ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกระหว่าง Civic 2.0 มือหนึ่ง กับ Benz E240 w211 ปี 2004 มือ 2 จะเลือก?  (อ่าน 23974 ครั้ง)

ออฟไลน์ skycooper

• Newbie
  • *
ช่วยวิจารณ์รถ 2 คันนี้ให้ทีได้ไหมครับ  :'(

ตอนนี้ผมกำลังสับสนตัวเองอยู่ว่าจะซื้อ Civic คันใหม่ไปเลยดี
หรือเพิ่มเงินซื้อ Benz E240 w211 ปี 2004 วิ่งมาประมาณร่วมๆแสนกิโลดี

ถ้าเพื่อนๆที่นี่มีเงินพอจะซื้อทั้ง 2 คันนี้ จะเลือกคันไหนครับ
ใจนึงก็อยากได้คันใหม่จะได้ไม่มีปัญหา อีกใจก็อยากได้รถที่ดีกว่านั้น
เห็นคนบอกว่า E240 ขับดี แต่กินน้ำมันมากๆ เลือกไม่ถูกเลยครับ :-\

เพิ่มเติมว่าเป็นรถคันแรกนะครับ ไม่เคยมีรถมาก่อน อยากได้มากแต่เลือกไม่ถูกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 07:56:27 โดย skycooper »

ออฟไลน์ paragon00

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นคันแรก ผมว่าไปออกมือหนึ่ง1เถอะครับ

มือสองต้องมีความรู้รถอย่างมากนะผมว่า ซื้อไม่มือสองจะไม่จบน่ะสิ

แล้วแต่ชอบละกันครับ แนะนำแบบนี้

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ของใหม่ดีกว่าครับอย่างน้อยใช้สบายใจกว่า
มือสองแบบส่าตาดีได้ตาร้ายเสียอ่ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมคงเลือก Civic ครับ แต่เป็นตัว 1.8E ก็พอ :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
W211 จุดอ่อนอยู่ที่เบรคไฟฟ้า กับ ปั๊มติ๊ก ถ้าแก้2อย่างนี่ได้ จบครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มือ1 ครับ

มือ2 ปี 2004 ใช้มาตั้ง 6ปีกว่าๆแล้ว
ไม่รู้ว่า 6ปีที่่ผ่านมา เค้าเจออะไรบ้าง

เป็นผม ผมเลือกมือ1

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ซื้อมือสองมันเสี่ยงอยู่นะครับ  ถ้าไม่รู้จักกับเจ้าของเดิมผมจะไม่สนใจรถคันนั้นเลย

เพราะเราไม่มีทางรู้ประวัติรถได้เลย  ถามคนขายเขาก็เชียร์อย่างเดียวแหละครับว่าประวัติดี

ถ้าซื้อมาแล้วอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านไม่ไหวครับ เสียเงินแถมไม่มีรถใช้

ส่วน Civic ถ้าไม่ได้ชอบขับรถเร็วหรือขับมุดมาก

ผมว่าซื้อ 1.8E ก็พอครับ เหลือตังไว้เติมน้ำมันอีกเป็นแสน

เพื่อนแม่ผมซื้อ 2.0 มาติดแก๊ส ขับคลานๆ ในเมือง รู้สึกเสียดายรถมากเลยครับ

ออฟไลน์ bdg

• Newbie
  • *
เห็นคนบอกว่า E240 ขับดี แต่กินน้ำมันมากๆ
>> แสดงว่ายังห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายอยู่ แล้วคิดเหรอว่า E240 อายุ 6 ปี จะไม่มีอะไรให้ซ่อม

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
อยู่ที่คุณเองครับว่า ต้องการภาพลักษณ์หรือต้องการความมั่นใจที่มีมากกว่าจากการใช้งาน

รถมือสองก็คือรถมือสอง ต้องมีค่าบำรุงรักษาดูแลมันด้วย

รถมือหนึ่งสบายใจไร้กังวลครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ขอนอกเรื่องหน่อยแล้วกันครับ ... ถ้าเป็น BMW 5 Series E60 หละครับ ถูกกว่า W211 หน่อยนึงนะครับ ประมาณ 2-3 แสน หรือเพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ 3 Series มือ 1 แล้วนะครับ

