ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับระหว่าง captiva กับ fortuner  (อ่าน 10585 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ2909

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะออกรถใหม่ช่วยตัดสินใจหน่อยครับระหว่าง captiva กับ fortuner เครื่องเบนซินทั้งคู่
ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
1. กรณีความคุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไป
2.ถ้าจำเป็นต้องติด LPG ควรเลือกตัวไหน
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับระหว่าง captiva กับ fortuner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 17:10:25 »
ไม่นับราคาขายต่อนะ (ตามโจทย์ จขกท.)

ผมเทใจให้ Captiva ครับ

ส่วนตัวรอซื้อ Captiva ตัว MC เหมือนกัน

แต่ขออ่านรีวิวจากพี่จิมมี่ก่อน อิอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ champ2909

• Newbie
  • *
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับระหว่าง captiva กับ fortuner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 17:55:39 »
แล้วในกรณีที่สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวต้องติด LPG ละครับ
ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน ในเรื่องความทนทานของเครื่องในคนที่ขับแบบปกติ
ค่าบำรุงรักษา

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 19:49:48 »
ตอนนี้...ผมก็รอ Captiva MC ดีเซล เหมือนกันครับ

ตอนแรก ก็เทียบเหมือนกันครับ

เบื้องต้นโจทย์เราที่ตั้งไว้
-> อยากได้รถ 7 ที่นั่ง(5+2 - สองที่หลังเอาไว้สำรองครับ หากจำเป็นอยากมีไว้ใช้บ้างครับ)
-> อยากได้รถคันใหม่ ที่ดูภูมิฐาน และใช้งานดีกว่าคันเดิมครับ
-> สำหรับไว้ใช้ในกรุงเทพ และออกต่างจังหวัดเดือนล่ะครั้งสองครั้ง
-> อัตราสิ้นเปลืองไม่ถึงกับประหยัดมาก แต่อยากให้เกิน 10 โล/ลิตร ฮะ - เวลากลับบ้านต่างจังหวัดแก๊ซคงไม่สะดวกครับผม ก็เลยสรุปที่อยากได้เครื่องดีเซลก็น่ารับค่าน้ำมันได้ครับ เสียงดังนิดหน่อยก็รับได้ครับ
-> ภรรยาผมขับด้วย อยากได้มีสมรรถนะดีสักหน่อย และความปลอดภัยสักหน่อย
-> งบอยู่ที่ 1.5 ล้าน +- ครับ

เบื้องต้นรถที่เลือกไว้มีหลายตัวครับ

-> BMW X1 , Harrier(มือสอง) , Tucson, CRV  => ตัดออกก่อนเพราะมี 5 ที่นั่งครับ

-> Estima(มือสอง) => ผมพยายามหาข้อมูล เรื่องบำรุงรักษา ห่วงค่าใช้จ่าย และความสะดวกในการดูแล เลยตัดออกครับ

-> Mu7 => พี่ชายใช้อยู่ฮะ ซ้ำๆๆๆ :)

-> Pajero sport  => คันแรกที่ไปทดลองขับเลย สมรรถนะถูกใจน่ะครับ เอามาให้เพื่อนๆและภรรยาเทียบกับ Fortuner  เพื่อนๆ และภรรยา บอก Fortuner หล่อกว่าฮะ ก็ตัดออก (ขออภัยแฟน Pajero นะครับ เพื่อนๆ ผมเขามองภายนอก ด้วยความเห็นส่วนตัวครับ)

-> Fortuner TRD -> ไปลองขับ Fortuner ผมช่วงล่างชอบ Pajero มากกว่าครับ แต่ Fortuner ดูหล่อกว่าจากการ vote ของเพื่อนๆ และภรรยา  ยิ่งตัว TRD ด้วย เลยตัดสินใจจอง Fortuner TRD ไป รวมกับคันเดิมก็ใช้ Toyota
...แต่เป็นช่วงหลังสึนามิเข้าญี่ปุ่นพอดีครับ รอแล้วรออีก จน sale โทรมาคืนเงินมัดใจและให้คูปองสำหรับจองใหม่(เอาไว้จองใหม่ 5000 บาท) และบอกว่ารุ่นใหม่ใกล้มาแล้ว  

