ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั๊ยที่บริษัทรถยนต์จะทำสีและลวดลายบนตัวถังเหมือนรถมอเตอร์ไซค์  (อ่าน 3929 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Honda automobile จะออกรุ่น limited ตามในรูป แบบ Honda motor ( A.P.) บ้างได้มั๊ย <--- รู้ว่าที่ Honda motor ทำได้ เพราะเป็นสปอนเซอร์ให้สองทีมดังนั้น
แต่ถ้าเป็นจริงได้ก็ดี จะได้มีสีสันบนท้องถนน คงจะมี BMW ลายเสือใต้ .. ซีตรองลายลีลล์ .. ไทยรุ่งลายฉลามชล ฯลฯ

ปล.ไม่แน่ใจว่าในเล่มของมอเตอร์ไซค์มีการจดสีตัวรถเหมือนในเล่มของรถเก๋งมั๊ย  เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องไปรื้อเก๊ะหาคำตอบซะหน่อย

ออฟไลน์ CONANN

• Newbie
  • *
คิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะถ้าทำมันดูเลอะ ๆ ในมุมมองของบางคนหรือหลายคน เช่น ผู้ใหญ่ ผู้สูงวัย ผู้บริหาร หรือแม้แต่วัยรุ่นบางคนก็อาจจะไม่เห็นด้วยถ้าไปสกรีนลายลงไปแบบฝังบนสีเลย ฉนั้นถ้าใครอยากได้ลวดลายผมว่าเอาไปทำเองเป็นการเฉพาะบุคคลจะดูเหมาะกว่าครับ เพราะส่วนใหญ่เขาคงจะไม่เห็นด้วยกับการทำลายมาให้เลย แต่ทุกวันนี้ผมก็เจอเยอะนะครับที่แปะลายลงไป เช่น โดเรมอน คิตตี้ หรือลายศิลปะอื่น ๆ ซึ่งมันเป็นเพียงสติ๊กเกอร์เท่านั้นครับ  ;D

ออฟไลน์ prai

ผมเห็นแล้วนึกถึงมินิ ทำออกมาคงน่ารักน่าดู 5555555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2011, 10:52:53 โดย prai »

คิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะถ้าทำมันดูเลอะ ๆ ในมุมมองของบางคนหรือหลายคน เช่น ผู้ใหญ่ ผู้สูงวัย ผู้บริหาร หรือแม้แต่วัยรุ่นบางคนก็อาจจะไม่เห็นด้วยถ้าไปสกรีนลายลงไปแบบฝังบนสีเลย ฉนั้นถ้าใครอยากได้ลวดลายผมว่าเอาไปทำเองเป็นการเฉพาะบุคคลจะดูเหมาะกว่าครับ เพราะส่วนใหญ่เขาคงจะไม่เห็นด้วยกับการทำลายมาให้เลย แต่ทุกวันนี้ผมก็เจอเยอะนะครับที่แปะลายลงไป เช่น โดเรมอน คิตตี้ หรือลายศิลปะอื่น ๆ ซึ่งมันเป็นเพียงสติ๊กเกอร์เท่านั้นครับ  ;D

ผู้ใหญ่ ผู้สูงวัย ผู้บริหาร สองมาตรฐานอีกล่ะ ที่รถเล็กทำได้ รถใหญ่ก้ต้องทำได้ เหมือนพวกรถบัสนำเที่ยวหรือรถปรับอากาศยูโโรที่เคยเพ้นท์ออกมาช่วงนึง
แฮ่ะๆผลิตออกมาแค่ล็อตเฉพาะกิจเป็นรุ่น limited ที่ทำมาจำหน่ายไม่กี่พันคันอ่ะครับ

ผมเห็นแฃ้วนึกถึงมินิ ทำออกมาคงน่ารักน่าดู 5555555555555

มินิลายเสือหลือง Champ   ;D

ออฟไลน์ Mighty-X

รถยุคเก่าๆชอบทำครับ สติ๊กเกอร์คาดรอบคันพวกนี้

แต่สุดท้ายคนซื้อก็ไปลอกออกอยู่ดี
เห็นแล้วเสียดาย :'(

ออฟไลน์ CONANN

• Newbie
  • *
คิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะถ้าทำมันดูเลอะ ๆ ในมุมมองของบางคนหรือหลายคน เช่น ผู้ใหญ่ ผู้สูงวัย ผู้บริหาร หรือแม้แต่วัยรุ่นบางคนก็อาจจะไม่เห็นด้วยถ้าไปสกรีนลายลงไปแบบฝังบนสีเลย ฉนั้นถ้าใครอยากได้ลวดลายผมว่าเอาไปทำเองเป็นการเฉพาะบุคคลจะดูเหมาะกว่าครับ เพราะส่วนใหญ่เขาคงจะไม่เห็นด้วยกับการทำลายมาให้เลย แต่ทุกวันนี้ผมก็เจอเยอะนะครับที่แปะลายลงไป เช่น โดเรมอน คิตตี้ หรือลายศิลปะอื่น ๆ ซึ่งมันเป็นเพียงสติ๊กเกอร์เท่านั้นครับ  ;D

