ผู้เขียน หัวข้อ: // ผมจำเป็นต้องขอลบกระทู้ สปายช็อต Lancer ในแหลมฉบังแล้วละครับ //  (อ่าน 8644 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมื่อเช้า เอารถไปล้างมา ที่แมคไกวร์ ลาซาล
ระหว่างนั้น มีข้อความเข้ามา ดังในรูปข้างล่างนี้...

(ขอเอา ลิควิดเปเปอร์ ลบเบอร์โทรศัพท์ ของผู้ที่ส่งเข้ามา เพื่อรักษาสิทธิ์ความเป็นส่วนตัวของเขาครับ)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
จะได้ลบไหมเนี่ย Lanser กรูเห็นมีแต่ Lancer
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

และเมื่อได้โทรเช็ค กับทาง มิตซูบิชิ
ทางเขา ก็ขอรบกวน ให้เราช่วยลบให้หน่อย

เหตุที่ต้องลบเพราะว่า จริงแล้ว การนำความลับ หรือภาพลับ มาเปิดเผยอย่างนี้
อย่างที่เขียนบอก เป็น ข้อปฏิบัติเอาไว้แล้วในกระทู้ที่ถูกลบไปว่า

1. หากเป็นรูป ที่ถูกถ่ายในโรงงาน หรือ Facility ใดๆ ที่เป็นโรงงาน
ควรจะต้องทำการเบลอภาพแบ็กกราวนด์ด้านหลังให้เรียบร้อยเสียก่อน
เพื่อที่ ผู้ดูแลรับผิดชอบพื้นที่ตรงนั้น จะได้ไม่ต้อง ซวยไปเพราะการกระทำที่ซุกซนไม่เข้าเรื่อง ของคนถ่ายภาพนั้น

2. ถ้าเป็นภาพที่ถ่าย ขณะรถแล่น นอกโรงงาน บนถนนสาธารณะ อยากจะเอาลง ก็เอาลงไปเลย ใครก็ทำอะไรคุณไมไ่ด้

ทีนี้ ถ้าถามว่า เราเกี่ยวอะไร

ตอบได้เลยครับว่า เรา ในฐานะ ผู้เผยแพร่ ถ้าพูดกันตรงๆคือ
เรามีโอกาสเสี่ยงโดนฟ้องดำเนินคดีได้ด้วยเช่นเดียวกันครับ!

ดังนั้น ขอฝากเอาไว้ตรงนี้เลยว่า
คราวหลัง

ถ้าอากเผยแพร่ภาพสปายช็อต ที่คุณได้มา
ขอให้แน่ใจว่า เป็นภาพที่ถ่ายบนท้องถนน

หรือถ้าไม่แน่ใจ เป็นภาพที่ถ่ายในโรงงาน หรืออะไรก็ตามแต่ อยากจะปล่อย ใจจะขาด

ส่งมาที่เรา ก็ได้ครับ ทางอีเมล์ [email protected]
หรือจะเป็นอีเมล์ของ น้อง Homy Demio ก็ได้เช่นกัน
เราจะพราง หรือ ทำอะไรต่อมิอะไร เพื่อให้คุณมั่นใจว่า จะไม่มีผู้ดูแลสถานที่รายใด
หรือ เว็บใด หรือใครก็ตาม เดือดร้อนเพราะคุณ ครับ

แล้วถามว่า มิตซูบิชิ จะกลัวอะไร คนเขาเห็นกันทั่วโลกแล้ว

ครับ ถูก ครับ เห็นกันทั่วโลก แต่...ประเด็นของปัญหานี้ มันไมได้อยู่ที่ว่า ใครเห็นเยอะแค่ไหน
หรือว่า รถมันเก่ามาแล้วจากที่ไหนในโลก