**Captiva 2.0 LTZ -> ระหว่างรอรถอยู่น่าก็หาตัวเลือกอื่นๆ มีโอกาสได้ไปลองขับ Captiva เซลใจดี ให้ขับทางยาวด้วย(ผมอยากลองอาสาเติมน้ำมันให้) ชอบมากๆๆๆ ถูกใจครับ ช่วงล่างผมถูกใจมากที่สุดครับ ขับแล้วดูมั่นใจดี แล้วภรรยาผมลองก็ขับได้ครับ เขาบอกแรกๆ เกร็งๆ เพราะเห็นคันใหญ่ แต่ลองแล้ว แกบอกว่าขับสบายๆ แถมชอบด้วย

ก็เลยไปค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับ Captiva เจอบทความพี่จิมมี่ล่ะครับ(ขอบคุณครับ) และก็ข้อมูลต่างๆ มาเทียบดู
และเจอข้อมูลจากเพื่อนๆ ในเว็บนี้ล่ะครับ ว่าใกล้ Minor แล้ว ก็เลยรออีกสักพัก อีกทั้งแถวบ้านมี 3 ศูนย์ใกล้ๆ
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ไปชม Captiva MC ใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว(แต่เป็นเบนซิน) ถูกใจภายในมากๆ ฮะ ผมชอบกว่าตัวเก่าเยอะครับ
แต่ยังไม่มีดีเซล ยังต้องรออีกหน่อยฮะ

รวมกับเรา ไม่ใช่แนวลุยๆ ขึ้นป่าหรือลุยหนักๆ > เราขับรถกลางๆ ไม่เร็ว ความแรงเลยไม่ใช่ปัจจัยสักเท่าไหร่
จากความจำเป็นและโจทย์ที่เราต้องการ Captiva น่าจะ ลงตัวที่สุดครับ

**ก็เลยสรุปเลือก Captiva 2.0 LTZ MC ครับ แต่ยังไม่มาเลยครับ ยังต้องรออีก 2-3 เดือน แต่ก็รอได้ครับ

ตอนเลือกเราไม่ได้สนใจว่าว่า PPV หรือ SUV นะครับ เรามองที่การใช้สอยเป็นหลักฮะ

ปล. แก้ไขสะกดผิดหน่อยฮะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 19:58:19 โดย cchhuutt »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:21:20 »
รอทดลองขับ Captiva MC 2.4 อยู่ครับ โทรคุยกับศูนย์ใกล้บ้านอยู่ รอเซลล์โทรมานัดอีกครั้งครับ
แต่ยังไงก็จะรอทดลองขับตัวดีเซลด้วย ไม่น่าจะเกิน motor expo

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:35:27 »
ผมเอา Captiva ครับ สาเหตุ มันเป็น SUV เเท้ๆ ไม่ใช่ PPV
ส่วนเรื่อง lpg ไม่น่าจะมีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 21:40:34 โดย เฮียหลี »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 20:36:15 »
เท่าที่ผมเคยขับทั้งคู่รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ แต่แคปหมูเป็นดีเซลตัวท็อป เทียบกับ ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 เบนซิน ผมขอไม่พูดถึงเรื่องอัตราเร่ง แต่ผมว่า ช่วงล่างแคปหมูเกาะกว่าจูนเยอะมาก ขณะที่แคปหมูกระด้างแต่เกาะถนน จูนกลับกระด้างเหมือนเกวียน

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกแคปหมูครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 22:06:14 »
เป็นผมเลือก Captiva ครับ Fortuner ถึงจะราคาเท่ากันแต่คุณภาพเทียบกันไม่ได้ครับ
แถวบ้านเห็นมีคนขับตัวใหม่หน้าอีโวสีดำนะครับ แต่เห็นแคคันเดียวนะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 22:31:22 »
ถ้าไม่ได้ลุยทางป่าเขาลำเนาไพรมาก ผมว่าCaptivaก็เป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับ

จากที่ใช้Fortunerอยู่ ทำให้ผมค้นพบว่าแถวสองCaptivaนั้นนั่งสบายกว่าเยอะ !

