ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรเตรียมตัว เมื่อจะซื้อรถกับเกรย์ !!! + การต่อราคา ค่ะ  (อ่าน 28213 ครั้ง)

จ๊ะจ๋า

• บุคคลทั่วไป

จะรบกวนถามทุกท่านที่เคยซื้อรถเกรย์ มือ1 (หรือมีคนรู้จัก เคยซื้อรถเกรย์)

ไม่ทราบว่า หลักๆ ต้องหาข้อมูลเรื่องอะไรไปบ้างค่ะ เท่าที่ทราบก็น่าจะเรื่อง การจดทะเบียน , ภาษี , ..... เช็ครถ , เลขไมล์

แล้วการต่อราคา เคยต่อได้สูงสุดกี่ % จากราคาที่บอกทีแรกค่ะ (รบกวนระบุด้วยนะค่ะว่าซื้อสดหรือผ่อน)

สุดท้าย เกรย์เจ้าไหนเป็นศูนย์ใหญ่ , เก่าแก่ อันดับต้นๆค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
พูดกันตามตรงคือ เราไม่ค่อยแนะนำให้ไปซื้อรถกับทางเกรย์ กันเท่าไหร่หนะครับ ถ้าเป็นรถยุโรป

เกรย์มาร์เก็ต รายใหญ่และเก่าแก่ที่สุด ก็ S.E.C ไงครับ ปิดบริษัท หนีหนี้ไปแล้ว

เลขไมล์ เช็คยาก บางราย บางคัน เอาเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ เสียบยต่อ OBD ถึงจะรู้ว่า เลขไมล์จริง
ต่างจากเลขไมล์ บนหน้าปัด ไปไกลโข ข้อนี้ จะยอมรับได้หรือเปล่า?

ลองทำการบ้านดูดีๆนะครับ อย่าเห็นแก่ของถูก และ ศึกษาออพชันให้ดีๆ คำนวนให้ดีๆ

จ๊ะจ๋า

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณค่ะ  :'(

อย่างงั้นสงสัยต้องเปลี่ยนรุ่นแล้วหละค่ะ รุ่นที่เล็งไว้ ราคาศูนย์เกินงบไปมากมาย

ยังไงขอบคุณมากนะค่ะ  :)

ออฟไลน์ prai

ผมว่าคุณสนใจรุ่นไหนก็ลองเข้าไปในคลับนั้นๆ ก่อน ถ้าสังเกตุดีๆ เกรย์แต่ล่ะที่ก็จะมีรุ่นรถยนต์ที่ชูธงต่างกันครับ
ถ้าราคาไม่ใช่ปัญหาผมแนะนำพวก TSL, AG CAR อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
ส่วนมากราคาถูกแพงจะขึ้นอยู่กับออฟชั่นมากกว่าครับ ถ้าสูงไปสู้ไม่ไหวเขาก็จัดถอดออฟชั่นให้
อ้อ ถ้ารถคันนั้นจอดนานแล้ว ก็อาจได้ส่วนลดพิเศษครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาเดียวของเกรย์มาร์เก็ต คือ การซ่อมบำรุงหลังการขาย

ต่อให้พยายามจะทำกันยังไง ให้ตายก็จะทำได้แค่เพียงที่เป็นอยู่ในทุกวันนี้
ต่อให้มีเครื่อง On Board ทัดเทียมกับ ศูนย์บริการ บริษัทแม่
แต่ความเก่ง หรือถนัดของช่าง การเลี้ยงดูช่างในคอนโทรล
ก็จะยังทำได้ไม่ดีเท่ากับศูนย์บริการของ ดีลเลอร์แท้ๆ หรอกครับ

ออฟไลน์ neung23

รถเกรย์ออพชั่นมาเยอะแยะ แต่ช่างในศูนย์เอง + ช่างของศูนย์เกรย์เองเอาไม่อยู่นะคับ

ขนาดอู่นอกเชี่ยวๆ ที่ผมรู้จัก BMW Thailand ส่งมินิของ สส ชื่อดังมาซ่อมเพราะจอกลางรถเหมือนจอ iDrive ของ BMW ไม่รู้เรียกอะไร มันไม่ติด ติดแปปๆก็ดับ

ขนาดติดต่อเอาเครื่องมือพิเศษจาก BMW Thailand มาใช้ในอู่นอกแบบลับๆ ยังเอาไม่รอดเลย สุดท้ายไม่รู้จบยังไงแต่ผมถามช่างเอาไม่หายครับ