ปล. W211 มือ 2 ราคาประมาณ ล้านปลายๆ เลยนะคับ

ออฟไลน์ skycooper

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ฟังแบบนี้เอามือ 1 ดีกว่า
ถ้าซื้อมือสองผมกะซื้อมาติดแก๊ส แต่มือหนึ่งผมติดไม่ลง
ตอนนี้มีความคิดว่าคงเอา 1.8 แล้วเงินที่เหลือไปแต่งรถดีกว่า
เดี๋ยวถามแฟนก่อนว่าจะเอายังไง ซื้อไม่ถามกลัวบ้านแตก  :D

ออฟไลน์ neung23

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ฟังแบบนี้เอามือ 1 ดีกว่า
ถ้าซื้อมือสองผมกะซื้อมาติดแก๊ส แต่มือหนึ่งผมติดไม่ลง
ตอนนี้มีความคิดว่าคงเอา 1.8 แล้วเงินที่เหลือไปแต่งรถดีกว่า
เดี๋ยวถามแฟนก่อนว่าจะเอายังไง ซื้อไม่ถามกลัวบ้านแตก  :D

คุณครับ แทนที่คุณจะกลัวเอาเบ้นมาติดแก๊ส ซึ่งหายากมากที่คนจะเอามาติด และอู่ไม่คุ้นเคยทั้งติดทั้งซ่อมแก๊สแล้วมันคือเบ๊นซ์ซึ่งถือว่ายังใหม่อยู่ ... แต่คุณกลับกลัวที่จะเอารถป้ายแดงไปติดแก๊ส

ผมอ่านล่ะ งง จริงๆคับ  ::)

ปล...คิดจะใช้เบ๊นซ์ไปผูกมิตรกับอู่ก่อนคับ อู่+ช่างดีๆด้วยล่ะ รุ่นนี้ก็ซ่อมเยอะใช่ย่อยอยู่ แต่จะเข้าศูนย์คุณเห็นใบราคาแล้วเป็นลมแน่ๆคับ ผมเอา E200 Kom W211 ของน้าไปเข้าศูนย์เบ๊นซ์ราชครู บัตรดำผมวงเงินไม่พอนะคับ

http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=131599 << ผมหาของ Benz ไม่ได้ เอาของ BMW E60 530i ไปเทียบล่ะกันคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ panerai

ที่บ้านใช้ E200 kom ปี03 วิ่ง220,000kmแล้วครับ เข้าศูนย์แต่ละทีหรือแม้กระทั่งอู่เบนซ์ข้างนอก ราคาอะไหล่แต่ละอย่าง...ลมแทบจับครับ แถมรถรุ่นนี้ค่อนข้างจุกจิกน่ะครับ ยิ่งe240 2.6 รุ่นที่จขกท สนใจ ออกตัวค่อนข้างอืดครับแถมกินน้ำมันดุมากครับ ลองชั่งใจดูอีกทีน่ะครับ ถ้ามีเงินแค่พอซื้อเจ้า w211นะผมว่าอย่าเลยครับ

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
รถมันคนละราคาเลยนะครับ รถคนละระดับราคาค่าซ่อมนี้กับน้ำมันนี้ จ่ายตังกันเยอะแน่ๆในระยะยาว ถ้าเทียบcivic accordว่าไปอย่าง= =" แต่รถยุโรปยังไงอะไหล่ก็แพงกว่าญี่ปุ่นอยู่เเล้วนะครับ เตรียมเงินค่าซ่อมไว้ก่อนเลยรถยุโรปมือ2 ถ้างบระดับนี้น่าจะลองดูbenz c class bmw 3/5 volvo s60/s80 มีหลายตัวเลือกให้เลือก s60ดูน่าจะใกล้เคียงกับงบcivicให้ที่สุดเเล้ว มือ2นะครับ ที่กล่าวมา