ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับการเปิดไฟสูงใส่เราตอนกลางวันครับ ???  (อ่าน 6838 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
คือวันนี้ออกมาจากบ้านแล้วรอจังหวะ แต่ยังไม่ทันออกปรากฎว่ามี Taxi เขียวเหลืองคันนึงเปิดไฟสูงใส่ครับ แต่หยุดรถให้ผมออกครับ ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ขยับรถออกไปเลยอะครับ
Taxi ใจดีครับขอชม ^^  แต่ถ้าขับกันทั่วไปเราจะเข้าใจว่าเปิดไฟสูงคือ ผมไม่ให้คุณไปนะ     แต่เหตุการณ์นี้ก็เป็นเหมือนกันใน USA ,Europe ส่วนใหญ่ครับ
แล้วบ้านเราไปรับการเปิดไฟสูงคือ ไม่ให้  มาจากไหนละครับเนี่ย  ^^"

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Re: งงกับการเปิดไฟสูงใส่เราตอนกลางวันครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 23:30:18 »
เป็นการเตือนกลัวคุณมองไม่เห็นครับ  ต่างจังหวัดก็เปิดใส่ประจำ 

ยิ่งพวก 10 ล้อ วิ่งสวนกันเปิดให้เรารู้ว่า ข้างหน้ามีด่านนะ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

Re: งงกับการเปิดไฟสูงใส่เราตอนกลางวันครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 00:42:56 »
เป็นการเตือนกลัวคุณมองไม่เห็นครับ  ต่างจังหวัดก็เปิดใส่ประจำ 

ยิ่งพวก 10 ล้อ วิ่งสวนกันเปิดให้เรารู้ว่า ข้างหน้ามีด่านนะ  ;D

ตามนี้เลยครับ ยิ่งต่างจังหวัด เวลาเจอสัญญาณไฟสูงล่ะก็ รีบๆลดความเร็วเลยครับ ว่าแต่ ทำไม กทม. ไม่เปิดบอกกันบ้าง 555+

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:37:35 »
ผมรอดด่านเพราะรถตรงกันข้ามเปิดไฟสูงใส่ มา 3 ครั้งแล้วครับ.... ลดความเร็วปุ๊ปโดนเลเซอร์ยิงเลย...รอดเห็นๆมาแล้ว....อิอิอิ
เป็นการช่วนเหลือกันที่ดีมากแบบเห็นๆเลยครับ......

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:19:49 »
ที่จริงการกระพริบไฟสูงมันคือ PASS หมายถึงให้ทางคันอื่นไปได้ต่างประเทศทั้งญี่ปุ่นยุโรปเขาก็ใช้กัน
แต่บ้านเราใช้กลับกันกับประเทศอื่นเขาคือหมายถึงไม่ให้ทาง

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:33:30 »
ผมดูความเร็วเอานะครับถ้าคันที่เปิดไฟใส่เค้าชะลอๆให้เราก็ไป
แต่ถ้าคันไหนเปิดใส่แต่มาเร็วๆหน่อย ก็จะให้เค้าไปก่อนอะครับ

ไม่รู็คิดแบบนี้ถูกไหมอะครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:38:35 »
ผมให้ทางคุณไปครับ
ถือเป็นนิมิตรหมายที่ดีที่มีคนไทยจำนวนมากขึ้นใช้สัญญานไฟได้ถูกต้องครับ

แต่ถ้ากรณีแปลกหน่อย อาจจะฉุนเพราะ DRL ของน้องแยงตาเขามั้ง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:34:30 »
ผมดูความเร็วเอานะครับถ้าคันที่เปิดไฟใส่เค้าชะลอๆให้เราก็ไป
แต่ถ้าคันไหนเปิดใส่แต่มาเร็วๆหน่อย ก็จะให้เค้าไปก่อนอะครับ