ช่างในศูนย์เขาก็คุ้นเคยกับรถในประเทศเท่านั้นแหละคับ จะซื้อคิดๆดีๆนะคับ เห็นมาหลายรายแล้ว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TorTy

มันอยู่ที่ว่ารถที่ซื้อนะรุ่นอะไรยี่ห้ออะไรครับและเกรย์มาเก็ตมีหลายมาตราฐานมากๆที่ซ่อมดีๆใกล้เคียงศูนย์ก็มีครับอาจจะไม่ดีเท่าแต่ก็ค่อนข้างมาตราฐาน
ถ้าซื้อ toyota lexus nissan  ซื้อได้ครับไม่มีปัญหาขอให้ซื้อกับเจ้าที่มีบริการหลังการขายดีๆครับเช่น carmax F1  SCG TSL Royal motor Yuma AG car พวกนี้บริการหลังการขายรวมทั้งเคื่องมือถือว่ารองรับได้สบายครับ
รถที่ไม่แนะนำให้ซื้อกับเกรย์มาเก็ตคือ BMW เพราะเป็นรถที่ระบบเยอะมากๆครับรวมทั้งความจุกจิกที่ต้องยอมรับว่ายังมีพอสมควรเพราะด้วยระบบต่างๆนี่แหละผมซื้อกับศูนย์เคลมสบายใจกว่าเยอะเลยครับถ้า bmw
นี่ขอให้คิดดีๆเลยว่าส่วนต่างคุ้มไม๊ถ้าคิดว่าคุ้มก็ซื้อได้ครับส่วน benz ถ้าอยากได้จริงๆเพราะเข้าใจว่าเรื่องออฟชั่นและราคาที่ดึงดูดกว่าอยากแนะนำว่าให้ลองทำการบ้านนิดนึงครับลองไปหาเกรย์ที่เค้าขายทั้งรถศูนย์และนำเข้าเองด้วยเลยครับพวกนี้ก็จะสบายใจขึ้นมาได้ระดับนึงเลยเพราะเบนซ์ไม่น่าห่วงเท่าบีเอ็มครับ
ส่วนเรื่องราคาเวลาผมต่อผมจะมีเลขในใจประมาณ 4 แสน โดยส่วนใหญ่นะครับประมาณนี้ยกเว้นเป็นช่วงที่เค้าต้องการปล่อยจริงๆราคาก็จะลดลงมาเยอะอยู่แล้วต่อได้อาจจะแค่แสน2แสน
ลองบอกรถที่สนใจมาก็ได้ครับเดี่ยวจะมาช่วยตอบให้
สุดท้ายผมแนะนนำว่าซื้อรถจากเกรย์ซื้อได้ไม๊ตอบว่าซื้อได้ครับแต่เราต้องดูว่ารถอะไรและรุ่นไหนเพราะบางรุ่นส่วนต่างนิดเดียวซื้อศูนย์สบายใจกว่าครับถึงจะได้ออฟชั่นน้อยกว่าแต่แรกกับการรับประกันรวมทั้งบริการหลังการขายยังไงศูนย์ก็คุ้มกว่าครับแต่ทุกวันนี้ก็พอเข้าใจได้ว่าคนหันมาเล่นรถเกรย์กันเยอะเพราะราคาที่ศูนย์ขายขอย้ำว่าบางยี่ห้อเอากำไรต่อคันโหดมากออฟชั่นก็แทบไม่ได้มีอะไรเลยถ้าแก้ตรงนี้ได้เกรย์ก็จะหายไปจากตลาดเองไม่รู้ว่าจะตั้งราคาโหดไปถึงไหน

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
ชุดจดทะเบียนครับ.... พร้อมภายในกี่วัน
จะขับรถนำเข้า ต้องมีเพื่อนเยอะๆ มีอู่ที่รู้จัก...

ขนาดผมเองเป็นดีลเลอร์... ยังปวดหัวกับการสั่งอะไหล่บางตัวเลยครับ
จนหลังๆ สั่งมาเอง ทำเอง... จบ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
เพื่อนผมซื้อรถมือ 1 จากเกรย์(โฆษณาตามหนังสือรถหัว ตปท.) จ่ายสดไป ผ่านไป 3 เดือน ยังไม่ได้ชุดจดทะเบียนเลยครับ ตามแล้วก็ขอผลัดไปเรื่อยๆ ถ้าสนใจจริงๆลองใช้อากู๋ค้นชื่อเกรย์ที่เราจะซื้อ แล้วลองดูผลลัพท์ครับ

2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2