และผมเองก็ไม่เห็นด้วยที่มิตซูบิชิ จะกั๊ก หรือจะมาขอให้ลบกัน

แต่ประเด็นนี้ มันอยู่ที่ การนำความลับทางการตลาดมาเปิดเผย
โดยใช้ภาพถ่าย ซึ่งถ่ายโดยคนใน และในพื้นที่ของโรงงาน อันเป็นเขตหวงหามอยู่แล้ว

ซึ่ง คนในนั่นแหละ ยังไงก็ต้องซวยอยู่แล้ว เป็นเรื่องที่เขาจะต้องไปไล่บี้ต่อไป
เพราะหลักฐานมันปรากฎอยู่ในไฟล์ EXIF ของแต่ละรูป อยู่ทนโท่
เว้นแต่จะใช้โปรแกรมแต่งภาพบางโปรแกม ข้อมูลเหล่านั้นจะถูกลบออกไปเอง

แต่ เมื่อเป็นประเด็นนี้ ปุ๊บ ถ้าเรายังเผยแพร่ต่อไป ไม่ใช่แค่เว็บเรา แต่นั่นหมายถึงว่า ทุกเว็บมีสิทธิ์ เสี่ยงจะถูกฟ้องได้ทั้งนั้น
และไม่ใช่ว่าไม่มีเกิดขึ้น หรือคิดว่า บริษัทรถ ไม่กล้าฟ้องสื่อมวลชนหรอก

เพราะในฝรั่งเศส คดีล่าสุด นิตยสาร Auto Plus ในเครือ ของ Auto Build เยอรมัน
ก็ยังจะโดน Renault ฟ้องเอาเลยครับ ในเรื่องที่ว่า เอารูปถ่ายจากใน Facility ของเขา มาลงทั้งดุ้น
แทนที่จะเป็นรูปถ่าย จากบนถนนหลวง ซึ่งหากเป็นกรณีหลังหนะ บริษัทรถจะทำอะไรคุณไม่ได้เลยครับ

จึงเรียนมาเพื่อชี้แจง และ ขออภัย ที่ต้องทำเช่นนี้ มา ณ โอกาสนี้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 11:09:39 โดย J!MMY »

iPhone ของตาหลุยส์ และ น้องๆรอบข้างในทีมเราครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
เห็นด้วยกับคุณ J!MMYเป็นอย่างยิ่ง
คนที่โพสคิดตื้นไปหน่อย คาดว่าคนโพสจะเป็นคนละคนกับคนที่ถ่าย แต่คนที่ถ่ายน่ะโดนแน่นอน
ดู Property รูปก็รู้หมดแล้วว่าใช้กล้องอะไรถ่ายเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Arado_kung

รับทราบครับ คราวหลังจะระมัดระวังมากกว่านี้  อันที่จริงผมนึกว่าเป็นรูปตั้งใจหลุดจาก MMTh ซะด้วยซ้ำ เพราะเห็นว่าหลุดในหลายเวปเหมือนกัน ต้องขอโทษด้วยนะครับ  :( :( :(

ไม่เป็นไรครับ
ผมเองก็ต้องขออภัยคุณ อราโด คุง ด้วยเช่นกัน ที่จำใจต้องลบกระทู้ของคุณออกครับ

และยินดีที่เข้าใจกันครับ

ขอบคุณมากๆครับ

เข้าใจกันก็ดีแล้วครับ :D

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
มาช้าไป เซงเลย  >:( >:(

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รับทราบครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ H3T

เห็นด้วยครับ เราสนุกแต่อาจทำให้ใครบางคนเดือดร้อน ไม่ดีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พิมพ์ชื่อรุ่นอย่างนี้คงไม่ใช่คนในมั้งครับ

ยืนยันว่า คนในครับ

เจ้าตัวพิมพ์อย่างเร่งด่วน ขณะอยู่ในที่ทำงาน นั่นคือเท่าที่ทราบ
เพราะหลังจากโพสต์กระทู้เสร็จแล้ว ก็ โทรคุยกันหนะครับ