ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังชั้งใจระหว่าง fiesta 5ประตู Sport กับ jazz sv ครับ  (อ่าน 8181 ครั้ง)

ออฟไลน์ knkdrifter

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะซื้อรถตอนนี้กำลังสนใจระหว่าง fiesta 5ประตู Sport กับ jazz sv
1.อยากถามว่า jazz จะมีโฉมใหม่มาเร็วๆนี้หรือเปล่าครับ
2.แล้วศูนย์ ford เรื่องบริการหลังการขายเป็นยังไงบ้างครับ
3.ผมใช้ขับไปทำงานระยะทางประมาณ 30กม วันอาทิตย์จะใช้ประมาณเกือบ 100กม นั้ง2คน ผมสูง 183 อีกคน 173 
ถ้าเป็นพี่ๆเพื่อนๆจะเลือกคันไหนดี แล้วมีรุ่นอื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 01:30:12 โดย knkdrifter »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: กำลังชั้งใจระหว่าง fiesta 5ประตู Sport กับ jazz sv ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:32:30 »
ตอบในฐานะที่ใช้เฟียสต้า

ศูนย์ที่ไว้ใจมี แต่ไม่มาก แต่มันก็ดีขึ้นสำหรับศูนย์ขั้นเลว แนะนำที่ดีเลยคือ สีลม  ลำลูกกา  รังสิต  ปิ่นเกล้า

มีคนั่งหลังมั้ย หรือ พับเบาะบ่อยมั้ย  ผมพับเบาะตั้งแต่ซื้อมาครั้งเดียว นั่งหลังไม่ถึง 5 ครั้ง เลยไม่เคยคิดถึงแจ๊ส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: กำลังชั้งใจระหว่าง fiesta 5ประตู Sport กับ jazz sv ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:35:02 »
fiesta 5 ประตูก็สวย แต่ไม่สนใจ fiesta 4 ประตูบ้างหรอตะเอง รถสวยอยู่นะ มีแอร์ออโต้ด้วย(พวก 5ประตุอิจฉาหล่ะสิ)

ที่บ้านมีทั้ง2คัน ถ้าให้เลือกเอาตามความรู้สึกผมชอบ fiesta มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:27:53 »
fiesta 5 ประตูก็สวย แต่ไม่สนใจ fiesta 4 ประตูบ้างหรอตะเอง รถสวยอยู่นะ มีแอร์ออโต้ด้วย(พวก 5ประตุอิจฉาหล่ะสิ)

ที่บ้านมีทั้ง2คัน ถ้าให้เลือกเอาตามความรู้สึกผมชอบ fiesta มากกว่านะครับ

แถมอีกข้อที่5ประตู  ไม่มี  คือเบาะหนัง  ด้วย

แต่Fiesta ตอนที่ขึ้นลงคนที่สูงประมาณ  180   การเข้าออกลำบากหน่อย  เพราะว่าหัวอาจจะติดหลังคา
ส่วนฝั่งคนนั่งหัวอาจจะติดหลังคาครับ

ชอบอเนกประสงค์ความกว้างไป Jazz   
ชอบเครื่องช่วงล่าง  Fiesta  โลด   

ผมแนะนำครับว่าให้ไปลองนั่งก่อน  และทดลองขับก่อนครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:55:11 »
เปรียบเทียบเหมือนผมเลย อิอิตอนที่ผมจะซื้อเฟียสต้า ผมก็เอามาเทียบกับ jazz เหมือนกัน

ข้อ1 ยังไม่มีหรอกครับ เพิ่งจะ minor change ไปเมื่อไม่นานมานี้เอง
ข้อ2 ศูนย์ที่ผมใช้บริการอยู่ก็ดีครับ เรื่อง service ไม่ต่างจาก Honda เท่าไหร่ แต่ถ้าเรื่องของการรับรองลูกค้า ขนมนมเนย อะไรพวกนี้ ยังไม่ได้ครึ่งนึงของฮอนด้าเลย (แต่ฟอร์ดผมใช้บริการที่ต่างจังหวัด ส่วนฮอนด้าที่กรุงเทพครับ ถ้าเทียบที่กรุงเทพด้วยกันผมไม่ทราบเพราะไม่เคยเข้าที่ กทม เลย ผมชอบ service mind ของช่างที่นี่มากกว่า นอกจากจะเข้าไปดูการซ่อมได้ แล้วยังสอนผมทำอีกต่างหาก เอาใจผมไปเลย ส่วนเรื่องขนมนมเนย ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่ เพราะที่บ้านผมมีให้กินเยอะแยะอยู่แล้ว เอาไปเองก็ได้ 5555)
ข้อ3ขับวันละ 30 กิโลนี่ต้องถามก่อนครับ ว่าขับที่ถนนแถวไหน แต่จริงๆก็ไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ เพราะในเมืองตอนนี้เฟียสต้าก็ขับได้สบายๆแล้ว เพราะมีการปรับปรุงเรื่องเกียร์รอบสูงแล้ว ส่วนนอกเมือง ผมมองว่าเฟียสต้าน่าจะขับดีกว่าทั้งเรื่องอัตรากินน้ำมันและการตอบสนองเรื่องช่วงล่าง(ถ้าเดิมๆทั้งคู่นะ)