ไม่รู็คิดแบบนี้ถูกไหมอะครับ  ;D
ตามนั้นแหละครับ ผมว่าจะบอกว่าเปิดไฟคือให้ทางเป็นสิ่งถูกต้องมันคงไม่ใช่ เพราะวัฒนธรรมของใครของมัน ถ้าไม่ใช่แบบนี้ เวลารีบๆ พอคนเจ็บเข้ารพ. จะขอทาง ก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน เมื่อวานดูรายการ รู้จริงป่ะ ก็อีหรอบนี้เลยครับ ไปรพ.ไม่ทันเพราะโดนขวางทาง *-*

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:44:28 »
ถ้าผมชลอ แล้ว ยกไฟสูง คือผมให้ทาง

ถ้าผมมาเร็วๆ และยกไฟสูง คือไล่ให้พ้นทาง หรือไม่ให้ออกมา นะครับ

สำหรับผมมันสุภาพกว่าบีบี แตร ครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:46:30 »
ถ้าเป็นต่างจังหวัด ส่วนใหญ่จะเปิดไฟสูงกระพริบๆ เตือนว่าข้างหน้ามีด่าน

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 13:24:18 »

ตามนี้เลยครับ ยิ่งต่างจังหวัด เวลาเจอสัญญาณไฟสูงล่ะก็ รีบๆลดความเร็วเลยครับ ว่าแต่ ทำไม กทม. ไม่เปิดบอกกันบ้าง 555+

ในกทม. ก็มีนะครับ โดยเฉพาะ บนทางด่วน มอเตอร์เวย์ โทเวย์ รถที่สวนมาก็จะเปิดไฟสูงเตือนให้ลดความเร็วเพราะข้างหน้ามีด่าน

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 22:36:15 »
จริงๆก็งงเหมือนกันนะค่ะ แต่จริงๆก็ไม่ชอบนะเวลาคนเปิดไฟใส่ไม่ว่าจะกลางวันกลางคืน เพราะเวลาขับไปไหน เราก็จะรู้อยู่แล้วว่าข้างหน้าควรให้เค้าไปก่อนหรืออะไรยังไง เป็นการให้เกียรติกันในการขับขี่ อันนี้ส่วนตัวค่ะ ^_^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 05:29:21 »
จริงๆก็งงเหมือนกันนะค่ะ แต่จริงๆก็ไม่ชอบนะเวลาคนเปิดไฟใส่ไม่ว่าจะกลางวันกลางคืน เพราะเวลาขับไปไหน เราก็จะรู้อยู่แล้วว่าข้างหน้าควรให้เค้าไปก่อนหรืออะไรยังไง เป็นการให้เกียรติกันในการขับขี่ อันนี้ส่วนตัวค่ะ ^_^
ผมทราบมาว่าเรื่องทางเอกทางโท เป็นรองยิ่งกว่าวิชาตรีในการสอบใบขับขี่อีกครับ กล่าวคือมีการเน้นสอนเรื่องนี้ยังไม่พอ เลยมึนๆกันทั้งนั้น

ถ้าผมชลอ แล้ว ยกไฟสูง คือผมให้ทาง

ถ้าผมมาเร็วๆ และยกไฟสูง คือไล่ให้พ้นทาง หรือไม่ให้ออกมา นะครับ

สำหรับผมมันสุภาพกว่าบีบี แตร ครับ

เล่นบีบีอยู่ แล้วเอากดแตรใช่ไหมครับ 555

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 19:02:14 »

บีบแตร มันไม่สุภาพตรงใหนเหรอคับ

ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่มีใครเขาอยากกดแตรหรอกครับ  แต่คนที่โดนแตรใส่มักจะคิดว่าตัวเองถูกและด่าย้อนเสมอ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 14:15:49 »

บีบแตร มันไม่สุภาพตรงใหนเหรอคับ

ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่มีใครเขาอยากกดแตรหรอกครับ  แต่คนที่โดนแตรใส่มักจะคิดว่าตัวเองถูกและด่าย้อนเสมอ
นั่นสิครับ ไม่งั้นจะมีแตรไปทำไม เอาศูนย์กลางพวงมาลัยไปใส่ Super Airbag ดีกว่า