ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมุติมีงบ 9แสน กับโจทย์ตามนี้... จะเลือกซื้อรถคันไหน เพราะอะไรครับ  (อ่าน 8618 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สมมุติให้งบมา 9 แสน
โดยมีโจทย์ 3 สถานการณ์ ตามนี้...
ทุกท่านจะเลือกซื้อรถยี่ห้อไหน รุ่นไหน เพราะอะไรครับ
ปล. เงินที่มี สามารถออมไว้ได้

1 เด็กหนุ่มคนนึง เพิ่งเรียนจบ เพิ่งได้งานทำ
ทำงานแถวๆชานเมือง ระยะทางไป-กลับราวๆ 90กิโลเมตร
เค้าเป็นคนใจร้อน ขอให้รถของเค้าตอบสนองได้ดีในเรื่องอัตราเร่งและช่วงล่าง
แต่เค้าเป็นคนรู้จักใช้เงิน ชอบความประหยัดน้ำมัน
เงินเดือนที่มี ราวๆ2หมื่น ไม่มีภาระ ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร

เค้ามีโครงการจะใช้รถไม่นาน แค่ราวๆ 6-7ปี
หลังจากหน้าที่การงานดีขึ้นถึงจะเปลี่ยน
แต่ถึงจะใช้รถไม่นาน แต่เค้าไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ

เค้าเรียนรู้ที่จะดูแลรักษารถของเค้า
พอจะเข้าใจระบบอะไรบ้างนิดหน่อย งูๆปลาๆ
มีเวลาตรวจดูรถตัวเองเฉลี่ยเดือนล่ะครั้ง

2 ผู้หญิง วัยทำงาน อายุราวๆ 30-35เพิ่งได้รับการโปรโมตเป็นหัวหน้าเมื่อไม่นาน
ทำงานอยู่ใจกลางเมืองใหญ่ ต้องขับรถไป-กลับ ผ่านชั่วโมงรถติด ราวๆ 10กิโล
เธอเป็นคนเรื่อยๆ ขอแค่แอร์เย็น เพลงเพราะ นั่งสบาย ไม่ต้องการสมรรถนะของรถ
แต่ด้วยความเป็นหัวหน้างาน จึงอยากได้ภาพลักษณ์ที่ดูดีซักหน่อย

เธอมีรายได้ที่ยังไม่หักรายจ่ายต่อเดือนราวๆ 4หมื่นบาท
ภาระที่มี มีไม่ค่อยมากเพราะยังไม่มีลูก และฐานะที่บ้านก็ค่อนข้างสบาย
เธอเป็นคนเบื่อง่าย ใช้รถแค่ 4ปี ก็ขายแล้ว
แต่เธอก็ไม่ค่อยชอบกับรถตลาดทั่วๆไป ถึงแม้จะขายต่อได้ราคาก็ตาม

เธอไม่มีความรู้เรื่องรถอะไรเลย ขอแค่เข้าศูนย์ แล้วจบ ก็พอ

3. หนุ่มวัยกลางคน อายุเกือบ 40ปี เป็นระดับหัวหน้าแผนก
ทำงาน ไป-กลับ ประมาณ 40 กิโล  และมีรายได้ราวๆ 6หมื่นบาท
เค้ามีภาระเลี้ยงดูลูก ต้องการรถครอบครัวที่นั่งสบาย และต้องเป็นซีดานเท่านั้น

เค้ามีความรู้เรื่องรถดี แต่ก็ยังพึ่งพาศูนย์บริการอยู่บ้าง
เค้าต้องการความสบายของตัวรถ แต่ก็แอบซิ่งนิดๆ ชื่นชอบอัตราเร่งที่ดี
บวกกับความประหยัดน้ำมัน ที่พอรับได้ และไม่สนใจภาพลักษณ์

เค้าเป็นคนใช้รถยาวๆ ไม่ค่อยเบื่ออะไรง่ายๆ เน้นความคุ้มค่าเป็นหลัก
ใช้รถ 8-9 ปีถึงจะเปลี่ยน และชอบความไว้ใจได้ในส่วนของอะไหล่

4. ผู้ชาย อายุ65ปี เกษียรอายุราชการแล้วออกมาอยู่ต่างจังหวัด
เค้าชอบเดินทาง ชอบท่องเที่ยว ให้รางวัลชีวิตกับตัวเอง
เค้าไม่มีภาระ เพราะมีลูกๆดูแล มีเงินใช้ จากลูกหลาน และมีเงินบำนานส่วนตัว
เค้าเป็นคนที่มีความรู้เรื่องรถในระดับนึง
ไม่สนใจ ว่าจะเป็นรถเก๋งหรือรถกระบะ ขอแค่ใช้เป็นพาหนะ ก็พอ

เค้าชอบรถที่ทนทาน ไว้ใจได้ มั่นใจได้ว่าไม่ตายกลางทาง
ใช้รถนาน ระดับ10ปีขึ้นไป แต่ก็พร้อมที่จะเปลี่ยนรถ ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่า
เค้าขับรถไม่เร็ว เรื่อยๆ เฉื่อยๆ และไม่สนใจเรื่องภาพลักษณ์

..................

