค์

ครอบครัว HLM ของเรา ก็เหมือนพี่น้อง ลูกหลาน ใครเห็นอะไรไม่ดี
ก็ว่ากล่าว ตักเตือนกัน อาจจะมีอารมณ์กันบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ
แต่ก็คงไม่มีใคร ที่ประสงค์ร้าย น่าจะมีเจตนาที่บริสุทธิ์ด้วยกันทั้งนั้น

ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่อาจจะมีนิสัยแย่ๆ เยอะเหมือนกัน
สิ่งไหนที่รู้ตัวแล้ว ก็จะพยายามแก้ไขครับ
สิ่งไหนที่ยังไม่รู้ ก็พร้อมให้ทุกท่านชี้แนะครับ

ปล. ยาวเชียว ออกทะเลด้วย ขอประทานอภัยครับ 555+

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 23:40:12 »
ก็จริงแฮะ ลืมไปเลยว่ามีไว้สำหรับแซงเท่านั้น แต่ถ้าขับเร็วแล้วแซงเรื่อย ๆ ก็คงไม่กลับมาซ้ายจริงไหม ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 23:55:25 »
วันก่อนเห็นรถพยาบาลเปิดหวอตอนรถติดบนทางด่วน พอพ้นตรงที่ติดมาก็เจอรถฮุนได แอ็คเซ็นต์สีเขียวขับประมาณ 50-60 เลนขวา คุยมือถืออย่างเมามัน
ประเทศเรายังมีคนไม่รับผิดชอบในกฏกติกาการขับรถเยอะจริงๆครับ ต้องยอมรับ
แต่สุดท้ายก็มาแก้ที่เราและคนใกล้ชิด
บางทีเพื่อนเข้าโค้งแล้วปาดเลน หรือขับช้าอยู่ขวาผมก็เริ่มด่ามันตรงๆแล้วนะ

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:50:16 »
เมื่อสัก 10 กว่าปีเกือบ 20 ปีมาได้แล้ว เพื่อนของพี่ทีผมสนิทคนหนึ่งเป็นทหารอากาศประสบอุบัติเหตุบนถนนวิภาวดีรังสิต เนื่องด้วยมีรถพุ่งข้ามฝั่งมาจากฝั่งตรงกันข้าม เสียบเข้าทีรถของพี่คนนั้นเขาพอดี เสียชีวิตในที่เกืดเหตุทันที  เหตุการณ์วันนั้นผมจำจนถึงทุกวันนี่เพราะว่าพี่คนนั้นได้ขับรถแช่อยู่เลนขวาสุดด้วยความเร็วพอสมควร (เกินกว่าปกติที่ควรจะเป็น) ทำให้ไม่สามารถหักหลบรถที่พุ่งข้ามมาจากฝั่งตรงกันข้ามได้ทัน ประกอบกับมีเกาะกลางถนนและต้นไม้ที่เกาะกลางถนนบดบังทัศนวิสัยอีกด้วย

พี่ผมเป็นนักบินรุ่นเดียวกันได้เคยเตือนผมไว้หลังเหตุการณ์วันนั้นว่า ขับรถให้ขับเลนกลางหรือซ้ายเอาไว้ก่อน เพราะเกิดอะไรขึ้นมาจากเลนขวาทีคนมักจะขับรถเร็ว เราสามารถมีเวลาประเมินสถานการณ์และตัดสินใจได้ถูกว่าจะทำอย่างไรได้  อย่างน้อยมันอาจจะไม่ได้ช่วยเราได้ 100% แต่มันก็ยังดีกว่าทีเราจะไม่มีโอกาสได้ตัดสินใจและแก้ไขสถานการณ์ใดๆเลย