ไม่ทราบไปลองขับมาหรือยังล่ะครับ ถ้าได้ลองผมว่าก็น่าจะมีคำตอบในตัวมันเองอยู่แล้วนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:23:51 »
ขอบคุณมากครับทุกคน เดียววันเสาร์ผมจะไปลองขับดู ผมอยู่แถวลำลูกกา รถทดลองมีใช้มั้ยครับ พอดียังไม่เคยลองขับที่ศูนย์ไหนเลย อิอิ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:56:24 »
ครับผม ดีแล้วจ้า เพราะไม่มีรถคันไหนที่ดีที่สุดสำหรับทุกคนครับ ผมว่าการทดลองขับ น่าจะดีที่สุดละ จะได้เข้าไปสัมผัสภายในของมันด้วย
อย่างมาสด้า 2 ผมก็ชอบนะครับ ภายนอกสวยมาก แต่พอเห็นข้างในแล้วไม่ชอบเลย(คอนโซลมิคกี้เม้า) ผมกลับชอบคอนโซลโนเกียของเฟียสต้ามากๆ แต่บางคนก็บอกว่าคอนโซลโนเกียของเฟียสต้านี่สุดจะบรรยายเช่นกัน มันเป็นความชอบส่วนตัวน่ะครับ ดูจากรูป ไม่เหมือนกับดูจากของจริงครับ แหะๆ

ถ้าตัดสินใจได้แล้ว อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 15:28:23 »
ถ้าใช้งานกันแค่ 2 คนอย่างที่ว่า สัมภาระไม่เยอะ ดูแล้วทั้งคู่ก็เพียงพอครับ แต่จะอึดอัดหรือสบายยังไงก็ต้องไปลองนั่งดูอีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 16:20:37 »
ถ้าผมได้รถมาผมจะบอกเพื่อนๆพี่ๆนะครับ
ขอบคุณทุกๆคนนะครับ :D
และก็เว็บ headlightmag ด้วยนะ เป็นเว็บที่ให้ความรู้เรื่องรถมากมายผมชอบๆ :D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 19:19:18 »
1. ตัวปัจจุบันขายมาได้ซัก 3 ปีกว่าได้แล้ว มินิเชนจ์ 1 ครั้ง MC เมื่อต้นปีที่ผ่านมา
โมเดลใหม่หวังว่าคงอาจจะ 2-3 ปีต่อจากนี้

2. ของแบบนี้ต้องตระเวนหากันเอา เพราะบางศูนย์ที่หลายเสียงบอกดี แต่พอทีเรากลายเป็นแย่
กลับกันศูนย์ที่หลายคนบ่นว่าแย่ แต่ทีเรามั่งกลับดี (กรณีนี้ยกเว้นวองไว้เจ้านึง เพราะขานี้ สุดจะทน)

3. สูง 183 โยนมาทางแจ็สแบบเห็นๆ เพราะห้องโดยสารได้พื้นที่มากกว่า
แต่ถ้าชอบความเร้าใจในการขับขี่ คงต้องหันมาเฟียสต้าา...

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 23:34:16 »
คิดจะซนกับรถต่อด้วยรึเปล่าครับ ถ้าชอบซนกับรถหาเรื่องแต่งไปเรื่อยๆจะแต่งมากแต่งน้อยมาทางjazzดีกว่า fiesta หาของแต่งยาก ถ้าชอบรถเดิมๆ เฟียสต้าได้อุปกรณ์ติดรถมากกว่า แต่มันเหมาะสำหรับนั่ง2คนจริงๆ เบาะหลังขนาดผมสูงแค่ 172 ผมยังว่าทรมานเลย นิตยสารหัวนอกอย่าง autobild ก็บอกเหมือนกันว่าเบาะหลังอึดอัด แต่การควบคุมรถดี

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 00:01:12 »
ขับ fiesta มันใจกว่าเยอะรถแน่นกว่าเยอะ ( ภายในแคบไปหน่อย )
ขับ Jazz แล้วรู้สึกเหมือน ขับกระป๋อง กลวงๆ ติดล้อ

ทั้งสองเป็นรถเดิมๆนะครับ  ปล. คหสต,
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 17:02:57 »
ขับ fiesta มันใจกว่าเยอะรถแน่นกว่าเยอะ ( ภายในแคบไปหน่อย )
ขับ Jazz แล้วรู้สึกเหมือน ขับกระป๋อง กลวงๆ ติดล้อ

ทั้งสองเป็นรถเดิมๆนะครับ  ปล. คหสต,
คิดเหมือนกันเลย แต่ผมชอบแจ๊ส 55+ ;D

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 00:18:55 »
ขับสนุกมั่นใจผมว่า Fiesta
แต่ถ้าเอาประหยัดก็ Jazz

ปล ผมว่า Fiesta กินมากกว่า Jazz นะแต่ทำไมคนในนี้บอกว่า Fiesta ประยัดกว่า หรือว่าผมขับไม่เหมือนคนอื่น ???