ผู้เขียน หัวข้อ: อาการคอนโซลสั่น ณ ความเร็ว 90-120 กม./ชม.  (อ่าน 3021 ครั้ง)

ออฟไลน์ windmill

• Newbie
  • *
อาการคอนโซลสั่น ณ ความเร็ว 90-120 กม./ชม.
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 23:28:09 »
ขอคำปรึกษาอาการสั่นของรถมีรายละเอียดดังนี้ครับ

รถของผม Mitsubishi Lancer Cedia 1.6 CVT ปี 2002 โฉมกระจังหน้าแนวตั้ง
รถเดิม ๆ ไม่แต่งอะไรเลย ไม่ว่าจะนอกหรือใน ล้อแม็ก 14" ยาง Yokohama A-Drive
รถของผมจะสั่นต่อเมื่อความเร็ว 90-120 กม./ชม. เท่านั้น
ความเร็ว ต่ำกว่า 90 กม./ชม. หรือ สูงกว่า 120 กม./ชม. ไม่สั่น
แล้วจะสั่นเฉพาะที่คอนโซลทั้งหมดไปถึงเบาะตอนหน้า เกือบส่วนตอนหน้าทั้งหมด ยกเว้น พวงมาลัย
ผมสังเกตว่าเวลาสั่นจะมาจากช่วงล่าง ๆ ที่เท้าผมค่อยๆขึ้นไปคอนโซล
ห้องโดยสารตอนหลังผมไม่แน่ใจว่าสั่นด้วยหรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่ผมขับ แฟนนั่งหน้าด้วยกัน
พอดีมีอยู่ครั้งนึงเข้าไปจี้ถ่วงล้อและสลับยางหน้า-หลังที่ B-quik
เลยถามช่างว่าอาการสั่นเกิดจากอะไร ช่างบอกว่า ล้อแม็ค คด ถ้าผมจำไม่ผิด
แต่ไม่แน่ใจเค้าตอบแบบผ่าน ๆ หรือเปล่า เพราะวันที่ไปลูกค้าเยอะมาก ช่างมีอยู่คนเดียว เค้าคงเหนื่อย
เลยดูให้ไม่ละเอียด

พอจะวิเคราะห์สาเหตุหรือความเป็นไปได้ของอาการนี้ได้ไหมครับ
หรือถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมในการวิเคราะห์ ถามผมได้เลยครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
CS2A,A00, E84, F20, F26, F34

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
Re: อาการคอนโซลสั่น ณ ความเร็ว 90-120 กม./ชม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:28:48 »
คงต้องไปถ่วงล้อใหม่ล่ะครับ ส่วนจะไปทำที่เดิมหรือไม่ อันนี้แล้วแต่ ;D
ถ้าแม็กคดจริงๆ เครื่องถ่วงล้อมันต้องฟ้องครับว่าถ่วงไม่ลง หรือถ้าจะให้ลงก็จะต้องใช้ตะกั่วเยอะมาก

ออฟไลน์ wax

• Newbie
  • *
Re: อาการคอนโซลสั่น ณ ความเร็ว 90-120 กม./ชม.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:27:47 »
อีกอย่างผมเคยเจอ เป็นยางหมดสภาพครับ
คือยางผมตอนนั้นมันจะ5ปีแล้วมันเสียทรง
Toyo tire