สำหรับผม ผมเลือก
คนที่1 มาสด้า2ตัวท๊อป แล้วออมเงินส่วนที่เหลือไว้เพื่ออนาคต
หรือทำทุนไว้ลงทุนอื่นๆ
คนที่2 ฮอนด้าแจ๊สตัวท๊อป เก็บเงินสำหรับคันต่อไป(เผื่อเธอเบื่อ)
คนที่3 ผมเลือกอัลติส 1.6G เพราะดูเหมือนไม่มีตัวเลือกอื่นเลย
น่าจะเข้าข่ายพ่อบ้านที่สุดแล้ว(ใช้ยาวๆ ไม่น่า)
คนที่4 ผมเลือกดีแม๊กซ์ เพราะเป็นรถกระบะ

ใครมีความเห็นยังไง มาแชร์กันนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ข้อ 1 ผมนึกเป็น Focus TDCi
ข้อ 2 Tiida 1.8 ตัวท้อป หรือ Civic/Altis
ข้อ 3 และ 4 Altis 1.6 ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ถ้าสมมุติมีงบ 9แสน กับโจทย์ตามนี้... จะเลื
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 17:53:22 »
1. Ford Fiesta 1.6 HB
2. Nissan Teana 2.0
3. Toyota Camry Hybrid
4. Mitsubishi Pajero Sport 2WD

อ้าว พึ่งกลับมาดู พึ่งเห็นว่ามีงบ 9 แสน ขอแก้ใหม่แล้วกัน
(แต่ไม่ลบอันเก่าออกนะครับ เพราะดูจากรายได้ของโจทย์ที่ให้มาแล้ว สามารถซื้อรถเหล่านี้ได้เหมือนกัน และผมว่าเหมาะกะพวกเขาจริงๆ)

1. Ford Fiesta 1.6 HB
2. Chevrolet Cruze 1.8
3. Mitsubishi Lancer EX 1.8
4. Isuzu Mu-7 2WD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 15:40:46 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MystogaN

คนแรก Honda CITY SV MC ที่กำลังจะมาครับ
คนที่สอง BMW 318i ดาวน์ด้วยเงินก้อน 9 แสน และผ่อนเดือนละ 3 หมื่น เหลือเงินใช้ เดือนละหมื่นก็พอแล้ว
คนที่สาม Toyota Camry 2.0 ครับ ดาวน์ 4 แสน และผ่อนต่อเดือนละ 2 หมื่น เหลือใช้จ่าย 4หมื่นต่อเดือน
คนที่สี่ VIGO CHAMP !!

ออฟไลน์ patzahut

สำหรับผม
1.Honda City ช่วงล่างคงต้องทำเอานิดหน่อย แต่อัตราเร่งน่าจะพอไหว
2.Honda Civic 1.8 ขายต่อราคาดี ภาพลักษณ์ ok.
3.Lancer EX 2.0 อัตราเร่ง+ช่วงล่างดี เปลี่ยนรถไม่บ่อย
4.Nissan Teana 2.0 มีเงินเหลือ รถนั่งสบายๆ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
แนะนำเป็นมือสองครับ

1. Ford Focus TDCi

2. Chevrolet Cruze 1.8

3. Lexus IS250

4. Isuzu MU-7

ออฟไลน์ MoLee

คนที่1ขอเกินงบมาซักนิดเถอะนะครับ focus TDCi

คนที่2เห็นบอกไม่ค่อยชอบรถตลาดเท่าไร จัดไปsuzuki swift ภาพลักษณ์ผมว่าเจ้านี้ดูดีนะ เหมาะกับผญ ดีด้วย

คนที่3 altis 1.8 น่าจะตรงสุด ติดขับเร็วบ้าง ประหยัดน้ำมันด้วย เหมาะสุดแล้ว

คนที่4 คนนี้อันที่จริงแล้วคิดว่า น่าจะให้แกเลือกเองกว่านะ จะได้เป็นรางวัลชีวิตแกอีก1อย่าง  :D
อ่ะแต่ก็ให้เลือกให้ก็คงเป็น altis 1.6 อ่ะครับเพราะคนแก่สายตาไม่ค่อยดีเท่าไรแล้ว จะลำบากเมื่อเข้าเมือง เรื่องการกะระยะ ต่างๆ จะมีปัญหาได้ เลยคิดว่าเน้น ขับคล่องใช้งานง่ายทน วิ่งต่างจังหวัดชิวๆไม่รีบมาก ช่วงล่างไม่จำเป็นต้องดีเวอร์  แถมได้ความประหยัดติดมาเป็นของแถมอีกด้วย เลยนึกออกเป็นคันนี้ล่ะครับ ::)