และอีกครั้งหนึ่งบนนถนนเพชรเกษม ท้องที่อำเภอชะอำ ฝั่งเข้ากรุงเทพ หน้าค่ายพระรามหก  มีคุณลุงกับคุณป้าแกขับปิคอัพเก่าๆคันหนึ่งอยู่เลนซ้ายจะเข้าเลนกลาง ได้มีรถเก๋งขับเร็วมากที่เลนขวาสุด เสียหลักแฉลบข้ามเกาะมาชนเข้ารถของลุงคนนั้น ทำให้รถของลุงแกตกลงไปในคูน้ำข้างทางและพลิกคว่ำจมน้ำลงไป ผมขับเลนกลางตามหลังลุงคนนั้นอยู่ห่างจากแกประมาณ 100 เมตร และรถลุงแกได้เสียหลักไปชนรถทัวร์นักท่องเทียวชาวฮ่องกง เสียหลักไปชนเสาไฟฟ้าข้างทางไปอีกคัน  ผมรีบจอดรถในที่เกิดเหตุ วิ่งไปดูรถของลุงแกทีจมน้ำอยู่ ชาวบ้านทีใกล้เคียงและผมได้ช่วยกันทุกวิถีทางนำคนเจ็บขึ้นมาแต่ก็ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 20 นาทีถึงจะนำขึ้นมาได้  คุณป้าแกหมดสติจมน้ำไปนานพอสมควร  กู้ชีพจรขึ้นมาได้ แต่คุณลุงไม่สามารถช่วยชีวิตได้เนื่องด้วยจมอยู่ในน้ำนานและสมองขาดออกซิเจนไปแล้ว   จากเหตุการณ์นี้ผมเห็นเหตุการณ์พร้อมกับชาวบ้านอีกหลายคน และเป็นอีกหนึ่งเหตุการณ์ทีทำให้ผมจำไปจนวันตาย ถึงการขับรถโดยประมาทของใครบางคนทีคิดว่าเลนขวาไว้สำหรับรถขับเร็ว และอาจจะคะนองว่ารถเราแน่ เร็ว แรง สมรรถนะดี เอาอยู่  แต่เมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดข้ึนมา  เราจะนั่งเสียใจกับสิ่งๆน้ันไปตลอดชีวิตอย่างแน่นอน  อ้อ ผมเห็นน้องคนทีขับรถมาเร็วและเสียหลักอันเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุนั้นบาดเจ็บเล็กน้อย ได้แต่ยืนร้องให้ตัวสั่น ทำอะไรไม่ถูกเพ้อพูดจาเหมือนไม่ได้สติว่าไม่ได้ตั่งใจ ฯลฯ 

ผมอยากจะบอกว่า คนเราทุกคนมีสิทธิในการทีจะขับรถเร็วได้บนเลนขวา จะแช่นานแค่ไหนก็ได้ถ้าตราบใดที่เรายังคิดว่าเรามีสิทธิอันชอบธรรมตรงนั้นอยู่  แต่เมื่อใดที่เราได้กระทำการอันประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนจากสิทธิทีเราคิดว่าเราพึงมีและพึงกระทำได้แล้ว ช่วงเวลานั้นคุณอยากจะมีไทม์แมชชีนแล้่วย้อนเวลากลับไปก่อนหน้านี้สัก 5 นาที 10 นาทีก่อนเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นมาจริงๆ  คุณเชื่อผมสิ ว่าคุณต้องการ time machine จริงๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:29:32 »
เจ้าของกระทู้อ้างอิงด้วยคำว่าคนไทย ใช่ครับมันอาจจะไม่ใช่คนไทยทั้งหมด แต่เป็นบรรยากาศบนถนนในประเทศไทย
เพราะครั้งก่อนที่ผมกลับจากอเมริกา ก็คิดเหมือนคุณแหละครับ ว่าทำไมมัน @#$%^&*()_+! อย่างนี้ฟะ ก็น่าคิดนะครับ

ว่าทำไม คนไทยไม่ทั้งหมดขับรถแย่ แต่เจออะไรบนถนนแบบนั้นล่ะ เพราะมีคนที่ยันจะทำผิด น่าหงุดหงิด ไม่รู้สิ่งที่ถูกแล้วยังจะยืนกรานด้านๆไงครับ
คงต้องฝันถึงถนนเยอรมัน ยุโรป หรืออเมริกาต่อไป

ผมอยากจะบอกว่า คนเราทุกคนมีสิทธิในการทีจะขับรถเร็วได้บนเลนขวา จะแช่นานแค่ไหนก็ได้ถ้าตราบใดที่เรายังคิดว่าเรามีสิทธิอันชอบธรรมตรงนั้นอยู่  แต่เมื่อใดที่เราได้กระทำการอันประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนจากสิทธิทีเราคิดว่าเราพึงมีและพึงกระทำได้แล้ว ช่วงเวลานั้นคุณอยากจะมีไทม์แมชชีนแล้่วย้อนเวลากลับไปก่อนหน้านี้สัก 5 นาที 10 นาทีก่อนเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นมาจริงๆ  คุณเชื่อผมสิ ว่าคุณต้องการ time machine จริงๆๆ
ถ้าเหยียบไม่ถึง 88MPH ไม่ได้ใช้นะครับ หึหึ