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 22:35:07 »
เท่าที่ผมเคยขับทั้งคู่รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ แต่แคปหมูเป็นดีเซลตัวท็อป เทียบกับ ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 เบนซิน ผมขอไม่พูดถึงเรื่องอัตราเร่ง แต่ผมว่า ช่วงล่างแคปหมูเกาะกว่าจูนเยอะมาก ขณะที่แคปหมูกระด้างแต่เกาะถนน จูนกลับกระด้างเหมือนเกวียน

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกแคปหมูครับ

555 เหมือนเกวียนเลยเหรอ งั้นที่ฟอร์จูนเนอร์ขายดีเป็นเพราะไทยเราเป็นประเทศเกษตรกรรมสินะ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 10:07:52 »
captiva ใหม่ น่าสนใจนะครับ เครื่องก็เป็น 2.4 แล้ว น่าจะแก้เรื่องเครื่องเดิมอืดได้แล้ว
ใหนๆ ทั้ง 2 รุ่น ก็ยังไม่ส่งมอบรถ รอรีวิวคุณJimmy ก่อนก็ได้ครับ
ถ้าcaptiva แก้เรื่องอืดได้ ก็น่าจะเป้นตัวเลือกที่ดีกว่าน้องจูนครับ
ปอลิง ผมว่าน้องจูนตัวใหม่อาจจะอัดออพชั่นมาเพียบเพื่อฆ่าปาเจโร่สปอร์ต
ดังนั้น ออพชั่นน่าจะพอๆกันหมด
ที่ต่างกันก็คือ ช่วงล่างครับ ยังไงcaptiva ก็ดีกว่าครับเพราะเป้นsuvแท้
ส่วนน้องจูน ก็ลอกพันธุกรรมวิโก้มาเกือบหมด อาการอะไรที่วิโกเป็นน้องจูนก็เป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 10:44:43 »
ถ้าคิดจะเซพตังแล้วเอาน้องแคปหมูแน่ๆ เอามือสองมั๊ยล่ะครับราคาตกเยอะมากลองดูกระทู้ล่างๆ ยิ่งตกรุ่นแล้วด้วยก็ยิ่งน่าตกลงไปอีก แล้วคนที่ขับแคปก็น่าจะไม่ใช่คนที่ขับรุนแรงอะไรก็น่าจะเครื่องโทรมน้อยกว่ามือสองตัวอื่นๆน่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 16:10:39 »
ขายดีเพราะมันคือโตโยต้าครับ คนไทยมีความเชื่อฝังหัวว่าโตโยต้าขายต่อดีซ่อมง่าย แต่ความจริงต้องดูเป็นรุ่นๆไป ประเภทที่ตัดหางปล่อยวัดอย่างวิชกับยาริสที่จะทำในอนาคตโตโยต้าก็กล้าทำ  :-X สองตัวเลือกนี้เอาเชฟโรเล็ทดีกว่า เหตุผลเหนือสิ่งอื่นใดคือฟอจูนเนอมีกรณีโดยขโมยเยอะมากกกกเยอะมากกกกกในแต่ละเดือน รับไม่ไหวจริงๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 17:12:25 »
ต้องยอมรับอย่างนึงครับ " ค่านิยม "