ปล.อาจมีเกินงบไปบ้างนะครับ ::)

ออฟไลน์ Skyforce

เป็นผมคิดว่าตามนี้
1. มาสด้า 2 Maxx
2. Nissan Teana 2.0 (เกินงบนิดหน่อย แต่เอาน่าเงินเดือนตั้ง 40000 ผ่อนสบายๆ )
3. Toyota Altis 1.8G
4. Pajero Sport/Fortuner
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Fly to dream

Fiesta 1.6S
Tiida 1.8
Teana 2.5
Ranger 2.2 6speed
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mothsan

1. Fiesta 1.6
2. Citron DS3
3. Camry 2.0
4. Altis 1.8

ออฟไลน์ Nioka

1 Civic
2 Teana 2.0
3 Accord 2.4 or พี่อู๊ด
4 xtrail

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
1. Ford Fiesta 1.6S (เจอคำว่า เพิ่งได้งานทำ ใจร้อน ผมนึกถึงเจ้านี่เลยอ่ะ)
2. Mazda3 2.0
3. Honda Accord 2.4 Navi (เจอคำว่าแอบซิ่งนิดๆ ได้คำตอบเลย)
4. Honda CR-V 2.4AWD (อันนี้นึกถึงที่พี่แพนเคยเล่าเรื่องรถคุณพ่อเลยอ่ะครับ ^^")

ออฟไลน์ vellcap

งบประมาณ 9 แสน ทุกคันนะครับ

1.Ford Focus 2.0 Sport+ หรือ Honda Civic 1.8S AT AS
2.Chevrolet Cruze 1.8LT หรือ LTZ
3.Toyota Corolla Altis 2.0G
4.Mitsubishi Pajero Sport 2.5 2WD GLS

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
งบเพียง 9 แสน แต่โจทย์ที่ตั้งไว้มันรู้สึกขัดแย้งนิดๆอ่ะครับ

ผมขอตอบในความคิดผมก็แล้วกัน ด้วยงบ 9แสน - 1.6 ล้านนะครับ เพื่อสอดคล้องกับโจทย์ที่ตั้งไว้

1. Fiesta 1.6 S H/B  (ข้อนี้ง่ายอยู่)
 2. TEANA 200XL
 3. ACCORD 2.4 EL
 4. Fortuner

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
1. Cruze ดีเซล

2. Prius

3. Camry Hybrid

4. Pajero Sport , Spacewagon
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ delete

1. altis 1.8 e TRD ยังวันรุ่น ต้องแอบแรงบ้าง คันแรกต้องซื้อรถเดิมๆใช้ก่อน ถ้าคันต่อไปก็ตามใจ
2. civic 1.8 e as ไม่จุกจิกมาก ไว้ใจได้ ศูนย์บริการดี ผู้หญิงขับซิวิคดูดีกว่าขับอัลติส(ความเห็นส่วนตัวครับ)
3. teana 230 รุ่นที่แล้ว มือสองไม่เกิน 3ปี สภาพแจ่มๆ ใช้รถนาน ดูรถเป้น ไม่จำเป้นต้องมือ1 (พี่เขยผมก็สไตล์นี้ แกใช้แอคคอร์ดG7 มืิอสอง)
4. vigo / dmax 4ประตู 4*4 ออโต้ ต้องใช้งานเอนกประสงคืได้ ขับสบายๆ ไม่รีบร้อน เครื่องดีเซล ทน ถึก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. Fiesta 1.6S HB สีส้ม
2. Civic 1.8S Auto สีขาว
3. Altis 1.8E สีเงิน
4. Vigo Champ Preruner 4X4 สีดำ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

1.Hayabusa 2010
2.Ducati Monster 796
3.Yamaha R1
4.HARLEY SPORSTER 1200

สุดๆครับ ...

ออฟไลน์ H.

1.Hayabusa 2010
2.Ducati Monster 796
3.Yamaha R1
4.HARLEY SPORSTER 1200

สุดๆครับ ...

ข้อ 2 Honda PCX เถอะครับ - -"
H.

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
tiida ครับ

1. อยากประหยัดติดเเก็ส ได้
2. ความหรูเเฝงมา นิดๆ
3. คุณภาพ

ออฟไลน์ TTL

1.Fiesta 1.6S HB ครัย เครื่องยนต์okเลยหละ ช่วงล่างเยี่ยม
ขอ2-3 ขอตอบรวมนะครับเอาเป็นCivic 1.8E ครับ กำลังดีขับสบาย(สำหรับผม) สมรรถนะก็มีให้ใช้อย่างเพียงพอ
4.Triton 4x4 ครับ ช่วงล่างเนียบดีจริงๆตรับเกาะถนน ทัศนวิสัยดี ครับ