ผู้ใหญ่ ผู้สูงวัย ผู้บริหาร สองมาตรฐานอีกล่ะ ที่รถเล็กทำได้ รถใหญ่ก้ต้องทำได้ เหมือนพวกรถบัสนำเที่ยวหรือรถปรับอากาศยูโโรที่เคยเพ้นท์ออกมาช่วงนึง
แฮ่ะๆผลิตออกมาแค่ล็อตเฉพาะกิจเป็นรุ่น limited ที่ทำมาจำหน่ายไม่กี่พันคันอ่ะครับ

ผมเห็นแฃ้วนึกถึงมินิ ทำออกมาคงน่ารักน่าดู 5555555555555

มินิลายเสือหลือง Champ  ;D

มันไม่ใช่เรื่องสองมาตราฐานอะไรนะครับ และก็ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องการเมืองหรือเรื่องสองมาตราฐานเลยสักนิด(อย่าโยงมาเกี่ยวข้องครับ) คือคำว่าสองมาตรฐานเนี่ยมันเป็นเรื่องของการที่ไม่มีความเท่าเทียมกันระหว่างคนสองคนหรือสองฝ่าย เช่น รถคันนี้ทำลายขายให้คุณ แต่พอคนอื่นมาซื้อจะเอาแบบคุณเขากลับไม่ขายให้ หรือคุณเข้าไปซื้อรถเขาดูแลบริการเป็นอย่างดีแต่พอคนอื่นไปซื้อเขากลับไม่สนใจใยดี เป็นต้น แบบนี้เขาถึงเรียกว่าสองมาตรฐานครับ ส่วนไอ้ที่คุณถามเนี่ยมันเป็นเรื่องความเป็นไปได้ในลวดลายบนรถยนต์ในอนาคต ซึ่งผมก็แค่แสดงความคิดเห็นไปตามความรู้สึกหรือความน่าจะเป็นของผมว่ามันไม่น่าจะทำได้นะ เพราะในมุมมองของผู้ขายเขาเองก็ต้องมาสำรวจความชื่นชอบของผู้ซื้อว่ามันมีสักกี่ % ที่จะชอบรถมีลวดลาย โอเคล่ะอาจจะมีคนชอบ แต่คุณอย่าลืมว่าคนที่ไม่ชอบมันก็ต้องมี มันเป็นไปไม่ได้ที่จะมีคนเห็นด้วยกับคุณอย่าง 100% เต็ม นี่ต่างหากล่ะครับคือโลกของความเป็นจริงบนหลักประชาธิปไตย ไม่ใช่เอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางและมาชี้วัดว่าคนอื่นต้องชอบ ถ้าไม่ชอบกลายเป็นสองมาตรฐายไปสะงั้น ผมว่ามันคนละเรื่องกันเลยครับ(ถ้าผู้บริหารรถยนต์เขามีตรรกะความคิดแบบคุณโดยที่ไม่ต้องสนใจว่าลูกค้าจะชอบหรือไม่แล้วทำออกมาขายเลยผมว่าป่านนี้เจ๊งไปนานแล้วครับ ฉนั้นมันต้องดูความเหมาะสมหรือความเป็นไปได้เสียก่อนที่จะทำออกมาขายครับว่าทำออกมาแล้วจะขายได้ไหมหรือไปรอดไหม) ที่ผมตอบไปเป็นเพียงมุมมองที่คิดว่าผู้ใหญ่หรือผู้บริหารเขาน่าจะคิดกัน ซึ่งมันก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะพูดถูกเสมอไปเพราะอาจจะมีผู้บริหารหรือผู้ใหญ่บางท่านชอบก็เป็นได้ แต่ผมคิดว่าส่วนใหญ่ท่านจะชอบเรียบ ๆ หรู ๆ มากกว่าลวดลายวิจิตรตระการตราหรือลวดลายการตูนคิกขุ ๆ แบบวัยรุ่น ไม่งั้นผู้ขายเขาทำออกมานานแล้วครับ กลุ่มเป้าหมายของมอเตอร์ไซค์กับกลุ่มเป้าหมายในรถยนต์มันต่างกันนะครับจะเอามาเปรียบเทียบกันมิได้เพราะมอเตอร์ไซค์ส่วนใหญ่เขาทำมาเพื่อเอาใจวัยรุ่นไม่ได้เอาใจผู้ใหญ่ ผู้สูงวัย หรือผู้บริหาร เพราะคงไม่มีผู้บริหารท่านไหนซื้อมอเตอร์ไซค์ไปใช้ในการเดินทาง หรือแม้แต่ BMW(ที่มีลวดลายเต็มคัน) ไปติดต่อกับลูกค้าหรอกครับ(ผมคิดว่างี้นะเพราะมันดูไม่น่าภูมิฐานและดูสะอาดตา)  รถบัสอีกคุณจะเอามาเปรียบเทียบกับรถยนต์ทั้งหมดไม่ได้เพราะมันมีจุดประสงค์การใช้งานและกลุ่มลูกค้าที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ส่วนรุ่นลิมิเต็ดก็คือลิมิเต็ดสิครับไม่เกี่ยวกัน เพราะรุ่นลิมิเต็ดเขาทำมาเพื่อเจาะกลุ่มเป้าหมายเพียงบางกลุ่ม คุณเคยเห็นคนสูงวัยหรือผู้บริหารซื้อรถที่มีลายบ้างไหมละครับ เอาแบบลายเต็มคันเงี้ยคิดว่าท่านจะมองว่าอย่างไร  คุณอาจจะมองว่ารถเล็กทำได้รถใหญ่ก็ทำได้ ผมก็ไม่เถียงสักคำว่ามันทำได้ เพียงแต่มุมมองของผมคิดว่าเขาไม่น่าจะทำด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่ผมหยิบยกขึ้นมาเพราะคนที่ชอบจะมีสักกี่ % กันล่ะถ้าวัดจาดลูกค้าทั่วโลก(ยืนยันคำเดิมว่าถ้าคนส่วนใหญ่ชอบป่านนี้เขาทำออกขายแบบไม่ลิมิเต็ดไปนานแล้วครับ รถยนต์ไม่ได้พึ่งเกิดมาปีสองปี) ซึ่งมันสวนทางกับความคิดของคุณเพราะคุณอยากให้เขาทำนั่นเอง แต่มันก็เป็นเพียงพื้นที่สาธารณะที่คุณหรือผมก็มีสิทธิแสดงความคิดเห็นได้ ซึ่งมันก็ไม่มีใครผิดใครถูกแต่อย่างใดเพราะเป็นแค่ความคิดเห็นเท่านั้นครับ แต่ไม่ใช่เรื่องสองมาตรฐานอะไรนั่นแน่นอนครับ คนละความหมายและคนละเรื่องกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2011, 15:45:49 โดย CONANN »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถามแค่นิดเดียวนะ