ของคนไทยที่ยึดติดกับ Brand นั้นมีมานานมาก

และค่อนข้างจะผูกติดกันแค่ 1-2 ยี่ห้อเท่านั้น

เพราะมีผลทางด้านราคาขายต่ออย่างมาก

ส่วนหนึ่งของการตัดสินใจในการซื้อรถสักหนึ่งคัน

ผมว่าข้อนี้มีผลอย่างมากในการซื้อรถ

แต่สำหรับผมเอง

ผมมองว่ามันหมดสมัยแล้ว สำหรับยี่ห้อดังรถต้องดี

สมัยนี้รถที่ทำได้ดีไม่จำเป็นต้องมาจากยี่ห้อที่เป็นที่นิยม

ในตลาดรถหรอกครับ คนใช้รถสมัยนี้ฉลาดขึ้น เทคโนโลยีก็มากขึ้น

บริษัทรถต่างๆก็ผลิตรถได้ดีขึ้น อยู่ที่แนวนโยบายการตลาด

มากกว่าครับ ว่าจะใส่ความคุ้มค่าเหมาะสมกับราคามากน้อยเพียงใด

เพราะบางเจ้าที่เห็น Option น้อยมากไม่สมราคาที่ตั้ง

แต่เพราะเป็นยี่ห้อดัง เลยทำให้ขายได้

------------------------------------------------------------------

ท้ายสุดแล้ว สำหรับผมๆจะซื้อรถทั้งทีต้องได้รถที่ตอบโจทย์เราได้

ดีที่สุด ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม รถอยู่กับเรา หลายปี

จะทนใช้รถที่ใจไม่ชอบ แต่ใช้เพราะราคาขายต่อดีเท่านั้น

ผมไม่เอาหรอกครับ ขอใช้รถที่เราชอบ อย่างมีความสุขดีกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 18:29:02 »
 ;D  ช่ายครับ เป็นเหตุผลนึงที่ผม คิดเลือก Cruze 2.0d  แทน Prius ครับ

ที่บ้านใช้รถไม่ตามกระแสเท่าไหร่ แต่ใช้ตามความต้องการของคนใช้นั้นๆ จริงๆครับ

ส่วนราคาขายต่อ มันก็ตกทุกรุ่นนะครับ แต่สิ่งที่เราได้มาคือความพอใจในการใช้งานมันครับ

ความผูกพัน และความรัก มันเกินจากการใช้รถที่เรารัก

ออฟไลน์ rchai24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:07:53 »
สนับสนุน CAPTIVA อีก 1 เสียงครับ..
เพราะขับอยู่ 2.4LS

แต่เป็นตัวเครื่อง 165HP นะครับ ไม่ใช่ตัวใหม่ที่กำลังจะมา (เขาว่าเป็นเครื่องตัวเดียวกัน :ECOTEC E20)
ตอนนี้จับดม LPG เรียบร้อย.. ยังไม่พบปัญหาอะไรเกี่ยวกับระบบแก๊สนะครับ.. ขับฉิว สบายกระเป๋าขึ้นเยอะ

ผมซื้อตอนงาน MOTOR EXPO (ธันวาฯ ปีที่แล้ว) ช่วงนั้นก็สนใจ FN เช่นกัน
แต่ติดตรงที่ FN คันมันยาวไป + สูงไปนิด.. ผู้ใหญ่ขึ้นลงลำบากนิดนึง & เบาะหลังนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร

ถ้าเลือกสมรรถนะเป็นหลัก.. แนะนำเลือก CAPTIVA ครับ ไม่ผิดหวังแน่ๆ
ช่วงล่างมั่นใจได้.. เข้าโค้งเร็วๆไม่มีเป๋ ไม่มีแกว่งครับ หนึบดี (รู้สึกได้ถึงความปลอดภัย)
ส่วนราคาขายต่อ.. อย่าไปสนใจมันเลย (ตกฮวบๆ ตามสไตล์ รถไม่เจ้าตลาด) ถ้าใช้ยาวๆ.. ไงก็คุ้มครับ รถซื้อมาไว้ใช้..ไม่ได้ไว้เก็งกำไรขายต่อ..เนอะ

ไงก็ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ
(^^")

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:20:00 »
รบกวนสอบถามเรื่องcaptivaเพิ่มเล็กน้อยนะครับ

ไม่ทราบว่าแถว2 เอนนอนได้เยอะไหมครับ
แล้วเครื่องดีเซลรออีก2-3เดือนเหรอครับ

ขอบคุณมากคร้าบ
Mazda CX8 2.5 SP 2019