ทำแล้วจะขายดีมั้ยครับ คนกลุ่มใหญ่ที่มีกำลังซื้อรถยนต์สี่ล้อ ชอบลวดลายแบบนี้หรือเปล่า

ขายของให้คนส่วนน้อย ไม่จำเป็นไม่มีใครทำหรอกครับ นอกจากจะทำเพื่อสร้างภาพพจน์ มันไม่คุ้มค่าเหนื่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

:D :D

ตั้งใจจะให้เป็นกระทู้ sport car กลายเป็นกระทู้เครียดไปเลย ขออภัยคร๊าบ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
คิดว่าคงไม่เหมาะครับ เพราะกลุ่มเป้าหมายก็ต่างกันแล้ว ถ้าอยากได้จริงๆ หาร้านสติ๊กเกอร์ทำให้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อืมมมม ขนาดผมเป็นวัยรุ่นนะ แค่สติ๊กเกอร์ข้างสีน้ำเงินของ Fiesta รุ่นพิเศษ ผมก็ว่ามันไม่สวย เกะกะ เห็นแล้วอยากลอกออกแล้วอ่ะ
เอาแค่สติ๊กเกอร์คาดตามยาวทั้งคันก็พอแล้วมั้ง สำหรับ Fiesta เนี่ย??

แต่ของแบบนี้มันก็นานาจิตตังจริงๆ ครับ บางคนชอบ บางคนไม่ ผู้ผลิตคงจะปวดหัวน่าดู
อีกอย่างตัวรถยนต์ถ้าทำจริงๆ คงต้องใช้ต้นทุนเยอะนะ เพราะพื้นที่สติ๊กเกอร์มันเยอะกว่ามอไซค์มากๆ ที่เป็นอยู่ปัจจุบันผู้ผลิตเขาก็หาวิธีทางจะลดต้นทุนกันมากอยู่แล้วครับ
แค่ทำมาเป็นอุปกรณ์ตากแต่งก็คงคิดหนักเหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX